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SEHEMU YA I
MASHARTI YA MWANZO.

KWA KUWA kauli-mbiu ya Halmashauri ni kuendesha
shughuli kwa namna inayozingatia demokrasia, ufanisi,
tija, ushirikishwaji, uwazi na uwajibikaji;

NA KWA KUWA jukumu la Halmashauri ni kuimarisha
demokrasia katika ngazi zote na kutoa huduma kwa
wananchi kwa kuzingatia ufanisi, usawa, haki na kwa
namna inayochochea maendeleo ya maeneo yaliyo chini
ya mamlaka ya Halmashauri kwa kuwashirikisha

wananchi;

NA KWA KUWA madhumuni ya Kanuni hizi za
kudumu ni kuweka utaratibu wa namna Halmashauri
itakavyoendesha Mikutano na shughuli zake kwa
kuzingatia misingi ya utawala bora;

SASA BASI, Kanuni hizi za kudumu zinaelekeza
ifuatavyo;

Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Kudumu za
Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga za Mwaka
2013 na zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa
kwenye Gazeti la Serikali;

Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama maelezo haya
yatahitajika vinginevyo;

“Afisa wa Serikali za Mitaa” maana yake ni mtu
ambaye ameajiriwa na au ambaye yumo katika
Utumishi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa na ambaye
anashika au anakaimu katika nafasi ya menejimenti;

“Akidi” ni idadi ya Madiwani itakayokamilika baada ya
kujiorodhesha katika rejesta ya Mahudhurio ya Mkutano



ambayo itaruhusu kufanya maamuzi ya Mkutano kwa
mujibu wa Kanuni za 9, 49 na 56;

“Chama” ni chama cha siasa chenye uwakilishi katika
Baraza la Madiwani;

“Diwani” maana yake ni Mjumbe wa Halmashauri

aliyetajwa kwa mujibu wa kifungu 24(2) cha Sheria ya

Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura ya 288;
s

¥
—

“Fujo” maana yake ni kitendo chochote kinachoweza
kufanywa na Mjumbe au Mshiriki wa Vikao vya
Halmashauri au Kamati ya Kudumu ambacho ni
kinyume na taratibu za uendeshaji wa vikao,
kinachoweza kuvuruga kikao. Mfano kuongea bila
ruhusa ya Mwenyekiti, kutoa lugha isiyofaa, kutoa kauli
yenye maudhi, kuingia kwenye kikao akiwa umelewa,
kuingia na silaha na kutoa lugha ya kashfa, kukaidi amrj
ya Mwenyekiti, kukaidi kutoka nje pale anapoamriwa
kutoka kutokana na fujo alizosababisha;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya
Manispaa ya Sumbawanga;

“Kamati”

(a)Inapotumika kuhusiana na Halmashauri ya
Manispaa ina maana ya Kamati iliyoanzishwa au
iliyoteuliwa na Halmashauri ya Manispaa chini ya
Sheria;

(b)Inapotumika kuhusiana na Kamati ya Maendeleo
ya Kata ina maana ya Kamati hiyo;

(c) Inapotumika kuhusiana na Kamati Ndogo maana
yake ni Kamati Ndogo hiyo iliyoteuliwa na
Kamati;

(d)Inapotumika kuhusiana na Kamati nyingine ina
maana ya Kamati hiyo;

“Katibu”




(@Kwa maana ya mikutano ya Halmashauri na
Kamati zake ni Mkurugenzi au Afisa aliyeteuliwa
kufanya shughuli za Mkurugenzi;

(b)Kwa maana ya Bodi ya Zabuni au Ajira au Vileo ni
Katibu wa Bodi ya Zabuni,Ajira au Vileo;

“Kura ya siri” Maana yake ni Kura itakayopigwa katika
eneo la faragha lililotengwa kwa madhumuni ya kupiga
kura, eneo ambalo halitapungua umbali wa mita tano (5)
kutoka kwa Msimamizi wa kura;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa
Manispaa ya Sumbawanga pamoja na Afisa yeyote
aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“Mjumbe” maana yake ni Mjumbe wa Halmashauri

kama ilivyoainishwa na kifungu 27 cha Sheria;
=

“Meya”
Kwa madhumuni ya Halmashauri maana yake ni
Meya wa Manispaa ya Sumbawanga, na
inajumuisha Naibu Meya wakati anapotekeleza
majukumu ya Meya kwa mujibu wa kanuni hizi.

“Mwenyekiti”
Kwa madhumuni ya Kamati, Bodi au Kamati Ndogo
maana yake ni Mwenyekiti wa Kamati, Bodi au
Kamati Ndogo.

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Serikali za Mitaa
(Mamlaka za Miji) Sura ya 288;

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya
Serikali za Mitaa;
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SEHEMU YA II
MIKUTANO YA HALMASHAURI

Mikutano ya Kawaida ya Halmashauri itafanyika mara
moja kila baada ya miezi mitatu, na itafanyika mabhali,
tarehe na katika muda kama utakavyokua umepangwa
katika kalenda ya Mikutano ya Halmashauri.

(@) Mkutano wa kwanza wa kawaida wa Halmashauri
utafanyika baada ya Tume ya Uchaguzi kutangaza
matokeo ya uchaguzi wa Madiwani wa Kata na
uteuzi wa Madiwani wa Viti maalumu, na
utafanyika mahali, siku na katika muda
utakaopangwa na Mkurugenzi, ilimradi
Mkurugenzi atapaswa kuitisha Mkutano huo ndani
ya siku thelathini kuanzia tarehe ya matokeo ya
uchaguzi wa Madiwani wa Kata na Uteuzi wa
Madiwani Viti Maalum yanapotangazwa na Tume
ya Uchaguzi ambapo moja ya ajenda za Mkutano
huo ni kumchagua Meya, Naibu Meya,Wenyeviti
na Wajumbe wa Kamati za Kudumu za
Halmashauri.

(b) Katika Mkutano huo Mkurugenzi wa Halmashauri
atawasilisha Taarifa ya kumbukumbu ya maamuzi
ya utekelezaji wa shughuli za Halmashauri
zilizofanyika katika kipindi ambacho Baraza la
madiwani  lilivunjwa. Wajumbe wa baraza
watapokea na kujadili bila kubatilisha maamuzi
yaliyokwisha amuliwa.

Uchaguzi wa Meya na Naibu Meya utafanyika kwa
kupiga Kura za siri na upigaji wa kura utafanyikia
sehemu ya faragha umbali usiopungua mita (5) kutoka
kwa Msimamizi wa Uchaguzi na mpiga kura atachukua
karatasi ya kupiga kura kutoka kwa Msimamizi wa
Uchaguzi.
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Mkutano Maalum wa Halmashauri unaweza kuitishwa
na Meya ndani ya siku ishirini na moja baada ya
kupokea maombi ya maandishi yaliyosainiwa na s;
pungufu ya theluthi moja ya Wajumbe wote kutaka
Mkutano huo ufanyike na maombi hayo yaeleze wazi
madhumuni ya kuitishwa kwa Mkutano Maalum huo.

Endapo ajenda ya Mkutano huo itahusu kumuondoa
madarakani Mwenyekiti, Mkutano huo utaitishwa na
Mkurugenzi baada ya kupokea maombi yaliyosainiwa
na Wajumbe wa Halmashauri wasiopungua theluthi
mbili ya Wajumbe wote.

Baada vya Mkurugenzi kupokea maombi kutaka
kufanyika kwa Mkutano wa kujadili ajenda ya
kumuondoa madarakani Meya/ Mwenyekiti,
Mkurugenzi atamtaarifu Meya/Mwenyekiti tuhuma na
sababu za kutaka kuondqlewa Umeya/Uenyekiti na
kumtaka aandae majibu ya tuhuma ndani ya siku tano
(5) baada ya kupokea tuhuma hizo.

Mkurugenzi katika muda wa siku Tatu (3) baada ya
kupokea maelezo ya utetezi kutoka kwa Mwenyekiti,
atawasilisha kwa Mkuu wa Mkoa tuhuma pamoja na
maelezo ya utetezi.

Mkuu wa Mkoa baada ya kupokea taarifa ya
Mkurugenzi ndani ya muda wa siky tano (5) ataunda
Timu ya Uchunguzi ambayo itakuwa na wajumbe
wasiopungua watatu(3) na wasiozidi watano(5).

Timu ya Uchunguzi itatakiwa kukamilisha Uchunguzi
katika muda wa siku kumi na nne (14) na kuwasilisha
taarifa hiyo kwa Mkuu wa Mkoa.

Baada ya Mkuu wa Mkoa Kupata taarifa ya Timu ya

9
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Sura 288

Utaratibu
kuwasilisha
rufaa

Mkutano
Bajeti

wa

wa 6

(8)

©)

(10)

(11)

(12)

Uchunguzi atairudisha Taarifa hiyo kwa Mkurugenzi
ambaye naye katika muda wa siku kumi na Nne (14)
ataiwasilisha kwenye Kikao cha Baraza kwa uamuzi wa
tuhuma hizo.

Endapo Meya hataridhika na uamuzi wa Baraza, atakata
rufaa kwa Waziri kuhusu tu utaratibu uliotumika
kumuondoa madarakani na sio vinginevyo.

Utaratibu utakaotumika kuwasilisha na kushughulikia
rufaa iliyowasilishwa na Meya ni ule ulioelezwa kwenye
Taratibu za Kumuondoa Madarakani Meya wa
Halmashauri.

Iwapo Meya anakataa kuitisha Mkutano maalum wa
Halmashauri baada ya kupokea maombi ya kutakiwa
kufanya hivyo, maombi yaliyosainiwa na Wajumbe wa
Halmashauri wasiopungua theluthi moja ya Wajumbe
wote wakionyesha sababu ya kuitisha Mkutano huo
maalum na kuwasilishwa kwake, au iwapo bila kukataa,
Meya, ndani ya kipindi cha siku saba ataendelea
kutoitisha Mkutano huo maalum baada ya kupokea
ombi la kuitisha Mkutano huo maalum, basi theluthi
mbili ya Wajumbe waliotia saini na kuwasilisha kwa
Mkurugenzi wanaweza kuitisha Mkutano huo maalum
mara moja.

Taarifa ya Mkutano maalum itatolewa angalau saa
ishirini na nne kabla ya Mkutano.

Hakuna shughuli nyingine yoyote itakayojadiliwa katika
Mkutano maalum wa Halmashauri isipokuwa ile tu
iliyoelezwa kwenye taarifa ya kuitishwa kwa Mkutano
huo.

Kutakuwepo na Mkutano wa Halmashauri wa Bajeti
utakaofanyika kwa muda wa siku mbili mfululizo na

10
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(1)

(2)

)

(1)

utafanyika miezi miwili kabla ya mwaka wa fedha
kumalizika na utajadili mambo yafuatayo:-
(a) Utekelezaji wa Mipango na Bajeti ya mwaka
uliopita.
(b)Mipango na Bajeti ya mwaka unaofuata.

(i) Mkutano wa Mwaka wa Halmashauri utafanyika
tarehe, mahali na muda utakaopangwa na Halmashauri
katika kalenda ya Mikutano na utaitishwa na
Mkurugenzi baada ya kuwasiliana na Meya wa
Halmashauri. |

(ii) Mikutano yote ya Baraza itapangwa na Baraza la
Madiwani kwa kuzingatia ratiba ya Vikao vya Bunge ili
kuwezesha Wabunge kuhudhuria Mikutano ya Baraza la
Madiwani. Endapo italazimika kuitishwa kwa Mkutano
wa Baraza wakati wa Vikao vya Bunge, Mkurugenzi
atamjulisha au kuwajulisha Wabunge husika kuhusu
kikao hicho ili wahudhurie.

Mkutano wa Kwanza wa Uchaguzi wa Meya, Naibu
Meya na Wajumbe wa Kamati utaongozwa na Katibu
Tawala wa Wilaya na Mkurugenzi wa Halmashauri

atakuwa Katibu.

Katika Mkutano wa kawaida wa mwaka, Halmashauri
itajadili mambo yafuatayo:-
(a) Kumchagua Naibu Meya,
(b)Kuteua Wajumbe wa Kamati za Kudumu;
(c) Kujadili taarifa ya utendaji na uwajibikaji wa
Halmashauri kwa mwaka uliopita.
(d)Kupitisha ratiba ya vikao vya Halmashauri na
Kamati za Halmashauri.

Mkurugenzi atatoa taarifa ya Mkutano kwa maandishi

kwa kila Mjumbe katika muda usiopungua siku saba
akieleza mahali, siku na saa ya Mkutano unaokusudiwa

11
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Uchaguzi wa 10
Meya na
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wa
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(3)

(4)

itahesabiwa wakati wa ufunguzi wa Mkutano.

Akidi katika Mkutano wa kawaida wa mwaka na
Mkutano wa kwanza wa Halmashauri itakuwa theluthi
mbili ya Wajumbe wote wa Halmashauri.

SEHEMU YA III
TARATIBU ZA MIKUTANO

Meya na Naibu Meya watachaguliwa na Wajumbe,
kutokana na Wajumbe wa Halmashauri kwa kura ya siri
itakayopigwa na Mjumbe mmoja mmoja kwenye eneo la
faragha litakalotengwa umbali usiopungua mita 5
kutoka mahali alipoketi Msimamizi wa Uchaguzi.

Mjumbe kabla ya kwenda sehemu ya faragha kwa ajili
ya kupiga kura, atapatiwa na Msimamizi wa Uchaguzi
karatasi ya kupigia kura kutoka kwenye chombo
maalum kitakachowekwa ' mbele ya Msimamizi wa
Uchaguzi, na atakwenda moja kwa moja kupiga kura
yake kwenye sehemu ya faragha.

Mtu atatangazwa kuchaguliwa kuwa Meya au Naibu
Meya iwapo atapata zaidi ya nusu ya kura zilizopigwa.

Iwapo wakati wa kumchagua Meya au Naibu Meya jina
moja tu limependekezwa, Wajumbe watapiga kura za
siri za “ndiyo” au “hapana”na endapo kura za “ndiyo”
sitazidi asilimia hamsini ya kura zote zilizopigwa basi
mgombea atatangazwa kuwa Meya au Naibu Meya.

Iwapo kura za “Hapana” zitazidi asilimia hamsini ya
kura zote zilizopigwa, jina la mgombea mwingine
litapendekezwa kwa njia na utaratibu uliotumika hapo

awalli.
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Uongozajiwa 11 (1)
Mikutano ya
Halmashauri

[
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Iwapo kura zitafanana, uchaguzi utarudiwa kwa mara
ya pili na endapo hata baada ya kurudia uchaguzi kura
zimefanana,Baraza litaamua kugawana muda wa kuwa

madarakani kwa - wagombea hao ambao kura zao
zimefanana.

Kama itatokea nafasi wazi ya Meya au Naibu Meya,
Halmashauri itamchagua Meya au Naibu Meya katika
muda wa siku zisizozidi sitini tangu nafasi hiyo
ilipotokea.

Mkutano wa Halmashauri utaongozwa na:-

(a)Meya; au

(b)Kama Meya hayupo, Naibu Meya; au

(c)Kama Meya na Naibu Meya wote hawapo, au
kama Meya na Naibu Meya wote hawawezi
kuongoza Mkutano, Mjumbe yeyote atachaguliwa
na Wajumbe kutoka miongoni mwa Wajumbe
waliohudhuria kwa ajili ya kuongoza Mkutano
huo,

(d)Wajumbe wawapo ndani ya ukumbi wa Mikutano
wa Halmashauri watavaa mavazi maalum
yaliyochaguliwa na kushonwa maalum kwa ajili
hiyo,

(e)Endapo vazi maalum lililochaguliwa na
Halmashauri ni joho basi litavaliwa juu ya vazi la
Mjumbe, na Endapo Halmashauri haina joho basi
Mjumbe atavaa vazi la heshima, na mavazi kama
jeans, kofia zinazohusiana na dini na sare za
Chama hazitaruhusiwa kuvaliwa wakati wa
Mikutano ya Halmashauri na vikao vya Kamati za
Kudumu za Halmashauri,

(f) Vazi rasmi la Meya, Mkurugenzi na Naibu Meya
litakuwa lenye kuonyesha rangi za Bendera ya
Taifa na mazao yanayolimwa kwa wingi katika
eneo la Halmashauri kadri Halmashauri
itakavyoona inafaa. Hata hivyo, Kanuni hii

14



haitaathiri majoho ambayo yanatumika kabla ya
Kanuni hii, '

(g)Endapo katika Mkutano huo Halmashauri
itajigeuza kuwa Kamati, Wajumbe watavua
majoho.

(h)Endapo Baraza litajigeuza kuwa Kamati taratibu
za kuendesha Vikao vya Kamati zitatumika na
kikao hicho kitakua cha siri.

S——

(2) Madaraka au jukumu lolote la Meya kuhusiana na
uendeshaji wa Mikutano yanaweza kutekelezwa na mtu
anayeongoza Mkutano huo.

(3)  Halmashauri itatenga siku mbili kila wiki kwa ajili ya
Meya kufika ofisini na kutekeleza majukumu yafuatayo;

(a) Kusikiliza matatizo ya Wananchi;

(b)Kupata maelezo toka kwa Mkurugenzi kuhusu
uendeshaji wa shughuli za Halmashauri ikiwa ni
pamoja na masuala ya manunuzi;

(c) Kusaini mikataba mbalimbali ya Halmashauri;

(d)Kushughulikia jambo ambalo Mkurugenzi ataona
linahitaji kushughulikiwa au kutekelezwa na

Meya.
Kumbukumbu 12 (1)  Kila Mjumbe anayehudhuria Mkutano wa Halmashauri
| ¥a _ au Kamati yoyote ya Halmashauri ambamo yeye ni
' RS Mjumbe hatahudhuria Mkutano huo mpaka awe
! ameweka saini yake kwenye Rejesta ya mahudhurio
. inayotunzwa na Mkurugenzi kwa ajili hiyo.

. (2)  Isipokuwa siku ya kufanyika kwa Mikutano ya Baraza
au Kamati ambayo Diwani ni Mjumbe au pale
' atakapoitwa kutekeleza majukumu ya Serikali, si ruhusa
kwa Diwani kuwa katika Ofisi za Halmashauri na
. kufanya shughuli ambazo hazihusiani na Halmashauri
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Utaratibu wa 14
shughuli  za
Mikutano

(1)

(2)

(1)

au Serikali.

Mikutano ya Halmashauri itakuwa wazi kwa watu wote
pamoja na vyombo-vya habari.

Halmashauri itapaswa kuutangazia Umma kuhusu
muda, wakati na mahali pa Mkutano na italiweka
tangazo hilo mahali panapoonekana kwa urahisi katika
eneo la Halmashauri siku zisizopungua tatu kabla ya
Mkutano, na kama Mkutano umeitishwa katika muda
mfupi zaidi basi wakati wa kuitisha Mkutano huo.

[sipokuwa kama Halmashauri, kutokana na sababu za
dharura, itaamua kubadili utaratibu wa shughuli za
Mikutano, utaratibu wa shughuli katika kila Mkutano
wa kawaida wa Halmashauri utakuwa kama ifuatavyo:-

(a) Meya akiongozwa na Katibu ataingia ukumbini
baada ya Mratibu wa vikao kutoa ishara maalum
kuashiria Meya kuingia ukumbini na Wajumbe
watasimama na kukaa kimya mpaka pale Meya
atakaporuhusu Wajumbe kukaa

(b) Mkutano utaanza kwa Sala au Dua itakayosomwa
na Meya,

(c) Endapo Meya au Naibu Meya hawatakuwepo,
Wajumbe watachagua mtu wa kuongoza kikao,

(d) Baada ya Sala/Dua kusomwa Mkurugenzi na
Meya wa Halmashauri watajibu maswali ya papo
kwa papo kutoka kwa Wajumbe wa Baraza la
madiwani kwa utaratibu na mpangilio kama
ilivyooneshwa kwenye Kanuni hizi,

(e) Kupokea na kujadili taarifa za kwenye Kata kutoka
kwa Madiwani wa Kata husika,

(f) Kujadili jambo lolote linalotakiwa kwa mujibu wa
Sheria kushughulikiwa kabla ya shughuli
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nyingine yoyote,

(g) Kupokea taarifa yoyote inayopaswa kupokelewa
kisheria kabla ya shughuli nyingine yoyote,

(h) Kusoma au kuthibitisha muhtasari wa Mkutano
wa kawaida wa Halmashauri uliopita na
Mikutano yoyote maalum ya Halmashauri
iliyofanyika baada ya Mkutano huo wa kawaida.
Hata hivyo iwapo nakala za mihtasari
zimesambazwa kwa kila Mjumbe kabla au wakati
wa kupeleka taarifa ya kuhudhuria Mkutano,
mihtasari hiyo itachukuliwa kuwa imesomwa,

(i) kupokea taarifa yoyote ambayo Meya atapenda

 itolewe kwa Halmashauri,

(j) Kujibu maswali kufuatana na Kanuni ya 23 ya
Kanuni hizi,

(k) Kumalizia shughuli yoyote iliyobaki katika
Mkutano wa kawaida uliopita,

() Kupokea na kufikiria taarifa za Kamati za
Halmashauri, kutoka' kwa Wenyeviti wa Kamati
ambao watahusika kujibu maswali ya Wajumbe
kuhusiana na kazi za Kamati husika,

(m)Kupokea na kujadili taarifa kutoka kwa
Mkurugenzi wa Halmashauri,

(n) Kuidhinisha utiaji lakiri katika hati,

(0) Kufikiria hoja binafsi kufuatana na jinsi
zilivyopokelewa, na,

(p) Kushughulikia mambo mengine yaliyoonyeshwa
katika taarifa ya Mkutano.

Halmashauri inaweza, katika Mkutano wowote wa
kawaida, kubadili utaratibu wa hoja za mazungumzo ili
kutoa kipaumbele kwa shughuli yoyote ambayo kwa
maoni ya Meya na uharaka wa pekee, lakini mabadiliko
hayo hayatabadilisha mpangilio wa shughuli zilizotajwa
katika aya (c), (f) na (g) za Kanuni ya 14(1) ya Kanuni hii.

Katibu ataandika muhtasari wa mazungumzo ya kikao
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muhtasari unaozingatia majina ya Wajumbe waliohudhuria na
wasiohudhuria, jina la mtoa hoja, aliyeunga mkono hoja,
mabadiliko ya hoja kwa ufupi, ushauri uliotolewa na
azimio lililofikiwa. Muhtasari huo utasomwa,
kurekebishwa, kuthibitishwa na kusainiwa na
Mwenyekiti wa Mkutano na kutunzwa katika rejesta
maalum ya mihtasari.

%
E

(2) Mara baada ya kusoma Muhtasari, au kama
itachukuliwa kama umesomwa Mwenyekiti atauliza
swali “Je Muhtasari wa Mkutano wa Halmashauri wa
tarehie, «sesse v ya mwezi............. Mwaka........ utiwe
saini kama kumbukumbu sahihi?.”

(3)  Hakuna hoja au majadiliano yatakayofanywa kuhusiana
na muhtasari isipokuwa kuhusiana na usahihi wa
muhtasari, kama hakuna swali lililoulizwa, basi mara
baada ya kuthibitishwa Meya atatia saini katika
muhtasari huo. o

(4)  Muhtasari ambao utakuwa umesainiwa vilivyo na kama
hakuna ushahidi wa kuwepo kwa makosa utakuwa
kumbukumbu sahihi na Mkutano utahesabika kuwa
umeitishwa na kufanyika vilivyo na Wajumbe
waliohudhuria watahesabika halali.

(5) Mihtasari ya Halmashauri itakuwa wazi kwa ukaguzi na
Wajumbe na kwa umma kwa wakati unaofaa na kwa
utaratibu utakaokubaliwa na Halmashauri na kwamba
mtu yeyote anaweza kupewa sehemu ya mubhtasari huo

: kama akiomba na baada ya kulipa ada kama

itakavyoidhinishwa na Halmashauri.

Hoja za Meya 16 Hoja zinazowasilishwa na Meya hazitazidi hoja tatu, bila

kuathiri haki yake, kama Mjumbe ya kuwasilisha hoja
katika taratibu za kawaida.
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Taratibu
majadiliano

za 17 (1)

(2)

(3)

(4)

(6)

Isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri mtoa hoja
atahutubia Mkutano wa Halmashauri kwa dakika
zisizozidi kumi. Wajumbe wengine ikiwa ni pamoja na
mtoa hoja watazungumza kwa muda usiozidi dakika
tano kila mmoja;

Mjumbe anaruhusiwa kuzungumza mara moja katika
hoja yoyote ile isipokuwa hoja inayowasilishwa bila
mjadala;

Mtoa hoja atakuwa na haki ya kuzungumza kwa muda
usiozidi dakika tano katika kujibu majadiliano na muda
huo utaanza kuhesabika mara atakapoanza kuchangia
au kujibu. Mratibu wa vikao atatoa ishara maalum
kumjulisha mtoa hoja kuwa muda wake umeisha na
mjadala juu ya hoja hiyo utafungwa. Utaratibu huu wa
kuhesabu muda utatumika pia kwa Mjumbe yeyote
atakayepewa muda wa kuchangia hoja na mara tu baada
ya kujibu, mjadala juu ye{ hoja utafungwa;

Mjumbe yeyote aliyekwishachangia kwenye hoja hawezi
kutoa au kuunga mkono marekebisho, ila marekebisho
yakitolewa na  kuungwa  mkono, Mjumbe
aliyekwishazungumza katika hoja ya awali anaweza
kuzungumza kwenye hoja iliyorekebishwa kwa muda
usiozidi dakika tatu;

Iwapo Wajumbe wawili au zaidi watasimama wakati
mmoja kuzungumza, Mjumbe atakayetamkwa na Meya
ndiye atakayepewa nafasi kwanza;

Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (5) ya
Kanuni hii, Meya atahakikisha kuwa, nafasi ya
kuchangia inatolewa kwa uwiano unaofaa miongoni
mwa aina zote za uwakilishi wa Madiwani walioomba

kuchangia hoja hiyo;
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(10)

(11)

(12)

(13)

Mjumbe anapozungumza ataelekeza mazungumzo yake
kwa Meya tu na atapaswa kusimama;

Mjumbe anapozungumza hatakatizwa, isipokuwa kwa
suala la utaratibu, lakini anaweza kutoa nafasi kwa
Mjumbe anayetaka kujieleza;

Mjumbe anaposimama kutoa taarifa kuhusu utaratibu,
Mjumbe anayezungumza ataketi na atabaki ameketi
hadi hoja ya utaratibu itakapokuwa imeamuliwa na
Meya, isipokuwa kama anasimama kumweleza Meya
kuhusu suala la utaratibu;

Meya ndiye pekee mwenye uamuzi kuhusu utaratibu
katika Mikutano ya Halmashauri, na anayo madaraka ya
kuzuia fujo na kuhakikisha kuwa maamuzi yake katika
kusimamia usalama yanatekelezwa mara moja. Wakati
wa  majadiliano  Meya  akisimama, = Mjumbe
anayezungumza au aliyes$imama ataketi na hakuna
Mjumbe atakayesimama hadi Meya aketi;

Hakuna Mjumbe atakayebaki amesimama wakati
Mjumbe mwingine anaelekeza mazungumzo yake kwa
Meya;

Mkurugenzi wa Halmashauri atajibu swali lolote
atakaloulizwa na Meya kutokana na shughuli
zinazoendelea kwenye Mkutano isipokuwa kama atadai
haki ya kukataa kujibu swali kwa msingi ya kwamba
jibu linaweza kumweka hatiani au kuvunja uaminifu
wake au linamhusisha yeye kama mtetezi mahakamani;

Hakuna mtu kwa niaba yake mwenyewe, au kwa niaba
ya watu wengine walio kwenye ujumbe wa watu,
atakayeruhusiwa kuzungumza katika Mkutano wa
Halmashauri isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri
iliyotolewa kwa njia ya azimio. Idhini ya namna hiyo
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Fujo 18 (1)
zinazosababis
hwa na
Wajumbe
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haitatolewa isipokuwa kama mtu huyo au watu hao
wanaotaka  kuihutubia  Halmashauri  watakuwa
wamempatia Mkurugenzi au Afisa aliyeruhusiwa naye,
taarifa ya muda usiopungua siku tisa kabla ya Mkutano
wa Halmashauri ambamo wangetaka maombi yao
yafikiriwe kupewa idhini, maombi ya kimaandishi
ikieleza jambo linalotarajiwa kujadiliwa, na mpaka
taarifa ya kupokelewa kwa maoni hayo itakapokuwa
imebandikwa kwenye mbao za matangazo za
Halmashauri;

Hakuna zaidi ya watu wawili watakaokuwa na haki ya
kuhutubia Halmashauri kwa niaba ya uwakilishi; na
wala hakuna ujumbe utakaozidi idadi ya watu watano
watakaoruhusiwa;

Kiwango cha juu cha muda wa kuzungumza na
Halmashauri ikiwa ni pamoja na muda wa kusoma
risala hakitazidi dakika kurhi;

Katika Mkutano wowote wa Halmashauri kama
Mjumbe wa Halmashauri ataonyesha kukosa heshima
kwa madaraka aliyonayo Meya au kudharau Kanuni za
Kudumu za Halmashauri kwa kuzuia kwa makusudi
shughuli za Halmashauri zisiendelee au vinginevyo,
Meya ataelekeza Mkutano kwa tukio hilo kwa kumtaja
jina mtu anayehusika.

Endapo baada ya kutajwa jina mjumbe ataendelea
kudharau madaraka ya Meya, basi Meya ataliomba
Baraza kuahirisha shughuli za Mkutano na Meya
atatafakari jambo hilo na kuagiza yafuatayo;

(@) Mjumbe atolewe nje ya Mkutano kama mjumbe wa
Halmashauri na kumzuia kuhudhuria vikao vitatu
mfululizo pamoja na haki zake zote.
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. Fujo 19
zinazosababis
. hwa na umma
. Hoja na 20 (1)

marekebisho

l ya hoja

(2)

(b) Mjumbe kuzuiliwa kuhudhuria vikao vitatu
mfululizo na kupoteza haki zake zinazohusiana na
vikao hivyo.

Iwapo kutatokea fujo kubwa katika Mkutano wowote
wa Halmashauri, Meya anaweza kama ataona ni
muhimu kufanya hivyo, kuahirisha Mkutano bila
majadiliano au swali, au kusimamisha Mkutano kwa
muda atakaoona unafaa.

(1) Iwapo mtu yeyote kati ya umma unaohudhuria
Mkutano wa Halmashauri atavuruga Mkutano wa
Halmashauri, Meya atamuonya mtu huyo aache
kufanya hivyo. Endapo mtu huyo ataendelea
kuvuruga Mkutano, Meya ataamuru mtu huyo
atolewe kwenye chumba cha Mkutano.

(2) Endapo kutakuwa na vurugu katika sehemu yoyote
ya chumba cha Mkutano kinachotumika na umma,
Meya ataamuru kuondolewa kwa watu wote walio
katika eneo hilo.

Taarifa ya kila hoja, isipokuwa hoja iliyowasilishwa
chini ya Kanuni ya 21, itawasilishwa kwa maandishi
yaliyowekwa saini na Diwani au Madiwani waliotoa
taarifa, na itapelekwa kwa Mkurugenzi angalau siku nne
kabla ya Mkutano wa Halmashauri unaofuata na
akishaipokea, Mkurugenzi atagonga tarehe na kuipa
namba na kuiingiza kwenye daftari kadri hoja
zilivyowasilishwa, na daftari hiyo itakuwa wazi
kukaguliwa na Mjumbe yeyote wa Halmashauri.

Mkurugenzi ataonyesha katika taarifa ya kila Mkutano
wa Halmashauri hoja zilizowasilishwa na kwa kadri
zilivyopokelewa isipokuwa kama Diwani aliyetoa hoja
hiyo ameeleza kwa maandishi wakati alipoleta hoja
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(4)

()

(6)

(7)

(8)

hiyo, kwamba anataka kuitoa katika Mbkutano
utakaofanyika baadaye, au baada ya kuwasilisha
ameifuta hoja hiyo kwa maandishi.

Iwapo hoja ambayo imeonyeshwa katika taarifa ya
Mkutano haiwezi kutolewa na Mjumbe aliyewasilisha
taarifa; au na Mjumbe mwingine yeyote kwa niaba yake,
basi hoja hiyo, isipokuwa kama imeahirishwa kwa
idhini ya Halmashauri, itachukuliwa kama
imeondolewa na haitawasilishwa tena bila ya kutoa
taarifa upya. |

Iwapo hoja itahusu jambo linalohusu Kamati au Kamati
mbalimbali baada ya kupendekezwa na kuungwa
mkono, hoja hiyo itapelekwa bila majadiliano kwenye
Kamati ambayo Halmashauri itaelekeza ili iweze
kufikiriwa na kutayarishiwa taarifa.

Ni lazima kila hoja ihusu jambo ambalo Halmashauri ina
uwezo na wajibu nalo, au iwe inahusu Halmashauri )73
husika. '

Marekebisho ya hoja yaliyopendekezwa na kuungwa
mkono yanaweza kuondolewa tu kwa ridhaa ya
Wajumbe wa Halmashauri walio wengi waliopo katika
Mkutano.

Marekebisho ya hoja yanapokuwa yamethibitishwa, hoja
ya msingi kama ilivyorekebishwa itatolewa na
Meya/Mwenyekiti kama ndiyo hoja ya msingi ambayo
nayo inaweza kufanyiwa marekebisho. Kama
marekebisho ya hoja hayakukubaliwa, rekebisho lingine
linaweza kupendekezwa.

Kwa idhini ya Meya/Mwenyekiti, zaidi ya rekebisho
moja linaweza kutolewa kwa wakati mmoja mbele ya
Mkutano wa Halmashauri, lakini kila rekebisho la
namna hii litatolewa moja baada ya jingine kufuatana na
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(10)

(11)

(12)

(13)

(14)

jinsi mapendekezo hayo yalivyotolewa.

Rekebisho halitachukuliwa kuwa sahihi kama litakuwa
sawa na kuikataa -hoja moja kwa moja au kama si
rekebisho la hoja ya msingi linalokusudiwa kurekebisha.

Rekebisho ambalo halikutolewa taarifa,
halitapendekezwa baada ya mjadala wa hoja
inayozungumzwa kuendelea kwa nusu saa, ila kwa
mujibu wa sharti hili, taarifa ya idadi yoyote ya
marekebisho inaweza kutolewa.

Hoja ya kufuta azimio itapitishwa na Wajumbe
wasiopungua theluthi mbili ya Wajumbe wote.

Hoja ya kuzingatia taarifa ya Kamati au kuidhinisha
majadiliano au mapendekezo ya Kamati inaweza
kutolewa na Mwenyekiti wa Kamati husika, au na
Mjumbe yeyote wa Kamati husika kwa niaba yake.

Mjumbe yeyote ambaye hajachangia katika mjadala wa
hoja, au hajaitolea marekebisho, anaweza kupendekeza
“kwamba  Halmashauri iendelee na  shughuli
inayofuata”. Hoja ya aina hiyo inaweza tu kuzingatiwa
baada ya hoja kupendekezwa na kuungwa mkono. Hoja
inapotolewa, itaamuliwa bila marekebisho au mjadala,
na kama ikikubaliwa, shughuli iliyokatizwa na azimio
hilo haitaendelea kujadiliwa katika kikao hicho. Hoja ya
kupendekeza kuendelea na shughuli inayofuata
haitatolewa zaidi ya mara moja katika mjadala wa jambo
lolote.

Baada ya mjadala kuhusu hoja kuendelea kwa muda
usiopungua nusu saa, Mjumbe ambaye hajachangia
katika majadiliano anaweza kuomba idhini ya kutoa
hoja “kwamba suala lililo mbele yetu sasa liamuliwe” na
kama idhini hiyo itatolewa kwa kukubaliwa na si chini
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Hoja 21
zinazoweza
kutolewa bila
taarifa

ya Wajumbe watano, hoja “kwamba suala lililo mbele
yetu sasa liamuliwe” itawasilishwa mara moja, na kama
ikiafikiwa, mtoa hoja ya msingi anaweza kuzungumza
kwa dakika zisizozidi tano, na baada ya hapo swali au
maswali yaliyo mbele ya Halmashauri yatafanyiwa
uamuzi.

Hoja “kwamba suala lililo mbele yetu sasa liamuliwe”
haitatolewa zaidi ya mara moja katika mjadala
unaoendelea kuhusu jambo lolote mpaka hapo mjadala
utakapokuwa umeendelea kwa angalau nusu saa tangu
kuwekwa mbele ya Mkutano hoja ya aina hiyo
ilipopendekezwa awali.

Hoja zifuatazo zinaweza kutolewa bila taarifa.

(a) Kumchagua Mwenyekiti wa Mkutano ambamo
hoja imetolewa.

(b)Hoja kuhusu wusahihi wa mubhtasari, kufunga
Mkutano, kuahirisha Mkutano, utaratibu wa
Mkutano, au suala linalofuata.

(c) Kuteua Kamati au Wajumbe wa Kamati, au
wawakilishi katika taasisi za nje, unaotokana na
jambo lililotaarifiwa katika wito wa Mkutano.

(d)Kukubali taarifa na mapendekezo ya Kamati na
maazimio yote yanayotokana na taarifa au
mapendekezo hayo;

(e) Kwamba idhini itatolewa kuiondoa hoja.

(f) Kusahihisha hoja.

(g)Kuongeza muda wa hotuba.

(h)Kuwa, jambo lililotajwa katika taarifa ya kuitisha
Mkutano litangulie.

(i) Kusimamisha Kanuni za kudumu;

(j)) Kwamba Mjumbe asisikilizwe tena au aondoke
katika Mkutano.

(k) Kumwomba Mjumbe abakie Mkutanoni, na

(I) Kutoa idhini ya Halmashauri pale ambapo idhini
inatakiwa kwa mujibu wa Kanuni za kudumu hizi.
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Maswali 23
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Maswali ya 24
papo kwa
papo’

(1)

(2)

(3)

(1)

(2)

(4)

(1)

)

Mtoa hoja atakuwa na haki ya kujibu maswali wakati wa
kufunga mjadala juu ya hoja; kabla ya hoja kupigiwa
kura au kabla ya hoja kutolewa “kwamba kikao
kiahirishwe,

Mjumbe anayetumia haki yake ya kujibu hataanzisha
hoja nyingine mpya,

Baada ya kutolewa kwa jibu ambalo linahusiana na
Kanuni hizi, uamuzi utafikiwa bila majadiliano zaidi.

Mjumbe anaweza kumuuliza Mwenyekiti wa Kamati
swali lolote kuhusu muhtasari wa Kamati uliofikishwa
mbele ya Halmashauri,

Kila swali litaulizwa na kujibiwa bila majadiliano,

Swali au maswali yatajibiwa na Mwenyekiti wa Kamati
mara moja, na Mjumbe anayeuliza maswali hayo
hatanyimwa haki yake ya kujadili hoja ambayo maswali
hayo yanarejewa au kutoa hoja ya marekebisho,

Pale ambapo swali la maandishi limeelekezwa kwa
Mwenyekiti wa Kamati, au Mkutano na taarifa
inayotakiwa imo katika mojawapo ya mihtasari ya
Halmashauri, kuonyesha sehemu ya muhtasari ambapo
habari hiyo imeonyeshwa, kutachukuliwa ni jibu la
kutosha.

Halmashauri itatenga muda wa angalau dakika
thelathini katika kila Mkutano wa Kawaida wa
Halmashauri ambapo Meya/Mwenyekiti na
Mkurugenzi wa Halmashauri watajibu maswali ya papo
kwa papo kutoka kwa Wajumbe kabla ya kuanza kwa
shughuli ya kawaida za Mkutano wa Halmashauri.

Wajumbe ambao watataka kuuliza maswali ya papo

26



e G

(3)

(4)

()

(7)

kwa papo kwa Meya/Mwenyekiti na Mkurugenzi
watatakiwa kujiorodhesha kwanza kwa
Meya/Mwenyekiti angalau masaa ishirini na nne(24)
kabala ya Mkutano wa Halmashaurui kuanza.

Mjumbe  yoyote ambae hatajiorodhesha kwa
Meya/Mwenyekiti ndani ya masaa ishirini na nne
atahesabika kuwa amechelewa na hataruhusiwa
kumuuliza Mkurugenzi au Mwenyekiti swali la papo
kwa papo.

Kabla ya kuanza kwa kipindi cha maswali ya papo kwa
papo Mwenyekiti au Meya atataja majina ya Wajumbe
waliojiorodhesha kuuliza maswali ya papo kwa papo na
idadi ya maswali,

Meya/Mwenyekiti ataweka utaratibu ambao ataona
unafaa na kuridhiwa na Wajumbe wa namna bora ya
kuendesha kipindi cha swali la papo kwa papo.

Mjumbe hataruhusiwa kuuliza zaidi ya swali moja la
papo kwa papo.
Maeneo ya muhimu ambayo Wajumbe watatakiwa
kuuliza maswali ya papo kwa papo:-
(a) Uendeshaji wa jumla wa Halmashauri;
(b) Utekelezaji wa miradi ya Maendeleo;
() Mipango ya kimkakati ya Halmashauri
kuwaondolea wananchi umaskini;
(d) Mipango ya baadaye ya maendeleo ya
Halmashauri;
(¢) Usimamizi na utekelezaji wa Mipango na Bajeti
kwa mwaka husika;
(f) Utoaji wa huduma za jamii kama vile elimu, afya,
maji, barabara na madaraja;
(g) Hifadhi ya mazingira na utunzaji wa vyanzo vya
maji;



Taarifa
Kamati

=

za 25

(8)

©)

(10)

1)

(2)

(h) Usalama wa Chakula, Raia na Mali zao;
(i) Utawala Bora na utatuzi wa kero za wananchi.

Baada ya kujibiwa kwa swali, Mjumbe aliyeuliza swali
atapewa fursa ya kuuliza swali moja tu la ufafanuzi na
maswali yatajibiwa bila mjadala.

Meya/Mwenyekiti atakua na uwezo wa kuruhusu au
kukataa swali lolote la papo kwa papo ambalo
litaonekana linahitaji takwimu au utafiti zaidi au swali
ambalo linalenga kumdhalilisha Meya/Mwenyekiti au
mjumbe yeyote wa Baraza na uamuzi wake utakuwa wa
mwisho.

Mara baada ya muda wa nusu saa kumalizika,kipindi
cha maswali ya papo kwa papo kitamalizika na
kuruhusu shughuli zingine za kikao kuendelea

Kila Kamati au Kamati ya pamoja iliyoteuliwa chini ya
Kanuni hizi itatoa, katika mojawapo ya vikao viwili vya
Halmashauri iliyoteua Kamati, Kamati ya pamoja au
Kamati Ndogo, taarifa ya majadiliano yanayohusiana na
utekelezaji majukumu iliyokasimiwa, kwa ujulisho wa
Halmashauri.

Muhtasari wa Kamati unaohitaji idhini ya Halmashauri,
na taarifa zozote zinazohusiana na muhtasari huo, na
ambazo zinaonekana kwa Kamati kuwa =zinastahili,
zitapelekwa kwa kila Mjumbe wa Halmashauri angalau
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Taarifa za 26 (1)
kutoka
kwenye Kata

siku saba kabla ya Mkutano wa Halmashauri ambamo
utafikiriwa.

Mwenyekiti wa Kamati, au Mjumbe mwingine wa
Kamati kwa niaba yake, wakati wa kupendekeza
kuidhinishwa kwa muhtasari wa Kamati, anaweza
kusema kuwa hakusudii kuwasilisha kipengele au
vipengele fulani vya muhtasari huo kwa lengo la kupata
idhini ya Halmashauri. Katika hali hiyo Mjumbe yeyote
hataweza kukizungumzia kipengele au vipengele hivyo
na mubhtasari utawasilishwa bila vipengele hivyo.
Kuondolewa kwa kipengele cha aina hiyo kutatolewa
taarifa kwenye Mkutano unaofuata.

Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na
Halmashauri itamaanisha kuwa hatua zilizochukuliwa
na Kamati husika zimekubaliwa na mapendekezo yaliyo
kwenye taarifa hiyo yatatekelezwa na kwamba
Mkurugenzi atakuwa ameelekezwa ipasavyo.

Kila Kata itatakiwa kuwasilisha taarifa za utekelezaji
katika Mkutano wa Halmashauri ulioitishwa chini ya
Kanuni ya 3(1) ya Kanuni hizi;

Taarifa za utekelezaji kutoka katika Kata zitawasilishwa
na Diwani wa Kata husika, au kama diwani hayupo,
taarifa hiyo itawasilishwa na Diwani wa Viti Maalum
anayeishi katika Kata hiyo na kama Diwani Viti Maalum
hayupo, Meya atamtaarifu mapema Diwani yeyote ili
ajiandae kuwasilisha taarifa hiyo;

Kutakuwa na aina tatu za taarifa zitakazowasilishwa:-
(a) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo
katika Kata ambayo itajumuisha ujenzi wa

Madarasa, Nyumba za Walimu, Matundu ya Vyoo,
Maabara, Viwanja vya Michezo, Vituo vya Afya,
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Zahanati, Madaraja, Barabara, Mashamba darasa,

na vizazi

(b)Taarifa  zinazohusu hali ya Kata ambazo
zitajumuisha-

(i) Maendeleo ya Elimu katika Kata kuhusiana na
uandikishaji wa watoto wenye umri wa
kwenda shule, ufundishaji, utoro, hali ya
mahudhurio, mimba mashuleni, ukaguzi na
uratibu wa shule.

(i) Hali ya majanga kama vile magonjwa ya
mlipuko, mafuriko, njaa, na hali ya uhalifu na
vifo.

(iii) Maendeleo ya Kilimo, mifugo na uvuvi
ambayo  itajumuisha  upatikanaji  wa
wataalamu, zana za kisasa na pembejeo za
kilimo, mifugo na uvuvi.

(iv) Uimarishaji wa dhana ya uzalendo na utaifa
kwa kuhamasisha vijana kuanzisha na
kujiunga na vikundi vya Vijana Wagani kazi
na mafunzo ya Jeshi la Mgambo, ulinzi
shirikishi na polisi jamii.

(c) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya Maendeleo na
taarifa ya hali ya Kata sharti ijumuishe pia taarifa
za shughuli za kiuchumi, taarifa ya mavuno ya
mazao ya chakula na biashara pamoja na taarifa ya
utunzaji wa mazingira na vyanzo vya maji.

Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha taarifa
kutoka kwenye Kata, zinaandaliwa na kuwasilishwa na
Diwani wa Kata hiyo kwenye Baraza la Madiwani ili
ipitiwe na kuchambuliwa kwa nia ya kupata hoja
zitakazowasilishwa katika Vikao vya Kamati husika na
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Mafanikio na
changamoto
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Uhuru

wa 27

kutoa mawazo

wakati

wa

majadiliano

Kauli
kashfa

zenye 28

©)

(1)

@

kutoa mrejesho.

Mwasilishaji wa taarifa atatakiwa kuelezea mafanikio
yaliyopatikana, changamoto zilizo jitokeza na mbinu za
kukabiliana nazo.

Mbinu za kukabiliana na changamoto sharti ziwekewe
malengo na muda maalum wa kuzitatua.

Taarifa za mapokeo ya fedha na matumizi yake
zitakazokuwa zimeandaliwa na Afisa Mtendaji wa Kata,
zitawasilishwa sanjari na miradi iliyotekelezwa na
gharama zake.

Baada ya taarifa kutoka kwenye Kata kupokelewa na
Halmashauri, itamaanisha kuwa taarifa  hizo
zimeidhinishwa na mapendekezo yaliyomo kwenye
taarifa yatatekelezwa na Halmashauri, na Kata kupewa
taarifa ya utekelezaji wa majukumu hayo.

Kutakuwepo na uhuru wa kutoa mawazo wakati wa
majadiliano katika Mikutano ya Halmashauri na uhuru
huo hautaweza kuhojiwa katika mahakama yoyote au
mahali popote nje ya Mkutano wa Halmashauri.

Inapotokea, kulingana na maoni ya Mwenyekiti au mtu
yeyote anayeongoza Mkutano, kuwa kauli iliyotolewa
na Mjumbe inakashifu mtu yeyote, Mwenyekiti
atamtaka Mjumbe aliyetoa kauli hiyo kufuta kauli yake
na kumwomba msamaha mtu aliyekashifiwa kwa
maandishi ndani ya muda wa siku saba tangu kauli hiyo
ya kashfa ilipotamkwa.

Endapo Mjumbe aliyetoa kauli za kashfa atakataa kufuta
kauli yake na kuomba msamaha kwa maandishi kama
inavyoelekezwa katika Kanuni Ndogo (1) ya Kanuni hii.
Meya/Mwenyekiti wa  Mkutano, atamsimamisha

o
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g Maamuzi ya 29 (1)
Mikutano ya
. Halmashauri

. (2)

- Mwaliko kwa 30 (1)
wasiokuwa

M Wajumbe

_ kushiriki na
kuzungumza

™ Lkwenye vikao
vya
Halmashauri

(2)

Mihtasari ya 31
Kamati ya
Maendeleo ya
Kata

1

Mjumbe huyo kuhudhuria vikao vitatu mfululizo vya
Halmashauri.

Mjumbe aliyesimamishwa kwa mujibu wa kanuni
Ndogo(2) ya Kanuni hii atapoteza haki zake zote ikiwa
ni pamoja na posho,nauli na upendeleo na kinga kwa
muda wote wa kusimamishwa kwake;

Masuala yote yaliyojadiliwa na kupendekeza katika
Mkutano wowote wa Halmashauri yataamuliwa
kulingana na wingi wa kura za Wajumbe waliohudhuria
Mkutano huo, na ikitokea kura za Wajumbe zikalingana,
basi Meya/Mwenyekiti au Mjumbe yeyote mwingine
anayeongoza Mkutano, atapiga kura ya turufu mbali ya
kura ya kawaida.

Iwapo suala linalopigiwa kura linahusu kutokuwa na
imani au kumwondoa Mwenyekiti madarakani, au
jambo lolote lingine Kkama itakavyoamuliwa na
Halmashauri, kura zitapigwa kwa siri. :

Meya/Mwenyekiti, baada yakushauriana na Wajumbe,
anaweza kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na
kuzungumzia jambo lolote, au kushiriki kwa njia yoyote,
katika Mkutano wowote wa Halmashauri lakini
mwalikwa huyo hatakuwa na haki ya

kupiga kura katika Mkutano huo.

Wakuu wa Idara za Halmashauri na Maafisa Tarafa
wanapaswa kuhudhuria Mikutano yote ya Halmashauri
lakini hawatakuwa na haki ya kupiga kura katika
Mikutano hiyo.

Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha mihtasari
yote ya Kamati za Maendeleo za Kata, na Mikutano
Mikuu ya Mitaa inapitiwa na kuchambuliwa kwa nia ya
kupata hoja zitakazowasilishwa katika vikao vya Kamati
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husika na kutoa mrejesho inavyopaswa.

Mihtasari ya Halmashauri itatolewa na kupelekwa kwa
taarifa, kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa
ambamo Halmashauri imo katika muda wa siku 7 baada
ya kuthibitishwa kwa mihutasari hiyo.

Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa wanaweza
kupewa, wakiomba, nakala ya mihutasari au sehemu ya
mihtasari ya Kamati za Kudumu na Kamati nyingine.

Wakuu wa Wilaya na Wakuu wa Mikoa
hawatabadilisha au kubatilisha au kuagiza kubadilisha
au kubatilisha uamuzi wa Halmashauri.

Hoja yoyote isiyotokana na mapendekezo au taarifa ya
Kamati ya Fedha na Utawala, na ambayo, kama
ikikubaliwa, itaongeza matumizi au kupunguza mapato
yaliyo chini ya usimamizi wa Kamati yoyote, au
itasababisha matumizi ya Kamati ya Kudumu, baada ya
kupendekezwa au kuungwa mkono, itaahirishwa bila
majadiliano mpaka Mkutano wa kawaida wa
Halmashauri unaofuata, na Kamati yoyote inayohusika
na hoja hiyo itafikiria iwapo ingependa kutoa taarifa
kuhusu athari za kifedha za pendekezo hilo.

Taarifa ~ya  Kamati inapowasilishwa kwenye
Halmashauri, hoja  itakuwa “kwamba taarifa
ipokelewe”na baada ya kukubaliwa na Wajumbe taarifa
itaanza kujadiliwa kipengele kimoja baada ya kingine.

Mapendekezo yoyote yaliyomo katika taarifa hiyo
yatapigiwa kura iwapo Mjumbe yeyote atapenda iwe
hivyo. Baada ya hapo taarifa nzima itawasilishwa mbele
ya Mkutano kwa kupokelewa ikiwa na au bila
marekebisho.
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Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na
Halmashauri itamaanisha kuwa hatua zilizochukuliwa
na Kamati iliyowasilisha taarifa hiyo zimeidhinisha na
mapendekezo yaliyo kwenye taarifa yatatekelezwa na

kwamba Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa
ameelekezwa kama inavyotakiwa.
Uhalali wa  majadiliano kwenye Halmashauri

hautaathiriwa na nafasi yoyote wazi ya Mjumbe, dosari
zozote zilizo katika uchaguzi au uteuzi wa Wajumbe wa
Kamati au zile za maafisa wake.

Halmashauri inaweza kujigeuza kuwa Kamati ya
Halmashauri, na mara baada ya kujigeuza, taratibu za
kuendesha vikao vya Kamati za Kudumu zitatumika.

Kama litajitokeza jambo lolote katika kikao cha
Halmashauri linalomhusu Mtumishi yeyote wa
Halmashauri kuhusu Uteuzi, kupandishwa cheo,

kufukuzwa kazi, mishahara, mazingira ya kazi au
utendaji kazi kwa jumla wake, jambo hilo litajadiliwa
katika Kamati ya Halmashauri nzima.

Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la
Halmashauri ~ anaweza  kuhudhuria kikao cha
Halmashauri kwa nia ya kuwasilisha hoja mbele ya
Halmashauri, baada ya kutoa taarifa kwa maandishi
kwa Mkurugenzi, na Mkurugenzi akamkubali kufanya
hivyo.

Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la
Halmashauri anaweza kualikwa kuhudhuria kikao cha
Kamati au Kamati Ndogo kabla uamuzi haujafanyika
kuhusu masuala ambayo ana maoni mahsusi.
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Uahirishaji wa 40

vikao

Kamati
] Kudumu

za 41

(1)

(2)

(1)

(2)

Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) ya
Kanuni 18 na Kanuni Ndogo ya 2 ya Kanuni hij,
Halmashauri haitaahirisha Mkutano wake hadi dondoo
zote za agenda ya Mkutano huo zitakapojadiliwa na
kutolewa uamuzi.

Pale ambapo katika Mkutano wowote wa Halmashauri
akidi haikutimia, Wajumbe waliopo wataahirisha
Mkutano na utaratibu wa kuitisha Mkutano mwingine
utafanyika kwa kuzingatia maelekezo ya Kanuni hizi.

SEHEMU YA IV
KAMATI

Halmashauri katika Mkutano wake wa mwaka itateua
Wajumbe wa Kamati za Kudumu zifuatazo ambazo
zitakuwa na idadi ya Wajumbe (ukimwondoa Meya au
Mwenyekiti wa Halmashauri isipokuwa katika Kamati
ya Fedha na Uongozi) kama inavyoonyesha hapa chini
au kama itakavyorekebishwa na Halmashauri mara kwa
mara. Isipokuwa katika kuteua Wajumbe wa Kamati ya
Fedha na Uongozi, Meya/Mwenyekiti na Mkurugenzi
watazingatia uwiano wa uwakilishi wa vyama katika
Halmashauri.

Kamati Idadi ya Akidi
Wajumbe
(a)Kamati ya Fedhana |.........coooiis [ oiiiiiiinnnns
Uongozi
(B) Kamati ¥a Tehiginl, | oo oot | oo cmmmanass
Afya na Elimu.

((Kamati ya Mipango | wsime s
Miji na Mazingira.

(d)Kamati ya Maadili
ya Madiwani

(c ) Kamati ya UKIMWI

Kila Mjumbe wa Halmashaurl atakuwa M]umbe wa




(3)

(4)

()
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angalau Kamati moja ya Kudumu. Kamati ya Fedha na
Uongozi itakuwa na Wajumbe wafuatao;

(a) Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri ambaye
atakuwa Mwenyekiti.

(b) Naibu Meya/Makamu Mwenyekiti.

(c) Mbunge au Wabunge wa Majimbo
wanaowakilisha ~Majimbo katika eneo la
Halmashauri.

(d) Wenyeviti wa Kamati za Kudumu =za
Halmashauri.

() Wajumbe wengine wasiozidi wawili (2

- watakaopendekezwa na Mwenyekiti au Meya na
kupigiwa kura na Baraza la Halmashauri mmoja
kati yao awe mwanamke.

Halmashauri yenye Madiwani wasiozidi ishirini(20),
idadi ya wajumbe wa Kamati wa Fedha na Uongozi
itakuwa kama ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni ya 41(2)
ya Kanuni hizi o

Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) ya
Kanuni hii, Halmashauri yenye idadi ya Madiwani
wanaozidi ishirini (20) na wasiozidi thelathini na tano
(35) Wajumbe wa Kamati ya Fedha na Uongozi
watakuwa kama ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni ya
41(2) pamoja na wajumbe wengine wawili (2)
watakaotokana na orodha itakayopendekezwa na
Mwenyekiti au Meya na kupigiwa kura na Baraza la
Halmashauri mmoja kati yao awe wanawake.

Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (2)(3) na (4)
ya Kanuni hii, Halmashauri yenye idadi ya Madiwani
wanaozidi thelathini na tano(35) na zaidi Wajumbe wa
Kamati ya Fedha watakuwa kama ilivyoonyeshwa
kwenye Kanuni ya 41(2) pamoja na wajumbe wengine
wanne(4) watakaotokana na orodha itakayopendekezwa
na Mwenyekiti au Meya na kupigiwa kura na Baraza la
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Halmashauri wawili kati yao wawe wanawake.

(3)  Wajumbe wa Kamati za Kudumu watashika nyadhifa
zao kwa muda wa mwaka mmoja na wataendelea
kushika nyadhifa hizo mpaka Mkutano wa mwaka wa
Halmashauri ~ unaofuata.  Isipokuwa  Wajumbe
waliochaguliwa kwenye Mkutano wa kwanza baada
Uchaguzi Mkuu watashika nyadhifa zao kwa muda
uliobaki kumaliza Mwaka wa Fedha ambapo Uchaguzi
utafanyika tena.

(6) Halmashauri inaweza wakati wowote kuvunja na
kuunda upya Kamati ya Kudumu iliyoteuliwa kwa
mujibu wa Kanuni hii ya kudumu, endapo kufanya
hivyo kutakuwa ni kwa manufaa ya Halmashauri.

(7)  Hakuna Halmashauri itakayounda Kamati ya Kudumu
mpya zaidi ya Kamati zilizotajwa kwenye Kanuni ya
41(1) hapo juu, isipokuwa baada ya kuomba na kupata
idhini ya maandishi kutoka kwa Waziri.

(8) Maombi ya Halmashauri ya kuanzisha Kamati mpya
ya Kudumu lazima yakidhi na yawe na maelezo
yafuatayo;

(a) Upekee wa majukumu
yanayoombewa kuundwa kwa Kamati ya
Kudumu mpya na majukumu hayo yawe
ambayo hayawezi kutekelezwa na Kamati za
Kudumu zilizopo na zilizotajwa kwenye Kanuni
ya 41(1) hapo juu,

(b) Gharama za uendeshaji wa Kamati
hiyo kwa mwaka,
() Kuundwa kwa Kamati ya Kudumu

hiyo mpya ni hitaji la lazima na ni kipaumbele
cha Halmashauri na jamii kwa ujumla.

(9) Kamati yoyote itakayoundwa na Halmashauri bila
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idhini ya Waziri itakuwa batili na maamuzi yake yote
yatakua batili.

Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa Mjumbe
wa Kamati zote za kudumu za Halmashauri.

Kamati zote za Halmashauri zitawasilisha taarifa zao
kwa Halmashauri, na hakuna hatua itakayochukuliwa
kutekeleza uamuzi wowote wa Kamati yoyote mpaka
hapo taarifa ya Kamati husika itakapokuwa
imekubaliwa na Halmashauri, isipokuwa pale ambapo
idhini ya kuchukua hatua imekasimiwa kwa Kamati.

Halmashauri inaweza kukubaliana na Halmashauri
nyingine kuteua Kamati' ya pamoja kutokana na
Wajumbe wao kwa madhumuni yoyote yale ambayo
wana maslahi ya pamoja, na Halmashauri hizo zinaweza
kukasimu kwa Kamati hiyo ya pamoja, kutegemea na
masharti na mipaka zitakazoweka kama watakavyoona
inafaa, madaraka au kazi ya Halmashauri zinazohusiana
na madhumuni yaliyozifanya ziunde Kamati hiyo,
isipokuwa  shughuli ~ zile —ambazo Halmashauri
haziruhusiwi kukasimu.

Muundo na muda wa kazi wa Wajumbe wake na
mipaka ya eneo ambamo Kamati hiyo ya pamoja
itafanya kazi, itapangwa na Halmashauri zinazoiteua.

Kamati ya pamoja haitaingia katika gharama zozote
zaidi ya zile ambazo zimeidhishwa na mamlaka

iliyoteua Kamati hiyo.

Kufuatana na Kanuni Ndogo ya (2) ya Kanuni hii
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Kamati Ndogo 46
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pamoja na masharti mengine ambayo Halmashauri
itaona inafaa, Halmashauri inaweza kukasimu kwa
Kamati uwezo wa kutekeleza kazi yoyote kwa niaba
yake.

Halmashauri haitakasimu kwa Kamati yoyote uwezo
wa:-
(a) Kutunga Sheria Ndogo;
(b) Kuweka na kutoza kodj;
(c) Kuidhinisha makadirio ya mapato na matumizi
ya Halmashauri;
(d) Kutoza ada na ushuru;
(e) Kuidhinisha mpango na Bajeti ya Halmashauri;
(f) Kuingia mikataba mbalimbali ikiwa ni pamoja na
mikataba ya kukopa,
(g) Kupitisha mpango wa utoaji huduma.

Kazi za kila Kamati ya Kudumu ya Halmashauri ni
kama zilivyoonyeshwa katika jedwali la Kanuni za
kudumu hizi.

Halmashauri inaweza kusitisha au kurekebisha uamuzi
wa kukasimu madaraka yoyote kwa Kamati, lakini
usitishaji au urekebishaji huo hautaathiri jambo lolote
lililofanywa kutokana na uamuzi wowote uliochukuliwa
kihalali na Kamati.

Shughuli yoyote iliyotekelezwa na Kamati kutokana na
kukasimiwa kwa mujibu wa Kanuni hii itatambuliwa
kuwa imefanywa au kutekelezwa na Halmashauri.

Kamati yoyote au Kamati ya pamoja inaweza kuteua
Kamati Ndogo kutokana na Wajumbe wake kadri
itakavyoona inafaa kwa ajili ya kuchunguza na kutoa
taarifa kuhusu jambo lolote, lakini Kamati haitakasimu
madaraka yake ya kiutendaji kwa Kamati Ndogo

yoyote.
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(2)  Idadi ya Wajumbe wa Kamat; Ndogo Pamoja na muda
watakaotumikia Vitaamuliwa g Kamati iliyoteua
Kamat; Ndogo hiyo.

(3) Mwenyekiti wa Kamati atakywa Mjumbe wa Kamati

4) Kila Kamat; Ndogo inaweza kumteua mmoja wa

Wajumbe wake kuwa Mwenyekiti wa Kamatj Ndogo
husika,
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3)  Idadi ya Kamati haitazid; idadj ambayo itawekwa na

Mwenyekiti  4g (1) Katika kikao chake cha kwanzz baada ya Mkutano vy
wa Kamatj

2 Mwenyekiti wa Kamat;, isipokuwa Kamat; ya Fedha na
| U -
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Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa pia
Mwenyekiti wa Kamati ya Fedha na Utawala.

Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Kamati itakuwa wazi
katika kipindi cha mwaka husika, Mkurugenzi atatoa
taarifa kwa Wajumbe wote wa Kamati kuwa katika
kikao kijacho cha kawaida cha Kamati husika dondoo ya
kumchagua Mwenyekiti wa Kamati kwa kipindi cha
mwaka kilichosalia itakuwa ya kwanza katika agenda.

Mkutano Maalum wa Kamati utaitishwa baada ya
theluthi mbili ya Wajumbe wa Kamati kuomba kwa
maandishi kuwa Mkutano huo ufanyike na kueleza
sababu.

Taarifa ya Mkutano Maalum wa Kamati itaonyesha
shughuli itakayofanyika katika Mkutano huo Maalum
huo na hakuna jambo jingine lolote litakalojadiliwa
katika Mkutano huo.

Mjumbe wa Kamati atakuwa na haki ya hoja zake
kuwekwa katika ajenda ya Kamati kama atatoa taarifa
ya angalau siku nne kabla ya tarehe ya kikao.

Mjumbe wa Kamati ya Kudumu au Kamati Ndogo,
ambaye ameshindwa kuhudhuria Mkutano wa Kamati
Ndogo, hataruhusiwa kutuma mtu mwingine
kumwakilisha kwenye Mkutano wa Kamati au Kamati
Ndogo.

Mjumbe wa Halmashauri hatakuwa na haki ya
kuhudhuria kikao chochote cha Kamati au Kamati
Ndogo ambamo yeye si Mjumbe, isipokuwa kama
Kamati au Kamati Ndogo inayohusika imemwalika
kuhudhuria, na hata hivyo hatakuwa na haki ya kupiga
kura au kudai posho kwa kuhudhuria Mkutano huo wa
Kamati au Kamati Ndogo.
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Mjumbe wa Halmashauri anayewasilisha hoja ambayo
imepelekwa kwenye Kamati atapewa taarifa ya
Mkutano wa Kamati ambamo hoja yake imepagwa
kuzungumzwa na kama atahudhuria atapewa nafasi ya
kuizungumzia.

Mwenyekiti wa Kamati, Kamati ya pamoja au Kamati
Ndogo baada ya kushauriana na Wajumbe wa Kamati,
Kamati ya pamoja na Kamati Ndogo, anaweza
kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na kuzungumza
kwenye Mkutano kuhusu suala lolote au kushiriki kwa
namna yoyote kwenye kikao cha Kamati, lakini mtu
huyo atakayealikwa hatakuwa na haki ya kupiga kura
kwenye Mkutano huo.

Majadiliano katika Kamati, Kamati ya pamoja au Kamati
Ndogo hayatakuwa wazi kwa umma na vyombo vya
habari, isipokuwa kwa kutokana na azimio la
Halmashauri linaloruhusu kuwa umma na vyombo vya
habari vihudhurie.

Kunapotokea nafasi wazi kwenye Kamati, Kamati ya
pamoja au Kamati Ndogo, Kamati itaendelea kutekeleza
shughuli zake licha ya kuwepo kwa nafasi wazi hiyo au
hizo au mpaka nafasi hiyo au hizo zitakapojazwa kwa
njia ya uchaguzi au uteuzi. Mjumbe atakayejaza nafasi
hiyo atashika nafasi wazi hiyo kwa kipindi kilichosalia
cha Mjumbe ambaye nafasi yake imekuwa wazi.

Uhalali wa tendo lolote au maamuzi ya Mkutano
wowote wa Kamati hautaathiriwa kutokana na hitilafu
katika uteuzi wa Mjumbe aliyeshika nafasi hiyo au
nafasi hizo kuachwa wazi na Mjumbe, au Wajumbe au
Mjumbe au Wajumbe kuamua kutoka kwenye kikao
kwa lengo la kukwamisha jambo linalotaka kutolewa
maamuzi na Kamati hiyo.
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Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano hawatafikia
akidi ya Mkutano, Mkurugenzi ataahirisha Mkutano
huo na kuuitisha tena ndani ya siku saba (7) na endapo
akidi haitatimia tena, idadi yoyote ya Wajumbe
waliohudhuria itatengeneza akidi ya Mkutano ambapo
mkutano huo utaendelea na utakuwa halali na
Mkurugenzi atamjulisha Waziri kuwepo kwa hali hiyo.

Kanuni ya 17 ya Kanuni hizi za Kudumu
itatumika,baada ya kufanya marekebisho yanayostahili,
kwenye Mikutano ya Kamati za Halmashauri.

Mjumbe anapozungumza katika Mkutano wa Kamati
atakuwa ameketi na anaweza kuzungumza zaidi ya
mara mbili juu ya jambo linalojadiliwa.

Masuala yote yanayoletwa mbele ya Kamati
yataamuliwa kwa wingi wa kura za Wajumbe
waliohudhuria na kupiga kura kwenye Mkutano husika.
Endapo kunatokea kura mlingano mtu anayeongoza
kikao hicho atakuwa na kura ya turufu.

Mubhtasari wa kila Kamati, Kamati ya pamoja na Kamati
Ndogo, utajumuisha majina ya Wajumbe waliohudhuria
na wasiohudhuria, na utasainiwa kwenye Mkutano
unaofuata na mtu aliyeongoza Mkutano na muhtasari
uliosainiwa hivyo, kama hakuna ushahidi wa kuwa una
makosa, utapokelewa kwa ushahidi bila uthibitisho
zaidi.

Hakuna hoja au mjadala utakaoendeshwa kuhusiana na
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© uagizaji Sura

. ya 290
1

muhtasari wa Kamati isipokuwa kuhusu usahihi wa
suala lolote linalohusu usahihi litatolewa kwa hoja.

Pale ambapo suala lililowasilishwa limeamuliwa kwa
mujibu wa Kanuni ya 58, suala hilo halitaanza
kujadiliwa upya katika Mkutano huo wa Kamati
isipokuwa kama hoja hiyo inaungwa mkono na theluthi
mbili ya Wajumbe waliohudhuria na kupiga kura.

Mjumbe wa Kamati au Kamati Ndogo hatatoa nje jambo
lolote lililoletwa au kuzungumzwa kwenye Kamati au
Kamati Ndogo bila ruhusa ya Kamati hiyo, au
kuzungumza kwenye Kamati Ndogo mpaka hapo
Kamati hiyo au Kamati Ndogo hiyo itakapokuwa imetoa
taarifa kwenye Halmashauri au itakapokuwa
imekamilisha utekelezaji wa jambo hilo.

Mwenyekiti wa Kamati anaweza kujiuzulu wadhifa
wake kwa kutoa taarifa ya maandishi aliyoisaini na
kutuma kwa Mkurugenzi.

Mjumbe yeyote wa Kamati anaweza kujiuzulu wadhifa
wake kwa kutoa taarifa ya maandishi aliyoisaini na
kuituma kwa Mkurugenzi.

Nafasi inayotokana na kujiuzulu kwa Mjumbe itajazwa
na Halmashauri katika kikao chake cha kawaida baada
ya tarehe ya kujiuzulu kwa Mjumbe.

SEHEMU YA V
UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA
HUDUMA NA UJENZI

Uagizaji wa mali, huduma na ujenzi katika Halmashauri

utazingatia Kanuni za Manunuzi zilizotungwa chini ya

kifungu cha 68 cha Sheria za Fedha za Serikali za
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Mitaa,Sura ya 290 na Sheria ya Manunuzi ya mwaka
2011.

Kutakuwepo na Bodi ya Zabuni ambayo imeanzishwa
kwa mujibu wa Kanuni za Bodi ya Zabuni (Uanzishwaji
na Mwenendo) za Serikali za Mitaa na ambayo
itasimamia shughuli zote za uagizaji katika
Halmashauri.

Mubhtasari wa Bodi ya Zabuni utapaswa kuwasilishwa
kwenye kikao kifuatacho cha Halmashauri baada ya
mubhtasari huo kujadiliwa na kupitishwa kwanza na
Kamati ya Fedha na Utawala.

Bodi ya Zabuni ya Halmashauri itaweka kumbukumbu
ya majadiliano yanayohusu taratibu za ununuzi zikiwa
na angalau taarifa zifuatazo:-

(a) Maelezo mafupi kuhtuisu vitu, ujenzi au huduma
zinazotarajiwa kutolewa na haja iliyosababisha
Bodi kuitisha zabuni.

(b) Majina na anuani ya Wazabuni waliowasilisha
zabuni, maelezo kuhusu sifa au ukosefu wa sifa za
wazabuni waliowasilisha zabuhi zao.

(c) Bei au msingi wa upangaji wa bei na muhtasari wa
masharti mengine muhimu ya kila zabuni na ya
kila mkataba wa uagizaji wa mali, huduma na
ujenzi.

(d) Muhtasari wa tathmini na mlinganisho wa zabuni
pamoja na upendeleo uliokuwepo katika tathmini
hiyo.

(e) Kama zabuni zilikataliwa tamko kuhusu uamuzi
huo na sababu za uamuzi huo.

(f) Kama utaratibu mwingine wa kupata vitu au
huduma mbalimbali ya utaratibu wa zabuni ndio
uliotumika, basi tamko kuhusu sababu zilizoifanya
Bodi iamue kutumia utaratibu huo mwingine.
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(g) Kama zabuni ilikataliwa kwa kuwa mzabuni
alitoa, alikubali kutoa moja kwa moja au kwa njia
isiyo ya moja kwa moja, kwa mtumishi wa sasa au
wa zamani wa Halmashauri, bakshishi ya aina
yoyote, ahadi ya kumwajiri au kitu chochote
kinachohusiana na ajira au chenye thamani, kama
hamasisho kwa utendaji au uamuzi au utaratibu
wa kutumia, tamko kuhusu jambo hilo.

(h) Katika upataji wa huduma, sababu na hali
iliyoifanya Bodi kuchagua utaratibu wa kutumia
katika upataji huo wa huduma.

(i) Katika upataji wa vitu au huduma ambao Bodi
imeamua kudhibiti ushiriki kwa misingi ya Taifa,
Mkoa au Wilaya, tamko kuhusu sababu na hali
iliyofanya Bodi kudhibiti ushiriki huo.

() Katika upataji wa vifaa na huduma kwa
kuwaomba watoaji kutoa mapendekezo yao moja
kwa moja tamko la sababu na hali iliyofanya Bodi
kuamua kutumia utaratibu huo, na

(k) Muhtasari wa maombi yoyote ya ufafanuzi kuhusu
mchujo wa zabuni au nyaraka za zabuni na majibu
yaliyotolewa  pamoja na  muhtasari wa
marekebisho yoyote yaliyofanywa katika nyaraka
hizo.

Sehemu ya kumbukumbu zilizotajwa kwenye Kanuni
Ndogo ya (1) (a) na (b) ya Kanuni hii zitatolewa, kama
zikiombwa, kwa mtu yeyote baada ya zabuni
kutangazwa, kufunguliwa na kukubaliwa, au baada ya
kusimamishwa kwa taratibu za uagizaji bila ya kuingia
katika mkataba wa uagizaji.

Sehemu ya kumbukumbu zilizoelekezwa katika Kanuni
Ndogo ya (1) (c) hadi (g) ya Kanuni hii kama itaombwa,
itatolewa kwa wazabuni waliowasilisha zabuni baada ya
zabuni kukubaliwa au baada ya kusitishwa bila ya
kuingia kwenye mkataba wa utoaji wa vitu au huduma.
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(4)  Isipokuwa kama itaelekezwa hivyo na mahakama yenye
mamlaka na kutegemeana na masharti ya maelekezo
hayo, Bodi haitatoa habari-

(a) kama utoaji huo wa habari utakuwa kinyume cha
Sheria; utazuia utekelezaji wa Sheria; hautakuwa
na maslahi kwa umma; utahatarisha maslahi halali
ya kibiashara ya wahusika au utazuia ushindani

halali; na;
(b) habari zinazohusu uchambuzi, tathmini na
- ulinganisho wa zabuni pamoja na bei mbali ya
muhtasari ulioelezwa kwenye Kanuni Ndogo ya

3 (1) (e) ya Kanuni hizi.

(5) Mara baada ya zabuni kujadiliwa na Bodi, Katibu
atamjulisha Mzabuni aliyefanikiwa ili makubaliano ya
nyaraka za mkataba yaweze kufikiwa.

(6) Nakala za muhtasari zitapelekwa kwa siri kwa kila
Mjumbe wa Bodi, Mkurugenzi, Mweka Hazina,
Mkaguzi wa Ndani na Mkuu wa Idara husika kwa
taarifa na kumbukumbu.

(7)  Kila mzabuni ambaye hakufanikiwa atajulishwa na
akiomba sababu za kutokubaliwa kwa zabuni yake
atapaswa kupewa sababu.

(8)  Bodi ya Zabuni kwa kuzingatia masharti ya Kanuni za
uagizaji itaandaa taarifa ya mwenendo na maamuzi ya
zabuni zilizoitishwa na kuwasilishwa kwenye Mkutano
wa kawaida wa Halmashauri kupitia Kamati ya
Kudumu husika.

Uzuiaji wa 66 Katika mkataba wowote wa kimaandishi, yatawekwa

I iwa maneno ambayo yataonyesha kuwa Halmashauri
itakuwa na haki kusitisha mkataba na kumdai
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Mkandarasi malipo ya fidia kutokana na kusimamishwa
kwa mkataba huo endapo Mkandarasi atabainika kuwa
ameahidi kutoa au ametoa, au amekubali kutoa kwa mtu
yeyote zawadi yoyote au upendeleo wa aina yoyote
kama kishawishi au zawadi kwa kufanya au
kumpendelea au kutomkubali mtu yeyote kuhusiana na
mkataba na Halmashauri au kama vitendo hivyo
vitakuwa vimefanywa na mtumishi yeyote aliyeajiriwa
naye au kwa niaba yake iwe Mkandarasi anafahamu au
hafahamu atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria ya
Kuzuia na Kudhibiti Rushwa ya mwaka 2007.

Mkurugenzi wa Halmashauri atawajibika katika
usimamiaji na ufuatiliaji mzuri wa Mikataba.

Mkataba wa upataji vitu hautabadilishwa kwa namna
yoyote ile baada ya kutiwa saini na pande zonazohusika
isipokuwa kama mabadiliko hayo ni-
(a) kwa faida ya Halmashauri na hayailetei hasara
Halmashauri;
(b) yamethibitishwa na Bodi ya zabuni ya
Halmashauri; na
(c) Upande mwingine unaafiki.

Malipo ya mwisho hayatafanywa mpaka mkataba
mzima utakapokuwa umekamilika kutokana na
kuridhika kwa Halmashauri na kulingana na vipengele
vya mkataba unaohusika.

Malipo ya fedha za salio hayatalipwa mpaka upite muda
wa miezi sita na kazi iwe haina kasoro.

Pale ambapo mkataba uliotiwa lakiri/muhuri na
Halmashauri haukufuatwa na mkandarasi, ikiwa ni
pamoja na ucheleweshaji usiokuwa wa kimsingi,

Mkurugenzi atashauriana mapema iwezekanavyo na
Kamati ya Fedha na Utawala kwa kuzingatia taratibu
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zilizowekwa kwenye mkataba, itaamua hatua muafaka
za kuchukua na kumfahamisha Mkandarasi juu ya
uamuzi.

Mkurugenzi atatunza maelezo yote ya mikataba kwenye
rejesta ya mikataba na atafanya ulinganifu wa malipo
halisi na yale yaliyoidhinishwa.

Taarifa ya matumizi yote ya ziada lazima yapelekwe
kwenye Bodi ya Zabuni yakiambatana na ‘maelezo
kutoka kwa Mkurugenzi.

Endapo Diwani au Afisa wa Halmashauri ana maslahi
ya kifedha ya moja kwa moja au vinginevyo katika
mkataba wowote, mkataba unaopendekezwa au jambo
lolote, na yupo kwenye Mkutano wa Halmashauri au
Kamati ambapo mkataba huo, au mkataba
unaopendekezwa au jambo lingine lolote linajadiliwa,
atatangaza jambo hilo mara Mkutano utakapokuwa
umeanza na hatashiriki wala kuwepo katika majadiliano
au kupiga kura kuhusu jambo linalohusu mkataba au
mkataba unaopendekezwa au jambo lingine lolote
ambalo ana maslahi nalo.

Kanuni hii haitatumika kuhusiana na maslahi katika
mkataba au suala lingine ambalo Mjumbe au Afisa wa
Halmashauri ana maslahi nalo kama mlipa kodi au
mkazi katika eneo lililo katika himaya ya Halmashauri.

Diwani atahesabika kuwa na maslahi ya moja kwa moja
katika mkataba au jambo jingine endapo-

(a) yeye au mtu aliyemchagua ni Mjumbe wa
kampuni au chombo kingine au anayo hati ya hisa
katika  kampuni  ambayo itaingia, au
imependekezwa iingie katika mkataba, au anao
uhusiano wa kifedha katika jambo linalojadiliwa;
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au

(b) yeye ni mbia au ameajiriwa na mtu ambaye
mkataba unafanywa naye, au utakuwa chini yake,
au anao uhusiano wa kifedha wa moja kwa moja
katika suala linalojadiliwa au kuzungumzwa.

Katika Kanuni hii maslahi ya moja kwa moja na yasiyo
ya moja kwa moja ya mwanandoa au ndugu wa familia
kama inafahamika kwa Mjumbe wa Halmashauri
itachukuliwa kuwa ni maslahi ya moja kwa moja au
yasiyo ya moja kwa moja.

Taarifa ya jumla itakayotolewa kwa Mkurugenzi na
Diwani au Afisa wa Halmashauri kuhusiana na yeye,
mkewe, mumewe au ndugu yake kwamba ana maslahi
ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja katika
mkataba unaokusudiwa .au jambo lingine na akieleza
aina ya maslahi itachukuliwa, isipokuwa  pale
atakapoondoa taarifa hiyo, kuwa ametoa taarifa ya
kutosha ya maslahi yake kuhusiana na suala ambalo
limo katika mjadala.

Mkurugenzi ataandika taarifa za watu wenye maslahi
waliotoa taarifa chini ya Kanuni Ndogo ya (1) na taarifa
yoyote iliyomo katika Kanuni Ndogo ya (5) itakuwa
wazi kwa ukaguzi wakati wa saa za kazi.

Halmashauri inaweza baada ya kupata kibali cha
Waziri, kuondoa kizuizi chini ya Kanuni hii
kinachoifanya ishindwe wakati wowote kufanya
Mkutano pale ambapo idadi ya Wajumbe wenye
maslahi ni kubwa mno kiasi cha kukwamisha shughuli
za Halmashauri au itakuwa ni kwa maslahi ya wakazi
wa Halmashauri kuondoa kikwazo hicho.

Katika Kanuni za Kudumu hizi ,ndugu wa familia
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itachukuliwa kuwa ni pamoja na baba, mama, mtoto,
' kaka, au dada na wanandoa wao.

SEHEMU YA VI
MASUALA MENGINE
Kiapo na 71 Kila Diwani kabla ya kushika wadhifa wake kama
@ kukubali Diwani na kabla ya Mkutano wa kwanza wa

Halmashauri:-

(a) atakula kiapo kama kilivyoonyeshwa kwenye

~nyongeza ya kwanza ya Kanuni hizi za kudumu

kitakachosimamiwa na Hakimu Mkazi au Hakimu
wa Wilaya; na

(b) atatoa tamko la kimaandishi lililoandikwa kwa
Mkurugenzi akiahidi  kutekeleza jambo
linalohusiana na tamko la maslahi katika shughuli
za kibiashara, mali, na kadhalika na kuzifuata
Kanuni za Maadili ya Madiwani.

Diwani atakuwa na majukumu yafuatayo:-

(a) kuwa karibu na wapiga kura na kupata ushauri
wa Wananchi katika mambo yanayotarajiwa
kujadiliwa kwenye Halmashauri.

(b) kutoa maoni na mapendekezo ya wananchi kwa
Halmashauri.

(c) kuhudhuria Mikutano ya Halmashauri na ya
Kamati au Kamati Ndogo ambamo yeye ni
Mjumbe.

(d) kutenga angalau siku moja kila mwezi kukutana
na wananchi katika eneo lake la uchaguzi.

(e) kutoa taarifa kwa wapiga kura kuhusu maamuzi
ya jumla ya Halmashauri na hatua zilizochukuliwa
na Halmashauri kuondoa matatizo yaliyowahi
kuelezwa na wakazi wa eneo lake la uchaguzi.

(f) kuchangia ujuzi na uzoefu wake Kkatika
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majadiliano yanayofanyika katika Mikutano ya
Halmashauri na Kamati za Halmashauri, na
(g) kushiriki katika shughuli za pamoja za maendeleo

katika eneo lake la uchaguzi na katika eneo zima la
Halmashauri.

(2)  Katika kutekeleza wajibu wake diwani atazingatia-

(@) Maslahi ya Taifa na maslahi ya Wananchi katika
eneo la Halmashauri;

(b) Katiba, Sheria na Kanuni;

() Kanuni za Maadili ya Madiwani, Mwongozo juu
ya mahusiano ya Madiwani na Watumishi na
miiko mingine.

':".'_'Nafasi wazi 73 (1) Kiti cha Mjumbe wa Halmashauri kitakuwa wazi
: endapo Mjumbe- '

(@) amefariki;

(b) anakubali ajira kama mtumishi wa Halmashauri;

(c) kwa mujibu wa Sheria yoyote anatangazwa kuwa
hana akili timamu;

(d) yuko chini ya hukumu ya kifo au kifungo
kinachozidi miezi sita kilichotolewa kwake na
mahakama;

(e) kwa mujibu wa Sheria yoyote anatamkwa kuwa
anapoteza sifa za kuendelea kuwa Mjumbe;

(f) atakoma kuwa mwanachama wa chama cha siasa
kilichompendekeza kuwa mgombea wa kiti cha
udiwani;

(g) anapokuwa amepatikana na kosa kutokana na
Kanuni za Maadili ya Madiwani na adhabu ya
kosa alilotenda ni pamoja na kumwondoa Mjumbe
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za 75 (1)
. kutunga
Sheria Ndogo

h Taratibu

madarakani; na

(h) anapoteza ujumbe kwa mujibu wa Kanuni ya 71
(2) ya Kanuni hizi za kudumu;

(i) anahukumiwa kwa kosa la kutotaja maslahi yake.

(j)) amejiuzulu kutoka kiti chake;

(k) Halmashauri imevunjwa na kuathiri mipaka ya
majimbo ya uchaguzi;

(I) uchaguzi wa Mjumbe umetangazwa kuwa
batili;au

(m) bila sababu ya kuridhisha au bila idhini au kibali
cha maandishi cha Mwenyekiti, Mjumbe anakosa
kuhudhuria Mikutano

inayofuatana ya Halmashauri au Kamati ambamo

mitatu ya kawaida

yeye ni Mjumbe.

Waziri atatangaza kiti kuwa wazi pale atakapojulishwa
na Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri kwa maandishi
kwamba kiti kiko wazi kwa kuzingatia masharti ya
kifungu cha 42 (1) cha Sheria ya Serikali za Mitaa
(Mamlaka za Miji) Sura ya 288.

Halmashauri yaweza kutoa idhini ya kutokuwepo
katika Mikutano yake kwa muda usiozidi miezi kumi
kwa Mjumbe yeyote anayetaka kwenda nje ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania.

Pale ambapo Mjumbe kwa sababu yoyote ile amekuwa
nje ya nchi kwa muda unaozidi miezi kumi kiti chake
cha udiwani kitachukuliwa kuwa kipo wazi.

Pale ambapo Halmashauri inakusudia kutunga Sheria
Ndogo itatoa tangazo kwa wakazi wa eneo husika
kuhusu kusudio hilo katika namna ambayo itahakikisha
kuwa watakaoathirika na Sheria Ndogo inayokusudiwa
kutungwa wanafahamu vilivyo na kuwaomba
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wanaopenda kutoa pingamizi lolote au mapendekezo
yao kwa maandishi katika muda uliowekwa.

Pale ambapo baada ya muda wa taarifa kumalizika
hakuna pingamizi au malalamiko yaliyowasilishwa, au
hakuna mtu yeyote aliyetoa kipingamizi
kinachokubalika mbele ya Halmashauri, Halmashauri
itaendelea  kutunga  Sheria Ndogo ikizingatia
malalamiko na pingamizi zilizotolewa.

Sheria Ndogo zikishatungwa na  Halmashauri
zitapelekwa kwa Waziri ili aweze kuziidhinisha.

Waziri anaweza kuidhinisha, kukubali au kukataa
kuidhinisha Sheria Ndogo au kutoa au kusimamisha
kibali chake kwa kutoa masharti atakayoyaeleza na
anaweza baada ya kutoa idhini yake, kupanga tarehe ya
kuanza kutumika kwa Sheria Ndogo hizo.

Waziri anaweza, kabla ya kuidhinisha Sheria Ndogo
zenye athari kwenye maeneo yaliyotengwa au maeneo
maalum au kwa Sheria nyingine yoyote, kushauriana na
Waziri anayehusika na Sheria husika au na jambo
lililotungiwa Sheria Ndogo kadri itakavyokuwa.

Sheria Ndogo yoyote iliyotungwa na Halmashauri
lazima itangazwe katika Gazeti la Serikali kabla ya
kuanza kutumika.

Mjumbe ataweza, kwa madhumuni ya kutekeleza
wajibu wake kama Mjumbe, na si vinginevyo, kukagua
waraka wowote ambao umejadiliwa na Kamati ya
Halmashauri na kama nakala zinapatikana, anaweza
kupewa, akiomba, nakala kwa madhumuni hayo hayo.

Mjumbe hatakagua kwa makusudi au kutaka apewe
nakala ya waraka wowote unaohusu jambo ambalo yeye
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Uanzishaji wa 77 (1)
Bodi za
_Huduma

(2)

)

(3)

ana maslahi nalo kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za
Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 288. Hata hivyo
Kanuni hii haitamzuia Mkurugenzi kuzuia kukaguliwa
kwa waraka wowote ambao umezuiliwa kutolewa kwa
mujibu wa Sheria yoyote au Kanuni zilizotungwa chini
ya Sheria hizo.

Halmashauri inaweza, kwa mujibu wa kifungu 88 cha
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya
288 kwa madhumuni ya kutekeleza kazi zake katika
eneo lililo chini ya mamlaka yake, kuunda Bodi za
Huduma kwa hati rasmi iliyotangazwa kwenye Gazeti
la Serikali, kama itakavyoona inafaa kufanya hivyo.

Bodi ya Huduma iliyotajwa katika Kanuni Ndogo ya (1)
ya Kanuni hizi itawajibika moja kwa moja kwenye
Halmashauri kupitia Kamati ya Kudumu husika na
itatekeleza kazi zake kama ilivyofafanuliwa katika hati
inayoianzisha. o

Mjumbe wa Halmashauri anaweza kutembelea eneo,
jengo au shughuli za ujenzi zinazotekelezwa na au kwa
niaba ya Halmashauri na anaweza kutuma taarifa kwa
Mkurugenzi akieleza sababu za matembezi yake ili
aweze kupangiwa Wataalam wa mradi au shughuli
husika kwa ajili kupata maelekezo ya kitaalam.

Mjumbe wa Halmashauri anapotembelea shughuli au
miradi ya maendeleo inayotekelezwa na au kwa niaba
ya Halmashauri hataruhusiwa kutoa maelekezo au
maagizo ya kitaalam awapo kwenye eneo la mradi.

Baada ya diwani kutembelea maeneo au majengo kama
ilivyoainishwa kwenye Kanuni Ndogo ya (1) ya Kanuni
hii anaona kuna umuhimu wa kutoa maoni au
mang’amuzi yake juu ya matembezi hayo atafanya
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hivyo kwa kuwasilisha maoni au mang’amuzi yake kwa
Mkurugenzi ambaye atafanyia kazi au kuyapeleka kwa
afisa anayesimamia kazi husika kwa utekelezaji;

Endapo maoni au mang’amuzi ya Diwani hayawezi
kufanyiwa kazi na Mkurugenzi au Afisa mhusika, basi
atamshauri diwani kupeleka maoni na mang’amuzi yake
kwa Kamati inayohusika ili yachunguzwe zaidi na
kuamuliwa.

Kamati za Kudumu za Halmashauri zinaweza
kutembelea miradi ya maendeleo au shughuli yoyote
inayotekelezwa na au kwa niaba ya Halmashauri ili
mradi katika kutembelea miradi hiyo Kamat
itaongozana na Wataalam wa mradi au shughuli husika
ili kupata maelekezo ya kitaalam.

Kamati ya Kudumu itatembelea miradi au shughuli za
maendeleo kabla ya Kikao cha Kamati ambacho
kitajadili mradi au shughuli hiyo.

Lakiri ya Halmashauri itatunzwa kwa usalama na
kufungiwa katika Kasiki kwenye Ofisi ya Mkurugenzi
mwenyewe.

Lakiri ya Halmashauri haitabandikwa katika Hati
yoyote mpaka ubandikaji huo umeidhinishwa na azimio
la Halmashauri likiidhinisha kukubaliwa kwa zabuni,
ununuzi, uuzaji au upangishaji au kuchukua mali
yoyote, utoaji wa Hati yoyote ya ukopeshaji fedha,
uwasilishaji wa madai yoyote, uwekaji wa viwango vya
kodi, uingiaji kwenye mkataba, kutunga Sheria Ndogo,
au hati yotote iliyo rasmi ambayo kwa mujibu wa Sheria
au Kanuni yoyote inahitaji kuwekwa lakiri ya
Halmashauri.
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wa 82 (1)
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3 -“KUmwondoa 83 (1)

Lakiri itashuhudiwa au kuthibitishwa na
Meya/Mwenyekiti ~au  Naibu = Meya/Makamu
Mwenyekiti na Mkurugenzi, na hati zilizowekwa lakiri
zitasainiwa na  Meya/Mwenyekiti au  Naibu
Meya/Makamu Mwenyekiti, kama hali itakavyokuwa.

Itakuwa wajibu wa kila Mjumbe katika kikao cha
kwanza cha Halmashauri, baada ya uchaguzi kutoa
taarifa ya maandishi kwa Mkurugenzi juu ya anuani
yake ya kudumu ya kupokelea taarifa. Taarifa
zilizopelekwa kwa kutumia anuani iliyoandikishwa
itachukuliwa kama ndiyo sahihi na inatosheleza kwa
matumizi yote.

Iwapo Mjumbe atatoa taarifa ya maandishi kwa
Mkurugenzi kuwa angependa taarifa ya Mikutano ya
Halmashauri iwe inatumwa kwake kwa kutumia anuani
atakayoitaja kwenye taarifa hiyo ambayo ni tofauti na ile
katika Kanuni Ndogo ' ya (1), taarifa yoyote
itakayoachwa au itakayotumwa kwa njia ya posta kwa
kutumia anwani hiyo itachukuliwa kuwa inatosha kwa
ajili ya kutoa taarifa inayotakiwa kwa mujibu wa Kanuni
za Kudumu hizi.

Katika Mkutano wake wa kwanza, Halmashauri itateua
wawakilishi wake kwenye Bodi na Taasisi za nje ambazo
Halmashauri inastahili kuwakilishwa.

Mjumbe au Wajumbe, wanaoiwakilisha Halmashauri
kwenye Bodi na Taasisi za nje, watatakiwa kuwasilisha
kwa Mkurugenzi taarifa kuhusu shughuli za Bodi au
Taasisi zinazogusa Sera na maslahi ya Halmashauri na
wakazi wake kijumla na Mkurugenzi atachukua hatua
zifaazo.

Halmashauri inaweza kumwondoa Meya/Mwenyekiti
madarakani kwa azimio Iinaloungwa mkono na theluthi
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(2)
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Ea___posho 84 (1)

)

mbili ya Wajumbe kutokana na hoja au sababu yoyote

kati ya sababu zifuatazo:-

(a) Kutumia nafasi yake vibaya;

(b)  Kushiriki katika vitendo vya rushwa;

(c) Kushindwa kutekeleza majukumu yake

(d) Mwenendo mbaya au ukosefu wa adabu; au

(e) Ulemavu wa kimwili au kiakili kwa kiasi cha
kumfanya kushindwa kutekeleza majukumu yake
kama Meya/Mwenyekiti.

Hoja au sababu zitakazotolewa lazima iwe imetimiza

masharti yafuatayo:

(i) Iwe na tuhuma mahsusi yenye ushahidi wa kutosha

(ii) Iwe imetolewa maelezo kamili na yenye kueleweka
kuhusu tuhuma zinazohusika.

Kwa madhumuni ya kumwondoa Meya/Mwenyekiti
madarakani, kwa sababu zozote zilizotamkwa chini ya
Kanuni Ndogo ya (1) ya Kanuni hii, Halmashauri
itatumia taratibu zilizotolewa katika Taratibu za
Kumwondoa Meya/Mwenyekiti zilizotangazwa kwenye
gazeti la Serikali na Waziri kwa mujibu wa Sheria.

SEHEMU YA VII
POSHO KWA WAJUMBE

Wajumbe wa Halmashauri watalipwa posho mbalimbali
kama itakavyopendekezwa na Halmashauri na
kuidhinishwa na Waziri.

Posho zitakazolipwa kwa Wajumbe wa Halmashauri
zitakuwa za aina zifuatazo-

(a) Posho ya usafiri;

(b) Posho ya kuhudhuria kikao;

(c) Posho ya madaraka;

(d) Posho ya kujikimu;

(e) Posho ya mwezi.

58



3)
J Posho endapo 85
Mkutano
utaahirishwa
Kusitisha 8 (1)

(2)

Marekebisho 87
~ na mabadiliko

va Kanuni za
Kudumu

(HKiinua mgongo

Endapo Mjumbe wa Halmashauri ataugua au ataumia
wakati akifanya kazi aliyotumwa na Halmashauri,
gharama za matibabu yake zitalipwa na Halmashauri.

Endapo Mkutano wa Halmashauri au Kamati
utaahirishwa kwa sababu ya kukosekana kwa akidi,
Mjumbe au Wajumbe waliofika kwa ajili ya kuhudhuria
Mkutano huo ulioahirishwa watastahili malipo
yaliyotajwa katika Kanuni ya 84 (2) (a) na (d) iwapo
wamelazimika, bila kukusudia, kulala njiani au kwenye
Makao makuu ya Halmashauri. Hakuna malipo ya
posho ya kuhudhuria kikao yatakayofanywa katika hali
ya namna hiyo.

SEHEMU YA VIII
MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KUDUMU

Kanuni yoyote inaweza kusitishwa kwa azimio
lililoungwa mkono na theluthi mbili za Wajumbe
waliohudhuria Mkutano wa Halmashauri kwa hoja
iliyopendekezwa bila taarifa kwa madhumuni ya
kuwezesha shughuli yoyote iliyofafanuliwa ili
ishughulikiwe na Halmashauri kama jambo la dharura
au lenye manufaa.

Halmashauri haitasitisha matumizi ya Kanuni yoyote
kama kusitisha huko kutasababisha kufanya jambo
ambalo limezuiliwa na Sheria au kutofanya jambo
linalotakiwa kufanywa chini ya Sheria yoyote.

Halmashauri inaweza  kubadilisha, kuongeza,
kurekebisha au kutengua Kanuni hizi za kudumu kwa
azimio lililoungwa mkono kwa wingi usiopungua
theluthi mbili ya kura na baada ya kupata idhini ya
Waziri.
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Nakala iliyochapishwa ya Kanuni za Kudumu hizi
zitatolewa na Mkurugenzi kwa kila Mjumbe.

Uamuzi wa Meya/Mwenyekiti kuhusu maana ya
matumizi ya Kanuni hizi au mwenendo wa Mkutano wa
Halmashauri hautapingwa wakati wa Mkutano wowote
wa Halmashauri.

SEHEMU YA IX
ZIARA ZA WAJUMBE

Wajumbe wa Halmashauri wanaweza kwenda ziara
mbalimbali za mafunzo ili mradi ziara hizo ziwe
zimeainishwa kwenye mpango na Bajeti ya
Halmashauri. Isipokuwa kwa ziara ambazo gharama
zake hazihusiani na Bajeti, ya Halmashauri, Wajumbe
watafanya ziara hizo kwa mujibu wa ratiba ya mpango
huo.

Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (1) ya kanuni
hii Halmashauri kabla ya kuruhusu kufanyika kwa ziara
itahaikikisha kwamba-

(a) shughuli ya ziara hiyo inafanana na shughuli
zinazofanywa na Halmashauri;

(b) ziara hiyo inapata kwanza kibali cha Mkuu wa
Mkoa;

(c) Wajumbe wanakitu cha kwenda kuonyesha kule
wanakokwenda kujifunza;

(d) ziara zinazofanyika nje ya Mkoa zihusishe wadau
mbalimbali wa Halmashauri kutegemeana na ziara
husika.

(e) ziara iwe na matunda yanayoonekana;

(f) Wajumbe walioshiriki kwenye ziara warejeapo
wanatakiwa kuandaa na kuwasilisha ripoti ya
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£ Wimbo wa 91

g Taifa,Dua/Sal
a ya kuiombea
almashauri

.........

maandishi kwa Halmashauri kuhusu mambo
mapya na ya msingi waliyojifunza na kuweka
utaratibu mzuri wa kuyatekeleza kwenye Kata zao
na kwenye Halmashauri;

(g) Ziara zinafanywa kwa vikundi vya Wajumbe
wachache kadri itakavyokubalika na Halmashauri.

Kabla ya kuanza kwa Mkutano wa
Halmashauri,utaimbwa wimbo wa Taifa na kufuatiwa
na Dua au Sala ya kuiombea Halmashauri ifuatayo;

“Ewe MWENYEZI MUNGU Mtukufu, Muumba wa
Mbingu na Dunia umeweka katika Dunia Serikali za
Wanadamu ili haki yako itendeke. Twakuomba,
uibariki Manispaa yetu ya Sumbawanga idumishe
uhuru, umoja, haki na amani. Uwajalie viongozi wetu .
wa Manispaa hekima, afya njema na maisha marefu ili
pamoja na wanaowashauri wadumishe utawala bora.
Utuongezee hekima na busara sisi Madiwani wa
Halmashauri ya Sumbawanga na utupe uwezo wa
kujadili kwa dhati, mambo yatakayoletwa mbele yetu
leo, ili tufanye maamuzi sahihi yenye manufaa kwa
watu wote na ustawi wa Manispaa yetu. Amina”.

Kanuni hizi zinafuta Kanuni za kudumu za

Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga za mwaka
2010
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JEDWALI
Chini ya Kanuni ya 42(3)

HADIDU ZA REJEA ZA KAMATI ZA KUDUMU
ZA HALMASHAURI ZA MIJL
Madhumuni ya jumla:

1.  Kuishauri Halmashauri kutengeneza malengo yanayozingatia
matakwa ya Miji na kuchukua hatua ambazo zitaonekana
zinafaa ili kufikia malengo yaliyokusudiwa.

2. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya Sera
muhimu.

3. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya utoaji wa
huduma kulingana na rasilimali walizo nazo.

4. Kuiwezesha Halmashauri kutengeneza taratibu
zitakazoongoza utendaji wa Kamati, Kamati Ndogo, na ule wa
watumishi ili watimize wajibu wao.

5. Kufanya mapitio yatakayowezesha Halmashauri kuamua juu
ya kuongeza, kupunguza, kubinafsisha au kuwashirikisha
wadau katika utoaji wa huduma.

6. Kuhakikisha kuwa miundo na taratibu za utendaji wa
Halmashauri zinazingatia ufanisi, uthabiti na tija katika
kufikia malengo ya Halmashauri.

7.  Kuiwezesha Halmashauri kujenga mahusiano imara kati yake
na Serikali kuu, Serikali zingine za Mitaa na Umma kwa
ujumla.

A. Kamati ya Fedha na Uongozi:

Majukumu ya jumla:

Kamati hii inawashirikisha Wenyeviti wa Kamati zote za
kudumu na inapaswa kukutana kila mwezi mara moja. Aidha,
madaraka ya Kamati hii ni kama ya Kamati zingine za
kudumu na hivyo hairuhusiwi  kisheria  kufanya
kazi/ majukumu ya Kamati zingine za kudumu. Kwa ujumla,
majukumu yake ni pamoja na kusimamia na kudhibiti
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ukusanyaji wa mapato na matumizi ya mali za Halmashauri
kwa kupitia vikao vyake.

Majukumu Maalum ya Kamati:

(i)

(vi)

(vii)

(viii)

(ix)

Kuweka mikakati na kupendekeza uongezaji wa
mapato

Kuwasilisha mapendekezo ya Bajeti na mpango wa
Maendeleo kwenye Halmashauri ili kuidhinishwa na
Halmashauri. _
Kusimamia utunzaji wa hesabu za fedha ikiwa ni
pamoja na uhakiki wa mali za Halmashaurij,
ukusanyaji wa mapato, kufuta madeni, na kuomba
vibali maalum kwa matumizi yanayohitaji kibali cha
Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa.
Kufikiria na, pale inapowezekana, kupendekeza
kwenye Halmashauri masuala yanayohusu Sheria
Ndogo na utendaji katika ngazi za chini za
Halmashauri. Co

Kupokea na kuzingatia mapendekezo ya kubadili
matumizi ya mafungu ya fedha (re-allocation)
yaliyopo katika makisio yaliyoidhinishwa na
kuyapeleka kwa Halmashauri.

Kuratibu mapendekezo kutoka kwenye Kamati
zingine kuhusu matumizi ya kawaida na miradi na
kuyawasilisha kwenye Halmashauri.

Kufikiia na kupendekeza kwenye Halmashauri
mikopo yote ya Halmashauri.

Kutoa mapendekezo ya vitega uchumi kwa
madhumuni ya kuongeza mapato kwa mujibu wa
Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya 290.
Kupokea na kujadili taarifa za wakaguzi wa fedha na
mali ya Halmashauri na kupendekeza hatua za
kuchukuliwa kutokana na maelekezo na maoni ya
wakaguzi kwa mujibu wa Sheria za Serikali za Mitaa,
Sura ya 290.
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(x)

(xi)

(xii)

(xiii)

(xiv)

(xv)

(xvi)

(xvii)

(xviii)

(xix)

Kusimamia na kudhibiti matumizi ya fedha =za
Halmashauri, kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa na
Waziri na taratibu nyingine zitakazowekwa na
Halmashauri;

Kupitia marekebisho yote yaliyopendekezwa hususan
kuhusu taratibu za fedha, ikiwa ni pamoja na mapitio
ya mara kwa mara yanayohusu thamani ya fedha
ambapo Kanuni mbalimbali za manunuzi ya mali na
vifaa hutumika;

Kufikiria na kupendekeza mabadiliko ya viwango vya
kodi, ada na ushuru mbalimbali, vinavyotolewa na
Halmashauri;

Kufikiria mapendekezo ya Bajeti na Mipango ya
Maendeleo ya kila Kamati ya Kudumu na kuiwasilisha
kwenye Halmashauri ili kupata idhini;

Kushughulikia tofauti ya mapato na matumizi katika
bajeti yote na kupendekeza hatua stahiki ya kuchukua
kuondoa mapungufu katika mapato au ziada
matumizi; o

Kufikiria mapendekezo yote yanayohusu matumizi
makubwa ya fedha kabla hayajawasilishwa kwenye
Halmashauri ili kupata idhini;

Kupokea mahesabu ya mwaka ya Halmashauri na
kuhakikisha taarifa ya mahesabu ya mwaka
inawasilishwa kwa wakati kwa Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali;

Kupitia na kuidhinisha mpango wa manunuzi wa
Halmashauri kwa kuzingatia mpango wa Bajeti
uliopitishwa na Halmashauri;

Kupitia taarifa ya kila robo mwaka kuhusu Manunuzi
iliyowasilishwa na Afisa Masuuli;

Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya Halmashauri
kwa kukagua miradi inayotekelezwa na vifaa
vilivyopokelewa;

Kumwelekeza Mkurugenzi kufanya manunuzi au
ukaguzi wa huduma au vifaa vilivyonunuliwa ili
kupata thamani halisi, itafanyika hivyo endapo
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itadhihirika kwamba, maelezo yaliyotolewa kuhusu

manunuzi ya vifaa au huduma hayaridhishi; -

Kuidhinisha majina ya wajumbe wa Bodi ya zabuni na

wa Bodi zingine kwa mujibu wa Sheria husika;

(xxii)  Kushughulikia ~ orodha ya  wadaiwa  wote
itakayokayowasilishwa kwenye Kamati na kutoa
mapendekezo ya hatua za kuchukua;

(xxiii) Kupendekeza njia na taratibu za kuondosha vifaa
chakavu. Uondoshaji wa vifaa unaweza kufanyika
kwa njia ya kuuza au kuviharibu: .

(xxiv) Kujadili na Kupitia taarifa za fedha za kila mwezi na
kila robo mwaka;:

(xxv)  Kupendekeza kwa Halmashauri hatua za kuchukua
kuhusu kufuta madeni ya Halmashauri;

(xxvi) Kushughulikia Sera kuhusu kukopa na uwekezaji,
(xxvii) Kubuni na kupendekeza mpango wa kuanzisha na
kuendeleza uhusiano na Halmashauri nyingine.
(xxviii) Kurekebisha na kusimamia makusanyo na matumizi
ya mapato ya vijiji na miji midogo kwa mujibu wa

Sheria,

(xxix) Kuteua wakaguzi wa fedha/mali za Serikali za Vijiji
kwa mujibu wa Sheria, Sura ya 290).

(xxx)  Kujadili na kutoa mapendekezo ya hatua za
kuchukuliwa kuhusu mambo yote ya yanayohusu
masuala ya ajira na kinidhamuy ya wafanyakazi na
watumishi.

(xxxi) Kujadili na kutoa mapendekezo kuhusu masuala
yanayohusu nyumba za Halmashauri.

(xxxii) Kupokea na kutoa uamuzi juu ya mapendekezo ya
watumishi wanaokwenda masomon;.

(xxxiii) Kujadili na kupendekeza masuala yote yanayohusu
maslahi ya jumla ya watumishi, ikiwa ni pamoja na
mikopo, nyumba, usafiri, matibabu, rambirampbj na
motisha nyinginezo.

(xxxiv) Kupitisha mapendekezo ya kuthibitisha watumishi
kazini baada ya kumaliza kipindi cha majaribio
kulingana na miundo husika ya utumishi.

(xxi)
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B: Kamati ya Uchumi, Elimu na Afya:

Majukumu ya Jumla

Kushughulikia mambo yote yanayohusu afya ya jamii, elimu na
huduma .za maji. Kamati hii pia itashughulikia mambo
yanayohusiana na jitihada za wananchi vijijini kujiletea maendeleo
yao kwa kutumia mbinu mbalimbali ikiwa ni pamoja na kushauri,
kushawishi, kuzindua, kuelimisha na kushirikisha wananchi hao
hasa katika kutayarisha, kutekeleza, kusimamia na kutathmini

mipango yao ya maendeleo.
Majukumu maalum ya Kamati:

() Kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi
na ujenzi wa hospitali, vituo vya afya na zahanati

(i) Kuandaa mipago ya maendeleo ya upanuzi na ujenzi wa
shule za awali na msingi na elimu ya watu wazima kwa
mujibu  wa Sheria ya Elimu ya 1978 kama
ilivyorekebishwa mwaka 1995.

(iii) Kupendekeza mipango ya ujenzi au upanuzi wa
Vituo,viwanja, majengo na mazingira ya burudani,
starehe, mapumziko na michezo.

(iv) Kuamua juu ya mambo yanayohusu uhifadhi wa mambo
ya kale na mandhari mbalimbali yenye sura nzuri.

(v) Kuandaa na kuratibu njia bora juu ya uhifadhi wa
nyaraka muhimu kwa ajili ya kumbukumbu hizo
zitahifadhiwa kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa
Sura ya 288
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(vi) Kupendekeza njia bora juu ya uhifadhi wa sanaa
mbalimbali za ufundi na za maonyesho kwa mujibu wa
Sheria ya Serikali za Mitaa Sura ya 288

(vii) Kupendekeza matumizi mazuri ya lugha ya taifa.

(viii) Kupendekeza namna ya malezi ya vijana ili waweze
kuwa wazalishaji katika Taifa.

(ix) Kusimamia uanzishaji wa uendelezaji wa vikundi vya
jamii na vya hiari vya wananchi katika Halmashauri kwa
mujibu wa Sera wa maendelo ya jamii.

(x)  Kusimamia na kuhakiki maeneo ya misitu, mapori, na
mbuga zilizotengwa kama hifadhi ya mamlaka ya
Serikali za Mitaa.

(xi) Kupendekeza na kufanya tathmini ya uendelezaji wa
mabonde, mito na mabwawa.

(xii) Kubuni na kupendekeza namna ya kudhibiti moto
(xiii) Kubuni na kupendekeza mikakati ya utumiaji wa nishati
mbadala, kuzuia ukataji miti ovyo, na kuhimiza upandaji

miti kwa wingi.

(xiv) Kuhakikisha kwamba ukaguzi wa majengo unafanyika
mara kwa mara.

(xv) Kupendekeza mipango madhubuti ya ujenzi wa

barabara vijijini na wilayani kwa ujumla.

(xvi) Kupendekeza Sheria N dogo zinazohusu Kamati hizi.
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D: Kamati ya Kudumu ya Kudhibiti Ukimwi

Majukumu ya Kamati:

L. Kushirikisha wadau tofauti katika maeneo husika ili
kuongeza uchangiaji wa mawazo na/au nyenzo, usimamizi,
uratibu na utekelezaji wa kazi za Tume za kudhibiti
UKIMWT;

2. Kusimamia uundaji wa Kamati zote za kudhibiti UKIMWTI;

3. Kupendekeza na kuchambua halj ya UKIMWI/Mipango na
utekelezaji wake na kufikisha katika ngazi husuka kwa
hatua zaidi;

4. Kutathmini hali ya UKIMWI katika eneo lake;

(1)
(i1)
(iii)
(iv)
(v)

(vi)

(vii)

(viii)

(ix)

Idadi ya waathirika: wagonjwa, yatima, wajane,
Kasi ya maambukizo.

Mazingira maalum yanayochangia maambukizo.
Uelewa wa wananchi ]uu ya janga hili.

Serikali haitatoa fedha kwa Halmashauri isiyokuwa
na mipango madhubuti ya kudhibiti UKIMW].

Kuweka mikakati madhubuti ya kuhakikisha kila
mtoto aliyefikia umri wa kwenda shule anafanya
hivyo.

Kuweka mikakati ya makusudi juu ya njia bora za
kuchangia baadhi ya huduma za Elimu na Afya.

Kubuni na kupendekeza njia bora za kuzuia na
kudhibiti magonjwa ya milipuko.

Kupendekeza Sheria N dogo za Kamati hii.
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C: Kamati ya Mipango Miji na Mazingira:

Majukumu ya jumla

Kamati hii itashughulikia masuala ya uzalishaji mali ikiwemo

kilimo,

mifugo, viwanda, madini, Biashara nk. Aidha

itashughulikia pia miundombinu na suala zima la mendeleo ya
Ardhi na hifadhi ya mazingira.

Majukumu maalum ya Kamati;

(1)

(ii)

(iii)
(iv)

v)

(vi)

Kupendekeza kwa Halmashauri mipango ya kupanua
biashara na jinsi ya kukusanya mapato yatokanayo na

upanuzi huo.

Kupendekeza mipango ya matumizi ya ardhi katika
eneo la Halmashauri.

Kusimamia matumizi ya Sheria ya nguvu kazi.

Kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo vya
upanuzi wa kilimo katika Halmashauri

Kusimamia na kuhakiki miradi ya ujenzi wa masoko,
minada, majosho na vituo vya mifugo.

Kushughulikia uanzishaji na uendelezaji wa vyama
vya ushirika kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya
Ushirika.
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 FAHARASA - HALMASHAURI ZA MIJL

_ | maslahi katika mikataba
| Diwani  kutembelea maeneo,

Kuiombea Halmashauri

Kanuni Kifungu cha Sheria
Na.
50
Mikutano ya |9 Sura ya 288 kif.36
Sura ya 288 kif.51(2) na (3)
ye Mikutano ya Kamati | 56 Sura ya 288 kif.51(1);51(3)
‘za nafasi wazi kwenye |55 \
Diwani au Afisa kutokuwa na |7( Sura ya 288 kif .43
78 '
shughuli mbalimbali za ujenzi nk.
imbo  wa  Taifa/Dua ya|9]
Jo zinazosababishwa na umma |19
ujo zinazosababishwa na| 18
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[G

s i

Haki ya kujibu 22
Hoja kuhusu matumizi 33
?—10]a na marekebisho ya hoja 20
i ;-;o]a za Mwenyekiti/Meya 16
]a zinazohusu watumishi wa | 38
Jalmashauri
0 é":"zinazoweza kutolewa bila | 21
u umu 41
“pamoja 4
—=-, za  kudumu kutumika
fikutano ya Kamati 57
anuni za kudumu kutolewa kwa
Wajumbe 88 |
guh zenye kashfa 28
~ | Kiapo na kukubali wadhifa 71
| Kuidhinishwa kwa Taarifa ya|35
Kamati
Kufikiriwa upya maamuzi 60
Kufutwa kwa Kanuni zilizopo 92
| Kujiuzulu ujumbe wa Kamati na |63
* lkujazwa kwa nafasi iliyoachwa
iuzulu wadhifa wa Mwenyekiti | 2
B
Kumbu ya mahudhurio. |12 Sura ya 288 kif.40 (2)
%a Meya/Mwenyekiti | 83 Sura ya 288 kif.25(5) ; GN
o 263/95
L




-
i
&3
2

' Kupokelewa kwa taarifa za Kamati | 34
Kuruhusu watu na vyombo vya |13 Sura 288 kif.39(1)
Habari kwenye Mikutano vya
Halmashauri.
- [Kushiriki kwa Umma 39
usitisha utumiaji wa Kanuni za | 86
siri Kanuni za kudumu 89 '
thibitisha muhtasari 15
dkuwepo kwa Wajumbe 74
mza siri za Majadiliano ya | 61
mati na Kamati Ndogo.
Mikutano  ya |29
rio katika Mikutano ya |51
72
O na mabadiliko ya|87
23
apo kwa papo 24
imati za maendeleo | 31




Mihtasari kupelekwa kwa Mkuu | 32 Taz.pia Sura ya 290 kif.47
wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa. Sura ya 288 kif.40(1)
Mihtasari ya Kamati 59
Mikutano ya Kamati 47
| Mikutano ya  kawaida ya|3 Sura ya 288 kif.34(1)
Hal_'mashauri Sura ya 288 kif.34(3)
toa hoja kualikwa kwenye |52
kutano wa Kamati.
o wa Bajeti 6
10 wa Mwaka 7
ino maalum wa Halmashauri | 5
dkutano maalum wa Kamati 49
aliko wa wasiokuwa Wajumbe | 30 Sura ya 288 kif.45, 50
78
a posho 84 '| Sura ya 288 kif. 42(2)
- endapo Mkutano | 85
ya mikataba 69
fa za Kamati 25
a kutoka kwenye kata 26
ifa za Mikutano 8 Sura ya 288 kif.35
2
atibu za kutunga Sheria Ndogo |75
| Laratibu za Majadiliano 17
| Taratibu za Uagizaji 64
1U
| Uahirishaji wa vikao 40
Uandikishaji wa Anwani 81
Uandishaji wa Bodi za Huduma 77
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Uchaguzi wa Meya/ Mwenyekiti | 10
na Naibu Meya/Makamu
Mwenyekiti wa Halmashauri

Uhalali wa  majadiliano ya |36
Halmashauri

Uhuru wa kutoa mawazo wakati | 27
wa majadiliano

Ukaguzi wa nyaraka 76
Akidi kwenye Mikutano ya |56
Kamati

Upigaji kura kwenye Mikutano ya | 58 Sura ya 288 kif.38
Kamati

Usimamiaji wa mikataba 67
Utaratibu wa  shughuli za |14
Mikutano

Uteuzi wa Wajumbe kwenye |82
Taasisi za nje

Utiaji mhuri kwenye Nyaraka 80
Uvunjaji wa mkataba 68
Uwezo wa Halmashauri kujigeuza | 37
kuwa Kamati ya Halmashauri
nzima. .

Uwezo wa Kamati 43
Uzuiaji wa Rushwa 66
\%

w

Waalikwa wasiokuwa Wajumbe | 53 Sura ya 288 kif.45(1)
kuhudhuria na kushiriki katika
Mikutano ya Kamati.

X

Y

Z

Ziara za Wajumbe 90
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KIAPO CHA DIWANI

Mimi ..., naapa/natamka kwa dhati kwamba

nitaitamikia Halmashaurl ya. .o kwa wadhifa wangu wa
- Udiwani na kwamba nitahifadhi, nitalinda na kutetea, Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Sheria za Tanzania, Maadili ya Madiwani na Kanuni
za Kudumu za Halmashauri kama zilivyowekwa kwa mujibu wa Sheria na
kwamba nitaitumikia Halmashauri ya ...............occoooiii

kwa uaminifu kwa uwezo na moyo wangu wote.

(Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie)

HAKIMU
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TAMKO LA VIONGOZI WA UMMA KUHUSU
RASILIMALI NA MADENI

 (Kwa mujibu wa kifungu cha 9 na cha 11 cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa

Untrma)
NI, 0. B W ST NP4 RIS USR5 |
EXTONRIE o000 e i i in i baada ya kuchaguliwa/kuteuliwa na kuapishwa
katika wadhifa L7 RN . | - - PN mwaka

20....Ninatamka rasmi na
kwa moyo mnyofu kwamba hadi sasa nina rasilimali na madeni yafuatayo:-

(1) Fedha taslimu, Amana katika benki au taasisi ya fedha; taja namba ya
akaunti, benki au taasisi ya fedha na kiasi:

.......................................................................................................
......................................................................................................

......................................................................................................
......................................................................................................

...................................

......................................................................................................

.......................................................................................................

.................................

......................................................................................................
........................................................................................................

.................................

* Rasilimali zinazotakiwa ni pamoja na zifuatazo, ambazo ni zako binafsi, za
mume/mke au watoto wadogo wasiooa au kuolewa wa kiongozi wa umma.
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(a) Fedha taslimu na amana katika benki au taasisi nyingine ya fedha.

(b) Hawala za Hazina Treasury Bills) na nyinginezo za dhamana maalum
zinazotolewa au kudhaminiwa na Serikali au vyombo vya Serikali.

(c) Faida itokanayo na fedha iliyowekwa akiba Benki, Chini ya Ujenzi au
taasisi nyingine ya fedha.

(d) Mgao wa fedha kutokana na fungu la rasilimali ya kampuni (stocks) au
hisa za kiongozi wa umma katika kampuni au shirika lolote.

(e) Maslahi katika chombo cha biashara kisichokuwa na mkataba na Serikali,
na kisichokuwa na au kisichotawala amana zinazouzwa bayana na vyombo
vya umma.

(f) Mashamba ya kibiashara.
(g) Mali halisi zisizohamishika ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa; na

(h) Rasilimali zinazoleta faida, ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa na
ambazo zinamilikiwa kwa mbali.

(5) Mashamba ya kibiashara, mifugo, madini n.k.

......................................................................................................
......................................................................................................

------------------------------------

......................................................................................................
......................................................................................................

....................................

......................................................................................................
......................................................................................................

..................

RS



(8) Rasilimali nyinginezo au maslahi ambayo kiongozi wa umma anapenda
BOBRJERL . o ey s st 4558 50 5t s o s L 535 A i

......................................................................................................

....................................

------------------------------------------------------------------------------------------------------

....................................

...................................................................

na (mtoa tamko).............ccoouiiiiiiiiiiiieiei
ninayemfahamu binafsi, au al1yetambuhshwa kwangu na

...........................................................................

------------------

MWeZI Wa ..o

............................................................................

(Tamko hili lazima litolewe mbele ya Kamishna wa Viapo)

KWA: KAMISHINA WA MAADILI, SEKRETARIETI YA MAADIL],

S.L.P 13341,
DAR ES SALAAM.
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Nembo ya Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga imebandikwa katika
Kanuni za Kudumu hizi kwa azimio la Mkutano wa Halmashauri ulioketi
tarehe 17 ya mwezi 02 mwaka 2014 na ilibandikwa mbele ya:

-----------------------------------

WILLIAM Z. SHIMWELA
Mkurugenzi wa Manispaa
SUMBAWANGA

------------------------------------

SABAS A. KATEPA
Mstahiki Meya wa Manispaa

SUMBAWANGA
NAKUBALI:
MIZENGO P. PINDA (MB)
WAZRI MKUU
DODOMA
Tarehe ................ Mwezi ........... Mwaka.oovionin
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