JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI
NA TEKNOLOJIA

et etiaRletctate

Na 2

| (o5 7o o] L et || AR S i iz et mmoldeo i st e o AR LR R
MWaNAISNI eeeeeeessensecensnnsssnes BB M N Buncal s O,
RBBNG . e W AL R R e WS

Kitabu hiki kimeidhinishwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
tarehe ....20...... Mwezi ....2......... Mwaka .....2017 .. kuwa kitabu
cha ....4i1a9a . kwa ajili ya darasa la....NN€.7.88ba  katika ngazi

ya elimu ya ...MSINgi___ nchini Tanzania kulingana na Muhtasari

wa mwaka 2005.

Nicolas James Buretta

Kaimu Kamishna wa Elimu







ELIMU YA LISHE;

UMUHIMU NA MATUMIZI
YA VIAZI VITAMU

4 Z.,
e -"“

MWONGOZO WA MAFUNZO

Kwa Walimu wa shule za Msingi
Domina Esther M. Nkuba na Nyamizi H. Bundala




ELIMU YA LISHE;

UMUHIMU NA MATUMIZI YA VIAZI VITAMU

Hakimiliki© Domina Esther M. Nkuba & Nyamizi H. Bundala, 2016

ISBN: 978-9976-9960-1-2

Kimeandikwa na:
Domina Esther M. Nkuba na Nyamizi H. Bundala

Simu namba: 0754 749 382, 0785 478 703 (Domina Esther M. Nkuba)
0767 794 854 (Nyamizi H. Bundala)

Barua-pepe: dominankuba@yahoo.com , dominankuba2013@gmail.com
nyamizi80@yahoo.com

Haki zote za kitabu hiki zimehifadhiwa. Hairuhusiwi
kutoa nakala sehemu yeyote ya kitabu hiki bila ruhusa
ya waandishi wa kitabu hiki.

Kimesanifiwa na Kupigwa Chapa na
Moccony Printing Press, Dar es Salaam.
Simu: 0718 908631 / 0715 251281



YALIYOMO

V= =oALV 1 L iii
(O3 = o V=0 T U iv
SRUKIANT e e e e e e e e e et e e e e e e s v
VITUPISNO e v
MAELEZO KUHUSU MWONGOZO ....ccovuieiiiiiiieee ettt seeaa s Vi
SEHEMU YA KWANZA: ELIMU YA LISHE .......cccivuiiiiiniiniinniieninesincnnireneee 1
Msingi wa elimu ya liIShe ... 1
MaAaANA YA MANEIIO....c.ccerereerereeeress e s s s e s e s s s s s s ssesnanes 1
(01 =T o 1=1 2101 Lo T UPPUUPRR 2
AINA Za ULAPIAMIO c.vceeece et s s nses s 3
Athari Za UtaPIaIMIO . 3
(U P AV WV - [ o1 F=] 01 (o TR PUPUR 4
U N T I 17 ISP 6
Makundi ya VyaKula ........ovueiiieei e 7
Makundi ya vyakula na kazi yake Mwilini.......consesesesesesesesesseseens 7
V] Fo 38T 1.4 11 T 10
Mifano ya upangiliaji wa mlo kamili, asubuhi, mchana na usiku.........cccoounninrennennes 10

Mifano ya Unga wa Uji Mchanganyiko Inayofikia Viwango 10
Mfano wa MI0 KaMili...sssss s sssssssesssssssens 12
AINA Za VIFULUDISNI..uveiiiiecc e 12
AINQA ZA VIEAIMIN et s nn s 12

Vitamini zinazoyeyuka kwenye maji 13

Vitamini zinazoyeyuka kwenye mafuta 15
FAV Do B2 T\ = a1 o) TP TP 16
Mahitaji Ya lISN@ ... e e e e e e e eeeaees 18
N (T 0 ) o= T 19
Umuhimu Wa liShe DOTa... st sssssssssssans 19
Matatizo makuu ya lishe nchini Tanzania ........cooovvvvviiiiiiiiiiiiiiiieiieeeeeeeeeeeeeee, 19
Usafi na usalama wakati wa utayarishaji wa chakula .............cccccceeiiiiinnnnee, 20
Usafi wakati wa katayarisha chakula ... 20
USAlaMA JIKOMNI.coueueeeeeceeeeeseees s sn e s s s s nsssans 20



SEHEMU YA PILI: UMUHIMU WA VIAZI VITAMU.....ccccottmiirimnniirnnnnisnennnnnens 21

Thamani Na UMUNIMU Wa VIazZi c...ceeeeviiiiiiiiiiiiiiiccccceceeeeeeeeeeeeeeeeeee e 21
ThaMANT Y VIAZI .o ssssssss st sssssessssssssssssssssssessssssssssssssssens 21

Makundi MAKUU YA VIAZT VIEQIMU....covurrererirererseerssesessesesisssesssesssssssesasssessssssssssssssssssesssssesssssssssssssssssssssssssssssssssssssens 22
Nini maana ya Kiazi lIShE? ... e 22
Umuhimu wa viazi vitamu Kwa afya .......ccceeeeeiiiiiiiicceee e, 23
Umuhimu VIazi VIEAIM Uit ssesssssessssessssesssssssssssessssesssssnsssens 23
Umuhimu wa viazi vyenye rangi ya ChUNZWa........cvonnerenrnenensensneesssssssesssssssessesssseens 23
Madhara ya upungufu wa vitamini A mwilini .........veeieeeeeiiiiieciee e, 24
Watu wanaopaswa kula viazi lishe........ccccoeoeeeeiii, 24
SEHEMU YA TATU: MATUMIZI YA VIAZI VITAMU .....ccciiimeiiiiennicninnncnnennenens 25
Matumizi ya Viazi VIEAMU ..c..ocoiiiii e 25
Jinsi ya kupika na kutumia viazi Vitamu ..........cooveviiiiiiiiiinie e 25
Jinsi ya kusindika unga wa viazi lishe ..., 26
Mapishi Bora ya Viazi VIEamMU .......cooevviiiiiiiieee e eeeeeevaceee e e e e e e eenaees 26
Mapishi ya viazi Na Majani YaKe ........cuuuuuiiiieieeieeeieeiiiieeeeeeeeeeeeerreee e e e e e e eeeeenees 27
Mapishi ya majani ya viazi (“Matembele”)......cmemeneneneeseseesessessessessessesseessennes 27
Mapishi ya VIazZi VIEAIMU ..o sesssssesss s ssessessssss s sssssssssesnes 28
V1 ] U - I T 1= TP 40



Majedwali

Jedwali 1: Vyakula vyenye Vitamini zinazoyeyuka kwenye maji......cccccceeeeeeeeee. 13
Jedwali 2: Vyakula vyenye Vitamini zinazoyeyuka kwenye mafuta. ................. 15
Jedwali 3: Vyakula vyenye madini muhimu na upatikanaji wake ..................... 16

Jedwali 4: Hali ya lishe ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 na wanawake
wenye umri kati ya miaka 15-49 ........ooovvviiiiieeieieeeeeeeiccee e 19

Jedwali 5: Mlinganisho wa viini lishe vilivyomo kwenye viazi vyenye rangi
nyeupe na vile vyenye rangi ya chungwa kwa kipimo cha gramu 100
kwenye kiazi kilicho-chomwa............oieiiiiiiii e, 22

Jedwali 6: Vipimo vya viambaupishi......ccceeeeiiiiiiiieeiiicceee e 39



Utangulizi

Utapiamlo ni miongoni mwa matatizo makubwa ya kiafya ambayo yanaathiri watoto chini ya
miaka mitano, wajawazito na wanaonyonyesha, kutokana na mabhitaji yao kilishe kuwa
makubwa. Licha ya jitihada zinazoendelea kufanywa na serikali kwa kushirikiana na
mashirika mbalimbali ya ndani na nje ya nchi, mamilioni ya watoto na kinamama
wanaendelea kupata matatizo yatokanayo na lishe duni yakiwemo, uzito mdogo, udumavu,
ukondefu, upungufu wa vitamini A, upungufu wa madini joto na upungufu wa wekundu wa
damu (anemia).

Utapiamlo husababisha ukuaji duni kimwili na kiakili na vifo vingi miongoni mwa watoto
wadogo nchini Tanzania. Huchangia kwa kiasi kikubwa kuongezeka kwa umaskini katika
jamii, kwani hupunguza nguvu kazi kutokana na magonjwa, hivyo hupelekea kupungua kwa
uzalishaji mali. Sababu ya karibu inayosababisha utapiamlo nchini ni ulaji duni na maradhi.
Sababu zilizojificha ni pamoja na upungufu wa uhakika wa chakula katika kaya, upungufu
katika utunzaji wa makundi maalum mfano; watoto, wajawazito, nk. na upungufu wa huduma
za kimsingi za binadamu mfano elimu, afya, maji, nk. Sababu za msingi ni elimu duni;
mfumo wa siasa, itikadi na uchumi; mila na desturi. Kwa sasa jitihada za kutatua matatizo ya
lishe nchini zimeelekezwa zaidi katika sekta ya afya, zikijumuisha chanjo, utoaji madawa na
virutubishi katika vyakula.

Zipo njia nyingine za kutatua tatizo la utapiamlo kama utumiaji wa vyakula vyenye
virutubishi mbalimbali na elimu ya lishe lakini bado havijatiliwa mkazo unao stahili. Kuna
uhitaji wa sekta mbalimbali kushirikiana katika kutatua tatizo la utapiamlo.

Mwongozo huu umetengenezwa kuwawezesha walimu wa shule za msingi na watumishi
katika ngazi ya jamii kutumia elimu ya lishe kupitia vyakula katika kutatua tatizo la
utapiamlo. Chakula kitakachopewa kipaumbele katika Mwongozo huu ni viazi vitamu na
bidhaa zake.

Viazi vya rangi ya chungwa, hutumika kuondoa tatizo la upungufu wa vitamini A na vitamini
nyingine pamoja na utapiamlo. Viazi vitamu vyote vina viinilishe vya vitamini C, E, K,
pamoja na kundi la vitamini B, lakini viazi vya rangi ya chungwa vina vitamini A zaidi.
Kulingana na tafiti zilizofanyika, kiasi cha gramu 125 (nusu kikombe cha chai) za viazi
vilivyochomwa au kuokwa zina uwezo wa kukidhi mahitaji ya vitamini A ya watoto na
kinamama ambao wanamahitaji makubwa ya kimwili ya vitamini A kwa siku. Matumizi ya
viazi vya rangi ya chungwa na majani yake kutaimarisha lishe na usalama wa chakula katika
kaya na pia kunaweza kuzalisha kipato cha ziada katika kaya.

Wanafunzi wa shule za msingi ndiyo kusudio kuu la mradi huu, kwa sababu wao ndiyo
watakuwa watu wazima wa baadaye. Elimu hii itasaidia kuongeza uelewa wao juu ya elimu
sahihi ya lishe na hivyo kuvunja mzunguko wa utapiamlo. Inatarajiwa kuwa mwongozo huu
utaongeza elimu na ujuzi kwa walimu, wanafunzi na wanajamii katika kutumia chakula
husani viazi vya rangi ya chungwa katika kujikinga dhidi ya utapiamlo na magonjwa.



Shukrani

Majumuisho ya mwongozo huu yamehusisha wadau kutoka mashirika na taasisi mbalimbali.
Yaliyomo kwenye mwongozo huu yametegemea wanasayansi waliobobea, ushauri na
mchango wa watalamu wa lishe ya jamii na wadau wengine. Tunatambua michango yao
ambayo ilisaidia tukafikia malengo haya.

Tunatoa shukrani zetu za dhati kwa taasisi ya Bill and Melinda Gates Foundation chini ya
mradi wa Usambazaji wa Haraka wa Mbegu Bora za Mazao ya Mizizi kwa Wakulima
Wadogowadogo: Viazi Vitamu na Muhogo (Fast-tracking the Access to Popular and
Improved Varieties of Root Crops by Small Holder Farmers: A Case of Sweet Potato
and Cassava) kwa ufadhili na msaada wa kiutendaji wakati wote wa kuandaa mwongozo
huu. Shukrani zetu pia tunazitoa kwa Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi kwa msaada wa
kiutendaji na kukubali kutoa kibali cha kufanya hii kazi. Shukrani zetu ziwaendee Taasisi ya
Elimu kwa kutoa Ushirikiano wao kwa Muongozo huu.

Pia tunatambua mchango wa watu mbalimbali waliohudhuria warsha ya kuboresha
mwongozo huu husan kutoka Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania (TFNC) na MARI.

Kadhalika, tunapenda kuishukuru taasisi ya ANSAF kwa ushirikiano iliotupa katika
kufanikisha kazi hii.

Shukrani zetu za dhati ziwaendee Dkt. Regina Kapinga, Dkt. Gabriel Ndunguru, and DKkt.
Kiddo Mtunda kwa mchango wao na mwongozo wakati wote wa utayarishaji wa mwongozo
huu. Hatuna budi kuwashukuru walimu na wanafunzi wa shule za msingi waliokubali
kushiriki katika mradi huu.

Vifupisho

ANSAF | Agricultural Non State Actors Forum

U Kipimo cha kimataifa (International Unit)

MARI | Kituo cha Utafiti wa Kilimo Mikocheni (Mikocheni Agricultural Research Institute)
SRI Kituo chautafiti wa Sukari (Sugarcane Research Institute)

SUA Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (Sokoine University of Agriculture)

TFNC | Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania (Tanzania Food and Nutrition Center)




MAELEZO KUHUSU MWONGOZO

A. Muundo

Mwongozo huu umegawanyika katika sehemu kuu tatu ambazo zinategemeana na zinatakiwa
kufundishwa kwa pamoja. Sehemu hizo ni:

I.  Msingi wa elimu ya lishe

Maana ya maneno

Utapiamlo

Kuzuia Utapiamlo

Kula kwa afya

Milo kamili

Makundi ya vyakula

Aina za virutubishi

Mahitaji ya lishe

Matatizo makuu ya lishe nchini Tanzania
Usafi na usalama wakati wa utayarishaji wa chakula

o SQ@ oo a0 o

ii. ~ Thamani na umuhimu ya viazi vitamu
lii.  Matumizi ya viazi vitamu
B. Washiriki
Mwongozo huu umekusudiwa kwa walimu wa shule za msingi wa sayansi, maafisa lishe na

ugani.

Vifaa vya kufundishia vitajumuisha muongozo wa mafunzo, vyakula kutoka katika makundi
tofauti (ikiwemo viazi vitamu), ubao, chaki, karatasi kubwa za kutundika ukutani au kwenye
mbao, kalamu ya wino na gundi ya karatasi. Vifaa vya mafunzo kwa vitendo vitategemea
aina ya chakula kitakachotayarishwa.

C. Njia za ufundishaji
Moduli zitafundishwa katika njia tofauti tofauti zikiwemo:
1) Maelezo ii) Majadiliano iii) Maonesho iv) na v) Vitendo
D. Dhamira

Dhamira kuu ya mwongozo huu ni kuwapa walimu na wanafunzi wa shule za msingi elimu
na ujuzi wa masuala ya lishe. Tunataka kuona matokeo ya afya bora katika jamii kupitia
wanafunzi, wagani na maafisa lishe kwa kutumia viazi vitamu na vyakula vingine.

Vi



E.

Malengo ya Mafunzo

Kufikia mwisho wa mafunzo haya washiriki wanategemewa wawe na uwezo wa :

R/
L4

o K/
L XA X4

K/
°

7/
X4

L)

F.

Kuelezea maana ya maneno na misamiati mbalimbali ya lishe

Kutambua makundi ya vyakula na kazi zake katika mwili wa binadamu
Kuelezea faida ya mlo kamili kwa afya ya binadamu

Kutambua thamani na faida za viinilishe vinavyopatikana katika viazi vitamu
Kutayarisha aina mbalimbali za mapishi yanayotokana na viazi vitamu

Matokeo ya Mafunzo

Mpaka kufikia mwisho wa mwongozo huu washiriki wanategemewa wawe na uwezo wa:

K/
**

DS

Kutumia makundi mbalimbali ya vyakula kwa kuandaa mlo kamili

Kushiriki  katika kuhamasisha uelewa wa thamani na faida za viinilishe
vinavyopatikana katika viazi vitamu miongoni mwa wanafunzi na wanajamii
Kuwawezesha wanafunzi na wanajamii kuzalisha viazi lishe kwa lengo la kusaidia
lishe na usalama wa chakula katika kaya

Kuonyesha uwezo wa kuandaa na kutengeneza aina mbalimbali za mapishi

yanayotokana na viazi vitamu

vii
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SEHEMU YA KWANZA: ELIMU YA LISHE

Lengo: Kufikia mwisho wa moduli hii, wanafunzi wanategemewa wawe wanaweza;
Kuelezea maneno na misamiati ya lishe

Kueleza nini maana ya utapiamlo, aina na athari za utapiamlo

Kutambua jinsi ya kuzuia utapiamlo

Kueleza maana ya kula kwa afya

Kuelezea kazi ya mlo kamili na mlo wa makundi tofauti ya vyakula kwa lishe bora
Kutambua makundi ya vyakula na kazi zake katika mwili wa binadamu

Kutambua aina za virutubishi na lishe bora
Kuelezea usafi na usalama wakati wa utayarishaji wa chakula

R/ R/
L XA X

>

R/
25

X3

S

X3

€4

%

*

R/ 7/
LR X4

Mhutasari wa masomo:
Msingi wa elimu ya lishe
s Misamiati ya lishe
+« Utapiamlo
+ Aina na athari za utapiamlo
+ Kuzuia utapiamlo
s Kula kwa afya
« Milo kamili
« Makundi ya vyakula na kazi zake mwilini
+«+ Aina za virutubishi
% Lishe bora
+ Matatizo makuu ya lishe nchini Tanzania
¢+ Usafi na usalama wakati wa utayarishaji chakula

Vifaa vya kujifunzia: vyakula kutoka katika makundi tofauti (ikiwemo viazi vitamu), ubao,
karatasi kubwa za kutundika ukutani au kwenye mbao, chaki, vitini, picha ya watoto wenye
utapiamlo, kalamu ya wino, gundi

Msingi wa elimu ya lishe

Lishe nzuri na mtindo bora wa maisha ni muhimu kwa kila binadamu. Mtindo bora wa
maisha ni ule unaozingatia kanuni bora za afya. Mtindo bora wa maisha ni pamoja na kula
mlo bora, mazoezi ya mwili, kuepuka matumizi ya pombe, tumbaku au sigara n.k. mtindo
bora wa maisha huuwezesha mwili kujikinga na maradhi mbalimbali hasa maradhi sugu
kama vile presha, kisukari, saratani n.k. ulaji wa mlo bora kila siku ni msingi wa afya bora.

Maana ya maneno
Chakula ni kitu chochote kinacholiwa na kuupatia mwili virutubishi.

Virutubishi ni viini lishe vilivyoko kwenye chakula ambavyo mwili hutumia ili kufanya kazi
mbalimbali. Karibu vyakula vyote huwa na kirutubishi zaidi ya kimoja ila hutofautiana kwa
kasi na ubora. Kila kirutubishi kina kazi yake katika mwili wa binadamu na vingi
hutegemeana ili kufanya kazi vizuri mwilini. Hakuna chakula kimoja chenye virutubishi vya
aina zote isipokuwa maziwa ya mama kwa miezi sita ya mwanzo ya maisha ya mtoto.



Elimu ya Lishe; Umuhimu na Matumizi ya Viazi Vitamu

Lishe ni matokeo ya hatua mbalimbali kuanzia chakula kinapoliwa, kinasagwa, kinavyo
Lishe bora inatokana na kula vyakula vinavyokidhi mahitaji ya mwili kwa kiwango, ubora
na usalama wa chakula husika.

Vitamini ni virutubishi vinavyotakiwa kwa kiasi kidogo na mwili lakini vina kazi kubwa ya
kuukinga mwili dhidi ya maradhi mbalimbali na pia vinasaidia kuratibu shughuli mbalimbali
za mwili za kila siku.

Utapiamlo ni hali mbaya ya lishe inayoweza kuwa pungufu au liyozidi.

Lishe hafifu: inatokana na ulaji mdogo usiokidhi mahitaji ya mwili. Mifano ya hali
zinazosababishwa na ulaji hafifu ni udumavu, uzito mdogo, ukondefu, upungufu wa damu,
upungufu wa madini chuma, upungufu wa madini ya zinki, upungufu wa vitamini A, n.k.

Lishe iliyokithiri: inatokana na ulaji uliopitiliza na kuzidi mahitaji ya mwili. Mifano ya hali
zinazosababishwa na ulaji uliokithiri ni uzito uliokithiri na kiriba tumbo (kitambi).

Udumavu ni hali ya kuwa mfupi ukilinganisha na umri alionao mtu. Udumavu ni ishara ya
utapiamlo sugu yaani wa muda mrefu.

Ukondefu ni hali ya kuwa na uzito mdogo ukilinganisha na urefu wa mtu. Ukondefu ni
ishara ya utapiamlo wa muda mfupi.

Uzito mdogo (pungufu) ni hali ya kuwa na uzito mdogo ukilinganisha na umri wa mtu.
Uzito mdogo unajumuisha udumavu na ukondefu na ni ishara ya utapiamlo wa muda mfupi
na utapiamlo wa muda mrefu (sugu).

Uzito uliokithiri na kiriba tumbo ni lishe inayotokana na ulaji uliopitiliza na kuzidi
mabhitaji ya mwili.

Utapiamlo

Utapiamlo ni hali ya afya duni itokanayo na ulaji duni usiokidhi mahitaji ya mwili au ulaji
uliopitiliza mabhitaji ya mwili. Utapiamlo unaotokana na ulaji duni usiokidhi mahitaji ya
mwili huitwa lishe hafifu na utapiamplo unaotokana na ulaji uliopitiliza mahitaji ya mwili
huitwa lishe iliyokithiri. 1li kuzuia utapiamlo in muhimu kelewa sababu zinazosababisha
utapiamlo ili kukabiliana na tatizo. Sababu hizo ni pamoja na:

% Ulaji duni wa chakula unaotonakana na kula milo michache na kiasi kisichotosheleza
mahitaji ya virutubishi mwilini. Hii hujuimuisha kutokuwanyonyesha watoto
ipasavyao.

++ Magonjwa ya mara kwa mara huondoa hamu ya kula, husababisha ufyonzwaji wa
duni wa virutubishi na huongeza mabhitaji ya virutubishi mwilini. Magonjwa hayo ni
kama vile kuharisha, magonjwa ya mfumo wa hewa na malaria.



Elimu ya Lishe

Aina za utapiamlo
% Unyafuzi na ukondefu
o Ukondefu na kuvimba miguu yote miwili (Utapiamlo wa muda mfupi)
o Udumavu (Utapiamlo wa muda mrefu)
o Uzito mdogo (unajumuisha udumavu na ukondefu)
+« Upungufu wa vitamini na madini mbalimbali
+«» Uzito uliokithiri na kiribatumbo

Utapiamlo huchangia katika ongezeko la magonjwa na vifo vya watoto wenye umri chini ya
miaka mitano.

Magonjwa yatokanayo na utapiamlo ndio chanzo kikuu cha mwili kuwa na afya mbaya.

Magonjwa ya utapiamlo ni kama vile: kwashakoo/unyafuzi, marasimasi/nyongea,
upungufu wa damu, upungufu wa wekundu wa damu, tatizo la ukosefu wa vitamini C, tatizo
la ukosefu wa vitamini A, tatizo la ukosefu wa madini joto, na magonjwa yatokanayo na lishe
iliyozidi ni kama Kkisukari, presha, magonjwa ya moyo ambayo ndio tatizo kubwa
linalotokana na ulaji zaidi vyakula vyenye mafuta mengi na sukari.

Picha ya mtoto mwenye utapiamlo

Athari za utapiamlo

Athari za utapiamlo kwa watoto hasa katika kipindi cha miaka miwili ya mwanzo haziwezi
kurekebishwa na madhara yake ni ya muda mrefu na ya kudumu. Madhara hayo ni pamoja
na:

Watoto kudumaa kiakili na kimwili: Hivyo watoto hupata ugumu wa kufundishika na
kuelewa. Madini chuma, madini joto, na virutubishi vingine vinahitajika kwa ukuaji wa
ubongo. Chakula cha mjamzito na watoto wadogo kikikosa virutubishi hivi, watoto huwa
na uelewa na utambuzi mdogo.
Vifo kwa watoto: Utapiamlo husababisha zaidi ya theluthi moja ya vifo vya watoto kila
mwaka nchini Tanzania. Watoto130 wenye umri wa chini ya miaka 5 hufa kila siku
nchini kutokana na sababu zinazohusiana na utapiamlo.



Elimu ya Lishe; Umuhimu na Matumizi ya Viazi Vitamu

Vi.
Vii.

Vifo wakati wa kujifungua: Wanawake zaidi ya 1,600 hufa kila mwaka kutokana na
matatizo yanayohusiana na upungufu wa damu (upungufu wa madini chuma-anemia)
wakati wa kujifungua.

Kuongezeka kwa magonjwa kwa wanawake wajawazito: Hii husababisha;

R/
L X4

K/
L X4

R/
L X4

K/
L4

K/
L4

K/
**

Kuharibika kwa mimba

Kuzaa watoto kabla ya wakati wake (njiti)
Kuzaa watoto wenye uzito pungufu
Kuzaa watoto wenye ulemavu wa viungo
Kuzaa watoto wenye mtindio wa ubongo
Kuzaa watoto waliofia tumboni

Kuongezeka kwa watoto wagonjwa: Watoto ambao wana utapiamlo wako katika hatari ya
kuugua kirahisi kwasababu wanakosa virutubishi vya kuongeza kinga ya mwili.
Kupungua kwa uwezo wa kufikiri na kutenda

Kupungua kwa uwezo wa kufanya kazi za uzalishaji mali: Watoto wenye utapiamlo mara
nyingi huwa wamedumaa na wanapokuwa wakubwa hawawezi kufanya kazi ngumu. Hii
husababisha familia maskini zisijikwamue na umaskini kutokana na kupungua kwa nguvu
kazi kwa sababu ya lishe duni na magonjwa.

Kuzuia utapiamlo
Utapiamlo ni tatizo linaloweza kuzuilika. Hivyo ni muhimu kuboresha maeneo yafuatayo :

Lishe ya mama mjamzito na anayenyonyesha

Lishe bora ni muhimu hata kabla ya mama kupata ujauzito kwani humuandaa
kuhimili ongezeko kubwa la mahitaji ya virutubishi wakati wa ujauzito. Anapokuwa
mjamzito, ukuaji wa mtoto aliyetumboni hutegemea lishe kutoka kwa mama. Mtoto
kuanzia anapozaliwa hadi miezi 6 hutemea maziwa ya mama tu. Hivyo maziwa ya
mama yanatakiwa yawe na virutubishi vya kutosha.

Ulishaji wa watoto wachanga na wadogo

Unyonyeshaji wa maziwa ya mama ndiyo njia pekee ya ulishaji wa mtoto inayofaa
kwa ukuaji mzuri wa mtoto mchanga. Katika miezi sita ya mwanzo inashauriwa
kunyonyesha mtoto maziwa ya mama pekee bila kumpa kitu kingine chochote hata
maji. Mtoto anapofikisha miezi sita, maziwa ya mama hayawezi kumtosha kwani
mahitaji ya virutubishi huongezeka. Mtoto aanzishiwe vyakula vya nyongeza
anapotimiza miezi sita na aendelee kunyonya maziwa ya mama hadi umri wa miaka
miwili au zaidi. Mama mwenye VVU anaweza kumwambukiza mwanawe vijidudu
vya VVU kupitia kwenye maziwa wakati wa kunyonya. Hivyo ni muhimu akatafuta
ushauri kutoka katika kituo cha huduma za afya kuhusu njia sahihi ya kumlisha mtoto
wake.
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Vi.

Vil.

viii.

Ufuatiliaji wa ukuaji na maendeleo ya mtoto

Ili kugundua mapema kama mtoto hakui vizuri na kama tayari anaelekea kwenye
utapiamlo ni muhimu kufatilia ukuaji na maendeleo ya mtoto. Ufatiliaji huwezesha
kuchukua hatua mapema kabla mtoto hajapata utapiamlo.

Chakula na lishe kwa watoto wa shule
Ni muhimu kuboresha lishe shuleni kwa kuwapatia watoto chakula chenye virutubishi
kulingana na umri wao na kwa kuzingatia makundi matano ya vyakula na kuwafanyia
vipimo vya hali ya lishe mara kwa mara.

Utoaji wa elimu ya lisha kwa watoto walio na umri wa kwenda shule

Utoaji elimu ya lishe kwa wanafunzi wa shule za msingi ni muhimu sana kwani wao
ndiyo watakuwa watu wazima wa baadaye. Elimu hii itasaidia kuongeza uelewa wao
juu ya elimu sahihi ya lishe na hivyo kuvunja mzunguko wa utapiamlo.

Matumizi ya vyakula vyenye virutubishi vingi

Chakula kina virutubishi vinavyoweza kumkinga binadamu na magonjwa. Virutubishi
vya aina ya vitamini na madini hupatikana kwa wingi katika vyakula vya aina ya
matunda, mbogamboga na vyakula vya asili ya nyama. Vyakula vitokanavyo na
mimea havina gharama kubwa ukilinganisha na vya asili ya nyama. Mfano viazi
vitamu hasa viazi vya rangi ya chungwa na bidhaa zake, hutumika kuondoa tatizo la
upungufu wa vitamini A na matatizo mengine yatokanayo na upungufu wa vitamini
nyingine.

Viazi yenye rangi ya chungwa vina viinilishe kwa wingi vya vitamini A. Vilevile vina
vitamini C, E, K, pamoja na kundi la vitamini B. Kulingana na tafiti zilizofanyika,
kiasi cha gramu 125 za viazi vilivyochomwaau kuokwa sawa na nusu ya kikombe cha
chai kina uwezo wa kukidhi mahitaji ya vitamini A ya watoto na kinamama ambao
wanamahitaji makubwa ya kimwili ya vitamini A kwa siku. Matumizi ya viazi vya
rangi ya chungwa na majani yake kutaimarisha lishe na usalama wa chakula katika
kaya.

Lishe na maambukizi ya VVU

UKIMWI hudhoofisha kinga ya mwili na hivyo kuongeza uwezekano wa kupata
magonjwa mengineyo hadi kusababish utapiamlo.

Lishe bora huimarisha kinga ya mwili na hivyo kupunguza uwezekano wa kupata
magonjwa nyemelezi. Husaidia kuboresha afya na kupunguza kasi ya maambukizi ya
VVU kwenda kwenye UKIMWI.

Kurutubisha chakula

‘Urutubishaji’ ni kile kitendo cha kuongeza virutubishi vya aina ya vitamini na madini
katika vyakula kama vile unga, mafuta, chumvi na vinginevyo. Urutubishaji wa
vyakula husaidia kuondoa matatizo/magonjwa yatokanayo na upungufu wa vitamini
na madini mwilini. Mfano uongezaji wa madini joto katika chumvi ambao unafanyika
nchini.
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ix.  Uboreshaji wa uhakika wa chakula katika kaya
Kaya zenye watoto wenye utapiamlo huashiria uwepo wa upungufu wa uhakika wa
chakula. 1li kuboresha uhakika wa chakula katika kaya mambo yafuatayo
yanashauriwa:

«» Kulima kwa wingi ili kupata chakula cha kutosheleza mabhitaji ya familia kwa
mwaka mzima.

+«» Kuzingatia uhifadhi mzuri wa nafaka na vyakula vingine ili kupunguza upotevu.
Pamoja na kuongeza thamani ya vyakula (usindikaji).

+« Kulima vyakula vinavyovumilia ukame na vyenye gharama ndogo kama viazi
vitamu na mihogo.

+«»+ Kunzisha na kuimarisha ulimaji wa bustani za mboga na matunda.

% Kunzisha na kuimarisha ufugaji wa wanyama wadogo wadogo kama vile kuku,
bata na sungura.

% Kunzisha na kuimarisha ufugaji wa wanyama wanaotoa maziwa kwa wingi, yaani
ng’ombe na mbuzi wa maziwa.

+ Kuzingatia mgawanyo mzuri wa chakula katika kaya kwa kutoa kipaumbele kwa
makundi ya wanakaya yanayoathirika zaidi hasa watoto, kina mama wajawazito
na wanaonyonyesha, wagonjwa na wazee.

«» Kuacha mila na desturi zinazozuia matumizi sahihi ya chakula, mfano,
kuendekeza sherehe zianazotumia nafaka kwa ajili ya kutengeneza pombe; miiko
ya kutotumia baadhi ya vyakula kama mayai kwa wajawazito.

Kidokezo: Nimuhimu vyakula vinavyazalishwa nyumbani vitumike ama viliwe na
wanafamilia na siyo kuuza vyote.

Kula kwa afya

Kula kwa afya ni ulaji wa mlo kamili unaojumuisha makundi mbalimbali ya vyakula katika
mlo. Mwili wa binadamu unahitaji virutubishi mbalimbali kutoka katika makundi tofauti ya
vyakula.

Watu huchagua vyakula vya kula kwasababu tofauti zikiwemo ladha ya chakula, njaa, uwepo
na upatikanaji wa chakula, uelewa, hali ya kifedha pamoja na tamaduni husika. Mbali na
hayo yote, tunahitaji mchanganyiko wa vyakula katika kiwango na ubora ili kukidhi mahitaji
ya mwili na kuwa na afya bora.
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Makundi ya vyakula

Makundi ya vyakula na kazi yake mwilini

Kwa afya na lishe bora, inashauriwa kula mlo kamili (chakula mchanganyiko). Mlo kamili
hutayarishwa kutokana na mchanganyiko wa angalau chakula kimoja kutoka katika Kila
kundi, katika makundi yafuatayo:

1. Vyakula vya nafaka, mizizi na ndizi
Vyakula hivi tunapatia wanga na vinavyochukua sehemu kubwa ya mlo na kwa kawaida
ndivyo vyakula vikuu. Kazi ya wanga ni kutoa nguvu.

Ndizi
2. Vyakula vya jamii ya kunde na vyenye asili ya wanyama

Vyakula hivi tunapatia protini. Kazi ya protini ni kujenga mwili na huwezesha mwili
kutengeneza seli mpya na zilizoharibika.
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Jamii ya mikunde: maharage, kunde, mbaazi, choroko, soya, karanga, njegere, njugu, fiwi, na
dengu.

Vyenye asili ya wanyama: nyama, mayai, samaki, dagaa, maini, figo, maziwa, jibini na
wadudu wanaoliwa kama senene, kumbikumbi, nzige na wadudu wengine wanaoliwa.

3. Mbogamboga

Kundi hili linatupatia vitamini na madini kwa wingi. Kazi yake ni kulinda na kukinga mwili
dhidi ya maradhi. Husaidia kwa baadhi ya virutubishi kutumika kwa ufasaha zaidi mwilini.
Kundi hili linajumuisha mbogamboga za aina zote za mboga zinazoliwa, kama matembele,
kisamvu, majani ya maboga, majani ya kunde, mchicha, spinachi, bamia, karoti, maboga,
karoti, pilipili hoho, nyanya chungu, biringanya, bamia, kabichi, sukuma wiki, chainizi na
nyanya pia na mboga za asili kama mlenda, mchunga, figiri, mgagani, mnavu, n.k.

Mboga mbalimbali

4. Matunda

Katika kundi hili tunapata vitamini na madini kwa wingi pia. Kazi yake ni kulinda/kukinga
mwili dhidi ya maradhi. Husaidia kwa baadhi ya virutubishi kutumika kwa ufasaha zaidi
mwilini. Kundi hili linajumuisha aina zote za matunda kama mapapai, maembe, machungwa,
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machenza, limao, ukwaju, nanasi, mapesheni, mapera, mafenesi, topetope, zambarau,
zabibu, na pia matunda pori kama vile ubuyu, mabungo, furu, ubuyu, n.k.

Matunda mbalimbali

5. Sukari, asali na mafuta

Mafuta, sukari na asali ni muhimu ingawa vinahitajika kwa kiasi kidogo mwilini. Kazi ya
kundi hili ni kuupa mwili nguvu, kuhifadhi nishati na joto.

Mfano wa mafuta ya nazi, alizeti na jibini

Mafuta yatokanayo na mimea: mafuta ya ufuta, nazi, mawese, karanga, korosho, mbegu za
alizeti na mahindi. Mafuta yatokanayo na wanyama: jibini, samli, siagi na rehemu. Mafuta
pia husaidia ufyonzwaji wa vitamini A,D,E na K.

Sukari: itokanayo na miwa, miwa yenyewe na vitu vilivyotengenezwa na sukari.

Mbali na haya makundi, tunahitaji kula nyuzinyuzi (roughage) zinazopatikana katika
mbogamboga, matunda na nafaka ili kusaidia kusukuma chakula katika utumbo pia
tunatakiwa kunywa maji ya kutosha ili kusaidia mmenge’nyo wa chakula na shughuli
mbalimbali za kimwili zinazo hitaji maji.

Kwa ujumla vyakula vyote vina mchanganyiko mabalimbali wa virutubishi, lakini makundi
matano ya vyakula yamewekwa ili kurahisisha uelewa wa kila aina ya chakula na aina ya
virutubishi vinavyopatikana kwa kiasi kikubwa.

Maji: kwa kawaida hayahesabiwi kama kundi la chakula, lakini yana umuhimu mkubwa kwa
afya na lishe ya binadamu. Inapaswa kunywa maji safi na salama ya kutosha.. Inashauriwa
kunywa maji zaidi wakati wa joto kali ili kuzuia upungufu wa maji mwilini. Vilevile
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unaweza kuongeza maji mwilini kwa kunywa vinywaji kama supu, madafu, juisi za matunda
mbalimbali.

Mlo kamili

Mlo kamili ni ule ambao una kiasi cha viini lishe vya kutosha kutoka katika mchanganyiko
wa makundi ya vyakula mbalimbali kama vile wanga, protini, mafuta, vitamini na madini.
Mlo kamili hutokana na vyakula ambavyo vimetayarishwa pamoja kwa namna ambayo
vikiliwa pamoja huupatia mwili virutubishi vyote vya muhimu kwa afya bora. Mtu anapokula
afikirie virutubishi vilivyomo kwenye makundi matano ya chakula, hivyo ni muhimu
kujifunza ulaji bora kwa kutumia makundi ya vyakula badala ya aina za virutubishi.

Kwa ujumla vyakula vyote vina mchanganyiko mbalimbali wa virutubishi, lakini makundi
matano ya vyakula yamewekwa ili kurahisisha uelewa wa kila aina ya chakula na aina ya
virutubishi vinavyopatikana kwa kiasi kikubwa.

Mifano ya upangiliaji wa mlo kamili, asubuhi, mchana na usiku

ASUBUHI: Uji- Mfano wa uji uko hapo chini
Chai ya maziwa na kiazi,- Tafadhali usiweke majani au kahawa kwani hivi
huzuia ufyonzwaji wa virutubishi kama madini chuma na zinki
» Tumia tunda lolote asubuhi, inashauriwa uanzae na tunda, Kkisha ule/
unywe uji ama chai

Mifano ya Unga wa Uji Mchanganyiko Inayofikia Viwango

Lishe 1 Uwiano kwa vikombe Asilimia
Mahindi 4.5 45
Mchele 15 15

Ulezi 1 10

Soya 3 30
Lishe 2 Uwiano kwa vikombe Asilimia
Mahindi 6.2 62

Ulezi 1.3 13

Soya 1.8 18
Karanga 0.7 7

Lishe 3 Uwiano kwa vikombe Asilimia
Mahindi 8.1 81

Soya 1.9 19
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Lishe 4 Uwiano kwa vikombe Asilimia
Mahindi 5.2 52
Mchele 1.5 15

Ulezi 1.0 10

Soya 2.3 23
Lishe 5 Uwiano kwa vikombe Asilimia
Mahindi 7.5 75
Mtama 0.2 2

Ulezi 0.2 2

Soya 2.1 21
Lishe 6 Uwiano kwa vikombe Asilimia
Mtama 8.1 81

Soya 1.9 19
Lishe 7 Uwiano kwa vikombe Asilimia
Mahindi 5.8 58
Mchele 15 15
Uwele 0.5 5

Soya 2.0 20
Karanga 0.2 2

Chanzo; UASID: Feed the Future (Kulisha kizazi cha Baadaye)
Changanya mchanganyiko huo kisha usage

+ Soya iondolewe maganda kwa kulowekwa kwanza kisha kutolewa maganda na
kuanikwe na kuchanganywa na nafaka zingine

+«+ Hairuhusiwi watoto wenye umri wa kati ya miezi sita hadi mwaka mmoja kutumia
unga mchanganyiko uliochanganywa na karanga.

MCHANA:

Ndizi: zilizochanganywa na Maharage, na mboga za majani na kuungwa na karoti, vitunguu
na nyanya. Mafuta unaweza kuweka nazi, alizeti ama karanga

Kulingana na upendeleo mchanganyiko huo unaweza kuchanganywa na samaki au nyama

Kula matunda pia

USIKU

Wali: na mboga yoyote: Mfano Maharage, nyama, samaki, soya, kunde, njegere. Unaweza
kuunga na pilipili hoho, nyanya chungu, karoti, vitunguu na nyanya. Viungo vingine kama
vitunguu swaum, tangawizi, nk. Vyaweza tumika kama unapenda, ila ni muhimu kwa afya
Mboga za majani zozote: Mfano tembele, mchicha, majani ya maboga

Kula matunda pia

NB: Hakikisha unakula vyakula kutoka kwenye makundi matano kwa mlo mmoja au kwa
siku

11
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Mfano wa mlo kamili

Vyakula vya nafaka, Vyakula vya jamii ya kunde

mizizi na ndizi na vyenye asili ya wanyama Mboga-mboga

Maji

Matuﬁaa Mafuta na Sukari

Mfano wa kupata mlo kamili kutoka makundi matano ya vyakula

Aina za virutubishi

Virutubishi vimegawanyika katika sehemu kuu mbili; virutubishi vinavyohitajika kwa
kiasi kikubwa (wanga, protini na mafuta) na virutubishi vinavyohitajika kwa kiasi kidogo
(madini na vitamini). Mifano ya vitamini ni kama vitamini A,B,C,D na K. Mifano ya madini
ni kama madini chuma na madini joto.

Aina za vitamini

Vitamini zinatakiwa mwilini ili kuweka misuli vizuri, kuweka ngozi katika hali nzuri,
kuweka neva vizuri, kubadilisha chakula katika nishati, kuzalisha homoni na kuzalisha seli za
damu. Vyanzo vikuu vya vitamini ni matunda na mboga za majani, lakini pia tunapata
vitamini kupitia vyakula vitokanavyo na wanyama kama vile nyama na maziwa. Vitamini
zimegawanyika katika aina kuu mbili; vitamini zinazo changanyika na mafuta na vitamini
zinazo changanyika na maji.

12
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Vitamini zinazoyeyuka kwenye maji

Vitamini zinazoyeyuka kwenye maji ni pamoja na vitamini B zote na C.

Jedwali 1: Vyakula vyenye Vitamini zinazoyeyuka kwenye maji.

Aina ya Upatikanaji Kazi yake mwilini Dalidi za upungufu
vitamini kwa wingi mwilini
B1 Nafaka, kunde,  Kuongeza hamu ya kula, Kupotea kwa hamu ya
(Thiamini) ini, moyo, figo, husaidia utendaji mzuri  kula, kuwasha mwili,
nyama ya wa mishipa ya fahamu kuchoka haraka na
nguruwe. na husaidia kuyeyusha kuvimbiwa chakula
kabohidrati
B2, Maziwa, nafaka Husaidia kuyeyusha Kutoona vizuri,
(Riboflavini) mabalimbali, kabohidrati, utomwili na  Kupungua kwa uwezo
mboga za kijani, mafuta, hulinda macho  wa kuvulia mwanga
mayai, ini, na mdomo mkali.
moyo na figo
Bs Ini, kuku, Husaidia chakula Misuli kukosa nguvu,
(Niacini) samaki, kubadilika kuwa nishati, kupotea hamu ya
maziwa, alizeti, huwsaidia kulinda ngozi, chakula, kuumwa
mboga za mishipa ya fahamu na kichwa, ulimi kuvimba
majani na mfumo wa uyeyushaji na kuwa mwekundu,
nafaka. chakula. kukauka kwa ngozi,
ngozi kuwa na uvimbi,
kichefuchefu na
kutapika, kupata
kizunguzungu,
kuwasha ngozi,
pellagra (athari ya
ubongo, ngozi na
mfumo wa uyeyushaji
chakula na mwisho
kifo)
Bs Utumbo, Husaidia mwili kukua Hayajulikani kwa sasa
(Pantothenic) nyama, moyo, sawasawa, husaidia
figo, mayai, mafuta, kabohidrati na
karanga na utomwili kutoa nishati
nafaka za aina kwa wingi
mbalimbali.
B, Ndizi, viazi Husaidia vimeng’enyo Kifafa kwa watoto
(Pyridoxini) mviringo, kuyeyusha utomwili.

njegere, karoti,
kabichi,
maharagwe na
nafaka
mbalimbali,
nyama na ini.

13
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Bo Mboga za Husaidia kutengeneza Upungufu wa damu,
(Foliki asidi) majani, njegere, chembechembe za damu  Husababisha mtu kuwa
wali, soya, ini nyekundu na Kiuyeyusha tasa, hupunguza utando
na matunda chakula. katika utumbo, sehemu
za uke, tumbo la uzazi
na njia za mapafu.
B2, Ini, figo, nyama, Kutengeneza seli Husababisha seli

(Cyanocobalami
ni)

maziwa, mayali,
jibini na samaki.

nyekundu za damu,
Husaidia utendaji mzuri
wa mishipa ya fahamu.

nyukundu za damu
kuwa kubwa na chache
(Pernicious anaemia)

B Ini, figo, uyoga  Muhimu kwa ukuaji na  Upungufu wa wekundu
(Biotini) na karanga, maendeleo ya kawaida ~ wa damu,
mchele wa rangi  ya mwili, ukarabati na kichefuchefu, kukauka
ya kikawia, matumizi mazuri ya kwa ngozi, kuchoka,
burga ya ngano, viini lishe mwilini kusinzia ovyo, mwili
korosho, soya, (metaboli) kufa ganzi, maumivu
njegere na ya misuli, ulimi kuwa
mbegu za alizeti mweupe na laini na
kunyoka kwa nywele.
C Machungwa, Husaidia mwili Kiseyeye, uzaifu wa
(Ascorbic asidi)  mananasi, kutengeneza nyuzinyuzi  misuli, kuvimba fizi,
matikiti, (collagen), kung’oka meno,

maembe, pilipili
hoho, nyanya,

Husaidia kuimarisha
fizi, husaidia kalisi

kujisikia kuchoka,
kutoka damu chini ya

kabichi, viazi kutengeneza mifupa, ngozi, na fizi kutoa
mviringo, husaidia ufyonzaji wa damu.

mchicha, chuma, kutibu vidonda.

njegere
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Vitamini zinazoyeyuka kwenye mafuta

Kuna vitamini nne ambazo huyeyuka kwenye mafuta ambayo yanasaidia kuzisafirisha
sehemu mbalimbali zinakotakiwa. Vitamini hizo ni A, D, E and K. Vitamini hizi mbili
zinaweza kuhifadhiwa ndani ya ini mwilini.

Jedwali 2: Vyakula vyenye Vitamini zinazoyeyuka kwenye mafuta.

Aina ya vitamini Upatikanaji kwa Kazi yake mwilini  Dalidi za upungufu
wingi mwilini
Vitamini A Mboga za kijani, Husaidia ukuaji Kupofuka kwa
matunda ya kijani mzuri, kuona vizuri, macho, kutoona
na njano, mawese, utendaji mzuri wa vizuri gizani,
ini, nyama, samaki,  ngozi na kuweka kuongeza kwa fulsa
maziwa na karoti, maumbile yake ya kupata
viazi vitamu nya vizuri, kuweka maambukizo ya
njano, maboga utandu wa sehemu kikoozi, kukauka
mbalimbali vizuri. kwa ngozi ya mwili,
kuharisha,
kupungua kwa
uzito, ukuaji
polepole, kubadilika
kwa utandu mhimu.
Vitamini D Mwili wenyewe Husaidia mwili Matege kwa watoto
(Cholecalciferol, kwa msaada wa jua, kufyonza kalisi na (ugonjwa
Calciferol) uyoga, samaki wa fosforasi na kutumia unaosababisha
maji chumvi, vizuri katika kupinda kwa miguu,
maziwa, ini, kiini kujenga meno na kulemaa kwa
njano cha yai, mifupa viungo na mifupa).
vyakula Osteomalasia kwa
vlivyoongezwa watu wazima
vitamini D (ugonjwa
unaosababisha
kuumwa mbavu,
mgongo, kiuno na
miguu, miguu kuwa
laini inayoweza
kuvunjika kwa
urahisi)
Vitamini E Mafuta ya alizeti, Kuboresha kinga za  Kupungua kwa
(Tocopherol) soya, karanga na mwili, kupunguza uwezo wa
olive. Kunde, na maradhi ya moyo, kutafakari mambo
mboga mbalimbali kukinga seli kwa makini, mwili
za kijani kutokana na kuwasha, udhaifu ya
kushambuliwa na misuli, kupata woga
seli za saratani na kutoona vizuri.
Vitamini K Mbogazarangiya  Kugandisha damu Kuvuja sana damu

(Napthaquinone)

Kijani, vimelea vya
utumbo mpana

na kupotea kwa
damu nyingi kwa
watoto wa dogo.
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Elimu ya Lishe; Umuhimu na Matumizi ya Viazi Vitamu

Aina za Madini
Madini mbalimbali yameonekana kuwa muhimu katika mwili wa binadamu na ni muhimili
wa mifupa na meno. Madini yana changia 4% ya uzito wa mwili. Jedwali 3 linaonesha
madini mbalimbali, upatikanaji wake, kazi zake na athari zinazoweza kutokea kutokana na
upungufu wake mwilini.

Jedwali 3: Vyakula vyenye madini muhimu na upatikanaji wake

Aina ya madini

Upatikanaji wake

Kazi yake mwilini

Dalili za upungufu
mwilini

Ca

(Kalisi/kalisiamu)

Jibini, maziwa,
brokoli, dengu,
kabichi, mchicha,
maharagwe na soya.

Kujenga na
kuhifadhi mifupa na
meno (99%).
Kusambaza
mshituko wa
fahamu (impulse),
husaidia kugandisha
damau na kukunja
misuli, kushitua
vimeng’enyo.

Shinikizo la damu
na kushituka kwa
misuli hasa ile ya
miguuni, kudumaa,
meno na mifupa
kutokua sawa sawa,
kupinda miguu na
damu kuto kuganda
mara moja.

P (Fosforasi)

Maziwa, jibini, kiini
njano cha yai,
nyama, nyama ya
kuku, samaki,
nafaka, kunde na
mbegu.

Kujenga na
kuhifadhi mifupa na
meno, husaidia
shughuli za seli
mbalimbali na
misuli, husaidia
uyeyushaji wa
kabohidrati na
mafuta, husaidia
kuweka uwiano
mzuri kati ya asidi
na alkali ya damu.

Kudumaa, meno na
mifupa kuto kukua
sawa sawa, kupinda
miguu, udhaifu,
kukosa hamu ya
kula na maumivu ya
miguu

Cu (Shaba)

Shairi, njegere,
mbegu, kokwa, ini,
maharagwe makavu,
uyoga, zabibu na
mazao ya mizizi

Husaidia kuzalisha
seli nyukundu za
damu, huzibiti
utendaji wa
vimeng’enyo
ambavyo husaidia
uzalishaji wa
kambakamba
zinazounganisha
tishu na rangi zinazo
linda ngozi

Upungufu wa
wekundu wa danmu
na kinga dhidi ya
maambukizi
nyemelevu.

I
joto)

(lodine/Madini

Chumvi yenye
madini joto, mbegu
za alizeti, samaki
wa maji chumvi na

Husaidia kuzalisha
thairoidi homoni
ambazo husaidia
katika matumizi ya

Kuvimba tezi la
shingo na kudumaa
katika ukuaji wa
watoto wachanga.
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Elimu ya Lishe

vyakula
vilivyooteshwa
kwenye maeneo
yanayozunguka maji
ya chumvi

chakula mwilini,
mwili kukua vizuri
na maendeleo yake

Kusinzia na
kuchoka.

Fe (Chuma/Ayani)

Nyama, ini, mayali,
Mboga za kijani
Kibichi, nafaka,
maharagwe, viazi
mviringo na mazao
ya mizizi.

Kusafirisha hewa
safi (Oksijeni)
kutoka kwenye
mapafu na kwenda
sehemu mbalimbali
za mwili, husaidia
katika uzalishaji wa
vimeng’enyo
muhimu.

Upungufu wa
wekundu wa damu,
kuchoka, kupungua
uzito na kupauka
mwili.

Na (Sodiamu)

Chumvi ya mezani,
nyama, samaki wa
kavu na vyakula
vilivyosindikwa.

Kudumisha mapigo
ya kawaida ya
moyo, kudumisha
uwiano mzuri wa
maji mwilini,
husaidia kuzalisha
sensa za fahamu na
husaidia ufyonzaji
mzuri wa sukari
mwilini

Kichefuchefu,
kuchoka, kupoteza
hamu ya kula,
kuwasha kwa
musuli, moyo
kupiga ovyo,
kutojali kusokotwa
tumbo.

K (Potasiamu)

Mboga za majani
Kibichi, nafaka,
parachichi, ndizi,
machungwa,
nyanya, lentils,
kokwa za matunda,
viazi mviringo,
nyama na mkate.

Hudumisha mapigo
ya kawaida ya
moyo, kudumisha
uwiano mzuri wa
maji mwilini,
husaidia kuzalisha
sensa za fahamu

Uzaifu wa misuli,
kupooza mwili,
kushuka kwa
shinikizo la damu na
moyo kupiga ovyo.

Zn (Zinki)

Vyakula vya
baharini, ini, nafaka,
alizeti, soya, nyama,
mayai, nyama na
maziwa.

Husaidia
kuponyesha
vidonda, kutengenza
vimeng’enyo
mbalimbali na
nyongo, husaidia
kukua na
kuendeleza viungo
vya uzazi

Kupungua uwezo
wa kuonja na
kunusa, kuchukua
muda mrefu wa
kidonda kupona,
kunyonyoka
nywele, kuvimba
ulimi, mdomo na
kope, kupungua kwa
mbegu za kiume,
kudumaa na
kuvimba figo na ini.

17



Elimu ya Lishe; Umuhimu na Matumizi ya Viazi Vitamu

Se (Seleniamu)

Nyama, samaki,
nafaka na bidhaa
mbalimbali za
maziwa.

Kuzuia hewa safi
(oksijeni) kwenda
kwenye seli
Zinazoweza
kusababisha
saratani. Kulinda
mnyumbuko wa
tishu mbalimbali
(elasticity)

Mwili kupoteza
uwezo wa kujilinda
na seli zinazoweza
kuleta saratani.
Kuharibika kwa
moyo.

Mn (Manganizi)

Mboga za majani
Kibichi, nyama,
nafaka, maziwa,
vyakula vya
baharini, maziwa na
kokwa za matunda.

Husaidia
kutengeneza mifupa
na husaidia pia
mishipa ya fahamu
na misuli kufanya
kazi zao ipasavyo.

Kuchanganyikiwa,
kukunjika misuli na
kuwasha mwili,

Mabhitaji ya lishe

Mahitaji ya kilishe ya mtu hutofautiana kulingana na:

X/
**

)/
A X4

K/
L X4

X/
°

Umri: watoto na walio katika umri wa kubalehe wanahitaji lishe zaidi kwa sababu ya
ukuaji na maendeleo ya miili yao

Jinsia: Wanaume wanahitaji lishe zaidi wakati wa utoto na wakati wa kubalehe ili
kujenge misuli zaidi. Wanawake wanahitaji madini chuma kwa wingi wakati wa
kubalehe ili kuondoa uwezekano wa kupungukiwa damu wanayoitoa kwa njia ya
hedhi kila mwezi

Kiwango cha shughuli: wanaofanya shughuli ngumu wanahitaji lishe zaidi kuliko
wale ambao wanafanya shughuli nyepesi.

Hali ya kiafya: wagonjwa au wale ambao wamepona wanahitaji lishe zaidi ili
kurudisha virutubishi vilivyopungua wakati mwili ukipambana na magonjwa

Hali ya kimwili: wajawazito na kina mama wanaonyonyesha wanabhitaji lishe ya
ziada kutokana na mahitaji ya mwili ya kilishe kuzidi ili kuwezesha ukuaji wa mtoto
tumboni na kuzalisha maziwa mengi.
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Elimu ya Lishe

Lishe bora

Lishe bora ni ulaji wa mlo kamili unaojumuisha makundi mbalimbali ya vyakula. Mwili
unahitaji virutubishi mbalimbali kutoka katika makundi tofauti ya vyakula.

Umuhimu wa lishe bora

Lishe bora inaweza kusababisha yafuatayo:
«»Humpatia mtu nguvu na afya kimwili na kiakili.
«*Huimarisha mfumo wa kinga ya mwili dhidi ya magonjwa
“»Huupa mwili nguvu ya kushiriki shughuli za uzalishaji
“s*Huukinga mwili dhidi ya ukondefu
«*Hufanya dawa ziweze kufanya kazi mwilini
+*Huweza kupambana na athari zinazosababishwa na matumizi ya dawa.
+«»Husaidia udhibiti wa kuongezeka ama kupungua kwa uzito wa mtu
«»Huwezesha mtu kufikia mahitaji ya kilishe ya mwili kwa kila siku

Lishe duni inaweza kusababisha yafuatayo:
+»Udhoofu wa kinga ya mwili

«»»Mwili kushambuliwa na magonjwa ya mara kwa mara
+*Hupunguza uwezo wa mwili kupona kwa haraka mara unapokumbwa na magonjwa

Matatizo makuu ya lishe nchini Tanzania
Matatizo makuu ya utapiamlo nchini Tanzania ni:

¢+ Unyafuzi na ukondefu

% Upungufu wa Vitamini A

+« Upungufu wa madini chuma

% Upungufu wa madini joto

Matatizo haya huwaathiri zaidi watoto walio chini ya umri wa miaka 5 na kina mama
wajawazito

Jedwali 4: Hali ya lishe ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 na wanawake wenye
umri kati ya miaka 15-49

Watoto chini ya umri wa miaka 5 Wanawake wenye umri wa miaka

15-49
Udumavu 42%  Ukondefu 11%
Uzito mdogo 16%  Upungufu wa madini joto 36%
Upungufu wa damu 59%  Upungufi wa damu 40%

Upungufu wa madini chuma 35%  Upungufu wa madini chuma 30%
Upungufu wa Vitamini A 33%  Upungufu wa Vitamini A 37%
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Elimu ya Lishe; Umuhimu na Matumizi ya Viazi Vitamu

Usafi na usalama wakati wa utayarishaji wa chakula

Usafi wakati wa katayarisha chakula
Tunahitaji usafi wa hali ya juu ili kuzuia magonjwa yatokanayo na vimelea na wadudu
wengine.

Tunza vyakula vilivyopikwa sehemu yenye hewa na mbali na panya. Funika na
hakikisha inzi au mende hawagusi

Tumia vyombo visafi wakati wa kutayarisha na kupakua chakula

Osha mboga na matunda kwa maji safi na salama (yaliyochemshwa) ama weka
chumvi kidogo kwenye maji unayooshea matunda na mboga zinazoliwa mbichi ili
kuuwa wadudu

Usikohoe au kupiga chafya kwenye chakula ambacho hakijafunikwa

Usitumie chombo kilichopasuka kutunza chakula kilichopikwa

Siku zote osha mikono kwa maji safi na salama baada ya kutoka chooni na kabla ya
kushika chakula

Funika nywele kwa funga kitambaa au vaa kofia wakati unapika kuzuia nywele
kudondoka kwenye chakula kwani nywele huwa zinabeba vimelea aina nyingi

Wakati wa kukanda unga vua pete na bangili kwani huwa zinatabia ya kuficha
vimelea na vaa nguo ambazo hazitakusumbua wakati wa kukanda mfano usiweke
kitenge au khanga begani

Chemsha maji ya kunywa na uyatunze maji kwenye chombo kisafi chenye mfuniko.
Tupa uchafu jalalani na kuuchoma moto

Usalama jikoni
Jiko linatakiwa kuwa safi wakati wote na limepangwa vizuri na liwe na hewa ya kutosha.
Mambo yafuatayo yanatakiwa yazingatiwe:-

)/
A X4

X/
°

X3

*

K/
L X4

X3

S

K/
L X4

Maji au mabaki ya chakula yakimwagika futa au safisha haraka kwani yanaweza
kusababisha kuteleza au kuanguka na vilevile huvutia wadudu

Ondoa vyombo na vifaa sehemu ya kupitia ili usijikwae na tunza sehemu safi

Maji na vyombo vifunikwe kama havitumiki kwa wakati huo

Ukiwasha moto na kuanza kupika hakikisha upo

Vitambaa vya jikoni lazima vifuliwe kila siku na kuanikwa

Osha vyombo kwa kutumia sabuni
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SEHEMU YA PILI: UMUHIMU WA VIAZI VITAMU

Lengo mahususi: Mwisho wa sehemu hii wanafunzi wataweza:

» Kuelezea thamani na umuhimu wa viazi vitamu

Kubaini makundi makuu ya viazi vitamu

Kutofautisha aina za viazi vitamu

Kueleza nini maana ya kiazi lishe?

Kulinganisha virutubishi vilivyomo kwenye viazi vyenye rangi vyeupe na vile vyenye
rangi ya chungwa

Kuelezea umhimu wa viazi vitamu kwa afya

Kueleza umuhimi wa viazi vitamu vyenye rangi ya chungwa

% Kujua madhara ya upungufu wa vitamini A

L)

X3

S

R/
X4

L)

X3

€4

R/
L X4

X3

%

X3

€4

>

Muhtasari wa masomo
+« Thamani na umuhimu wa viazi vitamu
¢+ Makundi makuu ya viazi vitamu
+* Maana ya kiazi lishe
+«+ Kulinganisha virutubishi vilivyomo kweye viazi vyenye rangi nyeupe na vile vyenye
rangi ya chungwa
¢ Umhimu wa viazi vitamu kwa afya
+« Umuhimu wa viazi vitamu vyenye rangi ya chungwa
¢+ Madhara ya upungufu wa vitamini A mwilini

X/

% Watu wanaopaswa kula viazi lishe

Vitu vya kujifunzia: Aina mbalimbali za viazi vitamu, ubao, chati pindu, kalamu za rangi na
gundi ya karatasi.

Thamani na umuhimu wa viazi

Thamani ya viazi

Hili ni zao ambalo mizizi na majani yake huliwa na lina virutubishi vingi. Viazi hivi vina
wanga kwa wingi. Pamoja na kuwa na wanga, viazi vitamu vina virutubishi vifuatavyo kwa
wingi: nyuzinyuzi, anti-oksidanti, beta-karotini, vitamini C, na vitamini B1, B3, B2, Bs, Bs,
vitamini E na vitamini K. Zaidi ya haya, viazi vitamu vina potasi, manganizi, protini, kalisi,
sodiamu, madini chuma na foleti ambavyo vyote ni muhimu kwa afya zetu.

Utafiti unaonyesha kwamba gramu 125 za kiazi lishe kilichochomwa au kuokwa hutoa
vitamini A inayotakiwa na watoto wenye umri wa chini ya miaka 5, watoto wenye umri wa
kwenda shule na kina mama wajawazito na wanyonyeshao. Makundi haya yako kwenye
hatari ya kuwa na upungufu wa vitamini A.
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Elimu ya Lishe; Umuhimu na Matumizi ya Viazi Vitamu

Makundi makuu ya viazi vitamu
Kuna aina nyingi za viazi vitamu, tunaweza kuvitenga viazi vitamu katika makundi makubwa
matatu kulingana na rangi ya ndani ya kiazi. Makundi hayo ni;

+«+ Viazi vitamu vya rangi ya chungwa (Orange-fleshed)
+ Viazi vitamu vya rangi ya zambarau (Purple-fleshed)
% Viazi vitamu vya rangi nyeupe (White-fleshed)

pel

Nini maana ya Kiazi lishe?

¢ Kiazi lishe ni kiazi ambacho ukikikata kina rangi ya chungwa ndani.

++ Hiyo rangi ya chungwa inatokana na kirutubishi aina ya beta-karotini ambayo ni moja
ya vitamini A. Kadiri rangi inavyokuwa imeiva na kiasi cha beta-karotini kinakuwa
nyingi.

% Vyakula vingine venye rangi ya chungwa ni karoti, maboga, machungwa, papai na
embe.

Jedwali 5: Mlinganisho wa viini lishe vilivyomo kwenye viazi vyenye rangi nyeupe na
vile vyenye rangi ya chungwa kwa kipimo cha gramu 100 kwenye kiazi kilicho-chomwa

Viini lishe vilivyomo kwenye viazi

Viini lishe Viazi vyeupe Viazi lishe
Kalori 94kcal 90kcal
Protini 2.10g 2.01g
Mafuta 0.15g 0.15g
Wanga 21.08g 20.17g
Nyuzinyuzi 2.19 3.39
Kalisiamu 10mg 38mg
Fosforasi 75mg 54mg
Potasiamu 544mg 475mg
Sodiamu - 36mg
Vitamini C 12.6 ug 19.6
Foleti 38 ug 6 ug
Vitamini A 3 Ug 19218 ug
Beta-karotini 6 Ug 11509 g
Luteini 30 ug -
Vitamini K 2.7ug 2.3Ug
Vitamini E - 0.71mg

g=gramu, microgramu= pg, miligramu=mg
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Umuhimu wa Viazi Vitamu

Umuhimu wa viazi vitamu kwa afya

Viazi siyo kwamba ni vitamu tu, vilevile ni vizuri kwa afya zetu kwani vina vitamini A na
virutubishi vingine ambavyo kwa ujumla husaidia kuondoa utapiamlo na upungufu wa
vitamini A kama vikitumiwa ipaswavyo. Viazi vitamu ni kati ya mazao machache ambayo
mizizi na majani yake huliwa kama chakula. Hivyo basi hutumika kama chakula na mboga.

Umuhimu Viazi vitamu
Virutubishi vilivyomo kwenye viazi vitamu hufanya yafuatayo:

Husaidia kutukinga na magonjwa ya moyo, kiharusi, na saratani.

Madini yaliyomo husaidia moyo kufanyakazi vizuri na kurekebisha mzunguko wa damu.
Vina virutubishi vya karotenoids ambazo husaidia kurekebisha sukari mwilini.

Havina rehemu (rehemu ni mbaya kwa afya);

Vina nyuzinyuzi ambazo huzuia uyabisi wa tumbo (constipation) hivyo husaidia kupata
choo laini

Vina vitamini na madini ambayo ni muhimu kwa afya ya mwili.

Wanga wake hupandisha kiasi cha sukari polepole ukilinganisha na wanga unaotokana na
vyakula vingine; kwa hivyo ni chakula kizuri kwa watu wenye kisukari. (Hii hupelekea
kutumika kwa sukari nyingi wakati wa usagaji wa viazi tumboni ukilinganisha na sukari
utakayoipata kwenye kiazi).

Viazi vitamu vina beta-karotini, vitamini C, na E ambazo ni anti-oksidanti (husaidia
kutukinga na saratani).

Maonyesho kwa vitendo
Mwalimu tayarisha kiazi na limao kabla ya kuingia darasani ili kuonyesha kazi va
antioxidanti mwilini. Limao lina vitamin C ambayo ni anti-oksidanti.

Vina vitamini A (hasa viazi lishe) ambayo ni muhimu kwa: macho kuona, kinga ya mwili,
kukua kwa mifupa na mwili na mfumo wa uzazi

Vina vitamini C ambayo huponya vidonda na husaidia ufyonzwaji wa madini ya chuma
yanayohusika na utengenezaji wa chembechembe za damu mwilini.

Vina vitamini K ambayo husaidia kuganda kwa damu na ni muhimu kwa kutengenezwa
mifupa.

Vina vitamini B ambayo husaidia kuwa na kumbukumbu na kujenga mishipa ya fahamu.
Madini ya foleti hufanya meno kuwa imara.

Umuhimu wa viazi vyenye rangi ya chungwa

Viazi vya rangi ya chungwa utupatia kiasi kikubwa cha vitamini A ukilinganisha na viazi
vitamu vingine. Kiazi chenye uzito wa gramu 200:

¢ Hutupatia mahitaji ya vitamini A mara tatu ya kiasi kinachopendekezwa kula kwa
siku kwa mtu mmoja.
Vitamini A ni muhimu kwani:

Ni muhimu kwa afya ya macho, ngozi, utumbo, kukua kwa mifupa,

Pia husaidia mfumo wa uzazi, mfumo wa upumuaji na ukuaji bora

Huongeza kinga ya mwili.

Husaidia watu wasizeeke haraka.

Karotini husaidia kurekebisha kiwango cha sukari kwenye damu.

YVYVYYVYYV
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Elimu ya Lishe; Umuhimu na Matumizi ya Viazi Vitamu

» Vina kiasi kikubwa cha vitamini B, C, E na K ukilinganisha na aina
nyingine za viazi. Vitamini hizi ni muhimu kwa miili yetu.

Madhara ya upungufu wa vitamini A mwilini

Upungufu wa vitamini A ni sababu kubwa ya upofu kwa watoto na huongeza
uwezekano wa maambukizi na pengine hupelekea kifo kutokana na maambukizi ya
magonjwa.

Watoto wasipolishwa vyakula vyenye vitamini A watakuwa hatarini kuugua surua,
kuharisha, upofu, nimonia (vichomi) na pengine wanaweza kupata malaria kwa
urahisi na wakati mwingine kifo hutokea. Miili yao haitaweza kupigana na magonjwa
vilivyo na huweza kuambukizwa magonjwa kwa urahisi.

Watoto wakiwa na upungufu wa vitamini A hudumaa.

Watu wazima wakikosa vitamini A katika chakula chao, kinga yao pamoja na uwezo
wao wa kupona haraka wanapoambukizwa maradhi hupungua.

Wajawazito wanapokuwa na upungufu wa vitamini A huwa na upungufu wa damu na
watoto tumboni hawakui vizuri (hudumaa) nao pia hupungukiwa damu.

Watu wanaopaswa kula viazi lishe
Watu wote wanahitaji kula viazi lishe kwani virutubishi vilivyomo vinahitajika mwilini na
vinapatikana kirahisi ukilinganisha na virutubishi vilivyomo kwenye vyakula vingine.

Kwa ujumla kiazi kinatupatia vitamini A kwa gharama nafuu kabisa ukilinganisha na vyanzo
vingine vya vitamini A, kama mayai, maziwa, samaki na maini. Hata hivyo kuna vyanzo
vingine vya vitamini A kama mapapai, maboga, koroti, parachichi na pilipili nyekundu, lakini
vyanzo hivi havipatikani kwa urahisi kama viazi lishe.
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SEHEMU YA TATU: MATUMIZI YA VIAZI VITAMU

Lengo mahususi: Mwisho wa moduli hii wanafunzi wataweza:
+ Kueleza jinsi ya kutumia viazi

+«+ Kusindika unga wa viazi lishe

+« Kupika mapishi mbalimbali ya viazi

++» Wataelewa maana ya mapishi bora

Muhtasari wa masomo
+ Matumizi ya viazi vitamu
«+ Jinsi ya kutengeneza unga wa viazi lishe

¢+ Mapishi bora ya viazi

Vitu vya kujifunzia: Aina mbalimbali za viazi, vyakula kulingana na pishi husika, ubao, flip
chati, kalamu za rangi na gundi ya karatasi.

Matumizi ya Viazi vitamu

Viazi vitamu ni zao muhimu linalopandwa karibu duniani kote na huliwa kama mboga,
huchemshwa, huchomwa, hukaangwa, huokwa na wakati mwingine hutengenezwa vinywaji
vya aina mbalimbali. Viazi vinaweza kuliwa wakati wowote yaani asubuhi, mchana na jioni.
Vinaweza kuliwa na maziwa, chai, nyama, karanga, maharage, njugu, choroko.

Vitamini A inayopatikana kwenye viazi inaitwa beta-karotini, ambayo mwili hauwezi
kuitumia mpaka ibadilishwe iwe kwenye mfumo wa vitamini A ambayo ni retino. Ili beta-
karotini ibadilishwe, inahitaji mafuta kiasi, hivyo unashauriwa uweke mafuta kiasi kwenye
mboga za majani au viazi ili kuuwezesha mwili ufyonze vitamini A.

Wakati unapika matembele au mboga za majani yoyote, ni muhimu kuweka maji ya limao ili
kuwezesha ufyonzwaji wa madini chuma kutoka kwenye mboga za majani. Mwili huweza
kunyonya madini chuma yakiwa kwenye hali ya ferusi (ferous) (Fe +2), lakini madini chuma
yaliyomo kwenye mimea yako katika hali ya feriki (ferric) (Fe 3+). Matunda yenye asili ya
machungwa kama limao hubadilisha feriki (ferric) kwenda ferusi (ferous).

Jinsi ya kupika na kutumia viazi vitamu

Viazi vitamu vinaweza:
% Kuchemshwa, kuchomwa, kuokwa, kutengenezwa chips
+ Kuchemshwa na kupondwapondwa na kupikwa uji
Kuongezwa kwenye mchuzi
Kusindikwa ili kupata unga kwa ajili ya uji na kuoka vitu mbalimbali.
Kuchemshwa na kupondwapondwa, na kutumiwa kupika keki, donati, chapati na
mkate kwa kuchanganya na unga wa ngano na kwa kuongeza virutubishi kwenye
chakula.
+ Kupondwapondwa baada ya kupikwa na kuchanganywa na maji yaliyochemshwa,
sukari na maji ya limao ili kupata juisi
% Kukaangwa na kupata kaukau (crisps)
% Majani ya viazi, huliwa kwa kuchemshwa au kuwekwa kwenye supu

K/
CAR X

*

S

K/
L X4
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Jinsi ya kusindika unga wa viazi lishe

\ \J \ \J o o \ \

Anika viazi lishe kwa kufunika na naironi nyeusi ili kuzuia upotevu wa vitamini

Mapishi Bora ya Viazi vitamu

Kila chakula kina njia bora ya kukipika ili kutunza virutubishi vyake.

Mapishi mbalimbali yanaweza kutokana na viazi vitamu. Hata hivyo, viazi lishe vina faida
zaidi ya viazi vingine. Ili kutunza virutubishi, viazi vina njia za kuvipika.

« Kwa kutunza virutubishi, pika viazi vikiwa havijamenywa kwa dakika 35-45 kulingana
na wingi wa viazi unavyopika. Ukipenda menya baada ya kuiva.

0,

+«» 1li kusaidia ufyonzwaji wa beta-karotini, ongeza mafuta kiasi baada ya kupika.

Pika matembele kwa muda mfupi na uyatunze maji yaliyobaki ili uyatumie kwa sababu yana
virutubishi.
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Mapishi ya viazi na majani yake
Mapishi ya majani ya viazi (“Matembele”)

Kupika matembele kwa kuchemsha, kwa-mvuke ama kukaanga kwa kukoroga (stir-frying),
hutunza virutubishi. Kuchemsha husaidia kuamsha baadhi ya vimeng'enya (enzyme) za
mmea, vitamini na antioksidanti (antioxidant).

Chuma majani ya matembele mazuri na uyatunze mahali pasipokuwa na jua na uyapike kwa
muda mfupi. Yatunze maji uliyopikia ili uyatumie kwani yana virutubishi. Vyakula hupoteza
virutubishi kwenye hewa au jua mfano vitamini A hupotea haraka sana kwenye mwanga wa
jua. Kwahivyo kula mara tu baada ya kuiva.

Vyombo na vifaa vinavyahitajika
e Mkaa, kuni, gasi au jiko la umeme

e Sufuria dogo, mfuniko wa sufuria

e Bakuli

e Ungo, au sinia la kuchambulia

e Mwiko

e Kisu
Pishi 1------------- kwa watu 4
Viambaupishi:
Matembele Viganja- 3
Tangawizi Kijiko cha chai-1
Mafuta ya kupikia Vijiko vya chakula-2
Maji ya limao Kipande cha limao-1
Kitunguu Ukubwa wa kati-1

(kilichosagwa)

Chumvi Kijiko cha chai-1

Hatua za kufuata
1. Chambua, osha, na yakate matembele vipande vikubwa. Weka pembeni.
2. Bandika sufuria kwenye moto.
3. Ongeza mafuta yakifuatiwa na vitunguu, matembele, chumvi na tangawizi.
4. Weka maji ya limao na kuyakoroga matembele kwa dakika 5.

Kukaanga kwa kukoroga (stir-fry) hupika chakula haraka, hivyo hupunguza upotevu wa
virutubishi.

Majani ya viazi vitamu huweza kuliwa kwa ugali, wali, viazi, viazi mviringo, ndizi n.k.
Yanaweza pia kuwekwa kwenye supu.
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Pishi 2------------------

Viambaupishi:

Matembele Viganja-3

Kitunguu Ukubwa wa kati-1

(vilivyotwangwa)
Mafuta ya kupikia Vijiko 2 vya chakula
Chumvi 1/2 kijiko cha chai

Maandalizi

1. Chambua, osha na kuyakata matembele vipande vikubwa.

2. Chemsha mafuta ya kupikia kwenye sufuria halafu weka vitunguu.

3. Ongeza mboga zako na chumvi. Koroga kwa kuchanganya mafuta ili mboga isiungue.

4. Ongeza ¥» kikombe cha maji na kukoroga kidogo (Kutegemea maji yaliyomo kwenye
mboga, kama ina maji ya kuivisha mboga, usiongeze maji).

5. Funika chakula na upunguze moto.

6. Pika kwa dakika 5.

7. Pakua kikiwa na moto.

NB: Kama maji yatabaki yatumie maana yana virutubishi.
Mapishi ya Viazi vitamu

Pishi 3---Kuchemsha viazi vitamu
Vyombo na vifaa vinavyahitajika

e Mkaa, kuni, gasi au jiko la umeme
Sufuria, mfuniko wa sufuria
Beseni au sufuria kubwa la kuoshea viazi
Mwiko
Kisu

Hatua za kufuata:

1. Osha viazi ambavyo havijamenywa

2. Ongeza maji robo ya chungu cha kupikia (sufuria). Tumia maji kidogo ili virutubishi
visipotee kwenye maji.

3. Kwa kutunza virutubishi, chemsha viazi ambavyo havijamenywa kwa dakika 30-45 vikiwa
vimefunikwa kwa mfuniko au majani ya mgomba. Unaweza kumenya baada ya kuiva.

4. Baada ya kumenya ongeza mafuta au unaweza kula na vyakula vingine vyenye mafuta ili
kusaidia ufyonzwaji wa bita-karotini.
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Pishi 4---Viazi vya kukaanga
Vyombo na vifaa vinavyahitajika

Mkaa, kuni, gasi au jiko la umeme
Sufuria, kikaango, mfuniko wa sufuria
Beseni

Sinia

Mwiko

Kisu

Viambaupishi

% Viazi
+« Mafuta ya kupikia

Hatua za kufuata

il N =

N -

A w

A

Osha na menya viazi

Kata vipande vidogo vidogo

Chemsha mafuta kwenye sufuria ama kikaango
Weka vipande vya viazi ulivyomenya kwenye
sufuria

Kaanga kwenye moto wa wastani kwa dakika 5
Njia hii ya kupika huharibu virutubishi, mfano
vitamini C

B

. Chemsha maji kwenye sufuria kubwa

Ongeza viazi ulivyomenya, na uchemshe kwa
dakika 4 na kisha uipue.

. Kata vipande vidogo vidogo kama Yzinchi.

Chemsha mafuta kwenye kikaango kikubwa na
ukaange vipande vya viazi mpaka viwe na rangi

ya kahawia.

Pishi 5 --- Kupika Viazi kwa mvuke
Kupika kwa mvuke hutunza virutubishi na ladha huwa nzuri. Ni vizuri kuweka mafuta baada
ya kupika ili kuzuia kuharibika kwa virutubishi kutokana na joto kubwa la mafuta. Unaweza
pia kutumia mafuta-mwali ya nazi au mafuta ya mizeituni bila kuyachemsha.

Vyombo na vifaa vinavyahitajika

Mkaa, kuni, gasi au jiko la umeme
Sufuria, mfuniko wa sufuria
Bakuli

Sinia

Mwiko

Foili ama jani la mgomba

Kisu
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Hatua za kufuata

1.
2.
3.

4.

Menya na kuosha viazi.

Funga kwenye foili au jani la mgomba; hakikisha maji hayagusi kiazi.

Weka maji ya kutosha kwenye sufuria kubwa na kuchemsha. Viweke viazi ulivyofunga
kwenye maji na kuvifunika.

Pika kwa dakika 45 mpaka 50.

Pishi 6--- Pilau

Pilau ya viazi 1

Vyombo na vifaa vinavyahitajika

Mkaa, kuni, gasi au jiko la umeme

o Sufuria 3, mfuniko wa sufuria

e Bakuli

e Ungo, au sinia

e Mwiko

e Kisu
Viambaupishi
Viazi 4 vya ukubwa wa kati
Nyama Y kg
Maharage Kikombe -1
Pilau masala Vijiko vya chakula-4
Vitunguu swaumu vilivyo sagwa Ukubwa wa kati-2
Kitunguu maji Kikubwa -1
Nyanya Ukubwa wa kati -4
Chumvi Kijiko cha chakula-1

Mafuta ya kupikia (mawese au Vijiko vya chakula- 4

alizeti)

Hatua za kufuata

1.

o

Chambua maharage na kuyaosha kwa maji; weka kwenye sufuria; ongeza maji kwa
kuzamisha maharage yote, halafu loweka kwa saa 8-12 (usiku kucha); mwaga maji
uliyolowekea ili kupunguza kemikali ya phytates. Unaweza pia kupika maharage kwa
dakika 5 halafu mwaga maji uliyochemshia, ili kuondoa sumu (phytate). Phytate ni
kemikali inayoyaficha madini chuma, kalisiamu/kalisi na zinki, hufanya madini haya
yasinyonywe na mwili.

Weka maharage kwenye sufuria, ongeza maji (1000mls) kuzamisha maharage, funika na
uchemsha kwa saa 1.

Andaa na uchemshe nyama; ongeza chumvi kijiko kimoja cha chakula na kupika kwa
muda kidogo.

Wakati maharage na nyama vikichemka menya viazi lishe na kukata vipande kwa
ukubwa unaotaka. Weka pembeni.

Osha na kukata kitunguu na nyanya vipande vidogo vidogo na kuviweka pembeni.
Maharage na nyama vikiiva kidogo, ipua na kuweka pembeni.
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7. Weka mafuta ya kupikia kwenye sufuria kubwa linaloweza kuweka mchanganyiko wa

8.

pilau yote; chemsha mafuta. Ongeza vitunguu swaumu vikifuatiwa na kitunguu na pilau
masala. Vitunguu vikilainika, ongeza nyanya na nyama bila supu. Kaanga mchanganyiko
kwa kukoroga.

Ongeza viazi lishe vilivyokatwa, Ongeza chumvi iliyobaki. Ongeza supu iliyobaki na
maji ili kupika mchanganyiko.

9. Funika na kupika kwa dakika 45.

Pilau hiii inaweza kupikwa na maharage au nyama tu.

Pilau ya viazi 2

Viambaupishi

Viazi 2 vya ukubwa wa Kati
Nyama Y kg

Mchele Kilo 1

Pilau masala Vijiko vya chakula-4
Vitunguu swaumu vilivyo sagwa Ukubwa wa Kati-2
Kitunguu maji Kikubwa -1

Nyanya Ukubwa wa kati -4
Chumvi Kijiko cha chakula-1
Mafuta ya kupikia Vijiko vya chakula- 4

Hatua za kufuata

1.

oA~ w

6.

7.

Andaa na uchemshe nyama; ongeza chumvi kijiko kimoja cha chakula na kupika kwa
muda kidogo.

Wakati nyama inachemka menya viazi lishe na kukata vipande kwa ukubwa unaotaka.
Weka pembeni.

Osha na kukata kitunguu na nyanya vipande vidogo vidogo na kuviweka pembeni.

Nyama ikiiva kidogo, ipua na kuweka pembeni.

Weka mafuta ya kupikia kwenye sufuria kubwa linaloweza kuweka mchanganyiko wa
pilau yote; chemsha mafuta. Ongeza vitunguu swaumu vikifuatiwa na kitunguu na pilau
masala. Vitunguu vikilainika, ongeza nyanya na nyama bila supu. Kaanga mchanganyiko
kwa kukoroga.

Ongeza viazi lishe vilivyokatwa. Ongeza chumvi iliyobaki. Ongeza supu iliyobaki na
maji ili kupika mchanganyiko.

Funika na kupika kwa dakika 45.

Pishi 7 ---Viazi vilivyosagwa/pondwa-pondwa

Vyombo na vifaa vinavyahitajika

Mkaa, kuni, gasi au jiko la umeme
Sufuria 3, mfuniko wa sufuria
Bakuli

uUngo, au sinia

Mwiko

Kisu
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Viambaupishi

Viazi
Mchicha/majani  ya  viazi Ukubwa wa kiganja
(matembele)/majani ya

maboga

Kitunguu Kikubwa -1

Nyanya Ukubwa wa kati- 4
Chumvi Kijiko 1 cha chakula
Mafuta ya kupikia Vijiko vya chakula-2

Maji

Ukubwa wa kati - 4

Vikombe -2

Hatua za kufuata

1.
2.

3.
4.
5

6.
7.
8.

Pishi

Pishi

Menya viazi na kukata vipande 4 kwa kila kiazi au ukubwa unaotaka.

Weka viazi kwenye sufuria; ongeza maji, yakifuatiwa na chumvi. Chemsha kwa
dakika 40.

Wakati mchanganyiko unachemka chambua na kuosha mboga za majani; kata
vipande vikubwa kwa kutumia Kisu kikali (usikate vipande vidogo-vidogo kwa
sababu utapoteza virutubishi kwa kujeruhi sehemu kubwa ya majani).

Kaanga kwa mafuta vitunguu na nyanya pembeni

Baada ya dakika 40 funua mchanganyiko wa viazi na ongeza mchicha, vikifuatiwa na
mchanganyiko wa kitunguu na nyanya.

Pika kwa dakika 5 na kuipua.

Ondoa maji na kisha ukipondeponde chakula. Rudisha maji na upondeponde tena.
Chakula sasa kipo tayari.

hili laweza kupikwa na majani ya maboga, matembele au mboga zozote za majani.

8--- Maandazi ya viazi-lishe

Vyombo na vifaa vinavyahitajika

Mkaa, kuni, gasi au jiko la umeme
Sufuria 3, kikaango,

Bakuli

Ungo, au sinia

Mwiko,

Kijiko chujio

Beseni

Bakuli la kuchuja mafuta

Kisu
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Viambaupishi:

Viazi vilivyo chemshwa na % kikombe
kupondwapondwa

Unga wa ngano Vikombe - 2

Sukari Vijiko vya chakula- 2
Mafuta ya kupikia Vikombe -2

Blubendi Vijiko vya chakula -2
Hamira Kijiko cha chakula-1
Chapa mandashi Kijiko cha chai-2
Maji au maziwa ya uvuguvugu % lita

ya kutosha

Hatua za kufuata

1.
2.

No ok

Changanya viazi vilivyopondwa na majarini kwenye bakuli au sufuria .

Weka viazi na majarini kwenye bakuli au sufuria. Ongeza unga wa ngano, sukari na
hamira kwa kuchekecha pamoja.

Ongeza maji kidogo kidogo na kanda mpaka mchanganyiko uwe laini na usionata kwenye
chombo; kanda huku ukiongeza mafuta vijiko 2.

Viringa/sukuma dau hadi upate unene wa sentimita 1.

Katakata kwa kufuata umbo unalotaka.

Weka kwenye mafuta yanayochemka; geuza hadi yawe na rangi ya kahawia.

Ondoa kwenye mafuta na kukausha.

Pishi 9--- Uji wa viazi-lishe na soya

Vyombo na vifaa vinavyahitajika

Mkaa, kuni, gasi au jiko la umeme

Sufuria
Bakuli
Vikombe
Sinia
Mwiko
Kisu

Viambaupishi:

Unga wa viazi-lishe au Vijiko vya mezani -4
viazi  vilivyopikwa na

kupondwa

Unga wa mahindi au ulezi Vijiko vya mezani -12
au mtama

Unga wa soya Vijiko cha mezani -4
Limao 1

Sukari Vijiko vya chai -4
Maji Vikombe 6

59



Elimu ya Lishe; Umuhimu na Matumizi ya Viazi Vitamu

Hatua za kufuata

Chemsha maji vikombe 5.

Changanya unga wa nafaka, soya, viazi na maji kikombe 1 kisha koroga vizuri.

Weka mchanganyiko wako katika maji yanayoendelea kuchemka huku ukikoroga hadi
mabonge yaishe.

Acha uji uchemke kwa dakika 20 hadi 30 kisha ipua.

Ongeza juisi ya limao na sukari na kukoroga.

1.
2.
3.

4.
S.

Pishi 10---Uji wa viazi na karanga

Vyombo na vifaa vinavyahitajika

Mkaa, kuni, gasi au jiko la umeme
Sufuria

Bakuli

Vikombe

Sinia

Mwiko

Chekecheo

Kisu

Viamba upishi

Unga wa mahindi au Kikombe- 1

ulezi

Viazi lishe Ukubwa wa kati 1
Karanga zilizosagwa %> kikombe

Maji

Sukari (ukipenda) Vijiko 3 vya chakula

Lita 1 au vikombe 4

Jinsi ya kutayarisha karanga

Chambua karanga na kuzikaanga ili zikauke; twanga na kuchekecha ili upate unga wake.

Hatua za kufuata

1.
2.

3.
4.
5. Ongeza maji kwenye viazi vilivyopondwa na kukoroga ili upate ujiuji; uweke ujiuji

Osha vizuri viazi kwa maji safi; weka kwenye sufuria; ongeza vikombe 2 vya maji.

Ili kutunza virutubishi, chemsha viazi bila kuvimenya kwa dakika 30-45 na ufunike
kwa jani la mgomba au mfuniko wowote.

Ipua viazi na kuvimenya; weka kwenye dishi au sufuria.

Viponde kwa kutumia mwiko mpaka viwe laini au vitwange kwenye kinu Kkisafi.

pembeni. Weka maji (1000mls) kwenye sufuria na kuchemsha.

Ongeza unga wa karanga kwenye unga wa mahindi au ulezi, ongeza maji na kukoroga
iliupate ujiuji mzito.

Ongeza huo ujiuji wa unga na karanga kwenye maji yanayochemka polepole huku
ukikoroga ili kuzuia mabonge.

Ongeza ujiuji wa viazi kwenye mchanganyiko unaochemka na uendelee kukoroga.
Chemsha kwa dakika 15. Ongeza sukari na ukoroge. Ipua, uji tayari.
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Pishi 11--- Juisi ya viazi
Viambaupishi

Vyombo na vifaa vinavyahitajika
e Mkaa, kuni, gasi au jiko la umeme

Sufuria
Bakuli
Vikombe
Glasi
Mwiko
Kisu

Viazi vilivyopikwa na Vikombe- 4

kupondwapondwa

Juisi ya chungwa au limao freshi Matunda- 5

Maji yaliyochemshwa na kupozwa 5 lita

Sukari Vijiko
chakula- 4

Hatua za kufuata
1. Chemsha maji na sukari, acha vipoe.
2. Ponda viazi, changanya na maji halafu chuja.
3. Ongeza juisi ya matunda ili kuongeza ladha.
4. Weka kwenye chombo tayari kwa kunywa.

Pishi 12--- Kaukau za viazi (crisps)

Vyombo na vifaa vinavyahitajika
e Mkaa, kuni, gasi au jiko la umeme
Sufuria
Bakuli
Vikombe
Kisu
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Viambaupishi

Viazi vibichi Ukubwa wa Kati - 6
Mafuta ya kupikia Vikombe - 2
Chumvi Y2kijiko cha chai
Pilipili (ukipenda) Kiasi kidogo

Hatua za kufuata

1.
2. Osha vipande vilivyokatwa kwenye maji yenye chumvi.
3.

4.

5. Vikiiva ipua na kukausha mafuta.

Osha viazi, kata vipande vyembamba kwa kisu au mashine.

Kausha maji.
Kaanga kwenye mafuta yanayochemka.

Pishi 13---Keki ya viazi lishe

Vyombo na vifaa vinavyahitajika

Mkaa, kuni, gasi au jiko la umeme

e Sufuria au vifaa vya kuokea keki

e Bakuli

e Vikombe

e Kisu
Unga wa viazi lishe Kikombe -1
Unga wa ngano Vikombe -3
Mayai 4
Majarini Kikombe 1
Chapa mandashi Vijiko vya chai -4
Ganda la limao Kijiko cha chai -1
Sukari Vijiko cha chakula-4

Maji au maziwa ya kutosha % lita

Hatua za kufuata

1.
2.

oo

Koroga majarini na sukari mpaka mchanganyiko uwe laini na mwepesi.

Pata chombo kisafi, changanya unga wa viazi, ngano na chapa manaashi katika na
chekecha pamoja.

Ongeza mayai Yyaliyokorogwa kwenye mchanganyiko wa mafuta na sukari na
kukoroga.

Ongeza unga katika mchanganyiko wa mafuta, sukari na mayai kiasi kidogo kidogo
na kuendelea kukoroga mchanganyiko huo.

Ongeza ganda la limao kwenye mchanganyiko huo.

Ongeza maji au maziwa kulainisha mchanganyiko.

Paka mafuta kwenye chombo cha kuokea au sufuria na mimina mchanganyiko wa
keki kwa ujazo wa theluthi 2.
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8. Oka kwenye jiko lenye moto wa wastani au weka mchanga kwenye sufuria kubwa
uweke kwenye moto upate joto halafu weka chombo cha kuokea ndani ya huo
mchanga; oka kwa muda wa dakika 45; hakikisha keki imeiva vizuri na kisha ipua.

Ingiza Kisu au kijiti katikati ya keki ili kuona kama keki imeiva. Kama Kkijiti kitatoka

bila unga mbichi, keki iko tayari kuliwa.

Pishi 14--- Chichili za viazi lishe

Vyombo na vifaa vinavyahitajika
e Mkaa, kuni, gasi au jiko la umeme

e Sufuria
e Bakuli
e Kisu
e Mashine ya chichili
Viambaupishi:
Unga wa viazi lishe au viazi Kikombe 1
vilivyopikwa na kupondwapondwa
Unga wa ngano Vikombe 2
Chapa maandashi Vijiko cha
chai 2
Yai 1
Majarini Vijiko vya
chakula 3

Sukari au chumvi kidogo kwa radha

Hatua za kufuata:
Changanya na koroga kwa pamoja viambaupishi (kasoro yai).

Wakati ukiendelea kukoroga, ongeza yai, ikifatiwa na maji, weka kidogokidogo
mpaka mchanganyiko uchanganyike vizuri na uwe laini.

Kanda dau liwe na unene wa %2 sentimita.

1.
2.

3.
4. Kata vipande virefu kwa kutumia kisu au weka kwenye mashine ya chichili.
5

Kaanga kwenye mafuta yaliyo chemka.
Pishi 15--- Chapati za viazi na soya

Vyombo na vifaa vinavyahitajika
e Mkaa, kuni, gasi au jiko la umeme
Sufuria
Bakuli
Kisu
Kibao cha kukandia

37



Elimu ya Lishe; Umuhimu na Matumizi ya Viazi Vitamu

Viambaupishi:

Viazi
kupon

Unga wa ngano Vikombe — 2

Soya

Maji ya uvuguvugu Kijiko cha chai-1
Mafuta ya kupikia Y kikombe

vilivyopikwa na Kikombe-1
dwapondwa

Kikombe — 1

Hatua za kufuata:

1.

2.

w

RBoOoo~NOoGA

Changanya unga wa ngano, soya na chumvi. Ongeza viazi vilivyopondwa na
changanya vizuri
Ongeza kijiko cha chai cha mafuta ya kupikia kwenye mchanganyiko.

Ongeza maji kidogo kidogo kwenye bakuli lenye unga ukiendelea kukanda, mpaka
unga uwe laini usiong'ang'ania kwenye chombo. Kadiri unavyokanda kwa muda
mrefu chapati zitakuwa laini.

Nyunyuzia unga kwenye ubao au sehemu ya kusukumia chapati.

Gawa madonge 8- 10

Sukuma hayo madonge kwenye ubao uliouwekea unga.

Paka mafuta na ukunje kama kamba halafu tengeneza kama mpira,

Weka pembeni kwa dakika 20

Sukuma tena na upate umbo la chapati

. Kipake mafuta kikaango chako. Choma chapati kwa sekunde 20-30 au hadi chapati

iwe na mafundo.

. Geuza upande wa pili; choma kwa sekunde 10-15. Ipua mara tu rangi ya kahawia

itakapoonekana pande zote.

Pishi 16---Mkate wa viazi

Vyombo na vifaa vinavyahitajika
e Mkaa, kuni, gasi au jiko la umeme

e Sufuria au kifaa cha kuokea mkate

e Bakuli

e Kisu
Viambaupishi
Hamira Vijiko vya chai - 2
Sukari Vijiko vya chai-2
Unga wa ngano Vikombe -9
Unga wa viazi lishe Vikombe - 3
Chumvi Vijiko vya chai-2
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Matumizi ya Viazi Vitamu

Hatua za kufuata

1.

Weka hamira vijiko 2 vya chai kwenye vikombe 4 vya maji ya uvuguvugu, ongeza
kijiko cha chakula kimoja (1) cha unga wa ngano na sukari vijiko viwili (2) vya
chakula. Koroga na uache kwa saa moja.

Weka vikombe 7 vya unga kwenye dishi au sufuria; ongeza maji ya hamira
uliyochachusha, na changanya, ukande acha kwenye sehemu ya joto kwa saa 1.
Changanya kikombe kimoja (1) cha maji ya uvuguvugu na ongeza vikombe viwili
(2) vya unga, halafu changanya kwenye dau linaloumka.

Weka vikombe 3 vya unga kwenye meza na unyunyuzie chumvi kijiko 1 cha chai
Weka dau katikati ya meza na ukande mpaka unga wote upotee.

Sukuma dau na ukate vipande 4 vinavyolingana na utengeneze umbo la mikate
unayotaka.

Weka mikate yako kwenye chombo cha kuokea chenye nyuzijoto, 380 — 400°F
(oven) bila kukisogeza sogeza; au chemsha mchanga kwenye sufuria kubwa, halafu
uweke chombo cha kuokea kwenye huo mchanga na uoke kwa saa 1.

Poza na utunze.

Vyakula vingine

Waweza kupika vyakula vingine mbalimbali kama bagia, biskuti, kalmati, donati n.k. Pia
majani yake hupikwa mboga ambayo inaweza kuliwa na ugali, wali, viazi, ndizi n.k.

Jedwali 6: Vipimo vya viambaupishi

Viambaupishi Vipimo vya nyumbani Vipimo vya mizani
Chapa mandashi Kijiko cha chai -1 (mfuto) 49
Chumvi Kijiko cha chai -1 (mfuto) 49
Hamira Kijiko cha chai -1 (mfuto) 49
Vitunguu swaumu Kijiko cha chai -1 (mfuto) 5¢
Viungo Kijiko cha chai -1 (mfuto) 49
Sukari Kijiko cha chai -1 (mfuto) 10g
Blubendi Kijiko cha chakula -1 (mfuto) 209
Blubendi Kijiko cha chakula -1 (kilichojaa kabisa) | 40g
Unga wa mahindi Kikombe cha chai -1 200g
Unga wa ngano Kikombe cha chai -1 1509
Sukari Kikombe cha chai -1 2509
Bluebandi Kikombe cha chai -1 2509
Unga wa soya Kikombe -1 1509
Soya kavu Kikombe cha chai -1 2509
Unga wa soya Kijiko cha chakula -1 5¢
Karanga zilizosagwa Kikombe cha chai -1 200g
Yai 1 609
Kitunguu 1 (ukubwa wa kati) 509
Nyanya 1 (ukubwa wa Kati) 609
Kiazi 1 (ukubwa wa viazi) 200g

Vipimo vya vimiminika

Kijiko cha chai 1 5ml

Kijiko cha chakula 1 10ml
Mafuta ya kupikia kikombe 1 250ml
Maziwa kikombe 1 250ml
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