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UTANGULIZI  

Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga ni miongoni mwa Halmashauri inayohitaji 

juhudi zaidi ili kufanya vizuri zaidi katika utoaji wa Elimu msingi katika Shule za Awali na 

Msingi. Hatua mbalimbali zimechukuliwa ili kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji shuleni. 

Katika kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji shuleni, halmashauri ya Manispaa ya 

Sumbawanga imeweza kuandaa  Mkakati wa Ufundishaji na Ujifunzaji wenye malengo 7  

ambao uliidhinishwa na kuzinduliwa tarehe 11/01/2023 katika Kikao cha Wadau wa Elimu 

kilichofanyika chini ya Mhe: Mkuu wa Mkoa kwenye ukumbi wa Shule ya Sekondari 

SUMBAWANGA. Aidha, Mkakati wa Kitaifa wa Kuimarisha Ufundishaji na Ujifunzaji 

wenye malengo 5 ulizinduliwa na Mhe: Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania tarehe 04/08/2022 Mkoani Tabora, kwa lengo la kuboresha utoaji wa 

Elimumsingi na Sekondari nchini.  

Malengo ya Mkakati wa Elimu Kitaifa ni: 

Kuongeza idadi ya Wanafunzi wanaokamilisha mzunguko wa elimumsingi (uk13-18); Wanafunzi wote 
wanaomaliza Darasa la Pili kumudu stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (uk 18-21); Wanafunzi 
wote wa rika lengwa wanaojiunga Darasa la Kwanza wawe wamepitia Elimu ya Awali (uk 21-24); 
Kuongeza Idadi ya wanafunzi wa shule za sekondari wanaochagua Kusoma Masomo ya Sayansi na 
Michepuo (uk 24-27); na Kuimarisha Ufundishaji na Ujifunzaji katika ngazi ya Elimumsingi (uk 27-52). 

Malengo ya Mkakati wa Mkoa wa miaka mitano 2021-2025 ni: 

Kuwawezesha wanafunzi wote waliohitimu Darasa la Pili kumudu stadi za Kusoma, Kuandika na 
Kuhesabu (KKK) ifikapo Novemba ya kila mwaka; Kuongeza idadi ya wanafunzi wanaomaliza Kidato 
cha Nne ukilinganisha na walioandikishwa Darasa la Kwanza kutoka 49.4% ya mwaka, 2020 hadi 98% 
ifikapo 2025; Kuongeza Idadi ya Wanafunzi wanaofaulu Kidato cha Nne kwa Daraja I-III  kutoka 24% 
shule za Serikali au 31.9% kwa shule zote  mwaka, 2020 hadi 90% mwaka, 2025; Kuongeza Idadi ya 
Wanafunzi wanaosoma masomo ya sayansi na kumaliza Kidato cha Nne kutoka 23% ya mwaka, 2021 
hadi 60% ifikapo mwaka, 2025; Kuimarisha Utekelezaji wa maoni na ushauri unaotolewa kwa shule na 
Wathibiti Ubora wa Shule wa nje kutoka 22% ya mwaka, 2020 hadi 100% ifikapo mwaka, 2025; 
Kuimarisha uwajibikaji wa Viongozi wa Elimu na Walimu kwa kufanya tathmini yakinifu za utekelezaji 
wa malengo ya Elimu yaliyokubaliwa Kimkoa kila mwaka ifikapo 2025; Kuimarisha ushiriki na uwajibikaji 
wa Jamii/Wazazi katika utekelezaji wa malengo ya elimu. 

 

Baadhi ya Mikakati mikubwa iliyotekelezwa mpaka sasa katika Halmashauri ni pamoja 

na Kuandaa na kuidhinisha Mpango wa Tuzo za Elimu kwa Walimu. Kutekeleza Mkakati 

wa Usimamizi na Ufuatiliaji endelevu na fanisi wa ufundishaji na ujifunzaji shuleni, 

hususani ufundishaji wa mahiri za KKK kwa Darasa la Kwanza na Pili ili kuhakikisha kuwa 
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wanafunzi wanaomaliza Darasa la Pili wanamudu ipasavyo stadi za KKK kabla 

hawajaingia Darasa la Tatu.  

Kigezo kingine cha ufanisi ni kuimarika kwa ufaulu wa wanafunzi katika tathmini za 

Kitaifa, ambapo; matokeo ya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi (PSLE, 2022) 

yaliyotangazwa na Baraza la Mitihani la Tanzania Disemba, 2022 yalionesha kuwa ufaulu 

wa wanafunzi katika Mtihani huo ulishuka kutoka 85.4% mwaka, 2021 hadi 84.2% 

mwaka, 2022. Nafasi ya Halmashauri Kimkoa iliendelea kuwa ya kwanza kati ya 

halmashauri nne mwaka, 2021 na mwaka, 2022.  

Mkakati wa kuendesha mafunzo endelevu kwa walimu na viongozi wa Elimu ngazi zote 

ili kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji shuleni umetekelezwa. Katika Mkakati huo mafunzo 

endelevu yameendelea kutolewa ngazi za Shule na Kata (MEWAKA). 

Mkakati wa kuendesha Upimaji na Majaribio ngazi ya Halmashauri na Kata kutathmini 

maendeleo na mwenendo wa ufundishaji na ujifunzaji ulifanyika.  

Mkakati mwingine ni kufanya uteuzi wa Viongozi wa Elimu kwa kuzingatia utendaji kazi 

na weledi ili kuimarisha usimamizi. Pia kuendesha vikao vya tathmini ya utendaji kazi vya 

kila robo mwaka na tathmini ya Matokeo ya Upimaji na Mitihani ya Taifa kwa kushirikisha 

wadau wote wa Elimu kila matokeo yanapotangazwa. 

Ili kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji wa ufundishaji na ujifunzaji shuleni, Uongozi wa  

Halmashauri umeandaa Mpango Kazi wa Utekelezaji wa Mkakati wa Elimu wa 

Kuimarisha Ufundishaji na Ujifunzaji Ngazi ya Elimumsingi kwa lengo la kuelekeza 

na kusimamia ipasavyo nguvukazi ya Viongozi wote wa elimu katika ngazi za usimamizi 

na ufuatiliaji ili waweze kutumia mahiri na muda wao vizuri kutekeleza majukumu yao kwa 

ufanisi kufikia malengo yaliyowekwa.  

Hivyo, Mpango kazi huu wa Utekelezaji wa Mkakati wa Elimu una sehemu nane kama 

ifuatavyo: - 

I. Mpango Kazi wa Utekelezaji Mkakati wa Kuimarisha Ufundishaji na Ujifunzaji - 

Ngazi ya Elimumsingi (SMC. 3). 

http://cbs.wondershare.com/go.php?pid=5261&m=db


3 
 

II. Mpango Kazi wa Usimamizi na Ufuatiliaji wa Ufundishaji na Ujifunzaji Ngazi ya 

Elimu msingi  (SMC. 4). 

III. Kalenda ya Ufuatiliaji wa Ufundishaji na Ujifunzaji Ngazi ya Shule, Kata, 

Halmashauri  (SMC. 5). 

IV. Kiunzi cha Mkurugenzi wa Halmashauri cha Kutolea Taarifa ya Ufuatiliaji wa 

Ufundishaji na Ujifunzaji kwa Katibu Tawala wa Mkoa kila Jumamosi ya Wiki ya 

Masomo (SMC 2 A&B). 

V. Kiunzi cha Ufuatiliaji Ufundishaji na Ujifunzaji Shuleni na Darasani (SMC 1 A-D). 

VI. Kiunzi cha Afisa Elimu Kata cha Upimaji wa Mahiri za KKK kwa Darasa la Pili - 

Upimaji wa Kila Mwezi (SMC. 7). 

VII. Kiunzi cha Kukusanyia Matokeo ya Upimaji wa Mahiri za KKK kwa Darasa la Pili 

Ngazi ya Shule (SMC.  8). 

VIII. Kiunzi cha Kukusanyia Matokeo ya Upimaji wa Mahiri za KKK kwa Darasa la Pili 

Ngazi ya Kata (SMC.  9) 

IX. Kiunzi cha Kukusanyia Matokeo ya Upimaji wa Mahiri za KKK kwa Darasa la Pili 

Ngazi ya Manispaa (SMC.  10). 
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SMC 3 
 

MPANGO KAZI WA UTEKELEZAJI MKAKATI WA KUIMARISHA UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI NGAZI YA 

ELIMUMSINGI  MWAKA, 2023 

Lengo Kuu Lengo Mahsusi Mikakati Mhusika Vigezo vya Upimaji 
Wanafunzi wa rika lengwa 
wanaoandikishwa Darasa 
la Kwanza wawe 
wamesoma Elimu ya 
Awali  

Kuwabainisha watoto wa rika lengwa wote 
wenye mahitaji maalum na wasio na 
mahitaji maalum kwa 100% wanaotarajiwa 
kujiunga Elimu ya Awali, 2023 ifikapo 
30/10/2022 

ilivyobainishwa 
kwenye Mkakati wa 
Kitaifa na Kimkoa, 
2022 

HTs, WEO, MPPEO & REO % ya watoto waliobainishwa 
ikilinganishwa na taarifa ya Sensa ya 
Watu na Makazi, 2022 

Kuwaandikisha watoto wote wa rika lengwa 
wenye mahitaji maalum na wasio na mahitaji 
maalum kwa 100% katika Darasa la Awali na 
darasa la kwanza ifikapo 31/03/2023 

-do- HTs, WEO, MPPEO & REO % ya wanafunzi walioandikishwa 
Darasa la Awali 

Wanafunzi wanaomaliza 
Darasa la Pili wamudu 
ipasavyo mahiri za KKK 

Afisa Elimu Kata kufanya ufuatiliaji na 
upimaji wa KKK kwa shule zote katika Kata 
kwa wanafunzi wa Darasa la II kila mwezi 
kwa kutumia Kiunzi cha ufuatiliaji KKK na 
kuwasilisha matokeo kwa MPPEO kupitia 
mfumo wa kielektroniki kila tarehe 10 ya 
mwezi unaofuata. 

-do- WEOs % ya shule zilizofanyiwa ufuatiliaji na 
Upimaji na matokeo yake 
kuwasilishwa kwa MPPEO kwa 
wakati. 

MPPEO kufanya uhakiki wa Upimaji wa KKK 
uliofanywa na WEOs kwa shule 72 kila 
mwezi. 

-do- MPPEO Uwepo wa taarifa ya shule 
zilizofanyiwa uhakiki kila mwezi. 

Halmashauri kuendesha Upimaji wa KKK 
ifikapo Septemba, 2023 na kuwasilisha 
matokeo kwa RAS kupitia mfumo wa 
kielekroniki ifikapo tarehe 12/10/2023 

-do- MPPEO Uwepo wa taarifa ya Matokeo ya 
Upimaji wa KKK ya Halmashauri. 

Wanafunzi wote (100%) wanaomaliza 
Darasa la II wamudu ipasavyo mahiri za 
Kusoma, Kuandika na Kuhesabu ifikapo 
Novemba, 2023 

-do- HTs, WEO, MPPEO & REO % wanafunzi wanaomudu mahiri za 
KKK kwa Shule, Kata, Halmashauri na 
Mkoa 

Kuongeza idadi ya 
Wanafunzi 

Kuimarisha mahudhurio ya wanafunzi wa 
elimumsingi kufikia wastani wa 98% ifikapo 
Disemba, 2023 

-do- HT, WEO, MPPEO, & REO % ya wastani wa mahudhurio kila 
mwezi kwa Shule, Kata, Halmashauri 
na Mkoa 
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Lengo Kuu Lengo Mahsusi Mikakati Mhusika Vigezo vya Upimaji 

wanaokamilisha 
mzunguko wa Elimu 
msingi na kufaulu 

Wanafunzi wote (100%) kupatiwa chakula 
cha mchana shuleni ifikapo Disemba, 2023 
na kila shule kuunda Club za lishe. 

-do- HTs, WEO, MPPEO, & REO % ya wastani wa wanafunzi 
wanaopatiwa chakula shuleni kila 
mwezi 

Kufanya vikao vya kamati za ulinzi na 
Usalama wa Mtoto vya shule ili kujadili hali 
ya ulinzi na usalama wa mtoto kila mwezi  

-do- HTs, WEO, MPPEO, CDOs Idadi ya mihtasari ya vikao 
vilivyofanyika katika Shule 

Kila shule kuunda Klabu ya kuzuia matendo 
ya ukatili dhidi ya mtoto 

-do- HTs, WEO, MPPEO, CDOs Idadi ya shule zenye Klabu za kuzuia 
matendo ya ukatili dhidi ya mtoto 

Ufaulu wa Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la 
Nne (SFNA) kufika 90% ifikapo Disemba, 
2023 

-do- HTs, WEO, MPPEO & REO % ya wanafunzi waliofaulu Upimaji wa 
Kitaifa wa Darasa la Nne (SFNA) 
katika kila shule 

Ufaulu wa kila somo kufika 90% katika 
Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne (SFNA) 
ifikapo Disemba, 2023 

-do- HTs, WEO, MPPEO  % ya wanafunzi waliofaulu somo 
husika katika Upimaji wa Kitaifa wa 
Darasa la Nne (SFNA) katika kila 
shule 

Ufaulu wa Mtihani wa Kumaliza Elimu ya 
Msingi (PSLE) kufika 90% ifikapo Disemba, 
2023 

-do- HTs, WEO, MPPEO % ya wanafunzi waliofaulu Mtihani wa 
Kumaliza Elimu ya Msingi (PSLE) 
katika kila shule 

Ufaulu wa kila somo kufika 90% katika 
Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi 
(PSLE) ifikapo Disemba, 2023 

-do- HT, WEO, MPPEO  % ya wanafunzi waliofaulu somo 
husika katika Mtihani wa Kumaliza 
Elimu ya Msingi (PSLE) katika kila 
shule 

Kuimarisha ufundishaji wa somo la English 
Language na Hisabati kwa Darasa la Tatu 
na Nne ili ifikapo Septemba, 2023 kila 
mwanafunzi awe anamudu mahiri za English 
language na Hisabati kama ilivyopangwa 
kwenye muhtasari 

-do- HT, WEO, MPPEO % ya wanafunzi waliomudu mahiri za 
English Language na Hisabati katika 
kila Shule 

Mwalimu Mkuu, Afisa Elimu Kata, Afisa 
Elimu wa Halmashauri na Afisa Elimu wa 
Mkoa kufanya tathmini ya matokeo ya 
Upimaji na Mitihani ya Kitaifa ndani ya siku 
30 baada ya matokeo kutangazwa. 

-do- HT, WEO, MPPEO Uwepo wa taarifa ya tathmini ya 
matokeo ndani ya siku 30 baada ya 
matokeo kutangazwa 

Shule za Msingi kutumia uchambuzi wa 
masomo wa NECTA (PIRA) kubaini na 

-do- HT, WEO, MPPEO % Shule, Kata na Halmashauri 
zilizowasilisha taarifa ya uchambuzi 
na mikakati ya kutatua changamoto 
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Lengo Kuu Lengo Mahsusi Mikakati Mhusika Vigezo vya Upimaji 
kurekebisha changamoto za ufundishaji na 
ujifunzaji. 

zilizobainishwa katika uchambuzi wa 
NECTA siku 30 baada ya kupokea 
(PIRA/CIRA) 

Kuimarisha Utekelezaji 
wa maoni na ushauri wa 
Wathibiti Ubora wa Shule 
wa nje uliotolewa kwa 
shule kutoka 42% ya 
mwaka 2021 hadi 80% 
ifikapo Dec  2023 

Shule za Msingi kutekeleza maoni na 
ushauri wa Wathibiti Ubora wa Shule kwa 
80% ifikapo Disemba, 2023 

-do- HTs, WEO, MPPEO % ya utekelezaji wa maoni na ushauri 
wa Wathibiti Ubora wa Shule wa nje 
kwa shule 

Shule za Msingi kufanya vikao vya Kamati 
za Shule kujadili na kutoa mrejesho kuhusu 
maoni na ushauri wa Wathibiti Ubora wa 
Shule siku 5 baada ya kupokea taarifa . 

-do- HTs, WEO, MPPEO % ya Mihtasari ya Kamati za Shule na 
Bodi za shule kuhusu utekelezaji wa 
maoni na ushauri wa Wathibiti Ubora 
wa Shule 

Kuimarisha uwajibikaji wa 
Viongozi wa Elimu na 
Walimu kwa kufanya 
ufuatiliaji na tathmini 
yakinifu za utekelezaji wa 
malengo ya ufundishaji na 
ujifunzaji ifikapo Dec 2023 
 

 

 

Afisa Elimu kata kufanya ufuatiliaji wa 
ufundishaji na ujifunzaji kwa shule 6 kwa 
wiki, Afisa Elimu wa Halmashauri shule 12 
kwa wiki. 

-do- HTs, WEO, MPPEO Idadi ya Shule alizofanya ufuatiliaji na 
kutoa taarifa ya kila wiki 

Kila ngazi ya Usimamizi wa Elimu kufanya 
vikao vya tathmini ya usimamizi na ufuatiliaji 
wa ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia 
kalenda ya vikao iliyowekwa (SMC 6) 

-do- HTs, WEO, MPPEO Idadi ya mihtasari ya vikao vya 
Usimamizi na ufuatiliaji kwa kila ngazi 
ya Usimamizi  

Kila Mwalimu na Kiongozi wa Elimu 
kuhudhuria mafunzo endelevu kazini ifikapo 
Disemba, 2023 

-do- HTs, WEO, MPPEO % ya walimu waliohudhuria mafunzo 
endelevu kazini kwa mwaka 

Viongozi wa Elimu kuingia Mikataba ya 
Utendaji kazi kwa kuzingatia malengo 
mahsusi na vigezo vya upimaji utendaji kazi 
vilivyobainishwa kwenye Mpango Kazi wa 
Elimu wa Mwaka, 2023 

Mikataba itasainiwa 
kati ya: 
HT na WEO 
WEO na MPPEO 
 
 

HTs,WEO, MPPEO 
Mikataba kati ya HTs/na 
WEOs isainiwe mbele ya 
MPPEO   

% ya mikataba iliyowasilishwa kwa 
RAS ifikapo 30 Jan, 2023. 
 

Kuimarisha ushiriki na 
uwajibikaji wa 
Jamii/Wazazi katika 
utekelezaji wa malengo 
ya Elimu. 
 

Kufanya vikao vya Wadau wa Elimu ngazi ya 
Shule na Kata kila baada ya miezi mitatu ili 
kuwahamasisha kushiriki katika shughuli za 
maendeleo ya shule. 

-do- HTs, WEO, MPPEO 
 

Uwepo wa Mihtasari ya Vikao vya 
Wadau vilivyofanyika na utekelezaji 
wa maazimio ya vikao hivyo 

Kufanya vikao vya Wadau ngazi ya 
Halmashauri kila baada ya miezi sita 
kuwahamasisha kushiriki katika shughuli za 
maendeleo ya Elimu katika eneo husika. 

-do- MPPEO  Uwepo wa Mihtasari ya vikao vya 
Wadau vilivyofanyika na utekelezaji 
wa maazimio ya vikao hivyo 
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Lengo Kuu Lengo Mahsusi Mikakati Mhusika Vigezo vya Upimaji 
Kushirikisha viongozi wote wa Serikali na 
Jamii kukamilisha ujenzi wa miundombinu 
ya shule kwa wakati na ubora uliokusudiwa 
ifikapo Disemba, 2023 

-do-  MPPEO % ya miundombinu iliyokamilika kwa 
wakati na ubora uliokusudiwa ngazi ya 
Shule, Kata na Halmashauri 

 

• HT- Mwalimu Mkuu, WEO – Afisa Elimu Kata, MPPEO – Afisa Elimu Awali na Msingi wa Manispaa, MSEO – Afisa Elimu Sekondari wa 
Manispaa, MD – Mkurugenzi wa Halmashauri, REO – Afisa Elimu Mkoa, RAS – Katibu Tawala wa Mkoa na RC – Mkuu wa Mkoa 

 

SMC 4 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SUMBAWANGA 

MPANGO KAZI WA USIMAMIZI NA UFUATILIAJI WA UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI NGAZI YA ELIMU MSINGI, 

2023 

TAREHE TUKIO MATUKIO MAHSUSI MAHALI MAELEZO/ 
WAHUSIKA Tarehe Tukio 

09/01/2023 Shule kufunguliwa 09/01/2023 Shule kufunguliwa na masomo kuanza rasmi Shule za Msingi Wote 

      
JAN. 2023 Kikao kazi cha Viongozi 

wa Elimu Ngazi ya 
Shule, Kata, 
Halmashauri na Mkoa 
kutathmini utekelezaji wa 
Mikakati ya Elimu. 

11/01/023 Kikao Kazi cha Maafisa Elimu Halmashauri na 
Mkoa kutathmini maendeleo ya utekelezaji wa 
Mkakati wa Kuimarisha Ufundishaji na Ujifunzaji na 
kuweka Mpango kazi wa Utekelezaji kwa Mwaka 
2023 

UKUMBI WA 
SUMBAWANGA 
SS 

RAS, REO, CEOs 

14/01/2023 Kikao Kazi cha Viongozi wote wa Elimu ngazi ya 
Shule, Kata, Halmashauri na Mkoa kutathmini 
utekelezaji wa Mkakati wa Kuimarisha Ufundishaji 
na Ujifunzaji na Kuweka Mpango kazi wa 
Utekelezaji kwa Mwaka 2023 

ST. MAURUS 
CHEMCHEM 

RAS, REO, MPPEOs, 
WEOs, & HTs 

JAN .2023 Tathmini ya Ufundishaji 
na Ujifunzaji kwa Darasa 
la Awali-IV Maeneo ya 
Kimkakati 

26/01/2023 Kikao Kazi cha Maafisa Elimu Kata na Walimu 
Wakuu kutathmini kwa pamoja maendeleo ya 
ufundishaji na ujifunzaji wa Mahiri za KKK kwa 
darasa la Kwanza na la Pili na somo la English 
Language na Hisabati kwa Darasa la Tatu na la 
Nne na kuweka mikakati kwa ajili ya kurekebisha 

UKUMBI WA 
MANISPAA 

HTs, WEOs na MPPEOs 
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TAREHE TUKIO MATUKIO MAHSUSI MAHALI MAELEZO/ 
WAHUSIKA Tarehe Tukio 

kasoro zitakazobainika ili kuimarisha ufundishaji na 
ujifunzaji. 

JAN 2023 Kusimamia usajili wa 
Watahiniwa wa Mitihani 
na Upimaji Kitaifa 

09/1-31/01/ 2023 Usajili wa Watahiniwa - PSLE Shuleni  REO, MPPEO, 
MPPAO,WECs & HTs Usajili wa Watahiniwa -SFNA Shuleni  

FEB 2023 Jaribio la Awali la KKK 
kwa wanafunzi wa 
Darasa la Pili 

15/2/2023 Jaribio la Awali la KKK kwa wanafunzi wa Darasa 
la Pili ili kutambua umahiri wao katika KKK kwa ajili 
ya kufahamu “gaps” zilizopo ili kuhakikisha kuwa 
malengo ya Mtaala wa Darasa la I &II na Mkakati 
wa Kitaifa kuhusu KKK yanafikiwa ipasavyo (Pre - 
test) 

Shuleni MPPEOs, WEOs, HTs 

JAN - MACHI 
2023 

Ufuatiliaji wa Utekelezaji 
wa Shughuli za 
Maendeleo Shuleni 

9/01-31/3/023 Ufuatiliaji wa ufundishaji na ujifunzaji kwa walimu 
na wanafunzi. Ufuatiliaji utahusisha; kufuatilia 
utekelezaji wa maoni na ushauri wa Wathibiti 
Ubora wa shule, utendaji kazi wa Timu za Uthibiti 
Ubora wa Shule wa ndani, Kuona maandalizi na 
kazi za walimu darasani na uchambuzi wa taarifa 
kutoka fomu SMC 1 & 2 

Shuleni  MPPEOs & WECs  

9/01-31/3/023 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa Miradi ya ujenzi na 
uendelezaji wa miundombinu ya shule 

Shuleni Miradi ya ujenzi ikamilike 
kwa ubora na kwa wakati  

9/01-31/3/023 Uhamasishaji wa jamii kushiriki katika utoaji wa 
chakula kwa wanafunzi shuleni 

Shuleni Wanafunzi wote shuleni 
waweze kupata chakula 
cha mchana shuleni 

9/01-31/3/023 Ufuatiliaji na uhamasishaji kwa jamii na wazazi 
kusimamia ipasavyo mahudhurio ya wanafunzi 
shuleni 

Shuleni Ufuatiliaji utalenga 
kudhibiti utoro na 
kuimarisha mahudhurio 

1/10/022-31/3/023 Ufuatiliaji na uhamasishaji wa uandikishaji wa 
wanafunzi Darasa la Awali, la kwanza na  ili 
kuhakikisha kuwa; wanafunzi wa rika lengwa 
wanaandikishwa darasa la awali na la kwanza kwa 
100% 

Shuleni Uandikishaji wa 
wanafunzi wa Darasa la 
Awali na la Kwanza 
kukamilika Machi.2023. 

JAN -APRIL 
2023 

Maandalizi ya 
Utekelezaji wa Juma 
Elimu Manispaa ya 
Sumbawanga 

9/01-31/3/023 Kufanya vikao vya Wadau wa Elimu ili 
kuwahamasisha kushiriki katika shughuli za 
maendeleo ya Elimu na shule. Pia kuchangia 
katika ufanikishaji wa shughuli za Juma la Elimu 

Ngazi za Shule, 
Kata, 
Halmashauri, 
Wilaya. 

Wadau wa Elimu na 
Viongozi wa Elimu  

http://cbs.wondershare.com/go.php?pid=5261&m=db
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TAREHE TUKIO MATUKIO MAHSUSI MAHALI MAELEZO/ 
WAHUSIKA Tarehe Tukio 

MEI 2023 Jaribio la Awali kwa 
Darasa la Saba - 
Kihalmashauri 

03-04/05/2023 Kuwapima wanafunzi walioingia darasa la saba 
kuhusu mahiri walizojifunza darasa la I-VII (Pre - 
test) 

Shule za Msingi Majaribio yatatungwa 
ngazi ya halmashauri. 
Uchapaji, usimamizi na 
usahihishaji utaratibiwa 
ngazi ya Halmashauri 

JAN – MACHI 
2023 

Maandalizi ya 
Ukusanyaji wa Takwimu 
za Elimu kwa Mwaka 
2023 (Sensa ya Elimu) 

09/01 -31/3/023 Maandalizi ya Ukusanyaji wa Takwimu za Elimu 
kwa Mwaka 2023 (Sensa ya Elimu) 

Shuleni MPPEO, WEOs, HTs 

MACHI -APRIL 
2023 

Kufanya Sensa ya 
Elimu, 2023 

31/3-30/4/023 Ujazaji wa Madodoso ya Takwimu za Elimumsingi  
kama ilivyokuwa tarehe 31/03/2023 

Shuleni MPPEOs, WEOs,na HTs 

MACHI  - APRIL 
2023 

Maadhimisho Juma la 
Elimu 

27-29/3/2022 Maadhimisho ngazi ya Shule kwa kushirikisha 
Jamii, Wazazi, Walimu na Wanafunzi 

Ngazi ya Shule 
na Kata 

 HTs 

30/3/2023 Maadhimisho ngazi ya Kata Ngazi ya Kata WECs 
31/3-16/4/023 Likizo fupi 31/3-10/4/023 Mapumziko mafupi katikati ya Muhula wa Kwanza Shule zote Wote 

APRIL 2023 Kilele cha Juma la Elimu 
ya watu wazima 
Kihalmashauri 

01/4/2023 Kilele cha Juma la Elimu Halmashauri Ngazi ya 
Halmashauri 

DC & MD, MPPEO, 
MPAEO,MPSNEO, 
WEOs, HTs 

11/4/023 Shule kufunguliwa 11/4/023 Shule kufunguliwa Shule zote Wote 
APRIL - MEI Ufuatiliaji wa Utekelezaji 

wa Shughuli za 
Maendeleo Shuleni 

11/4-15/5/023 Ufuatiliaji wa ufundishaji na ujifunzaji kwa walimu 
na wanafunzi. Ufuatiliaji utahusisha; Kufuatilia 
utekelezaji wa maoni na ushauri wa Wathibiti 
Ubora wa Shule, utendaji kazi wa Timu za Uthibiti 
Ubora wa Shule wa ndani, Kuona maadalizi na 
kazi za walimu darasani na uchambuzi wa taarifa 
kutoka fomu SMC 1 & 2 

Shuleni , HQEOs & WEOs  

11/4-15/5/023 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa miradi ya ujenzi na 
uendelezaji wa miundombinu ya Shule 

Shuleni Miradi ya ujenzi ikamilike 
kwa ubora na kwa wakati  

11/4-15/5/023 Uhamasishaji wa jamii kushiriki katika utoaji wa 
chakula kwa wanafunzi shuleni 

Shuleni Wanafunzi wote shuleni 
waweze kupata chakula 
cha mchana 

11/4-15/5/023 Ufuatiliaji na uhamasishaji kwa jamii na wazazi 
kusimamia ipasavyo mahudhurio ya wanafunzi 
shuleni 

Shuleni Ufuatiliaji utalenga 
kudhibiti utoro na 
kuimarisha mahudhurio 

http://cbs.wondershare.com/go.php?pid=5261&m=db
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TAREHE TUKIO MATUKIO MAHSUSI MAHALI MAELEZO/ 
WAHUSIKA Tarehe Tukio 

MEI 2023 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Mtihani wa Utamilifu 
halmashauri wa Darasa 
la Saba 

15 – 19/04/2023 Utunzi wa Mtihani (Paper Setting)  Shuleni  MPPEOs, MPPAOs, 
kamati ya mtihani ya 
halmashauri. 

20 – 21/04/2023 Usanifu (Moderation) MANISPAA HQ Kamati ya uratibu wa 
mtihani. 

22/04 – 
30/04/2023 

Uchapaji wa Mtihani (Printing) MANISPAA HQ MPPEO, MPPAO, 
kamati ya mtihani ya 
halmashauri. 

01-02/05/2023 Kupanga Mtihani (Packing) kusambaza mtihani 
vituoni. 

MANISPAA HQ MPPEO, MPPAO, 
WEOs 

03– 04/05/2023 Mtihani Kufanyika Shuleni MPPAO, MPPEO, 
WEOs 

05/05/2023 Halmashauri kuwasilisha Mtihani Kituo cha 
Usahihishaji 

Kituo cha 
usahihishaji   

MPPAO, MPPEO, 
WEOs 

05 – 10/05/2023 Usahihishaji wa Mitihani Kituo cha 
usahihishaji   

 MPPAO, MPPEO, 
WEOs 

11 – 16/05/2023 Kuchakata Matokeo Kituo cha 
usahihishaji   

MPPAO, MPPEO, 
WEOs  

 
17-19/05/2023 

 

Kutangaza Matokeo UKUMBI WA 
SUMBAWANGA 
SS 

 MPPAO, MPPEO, MD, 
WEOs na HTs 

25 – 26/05/2023 Tathmini ngazi ya Halmashauri  UKUMBI WA 
MANISPAA 

MPPEO, SLO, MSNEO, 
WECs, HTs & Walimu 
Taaluma 

MEI 2023 Kusimamia na kuratibu 
uendeshaji wa 
Mashindano ya 
UMITASHUMTA  2023 

1/5-13/6/023 Kuendesha na kushiriki Mashindano ya 
UMITASHUMTA, 2023 ngazi ya Shule, Kata, 
Halmashauri, Mkoa na Taifa 

Ngazi ya Shule, 
Kata, 
Halmashauri, 
Mkoa na Taifa 

HT, WEO, MPPEO, 
MPPAO, REO, na RAS 

MEI 2023 Maandalizi ya ufanyikaji 
wa mtihani wa pamoja 
wa Muhula wa kwanza. 

10-20/05/2023 Kusimamia utungaji, ufanyikaji, usahihishaji na 
kupanga matokeo ya mtihani wa muhula wa 
kwanza. (Joint exams) 

shuleni MPPEO, MPPAO, 
WEOs, kamati ya 
mtihani ya halamashauri, 
Walimu. 

31/5/2023 Kufunga shule 31/5-03/7/023 Likizo baada ya Mhula wa Kwanza wa Masomo Shule zote Wote 
17/7/023 Kufungua shule 03/7/023 Mhula wa pili wa masomo kuanza Shule zote Wote 

http://cbs.wondershare.com/go.php?pid=5261&m=db
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TAREHE TUKIO MATUKIO MAHSUSI MAHALI MAELEZO/ 
WAHUSIKA Tarehe Tukio 

JULAI – 
AGOSTI 2023 

Ufuatiliaji wa utekelezaji 
wa shughuli za 
maendeleo shuleni 

03/7-30/8/023 Ufuatiliaji wa ufundishaji na ujifunzaji kwa walimu 
na wanafunzi. Ufuatiliaji utahusisha; kufuatilia 
utekelezaji wa maoni na ushauri wa Wathibiti 
Ubora wa Shule, utendaji kazi wa Timu za Uthibiti 
Ubora wa Shule wa Ndani, Kuona maadalizi na 
kazi za walimu darasani na uchambuzi wa taarifa 
kutoka fomu SMC 1 & 2 

Shuleni MPPEO & WECs  

03/7-30/8/023 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa Miradi ya ujenzi na 
uendelezaji wa miundombinu ya shule 

Shuleni Miradi ya ujenzi ikamilike 
kwa ubora na kwa wakati  

03/7-30/8/023 Uhamasishaji wa jamii kushiriki katika utoaji wa 
chakula kwa wanafunzi shuleni 

Shuleni Wanafunzi wote shuleni 
waweze kupata chakula 
cha mchana shuleni 

03/7-30/8/023 Ufuatiliaji na uhamasishaji kwa jamii na wazazi 
kusimamia ipasavyo mahudhurio ya wanafunzi 
shuleni 

Shuleni Ufuatiliaji utalenga 
kudhibiti utoro na 
kuimarisha mahudhurio 

 
JULAI 2023 
 

Mtihani wa Utamilifu wa 
Darasa la Nne wa 
halmashauri. 

10 – 15/07/2023 Utunzi wa Mtihani (Paper Setting)  Shuleni  MPPEO, MPPAO, 
kamati ya mtihani ya 
wilaya 

17 – 21/07/2023 Usanifu (Moderation) na urudufushaji wa mtihani MANISPAA HQ  MPPEO, MPPAO, 
kamati ya mtihani ya 
wilaya 

25/07/2023 Usambazaji wa mtihani shuleni MPPEO, MPPAO, 
WEOs kamati ya mtihani 
ya wilaya 

26 – 27/07/2023 Mtihani Kufanyika Shuleni MPPEO, MPPAO, 
WEOs,  

28-04/08/2023 Usahihishaji wa mtihani na kutoa matokeo shuleni  MPPEO, MPPAO, 
WEOs na HTs, walimu 

AGOSTI 2023 
 
 
 
 
 

Mtihani  wa pili wa 
Utamilifu halmashauri 
wa Darasa la Saba 

07 – 11/08/2023 Utunzi wa Mtihani (Paper Setting)  Shuleni  MPPEOs, MPPAOs, 
kamati ya mtihani ya 
halmashauri. 

14 – 18/08/2023 Usanifu na urudufishaji wa mtihani MANISPAA HQ Kamati ya Uratibu ya 
Mkoa 

http://cbs.wondershare.com/go.php?pid=5261&m=db
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TAREHE TUKIO MATUKIO MAHSUSI MAHALI MAELEZO/ 
WAHUSIKA Tarehe Tukio 

 
 
 
 

 21-22/08/2023 Kupanga Mtihani (Packing) kusambaza mtihani 
vituoni. 

Kituo cha 
uchapaji 

MPPEO, MPPAO, 
WEOs, kamati ya 
mtihani wa wilaya. 

    

23– 24/08/2023 Mtihani Kufanyika Shuleni MPPAO, MPPEO, 
WEOs 

25 - 31/08/2023 Usahihishaji na kutoa matokeo Kituo cha 
usahihishaji   

MPPAO, MPPEO, 
WEOs walimu 

01/09/2023 Kufunga shule kwa 
Likizo fupi 

01/09/2023 Kufunga shule kwa Likizo fupi katika ya Mhula wa 
pili 

Shule zote Wote 

18/09/2023 Kufungua shule 18/09/2023 Kufungua shule baada ya likizo fupi Shule zote Wote 
SEPT- DEC 
2023 

Ufuatiliaji wa utekelezaji 
wa shughuli za 
maendeleo shuleni 

18/9-06/12/023 Ufuatiliaji wa ufundishaji na ujifunzaji kwa walimu 
na wanafunzi. Ufuatiliaji utahusisha; kufuatilia 
utekelezaji wa maoni na ushauri wa Wathibiti 
Ubora wa shule, utendaji kazi wa Timu za Uthibiti 
Ubora wa Shule wa ndani, Kuona maadalizi na 
kazi za walimu darasani na uchambuzi wa taarifa 
kutoka fomu SMC 1 & 2 

Shuleni MPPEO na WEOs 

18/9-06/12/023 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa Miradi ya ujenzi na 
uendelezaji wa miundombinu ya shule 

Shuleni Miradi ya ujenzi ikamilike 
kwa ubora na kwa wakati  

18/9-06/12/023 Uhamasishaji wa jamii kushiriki katika utoaji wa 
chakula kwa wanafunzi shuleni 

Shuleni Wanafunzi wote shuleni 
waweze kupata chakula 
cha mchana shuleni 

18/9-06/12/023 Ufuatiliaji na uhamasishaji kwa jamii na wazazi 
kusimamia ipasavyo mahudhurio ya wanafunzi 
shuleni 

Shuleni Ufuatiliaji utalenga 
kudhibiti utoro na 
kuimarisha mahudhurio 

SEPT 9/023 Maandalizi ya Awali 
kuhusu Uendeshaji wa 
Mtihani wa Kumaliza 
Elimu ya Msingi 
(PSLE,2023) 

21/8-5/9/023 Maandalizi ya Awali kuhusu Uendeshaji wa Mtihani 
wa Kumaliza Elimu ya Msingi (PSLE,2023) 

Shuleni, 
Halmashauri 
Ofisi ya Mkuu 
wa Mkurugenzi 

HTs, WEOs, kamatI ya 
uendeshaji wa mtihani. 

SEPT 2023 Kufanyika mtihani wa 
upimaji wa stadi za KKK 
kwa darasa pili 

19-20/09/2023 Kufanyika kwa Upimaji SHULENI MPPEO, MPPAO, 
WEOs, HTs, walimu wa 
darasa la pili. 

http://cbs.wondershare.com/go.php?pid=5261&m=db
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TAREHE TUKIO MATUKIO MAHSUSI MAHALI MAELEZO/ 
WAHUSIKA Tarehe Tukio 

OCTOBA 2023 Upimaji kabla ya Upimaji 
wa Kitaifa wa Drasa la 
Nne (Pre - National 
Assessment) 

4-5/10/2023 Upimaji kabla ya Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la 
Nne (Pre- National Assessment) 

Shule za Msingi Majaribio yatatungwa 
ngazi ya Halmashauri. 
Uchapaji, usimamizi na 
usahihishaji utaratibiwa 
ngazi ya shule. 

OCTOBA 2023 Maandalizi ya Awali ya 
Upimaji wa Kitaifa wa 
Darasa la Nne (SFNA, 
2023) 

12/10-30/10/023 Maandalizi ya Awali ya Upimaji wa Kitaifa wa 
Darasa la Nne (SFNA, 2023) 

Shuleni  
Halmashauri 
Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa 

HTs, WECs, Kamati ya 
uendeshaji wa mtihani. 

OCTOBA – DEC 
2023 

Ubainihaji Watoto wote 
wenye mahitaji maalum 
na wasio na mahitaji 
maalum na 
kuwaandikisha shule. 

01/10 – 
31/12/2023 

Kuwabainisha watoto wa rika lengwa wote wenye 
mahitaji maalum na wasio na mahitaji maalum kwa 
100% wanaotarajiwa kujiunga Elimu ya Awali, na 
kwenye vitengo. 

 HTs, WEOs, MPPEO, 
MPSNEO & CDOs 

NOV- DEC 2023 Maandalizi ya ufanyikaji 
wa mtihani wa pamoja 
wa Muhula wa pili. 

13-30/05/2023 Kusimamia utungaji, ufanyikaji, usahihishaji na 
kupanga matokeo ya mtihani wa muhula wa pili. 
(Joint exams) 

shuleni MPPEO, MPPAO, 
WEOs, kamati ya 
mtihani ya halamashauri, 
Walimu. 

07/12/2023 Kufungua shule 07/12/2023 Kufungua shule baada ya likizo fupi Shule zote Wote 
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