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Mkurugenzi wa Manispaa , 
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SUMBAWANGA 

      10 Januari 2023 
 TAARIFA KWA UMMA 

 
Ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga  inawatangazia 

na kuwakumbusha wafanyabiashara wote; 

❖ Kuhuisha leseni za biashara zilizokwisha muda wa matumizi. 
❖ Kulipia ushuru wa huduma (Service Levy) 

Malipo yote ya Leseni za Biashara na Ushuru wa Huduma (Service Levy) yafanyike  
katika Jengo la Ofisi ya Mkurugenzi wa Manispaa chumba namba 13 ( Ofisi ya 
Biashara) 

Aidha kila mfanyabiashara  anatakiwa kuhakikisha kuwa ana leseni ya biashara  
kwenye biashara yake. 

Ukaguzi wa Leseni za Biashara na Ushuru wa Huduma  utafanyika kuanzia tarehe 
16 Januari 2023 katika maeneo yote ya Manispaa ikiwa  ni utekelezaji wa Sheria ya 
Biashara  Na.  25 ya mwaka 1972 

Hatua  za kisheria zitachukuliwa dhidi ya yeyote ambaye atabainika kufanya biashara 
bila kuhuisha leseni,kufanya biashara bila kuwa na leseni au kufanya biashara bila 
kulipa ushuru wa huduma. Pamoja na hatua nyinginezo  atakayebainika kukiuka 
Sheria ya Biashara atalipa faini isiyopungua Tsh 200,000/= 

Imetolewa na  

 
  
Khadija Dalasia 
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 
Manispaa ya Sumbawanga 
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Ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga  inawatangazia 

wananchi  wote kuwa kwa mujibu wa Sheria za Mipango Miji ni marufuku kufanya 

ujenzi na maendelezo ya aina yoyote ndani ya eneo la Manispaa bila ya kuwa na kibali 

cha Ujenzi. 

Wananchi wote ambao wanaendelea na ujenzi katika maeneo mbalimbali ndani ya 

eneo la Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga wanaelekezwa kuhakikisha 

wanalipia kibali cha ujenzi kabla ya kuanza shughuli yoyote ya ujenzi katika maeneo 

yao. 

Kibali cha ujenzi kinatolewa kwa gharama ya Tsh 40,000/= kwa ujenzi wa majengo 

ya makazi. Kinatolewa kwa gharama ya Tsh 100,000/= kwa ujenzi wa majengo ya 

makazi-biashara, na Tsh 200,000/= kwa majengo ya biashara.  

Malipo yote ya vibali vya ujenzi yafanyike  katika Jengo la Ofisi ya Mkurugenzi wa 

Manispaa chumba namba 5 ( Ofisi ya Malipo) au katika Ofisi ya Mtendaji wa Kata 

ambako ujenzi husika unakusudiwa kufanyika.  

Kumbuka kuwa kibali cha ujenzi kinakatwa kabla ya ujenzi husika kuanza, ikibainika 

ujenzi ulianza kabla ya kibali kutolewa mhusika atawajibika kulipa kibali cha ujenzi 

pamoja faini kwa mujibu wa Sheria. 

Ukaguzi wa vibali vya ujenzi kwa maeneo yote ambayo ujenzi unaendelea utafanyika 

kuanzia tarehe 16 Januari 2023. 

Imetolewa na  
  
Khadija Dalasia 
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 
Manispaa ya Sumbawanga 
 

 



HALMASHAURI YA MANISPAA YA SUMBAWANGA 
(Barua zote zipelekwe Ofisi ya Mkurugenzi Manispaa) 

 
Simu:  2525 – 0255 25-2802163                                                         
Nukushi:      0255 25-2802163                                                          
Baruapepe: 
md@sumbawangamc.go.tz 
Tovuti. www.sumbawangamc.go.tz 

   

Mkurugenzi wa Manispaa , 
S.L.P. 187, 
SUMBAWANGA 

 

 
      10 Januari 2023 
TAARIFA KWA UMMA  

 
Ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga  inawatangazia 

na kuwakumbusha wamiliki wote wa malori kuhakikisha yanaegeshwa katika 

maeneo rasmi ya yaliyotengwa kawa ajili ya maegesho. Kituo cha maegesho ya malori 

kiko Utengule. 

Gharama za kuegesha lori katika Kituo cha Maegesho cha Utengule ni tsh 5,000/= 

kwa siku. Malipo ya gharama za maegesho yatafanyika katika kituo cha maegesho.  

Aidha wamiliki wote wa magari madogo  wanawajibika kulipia ushuru wa maegesho 

kiasi cha Tsh 1,000/= kwa siku kwa maeneo yote ndani ya Manispaa ya Sumbawanga.  

Kuanzia tarehe 16 Januari 2023 litafanyika zoezi maalum la ukaguzi, ambalo litakuwa 

endelevu katika maeneo yote ya Manispaa ikiwa  ni utekelezaji wa Sheria ya 

Maegesho 

Yeyote ambaye atabainika kuegesha gari katika maeneo ambayo siyo rasmi au 

atashindwa kulipa ushuru wa maegesho  hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yake 

ikiwa ni Pamoja na kulipa faini isiyopunguaTsh 200,000/=  

Wamiliki wa malori na magari madogo wanasisitizwa kuhakikisha wamepatiwa risiti 

ya kieletroniki ambazo zinaweza kuhitajika wakati wowote kwa ajili ya uhakiki na 

ukaguzi. 

Imetolewa na  
 
  
Khadija Dalasia 
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 
Manispaa ya Sumbawanga 
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Ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga  inawatangazia 

wamiliki wote wa nyumba za kulala wageni kuhakikisha kuwa wageni wote 

wanaolala katika nyumba za kulala wageni wanasajiliwa katika  kitabu cha wageni 

kilicho rasmi kinachotolewa na Ofisi ya Mkurugenzi Manispaa. 

Kila mmiliki wa nyumba ya kulala wageni anatakiwa kuwasilisha kitabu kwa ajili 

ukaguzi, kufanyiwa mahesabu na kulipa ushuru wa hoteli kila tarehe 25 hadi tarehe 

30 ya kila Mwezi. 

Malipo yote ya ushuru wa hoteli (hotel levy) yafanyike katika Jengo la Ofisi ya 

Mkurugenzi wa Manispaa Chumba Namba 13 (Ofisi ya Biashara) kwa wamiliki wa 

nyumba zote za kulala wageni ambao hawasajiliwa kulipa kulipa kodi ya ongezeko 

la thamani (VAT) 

Aidha kila mmiliki wa nyumba ya kulala wageni anatakiwa kuwa na leseni ya 

biashara iliyo hai na vyeti vya afya kwa watumishi wake vilivyo hai, kwenye biashara 

yake. 

Zoezi la ukaguzi katika nyumba za kulala wageni   litafanyika kuanzia tarehe 16 

Januari 2023 katika maeneo yote ya Manispaa ikiwa ni utekelezaji wa kifungu cha 26 

(2) Sheria Na.  105 ya Mwaka 1965 pamoja na marekebisho yake. 

Yeyote ambaye atabainika hajalipa ushuru wa hoteli (hotel levy), bila kuwa  leseni ya 

biashara iliyo hai bila kuwa na  vyeti vya afya kwa watumishi wake Pamoja na 

ukiukaji mwingine wowote wa Sheria hatua  za kisheria zitachukuliwa dhidi yake 

ikiwa ni pamoja na kulipa faini isiyopunguaTsh 200,000/= 

Imetolewa na  
  
Khadija Dalasia 
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 
Manispaa ya Sumbawanga 
 



 
 




