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Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
 

Ofisi Taifa ya Ukaguzi,   
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 

Wajibu na majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
vimeainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005) kama ilivyofafanuliwa 
zaidi na vifungu vya 45 na 48 vya Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa Na. 
9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) na kifungu cha 10 (1) cha Sheria 
ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008. 
 
Dira ya Ofisi 
Kuwa kituo cha ubora cha ukaguzi wa hesabu katika sekta za umma. 
 
Lengo La Ofisi 
Kutoa huduma bora za ukaguzi zenye kuleta tija kwa nia ya kuimarisha 
uwajibikaji ili kupata thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia 
rasilimali za umma. 
 

Misingi ya Maadili 
Katika kutoa huduma zenye ubora unaostahili, Ofisi inaongozwa na vigezo 
vya msingi vifuatavyo: 
 
Kutopendelea Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi 

isiyopendelea, inayotoa huduma kwa wateja 
wake kwa haki. 

 

Ubora Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni ya kitaalamu 
inayotoa huduma bora za ukaguzi wa hesabu 
kwa kuzingatia viwango vya kitaaluma. 

 

Uadilifu  Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inazingatia na 
kudumisha haki kwa kiwango cha juu na 
kuheshimu sheria. 

 

Zingatio kwa Wadau Tunalenga matakwa ya wadau wetu kwa 
kujenga utamanduni wa kutoa huduma bora 
kwa wateja na kuwa na watumishi wenye 
uwezo, weledi na ari ya kazi. 

 

Ubunifu  Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi bunifu 
ambayo wakati wote inaimarisha na 
kukaribisha mawazo mapya ya kimaendeleo 
kutoka ndani na nje ya taasisi.  

 

Matumizi bora ya rasilimali Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni Taasisi 
inayozingatia matumizi bora ya rasilimali 
zilizokabidhiwa kwake 

 
© Taarifa hii ni kwa ajili ya matumizi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hata 
hivyo, baada ya taarifa hii kuwalishwa Bungeni, taarifa itakuwa ni 
kumbukumbu ya umma na usambazaji wake hautakuwa na kikomo.
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Ninayo heshima 
kuwasilisha taarifa 
yangu ya mwaka ya 
ukaguzi wa hesabu 
katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa 
mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni, 
2015.  
 
Ripoti hii inawasilishwa 
kwako Mh. Rais  kwa 
mujibu wa  Ibara ya 143 
ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 
(iliyorekebishwa 2005), kifungu cha 48 cha Sheria ya 
Fedha za Serikali za Mitaa Na. 9 ya mwaka 1982 
(iliyorekebishwa 2000) pamoja na kifungu cha 34 (1) 
cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008. 
 
Ripoti hii ni majumuisho ya taarifa za ukaguzi katika 
Mamlaka zote za Serikali za Mitaa kwa muhtasari, 
ambapo maelezo ya kina ya taarifa hizo yanapatikana 
katika taarifa za Halmashauri  husika zilizotumwa kwa 
Waheshimiwa Wenyeviti wa Halmashauri. 
 
Ukaguzi wa mwaka huu wa fedha umehusisha jumla ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 164 ikilinganishwa na 163 
za mwaka wa ukaguzi uliopita 2013/2014, hii ni baada 
ya uanzishwaji wa Halmashauri ya Mji wa Tunduma. 
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Ripoti hii inatoa tathmini ya utendaji wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaaa katika kusimamia raslimali za umma 
kwa kufuata sheria, kanuni, miongozo mbalimbali ya 
Serikali, uwajibikaji na utawala kuhusu uendeshaji wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa nchini. 
 
Nia ya ripoti hii ni kuwajulisha wadau wetu wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa, Serikali, 
Mahakama, wahisani, mashirika na jamii kwa ujumla 
muhtasari wa matokeo ya ukaguzi wa Serikali za Mitaa 
kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2015. 
Ni vema ikaeleweka kwamba wakati Ofisi yangu inatoa 
taarifa juu ya utekelezaji wa sheria mbalimbali, kanuni 
na miongozo, na udhaifu katika mifumo ya taarifa za 
kifedha na udhibiti wa ndani katika taasisi ya sekta ya 
umma na hasa Mamlaka za Serikali za Mitaa, wajibu wa 
kuweka mfumo wenye ufanisi wa udhibiti wa ndani na 
mfumo wa ufuataji sheria uko chini ya uongozi na 
usimamizi wa kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 
 
Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa watu wote 
walionisaidia na kuniwezesha kutekeleza majukumu 
yangu ya kikatiba na kukamilika kwa wakati  taarifa ya 
jumla ya  Ukaguzi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2015. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   xxiv

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania        Kurasa xxiv 
	  

Ni matumaini yangu kwamba Bunge litaona taarifa 
zilizomo katika ripoti hii kuwa ni za muhimu katika 
kuifanya Serikali kuwajibika kwa ajili ya usimamizi 
wake wa raslimali za umma na utoaji wake huduma 
bora kwa umma wa Watanzania ambao inawahudumia,  
katika suala hili, nami nitashukuru kama nitapokea 
maoni kutoka kwa wadau wote wa taarifa hii juu ya 
jinsi ya kuiboresha zaidi katika siku zijazo. 
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Shukrani 
 
 
Ripoti ya mwaka ya ukaguzi kwa hesabu za mwaka 
2014/2015 imekamilika kwa mafanikio. Mafanikio haya 
yamefikiwa kwa sababu ya msaada na ushirikiano 
nilioupata kutoka kwa wadau mbalimbali. 
 
Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa Bunge la 
Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania na Kamati ya 
Bunge ya Hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa  kwa 
kusaidia ofisi yangu na kuchukua kwa umakini masuala 
yaliyojitokeza kwenye ripoti zangu za ukaguzi kwa 
lengo la kuboresha uwajibikaji katika matumizi ya 
raslimali za umma katika nchi. Ninawiwa kuwashukuru 
wadau wetu wengine wote ikiwa ni pamoja na Mlipaji 
Mkuu wa Serikali, Hazina, Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa na Maafisa Masuuli wote wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa msaada na 
ushirikiano waliotupatia katika kutoa taarifa muhimu 
zilizohitajika kwa ajili ya maandalizi ya ripoti hii. 
Napenda pia kuwashukuru wachapishaji wa ripoti hii 
kwa kuharakisha uchapaji na kusaidia kufanikisha 
upatikaji wake kwa wakati muafaka.  
 
Napenda pia kutoa shukrani zangu za dhati kwa watu 
wote waliotengeneza mazingira mazuri kwa ajili ya 
kuniwezesha kutekeleza majukumu yangu ya kikatiba. 
Natambua pia juhudi za wafanyakazi wote wa Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi kwa kuniwezesha kutekeleza 
majukumu yangu ya kisheria ndani ya muda uliotakiwa. 
Natoa shukrani kwa familia yangu na familia za 
wafanyakazi wenzangu kwa uvumilivu wao kwa 
kutokuwepo kwetu kwa muda mrefu wakati wa 
kutimiza majukumu haya ya kikatiba.  
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Vilevile, shukrani zangu za dhati ziende kwa jumuiya 
ya wafadhili, hasa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi Sweden 
(SNAO), Serikali ya Sweden kupitia SIDA, Benki ya 
Dunia kupitia mradi wa PFMRP, AFROSAI - E 
Sekretarieti, Ofisi ya Ushirikiano ya Ujerumani kupitia 
GIZ na wote ambao wana mchango mkubwa katika 
mabadiliko ya ofisi yangu. Mchango wao katika 
kuendeleza rasilimali watu, mifumo ya teknolojia ya 
habari na mali zilizopo vina umuhimu mkubwa katika 
mafanikio yetu.  Haitokuwa haki kama sikutambua 
mchango na jukumu la vyombo vya habari katika 
kueneza yaliyomo ndani ya ripoti yangu kwa umma. 
 
Mwisho, napenda kuwashukuru watumishi wote wa 
umma kote nchini, kwenye Serikali Kuu na Serikali za 
Mitaa, bila kuwasahau walipa kodi kwa kutambua 
umuhimu wao. 
 
Kwa wale waliojitolea kufanikisha ripoti hii, pamoja na 
vyombo vya habari, mchango wao wa muhimu katika 
ujenzi wa Taifa hili hauwezi kupuuzwa. 
 
Mwenyezi Mungu awabariki wote, nami naahaidi kutoa 
huduma bora za ukaguzi ili kuimarisha uwajibikaji na 
thamani ya fedha katika ukusanyaji wa mapato na 
matumizi ya rasilimali za umma. 
 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   xxvii

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania        Kurasa xxvi 
	  

Vilevile, shukrani zangu za dhati ziende kwa jumuiya 
ya wafadhili, hasa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi Sweden 
(SNAO), Serikali ya Sweden kupitia SIDA, Benki ya 
Dunia kupitia mradi wa PFMRP, AFROSAI - E 
Sekretarieti, Ofisi ya Ushirikiano ya Ujerumani kupitia 
GIZ na wote ambao wana mchango mkubwa katika 
mabadiliko ya ofisi yangu. Mchango wao katika 
kuendeleza rasilimali watu, mifumo ya teknolojia ya 
habari na mali zilizopo vina umuhimu mkubwa katika 
mafanikio yetu.  Haitokuwa haki kama sikutambua 
mchango na jukumu la vyombo vya habari katika 
kueneza yaliyomo ndani ya ripoti yangu kwa umma. 
 
Mwisho, napenda kuwashukuru watumishi wote wa 
umma kote nchini, kwenye Serikali Kuu na Serikali za 
Mitaa, bila kuwasahau walipa kodi kwa kutambua 
umuhimu wao. 
 
Kwa wale waliojitolea kufanikisha ripoti hii, pamoja na 
vyombo vya habari, mchango wao wa muhimu katika 
ujenzi wa Taifa hili hauwezi kupuuzwa. 
 
Mwenyezi Mungu awabariki wote, nami naahaidi kutoa 
huduma bora za ukaguzi ili kuimarisha uwajibikaji na 
thamani ya fedha katika ukusanyaji wa mapato na 
matumizi ya rasilimali za umma. 
 

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania        Kurasa xxvii 
	  

Muhtasari wa Mambo Muhimu Katika Taarifa ya 
Ukaguzi 

 
Sehemu hii ya ripoti inatoa muhtasari wa matokeo ya 
ukaguzi wa mwaka, mambo muhimu yaliyoonekana 
wakati wa ukaguzi, pamoja na muhtasari wa 
mapendekezo.  
i. Maelezo ya Matokeo ya Ukaguzi 

Muhtasari wa mambo muhimu yaliyoonekana wakati 
wa ukaguzi yapo katika ripoti hii kuu; masuala haya 
pia yamefafanuliwa kwa kirefu katika taarifa 
zilizopelekwa  kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
husika. 
 
Idadi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa imeongezeka 
kutoka 163 za mwaka wa ukaguzi uliopita hadi 164  
za mwaka huu wa 2014/15. Mamlaka ya Serikali ya 
Mitaa mpya katika mwaka huu ni Halmashauri ya 
Mji wa Tunduma.  

 
ii. Mwelekeo wa jumla wa hati za Ukaguzi 

zilizotolewa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa  
Sehemu hii inalenga kuchambua mwenendo wa hati 
za ukaguzi zilizotolewa kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa miaka ya fedha ya 2011/12, 2012/13, 
2013/14 na 2014/15.  
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Mwelekeo wa Hati zilizotolewa katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa kipindi cha miaka minne 
mfululizo 

Hadhi ya 
Halmashauri 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Hati zilizotolewa 

Jumla Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhisha 

Hati 
mbaya 

No. % No. % No. % No. % 

H/Jiji 

2014-15 2 40 3 60 0 0 0 0 5 
2013-14 4 80 1 20 0 0 0 0 5 
2012-13 3 60 1 20 1 20 0 0 5 
2011-12 3 60 2 40 0 0 0 0 5 

H/M 

2014-15 7 39 10 55 1 6 0 0 18 
2013-14 17 94 1 6 0 0 0 0 18 
2012-13 14 78 4 22 0 0 0 0 18 
2011-12 13 76 4 24 0 0 0 0 17 

H/W 

2014-15 33 25 94 73 2 2 0 0 129 
2013-14 118 91 11 9 0 0 0 0 129 
2012-13 86 80 21 20 0 0 0 0 107 
2011-12 84 79 21 20 0 0 0 0 106 

H/Mji 

2014-15 5 42 6 50 0 0 1 8 12 
2013-14 11 100 0 0 0 0 0 0 11 
2012-13 9 90 1 10 0 0 0 0 10 
2011-12 4 67 2 33 0 0 0 0 6 

Jumla 

2014-15 47 29 113 69 3 2 1 1 164 
2013-14 150 92 13 8 0 0 0 0 163 
2012-13 112 80 27 19 1 1 0 0 140 
2011-12 104 78 29 22 0 0 1 1 134 

 
Kama ilivyoainishwa katika jedwali la hapo juu,  
hati zinazoridhisha zimepungua kutoka 150 (92%) 
katika mwaka 2013/2014 hadi 47 (29%) katika 
mwaka 2014/2015  ikilinganishwa na ongezeko la 
kutoka 112 (80%) katika mwaka 2012/2013  hadi 150 
(92%) katika mwaka 2013/2014. Hata hivyo, hati 
zenye shaka zimeongezeka kutoka 13 (8%) katika 
mwaka 2013/14 hadi 113 (69%) katika mwaka 
2014/2015 ikilinganishwa na kupungua kutoka 27 
(19%) katika mwaka 2012/2013 hadi 13 (8 %) katika 
mwaka 2013/14. 
 
Zaidi ya hapo, kwa mwaka huu wa ukaguzi, 
Halmashauri zilizopata Hati isiyoridhisha 
zimeongezeka kwa idadi ya Halmashauri tatu kwa 
kipindi cha mwaka 2013/14 hadi 2014/15. Pia 
Halmashauri ya mji wa Tunduma impepata hati 
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mbaya sawa na ongezeko la asilimia moja (1%) 
kwani kwa mwaka 2013/2014 hakukuwa na Mamlaka 
ya Serikali ya Mitaa iliyopata hati mbaya. 
 
Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema imepata hati 
yenye shaka kwa miaka minne mfululizo (2011/2012 
hadi 2014/2015). Nashauri OR - TAMISEMI na 
Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza kwa pamoja 
kuangalia undani wa mambo ambayo yainazuia 
Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema kutayarisha 
taarifa za fedha ambazo hazina mapungufu 
yanayotokana na udanganyifu au makosa mengine. 

 
iii. Mambo muhimu  katika ukaguzi wa mwaka 

2014/2015: 
Mambo muhimu na mapungufu yaliyobainika wakati 
wa ukaguzi wangu wa mwaka huu ni pamoja na 
haya yafuatayo: 
Mapendekezo ya miaka iliyopita yasiyotekelezwa 
a. Ripoti Kuu 

Nilipata nakala ya majibu ya ripoti yangu kuu 
kwa mwaka wa fedha 2013/2014 iliyowasilishwa 
Bungeni na Waziri wa Fedha mwezi Mei, 2015. 
Mapitio ya majibu hayo yalibainisha kuwa kati ya 
mapendekezo 41 yaliyotolewa katika mwaka 
2012/13 na 2013/14, hakuna pendekezo 
lililotekelezwa kikamilifu; 16 yalikuwa katika 
hatua ya utekelezaji,  na 25 hayakutekelezwa 
kabisa. 

 
b. Ripoti za Halmashauri mbalimbali 

Kati ya mapendekezo 7921 yaliyotolewa kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 163 katika mwaka 
2013/2014, mapendekezo 2330 (29%) 
yalitekelezwa, 2241 (28%) yalikuwa katika 
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utekelezaji, 2728 (34%) hayakutekelezwa na 
mapendekezo 622(8%) yalipitwa na wakati. 
 
Mapendekezo yasiyotekelezwa kwa muda mrefu 
yanakwamisha jitihada za uboreshaji wa 
mazingira ya udhibiti wa ndani na usimamizi wa 
rasilimali za Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hali 
hii inaweza kusababisha kujirudia kwa makosa 
ya aina hiyo katika miaka inayofuata hatimaye 
yanaweza kusababisha hasara ya rasilimali za 
umma. 
 

c. Kaguzi Maalum 
Wakati wa ukaguzi wa miaka iliyopita, 
mapendekezo mbalimbali yalitolewa kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa sita (6) juu ya 
mambo muhimu yaliyoibuliwa kutokana na 
ukaguzi maalum uliofanywa katika Halmashauri 
hizo. Hata hivyo, hadi ripoti hii ilipokuwa 
inaandikwa, hakuna majibu yaliyopokelewa 
kuhusiana na kaguzi hizi. 

 
d. Taarifa ya Kamati ya Bunge ya Kudumu ya 

Hesabu za Serikali za Mitaa  
Taarifa ya Kamati ya Bunge ya Kudumu ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa kwa mwaka 
unaoishia 30 Juni, 2014 haikuwasilishwa Bungeni 
kutokana na kumalizika kwa muda wa Bunge la 
kumi (10) na baadaye kuvunjwa ili kuruhusu 
maandalizi ya uchaguzi mkuu wa Tanzania 
ambao ulifanyika Oktoba 2015 na baadaye 
kuundwa kwa kamati mpya ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali za Mitaa. 
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Aidha, nimebainisha  katika ripoti yangu 
iliyopita kuwa, mwenendo wa Serikali katika 
kutoa majibu kwa mapungufu yanayoainishwa na 
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa 
umekuwa siyo wa kuridhisha kwa sababu katika 
kipindi cha miaka minne mfululizo hakuna 
majibu yaliyowasilishwa kuhusiana na mambo 
yaliyoibuliwa na Kamati. 
 
Hata hivyo, kati ya Halmashauri 118, 
Halmashauri 20 (17% ) hazikuwa zimeanza 
kutekeleza maagizo ya Kamati. Kutotekeleza 
maagizo ya Kamati ni kiashiria cha uzembe kwa 
upande wa Afisa Masuuli na menejimenti za 
Halmashauri husika. 
 

iv. Uchambuzi wa hali ya fedha katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
Uchambuzi wa hali ya fedha na mapungufu 
yaliyobainika wakati wa ukaguzi wangu wa mwaka 
huu ni pamoja na haya yafuatayo. 
 Mamlaka za Serikali za Mitaa 164 zilipanga 

kukusanya kiasi cha TZS.471,192,301,516 
kutoka kwenye vyanzo vyake vya mapato vya 
ndani ikilinganishwa na kiasi kilichokusanywa 
cha TZS.409,100,130,028, hali iliyosababisha 
makusanyo chini ya bajeti kwa kiasi cha 
TZS.62,092,171,489 sawa na asilimia 13 ya 
bajeti   iliyoidhinishwa. 

 Kwa mwaka huu wa ukaguzi, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 164 zilikusanya jumla ya 
TZS.409,100,130,028 kutoka kwenye vyanzo 
vya ndani na kutumia jumla ya 
TZS.3,569,212,750,970 kugharamia Matumizi 
ya Kawaida, hii inamaanisha kuwa kwa 
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kutumia mapato yake ya ndani Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinaweza kugharamia 
matumizi ya shughuli za kawaida kwa asilimia 
11 tu. 

 Kwa mwaka wa fedha 2014/2015, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 44 ziliidhinishiwa bajeti ya 
Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida yenye jumla 
ya TZS.876,280,766,207; ambapo, kiasi cha 
TZS.947,261,882,025 kilipokelewa. Hivyo 
kufanya kiasi cha TZS.70,981,115,818 sawa na 
asilimia 8 kutolewa zaidi ya bajeti 
iliyoidhinishwa. 

 Katika mwaka huu wa fedha, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 13 ziliidhinishiwa bajeti ya 
fedha za Ruzuku ya Maendeleo ya jumla ya 
TZS.25,827,013,508 ambapo kiasi cha 
TZS.31,309,745,721 kilitolewa na hivyo 
kusababisha kiasi cha TZS.5,482,732,214 (21%) 
kutolewa zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa.   

 Katika mwaka huu wa fedha, kiasi cha 
TZS.2,868,480,736,429 kiliidhinishwa kwenye 
bajeti ya ruzuku ya Matumizi ya Kawaida kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 118, hata hivyo, 
kiasi kilichopokelewa na Mamlaka hizo ni 
TZS.2,516,901,739,984. Hivyo kufanya kiasi 
cha TZS.351,578,996,445 kupokelewa pungufu 
ambayo ni sawa na asilimia 12 ya bajeti 
iliyoidhinishwa. 

 Jumla ya TZS.752,832,745,765 ziliidhinishwa 
kwenye bajeti ya ruzuku ya maendeleo kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 147, lakini kiasi 
cha TZS.363,123,775,781 kilipokelewa; hivyo 
kusababisha upungufu wa kiasi cha 
TZS.389,708,969,984 kutopokelewa , ambayo 
ni sawa na asilimia 52 ya bajeti 
iliyoidhinishwa. 
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ambayo ni sawa na asilimia 12 ya bajeti 
iliyoidhinishwa. 

 Jumla ya TZS.752,832,745,765 ziliidhinishwa 
kwenye bajeti ya ruzuku ya maendeleo kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 147, lakini kiasi 
cha TZS.363,123,775,781 kilipokelewa; hivyo 
kusababisha upungufu wa kiasi cha 
TZS.389,708,969,984 kutopokelewa , ambayo 
ni sawa na asilimia 52 ya bajeti 
iliyoidhinishwa. 
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 Mamlaka za Serikali za Mitaa 5 zilikuwa na 
kiasi cha TZS.13,707,353,185 ikiwa ni fedha za 
ruzuku ya maendeleo; hata hivyo, kiasi cha 
TZS.16,040,164,070 ilibainika kutumia 
kutekelezea miradi hiyo. Hivyo kusababisha 
jumla ya TZS.2,332,810,885 kutumika zaidi ya 
kiasi kilichohidhinishwa; hii ni sawa na asilimia 
17 ya bajeti. 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa 164 zilitumia 
kiasi cha TZS.3,388,531,416,909 fedha za 
ruzuku ya matumizi ya kawaida dhidi ya kiasi 
kilichokuwepo cha TZS.3,482,376,848,057, 
hivyo kusababisha jumla ya kiasi cha fedha 
zisizotumika TZS.93,845,431,148 sawa na 
asilimia 3 ya fedha za ruzuku za matumizi ya 
kawaida zilizokuwepo. 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa zilipokea fedha 
za ruzuku ya miradi ya maendeleo jumla ya 
TZS.550,868,372,532 kwa ajili ya kutekeleza 
miradi ya maendeleo. Hata hivyo, hadi tarehe 
30 Juni 2015, kiasi cha TZS.449,532,701,737 
sawa na asilimia 82 kilitumika na  kubakia kiasi 
cha TZS.101,335,670,795  sawa na asilimia 18 
ya kiasi kilichopokelewa. 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa 42 zilitumia kiasi 
cha fedha TZS.12,876,713,690 kutoka kwenye 
mifuko mbalimbali zilizobadilishwa matumizi 
kinyume na Agizo la 23 (1) la Memoranda ya 
Fedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009. 

 
v. Tathmini ya Mfumo wa Udhibiti wa Ndani na 

Utawala bora 
� Kukosekana kwa ufanisi katika mfumo wa 

uhasibu-Epicor –toleo 9.05 
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Tathmini ya ufanisi wa Mfumo Funganifu wa 
Usimamizi wa Fedha kwa kutumia mfumo wa 
kihasibu wa Epicor na udhibiti wa ndani katika 
Halmashauri 164 ulibaini mapungufu mbalimbali 
licha ya mapendekezo yangu niliyoyatoa katika 
kaguzi za nyuma. Hakuna muingiliano wa moja 
kwa moja baina ya Mfumo wa EPICOR na mifumo 
mengine; huduma ya mtandao sio ya uhakika pia 
baadhi ya moduli kama vile moduli ya wadaiwa, 
wadeni, manunuzi na mali zilizo ndani ya mfumo 
wa EPICOR toleo la 9.05 hazitumiki na shughuli 
zake kufanyika nje ya mfumo. 
 
Pia; mfumo wa kihasibu wa EPICOR toleo la 9.05 
unatumika kama chombo cha kudhibiti miamala 
inayohusisha malipo ya fedha taslimu pekee 
hivyo kutoshabihiana na viwango vya kimataifa 
vya uhasibu kwa kutotambua miamala 
isiyohusisha fedha taslimu. Hivyo husababisha 
kufanya marekebisho wakati wa kufunga hesabu 
za mwaka. 
 
Hakuna marekebisho yanayoweza kufanyika 
kama vile usuluhishi wa kibenki ndani ya EPICOR 
toleo la 9.05. Hivyo, wahasibu hulazimika 
kwenda Dodoma (OR-TAMISEMI) kila baada ya 
miezi mitatu kufanya usuluhisho wa kibenki wa 
miezi mitatu. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kumi na tano (15) 
hazijafungiwa mfumo wa EPICOR toleo la 9.05; 
hivyo taarifa zao za fedha kuandaliwa kwa 
kutumia utaratibu wa kawaida. 
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� Mazingira ya udhibiti mfumo wa teknolojia ya 
mawasiliano 
Tathmini ya mazingira ya udhibiti wa Teknolojia 
ya Habari unaojumuisha usimamizi, udhibiti, 
uunganishwaji watumiaji na uendelevu wa 
mfumo uumebaini kuwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa nyingi hazina sera za teknolojia ya 
mawasiliano, mpango wa kujikinga na majanga, 
viwango pamoja na taratibu rasmi za uendeshaji 
wa kitengo cha teknolojia ya mawasiliano. 
Hakuna taratibu za kutosha za kujikinga dhidi ya 
uharibifu wa vifaa vya teknolojia ya habari 
pamoja na programu. Pia baadhi ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa hazina wafanyakazi 
wanaotosheleza; na baadhi yao hawana ujuzi wa 
kutosha na hawapewi mafunzo kazini ili 
kuwezesha ufikiaji wa malengo ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. 
 

Utendaji usioridhisha wa Vitengo vya Ukaguzi wa 
Ndani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa   

Shughuli za ukaguzi wa ndani kwenye Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 164 zilikaguliwa ndani ya 
mwaka wa ukaguzi. Tathmini yangu imebaini 
kuwa vitengo vya ukaguzi wa ndani vina uhaba 
wa watumishi ambao unasababisha kushindwa 
kutekeleza majukumu yao ipasavyo. Pia, 
wakaguzi wa ndani  hawajajengewi uwezo wa 
kutosha katika ujuzi wa Teknolojia ya Habari 
hasa mafunzo ya EPICOR. Zaidi ya hayo vitengo 
vya ukaguzi wa ndani havipewi bajeti za kutosha 
zinazokidhi mahitaji yao na hata hizo fedha 
zinazotolewa hazilingani na bajeti iliyopitishwa. 
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� Mapungufu ya utendaji wa Kamati za Ukaguzi 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Mapitio ya utendaji wa Kamati za Ukaguzi katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 164 ndani ya 
mwaka wa ukaguzi yamebainisha kuwa wajumbe 
wa Kamati za Ukaguzi hawana msingi au taaluma 
ya mambo ya uhasibu hali ambayo inawafanya 
wasiweze kufanya maamuzi sahihi kuhusiana na 
utayarishaji wa taarifa za fedha. Zaidi ya hayo, 
Kamati za Ukaguzi hazijaweza kutekeleza 
majukumu yao kwa ufanisi kutokana na ukosefu 
wa mafunzo kazini katika kuwajengea uelewa, 
wajibu na majukumu ya shughuli zao. 
 

vi. Udhaifu katika usimamizi wa mapato 
yanayotokana na vyanzo vya Halmashauri 
Bado kuna changamoto katika usimamizi wa 
ukusanyaji wa mapato yanayotokana na vyanzo vya 
ndani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Muhtasari wa mapungufu yaliyoonekana katika eneo 
hili kwa mwaka wa ukaguzi ni kama ifuatavyo: 
� Jumla ya vitabu 814 vya makusanyo ya mapato 

kutoka katika Halmashauri 45 vilikosekana; 
hivyo havikuwasilishwa kwangu kwa ajili ya 
ukaguzi. 

� Mamlaka za Serikali za Mitaa 76 hazikukusanya 
kiasi cha TZS.5,304,191,115 kutoka kwa 
mawakala ikiwa ni mapato ya ndani 
yanayokusanywa na mawakala mbalimbali. 

� Mamlaka za Serikali za Mitaa 58 hazikuweza 
kukusanya mapato yaliyotarajiwa ya jumla ya 
TZS.14,934,152,539 kutoka katika vyanzo 
mbalimbali.  

� Kiasi cha TZS.466,921,375 kilichokusanywa 
kutoka katika vyanzo mbalimbali na Mamlaka za 
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Serikali za Mitaa 35 hakikuthibitishwa kupelekwa 
benki za Halmashauri husika. 

� Jumla ya TZS.4,540,081,619 hazikurejeshwa na 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi ikiwa ni asilimia 30 ya mapato ya kodi ya 
viwanja yaliyokusanywa katika Halmashauri 74 
kama inavyoelekezwa kwenye aya ya 8 ya 
Waraka Na. CBD.171/261/01/148 wa tarehe 19 
Novemba 2012 kutoka kwa OWM -TAMISEMI. 
 

vii. Usimamizi duni wa vyanzo vya mapato 
vilivyokasimiwa kwa wakala 
Mapitio ya mchakato wa ukusanyaji wa mapato kwa 
vyanzo vilivyokasimiwa kwa mawakala umebainisha 
kuwa baadhi ya Mamlaka  za Serikali za Mitaa 
zinafanya vizuri kwa kuongeza makusanyo, lakini 
nyingine zina mapungufu mbalimbali katika 
usimamizi wa vyanzo vilivyokasimiwa. Mapungufu 
hayo ni: 
� Halmashauri nyingi hazifanyi ufuatiliaji wa 

karibu, hususani kufanya tathmini kujua kiasi 
ambacho wakala anakusanya na kuwasilisha. 
Kwa sasa Halmashauri hizi zinategemea mno 
taarifa za mawakala, hivyo kushindwa kubuni au 
kukadiria vyanzo vingine.  

� Halmashauri nyingi zilikasimisha shughuli ya 
ukusanyaji wa mapato bila kufanya upembuzi 
yakinifu wa kubaini wangeweza kupata fedha 
kiasi gani kutoka kila chanzo cha mapato kabla 
ya kufikia uamuzi wa kukasimisha.  

� Halmashauri  hazikudai  malipo ya awali ya 
miezi mitatu, dhamana ya benki, wala hati ya 
dhamana kulingana na kiasi cha mkataba. Hii ni 
kinyume na Agizo la 38(3) la Memoranda ya 
Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya Mwaka 
2009.  
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viii. Mapungufu yaliyojitokeza katika usimamizi wa 

Matumizi 
Mambo muhimu yaliyobainika kwenye usimamizi wa 
matumizi kwa mwaka 2014/2015 ni pamoja na 
yaliyoelezewa hapo chini: 

 Malipo yenye nyaraka pungufu ya kiasi cha 
TZS.10,031,058,789 yaliyofanywa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 82. 

 Hati za malipo zilizokosekana wakati wa ukaguzi za 
kiasi cha TZS.3,144,346,301 zimejitokeza katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 33. 

 Matumizi yaliyofanywa kwa kutumia vifungu 
visivyohusika ya kiasi cha TZS.2,979,383,773 bila 
kuidhinishwa na Baraza la Madiwani kinyume na Aya 
ya 15.7 ya Mwongozo wa Uhasibu kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa wa mwaka 2009. 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa16 zilifanya matumizi 
yasiyokuwa na bajeti ya jumla ya 
TZS.1,625,869,563 kinyume na Agizo la 23 la 
Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009. 

 Ununuzi wa bidhaa na huduma usioambatana na 
Stakabadhi za mfumo wa kielektroniki yenye kiasi 
cha TZS.22,052,207,174 uliofanywa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 87 ikiwa ni kinyume na kifungu 29 
(4) cha Sheria ya Ongezeko la Thamani ya mwaka 
1997, Sura ya 148 (kama ilivyorekebishwa na Sheria 
ya Fedha ya mwaka 2010). 

 Uhamisho wa ndani wa fedha kwa njia ya mikopo 
ambayo haijarejeshwa kiasi cha TZS.8,244,708,073 
uliofanyika katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 62. 

 Sehemu ya fedha za bajeti ya mwaka 2014/2015 
katika Halmashauri 54 zilitumika kulipia madeni ya 
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mwaka uliopita yenye thamani ya 
TZS.1,313,690,587 kinyume na Agizo la 22 (1) la 
Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009. 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa 23 zilikuwa na hati za 
malipo ya jumla ya TZS.1,394,996,919 ambayo 
yalifanyika kabla ya kufanyiwa ukaguzi wa awali 
kinyume na Aya ya 2.4.2 ya Mwongozo wa Uhasibu 
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa wa mwaka 2009. 

 Jumla ya TZS.1,418,831,883 zililipwa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 27 kutoka katika akaunti 
mbalimbali, hata hivyo, malipo hayo yalichukuliwa 
kama matumizi yasiyostahili kutokana na ukweli 
kwamba fedha hizi zililipwa kutoka katika akaunti 
ambazo zililengwa kutekelezea shughuli nyingine.  

 Mamlaka za Serikali za Mitaa 6 zilifanya matumizi 
batili yenye jumla ya kiasi cha TZS.599,476,734. 
Kati ya kiasi hicho, TZS.123,403,200 zililipwa na 
H/Jiji la Arusha kama fidia na gharama ya kuvunja 
mkataba baada ya kushitakiwa katika kesi ya 
madai; TZS.2,363,600 zililipwa na H/W ya  Muleba 
kwa kushindwa kufika mbele ya Mahakama  
kuhudhuria kesi ya uvunjaji wa mkataba wa 
ukusanyaji mapato. Pia TZS.222,945,649 zilikuwa 
zinahusiana na ubadhilifu wa fedha za TASAF II 
uliofanywa na wafanyakazi wasio waaminifu wa 
H/W ya Masasi, jambo lililosababisha kurudishwa 
kwa fedha hiyo na Halmashauri kutoka katika 
mapato yake ya ndani. Kiasi cha TZS.12,491,000 
zililipwa na H/W ya Sengerema kama fidia na 
gharama ya kukiuka makubaliano katika kesi ya 
madai. Aidha, TZS.193,574,498 ilitumika kama 
malipo yaliyofanywa na H/W ya Sikonge ikiwa ni 
gharama ya manunuzi ya vifaa mbalimbali na 
gharama ya huduma kuendeshea asasi isiyo ya 
kiserikali inayoitwa Pathfinder Green City bila 
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kupata manufaa yoyote kutoka katika asasi hiyo. 
Vilevile TZS.44,698,787 zililipwa na H/Jiji la Tanga 
ikiwa ni mishahara  ya watumishi ambao hawapo 
kwenye utumishi bila sababu, lakini Halmashauri 
imeendelea kuweka fedha kwenye akaunti zao. 

 Ukaguzi umebaini kiasi cha TZS.2,154,383,238 
zililipwa na Mamlaka za Serikali za Mtaa 27 kutoka 
katika Akaunti ya Amana ili kutekelezea shughuli 
mbalimbali. Hata hivyo ilidhihirika kuwa matumizi 
hayo yalifanywa kwa kutumia vifungu vya amana na 
kwa kutoa zaidi ya fedha ilioyokuwepo katika 
vifungu. Hali hiyo ilisababisha kutumika kwa fedha 
za vifungu vingine pia vilivyomo kwenye Akaunti ya 
Amana kwa kiasi tajwa hapo juu. 

 Mamlaka za Serikali za Mtaa 34 ndani ya mwaka 
husika zilifanya malipo ya TZS.3,776,689,275 bila 
uthibitisho wa namba za stakabadhi zinazoonesha 
kwamba malipo hayo yalikuwa yanatokana na fedha 
zilizowekwa kwenye akaunti hiyo kwa ajili ya 
shughuli iliyofanyika, kinyume na Aya ya 5.19 ya 
Mwongozo wa Uhasibu kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa wa mwaka 2009. 

 Mamlaka za Serikali za Mtaa 21 ndani ya mwaka wa 
ukaguzi zilifanya malipo ya kiasi cha 
TZS.595,235,368 kutoka katika akaunti mbalimbali 
bila kuidhidhinishwa na Mamlaka husika. 

 
ix. Usimamizi wa Mali 

Mapitio ya usimamizi wa mali katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa yalibainisha mapungufu mbalimbali 
kama yanavyoonyeshwa hapo chini: 
� Kutokuwepo kwa utunzaji wa rejista ya mali 

za kudumu na Mali kutokufanyiwa mapitio ya 
thamani 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 26 hazikutunza 
wala kuhuisha rejista ya mali za kudumu 
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 Mamlaka za Serikali za Mtaa 34 ndani ya mwaka 
husika zilifanya malipo ya TZS.3,776,689,275 bila 
uthibitisho wa namba za stakabadhi zinazoonesha 
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 Mamlaka za Serikali za Mtaa 21 ndani ya mwaka wa 
ukaguzi zilifanya malipo ya kiasi cha 
TZS.595,235,368 kutoka katika akaunti mbalimbali 
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ix. Usimamizi wa Mali 

Mapitio ya usimamizi wa mali katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa yalibainisha mapungufu mbalimbali 
kama yanavyoonyeshwa hapo chini: 
� Kutokuwepo kwa utunzaji wa rejista ya mali 

za kudumu na Mali kutokufanyiwa mapitio ya 
thamani 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 26 hazikutunza 
wala kuhuisha rejista ya mali za kudumu 
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kinyume na Agizo la 103 (1) na (2) la Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 
Zaidi ya hayo, Mamlaka za Serikali za Mitaa 5 
hazikuwa zimethaminishwa mali zake ili kujua 
thamani yake halisi kwa mujibu wa matakwa ya 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma, Namba 17 Aya ya 67. 
 
 Mali za kudumu zilizoacha kufanya kazi 

kwa muda mrefu bila matengenezo  
Mamlaka za Serikali za Mitaa 68 zimeripoti 
kuwepo kwa mali kama vile magari, malori, 
mitambo na pikipiki ambazo hazitumiki na 
zimetelekezwa kwa muda mrefu na siyo rahisi 
kufanyiwa matengenezo tena kinyume na Agizo 
la 45 (1) Memoranda ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa ( LGFM ) ya mwaka 2009 na IPSAS 21 aya 
ya 26. 
 
 Kutothaminisha Mali za Kudumu  
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilianza kutumia 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma Tarehe 1 Julai, 2009 kwa kupewa 
muda wa mpito wa utekelezaji kikamilifu wa 
viwango hivyo ndani ya miaka mitano. Kutokana 
na tathmini niliyofanya juu utekelezaji wa 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
60, nilibaini kuwapo kwa maendeleo mzuri ya 
utekelezaji, ijapokuwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa hizo hazijatathmini mali zake kwenye 
makundi mbalimbali kinyume na Aya ya 101 ya 
IPSAS 17. 
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 Majengo, Mitambo na vifaa visivyooneshwa 
katika taarifa za fedha 

Halmashauri zinamiliki ardhi ya Serikali ya 
Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania ikiwa 
haijathaminiwa. Ardhi hiyo imetajwa kwenye 
taarifa za hesabu bila kuthaminiwa (thamani 
sifuri) kinyume na Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu katika Sekta ya Umma na. 17 Aya ya 27 
na 28 inayotaka thamani ya mali inayopatikana 
katika mfumo usio wa mauzo ipewe thamani 
halisi wakati wa tarehe ya kumiliki. Thamani ya 
Majengo, Mitambo na Vifaa katika Mamlaka za 
Serikali za mitaa 21 imeripotiwa kwa pungufu 
katika taarifa za fedha. 
 
 Kutotenganisha thamani ya Ardhi na 

Majengo kwenye taarifa za fedha 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilianza kutumia 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma Tarehe 1 Julai, 2009 kwa kupewa 
muda wa mpito wa utekelezaji kikamilifu wa 
viwango hivyo ndani ya miaka mitano, ambapo 
muda huo uliisha tarehe 30 Juni, 2014. Aya ya 
74  ya IPSAS 17 inahitaji thamani ya ardhi na 
majengo yanayomilikiwa na taasisi itenganishwe 
hata kama mali hizo zilimilikiwa katika kipindi 
kimoja. Hii ni kwa sababu, thamani ya ardhi 
huongezeka kwa kuwa ni mali ya umri usio na 
kikomo ikilinganishwa na majengo ambayo 
thamani yake ina kikomo. Jumla ya 
TZS.378,472,190,505 zilizooneshwa kwenye 
taarifa za fedha katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 38 hazijatenganisha thamani ya ardhi na 
majengo kama inavyotakiwa na aya 74  ya IPSAS 
17. 
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 Kutotunza rejista ya Magari na Mitambo 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 12 hazikutunza 
rejista za magari na mitambo yote kinyume na 
Agizo la 88 la Memoranda ya Fedha za Serikali la 
Mitaa ya mwaka 2009. 
 
 Madeni na malipo kabla ya huduma 

kupokelewa 
Mapitio ya taarifa za fedha na viambatisho vyake 
kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 164 
yameonesha kuwepo kwa madai ya muda mrefu 
yenye thamani ya TZS.179,026,643,470 ambayo 
hayajakusanywa. 
 

x. Madeni na Miadi 
 Mamlaka za Serikali za Mitaa 163 zinadaiwa 

deni la kiasi cha TZS.212,130,677,853 na 
yalikuwa bado hayajalipwa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa husika. Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zenye madeni makubwa 
zinazijumuisha H/M Kinondoni 
TZS.16,636,330,668; H/M Ilala 
TZS.10,533,239,235; H/M Temeke 
TZS.5,786,031,770; H/M Dodoma 
TZS.5,181,717,304  na H/W Karagwe 
TZS.4,844,331,000. 

 
xi. Mengineyo 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa 50 
hazikuhamisha kiasi cha TZS.2,789,045,262 
kupeleka vijijini kufidia vyanzo vya mapato 
(kodi) zilizofutwa na Serikali. 
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 Upungufu wa walimu na uhaba wa 
miundombinu ya shule za Msingi na Sekondari 

Nilifanya tathmini ya utoshelevu wa 
miundombinu ya elimu katika Halmashauri 81, 
hasa katika shule za elimu ya msingi na 
sekondari na kubaini kuwa kuna uhaba mkubwa 
wa miundombinu katika Shule za Sekondari na 
za Msingi ambao kwa kiasi kikubwa huathiri 
ubora wa elimu. 
 
 Kesi dhidi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

ambazo zinaweza kuathiri utoaji endelevu 
wa huduma  

Nilibaini kwamba baadhi ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zina madeni kutokana na kesi zilizo 
mahakamani. Kati ya Halmashauri 164, 
Halmashauri 108 zilikuwa na madeni yenye 
thamani ya TZS.322,773,198,056 kama matokeo 
ya kesi 810 zilizopo mahakamani. 
 
 Ukosefu wa utaratibu wa wazi kwa ajili ya 

kurejesha Mikopo ya Elimu ya Juu kutoka 
kwa wanufaika TZS.914,468,830 

Tathmini yangu kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 51 imegundua kwamba wanufaika wa 
mikopo ya HESLB yenye thamani ya 
TZS.914,468,830 hawajarejesha kwa kukatwa 
katika mishahara yao. 
 
 Udhaifu ulionekana kwenye utunzaji 

mazingira 
Nimegundua mapungufu mbalimbali kwenye 
utunzaji wa mazingira katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 40. Mapungufu hayo 
yalijumuisha, upungufu wa vifaa vya kutosha 
kuondoa taka zinazozalishwa na jamii, uharibifu 
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wa mazingira kama vile kukata miti katika 
maeneo ya hifadhi, kuchoma moto misitu na 
uchimbaji madini holela, maeneo ya kutupia 
taka yasiyodhibitiwa, kutoandaa mpango wa 
mwaka wa utekelezaji wa mazingira pamoja na 
magari yanayotumika kukusanya taka 
kutofunikwa wakati yakiwa yanapeleka taka 
kwenye maguba, hivyo kusababisha taka 
kusambaa. 
 
Visima katika kata ya Mlowo vinatoa maji yenye 
mafuta. Tathmini ya ripoti ya mazingira na ziara 
ya timu ya ukaguzi katika kata ya Mlowo 
wilayani Mbozi ilibaini na kushuhudia kuwa, 
visima vya maji vilivyokuwa vimechimbwa na 
wananchi vilikuwa vinatoa maji yaliyokuwa 
yamechanganyika na mafuta. Halmashauri 
ilichukua hatua ili kutatua tatizo hili kwa 
kujaribu kuchunguza kama palikuwa na 
uwezekano wa kuvuja kwa mafuta kutoka kituo 
cha petroli kilicho jirani na eneo hilo lakini 
haikuweza kufanikiwa. 
 
 Udhaifu katika usimamizi wa Rasilimali 

Watu na udhibiti wa mishahara 
Kama ilivyoainishwa katika ripoti ya mwaka 
uliopita, hata mwaka huu mapungufu 
mbalimbali yameendelea kujirudia. Mapungufu 
hayo yanajumuisha: Mishahara isiyolipwa kiasi 
cha TZS.2,984,211,457 katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 37 haikuthibitishwa kurejeshwa 
Hazina. Jumla ya TZS.2,693,946,288 zililipwa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 74 kwa 
wafanyakazi waliofariki, waliotoroka, 
waliostaafu na waliofukuzwa;  Pia, jumla ya 
TZS.720,927,483 katika Mamlaka za Serikali za 
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Mitaa 48 zililipwa kama makato ya kisheria kwa 
taasisi kama Mifuko ya Pensheni, Taasisi za 
Fedha, NHIF na TRA kwa ajili ya wafanyakazi 
waliofariki, waliotoroka, waliostafu na 
waliofukuzwa kazi; Wafanyakazi 789 katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 16 iligundulika 
wanapokea mishahara chini ya moja ya tatu ya 
mishahara na wengine hawapati kabisa 
mshahara kwa miezi mingi kinyume na kifungu 
cha 3 cha Sheria Na.7 ya Kudai Madeni ya 
mwaka 1970 na kuelezewa zaidi na waraka 
wenye Kum. CE.26/46/01/1/66 wa tarehe 28, 
Novemba 2012; Mamlaka za Serikali za Mitaa 18 
hazikuwasilisha makato yanayofikia 
TZS.343,077,048 kwa taasisi husika kama vile 
LAPF, PSPF, NSSF, PPF na TRA. 
   
 Kukosekana kwa ufanisi katika kufuata 

taratibu za manunuzi 
Wakati wa kupitia mchakato wa ununuzi, 
nilibaini TZS.596,042,456 zilitumika na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 41 kwa ajili ya ununuzi wa 
mafuta ambayo hayakuingizwa kwenye daftari la 
kuratibu safari za gari kinyume na Agizo la 89(3) 
la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ya mwaka 2009. 
 
 Usimamizi wa kina wa mikataba 
Kwa mwaka huu nilifanya ukaguzi wa kina 
kwenye mikoa mitatu ya majaribio katika 
usimamizi wa mikataba kwa mara ya kwanza. 
Nimegundua kuwa katika H/W Mtwara Kamati ya 
Tathmini iliwaondoa wazabuni waliokuwa na bei 
ya chini kwa kigezo cha kutofuata taratibu za 
manunuzi na kusababisha hasara ya 
TZS.16,347,000. Pia katika H/W Tandahimba 
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Kamati ya Tathmini iliwaondoa wazabuni 
waliokuwa na bei chini, hivyo kusababisha 
gharama zinazoweza kuepukika za 
TZS.106,396,100 kinyume na kanuni ya 85 (1) (c) 
ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 
2013. Wakati Jiji la Tanga liliingia kwenye 
mkataba wa kazi za ujenzi wenye thamani ya 
TZS.167,815,000 nje ya mpango wa manunuzi.  
Aidha, Kamati ya tathmini ilifanya udanganyifu 
wa nyaraka ya zabuni za mzabuni mwenye bei 
ndogo zaidi kwa kuongeza bei kwenye bidhaa 
tatu ambazo zilisababisha kuondoshwa kwa 
mzabuni na kusababisha hasara ya 
TZS.31,520,000. Kadhalika katika H/W 
Morogoro, Kamati ya Tathmini ilimuondoa 
mzabuni mwenye bei ndogo zaidi kwa kigezo cha 
kukosekana kwa ukurasa mmoja kinyume na 
muongozo wa Bodi ya tathmini ya zabuni na 
kuleta hasara ya TZS.57,979,200 
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SURA YA KWANZA 
 

 
1.0 UTANGULIZI NA HABARI KUU ZA JUMLA 

Sura hii inatoa taarifa ya jumla kuhusu matakwa 
ya kisheria ya kufanya ukaguzi, lengo kuu la 
kufanya ukaguzi, mchakato wa ukaguzi na 
wajibu wa  Mkaguzi na Mkaguliwa 
 
 

1.1 Mamlaka ya kufanya Ukaguzi na Umuhimu 
Wake 
 

1.1.1 Mamlaka ya kufanya Ukaguzi 
Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 (kama 
inavyorekebishwa mara kwa mara), Kifungu cha 
45 cha Sheria ya Fedha Na. 9 ya mwaka 1982 
(iliyorekebishwa 2000) ya Serikali za Mitaa 
pamoja na Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008, 
vinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kuwa Mkaguzi wa mapato na 
matumizi yote ya Serikali ikiwa ni pamoja na 
yale ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 
Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (2) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ninatakiwa 
kukagua, angalau mara moja kila mwaka, na 
kuwasilisha ripoti juu ya Taarifa za Fedha za 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Taarifa za Fedha zilizotayarishwa na Maafisa 
Masuuli wote katika Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Taarifa za Fedha za 
mahakama zote za Jamhuri ya Muungano na 
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Taarifa za Fedha zilizotayarishwa na Katibu wa 
Bunge. 
 
Kifungu cha 45 (1) cha Sheria Na.9 ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 
(iliyorekebishwa 2000) na kifungu cha 10 (1) cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 
kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kuwa Mkaguzi wa hesabu za 
Serikali za Mitaa.  
 
Aidha, kifungu cha 45 (5) cha sheria Na. 9 ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa kinaitaka kila 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa kuruhusu Mkaguzi 
wakati wote kuhakiki hesabu kwa kupitia 
nyaraka husika ili kuangalia usahihi wa fedha 
taslimu, uwekezaji au mali inazomiliki au 
ambazo zipo chini ya uangalizi wake.   
 
Kwa upande mwingine, Kifungu cha 48 (1) cha 
Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
Na. 9 ya mwaka 1982 kinamtaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuandaa na 
kusaini ripoti za ukaguzi wa hesabu za Serikali 
za Mitaa na Mizania ya mwaka na taarifa 
nyingine zinazohusiana nazo. Nakala moja ya 
kila ripoti pamoja na Mizania na taarifa au 
kiziduo na nakala yake itapelekwa kwa Waziri, 
Mkuu wa Mkoa na Mkurugenzi ambaye anatakiwa 
kuiwasilisha mbele ya Baraza la Madiwani. 
 
Sehemu ya 48 (2) inamtaka zaidi Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuwa 
makini na kila kifungu cha matumizi 
kilichotumika katika akaunti ambacho 
hakikuidhinishwa kisheria au ambacho 
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hakijawahi kupewa kibali na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa. Pia kuwa makini na mapungufu au 
hasara iliyotokana na uzembe au kutowajibika 
kwa mtu yeyote na kwa kiasi chochote ambacho 
kilitakiwa kuwa kimeonyeshwa kwenye vitabu 
vya fedha na mtu huyo, lakini hakijawahi 
kufanyika.  
 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
pia anatakiwa kuthibitisha kwamba kiasi hicho ni 
matumizi yaliyo kinyume cha sheria, upungufu 
au hasara, na kwamba, kiasi hicho hakijawahi 
kuonyeshwa katika vitabu vya fedha. 
 
Baada ya kumaliza Ukaguzi wa kisheria, kifungu 
cha 34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 
11 ya mwaka 2008 na Kanuni ya 87 na  88 za 
Kanuni za Ukaguzi wa Umma za mwaka  2009 
zinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa hesabu 
za Serikali kuwasilisha Ripoti Kuu ya Mwaka kwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania si 
zaidi ya tarehe 31 Machi kila mwaka. 
 
 

1.1.2 Kaguzi ambazo hazikufanyika kama 
zilivyopangwa kutokana na ukosefu wa fedha 
zinazotengwa na Hazina  
Mzunguko wa kazi ya ukaguzi kawaida huanza na 
ukaguzi wa awali, zoezi la kuhesabu mali, 
kuhesabu fedha, ukaguzi wa nyaraka na ukaguzi 
wa taarifa za hesabu. Ili kutekeleza kaguzi hizo 
kwa ufanisi Ofisi ya Taifa ya ukaguzi kila mwaka 
huandaa kalenda ya ukaguzi inayoonesha muda 
wa kuanza na kukamilisha kazi mbalimbali za 
ukaguzi. Kalenda hiyo huanza mwezi Februari 
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Taarifa za Fedha zilizotayarishwa na Katibu wa 
Bunge. 
 
Kifungu cha 45 (1) cha Sheria Na.9 ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 
(iliyorekebishwa 2000) na kifungu cha 10 (1) cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 
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Hesabu za Serikali kuwa Mkaguzi wa hesabu za 
Serikali za Mitaa.  
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Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
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Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuwa 
makini na kila kifungu cha matumizi 
kilichotumika katika akaunti ambacho 
hakikuidhinishwa kisheria au ambacho 
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kila mwaka na kumalizika mwezi januari mwaka 
unaofuata. 
 
Katika mwaka huu, Divisheni ya Mikoa ya Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi ilipanga kufanya ukaguzi wa 
Halmashauri zote na Taasisi za Serikali ikiwemo 
Sekondari na Shule za Msingi,Vituo vya Afya, 
Zahanati na Ofisi za Kata na Vijiji. Hata hivyo 
kutokana na ukosefu wa fedha, nililazimika 
kuacha/kuruka baadhi ya taratibu za ukaguzi 
ambapo ilipelekea baadhi ya kazi zilizopangwa 
ama kufanyika kwa sehemu au kutofanyika 
kabisa. Kwa mfano, ukaguzi wa nyaraka, miradi 
na ukaguzi wa taarifa za fedha ulifanyika sanjari 
kwa siku 25 tu badala ya kila kaguzi kufanyika 
tofauti na kwa muda wake. Kalenda ya ukaguzi 
ya Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inahitaji ukaguzi wa 
nyaraka kufanyika kwa siku 34, ukaguzi wa 
miradi siku 10 na ukaguzi wa taarifa za fedha 
siku 14. Kupungua kwa mzunguko wa kaguzi hizo 
kuna adhari mbaya kwani hupunguza mawanda 
ya ukaguzi, ambapo matokeo yake hupelekea 
wadau kuomba kaguzi maalumu katika maeneo 
ambayo ofisi yangu haikuweza kuyafanya. 
 
Kutokana na kuchelewa kupokea fedha kutoka 
hazina, baadhi ya kaguzi ambazo zilipaswa 
kuanza julai 2015, zililazimika kuanza kufanyika 
januari 2016, hali ambayo ilinipelekea 
kuruka/kuacha baadhi ya taratibu za ukaguzi ili 
kutimiza matakwa ya kikatiba ya kuwasilisha 
ripoti yangu kwa Mh. Raisi wa Jamuhuri ya 
Muungano wa Tanzania kabla ya/au tarehe 31 
machi, 2016. 
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Kwa ujumla Zahanati/Vituo vya afya 4,803, 
shule za Sekondari 3,251, shule za Msingi 12,836 
na vituo vingine 1,620 ambavyo vilipangwa 
kukaguliwa, havikukaguliwa katika mwaka huu 
wa ukaguzi. Kaguzi ambazo hazikufanyika 
kutokana na ukosefu wa fedha imeoneshwa 
katika Kiambatisho i. 
 
Mapendekezo 
Naiomba Serikali kuiwezesha Ofisi yangu 
kutekeleza majukumu yake ya kikatiba  ya 
kukagua mapato na matumizi yote ya mihimili 
mitatu ya nchi kwa njia ya utoaji wa fedha za 
kutosha. 
 

1.1.3 Majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali 
Majukumu yangu kama Mkaguzi ni kutoa maoni 
katika hesabu zilizowasilishwa yanayotokana na 
ukaguzi wangu. Nimefanya ukaguzi wa hesabu 
kwa mujibu wa Viwango vya Shirika la Kimataifa 
la Asasi Kuu za Ukaguzi (ISSAI) na ulijumuisha 
mambo kama taratibu za ukaguzi wa hesabu 
ambazo kwa utashi wangu niliona kuwa ni  
muhimu katika mazingira yanayohusika. Viwango 
hivi vinanitaka nizingatie mahitaji ya kimaadili, 
nipange na kufanya ukaguzi ili kupata uhakikisho 
wa kutosha kuwa taarifa za fedha hazina kasoro.  
 
Ukaguzi wa hesabu ulifuata taratibu ili kupata 
ushahidi unaothibitisha kiasi cha fedha 
kilichotumika na kuoneshwa katika taarifa za 
fedha. Taratibu zilizochaguliwa zilitokana na 
mtazamo wa mkaguzi, uliojumuisha kutathmini 
viashiria vya kuwepo kwa mapungufu katika 
taarifa za fedha ama kutokana na ubadhirifu au 
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makosa. Katika kufanya tathmini ya viashiria, 
nilizingatia mfumo wa udhibiti wa ndani wa 
Halmashauri husika katika uandaaji na 
uwasilishaji wa taarifa ya fedha ili kuweka njia 
sahihi za ukaguzi, na sio kwa ajili ya kutoa 
maoni juu ya ufanisi wa mfumo wa udhibiti wa 
ndani wa Halmashauri.   
 
Ukaguzi pia ulihusisha kutathmini usahihi wa 
sera za uhasibu zilizotumika na usahihi wa 
makadirio ya kiuhasibu yaliyofanywa na  wenye 
dhamana ya uongozi , pamoja na kutathmini 
uwasilishaji wa jumla wa taarifa za fedha. 
 
Vile vile, kifungu Na. 10 (2) cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008 
kinataka nijiridhishe kwamba, hesabu 
zimeandaliwa kwa mujibu wa viwango vya 
kihasibu vinavyofaa na kwamba; tahadhari 
muhimu zimechukuliwa kulinda ukusanyaji wa 
mapato, kupokea, kutunza, kuuza, kutoa na 
kufanya matumizi sahihi ya mali za umma, na 
kwamba sheria, miongozo na maelekezo husika 
yamezingatiwa kwa umakini na matumizi ya 
fedha za umma yamekuwa yakiidhinishwa vizuri 
kwa kufuata taratibu. 
 
Zaidi ya hayo, kifungu cha 48 (3) cha Sheria ya 
Manunuzi ya Umma Na.7 ya mwaka 2011 
inanitaka kutoa taarifa ya mwaka ya ukaguzi 
nikieleza endapo mkaguliwa amefuata Sheria ya 
Manunuzi ya Umma Na.7 ya mwaka 2011 na 
Kanuni zake za mwaka 2013. 
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1.1.4 Madumuni ya Ukaguzi 
Lengo kuu la kufanya ukaguzi ni kumwezesha 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kutoa maoni huru juu ya ukaguzi wa hesabu za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2015 na 
kubainisha kama hesabu hizo zimetayarishwa 
kwa kuzingatia viwango vinavyotakiwa kulingana 
na misingi ya utayarishaji wa hesabu, ikiwa ni 
pamoja na: 
 Kuhakikisha kuwa fedha zote zimepokelewa na 

kutumiwa kwa matumizi halali kama 
ilivyoidhinishwa na Bunge kwa kufuata Kanuni 
zinazosimamia matumizi ya fedha za Serikali 
ikiwa ni pamoja na kuzingatia bajeti 
iliyopitishwa. 

 Kuhakikisha kuwa mapato yote yaliyokusanywa 
yameoneshwa vyema katika vitabu. 

 Kuhakikisha kuwa nyaraka zote muhimu, 
vitabu, rejista, taarifa za fedha na taarifa 
mbalimbali zimetayarishwa vizuri zikionesha 
miamala yote na bakaa husika. 

 Kuhakikisha kwamba mali zote na madeni 
vimeoneshwa kwenye taarifa za fedha kwa 
usahihi. 

 Kufanya tathmini na kupima mifumo 
mbalimbali katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ili kubaini uimara na ubora wa mifumo 
ya udhibiti wa ndani ikiwa ni pamoja na 
udhibiti wa teknolojia ya mawasiliano. 

 Kutathmini athari inayoweza kutokea 
kutokana na makosa ya kiukaguzi. 

 Kuhakikisha kuwa malengo yaliyotarajiwa au 
mafanikio yamepatikana, na kwamba, 
malengo yaliyowekwa na Bunge au chombo 
kingine kilichoidhinishwa yamefikiwa. 
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 Kufanya tathmini ili kuona kama Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinafuata taratibu za 
manunuzi kama zilivyoelezwa katika Sheria ya 
Manunuzi ya Umma Na. 7 ya mwaka 2011, 
pamoja na Kanuni zake za mwaka 2013. 

 Kuhakikisha kuwa utawala bora umejengeka 
katika kufanikisha shughuli za kila siku za 
Halmashauri na katika kutekeleza malengo 
yote kwa ujumla na jinsi menejimenti 
inavyosimamia masuala ya kijamii na 
mazingira. 

 
1.2 Viwango vya Ukaguzi Vinavyotumika na 

Taratibu za Utoaji Taarifa 
 

1.2.1 Viwango vinavyotumika wakati wa Ukaguzi 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni mwanachama wa 
Muungano wa Kimataifa wa Asasi Kuu za Ukaguzi 
(INTOSAI), Muungano wa Afrika wa Asasi Kuu za 
Ukaguzi (AFROSAI), na Muungano wa Afrika la 
Asasi Kuu za Ukaguzi - kwa nchi zinazozungumza 
lugha ya Kiingereza (AFROSAI-E) ambazo 
zinasaidiana katika kubadilishana utaalam na 
uzoefu kati ya nchi wanachama kuhusiana na 
ukaguzi katika Sekta ya Umma. 
 
Ikiwa ni mwanachama wa Asasi hizo za 
kimataifa, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inawajibika 
kutumia viwango vya ukaguzi vilivyotolewa na 
INTOSAI ambavyo ni Viwango vya Kimataifa vya 
Asasi Kuu za Ukaguzi (ISSAI) na Viwango vya 
Kimataifa vya Ukaguzi (ISA) vilivyotolewa na 
Shirikisho la Wahasibu la Kimataifa (IFAC) wakati 
wa ukaguzi wa Taarifa za Fedha za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. 
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1.2.2 Taratibu zinazotumika kutoa Taarifa 
Hatua mbalimbali zimefanyika ikiwa ni pamoja 
na kufanya mawasiliano na uongozi wa 
Halmashauri inayokaguliwa kabla ya kutoa 
taarifa hii ya mwaka.  Hivyo basi, ni vyema 
kubainisha hatua zote za ukaguzi kwa watumiaji 
wa taarifa hii ili waweze kuifahamu na kujua 
taratibu zinazotumika katika kuikamilisha.  
Hatua hizo ni hizi zifuatazo: 
(i) Kutoa barua ya kuanza ukaguzi kwa 

mkaguliwa inayoeleza  madhumuni na 
mawanda ya ukaguzi, na maeneo 
yanayotarajiwa kufanyiwa ukaguzi na 
kuelezea kazi na majukumu ya mkaguzi na 
kazi na majukumu uongozi wa Halmashauri  
inayokaguliwa. 

(ii) Kuandaa mpango mkakati wa ukaguzi 
unaoonesha mwelekeo mzima wa ukaguzi 
pamoja na vigezo vitakavyotumika katika 
hatua za mwanzo za kutathmini 
Halmashauri inayokaguliwa. 

(iii) Kufanya kikao cha kwanza na uongozi wa 
Halmashauri inayokaguliwa kabla ya kuanza 
ukaguzi. Kikao hiki kinatoa nafasi ya 
kuueleza uongozi madhumuni na malengo 
ya kufanya ukaguzi.  

(iv) Kuanza ukaguzi wa awali kwa lengo la 
kupunguza ukubwa wa kazi na muda 
utakaosaidia katika kukamilisha ukaguzi 
mapema. 

(v) Kutoa taarifa kwa uongozi wa Halmashauri 
inayohusu kipindi cha ukaguzi wa awali 
inayoonesha matokeo ya ukaguzi ikiwa ni 
pamoja na hoja za ukaguzi na kutoa nafasi 
kwa uongozi wa mkaguliwa kujibu hoja 
hizo.  
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(vi) Kufanya ukaguzi wa taarifa za fedha ili 
kujiridhisha kama zimeandaliwa kwa 
kufuata misingi ya utayarishaji wa Hesabu 
za Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

(vii) Kufanya kikao cha mwisho na Uongozi wa 
Halmashauri inayokaguliwa baada ya 
kumaliza ukaguzi wa taarifa za fedha kwa 
kuwajulisha matokeo ya ukaguzi huo na 
kuwapa nafasi ya kutoa maoni yao kabla ya 
taarifa ya mwisho ya ukaguzi haijatolewa. 

(viii) Kutoa taarifa ya mwisho ya ukaguzi kwa 
Uongozi wa Halmashauri inayokaguliwa 
ikijumuisha mambo yote yaliyojitokeza 
wakati wa ukaguzi na kutoa nafasi zaidi 
kwa Halmashauri kuyatolea majibu. Hatua 
hii pia ni ya msingi katika kutayarisha 
taarifa ya ukaguzi ya mwaka kwa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa. 

(ix) Kuandaa taarifa Kuu ya mwaka ya Mamlaka 
za Serikali za Mtaa na kuiwasilisha Bungeni 
kupitia kwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa 
Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 

(x) Kufuatilia matokeo ya ukaguzi yaliyotolewa 
katika taarifa kama inavyooneshwa katika 
Kifungu Na. 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa 
Umma ya mwaka 2008 kwa kubainisha na 
kutoa taarifa iwapo kila Mkaguliwa 
ameandaa mkakati wa kuyatekeleza 
mapendekezo yatokanayo na ukaguzi au 
ametekeleza mapendekezo yaliyotolewa. 

(xi) Kuonesha hali ya utekelezaji wa 
mapendekezo ya Ukaguzi katika taarifa 
ijayo ya Ukaguzi uliopita kama 
inavyoelekezwa katika Kifungu 40 (4) cha 
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Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 
2008. 

 
1.3 Idadi ya Halmashauri Zilizokaguliwa na 

Mpangilio wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
 

1.3.1 Idadi ya Halmashauri Zilizokaguliwa 
Katika kipindi cha mwaka wa fedha wa 
2014/2015, kulikuwa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 164 Tanzania Bara ambazo zilikaguliwa na 
kutolewa taarifa ya ukaguzi kwa kila 
Halmashauri husika.  Mamlaka hizi za Serikali za 
Mitaa zina hadhi tofauti kuanzia Halmashauri za 
Wilaya hadi Halmashauri za Jiji kama 
inavyoonekana katika Jedwali 1 hapo chini: 
 
 
Jedwali 1: Idadi ya Wakaguliwa kwa Mwaka 
2014/2015 

Na. Halmashauri Jumla Asilimia 
(%) 

1. Halmashauri za Jiji 5 3 
2. Halmashauri za Manispaa 18 11 
3. Halmashauri za Miji 12 7 
4. Halmashauri za Wilaya 129 79 
 Jumla 164 100 

  
Mamlaka za Serikali za Mitaa ni sehemu ya 
Serikali ambayo iko karibu na wananchi. Kwa 
hiyo, majukumu ya Serikali katika kuhudumia 
mahitaji ya kisiasa na ya kijamii yanawezeshwa 
kwa urahisi. Katika kuhakikisha kuwa Serikali 
inakuwa na mwingiliano wa karibu na wananchi, 
na kwamba, huduma za jamii zinazotolewa 
vizuri, Mamlaka za Serikali za Mitaa mpya 
zimeanzishwa ili kwenda sambamba na 
kuongezeka kwa idadi ya watu katika baadhi ya 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   12

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

13	  

maeneo na haja ya kuwahudumia Watanzania 
kwa karibu na vizuri zaidi. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa mpya zilizoongezeka 
ni kama inavyoonekana katika Jedwali 2 hapo 
chini:  
 
Jedwali 2: Orodha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa Mpya 

Na. Halmashauri Mkoa Tarehe iliyoanzishwa 
1. H/W Buchosa  Mwanza Tangazo la Serikali Na. 162 toleo la 

Julai, 2015 
2. H/Mji Nzega  Tabora Tangazo la Serikali Na. 329  toleo la  

Julai, 2015 
3. H/Mji Newala  Mtwara Tangazo la Serikali Na. 220  toleo la  

Juni, 2015 
4. H/Mji Nanyamba  Mtwara Tangazo la Serikali Na. 161  toleo la  

Aprili, 2015 
5. H/W Itigi  Singida Tangazo la Serikali Na. 433  toleo la  

Septemba, 2015 
6. H/Mji Kasulu  Kigoma Tangazo la Serikali Na. 175  toleo la  

Juni, 2011 
7. H/W Mpimbwe  Katavi Tangazo la Serikali Na. 220  toleo la  

Aprili 2015 
8. H/W Mbinga  Ruvuma Tangazo la Serikali Na. 462  toleo la  

Oktoba, 2015 
9. H/W Madaba  Ruvuma Tangazo la Serikali Na. 221  toleo la  

Juni, 2015 
10. H/Mji Handeni  Tanga Tangazo la Serikali Na. 181  toleo la  

Juni, 2011 

 
Mamlaka hizi za Serikali za Mitaa zitakuwa 
katika ukaguzi wa taarifa za fedha kwa mwaka 
wa fedha 2015/2016.   Ninakiri juhudi za Serikali 
katika kuanzisha hizi Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na kupendekeza kuwa Serikali itoe 
mahitaji muhimu ikiwa ni pamoja na ruzuku 
zitakazoziwezesha Mamlaka hizi mpya 
kuondokana na changamoto za uanzishwaji kama 
vile rasilimali watu, ofisi za kufanyia kazi, vifaa 
vya usafiri, kazi ya udhibiti (k.v. Ukaguzi wa 
Ndani, kazi za Kamati  ya Ukaguzi, na Bodi ya 
Zabuni). 
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1.3.2 Mpangilio wa Utawala katika Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi 
Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 164 
zilikaguliwa na Ofisi za Ukaguzi za Mikoa 25 
nchini kote. Ofisi hizo za Mikoa zinaongozwa na 
Wakaguzi wa Hesabu Wakuu wa Nje ambao 
wanaripoti kwa Msaidizi Mkaguzi Mkuu wa Kanda 
husika. Ili kuwe na ufanisi katika ukaguzi wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, ofisi za mkoa hiyo 
ziko katika makundi ya kanda tano za utawala 
ambazo ni Kanda ya Ziwa, Kaskazini, Kati, Kusini 
na Pwani ambazo zinaongozwa na Msaidizi 
Mkaguzi Mkuu ambaye anaripoti kwa Naibu 
Mkaguzi Mkuu mwenye dhamana ya Divisheni ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Kwa mujibu wa 
Muundo wa Ukaguzi, Naibu Mkaguzi Mkuu 
(Serikali za Mitaa) anawajibika moja kwa moja 
kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kama inavyoonekana katika Sehemu ya 
Muundo hapo chini:   
 
Kielelezo 1: Sehemu ya Mpangilio wa Utawala 
katika Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
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1.4 Majukumu ya Kisheria ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa katika kuandaa Hesabu za Fedha za 
Mwaka 
 
Agizo la 31 (1) la  Memoranda ya Fedha za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
linamtaka Afisa Masuuli kuandaa hesabu za 
mwisho wa mwaka na kuziwasilisha kwa Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa ajili 
ya ukaguzi kabla au ifikapo tarehe 30 Septemba 
ya kila mwaka wa fedha. 
 
Agizo hilo linazipa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
majukumu ya kuandaa Taarifa za Fedha kwa 
mujibu wa sheria, kanuni, miongozo inayotolewa 
na Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa, 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa na 
miongozo ya kimataifa ya uandaaji wa taarifa za 
fedha kwa  misingi ya kiuhasibu. 
 
Kifungu cha 40 (1) cha Sheria ya Fedha za 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa Na.9 ya mwaka 
1982 (iliyorekebishwa 2000) inaonesha kuwa, 
kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa ina wajibu wa 
kutunza vitabu vya hesabu na kumbukumbu 
zinazohusu: 
a) Mapato na matumizi ya fedha na miamala 

mingine katika mamlaka. 
b) Mali na madeni ya Mamlaka, katika kila 

mwaka wa fedha kwenye mizania 
inayoonyesha maelezo ya mapato na 
matumizi ya Mamlaka, mali na madeni yake 
yote. 
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Katika uandaaji wa taarifa hizi za fedha, Agizo 
la 11 hadi la 14 la  Memoranda ya Fedha za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 
yanazitaka Halmashauri kuanzisha mifumo sahihi 
ya udhibiti wa ndani na usimamizi ambao ni 
muhimu ili kuwezesha utayarishaji wa taarifa za 
fedha zisizokuwa na makosa makubwa, ama iwe 
kutokana na udanganyifu au makosa. 
 
Seti kamili ya taarifa za fedha iliyoandaliwa 
kulingana na Misingi  ya Kimataifa  ya Uhasibu ni 
pamoja na hii ifuatayo: 

a) Taarifa ya Mizania ya Hesabu . 
b) Taarifa ya Mapato na Matumizi. 
c) Taarifa ya Mabadiliko katika Mali/Mtaji. 
d) Taarifa ya Mtiririko wa Fedha. 
e) Taarifa ya Uwiano baina ya Bajeti na 

Matumizi Halisi. 
f) Taarifa ya Uwiano baina ya Bajeti na 

Matumizi kwa Kila Idara. 
g) Maelezo ya Ziada Yanayofafanua Mambo 

Yaliyomo katika Taarifa za Hesabu 
zilizotayarishwa.  

 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilianza kufuata 
Mwongozo wa Kimataifa wa Uandaaji wa Taarifa 
za Fedha kwa Msingi wa Uhasibu kuanzia tarehe 
1 Julai, 2009 na kupewa  kipindi cha mpito cha 
miaka mitano ili ziwe zimefuata mwongozo huo 
kikamilifu. Kwa hiyo, kipindi hicho cha mpito 
cha miaka mitano kilifikia ukomo wake tarehe 
30 Juni, 2014.  
 
Wakati wa ukaguzi wa taarifa za fedha 
zilizoandaliwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
nilibaini kwamba, jumla ya Mamlaka 62 
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zilishindwa kuzingatia mahitaji ya Sura ya 17 ya 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ua Umma. Mamlaka za Serikali za Mitaa 
hazikuthamanisha Mali zake za Kudumu ndani ya 
miaka mitano ya kipindi cha mpito 
kilichoruhusiwa kama Aya ya 95 na 96 ya Sura ya 
17 inavyoelekeza. Kutokana na hali hii, taarifa 
ya Mali za Kudumu za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa iliyooneshwa katika Hesabu 
zilizowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi hailingani 
na thamani ya soko ya Mali za Kudumu zote 
zinazomilikiwa na Halmashauri kufikia tarehe 30 
Juni, 2015. 
 
Kutokana na umuhimu kwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kuzingatia kikamilifu Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma 
kwa kuthamanisha Mali zake za Kudumu, 
ninapendekeza kuwa Serikali itoe msaada 
utakaoziwezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuthamanisha Mali zake za Kudumu ili kuendana 
na matakwa ya Sura ya 17 ya Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma. 
 
 

1.5 Majukumu ya Kisheria ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa katika Uwasilishaji wa Taarifa za 
Fedha 
 
Baada ya uandaaji wa taarifa za fedha, Agizo la 
31 (1) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 inamtaka Afisa 
Masuuli kuziwasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu kwa ajili ya ukaguzi kabla au ifikapo 
tarehe 30 Septemba ya kila mwaka wa fedha . 
 

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

18	  

Aidha, Kifungu cha 45 (4) cha Sheria ya Fedha za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 
(kama ilivyorekebishwa mwaka 2000) inazitaka 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwasilisha hesabu 
zake kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali  kwa ajili ya ukaguzi  kwa wakati 
kulingana na muda uliopangwa kisheria baada ya 
mwaka wa fedha kuisha na kukamilika kwa 
uandaaji wa hesabu hizo. 
 
Katika mwaka wa fedha unaokaguliwa, Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 164 ziliwasilishwa hesabu 
zake katika kipindi kinachotakiwa.  
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za Serikali za Mitaa 164 ziliwasilishwa hesabu 
zake katika kipindi kinachotakiwa.  
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Kwa upande mwingine, baadhi ya taarifa za 
fedha zilizowasilishwa zilikuwa na mapungufu 
mengi ya kutoonesha tarakimu za fedha kwa 
usahihi, ikimaanisha kuwa ziliandaliwa na 
watumishi ambao hawakuwa na ujuzi wa 
kutosha katika kuandaa Hesabu kwa kufuata 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma. Mapitio yaliyofanywa yamebaini 
kuwa, kati ya Halmashauri 164 ambazo 
ziliwasilisha Taarifa za Fedha, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 121 zilikuwa na makosa 
mbalimbali kama vile kuonesha pungufu au zaidi 
tarakimu za fedha. Ukubwa wa makosa ya 
kutoonesha kwa usahihi tarakimu za fedha 
katika taarifa za fedha zilizowasilishwa yalikuwa 
ni kuonesha pungufu kwa kiasi cha shilingi 
438,234,889,555 sawa na 15% ya jumla ya 
matumizi. Aidha, kiasi cha Shilingi 
193,981,595,339 sawa na 7% ya jumla ya 
matumizi kilioneshwa zaidi ya kile kilichotakiwa 
kama inavyoonekana katika  
Jedwali 3 hapo chini. Maelezo ya kina ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye makosa 
katika uandaaji wa taarifa zake za fedha za 
mwaka 2014/2015 ni kama inavyoonekana katika 
Kiambatisho ii. 
 
Jedwali 3: Makosa katika Uandaaji wa Taarifa 
za Hesabu 

Maelezo Kiasi kilichooneshwa 
pungufu (TZS.) 

Kiasi 
kilichooneshwa 

zaidi (TZS.) 
Jumla ya 
matumizi 2,941,968,502,246 2,941,968,502,246 
Jumla ya makosa 438,234,889,555 193,981,595,339 
Asilimia 15 7 

 
Kutokana na makosa hayo ya kuwasilisha taarifa 
za fedha zisizo sahihi, Halmashauri   zilitakiwa 
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kurekebisha makosa yaliyoonekana na 
kuwasilisha upya taarifa hizo za fedha. 
 
Ulinganisho uliofanywa kati ya mwaka 
uliokaguliwa na mwaka uliopita unaonesha 
kuwapo kwa mabadiliko chanya kwa kupungua 
idadi ya Halmashauri zilizowasilisha taarifa zake 
za fedha zikiwa na makosa ya kutoonesha 
tarakimu kwa usahihi kama inavyoonekana 
katika Jedwali 4 lifuatalo: 
 
Jedwali 4: Halmashauri zilizorekebisha Taarifa 
za Fedha kwa Miaka Mitano Mfululizo Kufuatia 
Ukaguzi Uliofanyika 

Mwaka 
wa 

fedha 

Idadi ya 
Halmashauri 

zilizokaguliwa 

Idadi ya Halmashauri 
zilizoleta taarifa za 

fedha zilizorekebishwa 

Asilimia 
(%) 

2014/15 163 121 74 
2013/14 163 135 83 
2012/13 140 102 73 
2011/12 134 67 50 
2010/11 133 60 45 

 
Kutokana na Jedwali 4, Halmashauri 
zilizotayarisha taarifa zao za fedha upya 
zimepungua kutoka 135 katika mwaka 2013/14 
hadi 121 mwaka 2014/15. Hii ina maana 
kwamba, Wahasibu katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa wameonyesha maboresho kidogo katika 
uandaaji wa taarifa za fedha kwa kufuata 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma. Uboreshaji huu ni ishara kuwa 
Serikali, kupitia TAMISEMI, imeanza kutekeleza 
mapendekezo yangu kwa Wahasibu wa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kupewa mafunzo ya juu ya 
uandaaji wa taarifa za fedha  kwa kufuata 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma.      
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Ninatoa wito kwa Serikali kuendelea kutoa 
mafunzo ya mara kwa mara kwa wafanyakazi wa 
Serikali za Mitaa ya namna ya kuandaa taarifa za 
fedha ili kuwajengea uwezo na kupunguza idadi 
ya taarifa za fedha ambazo  zinawasilishwa 
zikiwa na makosa mengi kwa lengo tu la 
kuzingatia muda wa kisheria wa kuwasilisha 
Hesabu kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali. 
 
Zaidi ya hayo, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinapaswa kuanzisha udhibiti wa ubora na 
mchakato wa uhakika wa uandaaji wa taarifa za 
fedha; hii itahakikisha kwamba taarifa za fedha 
zinatayarishwa kulingana na viwango  
vinavyotakiwa kimataifa. Aidha, Wakuu wa Idara   
washirikishwe katika kutoa taarifa muhimu na za 
kuaminika zinazohitajika wakati wa uandaaji wa 
taarifa za fedha. 
 

1.6 Wajibu wa Kisheria wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa katika kuchapisha Taarifa za Fedha 
katika Gazeti linalosomwa na Wananchi Wengi 
 
Mbali na majukumu ya uandaaji wa taarifa za 
fedha, Mamlaka za Serikali za Mitaa pia 
zinatakiwa kutangaza taarifa za fedha 
zilizokaguliwa katika gazeti linalosomwa na 
wananchi wengi. 
 
Kifungu cha 49 cha Sheria ya Fedha za Mamlaka 
za Serikali za Mitaa Na. 9 ya mwaka 1982 
(iliyorekebishwa 2000) kama ilivyofafanuliwa na 
Agizo la 31 (9) la Memoranda ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 inaelekeza 
kwamba, “kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 
katika ofisi zake yenyewe na kwa namna 
nyingine kama itakavyoelekezwa na Mkuu wa 
Mkoa,  kutangaza ndani ya eneo lake na katika 
gazeti taarifa zake zilizokaguliwa ambazo ni 
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pamoja na Taarifa ya Mizania, Taarifa ya Mapato 
na Matumizi, Kiziduo cha Hesabu, na Ripoti 
yoyote kwenye hesabu iliyotayarishwa na kutiwa 
saini na mkaguzi ndani ya miezi sita baada ya 
kuisha kwa mwaka wa fedha wa hesabu husika 
au ndani ya miezi sita ya kupokea ripoti ya 
mkaguzi.”  
 
Tathmini iliyofanyika katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 163 ilibaini kuwa, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 112 zilitangaza taarifa zao za fedha 
kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2014 na 
kuzingatia matakwa ya Kifungu cha 49 cha 
Sheria ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Na. 9 ya 1982 mwaka 1982 (iliyorekebishwa 
2000). Hata hivyo, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
51 hazikuweza kutoa ushahidi wa kuthibitisha 
kutangaza taarifa zake za fedha zilizokaguliwa 
kwa mwaka uliomalizika Juni 30, 2014. Orodha 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na maelezo ya 
utangazaji wa taarifa zake za fedha ni kama 
invyooneshwa kwenye 
Kiambatisho iii na Kiambatisho iv 
 
Ninapendekeza kwa Serikali kuzihimiza Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kutekeleza Agizo 
linalozitaka kutangaza taarifa zake za fedha 
zilizokaguliwa pamoja na taarifa za ukaguzi 
kama njia ya kuongeza uwazi na uwajibikaji 
katika matumizi ya rasilimali za umma na 
kuongeza uelewa wa umma namna rasilimali za 
nchi zinavyosimamiwa . 
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SURA YA PILI 

 
 

2.0 HATI ZA UKAGUZI 
 

2.1 Utangulizi 
 
Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISSAI) 1200 
vinasema kuwa malengo ya kufanya ukaguzi ni 
kumwezesha Mkaguzi kutoa maoni huru kama 
taarifa za fedha zimewasilishwa kwa usahihi, 
nazimezingatia mambo yote muhimu kwa mujibu 
wa viwango vinavyokubalika. 
 
Hii itafanikiwa kwa kuuandaa ukaguzi ili 
umwezeshe mkaguzi kupata uhakika kama 
taarifa za fedha kwa ujumla hazina  upotoshwaji 
unatokana na udanganyifu au makosa. Uhakika 
huo ni muhimu ili kuwapa watumiaji wa taarifa 
za fedha kiwango cha uhakika juu ya taarifa 
hizo. 
 

2.2 Maana ya Hati ya Ukaguzi 
 
Hati ya Ukaguzi ni maoni huru ya Mkaguzi 
yanayoeleza kama taarifa za fedha 
zilizokaguliwa zimetayarishwa kwa kuzingatia 
viwango vya taaluma ya uhasibu na mambo yote 
muhimu, kwa mujibu wa misingi inayotumika 
katika uandaaji wa taarifa hizo. 
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2.3 Aina ya Hati za Ukaguzi 
 
Kwa mujibu wa Shirikisho la  Kimataifa la Asasi 
Kuu za Ukaguzi (ISSAIs) Hati za Ukaguzi 
zimeainishwa katika namna ifuatayo: 
 

2.3.1 Hati Inayoridhisha 
Hati inayoridhisha inatolewa wakati mkaguzi 
ameridhika kuwa hakuna dosari zozote katika 
hesabu, na taarifa za fedha zimeandaliwa kwa 
mujibu wa mfumo na viwango vya uandaaji 
taarifa za fedha vinavyotumika. 
 
Hata hivyo, utoaji wa hati inayoridhisha hauna 
maana kwamba Taasisi husika  ina asilimia mia 
(100%) ya ufanisi katika mfumo wake wa udhibiti 
wa ndani. Hati hii ina maana ya kwamba hakuna 
jambo lolote nililoliona ambalo lingesababisha 
kutolewa kwa Hati yenye shaka. 
 
Katika mwaka husika wa ukaguzi, hati 
zinazoridhisha 47 zilitolewa kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kama inavyoonekana katika 
Jedwali 5 hapo chini; 
 
Jedwali 5: Halmashauri zenye Hati 
Zinazoridhisha 

N
a. 

Jina la 
Halmashauri Na. Jina la 

Halmashauri Na. Jina la 
Halmashauri 

N
a. 

Jina la 
Halmashauri 

1.  H/W Arusha 2.  
H/Mji wa 
Makambako 3.  H/W Butiama 4.  H/Mji wa Kahama 

5.  H/Jiji la Arusha 6.  H/W Wanging’ombe 7.  H/W Kyela  8.  H/W Ushetu 
9.  H/W Monduli 10.  H/W Buhigwe 11.  H/W Busokelo 12.  H/W Msalala 
13.  H/W Bagamoyo 14.  H/W Kakonko  15.  H/W Kilombero 16.  H/Mji wa Bariadi 
17.  H/W Kibaha  18.  H/W Uvinza Dc 19.  H/W Kilosa 20.  H/W Itilima 
21.  H/Mji wa Kibaha 22.  H/M Moshi  23.  H/M Morogoro 24.  H/W Busega 
25.  H/M Temeke 26.  H/W Siha 27.  H/W Gairo 28.  H/M Singida 

29.  
H/Jiji la Dar es 
Salaam 30.  H/M Lindi 31.  H/M Ilemela  32.  H/W Ikungi 

33.  H/M Kinondoni 34.  H/W Mbulu 35.  H/W Nyang’hwale 36.  H/W Mkalama 
37.  H/W Chemba 38.  H/W Simanjiro 39.  H/W Mbogwe 40.  H/W Bumbuli 
41.  H/W Mufindi 42.  H/W Kiteto 43.  H/W Mlele 44.  H/W Kaliua 
45.  H/W Iringa 46.  H/Mji wa Tarime 47.  H/W Nsimbo   
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2.3.2 Hati Yenye Shaka 

Ninaweza kutoa Hati yenye shaka ikiwa: (a) 
Nitakuwa nimepata ushahidi na nimejiridhisha 
kuwa taarifa za fedha zina makosa, ama moja 
moja au kwa ujumla wake, ambayo yanaweza 
kuathiri usahihi wa taarifa ya fedha; au (b) 
Siwezi kupata ushahidi wa kutosha na kuridhisha 
nitakaoutumia katika kutoa Hati, lakini 
nikahitimisha kuwa uwezekano wa kuathiri 
taarifa za fedha kwa makosa yasiyobainika, 
kama yapo, yanaweza kuwa makubwa lakini 
hayaathiri maeneo mengine. 
 
Katika mwaka husika wa ukaguzi, hati zenye 
shaka 113 zilitolewa kwa  Halmashauri kama 
inavyoonekana katika Jedwali 6 hapo chini; 
 
Jedwali 6: Halmashauri zenye Hati Zenye 
Shaka 

Na. Jina la 
Halmashauri Na. Jina la 

Halmashauri Na. Jina la 
Halmashauri Na. Jina la 

Halmashauri 
1.     
  H/W Meru  

2.     
  H/W Biharamulo  

3.     
  H/W Babati  4.      H/Mji Masasi  

5.      H/W Longido  6.      H/W Ngara  7.      H/W Hanang’  8.      H/W Masasi  

9.      H/W Ngorongoro  
10.   
  H/W Missenyi  

11.   
  H/Mji Babati  

12.   
  H/W Mtwara  

13.     H/W Kisarawe  
14.   
  H/W Bukoba  

15.   
  H/W Serengeti  

16.   
  H/W Newala  

17.     H/W Mafia  
18.   
  H/M Bukoba  

19.   
  H/W Musoma  

20.   
  H/W Tandahimba  

21.     H/W Mkuranga  
22.   
  H/W Muleba  

23.   
  H/W Bunda  

24.   
  H/W Nanyumbu  

25.     H/W Rufiji/Utete  
26.   
  H/W Karagwe  

27.   
  H/M Musoma  

28.   
  H/M Mtwara  

29.     H/M Ilala  
30.   
  H/W Kyerwa  

31.   
  H/W Rorya  

32.   
  H/W Kwimba  

33.     H/W Chamwino  
34.   
  H/W Kasulu  

35.   
  H/W Tarime  

36.   
  H/W Magu  

37.     H/W Kondoa  
38.   
  H/W Kibondo  

39.   
  H/W Mbeya  

40.   
  H/W Misungwi  

41.     H/W Bahi  
42.   
  H/W Kigoma  

43.   
  H/W Rungwe  

44.   
  H/Jiji Mwanza  

45.     H/W Kongwa  
46.   
  H/W Moshi  

47.   
  H/W Chunya  

48.   
  H/W Sengerema  

49.     H/W Mpwapwa  
50.   
  H/W Mwanga  

51.   
  H/Jiji Mbeya  

52.   
  H/W Ukerewe  

53.     H/M Dodoma  
54.   
  H/W Rombo  

55.   
  H/W Mbozi  

56.   
  H/Mji Geita  

57.     H/M Iringa  
58.   
  H/W Same  

59.   
  H/W Ileje  

60.   
  H/W Geita  

61.     H/W Kilolo  
62.   
  H/W Kilwa  

63.   
  H/W Mbarali  

64.   
  H/W Bukombe  

65.     H/W Ludewa  
66.   
  H/W Lindi  

67.   
  H/W Momba  

68.   
  H/W Chato  
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kuwa taarifa za fedha zina makosa, ama moja 
moja au kwa ujumla wake, ambayo yanaweza 
kuathiri usahihi wa taarifa ya fedha; au (b) 
Siwezi kupata ushahidi wa kutosha na kuridhisha 
nitakaoutumia katika kutoa Hati, lakini 
nikahitimisha kuwa uwezekano wa kuathiri 
taarifa za fedha kwa makosa yasiyobainika, 
kama yapo, yanaweza kuwa makubwa lakini 
hayaathiri maeneo mengine. 
 
Katika mwaka husika wa ukaguzi, hati zenye 
shaka 113 zilitolewa kwa  Halmashauri kama 
inavyoonekana katika Jedwali 6 hapo chini; 
 
Jedwali 6: Halmashauri zenye Hati Zenye 
Shaka 

Na. Jina la 
Halmashauri Na. Jina la 

Halmashauri Na. Jina la 
Halmashauri Na. Jina la 

Halmashauri 
1.     
  H/W Meru  

2.     
  H/W Biharamulo  

3.     
  H/W Babati  4.      H/Mji Masasi  

5.      H/W Longido  6.      H/W Ngara  7.      H/W Hanang’  8.      H/W Masasi  

9.      H/W Ngorongoro  
10.   
  H/W Missenyi  

11.   
  H/Mji Babati  

12.   
  H/W Mtwara  

13.     H/W Kisarawe  
14.   
  H/W Bukoba  

15.   
  H/W Serengeti  

16.   
  H/W Newala  

17.     H/W Mafia  
18.   
  H/M Bukoba  

19.   
  H/W Musoma  

20.   
  H/W Tandahimba  

21.     H/W Mkuranga  
22.   
  H/W Muleba  

23.   
  H/W Bunda  

24.   
  H/W Nanyumbu  

25.     H/W Rufiji/Utete  
26.   
  H/W Karagwe  

27.   
  H/M Musoma  

28.   
  H/M Mtwara  

29.     H/M Ilala  
30.   
  H/W Kyerwa  

31.   
  H/W Rorya  

32.   
  H/W Kwimba  

33.     H/W Chamwino  
34.   
  H/W Kasulu  

35.   
  H/W Tarime  

36.   
  H/W Magu  

37.     H/W Kondoa  
38.   
  H/W Kibondo  

39.   
  H/W Mbeya  

40.   
  H/W Misungwi  

41.     H/W Bahi  
42.   
  H/W Kigoma  

43.   
  H/W Rungwe  

44.   
  H/Jiji Mwanza  

45.     H/W Kongwa  
46.   
  H/W Moshi  

47.   
  H/W Chunya  

48.   
  H/W Sengerema  

49.     H/W Mpwapwa  
50.   
  H/W Mwanga  

51.   
  H/Jiji Mbeya  

52.   
  H/W Ukerewe  

53.     H/M Dodoma  
54.   
  H/W Rombo  

55.   
  H/W Mbozi  

56.   
  H/Mji Geita  

57.     H/M Iringa  
58.   
  H/W Same  

59.   
  H/W Ileje  

60.   
  H/W Geita  

61.     H/W Kilolo  
62.   
  H/W Kilwa  

63.   
  H/W Mbarali  

64.   
  H/W Bukombe  

65.     H/W Ludewa  
66.   
  H/W Lindi  

67.   
  H/W Momba  

68.   
  H/W Chato  
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69.     H/W Njombe  
70.   
  H/W Liwale  

71.   
  H/W Ulanga  

72.   
  H/W Sumbawanga  

73.     H/Mji Njombe  
74.   
  

H/W 
Nachingwea  

75.   
  H/W Morogoro  

76.   
  H/W Korogwe  

77.     H/W Makete  
78.   
  H/W Ruangwa  

79.   
  H/W Mvomero  

80.   
  H/Mji Korogwe  

81.     H/W Nkasi  
82.   
  H/W Mbinga  

83.   
  H/W Iramba  

84.   
  H/W Kilindi  

85.     H/M Sumbawanga  
86.   
  H/W Songea  

87.   
  H/W Manyoni  

88.   
  H/W Igunga  

89.     H/W Kalambo  
90.   
  H/W Nyasa  

91.   
  H/W Singida  

92.   
  H/W Urambo  

93.     H/Mji Mpanda  
94.   
  H/W Shinyanga  

95.   
  H/W Pangani  

96.   
  H/M Tabora  

97.     H/W Mpanda  
98.   
  H/M Shinyanga  

99.   
  H/Jiji Tanga  100.   H/W Nzega  

101.   H/M Songea  102.   H/W Kishapu  103.   H/W Mkinga  104.   H/W Sikonge  
105.   H/W Tunduru  106.   H/W Maswa  107.   H/W Lushoto  108.   H/W Tabora  
109.   H/W Namtumbo  110.   H/W Meatu  111.   H/W Muheza  112.   H/W Handeni  
113.   H/W Bariadi              

  
2.3.3 Hati Isiyoridhisha 

Hati isiyoridhisha inatolewa pale ambapo 
pamekuwepo na kutokubaliana na Menejimenti 
kwa kiwango kikubwa na ambapo nimejiridhisha 
kuwa athari za upotoshwaji wa taarifa za fedha 
ni kubwa na zinagusa maeneo mengi ya hesabu 
zilizoandaliwa kwa ujumla wake. 
 
Katika mwaka husika wa ukaguzi, Hati 
Isiyoridhisha ilitolewa kwa Halamashauri tatu 
zinazooneshwa kwenye Jedwali 7 hapo chini; 
 
Jedwali 7: Orodha  ya Halmashauri zenye Hati 
Isiyoridhisha 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
1.  H/W Karatu  2.  H/W Hai 3.  H/M Kigoma/Ujiji  

 
 
2.4 Hati Mbaya 

 
Hati hii hutolewa  pale ambapo nimeshindwa 
kupata uthibitisho wa nyaraka ili kufanya 
ukaguzi au mawanda ya ukaguzi yamekwazwa 
kwa kiasi kikubwa ambacho kimesababisha 
nishindwe kutoa maoni juu ya tarifa za fedha 
husika. 
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Aina hii ya Hati inatolewa pale tu ambapo kuna 
mapungufu makubwa katika taarifa za fedha 
ambayo yanasababisha mkaguzi kushindwa 
kuthibitisha usahihi wa taarifa za fedha 
zilizowasilishwa.  

 
Wakati Hati Mbaya inapotolewa kwa taaarifa za 
fedha, mambo ambayo hayajulikani au 
kutoridhisha kuhusu uwasilishwaji wa taarifa za 
fedha kwa kuzingatia mfumo wa utayarishaji wa 
taarifa husika yanahitaji kuoneshwa. 

 
Katika mwaka husika wa ukaguzi, Hati Mbaya 
moja imetolewa kwa Halamashauri ya mji wa 
Tunduma. 
 

2.5 Vigezo Vinavyosababisha Kutoa Hati Yenye 
Shaka au Isiyoridhisha 
 
Mkaguzi anapotoa Hati tofauti na inayoridhisha, 
maelezo ya wazi kuhusu sababu zilizosababisha 
kutoa Hati hiyo yapaswa kujumuishwa katika 
ripoti (ISSAI 1705.16; 17). Katika kutoa Hati 
yenye shaka au Hati isiyoridhisha, ripoti ya 
Mkaguzi lazima ieleze ushahidi wa kikaguzi 
uliopatikana ambao ni sahihi na unaojitosheleza. 
 
Pia, wakati wa kutoa Hati mbaya ninahitajika 
kueleza kuwa ushahidi wa vielelezo haukuweza  
kupatikana (ISSAI 1705.26; 27). 
 
Mazingira au vigezo vinavyoweza kusababisha 
kutolewa kwa Hati yenye shaka au Hati 
isiyoridhisha ni: 
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(a) Kama kuna vikwazo katika mawanda ya 
ukaguzi yanayosababishwa na Menejimenti 

(b)  Kama mkaguzi ataweza kujiridhisha kuwa, 
kutokana na ushahidi wa kikaguzi 
uliopatikana, taarifa za fedha kwa ujumla 
wake haziko sahihi (ISSAI 1705. 17; 18; 19; 
20; 21). 

 
 

2.6 Masuala Muhimu ambayo Hayaathiri Maoni ya 
Ukaguzi 
 
Naweza kuhitajika au kuruhusiwa na viwango 
vya kimataifa vya uhasibu, sheria au utaratibu 
unaokubalika na mamlaka kutoa maelezo ya 
ziada juu ya mambo au jambo fulani ambalo 
limeonyeshwa na ni muhimu kwa watumiaji wa 
taarifa za fedha ili kuweza kuelewa taarifa hizo; 
au mambo au jambo ambalo si miongoni mwa 
yale yaliyoonyeshwa kwenye taarifa za fedha 
lakini ni muhimu kwa uwelewa wa watumiaji wa 
taarifa za fedha. Jambo hilo linaweza 
kuonyeshwa kwenye aya inayojitegemea baada 
ya mkaguzi kutoa maoni yake kama 
inavyoelezwa hapo chini: 
 

2.6.1 Masuala ya Msisitizo 
Ninasisitiza kwenye mambo yaliyoonyeshwa 
vizuri katika taarifa za fedha ambayo, kwa 
maoni yangu, ninaona ni muhimu  kwa 
watumiaji katika kuelewa taarifa za fedha (ISSAI 
1706 P4) na mambo yasiyo na uhakika ambayo 
yanastahili kusisitizwa, ambayo kukamilika 
kwake kunategemea matukio ya baadaye. 
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2.6.2 Masuala Mengine 
Ni masuala muhimu kwa watumiaji wa ripoti 
ambayo hayakuoneshwa katika taarifa za fedha 
kama inavyoelezwa na ISSAI 1706 P5. 
 
Masuala mengine ni pamoja na kutokufuata 
miongozo na mapungufu katika mifumo ya 
udhibiti wa ndani ya mkaguliwa ambayo 
haiathiri uwasilishwaji wa taarifa za fedha kwa 
maneno mengine ni masuala yasiyo na madhara 
katika usahihi wa taarifa za fedha. 
 
 

2.7 Maelezo ya Jumla ya Hati za Ukaguzi 
zilizotolewa katika Kipindi cha Mwaka Husika 
 
Kwa ajili ya ulinganifu wa hati za ukaguzi 
nilizozitoa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
mwaka huu, nilizingatia Halmashauri 163 
ambazo zilikaguliwa katika mwaka wa fedha wa 
2013/2014. 
 
Hati za ukaguzi zimetolewa kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 164 kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni 2015. Jedwali 8 hapo 
chini linaonesha kuwa hati zinazoridhisha 
zilitolewa kwa jumla ya Mamlaka  za serikali za 
mitaa 47, sawa na 28%, wakati Halmashauri 113, 
sawa na 69%, zilipata hati zenye shaka. 
Halmashauri tatu (2%) zilipata Hati isiyoridhisha 
na Halmashauri moja(1%) imepata Hati mbaya. 
 
Orodha ya Serikali za Mitaa 164 na Hati za Ukaguzi 
zilizopata kwa miaka mitano mfululizo ni kama 
inavyoonekana katika 
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Kiambatisho vii. 
 
Jedwali 8: Hati za ukaguzi zilizotolewa kwa 
mwaka huu wa fedha 

Hati za ukaguzi Halmashauri 
ya Jiji 

Halamshauri 
ya Manispaa 

Halmashauri 
ya wilaya 

Halmashauri 
za miji Jumla 

Hati zinazoridhisha 2 7 33 5 47 
(%) 40 39 25 42 29 
Hati zenye shaka 3 10 94 6 113 
(%) 60 55 73 50 69 
Hati Isiyoridhisha 0 1 2 0 3 
(%) 0 6 2 0 2 
Hati mbaya 0 0 0 1 1 
(%) 0 0 0 8 1 
Jumla 0 1 2 0 3 

 
 

2.8 Mwelekeo wa Jumla katika Hati za Ukaguzi 
zilizotolewa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
 
Kumekuwa na ongezeko la Serikali za Mitaa 
zilizokaguliwa kutoka Halmashauri 134 mwaka 
2011/2012 ikilinganishwa na 164 mwaka 
2014/2015. Kadhalika, hati za ukaguzi 
zimeendelea kubadilika mwaka hadi mwaka 
kama zinavyochambuliwa katika Jedwali 9 hapo 
chini: 
 
Jedwali 9: Muhtasari wa Mwelekeo wa Hati za 
Ukaguzi kwa mwaka 2011/12 hadi 2014/15 

Mamlak
a za 

serikali 
za 

mitaa 

Mwaka 
wa 

fedha 

Hati za Ukaguzi 

Juml
a 

Hati 
inayoridhi

sha 

Hati 
yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhis

ha 

Hati 
mbaya 

No. % No. % No. % No
. % 

H/Jiji 

2014-15 2 40 3 60 0 0 0 0 5 
2013-14 4 80 1 20 0 0 0 0 5 
2012-13 3 60 1 20 1 20 0 0 5 
2011-12 3 60 2 40 0 0 0 0 5 

H/M 

2014-15 7 39 10 55 1 6 0 0 18 
2013-14 17 94 1 6 0 0 0 0 18 
2012-13 14 78 4 22 0 0 0 0 18 
2011-12 13 76 4 24 0 0 0 0 17 

H/W 

2014-15 33 25 94 73 2 2 0 0 129 
2013-14 118 91 11 9 0 0 0 0 129 
2012-13 86 80 21 20 0 0 0 0 107 
2011-12 84 79 21 20 0 0 0 0 106 

H/Miji 2014-15 5 42 6 50 0 0 1 8 12 
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Mamlak
a za 

serikali 
za 

mitaa 

Mwaka 
wa 

fedha 

Hati za Ukaguzi 

Juml
a 

Hati 
inayoridhi

sha 

Hati 
yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhis

ha 

Hati 
mbaya 

No. % No. % No. % No
. % 

H/Jiji 2014-15 2 40 3 60 0 0 0 0 5 
2013-14 11 100 0 0 0 0 0 0 11 
2012-13 9 90 1 10 0 0 0 0 10 
2011-12 4 67 2 33 0 0 0 0 6 

Jumla  

2014-15 47 29 113 69 3 2 1 1 164 
2013-14 150 92 13 8 0 0 0 0 163 
2012-13 112 80 27 19 1 1 0 0 140 
2011-12 104 78 29 22 0 0 1 1 134 

 
Halmashauri zilizopata hati inayoridhisha 
zimepungua kwa idadi ya Halmashauri 103 (69%) 
kama inavyoonekana katika Jedwali 9 (kutoka 
Halmashauri 150 mwaka 2013/14 hadi 
Halmashauri 47 mwaka 2014/2015) 
ikilinganishwa na ongezeko la Halmashauri 38 
(34%) katika kipindi cha 2012/2013 kwa 
2013/2014. Aidha, Halmashauri zilizopata hati 
yenye shaka zimeongezeka kwa idadi ya 
Halmashauri 100 (769%) kutoka kipindi cha 
2013/14 hadi mwaka 2014/2015 ikilinganishwa 
na upungufu wa Halamashauri 14 (52%) kwa 
kipindi cha mwaka 2012/2013 hadi 2013/2014.  
 
Zaidi ya hapo, kwa mwaka huu wa ukaguzi 
Halmashauri zilizopata Hati Isiyoridhisha 
zimeongezeka kwa idadi ya Halmashauri tatu 
kwa kipindi cha mwaka 2013/14 hadi 2014/15. 
Pia Halmashauri moja impepata Hati Mbaya 
sawa na ongezeko la asilimia moja (1%), kwani 
kwa mwaka 2013/2014 hakukuwa na Mamlaka ya 
Serikali ya Mitaa iliyopata hati mbaya. 
 
Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema imepata 
hati yenye shaka kwa miaka minne mfululizo 
(2011/2012 hadi 2014/2015). Nashauri OR - 
TAMISEMI na Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 
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Mamlak
a za 

serikali 
za 

mitaa 

Mwaka 
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fedha 
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Juml
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Hati 
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kwa pamoja kuangalia undani wa mambo 
ambayo yainazuia Halmashauri ya wilaya 
Sengerema kutayarisha taarifa za fedha ambazo 
hazina mapungufu yanayotokana na udanganyifu 
au makosa mengine. 
 

2.8.1 Halmashauri za Majiji 
Kumekuwa na mabadiliko makubwa juu ya Hati 
zinazoridhisha pamoja na Hati zenye shaka 
zilizotolewa. Matokeo ya Hati zilizotolewa 
zinaonesha kati ya Halamashauri za Majiji 
matano yaliyokaguliwa, mawili (40%) zilipata 
Hati zinazoridhisha ambayo ni upungufu ya 
Majiji mawili kati ya Manne yaliyopata Hati 
zinazoridhisha mwaka wa jana. Halmashauri za 
Majiji matatu, sawa na 60%, zilipata Hati zenye 
shaka, ambayo ni ongezeko la 40% ikilinganishwa 
na Hati nilizozitoa mwaka jana. Hakuna Hati 
isiyoridhisha au Hati mbaya zilizotolewa kwa 
Halmashauri za Majiji katika wa fedha huu. 
 

2.8.2 Halmashauri za Manispaa 
Halmashauri za Manispaa zimefanya vibaya kwa 
mwaka huu wa ukaguzi kwa kuwa kati ya 
Halmashauri za Manispaa kumi na nane (18), 
Halmashauri za Manispaa saba (39%) zilipata 
Hati zinazoridhisha kulinganisha na Halmashauri 
17 (94%) kwa mwaka uliopita. Zaidi ya hayo, 
Halmashauri za Manispaa kumi (55%) zilipata 
Hati zenye shaka. Hili  ni ongezeko la 
Halmashauri tisa (9) ikilinganishwa na 
Halmashauri moja (1) ambayo ilikuwa na Hati 
yenye shaka mwaka jana. Aidha, Halmashauri ya 
Manispaa moja (6%) imepata Hati isiyoridhisha 
ingawa mwaka wa jana hakukuwa na Manispaa 
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iliyopata. Hakuna Hati mbaya iliyotolewa kwa 
Halmashauri za Manispaa katika wa fedha huu. 
 

2.8.3 Halmashauri za Wilaya 
Hati zinazoridhisha zilizotolewa kwa Taarifa za 
Fedha za Halmashauri za Wilaya zimepungua 
kwa Halmashauri 85. Hii inamaanisha kwamba, 
Halmashauri za Wilaya 33, sawa na 25%, zilipata 
Hati Inayoridhisha ikilinganishwa na Halmashauri 
118 (91%) kwa mwaka jana. Hati zenye shaka 
zimeongezeka kwa 83% kwa kuwa  Halmashauri 
za Wilaya 94 (73%) zimepata Hati zenye shaka 
ikilinganishwa na Halmashauri 11(9%) zilizopata 
Hati hiyo ya  ukaguzi mwaka jana. Halmashauri 
za Wilaya mbili (2%) zimepata Hati Isiyoridhisha. 
Hakuna Hati Mbaya iliyotolewa kwa Halmashauri 
za Manispaa katika Mwaka huu wa fedha. 
 

2.8.4 Halmashauri za Miji 
Kati ya Halmashauri za Miji kumi na mbili (12), 
Halmashauri za Miji mitano (42%) zilipata Hati 
zinazoridhisha wakati Halmashauri sita (50%) 
zilipata Hati zenye shaka wakati Halmashauri 
moja (8%) ilipata hati mbaya. Kwa ujumla, 
mwenendo wa maoni juu ya Halmashauri za Miji 
si ya kuridhisha ikilinganishwa na hali ya mwaka 
jana ambapo Halmashauri zote kumi na moja 
(100%) zilipata Hati inayoridhisha. 
 
Kwa ujumla, ongezeko kubwa la Mamlaka za 
Serikali za Mitaa katika mwaka huu wa fedha  
kupata Hati zenye shaka au Hati zisizoridhisha 
lilitokana na ukweli kwamba Mamlaka za Serikali 
za Mitaa nyingi haziwezi kuandaa za Taarifa zao 
za  fedha kwa kufuata viwango vya kimataifa 
vya uandaaji wa taarifa za fedha kwa sekta ya 
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Umma (IPSAS) hata baada ya kumalizika kwa 
kipindi cha mpito cha miaka mitano. Mamlaka za 
Serikali za Mitaa nyingi hazijathamanisha mali 
zao za kudumu wala kutenganisha thamani ya 
ardhi na majengo taarifa zao za fedha kama 
inavyotakiwa na IPSAS 17. 
 
 

2.9 Kupanda, Kutobadilika na Kushuka katika Hati 
za Ukaguzi Zilizotolewa 
 
Halmashauri zilizopanda, kutobadilika na 
kushuka katika Hati za ukaguzi zilizotolewa kati 
ya mwaka huu na mwaka jana ni kama 
ilivyoelezwa katika Jedwali	  10 hapo chini: 
 
Jedwali	   10:	   Orodha	   ya	   Halmashauri	   zilizopanda,	  
utobadilika	  na	  kushuka	  katika	  Hati	  za	  ukaguzi	  kati	  ya	  
mwaka	  huu	  na	  mwaka	  jana	  

Kupanda 

a) Kati ya jumla ya Halamashauri 164, Halmashauri mbili (1%) 
zimepanda kutoka Hati zenye shaka hadi kwenye Hati 
inayoridhisha. 
 

b) Orodha ya Halmashauri zilipanda kutoka Hati zenye shaka hadi 
Hati inayoridhisha ni kama zilivyoainishwa hapo chini: 
� H/W Kiteto 
� H/W Kaliua  

Kushuka na kupata 
Hati isiyoridhisha 

a) Kati ya Jumla ya 164, Halmashauri 102 (62%), zimeshuka kutoka 
Hati inayoridha hadi Hati yenye shaka wakati Halmashauri 3 
(2%) zimeshuka kutoka Hati inayoridhisha hadi Hati isiyoridhisha 

b) Orodha ya Halmashauri ambazo zimeshuka kutoka Hati 
inayoridhisha hadi Hati isiyoridhisha imeambatanishwa katika 
Error! Not a valid result for table. 

Zisizobadilika 

a) Hati za Ukaguzi kwa Halmashauri 56 (34%) hazikubadilika kutoka 
zilivyopata mwaka wa jana.  

b) Orodha ya Halmashauri ambazo Hati zake hazikubadilika 
kulinganisha na mwaka jana zinaoneshwa katika Error! Not a 
valid result for table.. 
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2.10 Vigezo Vilivyotumika kutoa Hati yenye Shaka 
au Hati Isiyoridhisha katika Mwaka wa Ukaguzi 
 

2.10.1 Hati Yenye Shaka na Hati Isiyoridhisha 
Kutokana na jedwali Na. 6,  katika kipindi cha 
ukaguzi wa mwaka huu Taarifa za Fedha za 
Halmashauri 113 zilipata Hati zenye shaka, 
Halmashauri tatu (3) zilipata Hati zisizoridhisha. 
Vigezo vya kutoa Hati ya Ukaguzi vinazingatia 
vigezo vya wazi ikiwa ni pamoja na kuzingatiwa 
kwa kiwango cha mwisho cha upotoshwaji 
kinachovumilika. 
 
Nilifanya jitihada ya kubainisha sababu za kutoa 
Hati husika ili Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilizoathirika ziwe na ufahamu kuhusu upungufu 
na udhaifu uliomo kwenye taarifa zao za fedha 
kwa lengo la kufanya maboresho baadae.  
 
Sababu kuu za kutoa Hati zenye Shaka na Hati 
Zisizoridhisha kwa taarifa za fedha za Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 116 vinachambuliwa katika 
vichwa vya habari vitano hapo chini: 
 
(i) Mapato: 
 Vitabu vya kukusanyia mapato 

havikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi 
 Kutokuwa na ushahidi wa kuwasilishwa 

mapato katika ofisi za Halmahauri au 
kupelekwa benki. 

 Kiasi cha mapato kilichooneshwa kuwa 
pungufu au zaidi katika Taarifa za Fedha 

 
(ii) Matumizi: 
 Matumizi ambayo hayakuwa na vielelezo 
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(ii) Matumizi: 
 Matumizi ambayo hayakuwa na vielelezo 
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 Kukosekana kwa Hati za malipo katika kipindi 
cha ukaguzi. 

 Kutothibitishwa kwa matumizi ya mafuta 
 Kutothibitisha kuhamisha fedha kwaajili ya 

ujenzi wa maabara. 
 Malipo yasiyo na manufaa kwa taasisi 
 Kuongezeka kwa mishahara kwenye mashaka 
 Kutoingiza taarifa za matengenezo katika 

daftari la kuratibu safari za gari 
 
(iii) Mali za kudumu 
 Kutothamanisha mali za kudumu 
 Kutotenganisha thamani ya ardhi na majengo 

katika taarifa za fedha 
 Thamani ya ardhi hazikoneshwa katika taarifa 

za fedha  
 Kiasi cha Mali, Mitambo na Vifaa vya kudumu 

kilichooneshwa pungufu au/na zaidi katika 
taarifa za fedha. 

 
(iv) Mali zisizo za kudumu 
 Kutothibitika kwa kiasi taslimu  katika akaunti 

ya mandeleo 
 Kutothibitisha kwa thamani ya kiasi cha 

orodha ya bidhaa zilizosalia zilioneshwa katika 
taarifa ya fedha. 

 
(v) Madeni 
 Ruzuku ya mali za kudumu iliyobaki (Deferred 

Capital Grants) 
 Ruzuku ya matumizi mengineyo ilibakia 

(Deferred recurrent Grants) 
 Kiasi cha madeni kilichooneshwa pungufu au 

zaidi katika taarifa za fedha. 
 Kutokuwapo kwa ainishaji wa marekibisho ya 

makosa ya mwaka uliopita 
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2.10.2 Hati Mbaya 

Wakati wa ukaguzi, nimekutana na hali isiyokuwa na 
mpangilio ambayo imesababisha kikwazo katika 
mawanda ya ukaguzi yaliyosababisha nitoe Hati Mbaya 
katika H/Mji wa Tunduma. Mazingira yaliyosabisha 
nitoe Hati mbaya yameelezwa katika 
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Kiambatisho viii. 
 
Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinashauriwa kuboresha utoaji taarifa za fedha 
kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya 
Kihasibu katika sekta ya Umma, hasa 
kuthamanisha mali za kudumu na kutenganisha 
thamani ya  ardhi na majengo. 
 
Zaidi ya hayo, kutokana na mabadiliko ya mara 
kwa mara ya Viwango vya Kimataifa vya Kihasibu 
katika Sekta ya Umma, ni vyema yawepo 
mafunzo na warsha ya kuhuisha uelewa wa 
wafanyakazi, kujiendeleza na masuala ya kisasa 
taaluma ya uhasibu. Hii ni kwa kuwa ni muhimu 
kwa ajili ya kuimarishii na kuimarisha usamamizi 
wa fedha katika Mamlaka za Serikali zote. 
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SURA YA TATU 
 
 

3.0 UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA 
MAPENDEKEZO YA UKAGUZI KWA MIAKA 
ILIYOPITA 
 
Sura hii inatoa taarifa ya hali ya utekelezaji wa 
mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kwa miaka ya nyuma, na 
maagizo yaliyotolewa na Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa kwa Halmashauri 
husika. 
 
 

3.1 Mapendekezoya Miaka Iliyopita 
Yasiyotekelezwa Yaliyotolewa na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
 

3.1.1 Mapendekezo Yasiyotekelezwa Yatokanayo na 
Ripoti Kuu ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Kifungu cha 38 (1), (2) na (3) cha Sheria ya 
Ukaguzi namba 11 ya mwaka 2008 kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2013 kinamuagiza 
Mlipaji Mkuu wa Serikali kupokea majibu kutoka 
kwa Maafisa Masuuli, kuyaunganisha na kuandaa 
majibu ya jumla na mpango wa utekelezaji  wa 
mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali, na kuwasilisha taarifa hiyo 
kwa Waziri mwenye dhamana ili iwasilishwe 
Bungeni sanjari na ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali. Pia, ni wajibu wa 
Mlipaji Mkuu wa Serikali kuwasilisha nakala ya 
ripoti hiyo kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kwa ajili ya mapitio. 
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Aidha, kifungu cha 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa 
Umma namba 11 ya mwaka 2008 kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2013 kinamuhitaji 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kujumuisha utekelezaji wa mpango kazi wa 
mapendekezo wa Serikali katika ripoti ya 
ukaguzi ya kila mwaka. 
 
Nilipokea nakala ya majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali yaliyowasilishwa Bungeni na Waziri juu 
ya mapendekezo yaliyotolewa katika Ripoti Kuu 
ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa mwaka 
uliomalizika Juni 30, 2014. Hali ya utekelezaji 
wa mapendekezo hayo imeoneshwa katika 
Jedwali 11 hapo chini: 
 
Jedwali 11: Muhtasari wa Utekelezaji wa 
Mapendekezo yaliyotolewa na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa 
Miaka Iliyopita 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Idadi ya 
Mapendekezo 

Yaliyo 
tekelezwa % 

Yaliyo 
katika 

hatua ya 
Utekelezaji 

% Yasiyo 
tekelezwa % 

2012/13 25 0 0 10 40 15 60 
2013/14 16 0 0 6 37.5 10 62.5 
Jumla 41 0 0 16 39 25 61 

 
Jedwali 11 linaonesha kuwa, utekelezaji wa 
mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kwa Serikali sio wa kuridhisha kwa sababu 
mapendekezo yasiyotekelezwa yameongezeka kwa 
asilimia 2.5. Malengo ya kutoa mapendekezo ya 
ukaguzi ni kwa ajili ya kuboresha usimamizi wa fedha 
za umma katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Serikali 
inapaswa kuongeza juhudi zaidi katika utekelezaji wa 
mapendekezo yasiyotekelezwa. Maelezo ya 
mapendekezo yasiyotekelezwa yanaonekana kwenye 
Kiambatisho ix cha ripoti hii. 

 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   40

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

41	  

3.1.2 Mapendekezo Yasiyotekelezwa yatokanayo na 
Ripoti za Ukaguzi  za Kila Halmashauri 
Tathmini ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo 
ya ukaguzi kwa miaka ya nyuma kwa 
Halmashauri moja moja ilibainisha kuwa, katika 
mapendekezo 7921 yaliyotolewa kwa Serikali za 
Mitaa 163 katika mwaka 2013/2014, jumla ya 
mapendekezo 2330 (30%) yalitekelezwa, 2241 
(28%) yalikuwa katika utekelezaji, 2728 (34%) 
hayakutekelezwa na 622 (8% ) yalipitwa na 
wakati. 
 
Hali ya utekelezaji wa mapendekezo yasiyotekelezwa 
yatokanayo na ripoti za kila Halmashauri imeoneshwa 
katika 
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Kiambatisho x. 
 
Ulinganifu wa mapendekezo ya miaka ya nyuma 
yasiyotekelezwa unabainisha ongezeko la 
mapendekezo yasiyotekelezwa kama 
inavyoonekana katika Jedwali 12 hapo chini: 
 
 
 
Jedwali 12: Mapendekezo yasiyotekelezwa 
yatokanayo na ripoti za kila Halmashauri 
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2013/14 163 7921 2330 2241 2728 622 
2012/13 140 7474 3217 2171 2086 0 

 
Jedwali 12 hapo juu linaonesha kwamba, 
kulikuwa na ufuatiliaji hafifu wa utekelezaji wa 
mapendekezo yaliyotolewa kwa Serikali za 
Mitaa. Mwelekeo unaonesha kupungua kwa 
mapendekezo yaliyotekelezwa kutoka jumla ya 
mapendekezo 3217 katika mwaka wa fedha 
2012/2013 hadi 2330 katika mwaka 2013/2014. 
 
Mapendekezo 
yasiyoshughulikiwa/yasiyotekelezwa kwa  muda 
mrefu yanaweza kujirudia katika miaka 
inayofuata na inaweza kuongeza ukosefu wa 
uwajibikaji wa rasilimali za umma zilizoko chini 
ya dhamana ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Aidha, kuendelea kwa hali hii kunarudisha 
nyuma jitihada za kuboresha mazingira ya 
udhibiti wa ndani na usimamizi wa rasilimali za 
Halmashauri. 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   42

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

43	  

 
3.1.3 Mapendekezo Yasiyotekelezwa yatokanayo na 

Ripoti za Ukaguzi Maalum 
Kifungu Na.36 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na.11 ya mwaka 2008 kama ilivyorekebishwa 
mwaka 2013 kinampa uwezo Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kufanya ukaguzi 
maalum kuhusiana na jambo lolote ama la 
kifedha au mali ya umma kwa lengo la 
kulijulisha Bunge. Pia, kifungu hicho cha sheria 
kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kuandaa ripoti maalumu kuhusiana na 
jambo hilo na kuiwasilisha kwa Rais. 
 
Katika mwaka 2013/2014, nilifanya ukaguzi 
maalum katika Halmashauri sita (6) lakini 
hakuna majibu ya mapendekezo yaliyoletwa juu 
ya taarifa za ukaguzi huo maalum. Jedwali 13 
hapo chini inaonesha mapendekezo yaliyotolewa 
kwa kila Halmashauri zilizokaguliwa. 
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Ukaguzi Maalum kwa Mwaka Uliomalizika Juni 
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1 H/Jiji Mwanza 22 22 0 15,277,645,004 
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3 H/W Mbozi 14 14 0 6,472,452,286 
4 H/W Mbinga 19 12 7 2,268,465,455 
5 H/M Kinondoni  7 1 6 736,320,000 
6 H/W Bariadi   10 3 7 474,523,628 

Jumla 111 71   40 38,725,436,111 
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Hali ya Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 
kujibu/kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa 
katika taarifa za ukaguzi maalum inaonesha 
kupungua mwaka hadi mwaka kwa miaka mitatu 
iliyopita kama inavyoonekana katika Jedwali 14 
hapo chini: 
 
Jedwali 14: Mwenendo wa Halmashauri katika 
kutoa majibu kwa hoja zilizotokana na ukaguzi 
maalum kwa miaka mitatu mfululizo 
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2013/2014 6 0 6 100 
2012/2013 6 2 4 67 
2011/2012 14 6 8 57 

 
Jedwali 15: Muhtasari wa masuala yatokanayo 
na kaguzi maalum ambayo hayajashughulikiwa  
kwa kipindi cha miaka mitano (5) mfululizo 

Mwaka wa 
Ukaguzi Idadi ya 

ripoti 

Idadi ya 
Maswala bado 

kujibiwa 

Kiasi cha Maswala 
ambayo 

hayajajibiwa (TZS.) 
2012/2013 6 111 38,725,436,111 
2012/2013 6 146 35,717,988,924 
2011/2012 14 302 66,471,126,999 
2010/2011 13 69 31,408,213,793 
2009/2010 7 40 43,012,029,632 

 
 

3.2 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Maagizo 
Yaliyotolewa na Kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali za Mitaa (LAAC) 
 

3.2.1 Maagizo Yaliyotolewa kwenye Ripoti ya Mwaka 
ya Kamati ya LAAC Iliyowasilishwa Bungeni 
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Kwa mujibu wa Kifungu cha. 38 cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2013, Mlipaji Mkuu wa 
Serikali ana wajibu wa kuzingatia mapungufu na 
mapendekezo yanayotolewa na Kamati za Bunge 
wakati wa kuandaa majibu na mpango wa 
utekelezaji wa mapendekezo yaliyomo katika 
ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali. 
 
Ripoti ya Kamati ya Bunge (LAAC) iliyobainisha 
mapungufu na mapendekezo kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni, 2014 haikuwasilishwa Bungeni kutokana na 
kumalizika kwa muda wa Bunge la kumi (10) na 
baadaye kuvunjwa ili kuruhusu maandalizi ya 
uchaguzi mkuu wa Tanzania ambao ulifanyika 
Oktoba 2015 na baadaye kuundwa kwa Kamati 
mpya ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa.   
 
Katika ripoti yangu iliyopita, nilibainisha kuwa 
mwenendo wa Serikali katika kutoa majibu kwa 
mapungufu yanayoainishwa na Kamati LAAC 
umekuwa siyo wa kuridhisha kwa sababu kwa 
kipindi cha miaka minne mfululizo hakuna 
majibu yaliyowasilishwa kama inavyoonekana 
katika Jedwali 16 hapo chini:  
 
Jedwali 16: Mwenendo wa Mlipaji Mkuu wa 
Serikali kwenye Kutoa Majibu kwa Kamati ya 
Bunge 

Tarehe ya 
kuwasilishwa 

kwa ripoti 

Mwaka wa 
fedha husika 

Idadi ya 
mapendekezo 

Majibu kutoka 
kwa Mlipaji Mkuu 

28  Januari, 2015 30 Juni, 2013 12 Hakuna Majibu 
6 Desemba, 2013 30 Juni, 2012 10 Hakuna Majibu 
17  Aprili, 2012 30 Juni, 2011 15 Hakuna Majibu 
4 Aprili, 2011 30 Juni, 2010 7 Hakuna Majibu 
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3.2.2 Maagizo ya LAAC kwa kila Halmashauri  
Tathmini ya hali ya utekelezaji wa maagizo 
yaliyotolewa na Kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali za Mitaa kwa Halmashauri moja moja 
inaonesha kushuka kwa kasi ya utekelezaji wa 
maagizo kama ilivyoainishwa katika Jedwali 17 
hapo chini: 
 
Jedwali 17: Maagizo ya LAAC 
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2013/2014 118 900 408 201 291 
% ya utekelezaji  45 22 33 
2012/2013 123 1146 536 240 370 
% ya utekelezaji   47 21 32 

 
Hata hivyo, kati ya Halmashauri 118, 
Halmashauri 20 (17%) hazikuwa zimeanza 
kutekeleza maagizo ya Kamati kama 
inavyoonekana katika Jedwali 18. Kutotekeleza 
maagizo ya Kamati ni kiashiria cha uzembe kwa 
upande wa Afisa Masuuli na menejimenti za 
Halmashauri husika. 
 
Jedwali 18: Halmashauri ambazo 
Hazikuwasilisha Majibu ya Maagizo ya Kamati 

Na. Jina la Halmashauri 
Mapendekezo 

Yaliyotolewa Yasiyojibiwa 
1 H/W Babati 11 11 
2 H/Mji Babati  7 7 
3 H/W Bukombe  1 1 
4 H/M Iringa 10 10 
5 H/W Karatu  4 4 
6 H/W Kilindi 11 11 
7 H/M Kinondoni 2 2 
8 H/W Kiteto 11 11 
9 H/W Longido 9 9 
10 H/W Ludewa 1 1 
11 H/W Mbulu  12 12 
12 H/W Misungwi  4 4 
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Na. Jina la Halmashauri Mapendekezo 
Yaliyotolewa Yasiyojibiwa 

13 H/W Nachingwea 5 5 
14 H/W Nkasi  8 8 
15 H/W Nzega 16 16 
16 H/W Simanjiro 8 8 
17 H/W Sumbawanga 1 1 
18 H/M Tabora  17 17 
19 H/M Temeke  3 3 
20 H/W Tabora  13 13 

 
Maagizo yanayotolewa na Kamati za usimamizi 
za Bunge yana lengo la kuboresha utoaji wa 
huduma, uwajibikaji na utendaji wa jumla wa 
Mamlaka  za  Serikali za Mitaa. Utekelezaji duni 
wa maagizo ya Kamati hizo unaweza 
kusababisha kujirudia kwa makosa, utoaji duni 
wa huduma katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
matumizi mabaya ya mali za umma na ufanisi 
mbovu wa usimamizi wa fedha na udhibiti wa 
rasilimali za Halmashauri. 
 
Aidha, kutotekelezwa kwa maagizo ya Kamati 
katika baadhi ya Halmashauri kunaonesha 
kuwepo upungufu katika uwajibikaji wa Maafisa 
Masuuli na uongozi mzima wa Halmashauri 
husika. Maelezo ya hali ya utekelezaji wa 
maagizo hayo kwa kila Halmashauri ni kama 
inavyoonekana katika Kiambatisho xi. 
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SURA YA NNE 
 
 

4.0 TATHMINI YA HALI YA FEDHA ZA HALMASHAURI 
 
 

4.1 Ukaguzi wa Bajeti 
 
Bajeti ni makisio ya mapato na matumizi kwa 
kipindi cha muda maalum. Ikiwa ni kielelezo cha 
kifedha cha mpango mkakati unaoandaliwa 
kabla ya kipindi cha utekelezaji, bajeti ni 
nyenzo muhimu katika mpango wa fedha, 
udhibiti, na kutathmini michakato mbalimbali 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Kimsingi, 
bajeti inatoa mwelekeo wa kile kinachotarajiwa 
kutekelezwa katika mwaka unaofuata kwa 
kupangilia rasilimali za kifedha na nyinginezo 
zinazohitajika ili kutimiza malengo 
yaliyokusudiwa. 
 
Kifungu cha 43(1) cha Sheria ya Fedha za 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa Na.9 ya mwaka 
1982 kinalitaka kila Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, kwa muda usiopungua miezi miwili kabla 
ya mwanzo wa  mwaka wa fedha, katika kikao  
maalum kilichoitishwa kupitisha bajeti: (a) kiasi 
kinachotarajiwa kupokelewa na (b) kiasi 
kinachotarajiwa kutumika na Mamlaka katika 
mwaka wa fedha husika, na wakati wowote 
itakapohitajika, Mamlaka inaweza kupitisha 
bajeti ya ziada katika mwaka wa fedha husika”. 
 
Ukaguzi wa Bajeti katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa mwaka huu ulibaini mambo muhimu 
yafuatayo; 
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4.1.1 Mwenendo wa Makusanyo ya Mapato kutoka 

Vyanzo vya Ndani vya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ikilinganishwa na Bajeti iliyoidhinishwa 
Mapato ya ndani kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ni kiasi cha fedha ambacho kimekadiriwa 
na kukusanywa na Mamlaka husika kutoka katika 
vyanzo mbalimbali vilivyoainishwa ambavyo 
havikusanywi na Serikali Kuu.  
 
Mapato hayo hubakishwa kwenye Mamlaka 
husika ili kuongezea ruzuku zinazotolewa na 
Serikali Kuu na wabia wa maendeleo katika 
kutekeleza kazi za kila siku. Mapato haya katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa hukusanywa katika 
vyanzo mbalimbali zikiwemo kodi za ndani, ada, 
tozo, adhabu, ada za mauzo ya leseni na mapato 
mengine. 
 
Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 164 zilikusanya kiasi cha 
TZS.409,100,130,028 kutoka kwenye vyanzo 
vyake vya mapato ya ndani ikilinganishwa na 
kiasi kilichopangwa kukusanywa jumla ya 
TZS.471,192,301,516. Hii inaonyesha kwamba 
kulikuwa na makusanyo pungufu ya bajeti ya 
kiasi cha TZS.62,092,171,489 sawa na asilimia 13 
ya bajeti   iliyoidhinishwa  kama inavyoonyeshwa 
kwenye 
Kiambatisho xii. 
 
Jedwali 19 hapo chini linaonyesha mwenendo 
wa makusanyo ya mapato kutoka katika vyanzo 
vya ndani vya Mamlaka za Serikali za Mitaa ikiwa 
ni ulinganisho kati ya bajeti iliyoidhinishwa na 
makusanyo halisi. 
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Jedwali 19: Mwenendo unaoonesha Bajeti 
Iliyoidhinishwa dhidi ya Makusanyo Halisi 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(TZS.) 

Mapato Halisi 
(TZS.) Tofauti (TZS.) % 

2014/15 471,192,301,510 409,100,130,028 62,092,171,489 13 
2013/14 400,389,496,906 353,530,397,453 (46,859,099,453) 12 
2012/13 871,581,798,416 762,630,527,481 (42,071,337,799) 14 
2011/12 297,383,435,946 236,716,345,736 (60,667,090,210) 20 
2010/11 183,470,314,765 184,344,284,252 873,969,486 1 

 
Katika mwaka wa fedha 2010/11 kulikuwa na 
makusanyo zaidi ya bajeti kwa tofauti ya 
asilimia 1. Hata hivyo, kwa miaka ya fedha ya 
2011/12, 2012/13, 2013/14 na 2014/15 
makusanyo halisi yalikuwa pungufu ya bajeti 
iliyoidhinishwa kwa tofauti ya asilimia 20, 14, 12 
na 14 mtawalia kama inavyoonekana katika 
Jedwali 19 hapo juu. 
 
Uchambuzi zaidi unaonesha kwamba kumekuwa 
na ongezeko katika bajeti na makusanyo halisi 
kuanzia mwaka 2010/11 hadi 2014/15. Kwa 
mwaka wa fedha 2014/15 kumekuwa na 
ongezeko katika bajeti ya makusanyo ya ndani 
kwa asilimia 18 na makusanyo halisi 
yaliongezeka kwa asilimia 16 ikilinganishwa na 
miaka ya nyuma. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa 
kuainisha vyanzo muhimu, kuandaa bajeti zenye 
uhalisia pamoja na kuweka mikakati ya 
kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani ili 
kuziwezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa 
angalau kumudu kuendesha shughuli zake za 
kawaida kwa ufanisi zaidi pamoja na kupunguza 
kiwango cha kutegemea ruzuku kutoka Serikali 
Kuu. 
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Uchambuzi zaidi unaonesha kwamba kumekuwa 
na ongezeko katika bajeti na makusanyo halisi 
kuanzia mwaka 2010/11 hadi 2014/15. Kwa 
mwaka wa fedha 2014/15 kumekuwa na 
ongezeko katika bajeti ya makusanyo ya ndani 
kwa asilimia 18 na makusanyo halisi 
yaliongezeka kwa asilimia 16 ikilinganishwa na 
miaka ya nyuma. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa 
kuainisha vyanzo muhimu, kuandaa bajeti zenye 
uhalisia pamoja na kuweka mikakati ya 
kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani ili 
kuziwezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa 
angalau kumudu kuendesha shughuli zake za 
kawaida kwa ufanisi zaidi pamoja na kupunguza 
kiwango cha kutegemea ruzuku kutoka Serikali 
Kuu. 
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4.1.2 Mwelekeo wa Mapato kutoka Vyanzo vya Ndani 

vya Halmashauri ikilinganishwa na Matumizi ya 
Kawaida 
Matumizi ya kawaida ya bidhaa na huduma ni 
matumizi ambayo hayasababishi kuundwa au 
kununuliwa kwa rasilimali za kudumu. Matumizi 
ya kawaida hayahusiki na mali za kudumu kama 
vile mali ghalani, mali za dhamana na majengo. 
Matumizi ya kawaida yanahusisha malipo ya 
mishahara, manunuzi ya bidhaa na huduma 
ambavyo kutekelezwa kwa kutumia ruzuku ya 
kawaida na mapato kutoka katika vyanzo vya 
ndani. 
 
Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zilikusanya jumla ya  TZS.409,100,130,028 
kutoka kwenye vyanzo vya ndani na kutumia jumla ya 
TZS.3,569,212,750,970 kugharamia matumizi ya 
kawaida. Hata hivyo, ulinganisho kati ya mapato ya 
ndani yaliyokusanywa na matumizi ya kawaida ya fedha 
umebaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa, kwa 
kutumia mapato yake ya ndani, zinaweza kugharamia 
matumizi ya shughuli za kawaida kwa asilimia 11 tu 
bila kutegemea fedha kutoka Serikali Kuu na wafadhili. 
Mchanganuo kwa kila Halmashauri ni kama 
unavyoonekana katika 
Kiambatisho xiii. 
 
Mwelekeo wa vyanzo vya mapato ya ndani 
vilivyokusanywa dhidi ya Matumizi ya Kawaida 
kwa miaka mitano mfululizo ni kama 
inavyoonekana  katika Jedwali 20 hapo chini: 
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Jedwali 20: Mwelekeo wa Mapato ya Ndani 
dhidi ya Matumizi ya Kawaida 

Mwaka 
wa fedha 

Mapato kutoka 
vyanzo vya ndani 

(TZS.) 

Matumizi ya kawaida 
(TZS.) % 

2014/15 409,100,130,028 3,569,212,750,970 11 

2013/14 353,514,526,384 3,264,872,488,097 11 
2012/13 762,614,656,412 6,834,085,239,067 10 

2011/12 236,716,345,736 2,277,035,217,362 11 
2010/11 184,344,284,252 2,153,971,770,095 9 

 
Pamoja na mwelekeo wa makusanyo ya ndani 
usiobadilika unavyoonekana kutoka mwaka hadi 
mwaka, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinashauriwa kuandaa mikakati bora kwa ajili ya 
kuongeza mapato ya ndani, kwa kuibua na 
kutathmini vyanzo vipya vya mapato, pamoja na 
kuimarisha udhibiti katika mfumo wa makusanyo 
ili kuzuia upotevu wa mapato ili Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ziweze kupunguza utegemezi 
wa ruzuku kutoka Serikali Kuu. 
 

4.1.3 Makusanyo ya Mapato ya Ndani 
Mfumo mzuri wa makusanyo ya mapato ni 
chombo muhimu katika kufanikisha uendeshaji 
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa. Vyanzo vikuu 
vya mapato kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa ni 
pamoja na Kodi za Majengo, Ushuru wa Mazao, 
Kodi ya Huduma, Ada na Malipo ya Leseni 
pamoja na Vibali. Katika mwaka huu wa 
ukaguzi, tathmini ya makusanyo ya ndani 
ilifanyika katika sampuli ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 121, ikiwa ni Halmashauri za Majiji, 
Halmashauri za Wilaya, Halmashauri za 
Manispaa, Halmashauri za Wilaya na 
Halmashauri za Miji; na yafuatayo yalibainika: 
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4.1.3.1 Makusanyo Pungufu katika Vyanzo Vikuu 
vya Mapato ya Ndani TZS.82,709,781,894   
Katika mwaka wa fedha 2014/15, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 136 zilikadiria kukusanya jumla 
ya TZS.319,152,993,391 kutoka vyanzo vyake vya 
ndani. Hata hivyo, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilikusanya jumla ya TZS.236,443,211,497 sawa 
na asilimia 74, ikiwa ni makusanyo pungufu kwa 
kiasi cha TZS.82,709,781,894 sawa na asilimia 26 
ya kiasi kilichoidhinishwa kukusanywa. Orodha 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye 
makusanyo ya ndani pungufu ni kama 
inavyoonekana katika 
Kiambatisho xiv.	  
 
Halmashauri ya Wilaya ya Songea inaongoza kwa 
kuwa na makusanyo pungufu kwa asilimia 82 
ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba 
(76%) na Halmashauri ya Wilaya ya Gairo (73%). 
 
Hii inaonesha kwamba Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zilizofanyiwa tathmini hazina mikakati 
madhubuti ya kukusanya mapato, na zina 
mifumo dhaifu ya ukusanyaji wa mapato 
yatokanayo na vyanzo vya ndani. 
 
Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka 
mikakati madhubuti kwa ajili ya kukusanya 
mapato kutoka vyanzo vya ndani. 
 

4.1.3.2 Makusanyo kutoka Vyanzo vya Ndani 
zaidi ya Kiasi Kilichoidhinishwa kwenye Bajeti 
TZS.16,921,794,088 
Katika mwaka huu wa ukaguzi, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 28 zilikusanya jumla ya 
TZS.173,275,556,434 dhidi ya kiasi 
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kilichokadiriwa kukusanywa cha 
TZS.156,353,762,346 kutoka vyanzo vya ndani; 
hii inaonesha kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zimekusanya zaidi ya bajeti kwa kiasi cha 
TZS.16,921,794,088 sawa na asilimia 11 ya 
bajeti. 
 
Ukusanyaji wa mapato zaidi ya bajeti kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa unaonesha kuwa 
ama makisio ya mapato yaliyoidhinishwa 
hayakuwa halisi au kuna ongezeko la ufanisi 
katika kukusanya mapato kutoka baadhi ya 
vyanzo muhimu vya mapato. 
 
Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye 
makusanyo zaidi ya bajeti ni kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali 21 hapo chini: 
 
Jedwali 21: Orodha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa Zilizokusanya Mapato ya Ndani zaidi ya 
Bajeti 

Na. Halmashauri 
Bajeti 

Iliyoidhinishwa 
(TZS.) 

Kiasi 
Kilichokusanywa 

(TZS.) 

Makusanyo Zaidi 
ya Bajeti (TZS.) 

% ya 
Makusanyo 

zaidi ya Bajeti  
1 H/W Arusha   2,704,700,500   3,817,685,130   1,112,984,630  41% 
2 H/W Babati   2,154,976,000   2,231,316,000   76,340,000  4% 
3 H/Mji Bariadi   1,598,393,000   1,676,023,000   77,630,000  5% 
4 H/M Bukoba   2,846,167,800   3,246,063,121   399,895,321  14% 
5 H/W Chunya   3,866,038,128   4,099,587,283   233,549,155  6% 
6 H/W Handeni  1,681,953,000   1,993,761,310   311,808,310  19% 
7 H/M Ilala 30,169,400,000   30,484,150,527   314,750,527  1% 
8 H/W Iramba   1,615,737,000   1,767,765,000   152,028,000  9% 
9 H/W Iringa   3,702,575,000   3,816,313,622   113,738,622  3% 
10 H/Mji Kibaha   3,205,180,807   4,056,709,407   851,528,600  27% 
11 H/M Kinondoni  36,758,352,797   39,659,534,308   2,901,181,511  8% 
12 H/W Kondoa   1,291,628,980   1,583,009,234   291,380,254  23% 
13 H/W Liwale   2,895,501,000   2,910,831,000   15,330,000  1% 
14 H/Mji Makambako  1,474,095,000   1,689,923,504   215,828,504  15% 
15 H/W Mbeya  2,237,354,000   2,243,954,392   6,600,392  0% 
16 H/W Mkuranga  2,401,402,500   2,831,458,181   430,055,681  18% 
17 H/M Morogoro  4,365,166,000   4,368,464,246   3,298,246  0% 
18 H/M Moshi   4,661,504,320   6,470,195,368   1,808,691,048  39% 
19 H/W Mpanda   1,471,366,000   2,151,970,331   680,604,331  46% 
20 H/W Msalala  2,152,832,031   2,464,854,888   312,022,857  14% 
21 H/W Nanyumbu   685,757,500   716,816,076   31,058,576  5% 
22 H/W Rombo  1,295,638,000   1,892,367,831   596,729,831  46% 
23 H/W Ruangwa   1,742,092,983   2,166,814,874   424,721,891  24% 
24 H/W Serengeti   1,849,055,000   2,089,863,000   240,808,000  13% 
25 H/W Simanjiro   1,172,793,000   1,283,594,007   110,801,007  9% 
26 H/M Temeke  31,721,802,000   36,574,949,314   4,853,147,314  15% 
27 H/W Urambo   2,607,300,000   2,831,988,180   224,688,180  9% 
28 H/W Ushetu   2,025,000,000   2,155,593,300   130,593,300  6% 
Jumla 156,353,762,346  173,275,556,434  16,921,794,088  11% 
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Halmashauri za Wilaya za Mpanda na Rombo 
zimechukua nafasi ya juu ya ukusanyaji kwa 
asilimia 46 kila moja  ikifuatiwa na Halmashauri 
ya Wilaya ya Arusha asilimia 41.  
 
Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kufanya 
upembuzi yakinifu kwa nia ya kubaini vyanzo 
vipya vya mapato. Aidha, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zinashauriwa kuandaa bajeti zenye 
uhalisia na kubuni mikakati itakayoziwezesha 
Mamlaka hizi kufikia malengo ya juu ya 
makusanyo.  
 

4.1.4 Fedha Zilizotolewa na Hazina zaidi ya Bajeti 
Iliyoidhinishwa 

4.1.4.1 Fedha za Ruzuku ya Matumizi ya 
Kawaida zilizotolewa zaidi ya Bajeti 
Iliyoidhinishwa TZS.70,981,115,818 
Katika mwaka wa fedha 2014/2015, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 44 ziliidhinishiwa bajeti ya 
Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida yenye jumla ya 
TZS.876,280,766,207 ambapo kiasi cha 
TZS.947,261,882,025 kilipokelewa na hivyo 
kusababisha kiasi cha TZS.70,981,115,818 sawa 
na asilimia 8 kutolewa zaidi ya bajeti 
iliyoidhinishwa kama inavyooneshwa katika  
Kiambatisho xv.  
 
 
Halmashauri ya Wilaya ya Mlele inaongoza kwa 
kupokea fedha za ruzuku ya Matumizi ya 
Kawaida zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa kwa 
asilimia 84, ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya 
ya Mpanda (56%) na Halmashauri ya Wilaya ya 
Chamwino (30%). 
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Kutoidhinishwa kwa bajeti ya ziada kunaweza 
sababisha kiasi cha fedha kinachotolewa zaidi ya 
bajeti kutumika kwenye matumizi ambayo 
hayakukusudiwa au yasiyokuwa na tija kwa 
Mamlaka husika.   
 
Ni vyema Hazina ikatoa fedha kama 
zinavyoidhinishwa kwenye bajeti; na inapotokea 
kiasi cha fedha kutolewa kuzidi kiasi 
kilichoidhinishwa kwenye bajeti, basi fedha hizo 
zipate kibali kwanza kutoka kwa mamlaka husika 
kabla ya kutumika. 
 

4.1.4.2 Fedha za Ruzuku ya Maendeleo 
Zilizotolewa zaidi ya Bajeti Iliyoidhinishwa 
TZS.5,482,732,214 
Katika mwaka huu  wa fedha, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 13 ziliidhinishiwa bajeti ya 
fedha za Ruzuku ya Maendeleo ya jumla ya 
TZS.25,827,013,508 ambapo kiasi cha 
TZS.31,309,745,721 kilitolewa na hivyo 
kusababisha kiasi cha TZS.5,482,732,214 (21%) 
kutolewa zaidi ya bajeti ya ruzuku ya maendeleo 
iliyoidhinishwa.  Mchanganuo wa fedha 
zilizotolewa zaidi unaoneshwa kwenye Jedwali 
22 hapo chini.  
 
Jedwali 22: Orodha ya Halmashauri 
Zilizopokea Fedha za Ruzuku ya Maendeleo 
Zaidi ya Bajeti 

Na. Halmashauri 
Bajeti 

iliyoidhinishwa 
(TZS.) 

Kiasi 
Kilichotolewa 

(TZS.) 

Kiasi kilichozidi 
Bajeti (TZS.) 

% ya Kiasi 
Kilichozidi 

1 H/W Bunda   1,501,163,000   2,387,710,000   886,547,000  59% 
2 H/W Chunya  2,890,260,682   3,006,569,949   116,309,267  4% 
3 H/W Kongwa   2,560,033,593   2,774,113,374   214,079,781  8% 
4 H/W Mbinga   1,189,701,297   1,487,008,023   297,306,726  25% 
5 H/W Mbozi   2,240,019,672   3,057,867,584   817,847,912  37% 
6 H/W Mkinga   1,156,678,000   1,806,051,689   649,373,689  56% 
7 H/W Morogoro   2,045,151,178   2,447,290,398   402,139,219  20% 
8 H/Mji Mpanda   2,096,730,175   3,057,269,053   960,538,878  46% 
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9 H/Jiji Mwanza   1,250,689,540   1,317,951,916   67,262,376  5% 
10 H/W Ngorongoro   1,084,797,165   1,324,391,805   239,594,640  22% 
11 H/W Nyasa   2,449,519,120   2,533,504,242   83,985,122  3% 
12 H/W Rungwe   4,418,229,064   4,573,785,480   155,556,416  4% 
13 H/W Gairo   944,041,021   1,536,232,209   592,191,188  63% 
Jumla 25,827,013,508  31,309,745,721  5,482,732,214  21% 

 
Halmashauri ya Wilaya ya Gairo inaongoza kwa 
kuwa na kiwango kikubwa cha fedha za ruzuku 
za maendeleo zinazozidi bajeti iliyoidhinishwa 
kwa asilimia 63, ikifuatiwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Bunda (59%) na Halmashauri ya Wilaya 
ya Mkinga (56%). 
 
Hali hii ni kinyume na mfumo wa udhibiti wa 
bajeti kwa Hazina, kwani kiasi cha fedha 
kilichozidi kilikuwa zaidi ya kile 
kilichoidhinishwa na Bunge. 
 
Hali hii inaweza kusababisha matumizi mabaya 
ya fedha zilizozidi, kwani fedha hizo hazikuwa 
kwenye vifungu vya bajeti. 
 
Nashauri kwamba, Hazina iwe inatoa fedha 
kulingana na bajeti iliyoidhinishwa. Aidha, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kuomba 
idhini ya bajeti za nyongeza. 
 

4.1.5 Fedha Zilizotolewa Chini ya Bajeti 
Iliyoidhinishwa 

4.1.5.1 Fedha za Ruzuku ya Matumizi ya 
Kawaida Zilizotolewa Pungufu 
TZS.351,578,996,445 
Katika mwaka huu wa fedha, kiasi cha 
TZS.2,868,480,736,429 kiliidhinishwa kwenye 
bajeti ya ruzuku ya Matumizi ya Kawaida kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 118. Hata hivyo, 
kiasi kilichopokelewa na Mamlaka hizo ni 
TZS.2,516,901,739,984 hivyo kusababisha kiasi 
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11 H/W Nyasa   2,449,519,120   2,533,504,242   83,985,122  3% 
12 H/W Rungwe   4,418,229,064   4,573,785,480   155,556,416  4% 
13 H/W Gairo   944,041,021   1,536,232,209   592,191,188  63% 
Jumla 25,827,013,508  31,309,745,721  5,482,732,214  21% 

 
Halmashauri ya Wilaya ya Gairo inaongoza kwa 
kuwa na kiwango kikubwa cha fedha za ruzuku 
za maendeleo zinazozidi bajeti iliyoidhinishwa 
kwa asilimia 63, ikifuatiwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Bunda (59%) na Halmashauri ya Wilaya 
ya Mkinga (56%). 
 
Hali hii ni kinyume na mfumo wa udhibiti wa 
bajeti kwa Hazina, kwani kiasi cha fedha 
kilichozidi kilikuwa zaidi ya kile 
kilichoidhinishwa na Bunge. 
 
Hali hii inaweza kusababisha matumizi mabaya 
ya fedha zilizozidi, kwani fedha hizo hazikuwa 
kwenye vifungu vya bajeti. 
 
Nashauri kwamba, Hazina iwe inatoa fedha 
kulingana na bajeti iliyoidhinishwa. Aidha, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kuomba 
idhini ya bajeti za nyongeza. 
 

4.1.5 Fedha Zilizotolewa Chini ya Bajeti 
Iliyoidhinishwa 

4.1.5.1 Fedha za Ruzuku ya Matumizi ya 
Kawaida Zilizotolewa Pungufu 
TZS.351,578,996,445 
Katika mwaka huu wa fedha, kiasi cha 
TZS.2,868,480,736,429 kiliidhinishwa kwenye 
bajeti ya ruzuku ya Matumizi ya Kawaida kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 118. Hata hivyo, 
kiasi kilichopokelewa na Mamlaka hizo ni 
TZS.2,516,901,739,984 hivyo kusababisha kiasi 
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cha TZS.351,578,996,445 kupokelewa pungufu 
sawa na asilimia 12 ya bajeti iliyoidhinishwa. 
 
Utolewaji wa fedha za ruzuku kwa ajili ya 
Matumizi ya Kawaida pungufu ya bajeti 
iliyoidhinishwa unapunguza uwezo wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kumudu gharama za shughuli 
zake za kila siku. Halmashauri husika na kiasi cha 
fedha ambacho hakikutolewa kimeoneshwa katika 
Kiambatisho xvi. 
 
Jedwali 23 hapo chini linaonesha mwelekeo wa 
fedha za ruzuku ya Matumizi ya Kawaida ambazo 
hazikupokelewa kwa kipindi cha miaka mitano 
mfululizo. 
 
Jedwali 23: Mwenendo wa Fedha za Ruzuku 
za Matumizi ya Kawaida ambazo 
Hazikupokelewa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 

Mwaka wa 
fedha 

Bajeti ya mwisho 
iliyoidhinishwa 

(TZS.) 

Kiasi halisi 
kilichopokelewa 

(TZS.) 

Kiasi kisicho 
pokelewa (TZS.) 

% ya kiasi 
kisichopok

elewa 

Idadi ya 
Halmas
hauri 

2014/15 2,868,480,736,429  2,516,901,739,984  351,578,996,445  12 118 
2013/14 2,755,118,626,066 2,337,889,784,223 417,228,841,843 15 126 
2012/13 2,102,969,648,522 1,827,566,402,405 275,403,246,117 13 99 
2011/12 1,618,877,128,175 1,447,482,142,661 171,394,985,514 11 87 
2010/11 1,242,318,963,483 1,111,762,925,260 130,556,038,222 11 78 

 

Kulingana na takwimu zilivyooneshwa hapo juu, 
inaonekana kuwa kuna ongezeko la bajeti 
kutoka TZS.1,242,318,963,483 mwaka wa fedha 
2010/11 hadi TZS.2,868,480,736,429 mwaka wa 
fedha 2014/15. Ongezeko la kiasi halisi cha 
fedha za ruzuku kilichopokelewa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa ajili ya Matumizi ya 
Kawaida kiliongezeka kutoka 
TZS.1,111,762,925,260 hadi 
TZS.2,516,901,739,984 katika mwaka huu wa 
fedha. Hata hivyo, kiasi kisichotolewa 
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kimeongezeka kutoka TZS.130, 556,038,222 
mwaka 2010/11 hadi TZS.351,578,996,445 
mwaka  2014/15. Pia, kulikuwa na kupungua 
kidogo kwa kiasi kisichotolewa  kwa asilimia 3 
kutoka mwaka 2013/2014 hadi mwaka 
2014/2015. 
 
Naishauri Wizara ya Fedha kuhakikisha kuwa 
bajeti ya ruzuku ya matumizi ya kawaida 
inatolewa kama ilivyoidhinishwa, kinyume na 
hapo Mamlaka za Serikali za Mitaa zitakumbwa 
na ugumu katika kutoa huduma kwa jamii na 
hatimaye kushindwa kufikia malengo ya utendaji 
yaliyopangwa. 
 

4.1.5.2 Fedha za Ruzuku ya Maendeleo 
Zilizotolewa Pungufu TZS.389,708,969,984 
Katika mwaka huu wa fedha, jumla ya 
TZS.752,832,745,765 ziliidhinishwa kwenye 
bajeti ya ruzuku ya maendeleo kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 147. Lakini kiasi cha 
TZS.363,123,775,781 kilipokelewa, hivyo 
kusababisha upungufu wa kiasi cha 
TZS.389,708,969,984 kutopokelewa sawa na 
asilimia 52 ya bajeti iliyoidhinishwa. 
 
Hii inamaanisha kuwa, shughuli za miradi ya 
maendeleo sawa na kiasi ambacho 
hakijapokelewa ama hazikutekelezwa kabisa au 
zimetekelezwa kwa kiasi fulani tu kwasababu ya 
fedha kutolewa pungufu. Halmashauri husika 
pamoja na kiasi ambacho hakijapokelewa 
zinaoneshwa kwenye  
Kiambatisho xvii. 
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Jedwali 24 hapo chini linaonesha mwenendo 
wa Fedha za Ruzuku ya Maendeleo ambazo 
hazikupokelewa kwa miaka mitano mfululizo. 
 
Jedwali 24: Mwenendo wa Fedha za Ruzuku 
za Maendeleo ambazo Hazikupokelewa 

Mwaka 
wa fedha 

Bajeti ya Ruzuku 
ya Maendeleo 
iliyoidhinishwa 

(TZS.) 

Kiasi kilicho 
pokelewa (TZS.) 

Kiasi kisicho 
pokelewa (TZS.) 

% 
ya kiasi 
kisicho 

pokelewa 

Idadi ya 
Halmashauri 

2014/15 752,832,745,765  363,123,775,781  389,708,969,984  52 147 
2013/14 743,215,699,222 743,215,699,222 312,037,079,131 42 137 
2012/13 1,496,048,444,987 1,106,339,475,003 701,746,049,115 38 114 
2011/12 595,064,422,505 345,568,067,477 249,496,355,027 42 113 
2010/11 529,494,590,274 308,572,669,609 220,921,920,666 42 105 

 
Jedwali 24 hapo juu linaonesha kuongezeka 
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 10 zilizopokea 
kiasi pungufu cha fedha ya Ruzuku ya Maendeleo 
kwa TZS.77,671,890,853 kutoka 2013/14 hadi 
2014/15. 
Naishauri Serikali kuidhinisha fedha za ruzuku za 
maendeleo zinazoweza kutolewa kama 
zinavyoidhinishwa. 
 

4.1.6 Fedha Zilizotumika Zaidi ya Kiasi 
Kilichokuwepo 

4.1.6.1 Fedha za Maendeleo Zilizotumika Zaidi 
ya Kiasi Kilichokuwepo TZS.2,332,810,885 
Katika mwaka huu wa fedha, Mamlaka 5 za 
Serikali za Mitaa zilibainika kutumia  jumla ya 
TZS.2,332,810,885 ya fedha za ruzuku ya 
maendeleo  zaidi ya kiasi kilichokuwepo sawa na 
asilimia 17 ya fedha za bajeti. Hii ina maana 
kwamba shughuli nyingine zilizopangwa 
hazikutekelezwa kutokana na fedha 
kubadilishwa matumizi yaliyotengewa hapo 
awali. Orodha ya Halmashauri zenye matumizi 
ya fedha za maendeleo yanazidi kiasi 
kilichokuwepo  imeoneshwa katika Jedwali 25 
hapo chini: 
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Jedwali 25: Halmashauri zenye Matumizi ya 
Fedha za Maendeleo zadi ya Kiasi 
Kilichokuwepo 

Na. Halmashauri 

Fedha za ruzuku 
ya maendeleo 
zilizokuwepo 

(TZS.) 

Fedha za ruzuku 
ya maendeleo 
zilizotumika 

(TZS.) 

Fedha za ruzuku 
zilizotumika 

zaidi ya 
zilizokuwepo 

(TZS.) 

% ya 
matumizi 
yaliyozidi 

1 H/W Bagamoyo  4,848,604,891  5,144,345,980  295,741,089 6% 
2 H/W Karatu  1,325,628,422  2,534,065,372  1,208,436,950 91% 
3 H/W Lushoto   1,572,886,762  1,714,234,151  141,347,389 9% 
4 H/W Nanyumbu   2,271,352,393  2,810,505,562  539,153,169 24% 
5 H/W Sumbawanga   3,688,880,717  3,837,013,005  148,132,288 4% 

Jumla 13,707,353,185  16,040,164,070  2,332,810,885  17% 

 
Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuzingatia ukomo wa bajeti ili kuepuka 
ongezeko la gharama katika utekelezaji wa 
miradi mingine. 
 

4.1.7 Fedha Zisizotumika 
4.1.7.1 Fedha za Ruzuku ya Matumizi ya 

Kawaida Ambazo Hazikutumika 
TZS.93,845,431,148 
Katika mwaka huu wa fedha, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 164 zilitumia fedha za ruzuku 
ya matumizi ya kawaida za jumla ya 
TZS.3,388,531,416,909 ikilinganishwa na kiasi 
kilichokuwepo cha jumla ya 
TZS.3,482,376,848,057, hivyo kusababisha kiasi 
cha fedha ambazo hazikutumika kufikia jumla ya 
TZS.93,845,431,148 sawa na asilimia 3 ya fedha 
zote za ruzuku ya matumizi ya kawaida 
zilizokuwepo.  
 
Mchanganuo wa Halmashauri zinazohusika 
umeoneshwa katika 
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Kiambatisho xviii. 
 
Jedwali 26 hapo chini linaonesha mwelekeo wa 
ruzuku ya kawaida ambayo haikutumika kwa 
miaka mitano mfululizo. 
 
Jedwali 26: Mwelekeo wa Ruzuku ya Kawaida 
ambayo Haikutumika kwa Miaka Mitano 
Mfululizo 

Mwaka 
wa 

fedha 

Ruzuku ya 
matumizi ya 

kawaida 
iliyokuwepo (TZS.) 

Matumizi halisi ya 
kawaida (TZS.) 

Ruzuku 
isiyotumika (TZS.) 

% ya 
Ruzuku 

isiyotumika 

2014/15 3,482,376,848,057 3,388,531,416,909 93,998,880,252 3 
2013/14 3,111,989,730,119 2,982,063,854,808 129,925,875,311 4 
2012/13 2,867,426,385,004 2,721,098,075,973 146,328,309,031 5 
2011/12 2,311,080,861,836 2,186,486,605,144 124,594,256,692 5 
2010/11 2,105,926,241,086 1,978,117,478,839 127,808,735,247 6 

 
Jedwali 26 hapo juu linaonesha kwamba, kiasi 
cha fedha za Matumizi ya Kawaida kutoka 
mwaka 2010/11 hadi 2014/15 kimepungua 
kutoka asilimia 6 hadi asilimia 3 ya kiasi cha 
fedha zilizopokelewa kwa ajili ya Matumizi ya 
Kawaida ambayo inaashiria kwamba, kulikuwa 
na ongezeko la kasi ya kutumia ruzuku kwa 
shughuli zilizopangwa kulikosababisha 
kupunguza kiasi cha fedha kinachosalia 
mwishoni mwa mwaka. 
 
Pia, mwishoni mwa mwaka nilibaini kuwepo kwa 
fedha ambazo hazijatumika, hali inayochangiwa 
na ucheleweshwaji wa utoaji wa fedha kutoka 
Hazina na urasimu wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa katika kutumia fedha za ruzuku. Hii 
inamaanisha kwamba ufikiwaji wa malengo 
yaliyokusudiwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
husika kupitia fedha hizi za ruzuku ya Matumizi 
ya Kawaida unaweza kuathirika. Ili Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ziweze kutekeleza shughuli za 
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mwaka uliopita kwa mafanikio katika mwaka wa 
fedha unaofuata, zitahitajika kuandaa upya 
bajeti zao kulingana na mabadiliko ya bei 
ambayo yanaweza yakawa yametokana na 
mfumuko wa bei.  
 
Serikali za Mitaa zinashauriwa kuanzisha 
utaratibu madhubuti utakaoongeza kiwango cha 
kutumia fedha za ruzuku za matumizi ya 
kawaida ili kuongeza kasi ya utoaji huduma. 
Aidha, jambo hili litawezekana endapo Hazina 
nayo kwa upande wake itatoa fedha za ruzuku 
kwa wakati kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 

4.1.7.2 Fedha za Ruzuku ya Miradi ya 
Maendeleo ambazo Hazikutumika 
TZS.101,335,670,796 
Ruzuku ya miradi ya maendeleo ni fedha ambazo 
hutumika katika miradi ambayo inaleta manufaa 
kwa kipindi cha zaidi ya mwaka mmoja wa fedha 
kama vile ujenzi wa miradi ya maji, miradi ya 
umwagiliaji, miundo mbinu ya kilimo, miundo 
mbinu ya barabara n.k.  
 
Katika mwaka huu wa fedha, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zilipokea fedha za ruzuku ya miradi ya 
maendeleo za jumla ya TZS.550,868,372,532.  
Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2015 jumla ya 
TZS.449,532,701,737 sawa na asilimia 82 
zilitkuwa zimeshatumika na  kubakia kiasi cha 
TZS.101,335,670,795  sawa na asilimia 18 ya 
fedha zote zilizopokelewa. Mchanganuo 
unaonesha orodha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na kiasi cha fedha ambazo hazikutumika 
upo kwenye Kiambatisho xix  
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Mwenendo wa fedha za ruzuku ya miradi ya 
maendeleo ambazo hazikutumika kwa miaka 
mitano mfululizo kutoka mwaka 2010/2011 hadi 
2013/2015 ni kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali 27 hapo chini:  
 
Jedwali 27: Mwenendo wa Fedha za Ruzuku 
ya Miradi ya Maendeleo Ambazo Hazijatumika 

Mwaka wa 
fedha 

Fedha za Ruzuku 
ya miradi ya 
maendeleo 

zilizopo (TZS.) 

Fedha za 
Ruzuku ya 
miradi ya 

maendeleo 
zilizotumika 

(TZS.) 

Fedha za 
Ruzuku ya 
miradi ya 

maendeleo 
zisizotumika 

(TZS.) 

% ya 
fedha 
zisizo 
tumika 

Idadi ya 
Halmashauri 

2014/15 550,868,372,532 449,532,701,737 101,335,670,796 18 151 
2013/14 734,721,779,087 531,594,614,629 203,127,164,458 28 157 
2012/13 686,302,878,625 442,625,815,185 243,677,063,440 36 138 
2011/12 535,017,077,030 346,716,653,619 188,300,423,411 35 132 
2010/11 542,339,143,645 367,778,247,642 174,560,896,003 32 130 

 
Uwepo wa fedha za ruzuku ya miradi ya 
maendeleo ambazo hazikutumika inamaanisha 
kwamba, baadhi ya miradi ya maendeleo 
iliyoidhinishwa katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ama imetekelezwa kwa kiasi fulani au 
haijatekelezwa kabisa na hivyo manufaa 
yaliyotarajiwa na walengwa hayakupatikana. Ili 
shughuli ambazo hazikufanyika mwaka uliopita 
ziweze kutekelezwa, Mamlaka husika zitapaswa 
kuandaa upya makisio ili kuendana na 
mabadiliko ya bei, hali inayoweza kusababisha 
mahitaji ya fedha za nyongeza ili kutekeleza 
kazi ambazo hazikukamilika. 
 
Kuwepo kwa fedha za ruzuku ya maendeleo 
ambazo hazikutumika katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kunatokana na kuchelewa kupokelewa 
kwa fedha hizo. Ninaishauri Serikali kutoa fedha 
za ruzuku ya maendeleo kwa wakati ili 
kuziwezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kutekeleza kazi zilizopangwa kwa wakati. Aidha, 
ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa 
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kuanzisha mipango madhubuti itakayoongeza 
kiwango cha kutumia fedha za ruzuku za 
maendeleo zinazopokelewa ili kuongeza kasi ya 
utoaji huduma. 
 

4.1.7.3 Fedha Zilizotumika Kutengeneza Kazi 
ambaazo Hazikutumika Zikiwemo za Ujenzi wa 
Maabara katika Shule za Sekondari 
TZS.12,876,713,690 
Kubadilisha matumizi ya fedha ni kutumia fedha 
kwa malengo mengine ambayo hayakuwa 
yamepangwa hapo awali. Agizo Na.23 (1) la 
Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 linaagiza kwamba, kila 
malipo ya matumizi yalipwe kulingana na 
kifungu cha mapato sahihi kwa mujibu wa 
maelezo ya bajeti iliyoidhinishwa na fedha 
zitumike tu kwa madhumuni yaliyokusudiwa. 
Katika mwaka huu wa fedha, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ziliagizwa na Serikali kujenga 
Maabara kwenye shule zote za Sekondari za 
Serikali Nchini. 
 
Hata hivyo, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilitekeleza maagizo hayo, kwa kutumia jumla 
ya TZS.11,436,995,631 kutoka kwenye mifuko 
mbalimbali (ikiwemo LGCDG, CDCF na mapato 
ya ndani) zilizobadilishwa matumizi. Pia, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilitumia jumla ya 
TZS.1,439,718,059 kutekeleza kazi nyingine 
ambazo hazikuwa kwenye bajeti hivyo kufanya 
jumla ya fedha zilizobadilishwa matumizi kufikia 
TZS.12,876,713,690. 
 
Kubadili matumizi ya fedha kwenda kutekeleza kazi 
ambazo hazikupangwa hapo awali kunaathiri 
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utekelezaji wa kazi zilizokusudiwa hapo awali. Pia 
kunanyima kupatikana kwa manufaa yaliyotarajiwa. 
Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 38 zenye 
udhaifu huo imeoneshwa kwenye  
Kiambatisho xx. 
 
Ilibainika pia kuwa Halmashauri ya Wilaya ya 
Magu ililazimika kuchukua mkopo wa 
TZS.302,569,000 kutoka benki ya CRDB ili 
kutekeleza agizo hilo la Rais la kujenga Maabara 
katika shule za Sekondari bila kibali kutoka kwa 
Waziri mwenye dhamana. Hii ni kinyume na 
Agizo 51 (2) la Memoranda ya Fedha ya Serikali 
za Mitaa ya Mwaka 2009. 
 
Naishauri Serikali iepuke kuibua na kutekeleza 
mipango mipya  wakati ambao Halmashauri 
zimeanza utekelezaji wa bajeti kwani kwa 
kufanya hivyo kunaathiri miradi iliyopangwa 
kutekelezwa. Endapo Serikali itaona kuwa 
jambo linalotakiwa kutekelezwa ni la dharura na 
athari za kutotekeleza ni kubwa, ni vyema 
utaratibu wa kuomba bajeti ya ziada ukafuatwa 
ili kunusuru utekelezaji wa shughuli nyingine. 
 
Aidha, nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kufuata utaratibu uliowekwa wa kuidhinisha 
fedha zilizotumika kutekeleza kazi ambazo 
hazikukusudiwa zikiwemo ujenzi wa maabara za 
Sekondari 
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SURA YA TANO 
 
 

5.0 MAMBO MUHIMU YALIYOJITOKEZA WAKATI WA 
UKAGUZI WA HESABU NA TATHMINI YA MFUMO 
WA UDHIBITI WA NDANI 
 
 

5.1 Utangulizi 
 
Mfumo wa udhibiti wa ndani unajumuisha 
taratibu zilizoanzishwa kwa ajili ya kuhakikisha 
kwamba malengo ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa yanafikiwa kwa ufanisi katika utumiaji wa 
rasilimali, utoaji wa taarifa zilizo sahihi na 
kufuata sheria na kanuni. Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zinatakiwa kuwa na mfumo wa udhibiti wa 
ndani kama ilivyoainishwa kupitia Agizo la 11 la 
Taratibu za Fedha za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa za mwaka 2009. 
 

5.2 Mambo Muhimu yaliyojiri wakati wa kupitia 
Mfumo wa Udhibiti wa Ndani 
 
Mfumo wa udhibiti wa ndani unajumuisha sheria, 
sera na taratibu zilizoanzishwa na menejimenti 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa madhumuni 
ya kuwa na uhakika wa usahihi wa taarifa za 
fedha, utendaji wenye tija na ufanisi na 
kuhakikisha kuwa sheria na kanuni zilizopo 
zinafuatwa. 
 
Agizo la 25 Agizo dogo la (1) la Memoranda ya 
Fedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa linazitaka 
menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kupitia kwa Mweka Hazina kuweka mfumo wa 
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uhasibu, nyaraka za stoo na mifumo yote ya 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa mujibu wa 
sheria, kanuni na taratibu zilizopo na miongozo 
mbalimbali inayotolewa na Waziri husika pamoja 
na Bodi ya Kimataifa ya Viwango vya Hesabu 
(IASB) zinazohusiana na Uhasibu katika Sekta ya 
Umma. Kwa mwaka huu, mapitio ya mfumo wa 
ndani wa udhibiti wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ulionekana kuwa na mapungufu yafuatayo: 
 

5.2.1 Udhibiti katika Teknolojia ya Mawasiliano 
pamoja na Mfumo wa Kiuhasibu 
Udhibiti wa programu ya Teknolojia ya 
Mawasiliano umeanzishwa ili kuhakikisha kuwa 
unachakata na kutoa taarifa zilizo sahihi na 
kamilifu. Mifumo hii hubadilika kulingana na 
madhumuni ya matumizi ya taasisi. Pia, husaidia 
usalama na usiri wa taarifa baina ya mfumo 
mmoja na mwingine. Kwa upande wa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa, miamala ya fedha hufanywa 
na mfumo wa EPICOR 9.05. Hata hivyo, mfumo 
huu na mifumo mingine kwenye Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 164 pamoja na mapendekezo 
yangu niliyoyatoa kwenye kaguzi za nyuma, 
ulibaini mapungufu mbalimbali kama ifuatavyo: 
 Mfumo wa kiuhasibu wa EPICOR toleo la 9.05 

unatumika kama chombo cha kudhibiti 
miamala inayohusisha malipo ya fedha taslimu 
pekee, hivyo kutoshabihiana na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa kutotambua 
miamala isiyohusisha fedha taslimu. Hali hii 
imeazimisha kufanyika kwa marekebisho 
kufanyika wakati wa kufunga hesabu za 
mwaka. 

 Hakuna marekebisho yanayoweza kufanyika 
kama vile usuluhishi wa kibenki ndani ya 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   68

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

69	  

EPICOR toleo la 9.05. Hivyo, wahasibu 
hulazimika kwenda Dodoma (OR-TAMISEMI) 
kila baada ya miezi mitatu kufanya usuluhisho 
wa kibenki wa miezi mitatu. 

 Hakuna muingiliano wa moja kwa moja baina 
ya Mfumo wa EPICOR toleo la 9.05 na Mfumo 
wa kufanyia bajeti yaani PLANREP na kufanya 
taarifa za bajeti kuingizwa kwa mikono katika 
mfumo wa EPICOR. 

 Mfumo wa EPICOR toleo la 9.05 haujiendeshi 
kwa kasi ya kuridhisha na hivyo kusababisha 
ucheleweshaji wa utoaji wa taarifa kwa 
wakati. 

 Baadhi ya moduli kama vile moduli ya 
wadaiwa, wanaodai, manunuzi na mali ndani 
ya mfumo wa EPICOR toleo la 9.05 hazitumiki 
na miamala yake kufanyika nje ya mfumo. 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa kumi na sita (16) 
hazijafungiwa mfumo wa EPICOR toleo la 9.05 
hivyo kusababisha taarifa zake za fedha 
kutayarishwa kwa kutumia utaratibu wa 
kawaida.   

 
Jedwali 28: Mwelekeo wa Miaka Mitatu 
ukionesha Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ambazo hazina Mfumo wa EPICOR, toleo 9.05 

Mwaka wa 
fedha 

Idadi ya 
Halmashauri 

2014/2015 16 
2013/2014 27 
2012/2013 5 

 
Jedwali 28 hapo juu linaonesha kuwa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa zisizotumia mfumo wa 
EPICOR toleo la 9.05 zimepungua kutoka 27 
mwaka 2013/14 hadi 16 mwaka 2014/15. 
Kuendelea kuwapo kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zisizotumia EPICOR kunatokana na 
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uanzishwaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
mpya. 
 
Mfumo wa kiuhasibu wa kawaida huweza 
kusababisha kuwa na makosa; pia unaweza 
kubadilishwa kirahisi na isiweze kugundulika 
kama hapatakuwa na mfumo thabiti wa 
ufuatiliaji; hivyo, kusababisha usahihi wa taarifa 
zinazotolewa kutokuaminika.  
  
Napendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa pamoja na OR-TAMISEMI 
zihakikishe kuwa mfumo wa EPICOR toleo 9.05 
unaimarishwa na kuboreshwa na moduli zake 
zote kutumika ipasavyo pamoja na kuimarisha 
mtandao na mfumo wote kwa ujumla ili 
kuwezesha upatikanaji wa taarifa za fedha kwa 
usahihi na ukamilifu. 
 
Halmashauri zilizoonekana na mapungufu katika 
mifumo yao ya EPICOR 9.05 ni kama zilivyoanishwa 
katika 
Kiambatisho xxi. 
 

5.2.2 Mazingira ya Udhibiti wa Mfumo wa Teknolojia 
ya Mawasiliano 
Udhibiti wa mfumo wa teknolojia ya 
mawasiliano upo ndani ya mfumo wa udhibiti wa 
ndani wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa ambapo 
unatoa uhakika wa usiri wa taarifa na 
upatikanaji wa taarifa kwa usahihi zaidi. Mfumo 
wa udhibiti wa Teknolojia ya Mawasiliano 
unakuwa na udhibiti katika kubadili mfumo, 
watumiaji wa mfumo na watu ambao 
wanaruhusiwa kuutumia mfumo huo. Madhumuni 
ya mfumo wa udhibiti ni kuhakikisha kuwa 
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mfumo unafanya kazi kama ilivyokusudiwa; na 
kwamba, taarifa zinazopatikana zinakuwa na 
usahihi na zinaaminika.   
 
Ukaguzi wa mfumo wa udhibiti wa teknolojia ya 
mawasiliano uliojumuisha usimamizi, udhibiti, 
uunganishwaji watumiaji na uendelevu wa 
mfumo ulibaini mapungufu katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kama yalivyoainishwa kwenye 
Kiambatisho xxii. 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa nyingi zenye 
kitengo cha kiteknolojia ya mawasiliano hazina 
sera za teknolojia ya mawasiliano na hivyo 
husababisha kuwa na usimamizi usioridhisha wa 
utumiaji wa programu za mfumo, mtandao, 
mitambo zikiwamo komputa  pamoja na vifaa 
vingine kutokana na kukosa miongozo ya 
utumiaji salama wa  teknolojia ya mawasiliano, 
mitandao na uendeshaji kwa ujumla. 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa hazijaandaa 
mpango wa kujikinga na majanga na majaribio 
ya kuzuia majanga hayafanyiki. Iwapo majanga 
yatatokea itakuwa ni vigumu kurudisha mfumo 
katika hali yake ya kawaida; hivyo, kuhatarisha 
upotevu wa taarifa mbalimbali za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa.  

 Mamlaka za Serikali za Mitaa hazina viwango na 
taratibu rasmi za uendeshaji wa kitengo cha 
teknolojia ya mawasiliano. 

 Hakuna taratibu za kutosha za kujikinga dhidi ya 
uharibifu wa vifaa vya teknolojia ya habari 
pamoja na programu kama vile programu za 
kupambana na virusi, vifaa vya kuzima na 
kugundua viashiria vya moto, pamoja na chumba 
maalum cha kuhifadhi vifaa vya teknolojia ya 
mawasiliano. 
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 Baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zina 
vitengo vya teknolojia ya mawasiliano, lakini 
vina wafanyakazi wasiotosheleza. Baadhi yao  
hawana ujuzi wa kutosha na hawapewi mafunzo 
kazini ili kuwezesha ufikiaji wa malengo ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 
Hivyo, ninaishauri Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa kuzisaidia 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwa na sera na 
taratibu za teknolojia ya mawasiliano. 
Watumishi wa kitengo cha teknolojia ya 
mawasiliano wajue majukumu yao katika kulinda 
vifaa na programu za teknolojia ya mawasiliano. 
Pia kila Mamlaka za Serikali za Mitaa lazima iwe 
na mpango wa kuzuia na kukabiliana na majanga 
kwenye mifumo ya teknolojia ya mawasiliano. 

 

5.2.3 Utendaji usioridhisha katika Kitengo cha 
Ukaguzi wa Ndani 
Kazi ya kitengo cha ukaguzi wa ndani kwenye 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ni kumhakikishia 
Afisa Masuuli juu ya ufanisi wa mfumo wa 
udhibiti wa ndani wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kama ulivyoelezwa katika Kifungu cha 45 
(1) cha Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa, 1982 (kama ilivyorekebishwa 2000) na 
Agizo Na. 13 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka 
za Serikali za Mitaa, 2009. Shughuli za ukaguzi 
wa ndani kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 
164 zilikaguliwa na kuonekana kuwa na 
mapungufu yafuatayo: 

 Vitengo cha ukaguzi wa ndani vina uhaba wa 
watumishi kiasi cha kutotekeleza majukumu yake 
ipasavyo. Mamlaka za Serikali za Mitaa nyingi zina 
wastani wa wafanyakazi wawili tu, kitu 
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kinachokwaza ukaguzi wa fedha za miradi ya Afya, 
Kilimo, Barabara, na fedha zilizoenda mashuleni. 

 Vitengo vya ukaguzi wa ndani vina upungufu wa 
vitendea kazi kama vile shajala, kompyuta, na 
magari ambavyo ni muhimu katika utekelezaji wa 
majukumu yao kwa ufanisi. 

 Vitengo vingi vya ukaguzi wa ndani havina mpango 
wa mafunzo ya kujijengea uwezo katika kuelewa 
taratibu na kanuni za ukaguzi, ujuzi na uelewa wa 
teknolojia ya mawasiliano hasa mafunzo ya mifumo 
mingine kama vile PLANREP, EPICOR, LAWSON na 
taaluma nyingine ambazo zitaboresha utendaji wao. 

 Vitengo vya ukaguzi wa ndani havina mpango wa 
ukaguzi wa mwaka ambao unaelezea taratibu za 
ukaguzi zitakazotumika katika kutekeleza kazi 
walizojipangia. 

 Vitengo vya ukaguzi wa ndani havipewi fedha 
zinazokidhi mahitaji yao na hata hizo fedha 
zinazotolewa hazilingani na bajeti iliyopitishwa. 

 
Orodha kamili ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zenye mapungufu katika Vitengo vyake vya 
Ukaguzi wa Ndani ni kama inavyoonekana 
kwenye Kiambatisho xxiii. 
 
Uhaba wa rasilimali kwenye vitengo vya ukaguzi 
wa ndani hupunguza ufanisi katika utendaji kazi; 
na kuna hatari ya kudhoofisha mfumo wa 
udhibiti wa ndani kwenye Mamlaka za Serikali za 
Mitaa.  
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinasisitizwa 
kuhakikisha kwamba vitengo vya ukaguzi wa 
ndani vinapewa rasilimali za kutosha ili viweze 
kufanya kazi zao kwa ufanisi. 
Å
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5.2.4 Utendaji usioridhisha katika Kamati za Ukaguzi 
Kamati za Ukaguzi zina jukumu kubwa katika 
kuimarisha utendaji wa wakaguzi wa ndani na 
wa nje. Utendaji mzuri wa Kamati ya Ukaguzi na 
wakaguzi hutengeneza mfumo imara na timilifu 
kwenye utoaji wa taarifa za fedha. Kamati hizi 
zina wajibu mkubwa katika kuweka mazingira ya 
utawala bora. Hivyo ni wajibu wa Kamati ya 
Ukaguzi kuandaa mazingira yatakayoleta 
utamaduni wa mijadala ya wazi yenye maadili, 
heshima na uwazi baina ya menejimenti na 
wakaguzi. Kamati za Ukaguzi zinawajibika 
kusimamia kazi za wakaguzi. Pamoja na mambo 
mengine, Kamati hizo zinatakiwa kufahamu 
mikakati ya ukaguzi na kujiridhisha kuwa 
mikakati hiyo itatatua maeneo hatarishi ya 
ukaguzi na kuhakikisha mkaguzi anafanya kazi 
kitaalamu. Pia kuhakikisha kuwa mkaguzi 
anafanya kazi akiwa huru, na kufahamu kuwa 
anatakiwa kuwa huru bila ya vishawishi vya 
menejimenti. Hali hiyo, hatimaye, itaiwezesha 
Kamati ya Ukaguzi kufikia maamuzi juu ya ubora 
wa shughuli za ukaguzi. 
 
Agizo la 12 la Memoranda ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 inaelezea kuhusu 
uanzishwaji wa Kamati ya Ukaguzi kwa kila 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, na wajibu wa 
kamati hiyo. Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wa 
utendaji wa Kamati za Ukaguzi kwenye Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 164, mapungufu yafuatayo 
yalionekana katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
70: 
 Wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi kutokuwa na 

msingi au taaluma ya mambo ya fedha; 
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 Wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi kutopewa 
mafunzo kazini ya kuwajengea uelewa wa 
wajibu na majukumu ya shughuli zao; 

 Wajumbe kutokutana angalau mara moja 
kila robo ya mwaka kama Agizo Na. 12 
(5a) la Memoranda ya Fedha ya mwaka 
2009 linavyotaka; 

 Kamati za Ukaguzi hazipitii sera za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinazohusiana na udhibiti wa vihatarishi; 

 Kamati za Ukaguzi hazipitii taarifa za 
fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kabla ya kuwasilishwa kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi wa Hesabu za Serikali; 

 Kamati za wakaguzi zimeshindwa 
kushughulikia mapungufu kwenye mfumo 
wa udhibiti wa ndani yaliyojitokeza katika 
mwaka unaotolewa taarifa na;	  

 Kamati za Ukaguzi hazikuweza kuandaa 
taarifa ya mwaka juu ya shughuli 
zilizofanyika katika mwaka huo.	  

 
Mapungufu yameainishwa kwa kina katika 
Kiambatisho xxiv. 
 
Ninazishauri menejimenti za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zihakikishe kuwa Kamati za Ukaguzi 
zinafanya kazi kwa ufanisi katika kutimiza 
majukumu yake ya usimamizi wa taarifa za 
fedha, taratibu za ukaguzi, mfumo wa udhibiti 
wa ndani na utekelezaji wake.  
 

5.2.5 Tathmini ya Usimamizi wa Vihatarishi 
Usimamizi wa vihatarishi ni utambuzi, uthamini 
na uchambuzi wa vipaumbele wa vihatarishi 
ikifuatiwa na matumizi mazuri ya rasilimali 
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katika kusimamia au kudhibiti uwezekano na/au 
athari za matukio hasi au kuhakikisha fursa 
zinatumika kikamilifu. Lengo la kutathmini 
vihatarishi ni kuhakikisha shughuli za Mamlaka 
za Serikali za Mitaa hazikwami. Wakati wa 
ukaguzi wa taarifa za fedha za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa niligundua mapungufu ya 
kutofanyika kwa tathmini ya viashiria vya athari 
katika shughuli za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na hakuna hatua za kupunguza viashiria hivyo 
vya athari zilizochukuliwa na menejimenti za 
Halmashauri husika. 
 
Katika mwaka husika, ukaguzi wa usimamizi wa 
vihatarishi uligundua mapungufu katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 81 kama yalivyoainishwa 
hapo chini: 

 Menejimenti za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kutokufanya tathmini ya vihatarishi 
ili kuweza kubaini maeneo yenye hatari 
Zaidi; 

 Hakuna rejista ya vihatarishi 
inayoonyesha vihatarishi ambavyo 
Mamlaka za Serikali za Mitaa inakabiliana 
navyo; 

 Sera za vihatarishi zilizopo kwenye 
Mamlaka za Serikali za Mitaa hazifanyiwi 
masahihisho kulingana na vihatarishi 
vinavyojitokeza; 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa nyingi 
hazina sera ya vihatarishi katika maeneo 
yao; 

 Hakuna taarifa ya usimamizi wa 
vihatarishi iliyoandaliwa na kuwasilishwa 
wakati wa ukaguzi na; 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   76

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

77	  

 Wafanyakazi wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa hawana uelewa juu ya umuhimu wa 
kuwapo kwa  sera ya usimamizi wa 
vihatarishi na udhibiti wa mfumo wa 
ndani. 

 
Kutokuwapo kwa mpango na sera ya usimamizi 
wa vihatarishi kinaweza kusababisha kushindwa 
kubaini vihatarishi na uwezekano wa kuvidhibiti. 
Pia, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaweza 
kushindwa kutoa huduma kwa wananchi hasa 
pale Mamlaka za Serikali hizo inapokutana na 
vihatarishi. 
 
Ninapenda kusisitiza kwa menejimenti za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuandaa mfumo 
mzuri wa usimamizi wa vihatarishi, kuweka 
viwango na kufanya upembuzi wa athari na njia 
za kukabiliana na athari. Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zilizoonekana kutokuwa na udhibiti 
usiotosheleza wa vihatarishi zimeainishwa 
kwenye 
Kiambatisho xxv. 
 

5.2.6 Kuzuia na Kudhibiti Udanganyifu 
Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA 1240) 
vinafafanua udanganyifu kama kitendo cha 
makusudi kinachofanywa na mtu mmoja au zaidi 
ndani ya menejimenti, wale wanaohusika 
kusimamia misingi ya utawala bora, 
wafanyakazi, au watu wa nje, wakishiriki kwa 
njia ya udanganyifu ili kujipatia faida kwa njia 
isiyo ya halali. Jukumu la msingi la kuzuia na 
kutambua udanganyifu ni la wale wanaohusika 
kusimamia misingi ya  utawala bora, viongozi na 
watumishi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
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Mamlaka za Serikali za Mitaa 68 zilionekana 
kuwa na mapungufu kwenye mfumo wa kudhibiti 
udanganyifu kama ilivyoainishwa kwenye 
Kiambatisho xxvi. 
 
Mapungufu yafuatayo katika mfumo wa udhibiti 
wa udanganyifu yalionekana: 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa kutokuwa na 
mpango wa kuzuia na kugundua 
udanganyifu uliothibitishwa; 

 Hakuna utaratibu uliowekwa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa wa kubaini na kuzuia 
viashiria vya udanganyifu; 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa nyingi 
hazina udhibiti maalum ulioandaliwa 
ambao unafaa kwa kugundua na 
kupunguza makosa ya vihatarishi 
yatokanayo na udanganyifu; 

 Hakuna tathmini za mara kwa mara 
zinazofanyika kuhusiana na ugunduzi wa 
maeneo hatarishi zaidi na; 

 Baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zimeanzisha sera ya kuzuia udanganyifu 
lakini hazitumiki. 

 
Nilibaini kuwa baadhi ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa hazifanyi usuluhishi wa kibenki wa kila 
mwezi, kuwapo kwa hati za malipo zenye 
mapungufu, kuwapo kwa makusanyo ya fedha 
yasiyopelekwa benki, upotevu wa vitabu vya 
makusanyo, hati za malipo zisizo na 
viambatisho, ukaguzi wa awali kutofanyika, 
ucheleweshaji wa kupeleka fedha benki, pamoja 
na utoaji wa fedha kwa hundi za kughushi 
(Mfano Halmashauri ya Kondoa). Haya yote 
yanaashiria uwezekano wa kuwapo kwa 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   78

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

79	  

udanganyifu kwenye Mamlaka za Serikali za 
Mitaa. 
 
Madhumuni ya kufanya tathmini ya udanganyifu 
ni kulihakikishia Bunge kuwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zina mfumo unaofaa kuweza kuzuia na 
kushughulikia udanganyifu na kuainisha maeneo 
ya kuboresha zaidi. Mambo ambayo yamebainika 
yanaashiria kwamba mfumo wa udhibiti wa 
ndani wa Mamlaka za Serikali za Mitaa unaweza 
kushindwa kubaini viashiria vya udanganyifu au 
miamala ya wizi inapotokea bila kugundulika. 
 
Hivyo, nazishauri menejimenti za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zianzishe udhibiti wa kuzuia 
vihatarishi vya udanganyifu na kuwa na mpango 
wa kupunguza na kushughulikia vihatarishi. Pia, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zifanye tathmini ya 
mara kwa mara na kutoa taarifa kwa mamlaka 
zinazohusika na utawala bora kwa hatua zaidi. 
 
 

5.3 Usimamizi wa Mapato 
 
Usimamizi wa mapato unahusisha shughuli zote 
ambazo hatima yake ni kuhakikisha mapato yote 
ya Serikali yamekadiriwa kwa usahihi, 
kukusanywa na taarifa sahihi kuingizwa kwenye 
vitabu vya fedha. Usimamizi bora wa mapato 
utafanikiwa endapo taasisi itakuwa na taratibu 
sahihi za kuandaa bajeti, kusimamia na kudhibiti 
ukusanyaji wa mapato. Ukaguzi uliofanyika 
mwaka huu umebaini udhaifu katika usimamizi 
wa mapato kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kama inavyoelezwa hapo chini: 
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5.3.1 Vitabu 814 vya Makusanyo ya Mapato 
kutowasilishwa kwa ajili ya Ukaguzi 
Jumla ya vitabu 814 vya makusanyo ya mapato 
kutoka katika Halmashauri 45 havikuwasilishwa 
kwangu kwa ajili ya ukaguzi. Hii ni kinyume na 
Agizo Na. 34 (6) na 34 (7) la Memoranda ya 
Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009 kwamba, maafisa wote waliopewa vitabu 
vya kukusanya mapato wawasilishe taarifa ya 
vitabu vilivyotumika na vile ambavyo 
havijatumika kila mwisho wa mwezi; endapo 
kuna upotevu wowote wa vitabu, itolewe taarifa 
mapema iwezekanavyo kwa Afisa Masuuli 
ambaye atatoa taarifa polisi. Maelezo 
yameonyeshwa katika Kiambatisho xxvii. 
 
Jedwali 29 hapo chini linaonyesha mwelekeo 
wa kukosekana kwa vitabu vya ukusanyaji wa 
mapato kwa miaka minne mfululizo. 
 
Jedwali 29: Vitabu vya Kukusanyia Mapato 
ambavyo Havikupatikana kwa ajili ya Ukaguzi 
katika Kipindi cha Miaka 4 mfululizo - 2011/12 
- 2014/15 

Mwaka wa 
fedha 

Idadi 
ya 

vitabu 

Idadi ya 
Halmashauri 

husika 
2014/2015 814 45 
2013/2014 474 47 
2012/2013 1234 51 
2011/2012 2990 36 

 
Kulingana na Jedwali 29 hapo juu, kuna 
ongezeko kubwa la vitabu ambavyo 
havikuwasilishwa kutoka vitabu 474 mwaka 
2013/14 hadi vitabu 814 mwaka huu, ongezeko 
la vitabu 340 sawa na asilimia 72. Hata hivyo, 
idadi ya Halmashauri zenye tatizo hilo 
imepungua kidogo.  
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Kwa vile vitabu vya makusanyo vilikuwa ni kwa 
ajili ya kukusanya maduhuli ya Halmashauri, 
nilishindwa kuthibitisha kiasi kilichokusanywa 
mwaka huu kupitia vitabu hivyo ambavyo 
havikuwasilishwa kwaajili ya Ukaguzi. Hali hii 
inaonyesha kuwa kuna athari kubwa ya wizi wa 
moja kwa moja wa mapato ya Halmashauri 
unaofanywa na wakusanyaji mapato ambapo 
matokeo yake inaharibu malengo ya ukusanyaji 
wa mapato ya Halmashauri.  
 
Kufuatia vitabu vya makusanyo ya mapato 
kutopatikana, ninaushauri Uongozi wa 
Halmashauri husika kuhakikisha unazingatia 
matakwa ya Agizo Na. 34 (6) na (7) la 
Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa  2009. Zaidi ya hayo, ninasisitiza kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuanzisha mifumo 
ya ndani ya udhibiti katika usimamizi wa vitabu 
vya ukusanyaji mapato ikiwa ni pamoja na 
kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa vitabu 
vilivyotolewa kwa wakusanya mapato wa 
Halmashauri husika. 
 

5.3.2 Maduhuli yaliyokusanywa na Mawakala lakini 
hayakuwasilishwa Halmashauri 
TZS.5,304,191,115 
Kinyume na Agizo Na. 38(3) la Memoranda ya 
Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009, katika kipindi cha mwaka wa 
ukaguzi Mamlaka za Serikali za Mitaa zilikasimu 
ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vyake 
mbalimbali kwa mawakala ili kuongeza 
ukusanyaji wa mapato ya ndani. Hata hivyo, 
kinyume na Agizo lililotajwa hapo juu, hadi 
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kufikia Juni 30 mwaka 2015, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 76 hazikukusanya mapato 
yanayofikia jumla ya TZS.5,304,191,115 kutoka 
kwa mawakala kama ilivyoanishwa katika 
Kiambatisho xxviii. 
  
Mwenendo wa mapato ambayo 
hayakuwasilishwa na Mawakala katika 
Halmashauri kwa miaka minne mfululizo 
unaonyeshwa katika Jedwali 30 hapo chini: 
  
Jedwali 30: Mwelekeo wa mapato ambayo 
hayakuwasilishwa na Mawakala katika 
Halmashauri kwa miaka minne mfululizo 

Mwaka wa 
fedha Kiasi (TZS.) 

2014/2015 5,304,191,115 
2013/2014 4,843,414,724 
2012/2013 6,710,548,469 
2011/2012 4,466,028,478 

 
Jedwali 30 hapo juu linabainisha kuwa, kiasi 
cha makusanyo ambayo hayakuwasilishwa kwa 
Halmashauri na mawakala yaliongezeka kwa 
TZS.460,776,391 katika mwaka wa fedha 
2014/2015 ikilinganishwa na mwaka wa fedha 
2013/2014. Hii inamaanisha kwamba 
hapakuwepo maboresho katika utekelezaji wa 
mapendekezo yangu ya mwaka uliopita. 
 
Kufuatia mwenendo ulioonyeshwa hapo juu, 
ninapendekeza kuwa Uongozi wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa uongeze usimamizi wa mapato 
yatokanayo na vyanzo vilivyokasimiwa kwa 
kuingia katika mikataba inayolinda maslahi ya 
Halmashauri husika na kuhakikisha makubaliano 
yaliyoingiwa yanazingatiwa. Aidha, ninasisitiza 
utekelezaji wa Agizo Na. 38 (3) la Memoranda ya 
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Kwa vile vitabu vya makusanyo vilikuwa ni kwa 
ajili ya kukusanya maduhuli ya Halmashauri, 
nilishindwa kuthibitisha kiasi kilichokusanywa 
mwaka huu kupitia vitabu hivyo ambavyo 
havikuwasilishwa kwaajili ya Ukaguzi. Hali hii 
inaonyesha kuwa kuna athari kubwa ya wizi wa 
moja kwa moja wa mapato ya Halmashauri 
unaofanywa na wakusanyaji mapato ambapo 
matokeo yake inaharibu malengo ya ukusanyaji 
wa mapato ya Halmashauri.  
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kufikia Juni 30 mwaka 2015, Mamlaka za 
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Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009. 
 

5.3.3 Fedha ambazo hazikukusanywa kutoka katika 
Vyanzo vya Ndani TZS.14,934,152,539 
Ili Mamlaka za Serikali za Mitaa ziweze kupunguza 
kiwango cha utegemezi kwa Serikali Kuu, na 
ikizingatiwa kuwa Halmashauri zinakabiliwa na 
changamoto ya kuongeza makusanyo ya ndani na 
kuongeza ubora wa huduma kwa wananchi, huku 
zikihakikisha gharama za usimamizi na ukusanyaji wa 
mapato zinapungua, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinawajibika kugharamia bajeti zao za ndani. Hivyo 
basi, zinahitaji mpango mkakati wa usimamizi wa 
mapato ambao utawezesha Halmashauri kukusanya 
mapato yote yaliyotarajiwa kwa wakati kutoka vyanzo 
vilivyopo na kuhakikisha inatumia vyanzo vilivyopo na 
vipya kuongeza mapato. Hata hivyo, kwa kipindi cha 
mwaka wa Ukaguzi, Halmashauri 58 hazikuweza 
kukusanya mapato ya jumla ya TZS.14,934,152,539 
kutoka kwa walipa kodi husika kama inavyoonyeshwa 
katika 
Kiambatisho xxix. 
Kwa ufupi, mapato ambayo hayakukusanywa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoka katika vyanzo 
vyake vya ndani kwa kipindi cha miaka ya fedha 
2011/2012 na 2014/2015 ni kama inavyoonekana 
katika Jedwali 31 hapo chini: 
 
Jedwali 31: Mwenendo wa Mapato ya Ndani 
ambayo Hayakukusanywa na Halmashauri kwa 
Mwaka 2011/2012 na 2014/2015 

Mwaka wa 
fedha Kiasi (TZS.) Idadi ya Halmashauri 

zilizohusika 
2014/2015 14,934,152,539 58 
2013/2014 17,168,528,904 60 
2012/2013 7,710,147,415 54 
2011/2012 8,008,669,845 30 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   83

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

83	  

Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009. 
 

5.3.3 Fedha ambazo hazikukusanywa kutoka katika 
Vyanzo vya Ndani TZS.14,934,152,539 
Ili Mamlaka za Serikali za Mitaa ziweze kupunguza 
kiwango cha utegemezi kwa Serikali Kuu, na 
ikizingatiwa kuwa Halmashauri zinakabiliwa na 
changamoto ya kuongeza makusanyo ya ndani na 
kuongeza ubora wa huduma kwa wananchi, huku 
zikihakikisha gharama za usimamizi na ukusanyaji wa 
mapato zinapungua, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinawajibika kugharamia bajeti zao za ndani. Hivyo 
basi, zinahitaji mpango mkakati wa usimamizi wa 
mapato ambao utawezesha Halmashauri kukusanya 
mapato yote yaliyotarajiwa kwa wakati kutoka vyanzo 
vilivyopo na kuhakikisha inatumia vyanzo vilivyopo na 
vipya kuongeza mapato. Hata hivyo, kwa kipindi cha 
mwaka wa Ukaguzi, Halmashauri 58 hazikuweza 
kukusanya mapato ya jumla ya TZS.14,934,152,539 
kutoka kwa walipa kodi husika kama inavyoonyeshwa 
katika 
Kiambatisho xxix. 
Kwa ufupi, mapato ambayo hayakukusanywa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoka katika vyanzo 
vyake vya ndani kwa kipindi cha miaka ya fedha 
2011/2012 na 2014/2015 ni kama inavyoonekana 
katika Jedwali 31 hapo chini: 
 
Jedwali 31: Mwenendo wa Mapato ya Ndani 
ambayo Hayakukusanywa na Halmashauri kwa 
Mwaka 2011/2012 na 2014/2015 

Mwaka wa 
fedha Kiasi (TZS.) Idadi ya Halmashauri 

zilizohusika 
2014/2015 14,934,152,539 58 
2013/2014 17,168,528,904 60 
2012/2013 7,710,147,415 54 
2011/2012 8,008,669,845 30 

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

84	  

 
Mchanganuo wa hapo juu unaonyesha 
kupungua kwa  mapato ambayo 
hayakukusanywa katika mwaka wa ukaguzi 
kwa kiasi cha TZS.2,234,376,365 sawa na 
asilimia 13 kutoka TZS. 17,168,528,904 
iliyoripotiwa mwaka 2013/14 hadi 
TZS.14,934,152,539 katika mwaka huu wa 
ukaguzi. Kushindwa kukusanya mapato kwa 
wakati ni kiashiria cha udhaifu na kukosa 
ufanisi katika kukusanya mapato; ambapo kwa 
kiasi kikubwa huchangiwa na uzembe katika 
ufuatiliaji na usimamiaji wa vyanzo vya 
mapato. 
 
Ninashauri Halmashauri kuboresha utaratibu 
na mifumo ya ukusanyaji wa mapato ya ndani 
ili ziweze kuzingatia Sheria na Kanuni 
zilizopo. Aidha ninazihamasisha Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zihakikishe zinavitumia vizuri 
vyanzo vyake vya mapato ili kufikia malengo 
kuwa zilizojiwekea kwa lengo la kupunguza 
utegemezi wa Halmashauri kwa Serikali Kuu. 
 

5.3.4 Usimamizi Duni wa Vyanzo vya Mapato 
Vilivyokasimiwa kwa Wakala 
Ukasimiaji wa makusanyo ya maduhuli kama 
utasimamiwa vizuri na kufuatiliwa itakuwa ni 
chachu ya kukuza ufanisi na usimamizi wa 
mapato katika Halmashauri. Hata hivyo, baadhi 
ya Halmashauri zinafanya vizuri kwa kuongeza 
makusanyo, lakini nyingine zina mapungufu 
mbalimbali katika usimamizi wa vyanzo 
vilivyokasimiwa kama ifuatavyo: 

 Halmashauri nyingi hazifuatiliiikwa 
karibu, hususani kufanya tathmini ya 
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kujua kiasi ambacho wakala anakusanya 
na kuwasilisha. Kwa sasa, Mamlaka 
zinategemea taarifa za mawakala, hivyo, 
kushindwa kubuni au kukadiria vyanzo 
vingine. Matokeo ya tathmini hutumika 
kama msingi wa kujua kiasi halisi 
ambacho kimekusanywa kutoka vyanzo 
vya ndani katika kufanya maandalizi ya 
bajeti ya mwaka unaofuata. 

 Upembuzi yakinifu wa usimamizi wa 
mapato unahusisha tathmini na 
mchanganuo wa fursa muhimu za mapato 
zilizoko ndani ya mamlaka na kufanya 
maamuzi kwa kuzingatia uchunguzi na 
utafiti wa kutosha. Lengo la tathmini ni 
kuwezesha kujua uhalisia wa kiasi 
kinachotarajiwa kukusanywa kutoka 
kwenye vyanzo husika kabla ya kuingia 
mikataba na wakala. Hata hivyo, ukaguzi 
wa mikataba ulibaini kuwa, Halmashauri 
nyingi zilikasimisha shughuli ya ukusanyaji 
wa mapato bila kufanya upembuzi 
yakinifu wa kubaini kiasi cha fedha 
kinachoweza kupatikana kutoka kila 
chanzo cha mapato kabla ya kufikia 
uamuzi wa kukasimisha.  

 
Halmashauri nyingi zilifanya makadirio ya 
kiasi cha fedha kitakachokusanywa kwa 
kuzingatia taarifa zisizo za kuaminika 
kutokana na mawazo ya mtu au kitengo. 
Vilevile, mikataba mingi imeingiwa bila 
kuwahusisha wanasheria ili kuifanya 
itambulike kisheria. Nimeona pia mikataba 
hiyo haina vipengele maalum 
vinavyozungumziaTozo na adhabu 
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inayostahili iwapo wakala hatalipa au 
atachelewa kulipa kwa wakati kiwango 
kilichokubaliwa kwenye mkataba. 
 Baadhi ya Mamlaka hazikuwa na majalada 

ya mikataba ya maduhuli au kutunza 
rejesta yenye kumbukumbu za mawakala. 
Hata zile Halmashauri zinazotunza rejesta 
za mikataba zilibainika kutoingiza taarifa 
za mikataba ya ukusanyaji mapato. 

 Mapitio yaliyofanywa kwenye baadhi ya 
mikataba baina ya Halmashauri na 
Mawakala yamebaini kuwa Mamlaka 
hazikuweka kipengele kinachomtaka 
Wakala kuwasilisha taarifa za fedha na 
utendaji kila mwisho wa mwezi, 
kuwasilisha changamoto zinazomkabili 
wakati wa utekelezaji na kuziwasilisha 
Halmashauri. Mawakala walitakiwa tu 
kuwasilisha makusanyo kwa wakati. 

 Nilibaini pia kuwa, Mamlaka hazikudai 
malipo ya awali ya miezi mitatu, 
dhamana ya benki, au hati ya dhamana 
kulingana na kiasi cha mkataba. Hii ni 
kinyume na Agizo Na. 38(3) la Memoranda 
ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2009. Hali  hii inaweza 
kusababisha Halmashauri kushindwa 
kukusanya madai/madeni kutokana na 
malimbikizo kwa maduhuli ambayo 
hayajakusanywa.  

 
Mapungufu yaliyobainishwa hapo juu 
yanaonyesha usimamizi duni wa mikataba ya 
ukusanyaji wa mapato uliosababishwa na 
udhaifu wa mfumo wa udhibiti wa ukusanyaji wa 
mapato. Hii inaweza kusababisha 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   86

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

87	  

kutokukusanywa kwa madeni yatokanayo na 
malimbikizo ya mapato. 
 
Ili kupata faida zilizokusudiwa za kukasimu 
ukusanyaji wa mapato, ninazishauri Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kuweka vigezo vitakavyosaidia 
kuhakikisha kuwa mawakala wanawasilisha 
makusanyo ya kutosha kwa Halmashauri. Hivyo, 
ni muhimu kwa kila Halmashauri kuanzisha 
utaratibu wa kutathmini kwa kina vyanzo vya 
mapato kabla ya kuvikasimu vyanzo hivyo kwa 
mawakala. Pia, napendekeza Halmashauri 
kuimarisha usimamizi wa ukusanyaji wa mapato 
kutoka katika vyanzo vilivyokasimiwa kwa 
mawakala kwa kundaa mikataba bora yenye 
vifungu muhimu vinavyofanana kwa Halmashari 
zote ambavyo vitalinda maslahi ya Halmashauri. 
Aidha, Halmashauri zote ziwatake mawakala 
kuweka dhamana ya mikataba yote ya mapato ili 
kuepuka tatizo la kutowasilishwa kwa 
makusanyo kwa mujibu wa mkataba. 
 

5.3.5 Maduhuli yaliyokusanywa lakini 
hayakupelekwa Benki TZS.466,921,375 
Fedha zote zilizopokelewa katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zitapaswa kulipwa katika 
akaunti za benki za Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
kila siku au siku ya kazi inayofuata. Hii ni kwa 
mujibu wa Agizo Na. 50 (5) la Memoranda ya 
Fedha za Serikali za Mitaa, 2009. Hata hivyo, 
katika mwaka wa ukaguzi, nimebaini kuwa kiasi 
cha TZS.466,921,375 kilichokusanywa kutoka 
katika vyanzo mbalimbali vya Halmashauri 35 
hakikuthibitishwa kupelekwa benki, ikiwa ni 
kinyume na matakwa ya Agizo  lililotajwa hapo 
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juu.  Maelezo yameonyeshwa katika Jedwali 32 
hapo chini. 
 
Jedwali 32: Maduhuli yaliyokusanywa lakini 
Hayakupelekwa Benki 

Na.  Halmashauri Kiasi (TZS.)  Na. Halmashauri Kiasi (TZS.) 
1.  H/W Karatu 7,914,000  21. H/M Songea  9,807,106 
2.  H/W Meru  8,537,565  22. H/W Namtumbo  5,614,300 
3.  H/W Longido  14,710,572  23. H/W Nyasa  30,314,510 
4.  H/Jiji Arusha  615,000  24. H/W Shinyanga  14,591,706 
5.  H/M Kinondoni  30,929,905  25. H/Mji Bariadi 18,768,500 
6.  H/W Iringa  8,951,000  26. H/W Iramba  23,571,669 
7.  H/W Njombe  9,680,500  27. H/W Mkalama  4,642,000 
8.  H/M Kigoma/Ujiji  47,213,184  28. H/W Handeni  15,508,592 
9.  H/W Kakonko  19,122,289  29. H/W Korogwe  1,211,000 
10.  H/W Hanang’  6,310,400  30. H/W Kilindi  7,391,100 
11.  H/Mji Babati 6,888,000  31. H/W Igunga  15,826,362 
12.  H/Mji Tunduma 30,796,200  32. H/W Sikonge  484,000 
13.  H/W Mvomero  3,272,000  33. H/W Kilosa  1,426,500 
14.  H/Mji Masasi 4,273,800  34. H/JIJI Mwanza  13,497,300 
15.  H/W Kwimba  12,523,400  35. H/W Itilima  7,102,000 
16.  H/W Sengerema  19,718,555   Jumla 466,921,375 
17 H/W Ukerewe  7,647,000     
18 H/W Bukombe  21,320,253     
19 H/W Mbogwe  8,200,100     
20 H/W Kalambo  28,541,007     

 
Mwelekeo wa maduhuli yaliyokusanywa lakini 
hayakupelekwa benki kwa miaka mitatu 
mfululizo ni kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali 33 hapo chini:  

 
Jedwali 33: Maduhuli yaliyokusanywa lakini 
hayakupelekwa Benki 

Mwaka Kiasi (TZS.) Idadi ya Halmashauri 
2014/2015 466,921,375 35 
2013/2014 323,231,453 19 
2012/2013 585,502,820 31 

 
Mchanganuo wa hapo juu unaonyesha kuwa kiasi 
cha makusanyo ambayo hayakuwasilishwa benki 
kimeongezeka kwa TZS.143,689,922  kutoka 
TZS.323,231,453 zilizoripotiwa mwaka wa fedha 
2013/2014 hadi TZS.466,921,375 zilizoripotiwa 
mwaka huu wa ukaguzi. 
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Kutopeleka makusanyo ya mapato benki 
kunachochea wizi wa maduhuli au ubadhirifu 
pasipo uongozi kufahamu. Pia kutowasilisha 
maduhuli benki kunasababisha kuwapo na 
mashaka juu ya uhalali  wa kiasi cha mapato 
yaliyotokana na vyanzo vya ndani kilichoripotiwa 
kwenye taarifa za fedha za Halmashauri. 
 
Ninapendekeza kwa Uongozi wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kuzingatia Agizo Na. 50 (5) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009 kwa kuhakikisha kuwa zinaboresha 
mifumo ya udhibiti wa ndani wa usimamizi wa 
ukusanyaji wa mapato. Pia, Halmashauri 
zinapaswa kuhakikisha kuwa makusanyo ya 
mapato yanapelekwa benki mapema kama 
inavyoelekezwa kisheria. 
 

5.3.6 Utunzaji usio Mzuri wa Daftari la 
Kumbukumbu za Makusanyo ya Mapato ya 
Ndani 
Katika kuhakikisha kuwa kunakuwepo 
kumbukumbu sahihi na uwajibikaji katika 
makusanyo, madaftari ya kumbukumbu ya 
mapato yanapaswa kuandaliwa vizuri. Madaftari 
hayo yanaweza kutumika kuandaa makisio ya 
makusanyo na mapato tarajiwa. Hata hivyo, 
nilifanya tathmini ili kujua ufanisi wa taratibu 
zinazotumiwa kukusanya mapato, hasa kwa 
vyanzo vya ndani katika sampuli ya Halmashauri 
12 kwa kipindi cha mwaka huu wa ukaguzi. 
Nilibaini kuwa Halmashauri hazikuwa na data au 
madaftari kwa aina tofauti ya mapato. Huu ni 
udhaifu mkubwa katika kudhibiti, kurekodi na 
kutoa taarifa sahihi za mapato yaliyokusanywa. 
Pia hii ni kinyume na Agizo Na. 23 (3) la 
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Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009. 
Maelezo yameonyeshwa kwenye Jedwali 34 
hapo chini: 
 
Jedwali 34: Kutokuwapo kwa Utunzaji mzuri 
wa Daftari la Kumbukumbu za Makusanyo ya 
Mapato 

Na. Halmashauri Aina ya Daftari lisilotunzwa 
1. H/W Arusha  Ushuru wa Huduma na Kodi ya Ardhi 

2. H/W Karatu  
Daftari la Kudhibiti Mapato ya Ndani 
na Ushuru wa Hoteli na Nyumba za 
Kulala Wageni 

3. H/W Arusha   Mapato kutoka Vyanzo vya Ndani 

4. H/W Monduli  Ushuru wa Hoteli na Nyumba za Kulala 
Wageni 

5. H/M Ilala  Masijala ya Taarifa ya Kodi za Majengo 
6. H/W Chemba  Mapato ya Ndani 
7. H/W Ludewa  Mapato ya Ndani  
8. H/W Ruangwa  Mapato ya Ndani   
9. H/W Simanjiro  Ushuru wa Huduma  
10. H/W Newala  Ushuru wa Huduma  
11. H/W Kwimba  Leseni za Biashara na Leseni za Vileo 
12. H/Mji Mpanda Leseni za Vileo na Ushuru wa Mabango    

 
Kushindwa kutunza kumbukumbu sahihi za 
walipa kodi, husababisha ugumu kwa 
Halmashauri kutambua kiasi cha mapato 
kinachotakiwa kukusanywa kutoka katika vyanzo 
kama vile Kodi ya Majengo, Ushuru wa Huduma 
na Ada ya Matangazo. Halmashauri ziko katika 
hatari ya kupokea kiasi chochote cha makusanyo 
kutoka kwa mawakala.  Aidha, ilikuwa ni vigumu 
kuthibitisha kwa usahihi na ukamilifu kiasi cha 
mapato kilichoripotiwa kutoka vyanzo hivyo. 
 
Hivyo, ninapendekeza kuwa, Halmashauri 
zihakikishe kuwa zinaboresha mfumo wa udhibiti 
wa ndani wa usimamizi wa kumbukumbu za 
mapato ambapo Mweka Hazina wa kila 
Halmashauri atawajibika kusimamia utunzaji wa 
madaftari hayo kama inavyotakiwa kupitia Agizo 
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Na 23 (3) la Memoranda ya Fedha za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009. 
 

5.3.7 30% ya Makusanyo ya Kodi ya Matumizi ya 
Ardhi Kutorejeshwa kwenye Halmashauri 
Husika TZS.4,540,081,619 
Jumla ya TZS.4,540,081,619 hazikurejeshwa na 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
ikiwa ni asilimia 30 ya mapato ya kodi ya viwanja 
yaliyokusanywa katika Halmashauri 74 ili zitumike 
kwa ajili ya kutatua migogoro ya ardhi, ununuzi 
wa vifaa na zana za upimaji wa ardhi na gharama 
nyingine yoyote inayohusiana na usimamizi wa 
masuala ya ardhi kama Waraka Na. 
CBD.171/261/01/148 (Retention scheme) wa 
tarehe 19 Novemba 2012 kutoka OWM-TAMISEMI 
unavyoelekeza. Pia, Sheria ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000), 
inabainisha makusanyo ya kodi ya matumizi ya 
ardhi kama chanzo cha mapato kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa.  Maelezo yameonyeshwa katika 
Kiambatisho xxx. Mwenendo wa makusanyo ya 
asilimia 30 ya kodi ya ardhi ambayo 
hayakurejeshwa Halmashauri kwa kipindi cha 
miaka miwili yameonyeshwa katika Jedwali 35 
hapo chini: 
 
Jedwali 35: Mwenendo wa 30% ya Makusanyo 
ya Kodi ya Ardhi ambayo Hayakurejeshwa 
Halmashauri kwa Kipindi cha Miaka Miwili 
Mfululizo 

Mwaka wa 
fedha Kiasi (TZS.) Idadi ya Halmashauri 

zilizohusika 
2014/2015 4,540,081,619 74 
2013/2014 1,197,777,287 32 

 
Mchanganuo wa hapo juu unaonesha ongezeko la 
asilimia 30 la makusanyo ya Kodi ya Ardhi 
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ambayo hayakurejeshwa Halmashauri kwa kiasi 
cha TZS.3,342,304,332 (279%)  kutoka 
TZS.1,197,777,287 zilizotolewa taarifa mwaka 
2013/2014 hadi TZS.4,540,081,619 zilizotolewa 
taarifa mwaka 2014/2015. Matokeo yake, 
Halmashauri zilizoathirika zimeongezeka mara 
dufu kutoka 32 hadi 74. 
 
Kwa kutorejesha au kurejesha kidogo kiasi cha 
asilimia 30 ya makusanyo ya Kodi ya Ardhi kwa 
Halmashauri husika, shughuli zilizotegemewa 
kufanywa kwa kutumia fedha hizo kama vile 
kutatua migogoro ya ardhi, na ununuzi wa vifaa 
vya ardhi hazitafanyika; hivyo, kusababisha 
kuwa na ufanisi duni katika sekta ya ardhi 
kwenye Halmashauri husika. Aidha, hupunguza 
ari ya Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 
kusimamia na kukusanya kodi ya matumizi ya 
ardhi na matokeo yake makusanyo ya kodi ya 
matumizi ya ardhi yatapungua, hivyo kupunguza 
mapato ya nchi kwa ujumla.  
 
Aidha, kwa ajili ya kuboresha usimamizi na 
kuongeza mapato ili kuleta ufanisi katika sekta 
ya ardhi, ninaishauri Serikali iandae mikakati 
ambayo itahakikisha kuwa asilimia 30 ya 
makusanyo ya kodi ya matumizi ya ardhi 
yanarudishwa kwa Halmashauri husika kwa 
wakati ili zitumike kwa madhumuni 
yaliyokusudiwa. 
 
Kwa maoni yangu, mpango huu wa urudishwaji 
wa asilimia 30 ya makusanyo ya kodi ya 
matumizi ya ardhi (Retention scheme) kwa 
Halmashauri zilizokusanya kodi hiyo 
ungeboreshwa kwa Serikali kuruhusu 
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Halmashauri ziwasilishe asilimia sabini (70%) tu 
za makusanyo Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi na wabaki na asilimia 30 
ya mapato hayo ili kuepuka deni kubwa 
linaloendelea kukua kwa Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa 
kutorudisha asilimia 30 ya makusanyo kwa 
Halmashauri husika. 
 

5.3.8 Mfumo Mpya wa kukusanya Mapato ya 
Halmashauri kutokuwa na Ufanisi 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zipo mbioni 
kuboresha ufanisi katika ukusanyaji wa mapato 
kwa kufunga mifumo ya kielektroniki ya 
kutunzia nyaraka na kumbukumbu za makusanyo 
ya mapato yake. Ukaguzi uliyofanywa ili kubaini 
ufanisi wa mifumo kwenye Halmashauri tatu za 
majaribio ambazo ni Jiji la Arusha, wanaotumia 
mfumo wa LGRCIS, na Manispaa za Temeke na 
Iringa ambazo zinatumia mfumo wa MRECOM 
ulibaini mapungufu ambayo yanafanana kwa 
mifumo yote miwili kama ifuatavyo: 
� Mojawapo ya moduli kwenye mfumo ambayo 

ndiyo mhimili wa kuunganisha na kuwezesha 
malipo mtandao kama ilivyo kwa Maxi Malipo 
kwenye maeneo yote (Vijiji, Kata, Mashule 
na Zahanati) haijaunganishwa na mifumo hii 
ya mapato ya Halmashauri; 

� Mifumo haijaunganishwa na mfumo wa 
EPICOR 9.05 ambao ndio umefungwa 
mahususi kwa ajili ya kutoa taarifa za fedha 
zinazoendana na matakwa ya IPSAS. Hii 
inalazimisha kutumia muda mwingi kuchukua 
taarifa kutoka katika mfumo wa mapato kwa 
mkono na kuingiza upya kwenye mfumo wa 
EPICOR 9.05; 
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� Wakaguzi wa ndani wa Halmashauri 
hawajajifunza namna mifumo hii inavyofanya 
kazi hivyo ni vigumu kwao kufanya tathmini 
ya jinsi mifumo hii inavyofanya kazi; 

� Mafunzo ya msingi yametolewa kwa 
watumishi wa Idara ya TEHAMA na wahasibu 
wa mapato lakini panahitajika mafunzo zaidi 
ili kuelewa mfumo unavyofanya kazi na; 

� Naona hapakuwa na haja ya kutumia fedha 
nyingi kufunga mifumo hii kwani kazi 
zinazofanywa na mifumo hii midogo 
zinaweza kufanyika kwenye mfumo wa 
EPICOR 9.05 kupitia kwenye moduli ya 
wadaiwa. 

 
Mapungufu yaliyobainishwa hapo juu 
yanasababisha yafuatayo; 
� Taarifa za mapato zinazotolewa kwenye 

mifumo sio kamilifu na hivyo si za kuaminika 
na huenda zikasababisha kutolewa kwa taarifa 
potofu za fedha; 

� Kutotumia moduli ya malipo kwa njia ya 
mtandao kama ilivyokusudiwa ni kutotumika 
vizuri kwa mfumo na hivyo thamani ya fedha 
kwenye manunuzi haijapatikana; 

� Muda mwingi unatumika kuandaa na 
kuhamisha taarifa kwa mkono  kwenda  
kwenye mfumo wa EPICOR 9.05 

� Kutokuwepo mafunzo ya kutosha kwa 
watumishi kunaweza kuathiri namna ya 
kuutumia mfumo kikamilifu; 

� Uelewa mdogo wa mfumo kwa wakaguzi wa 
ndani kunaweza kusababisha wao kushindwa 
kutathmini ufanyaji kazi wa mfumo kama 
inavyoagizwa kupitia Agizo Na. 14(4) la 
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Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa ya mwaka 2009 na; 

� Kufunga mfumo wenye matumizi 
yanayoshabihiana na mifumo ya EPICOR 9.05 
iliyopo kwenye Halmashauri ni matumizi 
mabaya ya fedha za umma. 

 
Kuwapo kwa mapungufu yaliyobainishwa hapo 
juu ni ishara kuwa hapakuwa na mipango mizuri 
na maandalizi ya kutosha kabla ya kufikiwa 
maamuzi wa kufunga mifumo mipya, hivyo 
kutofanikisha malengo yaliyokusudiwa. 
 
Kwa kuzingatia hayo, ninapendekeza kwa 
uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
washirikiane na Ofisi ya Rais – Serikali za Mitaa 
ili kutilia mkazo nia ya kuwa na mfumo thabiti 
kwa kuyafanyia kazi mapungufu niliyoyabaini; 
Aidha, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa 
kupitia upya uamuzi wa kuwa na mifumo miwili 
inayofanya shughuli zinazofanana. 
 

5.4 Usimamizi wa Fedha Taslimu 
Usimamizi wa fedha taslimu unamaanisha 
ukusanyaji na ulipaji wa fedha kwa namna 
ambavyo itaihakikishia taasisi kuwa na kiasi cha 
kutosha cha fedha taslimu ambazo sio za 
kutumia kwa ajili ya kununua Mali za Kudumu. 
Fedha hizo taslimu kwa upande mwingine ni 
hakikisho kwa taasisi kuwa ina uwezo wa kulipa 
madeni yake pamoja na uendeshaji wa kila siku 
wa taasisi husika. Udhibiti wa fedha ni jambo 
muhimu katika kufanikisha utekelezaji wa 
bajeti, kwani hupunguza hatari za matumizi 
mabaya ya fedha au udanganyifu. Katika mwaka 
wa ukaguzi 2014/2015, mapitio ya usimamizi wa 
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fedha katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
yalibainisha masuala mbalimbali kama 
ifuatavyo: 
 

5.4.1 Miamala Isiyosuluhishwa katika Taarifa za 
Usuluhishi wa Kibenki 
Ni kawaida kwa Taasisi kuwa na kumbukumbu za 
kihasibu, hususan daftari la fedha kutofautiana 
na bakaa ya fedha inayooneshwa kwenye taarifa 
ya benki kutokana na kumbukumbu hizi 
kuandikwa kwa muda tofauti kati ya benki na 
Halmashauri. Kumbukumbu za baadhi ya 
miamala ya Halmashauri  huhuishwa katika 
mfumo wa benki baada ya kipindi fulani. 
Kadhalika, baadhi ya miamala inaingia kwenye 
kumbukumbu za benki kabla ya Halmashauri 
kuingiza ndani  ya mfumo wake wa uhasibu. 
Tofauti hii ya muda husababisha kuwepo mambo  
ambayo huhitaji upatanisho. Usuluhishi wa benki 
husaidia kugundua tofauti baina ya kumbukumbu 
zilizopo Halmashauri  na taarifa za benki 
kutokana na tofauti ya muda ambao muamala 
umefanyika na muda ambapo taarifa zinaingia 
kwenye vitabu. 
 
Ukaguzi niliofanya katika Halmashauri 28 
ulibaini mambo yasiyosuluhishwa kati ya taarifa 
za benki na daftari la fedha kinyume na Agizo 
Na. 29(2) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009, linalomtaka 
Mweka Hazina wa Halmashauri kuhakikisha 
kwamba, usuluhisho wa kibenki  unafanyika, 
ikiwa ni pamoja na udhibiti wa akaunti 
mbalimbali  sanjari na kufanya usuluhisho  kati 
ya daftari la  fedha na taarifa za benki kila 
mwezi na kufanya masahihisho ipasavyo. 
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fedha katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
yalibainisha masuala mbalimbali kama 
ifuatavyo: 
 

5.4.1 Miamala Isiyosuluhishwa katika Taarifa za 
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kihasibu, hususan daftari la fedha kutofautiana 
na bakaa ya fedha inayooneshwa kwenye taarifa 
ya benki kutokana na kumbukumbu hizi 
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Jedwali 36 hapo chini linaonesha ulinganifu wa 
mambo yasiyosuluhishwa katika usuluhisho wa 
kibenki kwa kipindi cha miaka minne ya fedha 
kuanzia 2011/12 hadi 2014/15. 
 
Jedwali 36: Mambo Yasiyosuluhishwa kati ya 
Taarifa za Benki na Daftari la Fedha kwa 
Kipindi cha Miaka Minne (2011/12-2014/15) 

Mwaka wa 
fedha 

Mapato katika daftari la 
fedha   yasiyokuwepo  

kwenye taarifa za Benki 
(TZS.) 

Hundi ambazo 
hazijawasilishwa 

Benki (TZS.) 

2014/2015 4,426,693,272 7,312,295,897 
2013/2014 675,460,335 3,970,602,656 
2012/2013 5,864,183,413 16,842,008,917  
2011/2012 3,872,146,712 18,368,780,081 

 
Kutokana na  Jedwali 36 hilo hapo juu, 
inaonekana kuwa  mapato ambayo yaliingizwa  
katika daftari la fedha  lakini hayakuoneshwa 
katika taarifa za benki yameongezeka  kwa kiasi 
cha TZS.3,751,232,936.64   kutoka 
TZS.675,460,335 mwaka wa fedha 2013/2014 
hadi TZS.4,426,693,272 mwaka 2014/2015. 
 
Hundi ambazo zililipwa kwa wadai mbalimbali 
na hazikuwasilishwa benki zimeongezeka kwa 
TZS.3,341,693,241  kutoka TZS.3,970,602,656 
mwaka 2013/2014 hadi TZS.7,312,295,897 
mwaka 2014/2015 
 
Vilevile, nilibaini kuwa malipo ya jumla ya 
TZS.5,108,100 yalifanyika benki lakini 
hayakuingia kwenye daftari la fedha; na fedha 
kiasi cha TZS.53,170,308 kiliwekwa benki lakini 
hazikuandikwa kwenye daftari la fedha. 
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Fedha ni mali  zilizo katika mazingira rahisi  ya 
kupotea iwapo haitalindwa ipasavyo. Suluhisho 
za kibenki ni mbinu muhimu za udhibiti ambazo  
husaidia kulinda rasilimali kwa kufichua dosari 
kama vile fedha kutolewa benki bila idhini. 
 
Kutokuwepo kwa ufuatiliaji sahihi  wa usuluhishi 
kati ya taarifa za benki na vitabu vya fedha 
kunaweza kusababisha ubadhirifu na makosa 
mengine yasijulikane. Miamala ya kibenki 
isiyokamilika inaweza kupotosha watumiaji wa 
taarifa za fedha za Halmashauri, hususani bakaa 
ya fedha mwishoni mwa mwaka. 
 
Hata hivyo, ili  mchakato wa kudhibiti uweze 
kufanya kazi kwa ufanisi, ni muhimu kwa 
menejimenti za Serikali za Mitaa zitenganishe 
majukumu ya watu wanaohusika na uhasibu na 
kuidhinisha miamala ya benki na wale 
wanaohusika  kuandaa na kusimamia usuluhisho 
wa benki ili kuhakikisha daftari la fedha 
linaonesha bakaa sahihi mwisho wa mwaka. 
Uongozi wa Halmashauri unapaswa kuhakikisha 
kuwa usuluisho unafanyika kwa ufanisi kila 
mwezi kama inavyoelekezwa kwenye Memoranda 
ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009. 
Muhtasari wa Serikali za Mitaa na mambo 
yasiyofanyiwa usuluhishi wa benki ni kama 
inavyoonekana kwenye 
Kiambatisho xxxi. 
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5.4.2 Ukaguzi wa Kushtukiza wa Fedha Taslimu 
(i) Ukaguzi wa Kushtukiza wa Fedha Taslimu 

Haukufanyika katika Halmashauri 
Agizo la 46 (1) la Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa, 2009 linahitaji Afisa 
Masuuli au mwakilishi wake katika vipindi 
maalum kupanga utaratibu wa kufanya 
ukaguzi wa kushtukiza wa fedha taslim. 
Ukaguzi wa kushtukiza wa  fedha taslim 
hukuza ufanisi, kuzuia na kugundua makosa, 
udanganyifu na wizi. Husaidia kuzuia mianya 
ya fedha kutumika vibaya na kulinda fedha 
taslimu zisipotee. 
 
Nimepitia taarifa za Serikali za Mitaa 164 na 
kubaini kuwa, ukaguzi wa kushtukiza wa 
fedha taslim haukufanyika katika 
Halmashauri 14 kama inavyoonekana katika 
Kiambatisho xxxii. 

 
Jedwali 37 hapo chini linaonesha muelekeo 
wa Halmashauri  ambazo hazikufanya ukaguzi 
wa kushtukiza wa fedha taslim kwa miaka 
mitatu mfululizo: 

 

Jedwali 37: Halmashauri  ambazo 
Hazikufanya Ukaguzi wa Kushtukiza wa 
Fedha Taslim 

Mwaka Idadi ya Halmashauri 
2014/2015 14 
2013/2014 34 
2012/2013 31 

 
Kuanzisha mfumo imara wa udhibiti wa ndani 
na usimamizi wa fedha ni hatua muhimu kwa 
sababu ya kuwapo kwa taratibu mbalimbali 
zinazohusika katika makusanyo ya fedha, 
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amana, na taratibu za malipo; vile vile, 
majukumu ya uangalizi yaliyogawanyika 
kuhusu taratibu hizi kwa ujumla. 
 
Kushindwa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kufanya ukaguzi wa kushtukiza wa fedha 
taslimu kunamaanisha kuwa mifumo ya 
udhibiti wa ndani haina ufanisi; hivyo kuna 
hatari ya kutokea upotevu wa fedha, au fursa 
ya fedha kutumika kwa manufaa binafsi. Hii 
yatokana na mazingira ya ushawishi 
yanayozunguka miamala inayohusisha fedha 
taslim.  
 
Nazishauri Menejimenti za Serikali za Mitaa 
ifanye ukaguzi wa kushtukiza wa fedha 
taslim mara kwa mara katika vipindi tofauti 
ili kuimarisha uwajibikaji zaidi katika 
usimamizi wa fedha. 

 
(ii) Kiwango cha Juu cha Fedha Taslim 

ambacho kinatakiwa kuwepo katika 
Halmashauri Hakikuwekwa 
Kuweka fedha ndani ya Ofisi za Halmashauri  
kunaongeza hatari ya kutokea upotevu wa  
fedha. Kuweka kiwango cha juu cha ukomo 
wa fedha taslim kinachoruhusiwa kutunzwa 
ndani ya ofisi kunazuia wizi na matumizi 
yasiyotarajiwa ya fedha za umma. 
 
Agizo la 99 (1) la Memoranda ya Fedha za 
Serikali za Mitaa, 2009 linaelekeza kwamba, 
kiwango cha juu cha fedha taslimu ambacho 
kinatakiwa kuwamo ndani ya ofisi 
kiidhinishwe na Baraza la Madiwani husika na 
hakitaongezwa pasipo Baraza kuridhia. Hata 
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hivyo, ukaguzi wa fedha taslimu ulibaini 
kuwa, Halmashauri 18 hazikuwa zimeweka 
viwango vya juu vya fedha taslimu kama 
ilivyoelekezwa na Agizo lililotajwa hapo juu. 
Halmashauri husika ni kama zinavyoonekana 
katika 
Kiambatisho xxxii. 
 
Kuweka fedha ndani Ofisi za Halmashauri  
bila kuwa na kiwango cha juu cha ukomo 
kilichoidhinishwa kunaongeza uwezekano wa 
fedha kupotea kwa njia ya wizi na matumizi 
yasiyotarajiwa. Kuweka kiwango cha juu cha 
ukomo kunazuia wizi na fedha za Umma 
kutumika vibaya. 
 
Natoa wito kwa Menejimenti za Serikali za 
Mitaa kuandaa sera ya usimamizi wa fedha 
ambayo itaweka kiwango cha juu cha fedha 
itakayotunzwa kwenye maeneo yao kwa 
lengo la udhibiti. 

 
(iii) Masurufu Yasiyorejeshwa 

Agizo Na. 40 (3) la Memoranda ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linahitaji 
masurufu  kurejeshwa ndani ya siku kumi na 
nne baada ya kukamilika kwa shughuli 
iliyoombewa masurufu hayo. Aidha, Aya ya 
5.17 ya Mwongozo wa Uhasibu wa Serikali za 
Mitaa wa mwaka 2009 inazitaka Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kuanzisha daftari la kutunza 
kumbukumbu litakalowezesha masurufu 
kutolewa na kurejeshwa kwa ufanisi. Aidha, 
Agizo Na. 40 (4) linaagiza kwamba, 
"masurufu  mengine  hayatatolewa kabla ya 
kurejeshwa masurufu ya awali" huku Agizo 
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Na. 40 (5) likielekeza kwamba, “masurufu 
yasiyorejeshwa kwa zaidi ya mwezi mmoja 
yatapaswa kutozwa adhabu kulingana na 
Kanuni ya Tozo na Adhabu ya Fedha Serikali 
za Mitaa”. Kinyume na maagizo hayo katika 
mwaka huu, Mamlaka za Serikali za Mitaa 45 
zimebainika kuwa  na usimamizi wa masurufu 
usiokidhi matakwa ya Sheria nilizozitaja hapo 
juu.  
 
Jedwali 38 hapo chini linaonesha muhtasari 
wa mapungufu yaliyobainika kwenye 
usimamizi wa masurufu.  
 
Jedwali 38: Muhtasari wa Mapungufu 
Yaliyobainika kwenye Usimamizi wa 
Masurufu 

Maelezo Kiasi (TZS.) 
Masurufu yasiyorejeshwa 659,744,656 
Masurufu yasiyoandikwa kwenye Daftari 164,698,645 
Uchelewashaji wa marejesho  423,371,490 
Masurufu yaliyotolewa  kabla ya yale ya 
awali kurejeshwa 168,341,070 

 
Mchanganuo wa mapungufu ni kama unavyoonekana 
katika 
Kiambatisho xxxiii. 
 
Hii ina maana ya kwamba, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zina udhaifu katika udhibiti 
wa  utoaji na urejeshwaji wa masurufu, hali 
inayosababisha kuwapo mianya  ya 
udanganyifu au matumizi mabaya ya fedha 
za Umma kunakoweza kufanywa na 
wafanyakazi  wasio waaminifu. 
 

Napendekeza kwa Menejimenti za Mamlaka  ya 
Serikali za Mitaa kuimarisha udhibiti wa ndani 
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wa usimamizi wa masurufu na kuhakikisha 
kwamba masurufu yote yanarejeshwa katika 
muda unaotakiwa Kisheria; na kwamba, hakuna 
masurufu mengine yatakayotolewa kwa maofisa  
ambao hawajarejesha masurufu ya awali. 
 

5.5 Usimamizi wa Rasilimali Watu 
 
Usimamizi wa rasilimali watu ni moja ya 
shughuli ambayo imeanzishwa katika taasisi ili 
kuongeza utendaji wa kazi wa wafanyakazi kwa 
lengo la kufikia malengo ya muda mrefu ya 
mwajiri. Kimsingi, usimamizi wa rasilimali watu 
unahusiana na usimamizi wa watumishi ndani ya 
taasisi, kwa kuangalia sera na mfumo ili 
kuwezesha kufikia malengo ya taasisi. Tathmini 
ya ufanisi wa rasilimali watu na mishahara kwa 
mwaka ulioishia Juni, 2015 ulibaini yafuatayo: 
 

5.5.1 Udhaifu katika Upimaji wa Utendaji Kazi wa 
Wazi kwa Watumishi (OPRAS) 
Upimaji wa utendaji kazi wa wazi kwa 
watumishi ni mfumo wazi na rasmi unaofuata 
utaratibu ambao umeanzishwa ili kuwasaidia 
mwajiri na mwajiriwa katika kupanga, 
kusimamia, na  kufanya tathmini ili kuongeza 
ufanisi ndani ya taasisi kwa lengo la kufikia 
malengo ya taasisi. 
 
Mfumo unahamasisha ushiriki wa mfanyakazi 
katika kuweka malengo, kutekeleza, kufuatilia 
na kuupitia; hivyo kukuza uwajibikaji binafsi, 
kuongeza uwazi pamoja na mawasiliano baina ya 
menejimenti na wafanyakazi. Hata hivyo, hii 
inaweza kuwa na maana kama mifumo iliyopo 
inatekelezwa kikamilifu. 
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wa usimamizi wa masurufu na kuhakikisha 
kwamba masurufu yote yanarejeshwa katika 
muda unaotakiwa Kisheria; na kwamba, hakuna 
masurufu mengine yatakayotolewa kwa maofisa  
ambao hawajarejesha masurufu ya awali. 
 

5.5 Usimamizi wa Rasilimali Watu 
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kuongeza utendaji wa kazi wa wafanyakazi kwa 
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taasisi, kwa kuangalia sera na mfumo ili 
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ya ufanisi wa rasilimali watu na mishahara kwa 
mwaka ulioishia Juni, 2015 ulibaini yafuatayo: 
 

5.5.1 Udhaifu katika Upimaji wa Utendaji Kazi wa 
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Ukaguzi uliofanywa ulibaini kuwa upimaji wa 
wazi wa utendaji wa wafanyakazi katika 
Halmashauri 15 haukufanyika kikamilifu kinyume 
na Agizo D.24, D.62 na D.63 la Kanuni za 
Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2009. 
 
Kutokana na kukosekana kwa mfumo wa wazi wa 
kupima utendaji kazi (OPRAS), kumesababisha 
iwe vigumu kujua wafanyakazi wanaostahili 
kupandishwa vyeo, kuwazawadia au 
kuwaadhibu. Hivyo, upandishaji wa vyeo kwa 
wafanyakazi, upangaji wa kazi, na utoaji wa 
mikataba kwa wafanyakazi kulingana na 
utendaji kazi wao; pia, wafanyakazi wasiokuwa 
na utendaji mzuri wanaweza kupandishwa vyeo. 
 
Jedwali 39: Orodha ya Halmashauri ambazo 
hazina mfumo Rasmi wa Wazi wa Upimaji 
Wafanyakazi (OPRAS) 

Na Jina la Halmashauri 
1 Arusha CC 
2 Chamwino DC 
3 Handeni DC 
4 Igunga DC 
5 Kilindi DC 
6 Korogwe DC 
7 Korogwe TC 
8 Longido DC 
9 Lushoto DC 
10 Mafia DC 
11 Mkinga DC 
12 Monduli DC 
13 Muheza DC 
14 Mwanza CC 
15 Urambo DC 

 
Halmashauri zinashauriwa kuendelea kuwapa 
mafunzo wafanyakazi wao ili mfumo huo uweze 
kutekelezwa kikamilifu. Pia, ninasisitiza kuwa 
Halmashauri ziimarishe mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini ili uweze kutambua, kufanya tathmini 
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na kuweza kujua mapungufu katika utendaji wa 
wafanyakazi ili kuweza kuchukua hatua stahiki 
za uboreshaji. 
 

5.5.2 Kutokuwepo au Kutoboreshwa kwa Rejista ya 
Wafanyakazi 
Wakati wa kukagua Rejista ya wafanyakazi, 
niligundua kuwa Halmashauri 16 hazikuwa au 
hazikuboresha Rejista ya wafanyakazi, kinyume 
na Agizo Na. 79 (1) la Memoranda ya Fedha ya 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. Hii 
imesababisha Mtunza Hazina kupitia Kitengo cha 
Mishahara kushindwa kuboresha taarifa za 
mishahara ya wafanyakazi na kusababisha 
malipo ya mishahara kwa wafanyakazi waliofikia 
ukomo wa utumishi, kufukuzwa kazi, utoro au 
kufariki. 
 
Jadweli 42: Halmashauri zisizo na/au kuboresha Rejista ya 
Wafanyakazi 

Na. Jina la Halmashauri 
1 Busega DC 
2 Igunga DC 
3 Kakonko  DC  
4 Kaliua DC 
5 Kasulu DC 
6 Kibaha DC 
7 Kigoma DC 
8 Kilwa DC 
9 Kinondoni MC 
10 Mbulu DC 
11 Meru DC 
12 Misungwi DC 
13 Moshi DC 
14 Simanjiro DC 
15 Ushetu DC 
16 Uvinza DC 

 
Nazishauri Halmashauri ziboreshe taarifa za 
wafanyakazi mara kwa mara ili kuepuka kulipa 
wafanyakazi wasiostahili na kusababisha hasara 
kwa Serikali. 
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5.5.3 Kutofanya Usuluhishi wa Mishahara wa Kila 
Mwezi 
Ili kuhakikisha usahihi wa mishahara 
iliyopokelewa kutoka Hazina na iliyolipwa katika 
mwezi husika, Halmashauri zinatakiwa kuandaa 
usuluhishi wa kila mwezi wa mishahara hiyo 
kama sehemu ya udhibiti ili kuweza kupata 
uhakika wa usahihi wa malipo ya mishahara. 
 
Ukaguzi wa orodha ya mishahara ya kila mwezi 
katika Halmashauri tano ambazo ni H/Mji wa 
Babati TC, H/W Kilwa, H/W Longido, H/W 
Mpwapwa, na H/W Musoma ulionyesha 
kutokuwepo kwa usuluhishi wa mishahara 
kinyume na Agizo Na. 29(2) la Memoranda ya 
Fedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009. 
 
Kutofanyika kwa usuluhishi wa mishahara wa 
kila mwezi kunasababisha kushindwa kujua kama 
Hazina imetoa mishahara sahihi kwa mwezi 
husika. 
 
Nashauri kuwa kila Halmashauri ifanye usuluhishi 
wa mishara yake ya kila mwezi kabla ya kuilipa 
kwa wafanyakazi. 
 
 

5.5.4 Kukosa Uthibitisho wa Urejeshwaji wa 
Mishahara Isiyochukuliwa na Wahusika 
TZS.2,984,211,457 
Ulipwaji wa mishahara kwa wafanyakazi kupitia 
akanti za benki umeleta changamoto ya kutojua 
kama Halmashauri zinatekeleza Agizo Na. 
Hazina lenye Kum.Na.CA:307/334/01 la tarehe 
15/1/2010 ambalo linataka mishahara 
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isiyochukuliwa na wafanyakazi waliostaafu, 
kufariki, kuacha kazi, na kufukuzwa kazi 
irejeshwe Hazina ndani ya siku 14 baada ya 
malipo ya mishahara. 
 
Pia, mishahara isiyochukuliwa yenye thamani ya 
TZS.2,984,211,457 katika Halmashauri 37 kama 
ilivyooneshwa kwenye Jedwali 40 haikuweza 
kuthibitishwa kurudishwa Hazina. 
 
Jedwali 40: Orodha ya Halmashauri pamoja na 
Mishahara  Isiyorejeshwa Hazina 

NA. JINA LA 
HALMASHAURI AMOUNT NA. JINA LA 

HALMASHAURI AMOUNT 

1 Bagamoyo DC 288,223,807 20 Makete DC 15,443,447 
2 Bukoba DC 55,781,246 21 Manyoni DC 299,328,544 
3 Bukoba MC 24,703,949 22 Mlele DC 20,878,090 
4 Butiama DC 8,982,326 23 Morogoro DC 195,553,687 
5 Chemba DC 40,542,583 24 Moshi DC 32,692,688 
6 Hanang' DC 20,029,748 25 Mpwapwa DC 80,079,359 
7 Ikungi DC 117,710,157 26 Mufindi DC 73,254,035 
8 Ilala MC 310,640,833 27 Muleba DC 10,261,522 
9 Iringa DC 34,902,880 28 Mvomero DC 262,437,134 
10 Iringa MC 47,681,619 29 Nachingwea DC 53,377,786 
11 Kilolo DC 48,260,152 30 Nzega DC 118,000,000 
12 Kilombero DC 5,543,282 31 Pangani DC 19,704,324 
13 Kongwa DC 197,284,806 32 Ruangwa DC 68,374,652 
14 Korogwe TC 57,007,043 33 Singida MC 35,612,797 
15 Kyerwa DC 3,645,837 34 Sumbawanga DC 25,191,184 
16 Lindi DC 109,076,089 35 Tanga CC 169,039,800 
17 Lindi MC 37,319,405 36 Tunduru DC 21,248,372 
18 Liwale DC 35,748,207 37 Urambo DC 19,762,707 
19 Longido DC 20,887,360  Jumla 2,984,211,457 

 
Pamoja na kwamba Hazina imeruhusu benki 
kurejesha mishahara isiyochukuliwa bila 
kuzijulisha Halmashauri, imekuwa vigumu kwa 
Halmashauri hizo pamoja na wakaguzi 
kuthibitisha kama mishahara hiyo inarejeshwa 
Hazina.        
 
Utaratibu huu unaweza kutoa nafasi kwa benki 
kutumia fedha hizi kwa manufaa yake.        
 
Ningependa kuzishauri Halmashauri zipate 
ushahidi unaoonesha kuwa benki zimepeleka 
Hazina mishahara isiyochuliwa na kuhakikisha 
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kuwa taratibu zinazotumiwa na benki 
zinazishirikisha Halmashauri 
 

5.5.5 Malipo ya Mishahara kwa Watumishi 
Waliofukuzwa, Kustaafu au Kufariki na 
Zilizolipwa kwa Taasisi Mbalimbali kama 
Makato ya Kisheria TZS.3,414,873,771 
Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa jumla ya 
TZS.2,693,946,288 katika Halmashauri 74 
zililipwa kama mishahara kwa wafanyakazi 
waliofariki, waliotoroka, kufa na kufukuzwa 
kazi. Malipo haya ni kinyume na Agizo Na. 79(8) 
la Memoranda ya Fedha ya mwaka 2009. 
 
Pia, jumla ya TZS.720,927,483 katika 
Halmashauri 48 zililipwa kama makato ya 
kisheria kwa taasisi kama vile Mifuko ya 
Pensheni, Taasisi za Fedha, NHIF na TRA kwa 
ajili ya wafanyakazi ambao hawako kwenye 
utumishi wa umma. Malipo kwa wafanyakazi 
ambao hawako kwenye utumishi wa umma ni 
hasara ya fedha za umma na ninaitaka Serikali 
kurekebisha tatizo hili, angalia 
Kiambatisho xxxiv. 
 
Sababu iliyoelezwa na Halmashauri ya 
kutorekebishwa kwa taarifa za wafanyakazi 
kwenye Rejista ni kukosa mawasiliano ya haraka 
baina yake na Hazina ili kuwafuta wafanyakazi 
hao kabla ya kulipa mishahara kwenye akaunti 
zao. 
 
Ninazishauri Halmashauri zihakikishe zinakuwa 
na taarifa za wafanyakazi waliostaafu, kufa, 
kuacha kazi au kutoroka zinawasilishwa Hazina 
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kwa hatua zaidi za kuwafuta kwenye orodha ya 
malipo. 
 

5.5.6 Ukopaji Usiodhibitiwa na Uliozidi Kiwango 
Kilichoidhinishwa Kisheria 
Ukaguzi wa mishahara uligundua kuwa kuna 
baadhi ya wafanyakazi wanaopokea chini ya  
moja ya tatu ya mishahara na wengine hawapati 
kabisa mshahara kwa miezi mingi. Hii ni 
kinyume na Kifungu na. 3 cha sheria Na. 7 ya 
Kudai Madeni ya mwaka 1970 na kuelezewa zaidi 
katika waraka wenye Kumb. 
Na.CE.26/46/01/1/66 wa tarehe 28, Novemba 
2012 ambao unawataka wafanyakazi walipwe 
mshahara wa mwezi usiopungua theluthi mbili 
ya stahili zao za mshahara. 
 
Jedwali 41: Halmashauri zenye Makato ya 
Mishahara yanayozidi 2/3 ya Mshahara wa 
Mwezi 

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya 
Wafanyakazi 

1 H/Jiji Arusha 49 
2 H/Jiji Dar es salaam  3 
3 H/W Hai  6 
4 H/W Kalambo  52 
5 H/W Karatu  8 
6 H/M Kinondoni  14 
7 H/W Kondoa  13 
8 H/W Kwimba  282 
9 H/W Mlele  15 
10 H/W Moshi  8 
11 H/W Nkasi  24 
12 H/W Nsimbo  121 
13 H/W Same  9 
14 H/W Sumbawanga  22 
15 H/M Sumbawanga  48 
16 H/M Temeke  115 
 Jumla 789 

 
Wafanyakazi wanaweza wasijishughulishe na 
kazi ipasavyo kwa kutafuta kipato cha ziada ili 
wakidhi mahitaji yao ya kujikimu. 
 
Nazishauri Halmashauri kutoidhinisha mikopo ya 
mishahara ambayo makato yake yanazidi 
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kiwango kilichowekwa na endapo mfanyakazi 
atakopa bila ya idhini ya mwajiri wake, 
Halmashauri isishughulike na makato ya 
watumishi kwa niaba ya taasisi hizo za fedha.  
 

5.5.7  Fedha za Ruzuku ya Mishahara zilizopokelewa 
kutofautiana na Kiasi cha Mishahara 
Kilicholipwa 
a) Upungufu wa Ruzuku ya Mishahara 

Iliyotolewa TZS.17,222,379 
Kulikuwa na upungufu wa ruzuku ya 
mishahara kutoka Hazina iliyoonekana 
katika Halmashauri ya Ushetu. Hii ni 
baada ya kulinganisha  mishahara 
iliyolipwa na ile iliyotolewa na Hazina 
kwa mwezi wa Agosti, 2014. 

 
b) Ruzuku ya Mishahara iliyotolewa Zaidi 

TZS.28,398,724 
Halmashauri mbili zilipokea ruzuku ya 
mishahara zaidi kwa kiasi cha 
TZS.28,398,724. Fedha hizi zilitakiwa 
kurudishwa Hazina lakini hakuna ushahidi 
unaoonesha kuwa zilirudishwa. 
Halmashauri zilizopata ruzuku ya 
mishahara pungufu na zaidi ni kama 
zilivyoonyeshwa kwenye Jedwali 42 hapo 
chini. 
 

Jedwali 42: Orodha ya Halmashauri 
Zilizopokea Ruzuku ya Mishahara 
Zaidi/Pungufu 

Na Jina la 
Halmashauri 

Mishahara 
iliyopokelewa 

(TZS.) 

Mishahara 
iliyolipwa 

(TZS.) 

Mshahara 
iliyotolewa 
zaidi(TZS.) 

mishahara 
iliyotolewa 

pungufu 
(TZS.) 

1 H/W Ushetu  0 0  17,222,379 
2 H/W Mpanda  456,888,026 442,023,529 14,864,496  
3 H/W Mufindi  1,550,174,195 1,536,639,967 13,534,228  
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Ruzuku ya Mishahara iliyotolewa pungufu 
inasababisha Halmashauri zitafute vyanzo 
vingine ili ziweze kulipa mishahara hiyo. Hii 
inaleta athari zaidi kwenye utekelezaji wa 
shughuli nyingine ambapo fedha zake zitatumika 
kulipa mishahara. Kwa upande wa ruzuku ya 
mishahara iliyotolewa zaidi, huweza kusababisha 
matumizi mabaya kwa vile hakuna bajeti ya 
fedha hizo. 
 
Ningependa kusisitiza mapendekezo niliyoyatoa 
mwaka uliopita kwamba, Halmashauri zifanye 
ulinganifu wa ruzuku za mishahara iliyopokelewa 
na iliyolipwa ili Hazina waweze kurejesha 
ruzuku waliyotoa pungufu na kurejesha Hazina 
ruzuku ya mishahara iliyotolewa zaidi. 
 

5.5.8 Kukosekana kwa Taarifa Sahihi katika Mfumo 
wa Taarifa ya Usimamizi wa Rasilimali Watu 
(HCMIS) 
Serikali inalipa mishahara kwa wafanyakazi wote 
wa umma kupitia Mfumo wa HCMIS, ambapo 
taarifa za wafanyakazi zinaingizwa ndani yake 
na kuhuishwa mara kwa mara zikiwemo tarehe 
za kuzaliwa, uthibitisho na kupandishwa vyeo. 
Hata hivyo, Halmashauri zilionekana kutohuisha 
taarifa za wafanyakazi ipasavyo. 
 
Ukaguzi uliofanyika uligundua kuwa, katika 
Halmashauri 41 pamoja na kushauriwa katika 
ukaguzi wa mwaka uliopita, kuna wafanyakazi 
645 kwenye orodha kuu ya malipo wanaonekana 
tarehe zao za kuzaliwa ni 01/02/1900 na 
wafanyakazi 2028 ambao hawajathibitishwa 
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inasababisha Halmashauri zitafute vyanzo 
vingine ili ziweze kulipa mishahara hiyo. Hii 
inaleta athari zaidi kwenye utekelezaji wa 
shughuli nyingine ambapo fedha zake zitatumika 
kulipa mishahara. Kwa upande wa ruzuku ya 
mishahara iliyotolewa zaidi, huweza kusababisha 
matumizi mabaya kwa vile hakuna bajeti ya 
fedha hizo. 
 
Ningependa kusisitiza mapendekezo niliyoyatoa 
mwaka uliopita kwamba, Halmashauri zifanye 
ulinganifu wa ruzuku za mishahara iliyopokelewa 
na iliyolipwa ili Hazina waweze kurejesha 
ruzuku waliyotoa pungufu na kurejesha Hazina 
ruzuku ya mishahara iliyotolewa zaidi. 
 

5.5.8 Kukosekana kwa Taarifa Sahihi katika Mfumo 
wa Taarifa ya Usimamizi wa Rasilimali Watu 
(HCMIS) 
Serikali inalipa mishahara kwa wafanyakazi wote 
wa umma kupitia Mfumo wa HCMIS, ambapo 
taarifa za wafanyakazi zinaingizwa ndani yake 
na kuhuishwa mara kwa mara zikiwemo tarehe 
za kuzaliwa, uthibitisho na kupandishwa vyeo. 
Hata hivyo, Halmashauri zilionekana kutohuisha 
taarifa za wafanyakazi ipasavyo. 
 
Ukaguzi uliofanyika uligundua kuwa, katika 
Halmashauri 41 pamoja na kushauriwa katika 
ukaguzi wa mwaka uliopita, kuna wafanyakazi 
645 kwenye orodha kuu ya malipo wanaonekana 
tarehe zao za kuzaliwa ni 01/02/1900 na 
wafanyakazi 2028 ambao hawajathibitishwa 
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ajira zao kwenye Halmashauri 32 kama 
ilivyoanishwa katika kiambatisho lvi. 
 
Kuna ongezeko la wafanyakazi 2 wenye tarehe 
za kuzaliwa zisizo sahihi ikilinganishwa na 
wafanyakazi 623 waliotajwa kwenye 
Halmashauri 24 katika ukaguzi wa mwaka 
2013/2014. Pia, kuna ongezeko la Halmashauri 
zinazohusika kutoka 24 hadi 42, hali inayoonesha 
kuwa hakuna mfumo wa udhibiti ulioanzishwa ili 
kukabiliana na tatizo hilo. 
 
Hii inaonyesha kwamba maofisa rasilimali watu 
hawahuishi taarifa za wafanyakazi mara kwa 
mara katika mfumo wa usimamizi wa rasilimali 
watu (HCMIS) ili ziweze kufanana na zile za 
orodha kuu ya mishahara. Inakuwa vigumu kwa 
Hazina kujua tarehe za kustaafu na 
kuthibitishwa kazini. Hii ni kwa vile taarifa 
haziingizwi kupitia mfumo uliopo na zinaingizwa 
kwenye majalada binafsi ya wafanyakazi 
yaliyoko Halmashauri tu. 
 
Ningependa kurejea mapendekezo yangu 
niliyoyatoa miaka ya nyuma kwa menejimenti za 
Halmashauri zihakikishe kuwa taarifa za 
wafanyakazi kati ya Halmashauri na orodha kuu 
ya mishahara ya Hazina zinafanyiwa usuluhishi 
na kuhuishwa kila inapohitajika. 
 

5.5.9 Makato ya Kisheria hayakupelekwa kwenye 
Taasisi husika TZS.343,077,048 
Kwa kawaida, mishahara ya wafanyakazi 
inatakiwa kukatwa makato ya kisheria na yasiyo 
ya kisheria ili kupata mshahara halisi baada ya 
makato. Makato haya yanajumuisha michango ya 
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Mifuko ya Hifadhi ya Jamii, Mfuko wa Bima ya 
Afya, Kodi ya Mapato, na urejeshaji wa mikopo 
kwenye taasisi za fedha. 
 
Ukaguzi umebaini kuwa katika Halmashauri 18 
kulikuwa na makato ya TZS.343,077,048 ambayo 
hayakupelekwa  LAPF, PSPF, NSSF, PPF na TRA. 
Makato ya kisheria yasiyowasilishwa ni kama 
yanavyoonyeshwa katika Jedwali 43 hapo chini. 
 
Jedwali 43: Orodha ya Halmashauri ambazo 
Hazikuwasilisha Makato kwa Taasisi Husika 

Na Jina la 
Halmashauri Kiasi (TZS.)  Na. Jina la 

Halmashauri Kiasi (TZS.) 

1 H/M Arusha  18,087,282 
 

11 H/W Makete  4,664,351 
2 H/W Itilima  15,933,330 

 
12 H/W Mbozi  19,793,980 

3 H/W Karatu  49, 092,866  
 

13 H/W Meru  4,281,566 
4 H/W Kilindi  4,688,320 

 
14 H/W Morogoro  2,003,804 

5 H/W Kilosa  41,091,772 
 

15 H/W Nkasi  40,685,606 
6 H/W Kilwa  18,851,562 

 
16 H/W Nzega  80,777,898 

7 H/M Lindi  2,815,044 
 

17 H/W Sengerema  10,968,598 
8 H/W Longido  16,114,333 

 
18 H/M Sumbawanga 38,968,823 

9 H/W Mafia  8,175,820 
 

  Jumla 343,077,048 
10 H/W Magu 15,174,959 

          
Makato ya mishahara yasiyowasilishwa kwa 
taasisi husika kwa mwaka huu yameongezeka 
kwa asilimia 49 ikilinganishwa na 
TZS.230,162,686 zinazohusiana na Halmashauri 
11 katika mwaka 2013/2014.  
 
Uwasilishaji wa makato ya mishahara kwa 
Halmashauri ni jambo la kisheria; 
yasipowasilishwa, makato hayo yanaweza 
kutumika kwa shughuli nyingine na kusababisha 
madeni yasiyolipika. Zaidi ya hayo, inaweza 
kusababisha gharama za ziada kama vile tozo, 
na adhabu nyingine kutokana na kuchelewesha 
kulipa. Kwa upande wa LAPF, PSPF, NSSF na 
PPF, kutolipwa michango hiyo kunaweza kuwa 
na athari kubwa katika ulipaji wa mafao ya 
wafanyakazi wanapostaafu. 
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Nazishauri Halmashauri ziwasilishe michango 
hiyo kwa wakati na kuhakikisha kwamba ile 
michango isiyowasilishwa kwa taasisi husika 
inawasilisha; vilevile, ile isiyowasilishwa 
ionyeshwe kama madeni kwenye hesabu za 
Halmashauri mwisho wa mwaka. 
 

5.5.10 Mikopo ya Mishahara Isiyorejeshwa 
TZS.118,950,669 
Wakati wa ukaguzi iligundulika katika 
Halmashauri 7 kuwepo kwa mikopo ya mishahara 
yenye jumla ya TZS.118,950,669 isiyorejeshwa, 
ikilinganishwa na mikopo ya TZS.286,032,964 
katika Halmashauri 16 kwa mwaka wa fedha 
2013/2014. Hii inaonyesha kuwa Halmashauri 
zimeongeza udhibiti wa ukopeshaji na urejeshaji 
wa mikopo ya mishahara. Kuwapo kwa mikopo 
isiyorejeshwa ni kinyume na Agizo Na. 41 (1) la 
Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009; na inaashiria udhibiti usioridhisha 
kwa Halmashauri husika. 

 
Jedwali 44: Halmashauri zenye Mikopo ya 
Mishahara Isiyorejeshwa 

Na Jina la Halmashauri Kiasi (TZS.) 
1 H/W Mbeya 2,350,000 
2 H/W Mlele  7,800,000 
3 H/W Nanyumbu  6,297,000 
4 H/W Nsimbo  21,550,000 
5 H/W Same  3,029,830 
6 H/W Shinyanga  44,200,000 
7 H/W Tandahimba  33,723,839 
  Jumla 118,950,669      

 
Ucheleweshaji wa kurejesha mikopo ya 
mishahara unazuia utekelezaji wa shughuli 
nyingine za Halmashauri kwa kukosa fedha; 
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aidha, na kuna uwezekanao wa kusababisha 
mikopo hiyo kutolipwa. 
 
Hivyo, Halmashauri zinashauriwa kufuata Agizo 
Na. 41 (1) kwa kuhakikisha kuwa mikopo ya 
mishahara inarejeshwa kwa wakati. 
 

5.5.11 Uhaba wa Wafanyakazi 71,803 
Utendaji mzuri wa taasisi unategemea kuwapo 
kwa rasilimali; rasilimali watu ikiwa ni moja ya 
rasilimali muhimu. Wakati wa ukaguzi, 
ilionekana Halmashauri 117 zina mahitaji ya 
jumla ya wafanyakazi 324,557 lakini 
wafanyakazi waliopo ni 252,859. Hivyo kuwa na 
upungufu wa wafanyakazi 71,803 sawa na 
asilimia 22 ya idadi ya wafanyakazi wote 
wanaotakiwa. Upungufu mkubwa wa 
wafanyakazi una athari katika utendaji wa 
Halmashauri ikiwa ni pamoja na utoaji wa 
huduma usioridhisha, kazi nyingi kwa 
wafanyakazi waliopo, pamoja na kuwavunja 
moyo wafanyakazi waliopo kwenye Halmashauri. 
Idara zilizoathirika zaidi ni Afya, Kilimo, na 
Elimu; Rejea  
 
Kiambatisho xxxv. 
 
Pia, kuna upungufu mkubwa kwenye 
Halmashauri mpya zilizoanzishwa zikiwamo 
Mkalama, Chemba, Nyasa, Nyang'hwale, 
Butiama, Makambako na Halmashauri ya 
Nsimbo. 
 
Halmashauri zenye upungufu uliokithiri pamoja 
na viwango vyao katika mabano ni pamoja na 
Halmashauri za Ileje (51%), ikifuatiwa na Bukoba 
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(44%), Mbarali (43%),Kibondo(42%) na Mafia 
(41%). 
 
Katika mwaka wa fedha 2013/2014, Halmashauri 
102 zilikuwa na upungufu wa wafanyakazi 
62,899 sawa na asilimia 24. Hata hivyo, kiwango 
hicho kimepungua mwaka huu wa ukaguzi hadi 
asilimia 22 ikionyesha serikali imefanya juhudi 
kupunguza tafouti hii katika sekta mbalimbali. 
Katika hali hiyo ningerejea mapendekezo yangu 
ya mwaka jana kama ifuatavyo: 

 Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa iandae 
mpango mkakati wa kuhakikisha kuwa 
wafanyakazi hodari na muhimu wanabaki 
kazini. 

 Kuwe na utoaji wa motisha maalum kwa 
lengo la kuwahamasisha wafanyakazi 
kufanya kazi katika Halmashauri za 
pembezoni au zenye mazingira magumu; 
kwa vile, upungufu mkubwa wa 
wafanyakazi unaonekana katika 
Halmashauri za vijijini au zile zenye 
mazingira magumu ikilinganishwa na zile 
za mijini. 

 
5.5.12 Wakuu wa Idara za Vitengo wanaokaimu Nafasi 

hizo kwa muda zaidi ya Miezi Sita 
Agizo D.24, Agizo dogo la 3 la Kanuni za Kudumu 
za Utumishi wa Umma za mwaka 2009 inataka 
mtumishi wa umma kukaimu nafasi iliyobaki 
wazi kwa kipindi kisichozidi miezi sita (6). 
Aidha, inaelekeza pia, mamlaka ya uteuzi 
kuhakikisha kuwa inashughulikia na kukamilisha 
uteuzi wa mtumishi katika nafasi ya madaraka 
ndani ya miezi sita.  
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Wakati wa ukaguzi ilionekana kuwa, katika 
Halmashauri 65, maafisa 318 walikuwa 
wanaendelea kukaimu kama Wakuu wa Idara au 
Vitengo kwa zaidi ya miezi sita kinyume na Agizo 
hilo la hapo juu. Zaidi ya hayo, katika 
Halmashauri 10 kulikuwa na nafasi zilizo wazi 18 
kwa zaidi ya mwaka mmoja bila kujazwa. 
 
Uchambuzi zaidi ulionyesha kuwa Halmashauri 
mpya ziliongoza kwa kuwa na maafisa 
wanaokaimu kama Wakuu wa Idara na Vitengo 
ikilinganishwa na Halmashauri nyingine. Kwa 
mfano, katika Wakuu 19 wa Idara na Vitengo 
kama ilivyo kwenye muundo wa Ofisi ya Rais - 
Tawala za Mikoa, Halmashauri nne; Chemba, 
Msalala, Nsimbo na Mlele wana maafisa 10 
ambao ni zaidi ya asilimia hamsini (50%). Kwa 
maelezo zaidi rejea 
Kiambatisho xxxvi. 
 
Uanzishwaji wa Halmashauri mpya bila ya kuwa 
na watumishi wa kutosha ni mojawapo ya 
sababu za Mamlaka za Uteuzi kuchelewa kufanya 
uteuzi kwenye nafasi husika. Kushindwa 
kuwathibitisha maafisa katika nafasi 
wanazokaimu kunaongeza madeni yatokanayo na 
posho za kukaimu. Zaidi ya hayo, kukaimu kwa 
muda mrefu kunapunguza ari ya kufanya kazi 
kwa maafisa wanaokaimu kwa muda mrefu na 
kusababisha kutofanyakazi vizuri na kutokutoa 
maamuzi stahiki.   
 
Hivyo, ninazishauri Halmashauri zikishirikiana na 
Ofisi ya Rais- Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
zipunguze idadi ya maafisa wanaokaimu ama 
kwa kuwathibitisha au kufanya uteuzi wa 
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maafisa wapya wenye sifa na uwezo ili kujaza 
nafasi hizo. 
 

5.6 Usimamizi wa Matumizi 
 

5.6.1 Malipo yenye Nyaraka Pungufu 
TZS.10,031,058,789 
Agizo Na. 8(2)(c) na 104 la Memoranda ya Fedha 
za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 
linaagiza kuwa malipo yote yanayofanywa na 
Halmashauri yaambatishwe na nyaraka kamili. 
Hata hivyo, malipo ya jumla ya 
TZS.10,031,058,789 katika sampuli ya 
Halmashauri 82 zilizokaguliwa yalibainika 
kufanywa bila kuwa na nyaraka kamili hivyo 
kukwaza uhakiki wa uhalali wa malipo hayo. 
Orodha ya Halmashauri husika na kiasi kwa kila 
Halmashauri imeoneshwa katika Kiambatisho 
xxxvii. Hali hii inamaanisha kuwa kuna udhibiti 
dhaifu wa utunzaji wa nyaraka na viambatisho 
muhimu vya malipo. 
 
Ulinganifu wa malipo yenye nyaraka pungufu 
kutoka mwaka 2013/2014 hadi 2014/2015 ni 
kama unavyoonekana katika Jedwali 45 hapo 
chini: 
 
Jedwali 45: Mwenendo wa Malipo yenye 
Nyaraka Pungufu kwa Kipindi cha Miaka Miwili 

Mwaka wa 
Fedha 

Idadi ya 
Halmashauri Kiasi (TZS.) 

2014/2015 81 10,031,058,759 
2013/2014 80 3,878,602,680 

 
Ulinganifu katika Jedwali 45 hapo juu 
unaonesha kuwa licha ya ongezeko dogo la 
Mamlaka  mbili za Serikali za Mitaa zenye tatizo 
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hili, kuna ongezeko kubwa la kiasi cha 
TZS.4,252,456,109 sawa na 110% ya malipo 
yaliyofanywa yakiwa na nyaraka pungufu kwa 
mwaka uliopita wa 2013/2014. Hali hii ina 
maana ya kwamba, hakuna udhibiti wa kutosha 
katika malipo; hivyo, kusababisha malipo 
kufanywa bila kuwa na viambatisho vya kutosha. 
 
Halmashauri ambazo zilibainika kuwa na malipo 
makubwa ambayo hayakuwa na viambatisho ni: 
H/M Kinondoni TZS.2,423,684,960; H/M 
Kigoma/Ujiji TZS.463,959,410; H/W Karatu 
TZS.351,876,684 na H/W Hai TZS.320,476,776. 
 
Ninatoa wito kwa Menejimenti za Halmashauri 
zihakikishe kuwa Vitengo vya Ukaguzi wa Awali 
vinafanya kazi kwa ufanisi katika kuchunguza 
hati za malipo kabla hazijaidhinishwa na 
viongozi husika. Aidha, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zinashauriwa kuteua Afisa rasmi ambaye 
atakuwa na jukumu la kutunza hati za malipo 
pamoja na nyaraka zake. 
 

5.6.2 Hati za Malipo Zilizokosekana wakati wa 
Ukaguzi TZS.3,144,346,301 
Kwa mujibu wa Agizo Na. 34 (1) la Memoranda 
ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009, Mweka Hazina wa Halmashauri 
anatakiwa kudumisha mfumo bora wa  uhasibu 
na utunzaji wa nyaraka zote muhimu za 
kiuhasibu. Aidha, hati zote za malipo pamoja na 
viambatisho vyake vinapaswa kutunzwa na 
kuhifadhiwa vizuri kwa kipindi kisichopungua 
miaka 5 kama inavyotakiwa na Agizo Na. 104 la 
Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009.  
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Kinyume na maagizo haya, nimebaini kuwapo 
kwa matumizi ya jumla ya TZS.3,144,346,301 
yaliyofanyika katika Halmashauri 33, pasipo hati 
za malipo pamoja na viambatanisho vya 
matumizi hayo kupatikana kwa ajili ya ukaguzi. 
Hivyo, uhalali wa matumizi hayo haukuweza 
kuthibitishwa kutokana na kukwazwa kwa 
mawanda ya ukaguzi. Halmashauri husika 
zimeoneshwa katika Jedwali 46 hapo chini: 
 
Jedwali 46: Orodha ya Halmashauri zenye 
Matumizi yasiyo na Hati za Malipo 

Na. Halmashauri Kiasi (TZS.)  Na. Halmashauri Kiasi (TZS.) 
1.  H/W Karatu 48,653,288  2.  H/W Morogoro 6,255,000 
3.  H/W Meru 19,575,500  4.  H/Mji Masasi 7,980,000 
5.  H/W Monduli 5,578,000  6.  H/W Mtwara  7,980,000 
7.  H/W Kondoa 225,358,300  8.  H/W Newala  48,046,082 
9.  H/Mji Makambako  31,199,000  10.  H/W Nanyumbu  22,338,108 
11.  H/W Bukoba 30,337,740  12.  H/W Ukerewe 25,572,348 
13.  H/M Kigoma/Ujiji  1,695,022,184  14.  H/Mji Geita  28,520,000 
15.  H/W Rombo  39,345,800  16.  H/W Chato  62,265,000 
17.  H/W Same  1,387,680  18.  H/Mji Mpanda  5,651,672 
19.  H/W Kilwa  46,478,968  20.  H/Mji Kahama  7,090,314 
21.  H/W Babati 2,635,439  22.  H/W Iramba  66,553,978 
23.  H/W Hanang’  33,878,600  24.  H/W Ikungi  15,890,500 
25.  H/W Bunda  37,631,786  26.  H/W Mkalama 10,653,838 
27.  H/W Mbeya 117,377,473   28.  H/W Rufiji 7,600,000 
29.  H/W Tunduma 178,511,580  30.  H/MTabora  9,776,792 
31.  H/W Missenyi 68,281,052  32.  H/W Hai  204,341,999 
33.  H/Jiji Mwanza  26,578,280   Jumla 3,144,346,301 

 
H/M Kigoma/Ujiji imeongoza kwa kuwa na 
matumizi yasiyo na hati za malipo ya 
TZS.1,695,022,184 ikifuatiwa na H/W Kondoa 
yenye jumla ya TZS.225,358,300. 
 

 
 

Jedwali 47 hapo chini linatoa ulinganisho wa 
matumizi yasiyo na hati za malipo kwa kipindi 
cha mwka 2013/2014 na 2014/2015. 
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hili, kuna ongezeko kubwa la kiasi cha 
TZS.4,252,456,109 sawa na 110% ya malipo 
yaliyofanywa yakiwa na nyaraka pungufu kwa 
mwaka uliopita wa 2013/2014. Hali hii ina 
maana ya kwamba, hakuna udhibiti wa kutosha 
katika malipo; hivyo, kusababisha malipo 
kufanywa bila kuwa na viambatisho vya kutosha. 
 
Halmashauri ambazo zilibainika kuwa na malipo 
makubwa ambayo hayakuwa na viambatisho ni: 
H/M Kinondoni TZS.2,423,684,960; H/M 
Kigoma/Ujiji TZS.463,959,410; H/W Karatu 
TZS.351,876,684 na H/W Hai TZS.320,476,776. 
 
Ninatoa wito kwa Menejimenti za Halmashauri 
zihakikishe kuwa Vitengo vya Ukaguzi wa Awali 
vinafanya kazi kwa ufanisi katika kuchunguza 
hati za malipo kabla hazijaidhinishwa na 
viongozi husika. Aidha, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zinashauriwa kuteua Afisa rasmi ambaye 
atakuwa na jukumu la kutunza hati za malipo 
pamoja na nyaraka zake. 
 

5.6.2 Hati za Malipo Zilizokosekana wakati wa 
Ukaguzi TZS.3,144,346,301 
Kwa mujibu wa Agizo Na. 34 (1) la Memoranda 
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mwaka 2009, Mweka Hazina wa Halmashauri 
anatakiwa kudumisha mfumo bora wa  uhasibu 
na utunzaji wa nyaraka zote muhimu za 
kiuhasibu. Aidha, hati zote za malipo pamoja na 
viambatisho vyake vinapaswa kutunzwa na 
kuhifadhiwa vizuri kwa kipindi kisichopungua 
miaka 5 kama inavyotakiwa na Agizo Na. 104 la 
Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009.  
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Jedwali 47 hapo chini linatoa ulinganisho wa 
matumizi yasiyo na hati za malipo kwa kipindi 
cha mwka 2013/2014 na 2014/2015. 
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Jedwali 47: Mwenendo wa Matumizi yasiyo na 
Hati za Malipo kwa Kipindi cha Miaka Miwili 

Mwaka wa 
fedha 

Idadi ya 
Halmashauri Kiasi (TZS.) 

2014/2015 33 3,144,346,301 
2013/2014 20 756,730,755 

 
Ulinganisho wa mwaka 2013/2014 na 2014/15 
unaonyesha kuongezeka kwa idadi ya 
Halmashauri 13 zenye matumizi ambayo hati 
zake za malipo hazikupatikana kwa ajili ya 
ukaguzi. Pia, matumizi ambayo hati zake za 
malipo hazikupatikanana yameongezeka kwa 
kiasi cha TZS.2,387,615,546 sawa na asilimia 
3,155.  
 
Hali hii ina maana ya kwamba, hakuna 
uboreshaji katika utunzaji wa hati za malipo 
zinazokosekana wakati wa ukaguzi. 
 
Ninapendekeza kwa uongozi wa Halmashauri 
kutekeleza wajibu wao wa kimsingi katika 
kuhakikisha kwamba nyaraka muhimu, ikiwa ni 
pamoja na hati za malipo, zinatunzwa vizuri. 
 

5.6.3 Matumizi yaliyofanywa kwa kutumia Vifungu 
Visivyostahili TZS.2,979,383,773 
Katika mwaka wa ukaguzi husika, nimebaini 
kuwapo kwa malipo ya kiasi cha 
TZS.2,979,383,773 katika Halmashauri 56 
yaliyofanywa kwa kutumia vifungu visivyohusilka 
bila kibali cha Baraza la Madiwani cha 
kuidhinisha fedha zihamishwe kwenda vifungu 
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vingine. Hii ni kinyume na Agizo Na. 23 la 
Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 ambao linaelekeza kuwa 
kila  matumizi  yanapaswa kulipwa kulingana na 
kifungu sahihi na kwa mujibu wa maelezo ya 
bajeti iliyoidhinishwa na kwa fedha zilizopangwa 
zitumike kwa malengo yaliyokusudiwa. 
Halmashauri zilizofanya matumizi kwa kutumia 
vifungu visivyohusika zinaonekana kwenye 
kiambatisho xxxviii. 
 
Ulinganisho wa matumizi yaliyofanyika kwa 
kutumia vifungu visivyohusika kwa miaka miwili 
umeoneshwa kwenye Jedwali 48 hapo chini. 
 
Jedwali 48: Ulinganisho wa Matumizi 
yaliyofanywa kwa kutumia Vifungu  
visivyohusika kwa Miaka Miwili 

Mwaka wa 
fedha 

Idadi ya 
Halmashauri Kiasi (TZS.) 

2014/2015 56 2,979,383,773 
2013/2014 47 2,385,712,357 

 
Kutokana na ulinganisho katika Jedwali 48 hapo 
juu,  inaonekana kuwa tatizo la kufanya 
matumizi kwa kutumia vifungu  visivyohusika 
bado linaendelea. Hii ni kwa kuwa ikilinganishwa 
na mwaka 2013/2014 kuna ongezeko la 
Halmashauri 9 sawa na asilimia 19, na ongezeko 
la kiasi cha TZS.593,671,416 (25%) cha matumizi 
yaliyofanyika katika vifungu visivyo sahihi. 
 
Kufanya matumizi kwa kutumia vifungu 
visivyohusika si tu ni kinyume na udhibiti wa 
bajeti na Kanuni za fedha, bali pia huzidisha 
matumizi katika kifungu kilichotumika kufanya 
malipo hayo; hatimaye kuathiri taarifa za fedha. 
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Bado ninatoa ushauri kwa uongozi wa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa uzingatie Memoranda ya 
Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009 katika udhibiti wa bajeti kwa kuwa jambo 
hili limekuwa likijirudia mara kwa mara katika 
Mamlaka mbalimbali za Serikali za Mitaa. 
 
 

5.6.4 Matumizi yasiyokuwa na Bajeti 
TZS.37,284,576,339 

5.6.4.1 Matumizi yasiyokuwa na Bajeti 
yaliyofanyika kwa ajili ya Shughuli za Matumizi 
Mengineyo TZS.1,153,164,007  
Agizo Na. 23 la Memoranda ya Fedha ya 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 
linaagiza kuwa, “kila matumizi yalipwe 
kulingana na kifungu sahihi na kwa mujibu wa 
maelezo ya bajeti iliyoidhinishwa; pia, fedha 
zitumike tu kwa madhumuni yaliyokusudiwa”. 
Kinyume na matakwa ya Agizo hilo, ilibainika 
kutoka katika sampuli ya Halmashauri 16 kuwa 
jumla ya TZS.1,625,869,563 zililipwa 
kugharamia shughuli za matumizi mengineyo 
wakati kulikuwa hakuna fedha iliyotengwa kwa 
ajili ya matumizi hayo.  
 

Halmashauri zilizofanya matumizi yasiyokuwa na bajeti kwa ajili ya 
shughuli za matumizi mengineyo ni kama inavyoonekana kwenye  
 

Jedwali 49 hapo chini; 
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Jedwali 49 hapo chini; 
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Jedwali 49: Orodha ya Halmashauri zenye 
Matumizi yasiyo na Bajeti 

Na. Halmashauri Kiasi (TZS.) Na. Halmashauri Kiasi (TZS.) 
1.  H/W Arusha  6,375,000 1.  H/W Ukerewe  852,561,861 
2.  H/W Kongwa 5,240,000 2.  H/W Geita 36,365,000 
3.  H/M Moshi 32,932,250 3.  H/W Mpanda 111,217,421 
4.  H/W Nachingwea 1,600,000 4.  H/W Nsimbo 10,360,000 
5.  H/W Simanjiro  2,584,000 5.  H/W Singida 88,355,025 
6.  H/W Musoma 47,765,232 6.  H/W Ikungi 35,688,700 
7.  H/W Tunduma 288,092,300 7.  H/W Pangani 8,639,000 
8.  H/W Sengerema 88,116,774   8.  H/Jiji Tanga 9,977,000 

Jumla 1,153,164,007 

 
5.6.4.2 Matumizi yasiyokuwa na Bajeti 

yaliyotumika kwenye Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa TZS.2,910,660,286 
Katika mwaka wa ukaguzi, Halmashauri 48 
zilitumia TZS.2,910,660,286 ambazo hazikuwa 
katika bajeti zao ili kugharamia Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa uliofanyika Disemba 2014. Kati 
ya Halmashauri 48, Halmashauri 6 hazikupokea 
fedha kugharamia uchaguzi huo, wakati 
Halmashauri 42 licha ya kutokuwa na bajeti 
zilipokea fedha pungufu za kutekelezea zoezi 
hilo.  
 
Hali hiyo ililazimisha Halmashauri hizi kutumia 
fedha ambazo hazikuwa kwenye bajeti kwa ajili 
ya shughuli hiyo. Hii ni kinyume na Agizo Na. 
23(1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linaloagiza 
kuwa “kila matumizi yalipwe kulingana na 
kifungu sahihi na kwa mujibu wa maelezo ya 
bajeti iliyoidhinishwa pia fedha zitumike tu kwa 
madhumuni yaliyokusudiwa”. 
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Kitendo hiki kimeathiri baadhi ya shughuli 
zilizokuwa kwenye bajeti katika sekta nyingine 
ambapo shughuli zake hazikuweza kutekelezwa 
au kutekelezwa kwa sehemu tu kutokana na 
kubadilishwa kwa matumizi ya fedha za shughuli 
husika. Hali hii inaonesha kuwapo kwa udhibiti 
hafifu wa bajeti katika Halmashauri husika. 
 
Orodha ya Halmashauri na matumizi yasiyokuwa 
kwenye bajeti kwa ajili ya kugharamia Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa imeoneshwa katika 
Kiambatisho xxxix.  
 
Ninapendekeza kwa uongozi wa Halmashauri 
uzingatie Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 katika udhibiti 
wa bajeti ili kutoathiri utekelezaji wa shughuli 
zilizopangwa na kuweza kufikia malengo 
yaliyokusudiwa. 
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5.6.4.3 Matumizi yasiyokuwa na Bajeti kwa ajili 
ya Ujenzi wa Maabara na Shule za Sekondari 
TZS.32,748,046,490 

 
Agizo Na. 23(1) la Memoranda ya Fedha ya 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 
linaagiza kila matumizi yalipwe kulingana na 
kifungu sahihi na kwa mujibu wa maelezo ya 
bajeti iliyoidhinishwa; na kwamba, fedha 
zitumike tu kwa madhumuni yaliyokusudiwa. 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
aliagiza Halmashauri zote zijenge maabara 
katika Shule za Sekondari kufikia Novemba, 
2014. Kufuatia agizo hili, sampuli ya 
Halmashauri 68 zilibainika kutumia 
TZS.32,748,046,490 kutoka akaunti mbalimbali 
ili kukamilisha Agizo Na. Rais kwa kuahirisha 
utekelezaji wa shughuli zilizokuwa kwenye 
bajeti. 
 
Kuwapo kwa matumizi yasiyo na bajeti 
kunaashiria kwamba Halmashauri hazina udhibiti 
imara wa bajeti. Hali hii inamaanisha kwamba 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa kufanyika 
za jumla ya TZS.32,748,046,490 ziliahirishwa. 
Orodha ya Halmashauri zinazohusika pamoja na 
kiasi kilichotumika ni kama inavyoonekana 
kwenye kiambatisho xl. 
 
Ninaishauri Serikali itekeleze shughuli ambazo 
zipo kwenye bajeti; isipokuwa, kama shughuli 
kusudiwa itakuwa haiwezi kuahirishwa kwa 
maslahi ya umma, basi bajeti ya nyongeza 
inapaswa kupitishwa kwa kufuata taratibu 
zilizopo. 
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Katika suala hili, ninaishauri Serikali ihalalishe 
matumizi ya fedha zilizotumika katika ujenzi wa 
Maabara za Shule za Sekondari kupitia mchakato 
wa kawaida wa kuidhinisha matumizi 
yaliokwishafanyika. 
 

5.6.4.4 Ununuzi wa Bidhaa na Huduma 
Usioambatana na Stakabadhi za Mfumo wa 
Kielekroniki EFD TZS.22,052,207,174 
Kanuni ya 3 ya Kodi ya Mapato ya vifaa vya 
mfumo wa Kielekroniki ya mwaka 2012 
inaelezea maana ya Stakabadhi ya mfumo wa 
kielekroniki kuwa ni “hati iliyochapishwa na 
kifaa maalum cha kielektroniki cha mfumo wa 
fedha kwa ajili ya mteja kutokana na manunuzi 
ya bidhaa au huduma zilizotolewa ikionesha 
taarifa ya bidhaa au huduma zilizonunuliwa  
kama inavyoelekezwa na Kamishna wa Kodi ya 
Mapato ambapo pia taarifa hizo huhifadhiwa 
kwenye kumbukumbu. Aidha, kifungu cha 29 (4) 
cha Sheria ya Ongezeko la Thamani ya mwaka 
1997, Sura ya 148 (kama ilivyorekebishwa na 
Sheria ya Fedha ya mwaka 2010) inahitaji kila 
mtu anayenunua vifaa na huduma kuomba 
Stakabadhi kwa ajili ya vifaa au huduma 
aliyoilipia. Kadhalika, Kanuni ya 28 (1) ya Kodi 
ya Mapato ya 2012 inamtaka, "kila mtu 
anayenunua bidhaa na huduma kuomba na 
kutunza stakabadhi ambayo ataionesha kwa 
Kamishina wa Kodi au Afisa yeyote 
aliyeidhinishwa na Kamishina pindi 
itakapohitajika”. 
 
Kinyume na Sheria hizi, kiasi cha 
TZS.22,052,207,174 kililipwa na Halmashauri 87 
katika mwaka unaotolewa taarifa kwa wazabuni 
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na watoa huduma kwa ajili ya manunuzi ya 
bidhaa na huduma bila kudai stakabadhi 
zitolewazo na vifaa vya mfumo wa kielektroniki. 
Hii imesababisha kuwa na wasiwasi kama kweli 
Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) ya kiasi cha 
TZS.3,969,397,291 ambazo zilipaswa kupelekwa 
Mamlaka ya Kodi ya Mapato zilipelekwa. 
 
Orodha ya Halmashauri zilizohusika na manunuzi 
haya imeoneshwa kwenye kaimbatisho xli. 
 
Ulinganisho wa manunuzi yasiyoambatana na 
stakabadhi za mfumo wa kielektroniki ni kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali 50 hapo chini; 
 
Jedwali 50: Ulinganisho wa Manunuzi 
yasiyoambatana na Stakabadhi za Mfumo wa 
Kielektroniki kwa Miaka Miwili 

Mwaka wa 
fedha 

Idadi ya 
Halmashauri Kiasi (TZS.) 

2014/2015 87 22,052,207,174 
2013/2014 22 4,638,581,282 

 
Jedwali 50 hapo juu linaonesha kuna ongezeko 
la Halmashauri 65 sawa na 295% na ongezeko la 
TZS.17,413,625,892 sawa na 375% ukilinganisha 
na taarifa za mwaka 2013/2014. Hali hii 
inadhihirisha kuwa, Serikali za Mitaa 
zimeendelea kuongeza kasi ya ukwepaji kodi 
kwa kutodai stakabadhi zitolewazo na vifaa vya 
mfumo wa kielektroniki kutoka kwa wazabuni, 
hali ambayo inasababisha Serikali kukosa 
mapato. Kuna uwezekano kwamba, juhudi hafifu 
zimechukuliwa na Menejimenti za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa husika katika kuhimiza 
uzingatiaji wa mahitaji ya sheria ya Kodi ya 
Mapato na kanuni zake au kuna uelewa mdogo 
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wa aina ya stakabadhi zinazopaswa kupokelewa 
pindi malipo yanapofanywa kwa wazabuni 
waliosajiliwa kwenye Kodi ya Ongezeko la 
Thamani. 
 
Kutokana na hali hiyo hapo juu, nasisitiza kwa 
Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuwa zinadai stakabadhi za fedha zitolewazo na 
kifaa cha kielektroniki wakati wa kufanya malipo 
ya manunuzi ya bidhaa na huduma ili kupunguza 
kama si kuondoa kabisa, ukwepaji wa kodi; 
hatimaye, kuongeza ukusanyaji wa mapato kwa 
Serikali. Aidha, kwa kuzingatia kwamba 
matumizi makubwa katika Serikali za Mitaa ni 
manunuzi, ninazishauri Halmashauri zifanye 
biashara na wazabuni ambao hawatoi Stakabadhi 
hizo. Hatua hii itasababisha wafanyabiashara 
kujiandikisha kwa ajili ya Kodi ya Ongezeko la 
Thamani ili waweze kuingia katika ushindani wa 
kuomba zabuni mbalimbali katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa.   
 

5.6.5 Uhamisho wa Ndani wa Fedha kwa Njia ya 
Mikopo ambayo Haijarejeshwa 
TZS.8,244,708,073 
Ukaguzi wa malipo yaliyofanywa katika kipindi 
cha mwaka 2014/2015 ulibaini kuwa, jumla ya 
TZS.8,244,708,073 zilihamishwa kwa njia ya 
mikopo kutoka akaunti moja kwenda nyingine 
kwa ajili ya kugharamia utekelezaji wa shughuli 
mbalimbali. Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi, 
fedha hizo hazikuwa zimerejeshwa kwenye 
akaunti husika. Hali hii imeathiri utekelezaji wa 
shughuli zilizokusudiwa. Orodha ya Halmashauri 
zinazohusika ni kama inavyoonekana katika 
Kiambatisho lvii. 
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Ulinganisho wa miaka miwili kwa Halmashauri 
zilizofanya uhamisho wa ndani wa fedha kwa 
njia ya mikopo ambazo hazijarejeshwa ni kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali 51 hapo chini. 
 
Jedwali 51: Ulinganisho wa Halmashauri 
zilizofanya uhamisho wa Ndani wa Fedha kwa 
njia ya Mikopo ambazo Hazijarejeshwa 

Mwaka wa 
fedha 

Idadi ya 
Halmashauri Kiasi (TZS.) 

2014/2015 62 8,244,708,073 
2013/2014 28 1,806,854,285 

 
Jedwali 51 hapo juu linaonesha kwamba, kuna 
ongezeko la Halmashauri 34 sawa na 121% 
kutoka Halmashauri 28 zilizoripotiwa mwaka 
2013/2014 hadi kufikia Halmashauri 62 kwa 
mwaka 2014/2015 zilizofanya uhamishao wa 
ndani wa fedha kutoka akaunti moja kwenda 
nyingine kwa njia ya mikopo ambazo 
hazijarejeshwa. Pia, kiasi kisichorudishwa 
kimeongezeka kwa TZS.6,437,853,788 sawa na 
356% ndani ya miaka miwili.  
 
Ninapendekeza kwa Menejimenti za Halmashauri 
husika zizingatie udhibiti wa bajeti ili kutoathiri 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 
 

5.6.6 Malipo ya Miaka iliyopita ambayo 
hayakufanyika katika Mwaka Husika 
TZS.1,313,690,587 
Agizo Na. 22 (1) la Memoranda ya Fedha za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 
linaelekeza kufanya matumizi katika mwaka 
husika na kwamba yasiahirishwe ili yalipwe 
katika mwaka unaofuata kwa lengo la kuepuka 
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kuwa na matumizi zaidi katika mwaka husika. 
Kinyume na Agizo hili, malipo ya jumla ya 
TZS.1,313,690,587 yalifanywa na Halmashauri 54 
kulipia madeni ya miaka iliyopita. Hata hivyo, 
hakuna ushahidi uliotolewa kwa wakaguzi 
ulioonesha kuwa malipo hayo yalikuwa ni 
sehemu ya madai ya mwaka 2013/2014. Aidha, 
hakuna ushahidi ulitolewa ili kuthibitisha kama 
madeni hayo yaliingizwa katika bajeti ya mwaka 
2014/2015.  
 
Sehemu ya fedha za bajeti ya mwaka 2014/2015 
katika Halmashauri 54 zilitumika kulipia madeni 
ya mwaka uliopita, hii imesababisha shughuli za 
mwaka husika zenye thamani ya 
TZS.1,313,690,587 kutotekelezwa. 
 
Orodha ya Halmashauri zenye malipo 
yaliyoahirishwa ni kama inavyoonekana katika 
kiambatisho Na. xlii. 
 
Ninazikumbusha Menejimenti za Mamalaka za 
Serikali za Mtaa husika zihakikishe kuwa madeni 
yote na miadi yanawekwa katika vitabu vya 
kumbukumbu za hesabu na kujumuishwa wakati 
wa maandalizi ya bajeti kwa mwaka wa fedha 
unaofuata. 
 

5.6.7 Malipo ambayo Hayakukatwa Kodi ya Zuio 
TZS.210,223,881 
Ukaguzi wa malipo yaliyofanywa kwa 
wasambazaji wa bidhaa na huduma katika 
mwaka husika umebaini kuwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa hazikukata na kupeleka kwa 
Kamishina, Kodi ya Zuio itokanayo na mapato ya 
jumla ya TZS.210,223,881 ambayo inaweza 
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kusababisha upotevu wa mapato ya Serikali. Hii 
ni kinyume na kifungu cha 83A cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato ya mwaka 2004 (iliyorekebishwa 
mwaka 2008) kinachoitaka Serikali kukata kodi 
ya zuio kwa kiwango cha asilimia 2 ya malipo 
yote yanayolipwa kwa wasambazaji wa bidhaa 
na huduma kwa Serikali.  
 
Orodha ya Halmashauri hizo ni kama 
inavyoonekana katika Jedwali 52 hapo chini: 
 
Jedwali 52: Halmashauri Zilizofanya Malipo 
ambayo hayakukatwa Kodi ya Zuio 

Na. Halmashauri 

Kiasi cha 
Mapato 

yasiyokatwa 
Kodi (TZS.) 

Na. Halmashauri 

Kiasi cha 
Mapato 

yasiyokatwa 
Kodi (TZS.) 

1.  H/W Ngorongoro  7,567,598 2.  H/W Kyela  21,035,819 
3.  H/W Monduli  5,552,988 4.  H/Mji Masasi  1,165,680 
5.  H/W Ngara  6,535,940 6.  H/W Tandahimba  14,575,420 
7.  H/W Mwanga  5,537,039 8.  H/M Ilemela  7,642,028 
9.  H/W Nachingwea 2,437,144 10.  H/W Kalambo  5,919,345 
11.  H/W Babati  1,809,470 12.  H/M Shinyanga  25,787,571 
13.  H/W Kiteto  439,462 14.  H/W Ikungi  1,975,572 
15.  H/W Chunya 48,689,696 16.  H/W Handeni  11,280,655 
17.  H/Jiji Mbeya 21,379,465 18.  H/Mji Korogwe  4,833,131 
19.  H/W Ileje 8,878,386 20.  H/W Rufiji/Utete 7,181,472 
Jumla 210,223,881 

 
Ninahimiza Menejimenti za Halmashauri 
ziimarishe udhibiti wa ndani ili kuhakikisha kuwa 
kuna uzingatiaji wa Sheria na Kanuni 
zinazohusiana na ukusanyaji wa kodi ili 
kuiwezesha Serikali kuongeza mapato yake na 
kuboresha utoaji wa huduma za kijamii kwa 
wananchi. 
 
 

5.6.8 Malipo ambayo hayakufanyiwa Ukaguzi wa 
Awali TZS.1,394,996,919 
Aya ya 2.4.2 ya Mwongozo wa Uhasibu kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa wa mwaka 2009 
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unaeleza kuwa hati za malipo zote zifanyiwe 
ukaguzi wa awali kuhakikisha usahihi na uhalali 
wa taarifa kabla hayajaidhinishwa. Hata hivyo, 
wakati wa ukaguzi wa mwaka husika, nilibaini 
kuwa Mamlaka za Serikali 23 zilikuwa na hati za 
malipo zenye jumla ya TZS.1,394,996,919 
ambazo hazikufanyiwa ukaguzi wa awali. Orodha 
ya Serikali za Mitaa ambazo zilikuwa na malipo 
yaliyoidhinishwa bila hati zake kufanyiwa 
ukaguzi wa awali ni kama inavyoonekana katika 
Jedwali 53 hapo chini: 
 
Jedwali 53: Serikali za Mitaa zenye Malipo 
ambayo Hati zake hazikufanyiwa Ukaguzi wa 
Awali 

Na. Halmashauri Kiasi (TZS.) Na. Halmashauri Kiasi (TZS.) 
1.  H/W Karatu  44,098,200 2.  H/W Tunduma  73,496,000 
3.  H/W Longido  9,449,837 4.  H/W Morogoro  89,084,000 
5.  H/W Ngorongoro  15,506,979 6.  H/W Misungwi  26,052,100 
7.  H/W Monduli  64,824,350 8.  H/W Ukerewe  35,548,800 
9.  H/W Ludewa  199,442,324 10.  H/W Kalambo  155,297,067 
11.  H/W Kibondo  12,365,000 12.  H/W Songea  15,298,415 
13.  H/W Kigoma  16,762,000 14.  H/W Iramba  99,784,225 
15.  H/W Kakonko  7,539,000 16.  H/W Muheza  90,168,600 
17.  H/W Moshi  10,274,410 18.  H/W Korogwe  139,166,000 
19.  H/W Same  36,265,000 20.  H/W Nzega  12,700,000 
21.  H/W Mbeya  22,335,032 22.  H/W Hai  62,332,130 
23.  H/W Itilima  157,207,450  Jumla 1,394,996,919 

 
Kitendo cha Serikali za Mitaa kushindwa kuwa na 
ufanisi katika kazi ya ukaguzi wa awali kunaleta 
ugumu kwa Afisa muidhinishaji wa malipo 
kuthibitisha kama; kuna fedha za kutosha ili 
kukidhi malipo husika, malipo husika 
yamezingatia  sheria, thamani ya fedha 
imepatikana kutokana na matumizi hayo na 
matumizi yameambatanishwa na nyaraka husika. 
Hali hii inaweza kusababisha matumizi mabaya 
ya fedha za umma na kuruhusu malipo yasiyo 
sahihi na batili kufanyika. 
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Kitendo cha Serikali za Mitaa kushindwa kuwa na 
ufanisi katika kazi ya ukaguzi wa awali kunaleta 
ugumu kwa Afisa muidhinishaji wa malipo 
kuthibitisha kama; kuna fedha za kutosha ili 
kukidhi malipo husika, malipo husika 
yamezingatia  sheria, thamani ya fedha 
imepatikana kutokana na matumizi hayo na 
matumizi yameambatanishwa na nyaraka husika. 
Hali hii inaweza kusababisha matumizi mabaya 
ya fedha za umma na kuruhusu malipo yasiyo 
sahihi na batili kufanyika. 
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Ninasisitiza kwa Menejimenti za Halmashauri 
ziimarishe udhibiti wa ndani ili kuhakikisha 
kwamba hati za malipo zinafanyiwa ukaguzi wa 
awali na Afisa anayehusika kabla ya 
kuhidhinishwa na Afisa Masuuli au maafisa 
wenye mamlaka hayo. 

 
5.6.9 Malipo Yasiyostahili TZS.1,418,831,883 

Jumla ya TZS.1,418,831,883 zililipwa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 27 kutoka katika 
akaunti mbalimbali za Mamlaka hizo ili 
kutekeleza shughuli za mwaka husika. Hata 
hivyo, malipo hayo yalichukuliwa kama 
matumizi yasiyostahili kutokana na ukweli 
kwamba fedha hizi zililipwa kutoka katika 
akaunti ambazo zililengwa kutekelezea shughuli 
nyingine. Zaidi ya hayo, hakuna ushahidi 
uliotolewa kwa wakaguzi kuonesha kuwa awali 
fedha hizo ziliingizwa katika akaunti hizo ili 
kutumika kutekelezea shughuli zilizofanyika. 
 
Orodha ya Serikali za Mitaa pamoja na kiasi 
kilichohusika ni kama inavyoonekana katika 
Jedwali 54 hapo chini: 
 
Jedwali 54: Serikali za Mitaa zenye Matumizi 
Yasiyostahili 

Na. Halmshauri Akaunti Kiasi (TZS.) 
1.  H/W Karatu Matumizi Mengine 5,028,000 
2.  H/Jiji Arusha Matumizi Mengine 12,405,000 
3.  H/W Kondoa  Amana 38,050,300 
4.  H/W Mpwapwa Mfuko wa Afya wa Jamii 28,398,500 
5.  H/Mji Njombe  Amana 50,000,000 
6.  H/W Rombo  Amana 11,557,000 
7.  H/W Same  Matumizi Mengine 71,551,631 
8.  H/W Tarime Maendeleo 47,924,000 
9.  H/W Momba  Matumizi Mengine 5,737,500 
10.  H/M Morogoro  Matumizi Mengine 4,958,400 
11.  H/Mji Masasi Papo kwa Papo 51,342,000 
12.  H/W Geita Maendeleo na  Matumizi Mengine 15,642,000 
13.  H/W Mbogwe Amana 24,999,405 
14.  H/M Sumbawanga  Maendeleo 352,374,515 
15.  H/W Kalambo  Maendeleo na  Matumizi Mengine 98,585,500 
16.  H/M Singida  Amana 67,679,840 
17.  H/W Ikungi Amana 120,690,000 
18.  H/W Mkalama  Maendeleo 31,747,900 
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19.  H/W Urambo  Amana 8,091,910 
20.  H/M Tabora Matumizi Mengine na Amana 118,718,480 
21.  H/W Nzega  Matumizi Mengine na Amana 127,155,000 
22.  H/W Sikonge  Mfuko wa Jimbo 35,650,000 
23.  H/W Tabora  Maendeleo 1,329,500 
24.  H/W Kaliua  Matumizi Mengine 11,475,000 
25.  H/W Missenyi  Amana 54,667,900 
26.  H/W Hai  Matumizi Mengine 13,482,000 
27.  H/Jiji Tanga  Matumizi Mengine 9,590,602 
Jumla 1,418,831,883 

 
Jedwali 54 hapo juu linaonesha kwamba kiasi 
kilichotumika kwa matumizi yasiyopangwa 
kimeathiri utekelezaji wa shughuli 
zilizokusudiwa. 
 
Ninapendekeza kwa Menejimenti za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ziwe na udhibiti mzuri ambao 
utahakikisha kwamba fedha zilizowekwa kwenye 
akaunti zinatumika kwa ajili ya shughuli 
zilizokusudiwa tu. 
 

5.6.10 Malipo Batili na Yasiyokuwa na Manufaa 
TZS.599,476,734 
Matumizi batili ni malipo yaliyofanywa na taasisi 
ambapo Taasisi husika haipati manufaa yoyote 
kutokana na malipo hayo kama vile gharama za 
ugomboaji, riba kwa kushindwa kuzingatia 
makubaliano ya mikataba na mambo ya aina 
hiyo ambayo Mamlaka za Serikali za Mitaa 
hazipati manufaa yoyote. Katika kipindi cha 
mwaka 2014/2015, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
sita zilikuwa na matumizi batili ya jumla ya 
TZS.599,476,734.  
 
Kati ya kiasi hicho, TZS.123,403,200 zililipwa na 
H/Jiji la Arusha kama fidia na gharama ya 
kuvunja mkataba baada ya kushitakiwa katika 
kesi ya madai; TZS.2,363,600 ililipwa na H/W ya  
Muleba kwa kushindwa kufika mbele ya 
Mahakama  kuhudhuria kesi ya uvunjaji wa 
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mkataba wa ukusanyaji mapato,  pia 
TZS.222,945,649 zilikuwa zinahusiana na 
ubadhirifu wa fedha za TASAF II uliofanywa na 
wafanyakazi wasio waaminifu wa H/W ya 
Masasi, jambo lililosababisha kurudishwa kwa 
fedha hizo na Halmashauri kutoka katika mapato 
yake ya ndani; TZS.12,491,000 zililipwa na H/W 
ya Sengerema kama fidia na gharama ya kuvunja 
makubaliano katika kesi ya madai.  
 
Aidha, TZS.193,574,498 zilikuwa ni malipo 
yaliyofanywa na H/W ya Sikonge kama gharama 
ya manunuzi ya vifaa mbalimbali na gharama ya 
huduma ya kuendesha Asasi isiyo ya kiserikali 
inayoitwa ‘Pathfinder Green City’ bila kupata 
manufaa yoyote kutoka katika Taasisi hiyo.  
 
Vilevile, TZS.44,698,787 zililipwa na H/Jiji la 
Tanga kama mishahara ya watumishi ambao 
hawakuwa kwenye utumishi bila sababu kwa 
kuendelea kuwawekea fedha za mishahara 
kwenye akaunti zao. 
 
Kama ilivyoelezwa hapo juu, asili ya malipo yote 
imetokana na mazingira mbalimbali ambayo 
yamesababisha Halmashauri husika kufanya 
matumizi batili. 
 
Ninapendekeza kwa uongozi wa Mamalaka za 
Serikali za Mitaa kutekeleza majukumu yao ya 
mikataba ili kuepuka kufanya malipo batili 
ambayo husababisha hasara kwa Serikali.  

 
Aidha, ninazishauri Serikali za Mitaa ziimarishe 
udhibiti wa ndani katika kutekeleza majukumu 
yake ili kuondokana na migogoro ya mahakama, 
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pia zihakikishe kuwa mali zote zilizonunuliwa 
kwa ajili ya Aaasi isiyo ya kiserikali zinarudishwa 
endapo asasi hiyo itavunjwa. 

 
5.6.11 M

atumizi Zaidi kwenye Akaunti ya Amana 
TZS.2,154,383,238 
Ukaguzi wa hati za malipo na nyaraka zake 
pamoja na rejesta za amana kwa mwaka 
unaoishia tarehe 30 Juni, 2015 umebaini kiasi 
cha TZS.2,154,383,238 kulipwa na Mamlaka za 
Serikali za Mtaa 27 kutoka katika akaunti ya 
Amana ili kutekeleza shughuli mbalimbali. Hata 
hivyo, ilidhihirika kuwa matumizi hayo 
yalifanywa kwa kutumia vifungu vya amana kwa 
kutoa zaidi ya fedha zilizokuwepo hali 
iliyosababisha kutumika kwa fedha za vifungu 
vingine vilivyopo kwenye akaunti ya amana kwa 
kiasi tajwa hapo juu. 
 
Hii ni ishara ya udhibiti hafifu wa matumizi ya 
fedha zilizokusudiwa kwa malengo mengine 
ambapo hatimae kutaathiri utekelezaji wa 
shughuli zilizolengwa. 
 
Orodha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa pamoja na 
kiasi kilichohusika ni kama inavyoonekana katika 	  
 
Jedwali 55 hapo chini: 
 
Jedwali 55: Halmashauri zilizofanya Matumizi 
zaidi ya kiasi cha Fedha kilichokuwepo 
kwenye Akaunti ya Amana 

Na. Halmashauri Kiasi (TZS.) Na. Halmashauri Kiasi (TZS.) 
1.  H/Jiji Dar es 

Salaam 
481,007,285 2.  H/M Morogoro  111,604,675 

3.  H/M Kinondoni  409,706,067 4.  H/W Magu  13,773,305 
5.  H/M Bukoba  12,020,000 6.  H/W Sengerema  52,265,350 
7.  H/W Muleba  104,802,063 8.  H/W Ukerewe  105,907,453 
9.  H/W Karagwe  32,634,179 10.  H/W Mlele  39,222,296 
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11.  H/W Kyerwa 35,000,000 12.  H/W Nsimbo  7,408,076 
13.  H/M Moshi 154,811,527 14.  H/Mji Kahama  21,893,503 
15.  H/W Moshi 58,468,060 16.  H/W Muheza  87,301,160 
17.  H/W Siha 76,994,092 18.  H/W Kilindi  19,027,387 
19.  H/W Hanang’  35,469,932 20.  H/W Bumbuli  1,961,500 
21.  H/M Musoma  25,748,496 22.  H/W Mafia  13,198,080 
23.  H/W Rorya 80,054,881 24.  H/W 

Rufiji/Utete  
25,936,114 

25.  H/W Tarime  93,457,492 26.  H/W Missenyi  50,896,983 
27.  H/W Kishapu 3,813,282  Jumla 2,154,383,238 

 
Ninazishauri Menejimenti za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kuimarisha usimamizi wa fedha za 
akaunti ya amana ambazo zimewekwa kwa 
madhumuni maalum. 
 

5.6.12 Malipo Kutoka Akaunti ya Amana 
yasiyothibitishwa TZS.3,776,689,275 
Aya ya 5.19 ya Mwongozo wa Uhasibu kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa wa mwaka 2009 
unaeleza kuwa, “kwa kuwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zinapokea fedha za  amana za aina 
mbalimbali na ili kuhakikisha udhibiti wa 
kutosha kwa fedha hizi za amana unakuwepo, 
rejesta lazima itunzwe ikiwa na kurasa 
zinazoonesha kila aina ya amana. Miongoni mwa 
taarifa zinazotakiwa kuoneshwa katika kurasa 
hizo ni maelezo kuwa zimepokelewa kutoka kwa 
nani na kwa madhumuni gani”. 
 
Kinyume na Mwongozo huu, ukaguzi wa malipo 
ya akaunti ya Amana kwenye Mamlaka za 
Serikali za Mtaa 34 ndani ya mwaka huu wa 
ukaguzi (2014/2015) uliona malipo ya 
TZS.3,776,689,275 yaliyofanywa bila uthibitisho 
wa namba ya stakabadhi inayoonesha kwamba 
malipo hayo yalikuwa yanatokana na fedha 
zilizowekwa kwenye akaunti hiyo kwa ajili ya 
shughuli iliyofanyika. 
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Halmashauri zinazongoza kwa kuwa na kiasi 
kikubwa cha malipo ya aina hii ni; H/W ya 
Longido TZS.482,423,639, H/M ya Moshi 
TZS.355,335,483, H/W ya Kwimba  
TZS.276,506,875, H/W ya Msalala 
TZS.254,255,803 na H/M ya Ilala  
TZS.230,313,500. 
 
Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja 
na kiasi kinachohusika ni kama inavyoonekana 
katika Jedwali 56 hapo chini: 
 
Jedwali 56: Halmashauri zenye Malipo 
yasiyodhibitishwa na Stakabadhi kutoka katika 
Akaunti ya Amana 

Na. Halmashauri Kiasi (TZS.) Na. Halmashauri Kiasi (TZS.) 
1.  H/W Arusha  18,497,661 2.  H/W Musoma  30,917,366 
3.  H/W Karatu  62,530,672 4.  H/W Bunda  214,615,225 
5.  H/W Longido  482,423,639 6.  H/W Rungwe  220,239,462 
7.  H/W Ngorongoro  8,871,667 8.  H/W Mvomero  79,913,924 
9.  H/Jiji Arusha 218,512,883 10.  H/W Kwimba  276,506,875 
11.  H/W Monduli  3,488,606 12.  H/W Magu  24,377,840 
13.  H/M Ilala  230,313,500 14.  H/W Misungwi  47,086,632 
15.  H/M Kinondoni 130,400,000 16.  H/W Sengerema  45,213,350 
17.  H/W Kondoa  93,792,978 18.  H/W Mpanda  108,817,222 
19.  H/W Makete  121,798,528 20.  H/W Mlele  47,561,400 
21.  H/W Karagwe  115,125,665 22.  H/W Nyasa  220,239,462 
23.  H/M Moshi  355,335,483 24.  H/W Msalala  254,255,803 
25.  H/W Same  2,235,000 26.  H/W Mkalama  62,238,400 
27.  H/W Lindi  12,500,000 28.  H/W Pangani  44,311,677 
29.  H/W Serengeti 67,475,085 30.  H/W Korogwe  8,540,000 
31.  H/W Mafia  109,124,782 32.  H/W Hai  9,427,500 
33.  H/W Rufiji/Utete  26,002,064 34.  H/Jiji Tanga  23,998,924 

Jumla 3,776,689,275 
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Jedwali 56 hapo juu linaonesha kuwa fedha 
zilizopokelewa kwenye akaunti ya Amana kwa 
ajili ya shughuli maalum zinaweza kuwa 
hazikutumika kwa madhumuni yaliyokusudiwa. 
Hali hii inaweza kuwavunja moyo wafadhili 
endapo watafahamu kuwa fedha walizozitoa 
zimetumika kutekeleza shughuli ambazo 
hazikuwa zimepangwa. 
 
Ninashauri Menejimenti  za  Halmashauri 
kutoruhusu  malipo kutoka katika Akaunti ya 
amana kufanyika  ikiwa hakuna fedha 
zilizowekwa kugharamia matumizi ya shughuli 
hizo. 
 

5.6.13 Malipo yaliyofanywa bila Kibali cha 
Mamlaka Husika TZS.595,235,368 
Ukaguzi  uliofanyika katika Mamlaka za Serikali 
za Mtaa 21 umebaini malipo ya kiasi cha 
TZS.595,235,368 yaliyofanyika kutoka katika 
akaunti mbalimbali kwa ajili ya utekelezaji wa  
shughuli mbalimbali. Hata hivyo, malipo haya 
hayakuwa yamehidhinishwa na Mamlaka husika 
kama inavyoonekana katika Jedwali 57 hapo 
chini. 
 
Jedwali 57: Malipo yaliyofanyika bila Kibali 

Na. Halmashauri Kiasi (TZS.) Aina ya kibali 
1.  H/W Karatu  11,209,000 Malipo hayakuidhinishwa na Afisa Masuuli 
2.  H/Jiji Arusha  10,045,892 Malipo hayakuidhinishwa na Afisa Masuuli 
3.  H/W Monduli  3,040,000 Malipo hayakuidhinishwa na Kamati ya Fedha 
4.  H/M Ilala  81,153,612 Malipo hayakuidhinishwa na Wakala wa 

huduma za Ufundi na umeme Tanznaia 
5.  H/M Kinondoni 131,520,262 Malipo hayakuidhinishwa na Kamati ya Wilaya 

ya Mfuko wa Jimbo 
6.  H/W Kondoa 40,997,000 Malipo hayakuidhinishwa na Afisa Masuuli 
7.  H/W Ludewa 22,414,467 Malipo hayakuidhinishwa na Afisa Masuuli 
8.  H/W Bunda  12,850,100 Malipo hayakuidhinishwa na Afisa Masuuli 
9.  H/W Mtwara  32,984,000 Malipo hayakuidhinishwa na Kamati ya Wilaya 

ya Mfuko wa Jimbo 
10.  H/W Newala  35,323,000 Malipo hayakuidhinishwa na Afisa Masuuli 
11.  H/W Nanyumbu  10,000,000 Malipo hayakuidhinishwa na Wizara ya Fedha 
12.  H/M Songea  33,378,579 Malipo hayakuidhinishwa na Afisa Masuuli 
13.  H/W Tunduru  11,450,000 Malipo hayakuidhinishwa na Afisa Masuuli 
14.  H/W Nyasa  9,830,000 Malipo hayakuidhinishwa na Afisa Masuuli 
15.  H/W Shinyanga  10,117,000 Mallipo hayakuidhinishwa na Kamati ya Afya 
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16.  H/W Iramba  41,226,000 Malipo hayakuidhinishwa na Wizara ya Fedha 
17.  H/W Ikungi  90,199,020 Malipo hayakuidhinishwa na Afisa Masuuli 
18.  H/M Tabora  11,918,208 Malipo hayakuidhinishwa na Afisa Masuuli 
19.  H/W Nzega  6,830,000 Malipo hayakuidhinishwa na Afisa Masuuli 
20.  H/W Hai  3,397,000 Malipo hayakuidhinishwa na Afisa Masuuli 
21.  H/W Ulanga  11,823,278 Malipo hayakuidhinishwa na Fundi Mkuu 

Jumla 595,235,368  

 
Malipo yanayofanywa bila idhini sahihi yanaweza 
kusababisha matumizi mabaya ya fedha za 
umma. 
 
Ninasisitiza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zifuate sheria, Kanuni za fedha, maelekezo na 
miongozo inayotolewa na kuimarisha udhibiti wa 
ndani ikiwa ni pamoja na kuhakikisha kuwa 
malipo yote yanafanyiwa ukaguzi wa awali na 
yanapata kibali cha malipo  katika ngazi zote 
zinazohusika kabla hayajalipwa. 
 

5.7 Usimamizi wa Mali 
 
Usimamizi wa mali ni mchakato wa kuendesha, 
kutunza, kusimamia, kufanyia matengenezo na 
kuuza/kuondoa mali kwenye vitabu vya hesabu 
katika hali inayoleta tija. Usimamizi huu 
unahusisha kufanya ulinganifu wa gharama, 
fursa na viashiria hatarishi dhidi ya manufaa 
ambayo taasisi inapata kwa kuitumia mali hiyo 
ili kufikia malengo iliyojiwekea.   
 
Usimamizi wa mali pia huwezesha taasisi 
kufanya uchambuzi wa uhitaji, upatikanaji na 
ufanyaji kazi wa mali na mjumuiko wa mali 
katika ngazi mbalimbali.  Vilevile, huwezesha 
kutumia mbinu za kiuchambuzi katika usimamizi 
wa mali husika katika kipindi  chote cha 
matumizi. 
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Mapitio ya mchakato wa usimamizi wa mali 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
yamebainisha mapungufu mbalimbali kama 
yalivyooneshwa hapo chini: 

 
5.7.1 Kutokuwepo kwa Utunzaji wa Rejista ya Mali 

za Kudumu na Mali Kutokufanyiwa Mapitio ya 
Thamani  
Agizo Na. 103 (1) na (2) la Memoranda ya Fedha 
ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linahitaji 
Halmashauri kuwa na rejista ya mali za kudumu 
ambazo inamiliki na kuonyesha taarifa zote 
muhimu.  
 
Ukaguzi wa mali za kudumu umebaini kwamba 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 26 hazikutunza 
wala kuhuisha rejista ya mali za kudumu.  
Kumbukumbu muhimu kama vile mali mpya 
zilizoongezwa, tarehe, gharama na chanzo cha 
fedha, namba ya utambulisho ya mali, eneo mali 
ilipo, maelezo ya kuuza/kufuta mali, bei na njia 
ya kuuza/kufuta mali havikuainishwa kwenye 
rejista za mali katika mamlaka hizo. 
 
Aidha, ukaguzi umebaini kwamba mali za 
kudumu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 5 
hazikuwa zimethamanishwa ili kujua thamani 
yake halisi kwa mujibu wa matakwa ya Viwango 
vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya 
Umma Namba 17 Aya ya 67 inayoagiza tathmini 
hiyo kufanyika kila mwisho wa mwaka na iwapo 
matarajio yakiwa tofauti na makisio, tofauti 
hiyo itahesabiwa kama badiliko la makisio ya 
kiuhasibu kulingana na Viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu katika Sekta ya Umma Namba 3 juu 
ya Sera za Uhasibu, makisio na hitilafu za 
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kiuhasibu. Hii imesababisha kuwepo kwa mali 
ambazo thamani yake haijaoneshwa mwishoni 
mwa mwaka. 
 
Bila kuthaminisha mali, kuboresha na kutunza 
rejista ya mali za kudumu, itakuwa ngumu kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kufahamu  na 
kupata thamani halisi ya mali zake. Mchanganuo 
wa mali na Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye 
mapungufu hayo umeoneshwa kwenye Jedwali 
58 hapo chini: 
  
Jedwali 58: Orodha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ambazo hazikutunza Rejista za mali za 
Kudumu/Kutofanya mapitio ya Thamani 

	   	  
	  
	  
	  
	  
	  
	  
	  
	  

 

Nashauri uongozi wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa uhakikishe rejista za mali za kudumu 

Na. Mkoa Halmashuri 
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1.  Arusha H/W Meru  V  
2.  Dar Es Salaam H/M Temeke  V 
3.  Dodoma H/W Bahi  V  
4.  Dodoma H/W Chemba   V 
5.  Dodoma H/M Dodoma V  
6.  Dodoma H/W Mpwapwa   V 
7.  Kagera H/W Ngara   V 
8.  Kigoma H/W Kakonko    V  
9.  Kigoma H/W Kasulu  V  
10.  Kigoma H/W Kigoma  V  
11.  Kigoma H/W Uvinza  V  
12.  Manyara H/W Hanang’  V  
13.  Mara H/M Musoma V  
14.  Morogoro H/W Gairo  V  
15.  Morogoro H/W Kilombero  V  
16.  Morogoro H/M Morogoro  V  
17.  Mwanza H/Jiji Mwanza   V 
18.  Mwanza H/W Ukerewe  V  
19.  Njombe H/W Makete  V  
20.  Njombe H/W Wang’ing’ombe  V  
21.  Pwani H/W Mafia  V  
22.  Ruvuma H/W Mbinga  V  
23.  Simiyu H/W Busega  V  
24.  Singida H/W Manyoni  V  
25.  Singida H/W Singida  V  
26.  Tanga H/W Kilindi  V  
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zinatunzwa vizuri ikiwa ni pamoja na kuzihuisha 
kwa kuainisha kumbukumbu husika kwa ajili ya 
kudhibiti mfumo wa utunzaji mali za kudumu. 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinasisitizwa 
kutekeleza matakwa ya Viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu katika Sekta ya Umma Na. 17. 
 

5.7.2 Mali za Kudumu ambazo ni mbovu kwa Muda 
Mrefu bila Matengenezo 
Agizo  la 45 (1) la Memoranda ya Fedha za 
Serikali la  Mitaa, 2009 linasema kwamba, mali 
zote ambazo hazihitajiki, mali ambazo ni 
vigumu kufanyiwa matengenezo, mali ambazo 
zimepitwa na wakati au chakavu  zinatakiwa 
kutambuliwa na kutolewa katika kumbukumbu 
za Halmashauri na baadaye taarifa iandaliwe 
kwa ajili ya kupitishwa na Kamati ya Fedha na 
hatimaye Baraza na Madiwani.  Vivyo hivyo, 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma Na.21 Aya ya 26  inasema kwamba, 
Taasisi inatakiwa kufanya  tathmini  kila 
inapoandaa  taarifa kwa kuangalia kama  kuna 
dalili za  mali ambazo zimepungua utendaji kazi 
wake. Kama kuna dalili yoyote, Taasisi husika  
inatakiwa  kuthaminisha  mali  hizo ili kujua 
kiasi kinachoweza kupatikana  kama mali 
itauzwa. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zina jukumu la 
kusimamia na kudhibiti mali zote chini ya umiliki 
wake na kuhakikisha kwamba mali zote 
zinafanya kazi vizuri kwa faida ya Mamlaka kwa 
ujumla. Moja ya udhibiti wa mifumo ya ndani ni 
kuhakikisha kwamba, magari yote, mitambo na 
pikipiki vinafanyiwa matengenezo mara kwa 
mara kwa gharama ndogo. 
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Mapitio katika rejista ya mali za kudumu pamoja  
na viambatisho  vilivyowasilishwa pamoja na 
taarifa za fedha za Halmashauri 68 yamebaini 
kuwepo kwa magari, malori, mitambo na pikipiki 
ambavyo havitumiki na vimetelekezwa kwa 
muda mrefu na siyo rahisi kufanyiwa 
matengenezo.  
 
Uongozi wa Mamlaka za Serikali Mitaa husika 
haujakuchukua hatua yoyote baada ya kuona 
kupungua uwezo wa kufanya kazi wa mali hizo 
na kuamua ni kwa kiasi gani haziwezi kufaidika 
nazo na kuziuza zile zinazohitaji matengenezo 
makubwa. Maelezo ya mali hizo kwa kila 
Mamlaka za Serikali za Mtaa yameonyeshwa 
katika Kiambatisho xlv. 
 
Kuendelea kuwa na mali ambazo hazitumiki 
kunaweza kuongeza gharama za matengenezo 
na kusababisha utendaji wake kuzorota zaidi 
kutokana na uchakavu  na hivyo kupunguza kiasi 
cha mapato ambacho kingepatikana kama mali 
zingeuzwa mapema. 
 
Nashauri Uongozi wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kutambua na kutathmini  utendaji kazi wa 
mali zote ambazo hazitumiki  ili ziweze kuuzwa 
au kufanyiwa matengenezo kama gharama ya 
matengenezo ni nafuu. 
 

5.7.3 Kutothamanisha Mali za Kudumu 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma Na. 17 Aya ya 101 inasema, kipindi cha 
mpito kinachotajwa kwenye Aya ya 95 na 96 
kimelenga kutoa  unafuu katika hali ambapo 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   145

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

145	  

 
Mapitio katika rejista ya mali za kudumu pamoja  
na viambatisho  vilivyowasilishwa pamoja na 
taarifa za fedha za Halmashauri 68 yamebaini 
kuwepo kwa magari, malori, mitambo na pikipiki 
ambavyo havitumiki na vimetelekezwa kwa 
muda mrefu na siyo rahisi kufanyiwa 
matengenezo.  
 
Uongozi wa Mamlaka za Serikali Mitaa husika 
haujakuchukua hatua yoyote baada ya kuona 
kupungua uwezo wa kufanya kazi wa mali hizo 
na kuamua ni kwa kiasi gani haziwezi kufaidika 
nazo na kuziuza zile zinazohitaji matengenezo 
makubwa. Maelezo ya mali hizo kwa kila 
Mamlaka za Serikali za Mtaa yameonyeshwa 
katika Kiambatisho xlv. 
 
Kuendelea kuwa na mali ambazo hazitumiki 
kunaweza kuongeza gharama za matengenezo 
na kusababisha utendaji wake kuzorota zaidi 
kutokana na uchakavu  na hivyo kupunguza kiasi 
cha mapato ambacho kingepatikana kama mali 
zingeuzwa mapema. 
 
Nashauri Uongozi wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kutambua na kutathmini  utendaji kazi wa 
mali zote ambazo hazitumiki  ili ziweze kuuzwa 
au kufanyiwa matengenezo kama gharama ya 
matengenezo ni nafuu. 
 

5.7.3 Kutothamanisha Mali za Kudumu 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma Na. 17 Aya ya 101 inasema, kipindi cha 
mpito kinachotajwa kwenye Aya ya 95 na 96 
kimelenga kutoa  unafuu katika hali ambapo 

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

146	  

taasisi inatafuta kutekeleza matakwa 
yaliyotajwa kwenye Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu katika Sekta ya Umma Na. 17. 
 
Taasisi inapoanza kutumia mfumo wa uhasibu 
unaoruhusu kutambua madeni katika taarifa za 
fedha za kihasibu kwa mujibu wa Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma, 
mara nyingi kuna ugumu katika kukusanya 
taarifa za kina juu ya kuwepo kwa mali na 
thamani yake. Kwa sababu hii, kwa kipindi cha 
miaka mitano baada ya tarehe ya kuridhiwa kwa 
matumizi ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu 
katika Sekta ya Umma, taasisi hizo hazitakiwi 
kufuata kikamilifu mahitaji ya aya ya 14. 
 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zilianza kutumia Viwango 
vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma 
Tarehe 1 Julai, 2009 kwa kupawa muda wa mpito wa 
utekelezaji kikamilifu wa viwango hivyo ndani ya miaka 
mitano. Tathmini ya utekelezaji wa Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma na sera za 
uhasibu zinazohusu Mali za kudumu kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 60 ilibaini kuwepo kwa maendeleo 
mzuri ya utekelezaji, ijapokuwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa hazijatathmini mali zake kwenye makundi 
mbalimbali kama ilivyooneshwa kwenye Kiambatisho 
lxii.
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Kiambatisho lxiiThamani ya Mali za kudumu 
iliyotajwa kwenye taarifa za hesabu haioneshi 
uhalisia. 
 
Nasisitiza Mamlaka za Serikali za mitaa zichukue 
hatua madhubuti za kuthaminisha mali zake za 
kudumu kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu katika Sekta ya Umma Na. 17. 
 

5.7.4 Majengo, Mitambo na Vifaa ambavyo havina 
Nyaraka za Umiliki 
Mali zote za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinatakiwa kuingizwa kwenye vitabu vya hesabu 
vya Mamlaka husika kwa ajili ya kumbukumbu 
pamoja na nyaraka za umiliki kuingizwa katika 
rejista  na kutunzwa kwa usalama  na Afisa 
Masuuli. 
 
Hata hivyo, Ukaguzi katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 8 umebaini kuwa mali zilizooneshwa 
katika taarifa za fedha ikiwemo Majengo, 
Mitambo na vifaa na mali nyinginezo za kifedha 
zimekosa ushahidi wa maandishi kuthibitisha 
umiliki wake,  
 
Ninapendekeza kwamba, ni muhimu kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kupata haki za 
kumiliki na kudhibiti mali zilizopo chini yake 
kama vile kadi za usajili wa magari na hati miliki 
za ardhi na majengo yaliyoko katika himaya za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Orodha ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye mapungufu 
hayo ni kama inavyoonekana kwenye Jedwali 59 
hapo chini: 
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Jedwali 59: Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zenye mali za kudumu zisizo na Nyaraka za 
Umiliki 

Na. Mkoa Halmashauri Maelezo Kiasi (TZS.) 
1.  Simiyu H/W Bariadi Majengo  

12,149,054,000  
2.  Simiyu H/Mji Bariadi  Majengo  680,378,576  
3.  Mara H/W Butiama  Mali  64,653,390  
4.  Geita H/W Geita  Ardhi na Majengo 18,846,105,000  
5.  Mtwara H/W Masasi Majengo, Mitambo na 

Vifaa - 

6.  Mtwara H/Mji Masasi  

Five M/V-T576CUW, 
DFP8991, magari; 
SM8991,SM2544, 
SM2807, STL3614 na 
Maeneo ya wazi yasiyo 
na hati miliki. 

- 

7.  Simiyu H/W Maswa 
Majengo na Maeneo ya 
wazi pamoja na Hisa  - 

8.  Tabora H/W Urambo  Majengo 133,400,000 

 
 

5.7.5 Majengo, Mitambo na Vifaa visivyooneshwa 
kwenye Taarifa za Hesabu 
Halmashauri zinamiliki ardhi ya Serikali ya 
Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania ikiwa 
haijathaminiwa. Ardhi hiyo imeonyeshwa 
kwenye taarifa za hesabu bila kuthaminiwa 
(thamani sifuri) kinyume na Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma 
Na. 17 Aya ya 27 na 28 inayotaka thamani ya 
mali inayopatikana katika mfumo usio wa mauzo 
ipewe thamani halisi toka tarehe ya kumiliki. 
Thamani ya Majengo, Mitambo na Vifaa katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 22 imeripotiwa 
pungufu katika taarifa za hesabu kama 
ilivyooneshwa kwenye Jedwali 60. 
 
Jedwali 60: Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zenye Majengo, Mitambo na vifaa 
visivyooneshwa kwenye Taarifa za Hesabu 

Na. Mkoa Halmashauri 
1 Dodoma H/W Chamwino  
2 Dodoma H/M Dodoma  
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3 Katavi H/W Mlele  
4 Katavi H/W Nsimbo  
5 Mara H/W Bunda  
6 Mbeya H/W Busokelo   
7 Mwanza H/W Kwimba  
8 Mwanza H/W Magu  
9 Mwanza H/W Sengerema  
10 Rukwa H/W Kalambo  
11 Rukwa H/W Nkasi  
12 Rukwa H/W Sumbawanga  
13 Rukwa H/M Sumbawanga  
14 Singida H/W Ikungi  
15 Singida H/W Singida  
16 Tabora H/W Igunga  
17 Tabora H/W Nzega  
18 Tabora H/W Sikonge  
19 Tabora H/W Tabora  
20 Tabora H/M Tabora  
21 Tabora H/W Urambo  
22 Tanga H/Mji Korogwe  

 
Kutokana na kutotoa taarifa ya thamani ya ardhi 
katika taarifa za fedha za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, nilishindwa kuthibitisha thamani halisi ya 
Majengo, Mitambo na Vifaa. Nashauri Mamlaka 
za Serikali za Mitaa ziripoti thamani halisi ya 
ardhi katika Taarifa zao za fedha kama 
inavyotakiwa na Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu katika Sekta ya Umma Na. 17. 
 

5.7.6 Kutotenganisha thamani ya Ardhi na Majengo 
kwenye taarifa za fedha  
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilianza kutumia 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma Tarehe 1 Julai, 2009 kwa kupewa 
muda wa mpito wa utekelezaji kikamilifu wa 
viwango hivyo ndani ya miaka mitano, ambapo 
muda huo uliisha Tarehe 30 Juni, 2014.  
 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma Na. 17 Aya ya 74  inahitaji thamani ya 
ardhi na majengo yanayomilikiwa na taasisi 
itenganishwe hata kama mali hizo zilimilikiwa 
katika kipindi kimoja. Hii ni kwa sababu thamani 
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ya ardhi huongezeka kutokana na kuwa ni mali 
ya umri usio na kikomo ukilinganisha na majengo 
ambayo thamani yake ina kikomo. 
 
Jumla ya TZS.378,472,190,505 zilizooneshwa 
kwenye taarifa za fedha katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 38 hazijatenganisha thamani ya 
ardhi na majengo kama inavyotakiwa na 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma Na. 17.   Matokeo yake thamani halisi 
ya ardhi na majengo iliyooneshwa kwenye vitabu 
vya fedha haiko sawa kwani imehusisha  
uchakavu kwenye thamani ya ardhi ambapo si 
sahihi kwa ardhi kuwa na uchakavu. 
 
Kiasi halisi kilichohusika hakikubainishwa kwani 
thamani ya ardhi na majengo haikutenganishwa 
(Angalia Jedwali 61). 
 
Jedwali 61: Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ambazo hazikutenganisha thamani ya ardhi na 
majengo kwenye taarifa za fedha 

Na. Mkoa Halmashauri Thamani ya Ardhi na 
Majengo (TZS.) 

1 Dodoma H/W Mpwapwa  12,089,985,403 
2 Geita H/W Nyang'hwale  - 
3 Iringa H/M Iringa  15,194,831,607 
4 Iringa H/W Kilolo  11,760,318,083 
5 Katavi H/W Mpanda  4,532,229,000 
6 Katavi H/Mji Mpanda  3,127,275,120 
7 Kigoma H/W Kakonko    - 
8 Kigoma H/W Kasulu  -	  
9 Kigoma H/W Kibondo  -	  
10 Kigoma H/W Kigoma  -	  
11 Kigoma H/M Kigoma/Ujiji  11,377,000,000 
12 Kilimanjaro H/W Mwanga  2,655,049,372 
13 Kilimanjaro H/W Same  14,736,864,909 
14 Kilimanjaro H/W Siha  848,610,141 
15 Mbeya H/W Chunya  12,832,988,107 
16 Mbeya H/W Ileje  3,846,508,045 
17 Mbeya H/W Mbarali  7,427,248,618 
18 Mbeya H/W Mbeya  26,799,773,005 
19 Mbeya H/W Mbozi  14,004,483,999.56 
20 Mbeya H/W Momba  3,605,358,617 
21 Mbeya H/W Rungwe  26,217,821,203 
22 Njombe H/W Ludewa  4,917,490,117 
23 Njombe H/Mji Makambako  7,501,365,897 
24 Njombe H/W Makete  9,036,932,590 
25 Njombe H/W Njombe  34,024,628,939 
26 Njombe H/Mji Njombe  21,645,515,607 
27 Njombe H/W Wang’ing’ombe  220,596,084 
28 Ruvuma H/W Mbinga  34,147,724,617 
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29 Ruvuma H/W Namtumbo  27,769,886,524 
30 Ruvuma H/W Nyasa  24,213,620,800 
31 Ruvuma H/W Songea  6,371,854,529 
32 Ruvuma H/M Songea  3,049,236,490 
33 Ruvuma H/W Tunduru  19,222,593,081 
34 Singida H/W Ikungi  Haijatajwa	  
35 Singida H/W Singida  Haijatajwa	  
36 Tabora H/W Tabora  Haijatajwa	  
37 Tanga H/Mji Korogwe  Haijatajwa	  
38 Tanga H/W Muheza  15,294,400,000 
      378,472,190,505 

	  
Kutotenganisha thamani ya ardhi na majengo 
kunawanyima watumiaji wa taarifa za fedha 
kujua thamani halisi ya kila mali.  
 
Zaidi ya hayo, thamani ya majengo, mitambo na 
vifaa imeooneshwa kwenye hesabu za fedha 
pungufu ya gharama ya uchakavu iliyotolewa 
kwenye thamani ya ardhi kinyume na matakwa 
ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma Na. 17 Aya ya 74.   
 
Kwa haya mapungufu, napendekeza uongozi wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka mikakati 
ya lazima itakayohakikisha taarifa za hesabu 
zinaandaliwa kikamilifu kwa kutekeleza 
matakwa yote ya Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu katika Sekta ya Umma, isipokuwa 
inaruhusiwa chini ya aya ya 75. Nashauri pia 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zifanye mafunzo 
kwa watumishi husika ya namna ya kuandaa 
taarifa za fedha kwa mujibu wa Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma. 
 

5.7.7 Kutotunza Rejista ya Magari na Mitambo 
Agizo Na. 88 la Memoranda ya Fedha za Serikali 
la Mitaa ya mwaka 2009 linaelekeza, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kutunza rejista za magari na 
mitambo ambapo magari na mitambo yote 
(ikiwemo iliyopatikana kwa msada) itaanishwa 
siku ya kuanza kumiliki. Hata hivyo, ukaguzi wa 
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mwaka huu ulibaini kuwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 12 hazikutunza rejista hizo kinyume na 
matakwa ya memoranda tajwa hapo juu, kama 
ilivyooneshwa kwenye Jedwali 62 hapo chini: 
 
Jedwali 62: Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zisizo na rejista ya magari na mitambo 

Na. Mkoa Halmashauri 
1.  Simiyu H/W Itilima  
2.  Kigoma H/W Kakonko   
3.  Dodoma H/W Kondoa  
4.  Morogoro H/W Morogoro  
5.  Kigoma H/W Uvinza  
6.  Kigoma H/W Kakonko   
7.  Dodoma H/W Kondoa  
8.  Njombe H/W Ludewa  
9.  Mbeya M/Jiji Mbeya  
10.  Mbeya H/W Mbeya  
11.  Kigoma H/W Uvinza  
12.  Njombe H/W Wang’ing’ombe  

 
Kutotunza rejista ya magari na mitambo, 
ilisababisha kushindwa kujiridhisha na taarifa za 
matengenezo ya mali hizo yaliyofanyika kwa 
mwaka husika.  
 
Nashauri Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 
kuhakikisha zinatunza vizuri rejista za magari na 
mitambo. 
 

5.7.8 Wadaiwa wa Malipo ya Huduma yaliyofanywa 
kabla ya Kupokelewa TZS.179,026,643,470 
Sehemu kubwa ya madeni kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa inajumuisha wadaiwa wa 
malipo ya huduma yaliyofanywa kabla ya 
huduma kupokelewa, mapato yanayotegemewa 
kutoka kwa mawakala wa kukusanya mapato, 
karadha za mishahara ya watumishi, masurufu 
na mikopo ya wanawake na vijana. 
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Mapitio ya taarifa za fedha na viambatisho 
vyake kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 
163 yameonesha kuwepo kwa 
TZS.179,026,643,470 ambazo hazijapokelewa 
na Mamlaka hizo kwa kipindi kirefu kama 
inavyooneshwa katika Kiambatisho xliv. 
 
Napata shaka juu ya urudishwaji wa madeni 
haya kwani mengi yamekaa muda mrefu bila 
kukusanywa.  Mbali na hilo kiasi kinachodaiwa 
kimeongezeka kutoka TZS.141,648,528,746 
mwaka 2013/2014 hadi TZS.179,026,643,470 
katika mwaka 2014/2015. Kutokusanywa kwa 
madeni kwa wakati kunaweza kudumaza 
ukwasi wa kifedha kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa husika, hivyo kuzuia utekelezaji wa 
shuhuli nyingine za Halmashauri. 
 
Nahimiza Halmashauri ziharakishe mchakato 
mzima wa kudai madeni haya na kuhakikisha 
fedha hizi zinakusanywa ili zitumike 
kutekeleza kazi zilizokusudiwa. 
 

5.7.9  Magari yasiyo na Bima 
Agizo Na. 95(1) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa 
ya mwaka, 2009 inawataka maofisa wanaosimamia 
usafirishaji katika Halmashauri kuhakikisha magari yote 
yanalipiwa Bima kwa mujibu wa sheria  na kwa wakati. 
Hata hivyo ukaguzi wa mwaka huu umebaini Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 18 hazikutekeleza agizo hilo kama 
zilivyooneshwa kwenye  

Jedwali 63 hapo chini; 
 
Jedwali 63: Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zenye magari yasiyo na Bima 

Na. Mkoa Halmashauri Vitu Idadi ya  Thamani 
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gari, 
Pikipiki au 
Mtambo 

1 Arusha H/W Ngorongoro  Magari 10 Haijatajwa 
2 Pwani H/W Bagamoyo  Magari 4 Haijatajwa 
3 Pwani H/W Bagamoyo  Magari 4 Haijatajwa 
4 Iringa H/W Kilolo  Magari 6 Haijatajwa 
5 Manyara H/W Kiteto  Magari 14 Haijatajwa 
6 Mbeya H/W Busokeli  Magari 4 Haijatajwa 
7 Mbeya H/W Kyela  Magari 9 Haijatajwa 
8 Mbeya H/W Mbeya  Magari na Pikipiki 72 Haijatajwa 
9 Mbeya H/W Momba  Magari 10 Haijatajwa 
10 Morogoro H/W Kilombero  Magari 12 Haijatajwa 
11 Morogoro H/W Kilombero  Magari 12 Haijatajwa 
12 Mtwara H/W Nanyumbu  Magari na Katapila 8 Haijatajwa 
13 Mwanza H/Jiji Mwanza  Magari 14 Haijatajwa 
14 Njombe H/W Wang’ing’ombe  Magari 5 Haijatajwa 
15 Rukwa H/W Kalambo  Magari 6 Haijatajwa 
16 Rukwa H/W Nkasi  Magari 10 Haijatajwa 
17 Rukwa H/M Sumbawanga  Magari 15 Haijatajwa 
18 Shinyanga H/W Kishapu  Magari 11 Haijatajwa 

 
Kutokuwa na bima kwa Magari, pikipiki na 
Mitambo inaweza sababisha Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kupata hasara pindi magari hayo 
yapatapo ajali. Nashauri Mamlaka za Serikali za 
Mitaa husika kutekeleza Agizo Na. 95(1) la 
Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka, 2009.  
 

5.8 Madeni na Miadi 
 
Ni muhimu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kujenga maelewano na wafanyakazi na 
kudumisha sifa nzuri kwa wauzaji wa bidhaa na 
huduma kwa kulipa madeni yote ambayo 
Halmashauri inadaiwa. Hii itaongeza imani kwa 
watumishi na watoa huduma kwa mamlaka hizo.  
 

5.8.1 Madeni Yasiyolipwa TZS.212,130,677,853 
Taarifa za fedha pamoja na viambatisho vyake 
kwa mwaka wa fedha ulioishia Juni 30, 2015 
zilionesha madeni ambayo Halmashauri 163 
zinadaiwa kufikia kiasi cha TZS.212,130,677,853 
ambayo yalikuwa hayajalipwa na Halmashauri 
husika. Uchambuzi wa utendaji wa mamlaka za 
Serikali za Mitaa katika kulipa madeni yake ya 
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muda mfupi kwa muda wa miaka minne 
mfululizo ni kama inavyoonekana katika Jedwali 
64 hapo chini. 
 
Jedwali 64: Mwenendo wa Madeni ya Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa kwa kipindi cha Miaka 
Minne Mfululizo 

Mwaka wa 
Fedha 

Idadi ya 
Halmashauri 
zinazodaiwa 

Kiasi (TZS.) 

2014/2015 163 212,130,677,853 
2013/2014 161 143,833,939,924 
2012/2013 140 104,282,263,060 
2011/2012 118 62,192,971,408 

	  
Mwenendo wa madeni hapo juu unaonesha 
ongezeko kubwa la kiasi kinachodaiwa kwa 
TZS.68,296,737,929 (47%) kutoka mwaka wa 
fedha uliopita wa 2013/2014 hadi 2014/15.  
 
Pia nilibaini kuwepo kwa Halmashauri kumi na 
moja (11) zenye madeni makubwa kama 
zinavyooneshwa kwenye Jedwali 65 hapo chini. 
 
Jedwali 65: Orodha ya Halmashauri Zenye 
Madeni Makubwa 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS.) 
1.  H/Jiji Arusha  4,237,793,108  
2.  H/W Bunda  3,698,483,000  
3.  H/Jiji Dar es salaam  3,545,748,000  
4.  H/M Dodoma  5,181,717,304  
5.  H/W Ilala  10,533,239,235  
6.  H/M Iringa  3,458,800,885  
7.  H/W Karagwe  4,844,331,000  
8.  H/M Kinondoni  16,636,330,668  
9.  H/W Masasi  3,232,553,261  
10.  H/W Nkasi  4,801,226,000  
11.  H/W Temeke  5,786,031,770 

 
Ninasisitiza mapendekezo yangu ya awali kwa 
Serikali kupitia OR-TAMISEMI kuhakikisha 
kwamba Halmashauri zote zinazodaiwa zinalipa 

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

156	  

madeni yake muda wa kulipa unapowadia. Zaidi 
ya hayo, Halmashauri zinapaswa kuanzisha 
mfumo wa ndani wa kudhibiti na kuratibu 
madeni ili kuhakikisha kwamba, menejimenti za 
Halmashauri zinawajibishwa kwa kuwa na 
madeni ambayo hayana manufaa kwa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa husika. 

 
5.9 Mengineyo 

 
5.9.1 Asilimia 20 ya Fedha ya Vyanzo vya Mapato 

Haikulipwa kwenye Vijiji TZS.2,789,045,262 
Serikali ilifuta baadhi ya vyanzo vya mapato 
(kodi) ambavyo  vilikuwa vinakusanywa na 
Serikali za Mitaa mwaka 2004. Mamlaka hizo za 
Mitaa hurudishiwa kodi hizo kutoka Serikali Kuu 
kama fidia. Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilielekezwa kuhamisha 20% ya ruzuku ya fidia 
kutoka Serikali Kuu na kuzipeleka ngazi za chini 
(vijijini) kama fidia ya  vyanzo vya mapato 
vilivyofutwa. Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa 
Halmashauri 50 hazikuhamisha asilimia 20 ya 
fidia ya vyanzo vya mapato iliyopokelewa kutoka 
Serikali kuu kiasi cha TZS.2,789,045,262 kama 
ilivyooneshwa katika Jedwali 66 hapo chini.  
 
Hii inaonesha kuwa, shughuli za maendeleo 
katika ngazi za vijiji hazikutekelezwa kama 
zilivyopangwa. Kwa sababu hiyo, kasi ya 
kuondoa umaskini vijijini inapungua kutokana na 
uhaba wa fedha za kugharimia miradi midogo 
midogo ya maendeleo. 
 
Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kuweka mfumo ambao utasaidia 
kuhakikisha asilimia 20 ya fidia kwa Halmashauri 
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inahamishwa mara moja baada ya kupokea 
fedha za fidia ya mapato kutoka Serikali Kuu ili 
shughuli za maendeleo zitekelezwe kama 
zilivyopangwa. 
 
Jedwali 66: Asilimia 20 ya fidia ya vyanzo vya 
mapato isiyolipwa kwenye vijiji 

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi (TZS.) Na. Jina la 

Halmashauri Kiasi (TZS.) 

1.  H/Jiji Arusha  89,914,208 2.  H/W Kyela  64,173,816 
3.  H/W Arusha 14,796,000 4.  H/W Magu  8,852,400 
5.  H/W Bahi  142,828,939 6.  H/W Mbarali  17,109,200 
7.  H/Mji Bariadi  4,455,058 8.  H/Jiji  Mbeya  76,567,783 
9.  H/W Buhigwe  25,206,600 10.  H/W Mbogwe 24,665,800 
11.  H/W Busokelo  52,640,680 12.  H/W Meru  52,819,600 
13.  H/W Chamwino  40,541,860 14.  H/W Misenyi  19,764,800 
15.  H/W Chemba  36,042,023 16.  H/W Monduli  23,155,164 
17.  H/W Geita  16,733,800 18.  H/W Mpanda  99,580,692 
19.  H/W Hanang'  32,101,200 20.  H/mji Mpanda  104,183,349 
21.  H/W Handeni  59,660,000 22.  H/W Mpwapwa  165,887,368 
23.  H/W Igunga  18,997,800 24.  H/W Msalala  26,778,001 
25.  H/M Ilala  80,762,400 26.  H/W Mvomero  24,974,600 
27.  H/W Ileje  14,946,600 28.  H/W Ngorongoro  72,846,834 
29.  H/M Ilemela  22,533,400 30.  H/W Nsimbo  4,800,000 
31.  H/Mji Kahama  20,382,000 32.  H/W Nyangh'ware  23,725,000 
33.  H/W Karatu  109,322,328 34.  H/W Pangani  279,457,411 
35.  H/W Kigoma  26,427,400 36.  H/W Rombo  14,996,000 
37.  H/W Kilindi  14,761,800 38.  H/W Rungwe  21,478,600 
39.  H/W Kilombero  21,377,200 40.  H/W Sengerema  15,947,287 
41.  H/W Kishapu  17,912,600 42.  H/W Shinyanga  17,449,000 
43.  H/W Kiteto 3,260,402 44.  H/M Songea  177,714,882 
45.  H/W Kondoa  335,347,338 46.  H/Mji Tarime  33,049,400 
47.  H/W Kongwa  98,684,439 48.  H/W Ukerewe  27,308,200 
49.  H/W Kwimba  87,124,000 50.  H/W Ulanga  5,000,000 
Jumla 2,789,045,262 

 
5.9.2 Upungufu wa Waalimu na Uhaba wa 

Miundombinu ya Shule za Msingi na Sekondari 
Mazingira ya utoaji wa elimu bora kama vile 
kuwa na miundombinu ya kutosha, mfano; 
vyumba vya madarasa, maabara, matundu ya 
vyoo, kumbi za chakula, madawati, nyumba za 
walimu na viwanja vya michezo ni jambo la 
muhimu. Haya ni mahitaji ya msingi ili 
kuhakikisha upatikanaji wa elimu bora.  
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Katika ukaguzi wa mwaka 2014/2015, nilifanya 
tathmini ya kubaini utoshelevu wa miundombinu 
ya elimu katika Halmashauri 81, hasa katika 
shule za elimu ya msingi na sekondari.  Nilibaini 
kuwa kuna uhaba mkubwa wa miundombinu 
katika Shule za Sekondari na za Msingi. Aidha 
nilibaini kuwa shule za Msingi na Sekondari zina 
uhaba mkubwa wa miundombinu muhimu 
ambayo kwa kiasi kikubwa huathiri ubora wa 
elimu kama inavyoonekana katika Jedwali 67 
hapo chini: 
 
Jedwali 67: Hali ya miundombinu ya elimu 
katika shule za Msingi na Sekondari 

Miundombinu Mahitaji Idadi 
iliyopo Upungufu % 

Shule za Sekondari 
Vyumba vya Madarasa 22951 14714 8237 36 
Maabara 4293 1308 2985 70 
Matundu ya Choo 44649 22783 21866 49 
Madawati 314192 258814 55378 18 
Nyumba za Walimu 34983 5327 29656 85 
Mabweni 3060 718 2342 77 
Samani za Walimu 80140 59309 20831 26 
Walimu 14373 10880 3493 24 
Shule za Msingi 
Vyumba vya Madarasa 117859 47563 70296 60 
Matundu ya Vyoo 191367 70526 120841 63 
Madawati 1294579 794953 499626 39 
Nyumba za Walimu 84400 17340 67060 79 
Samani za Walimu 125727	   61555	   64172	   51 
Walimu 47484 38965 8519 18 

 
Jedwali 67 hapo juu linaonesha kuwa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa zimeshindwa kufikia lengo la 
kitaifa la uwiano wa 1:45 (wanafunzi 45 kwa 
mwalimu 1). Uhaba wa vifaa vya shule 
unachangia kuwepo kwa matokeo mabaya ya 
wanafunzi na madhara yake ni ya muda mrefu 
ikiwa ni pamoja na lengo la kuwa na idadi 
kubwa ya wananchi wenye uwezo wa kujua 
kusoma na kuandika kutofikiwa kama Serikali 
haitachukua hatua za dhati kuondokana na hali 
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hiyo. Maelezo ya hali ya miundombinu ya shule 
na uhaba wa walimu ni kama inavyoonekana 
katika Kiambatisho xliii na xliv. 
 
Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
kushirikiana na Wizara ya Elimu Sayansi, 
Teknolojia na Mafunzo ya Ufundi zianzishe 
mikakati inayotekelezeka ili kuondokana na 
tatizo la miundombinu duni na uhaba wa walimu 
kwa ajili ya kuimarisha ubora wa elimu nchini 
Tanzania. 
 
 
 

5.9.3 Kesi dhidi ya Serikali za Mitaa ambazo 
zinaweza kuathiri Utoaji Endelevu wa Huduma 
Kifungu cha 5 na 13  cha Sheria ya Serikali za 
Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya mwaka 1982 
kinaonesha malengo ya uanzishwaji wa Serikali 
za Mitaa. Miongoni mwayo ni pamoja na kutoa 
huduma endelevu ambayo inakidhi mahitaji ya 
watu na kwa kiasi kikubwa kuboresha huduma za 
jamii katika mamlaka husika. Katika kutimiza 
wajibu huo, rasilimali kadhaa zinatakiwa ikiwa 
ni pamoja na rasilimali fedha. Hata hivyo, 
wakati wa ukaguzi wa mwaka husika, nilibaini 
kwamba baadhi ya Serikali za Mitaa zilikuwa na 
madeni kutokana na kesi zilizoko mahakamani. 
Kati ya Halmashauri 164, Halmashauri 108 
zilikuwa na madeni ya jumla ya 
TZS.322,773,198,056 kama matokeo ya kesi 810 
zilizopo mahakamani yangetoa ushindi dhidi ya 
Halmashauri husika. Kumekuwa na ongezeko 
kubwa la kesi zilizopo mahakamani katika 
mwaka husika wa ukaguzi ikilinganishwa na 
mwaka uliopita (2013/2014) ambapo jumla ya 

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

160	  

Halmashauri 39 kati ya 163 ziliripotiwa kuwa na 
kesi mahakamani zinazohusisha jumla ya 
TZS.40,409,178,453. 
 
Kesi nyingi zilizoko mahakamani zilitokana na 
migogoro ya ardhi.  Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni inaongoza kwa kuwa na kesi 196 
mahakamani ikifuatiwa na Halmashauri ya Jiji 
Dar es Salam yenye kesi 28. Kiambatisho xlvii 
kinaonesha orodha ya Halmashauri, idadi ya kesi 
na wahusika wa kesi hizo. 

 
Madeni yasiyotarajiwa yatokanayo na kesi yana 
athari kwenye rasilimali fedha kama vile 
gharama za utawala na hatari ya kulipa kiasi 
kikubwa katika siku zijazo kama Halmashauri 
zitashindwa katika kesi hizo.  
 
Napendekeza kwa uongozi wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kuzingatia sheria, kanuni na 
taratibu katika shughuli zao ili kupunguza 
uwezekano wa kusababisha mivutano na 
hatimaye kesi. Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinapaswa kufuatilia kwa karibu kesi zilizo 
mahakamani ili kuhakikisha kwamba 
zinashughulikiwa na kukamilika kwa wakati. 
Aidha, Mamlaka za Serikali za Mitaa zione 
uwezekano wa kupata ufumbuzi au maridhiano 
ya migogoro nje ya mahakama ili kupunguza 
athari ya kulipa fidia endapo maamuzi ya 
mahakama hayatakuwa na manufaa kwa 
Halmashauri husika. 
 

5.9.4 Ukosefu wa Utaratibu wa Wazi wa kurejesha 
Mikopo ya Elimu ya Juu kutoka kwa wanufaika 
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kushirikiana na Wizara ya Elimu Sayansi, 
Teknolojia na Mafunzo ya Ufundi zianzishe 
mikakati inayotekelezeka ili kuondokana na 
tatizo la miundombinu duni na uhaba wa walimu 
kwa ajili ya kuimarisha ubora wa elimu nchini 
Tanzania. 
 
 
 

5.9.3 Kesi dhidi ya Serikali za Mitaa ambazo 
zinaweza kuathiri Utoaji Endelevu wa Huduma 
Kifungu cha 5 na 13  cha Sheria ya Serikali za 
Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya mwaka 1982 
kinaonesha malengo ya uanzishwaji wa Serikali 
za Mitaa. Miongoni mwayo ni pamoja na kutoa 
huduma endelevu ambayo inakidhi mahitaji ya 
watu na kwa kiasi kikubwa kuboresha huduma za 
jamii katika mamlaka husika. Katika kutimiza 
wajibu huo, rasilimali kadhaa zinatakiwa ikiwa 
ni pamoja na rasilimali fedha. Hata hivyo, 
wakati wa ukaguzi wa mwaka husika, nilibaini 
kwamba baadhi ya Serikali za Mitaa zilikuwa na 
madeni kutokana na kesi zilizoko mahakamani. 
Kati ya Halmashauri 164, Halmashauri 108 
zilikuwa na madeni ya jumla ya 
TZS.322,773,198,056 kama matokeo ya kesi 810 
zilizopo mahakamani yangetoa ushindi dhidi ya 
Halmashauri husika. Kumekuwa na ongezeko 
kubwa la kesi zilizopo mahakamani katika 
mwaka husika wa ukaguzi ikilinganishwa na 
mwaka uliopita (2013/2014) ambapo jumla ya 
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Halmashauri 39 kati ya 163 ziliripotiwa kuwa na 
kesi mahakamani zinazohusisha jumla ya 
TZS.40,409,178,453. 
 
Kesi nyingi zilizoko mahakamani zilitokana na 
migogoro ya ardhi.  Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni inaongoza kwa kuwa na kesi 196 
mahakamani ikifuatiwa na Halmashauri ya Jiji 
Dar es Salam yenye kesi 28. Kiambatisho xlvii 
kinaonesha orodha ya Halmashauri, idadi ya kesi 
na wahusika wa kesi hizo. 

 
Madeni yasiyotarajiwa yatokanayo na kesi yana 
athari kwenye rasilimali fedha kama vile 
gharama za utawala na hatari ya kulipa kiasi 
kikubwa katika siku zijazo kama Halmashauri 
zitashindwa katika kesi hizo.  
 
Napendekeza kwa uongozi wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kuzingatia sheria, kanuni na 
taratibu katika shughuli zao ili kupunguza 
uwezekano wa kusababisha mivutano na 
hatimaye kesi. Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinapaswa kufuatilia kwa karibu kesi zilizo 
mahakamani ili kuhakikisha kwamba 
zinashughulikiwa na kukamilika kwa wakati. 
Aidha, Mamlaka za Serikali za Mitaa zione 
uwezekano wa kupata ufumbuzi au maridhiano 
ya migogoro nje ya mahakama ili kupunguza 
athari ya kulipa fidia endapo maamuzi ya 
mahakama hayatakuwa na manufaa kwa 
Halmashauri husika. 
 

5.9.4 Ukosefu wa Utaratibu wa Wazi wa kurejesha 
Mikopo ya Elimu ya Juu kutoka kwa wanufaika 
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Kifungu cha 20 (1) na (2) cha Sheria ya Mikopo 
ya Elimu ya Juu ya mwaka 2004 inatamka 
kwamba: 

i. Itakuwa ni wajibu wa mwajiri wa mnufaika wa 
mkopo wakati wowote atakaotakiwa na Bodi: 
a. Kuijulisha Bodi kuhusu ajira ya mnufaika wa 

mikopo ndani ya kipindi kitakachowekwa. 
b. Kuhakikisha kuwa mfanyakazi mnufaika wa 

mkopo anapanga na mwajiri kuhusu makato 
ya kila mwezi na kuyarejesha Bodi ya 
Mikopo. 

c. Kuifahamisha Bodi kwa maandishi, hadhi au 
cheo na mshahara na mabadiliko  yoyote, 
ikiwa ni jina, anwani , au aina ya kazi ya 
mfanyakazi ambaye ni mnufaika wa Mkopo. 

 
Licha ya matakwa hayo ya Sheria kuhusu 
urejeshwaji wa Mikopo ya Elimu ya Juu, 
tathmini yangu kwa Serikali za Mitaa 51 
ilibainisha kuwa, Maafisa Masuhuli 
hawakuijulisha Bodi kuhusu wafanyakazi ambao 
ni wanufaika wa mikopo wala kufanya makato 
katika mishara yao kwa ajili ya kuirejesha bodi. 
Kutokana na ukaguzi wangu, niliwatambua 
wanufaika wa mikopo yenye thamani ya 
TZS.914,468,830 ambayo haikuwa inakatwa 
katika mishahara yao kwa ajili ya marejesho. 
Maelezo ya Halmashauri zinazohusika yapo 
katika Kiambatisho xv 
 
Bodi inaweza kushindwa kuendelea kutoa 
mikopo kwa wanafunzi wapya kama mikopo hii 
haitarejeshwa.  
 
Ninapendekeza  kwamba, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa kushirikiana na Bodi ya Mikopo  
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zitafute njia bora zaidi ya kutambua wanufaika, 
kwa kuhakikisha kuwa orodha ya 
wanufaika/wadaiwa wa mikopo inatolewa kwa 
taasisi zote ili kurahisisha utambbuzi wa 
wadaiwa na kuilipa mikopo hiyo kwa njia ya 
makato kutoka kwenye mishahara yao. 
 

5.9.5 Udhaifu ulioonekana katika Utunzaji wa 
Mazingira 
Utaratibu wa Usimamizi wa Mazingira ni mfumo 
ambao husaidia taasisi  kufikia  malengo yake 
katika masuala yahusuyo mazingira kwa kufanya 
mapitio ya mara kwa mara, tathmini, na 
uboreshaji wa utendaji wake katika masuala ya 
mazingira. Hii inahusisha mbinu na taratibu kwa 
njia ya vitendo kwa ajili ya kuokoa rasilimali 
kama vile maji, nishati na hivyo kupunguza 
athari za mazingira.  Kuna haja kwa taasisi 
kuanzisha mipango mahususi na inayotekelezeka 
kwa ajili ya kuendeleza, kutekeleza na 
kudumisha sera ya utunzaji wa mazingira. 
 
Kifungu cha 9 cha Sheria ya Mazingira ya mwaka 
2004 kinazitaka mamlaka zote zilizo chini ya 
Sheria hii au chini ya sheria nyingine yoyote 
kuwa na usimamizi wa mazingira kwa kuzingatia 
Sera ya Taifa ya Mazingira. Pia, aya 101 ya Sera 
ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 1997 inatambua 
kwamba Mamlaka ya Serikali za Mitaa ni kitengo 
cha maamuzi katika kutimiza malengo ya sera ya 
mazingira kwa vile matatizo mengi yanayohusu 
mazingira na ufumbuzi  wa mizizi yake upo 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 
Zaidi ya hayo, kifungu cha 118 (1) na (2) cha 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na.20 ya 2004 
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kinaelekeza chombo husika kuanzisha vituo vya 
kukusanyia taka ngumu katika Mamlaka za 
Wilaya, Jiji, Manispaa na Miji. 
 
Ukaguzi wangu uligundua mapungufu kadhaa 
katika utunzaji wa mazingira unaohusisha 
Halmashauri 40 kama inavooneshwa hapo chini: 

 Halmashauri hazina vifaa vya kutosha kwa ajili 
ya kuondoa taka zinazozalishwa na jamii. 

 Mazoea ya uharibifu wa mazingira kama vile 
kukata miti katika maeneo ya hifadhi, kuchoma 
moto misitu na uchimbaji madini holela. 

 Maeneo ya kutupia taka yasiyodhibitiwa.  
 Halmashauri haziandai mpango wa mwaka wa 

utekelezaji wa mazingira kama inavyotakiwa na 
Kifungu cha 42 (1) na (2) cha Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira Na.20 ya mwaka 2004 ili 
kuonesha uthibiti wa masuala ya mazingira na 
utekelezaji. 

 Magari yanayotumika kukusanya taka 
hayafunikwi yanapopeleka taka kwenye maguba, 
na hivyo kusababisha taka kusambaa. 

 Bajeti pungufu kwa ajili ya usimamizi wa 
mazingira. 

 Matakwa mengi katika Sheria ya Utunzaji wa 
Mazingira ya 2004 hayazingatiwi. 
 
Uzembe wa utunzaji wa mazingira una athari 
kubwa kwa binadamu na uzalishaji kiuchumi na 
madhara mengine kama uharibifu wa misitu, 
mmomonyoko wa udongo, uchafuzi wa maji na 
uhaba wa maji, uchafuzi wa hewa, kupotea kwa 
baadhi ya viumbe, mabadiliko ya tabia nchi, 
hasara ya huduma na athari ya afya. Muhtasari 
wa mapungufu yaliyoonekana katika 
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Halmashauri 40 ni kama inavyoonekana katika 
Kiambatisho xlix.  
 
Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kutenga bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa 
shughuli za mazingira na kudumisha uzingatiaji 
wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 
2004. Ninatoa wito kwa Serikali za Mitaa 
kushughulikia udhaifu uliotajwa ikiwa ni pamoja 
na kuendelea kuhamasisha jamii juu ya uhifadhi 
wa mazingira na tathmini ya miradi yote 
inayotekelezwa na Serikali za Mitaa na sekta 
nyingine binafsi juu ya athari ya mazingira kabla 
ya kutekelezwa. 
 

5.9.6 Visima katika Kata ya Mlowo Vinatoa Maji 
yenye Utando wa Mafuta 
Tathmini ya ripoti za mazingira na ziara ya timu 
ya ukaguzi katika Kata ya Mlowo Wilayani Mbozi 
ilibaini na kushuhudia kuwa, visima vya maji 
vilivyokuwa vimechimbwa na wananchi vilikuwa 
vinatoa maji yaliyokuwa yamechanganyika na 
mafuta. Halmashauri ilichukua hatua ili kutatua 
tatizo hili kwa kujaribu kuchunguza kama 
mafuta hayo yalikua yakivuja kutoka kituo cha 
Petroli kilicho jirani na eneo hilo (M/s Manyanya 
Station Service) lakini haikuweza kuthibitika 
hivyo.  
 
Uongozi wa Halmashauri uliwasiliana zaidi na 
Wizara ya Maji, Chuo Kikuu cha Dar-es-salaam 
na Chuo Kikuu cha Ardhi ili kupata tathmini ya 
kiufundi lakini hakuna ripoti zilizokuwa 
zimewasilishwa kutoka katika taasisi hizo ili 
kuelezea chanzo cha uchafuzi huu wa maji ya 
visima. 
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Jamii imekuwa ikitumia maji hayo ya kisima kwa 
matumizi ya nyumbani. Hata hivyo, maji hayo 
hayajathibitishwa kama ni masafi na yanafaa 
kwa matumizi ya binadamu. Awali suala hili 
niliripoti kwa mara ya kwanza katika ripoti 
yangu ya mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2014 
lakini hakuna hatua zozote zilizochukuliwa.  
 
Pamoja na juhudi zinazofanywa na Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbozi kuchunguza na kujua chanzo 
cha tatizo, ili kutafuta ufumbuzi wa moja kwa 
moja, kwa mara nyingine tena ninaishaurinaisihi 
Serikali kupitia Shirika la Maendeleo ya Petroli 
lililo chini ya Wizara ya Nishati na Madini 
pamoja na Wizara ya Maji na Umwagiliaji 
kufanya uchunguzi wa haraka juu ya suala hilo 
na kulipatia ufumbuzi. Kielelezo 1 linaonesha 
picha za maji yenye utando wa mafuta. 
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Kielelezo 1: Picha za maji yenye mafuta 
Picha Maelezo 

Visima vya maji vilivyochafuliwa na mafuta  

 

 

Maji yakichotwa 

katika kisima 

chenye maji 

yenye utando 

wa mafuta. 
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Mafuta 

yakichujw

a kienyeji 

na baadae 

kutumiwa 

kwenye 

pikipiki za 

wanajamii. 
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SURA YA SITA 
 
 

6.0 UKAGUZI WA MIRADI YA MAENDELEO 
 
Katika mwaka wa fedha 2014/2015, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zilitekeleza miradi mbalimbali 
ya maendeleo kwa kutumia fedha za Ruzuku ya 
Miradi ya Maendeleo (LGCDG), Mpango wa 
Mandeleo wa Afya ya Msingi (MMAM), Mpango wa 
Maendeleo wa Elimu ya Msingi (MMEM), Mpango 
wa Maendeleo wa Elimu ya Sekondari (MMES), 
Mpango wa Kuimarisha Halmashauri za Miji 
(ULGSP), Mradi wa uboreshaji Miji ya Tanzania 
(TSCP), Usimamizi Shirikishi wa Misitu (PFM), 
Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake na Vijana 
(WYDF), Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF), Mkakati 
wa Taifa wa Mapambano dhidi ya UKIMWI 
(NSFM), Shirika la Elizabeth GlasIer la 
Kupambamna na Virusi vya Ukimwi kwa Watoto 
(EGPAF) na Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya 
Jimbo (CDCF).  
 
Miradi mingine ilitekelezwa na Halmashauri 
kupitia Mfuko wa Jamii (TASAF), Mfuko wa 
Pamoja wa Afya (HBF), Programu ya Maendeleo 
ya Sekta ya Kilimo (ASDP), Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) na Mfuko wa 
Barabara (Roads Fund). Tathmini ya utekelezaji 
wa miradi hiyo imetolewa taarifa ya peke yake 
katika Ripoti Kuu ya Miradi ya Maendeleo. 
 
Utekelezaji wa miradi hii unategemea fedha 
kutoka kwa wafadhili, fedha za ruzuku kutoka 
Serikali Kuu, makusanyo ya ndani na michango 
ya jamii. 
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Mapitio ya utekelezaji wa miradi isiyotolewa 
taarifa kwenye Ripoti Kuu ya Miradi ya 
Maendeleo na taarifa ya Mapato na Matumizi 
imeoneshwa katika aya zifuatazo: 
 
 

6.1 Taarifa ya Mapato na Matumizi 
 
Nilifanya tathmini ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo/programu na shughuli nyingine za 
maendeleo zenye jumla ya TZS.123,355,699,354 
katika baadhi ya Halmashauri katika mwaka wa 
fedha unaotolewa taarifa. Hadi kufikia tarehe 30 
Juni, 2015 jumla ya matumizi kwenye 
Halmashauri zilizofanyiwa tathmini ilikuwa  
TZS.96,600,633,778 na kusalia bakaa ya 
TZS.26,885,909,726 (22%)  kama inavyoonekana 
katika Jedwali 68 hapo chini. 
 
Jedwali 68: Taarifa ya Mapato na Matumizi ya 
Fedha za Miradi ya Maendeleo 

Chanzo 
cha fedha 

Halmashauri 
zilizofanyiwa 

tathmini 

Kiasi cha fedha 
kilichokuwepo 

(TZS.) (A) 

Matumizi (TZS.) 
(B) 

Fedha 
zisizotumika 
(TZS.)  (A-B) 

% ya fedha 
zisizotumika  

(A-B)/A% 
CDCF 67 5,054,545,355 4,545,307,597 509,237,758 10 
CHF 26 3,168,795,187 1,953,766,526 1,345,872,811 42 
EGPAF 19 3,365,498,768 2,997,075,695 368,423,073 11 
Global 
Fund 

5 1,284,063,868 899,796,479 384267389 30 

LGCDG 116 69,643,266,445 60,323,008,169 9,320,258,276 13 
NSFM 56 4,667,668,277 4,068,375,859 599,292,419 13 
PFM 7 177,730,722 130,408,066 47,322,656 27 
PHSDP 31 2,541,405,217 1,978,444,338 562,960,879 22 
MMES 45 6,151,649,867 5,788,866,337 362,783,529 6 
TSCP 2 2,303,727,645 1,661,806,401 641,921,244 28 
ULGSP 13 24,997,348,003 12,253,778,311 12,743,569,692 51 
Jumla 123,355,699,354 96,600,633,778 26,885,909,726 22 

    
Jedwali 68 hapo juu linaonesha kuwa kwa 
wastani asilimia 22 ya jumla ya fedha 
zilizokuwepo kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo kwenye Halmashauri 
zilizofanyiwa.  
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Kuwa na fedha zisizotumika kunaonesha kuwa 
baadhi ya shughuli zilizopangwa ama 
hazikutekelezwa au zilitekelezwa kwa sehemu 
tu. Hii inamaanisha kwamba malengo 
yaliyokusudiwa ndani ya mwaka wa fedha husika 
hayakufikiwa.  
 
Kusalia na fedha nyingi zisizotumika kunaweza 
kusababisha fedha hizo kubadilishiwa matumizi 
na kutumika kutekeleza shughuli nyingine 
ambazo hazikupangwa na Halmashauri hapo 
awali. 
 
Orodha ya Halmashauri zenye fedha ambazo 
hazikutumika kutekeleza miradi ya 
maendeleo/programu imetolewa katika 
Kiambatisho Na. liv. 
 
Ninaushauri Uongozi katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa nchini kuanzisha utaratibu madhubuti 
wa kutumia fedha mara zinapopokelewa ili 
kuepuka athari inayoweza kutokea kwa fedha 
zisizotumika na pia kuziwezesha Halmashauri 
hizi kutoa huduma kwa jamii kama 
ilivyokusudiwa. Aidha, Serikali kupitia Hazina 
ione umuhimu wa kutoa fedha hizo mapema ili 
Halmashauri ziweze kuzitumia katika Miradi 
iliyopangwa kabla ya mwaka wa fedha kuisha. 

 
6.2 Miradi ya Maendeleo 

 
Miradi ya maendeleo ni uwekezaji wa muda 
mrefu unaofanywa na Mamlaka za serikali za 
Mitaa ili kuzijengea na kuziongezea uwezo wa 
kutoa huduma kwa jamii. Miradi hii inahitaji 
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kiasi kikubwa cha fedha pamoja na nguvu kazi. 
Miradi ya ujenzi mkubwa inatambulika kwa 
kutumia kiasi kikubwa cha fedha ikilinganishwa 
na miradi mingine inayotegemea rasilimali 
kidogo. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa hutekeleza miradi 
hii ambayo ni uti wa mgongo wa maendeleo ya 
uchumi nchini kwa kupitia fedha za Serikali, 
Wafadhili, mapato ya ndani na michango ya 
jamii. 
 
Tathmini ya fedha za miradi ya maendeleo 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa  imebaini 
kuwa Halmashauri 164 zilikuwa na jumla ya 
TZS.582,208,588,668 kwa ajili ya kutekeleza 
miradi ya maendeleo. Hata hivyo, kiasi 
kilichotumika hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2015 
kilikuwa ni TZS.501,334,438,593 na kuacha 
bakaa ya TZS.80,874,150,075 sawa na 14% ya 
fedha zote zilizokuwepo kwa ajili ya kutekeleza 
miradi hiyo kama inavyoonekana katika Jedwali 
69 hapo chini. 
 
Jedwali 69: Fedha za Miradi ya Maendeleo 
Ambazo Hazikutumika 

Mwaka wa 
Fedha 

Halmasha
uri 

zilizofanyi
wa 

tathmini 

Kiasi cha fedha 
kilichokuwepo 

(TZS.)  

Matumizi (TZS.) Fedha 
zisizotumika- 
bakaa (TZS.) 

% ya 
fedha 

zisizotu
mika 

2014/2015 164 582,208,588,668 501,334,438,593 80,874,150,075 14 
2013/2014 157 718,750,000,000 532,157,000,000 186,593,000,000 26 

Chanzo: Taarifa za fedha za mwaka 
2014/2015  
 
Jedwali 69 hapo juu, linaonesha kuongezeka 
kwa matumizi ya fedha za miradi ya maendeleo. 
Kiwango cha matumizi ya fedha za miradi ya 
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maendeleo kimepanda kutoka 74% kwa mwaka 
jana 2013/2014 hadi 86% kwa mwaka huu 
2014/2015. 
 
Kwa upande mwingine, kuna kupungua kwa 
fedha zilizokuwepo kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo kutoka TZS.718.8 bilioni 
(20%) kwa mwaka 2013/2014 hadi TZS.573.6 
bilioni kwa mwaka 2014/2015 kutokana na 
upungufu wa fedha zilizotolewa na Hazina, Dar 
es Salaam  ikilinganishwa na makisio. 
 
Upungufu wa kutolewa kwa fedha iliyotengwa 
kutekeleza miradi ya maendeleo inazuia 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kufikia malengo 
yao ya kutoa huduma bora kwa jamii. Taarifa ya 
fedha kwa kila Halmashauri imeoneshwa kwa 
kina katika Kiambatisho lv. 
 
Ninaishauri Serikali kupitia Hazina kuhakikisha 
kuwa fedha za miradi ya maendeleo zinatolewa 
kwa wakati na kama zilivyopitishwa kwenye 
bajeti ili kusaidia utekelezaji wa miradi hiyo na 
hatimae kuziwezesha Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kutoa huduma bora kwa jamii. 

 
6.3 Kutokutolewa kwa Fedha zaz Miradi ya 

Maendeleo (‘Local Government Capital 
Development Grant’ - LGCDG)  

 
Mfumo wa LGCDG hutoa namna endelevu kwa 
taasisi kuweza kusimamia maendeleo ya miradi 
inayofadhiliwa kupiti ruzuku. Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zimeendelea kufanikisha miradi 
mbalimbali ya maendeleo chini ya programu ya 
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LGCDG. Serikali kupitia TAMISEMI ndiyo mmiliki 
na msimamizi mkuu wa mfumo huu.  
 
Mapitio ya bajeti ikilinganishwa na fedha 
zilizopokelewa kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo katika Halmashauri 41 
umeonesha kuwa kiasi cha TZS.46,696,667,822 
hakikutolewa kutoka katika vyanzo mbalimbali 
kama inavyoonekana katika Jedwali 70 hapo 
chini: 
 
Jedwali 70: Mapokezi ya Fedha kwa ajili ya 
Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo 

Na. Halmashauri 
Kiwango 

kilichotengwa 
(TZS.) 

Jumla ya fedha 
zilizotolewa 

(TZS.) 

Kiasi 
kisichotolewa 

(TZS.) 

% ya kiasi 
kisichotolewa 

1 H/W Babati  1,605,783,235 357,813,900  1,247,969,335  78 
2 H/W Bahi  1,279,426,000 247,523,070  1,031,902,930  81 
3 H/W Buhigwe  1,502,297,000 559,943,800  942,353,200  63 
4 H/M Bukoba  587,270,000 109,112,300  478,157,700  81 
5 H/W Bumbuli  2,232,995,000 720,217,600  1,512,777,400  68 
6 H/W Chamwino  1,981,150,000 565,612,000  1,415,538,000  71 
7 H/W Chunya  1,786,854,000 448,529,000  1,338,325,000  75 
8 H/M Dodoma  434,286,160 142,029,000  292,257,160  67 
9 H/W Geita  2,937,165,150 532,622,000  2,404,543,150  82 
10 H/W Ikungi  1,207,036,300 421,333,100  785,703,200  65 
11 H/M Ilemela  1,656,263,311 455,017,700  1,201,245,611  73 
12 H/W Kakonko  902,237,000 750,873,300  151,363,700  17 
13 H/W Karatu  1,119,452,000 264,378,100  855,073,900  76 
14 H/W Kasulu  3,208,066,000 817,846,600  2,390,219,400  75 
15 H/W Kigoma  1,135,829,000 417,303,700  718,525,300  63 
16 H/W Kilwa  960,550,000 224,336,400  736,213,600  77 
17 H/W Kondoa  1,718,507,000 509,637,700  1,208,869,300  70 
18 H/W Kongwa  1,646,601,000 332,012,400  1,314,588,600  80 
19 H/W Kyela  1,024,444,000 416,693,400  607,750,600  59 
20 H/W Lindi  1,091,749,000 265,975,800  825,773,200  76 
21 H/W Ludewa  1,110,715,000 595,733,400  514,981,600  46 
22 H/W Lushoto  1,813,194,000 388,308,300  1,424,885,700  79 
23 H/W Manyoni  2,152,552,000 488,597,500  1,663,954,500  77 
24 H/W Mbarali  2,190,035,800 355,634,200  1,834,401,600  84 
25 H/Jiji Mbeya  1,429,994,000 350,673,000  1,079,321,000  75 
26 H/W Mbeya  1,525,108,000 307,247,200  1,217,860,800  80 
27 H/W Misenyi  1,025,266,000 217,556,100  807,709,900  79 
28 H/W Momba  1,488,621,000 677,730,900  810,890,100  54 
29 H/W Monduli  1,109,997,400 210,225,100  899,772,300  81 
30 H/W Mpwapwa  1,516,849,266 290,382,710  1,226,466,556  81 
31 H/W Muleba  2,449,467,000 535,750,400  1,913,716,600  78 
32 H/M Musoma  743,937,000 115,128,400  628,808,600  85 
33 H/Jiji Mwanza  1,921,183,000 376,848,200  1,544,334,800  80 
34 H/W Njombe  598,760,000 308,879,000  289,881,000  48 
35 H/W Rungwe  1,693,360,501 585,369,000  1,107,991,501  65 
36 H/W Sikonge  1,042,259,537 246,500,000  795,759,537  76 
37 H/M Songea  967,511,000 201,812,800  765,698,200  79 
38 H/M Tabora  1,270,147,500 205,879,000  1,064,268,500  84 
39 H/W Tobora  2,280,921,000 438,049,000  1,842,872,000  81 
40 H/W Tunduru  1,365,162,000 446,439,001  918,722,999  67 
41 H/W Uvinza  3,623,898,743 738,679,000  2,885,219,743  80 

Jumla 63,336,900,903 16,640,233,081 46,696,667,822  74 
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Jedwali 70 hapo juu linaonesha kuwa jumla ya 
TZS.46,696,667,822, hazikutolewa na Hazina hii 
inamaanisha kwamba utekelezaji wa miradi ya 
kiasi hicho cha fedha haukufanyika. Hivyo, 
malengo yaliyokusudiwa hayakufikiwa, na 
kwamba malengo ya Halmashauri ya kufikisha 
huduma bora kwa jamii yataathirika. 
 
 

6.4 5% ya Fedha za Ruzuku Hazikuchangwa na 
Halmashauri 
 
Aya ya 3.3 ya Mwongozo wa Matumizi na 
Uendeshaji wa Fedha za Ruzuku kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa Toleo la kwanza Julai, 2005 
inazitaka Halmashauri kuchangia si chini ya 
asilimia tano ya fedha za ruzuku zilizopokelewa. 
Kinyume na mwongozo, ukaguzi nilioufanya 
umebainisha kuwa Halmashauri 9 zilizotajwa 
katika Jedwali 71 hapo chini hazikuchangia 
jumla ya TZS.249,585,346 (5%) ya fedha za 
ruzuku zilizopokelewa kutoka Hazina katika 
kipindi cha mwaka 2014/2015. 
 
Jedwali 71: Halmashauri Zisizochangia 5% ya 
Fedha za Ruzuku 

Na. Halmashauri 5%  ya Ruzuku ya 
maendeleo 

iliyopokelewa (TZS.) 
1 H/W Buhigwe  18,987,890 
2 H/W Ikungi  21,066,655 
3 H/W Kigoma  20,717,685 
4 H/W Manyoni  24,429,875 
5 H/W Kankonko 37,543,665 
6 H/W Kasulu  40,892,330 
7 H/W Mpwapwa  23,040,766 
8 H/Mji Mpanda 22,476,640 
9 H/W Itilima  40,429,840 
Jumla 249,585,346 
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Kutochangia asilima tano ya fedha 
zilizopokelewa inakwamisha utekelezaji wa 
miradi katika ngazi za chini za Serikali za Mitaa. 
 
Ninazishauri Halmashauri husika kuchangia 
asilimia tano ya ruzuku iliyopokelewa ili kuweza 
kufanikisha utekelezaji wa miradi iliyokusudiwa. 
 
 

6.5 Tathmini ya Utekelezaji wa Miradi ya 
Maendeleo 
 
Tathmini ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
niliyoifanya katika Halmashauri 164 imebaini 
kuwepo kwa baadhi ya Halmashauri zenye 
miradi isiyokamilika, kwa sababu ya upungufu 
wa fedha zilizoletwa ambazo ni 45% tu ya fedha 
zilizotengwa kwa ajili ya kutekeleza wa miradi 
ya maendeleo kwa mwaka unaoishia tarehe 30 
Juni, 2015. Pamoja na fedha hizo kutoletwa, 
nilibaini pia kiasi kikubwa cha fedha zilizoletwa 
zilibadilishwa matumizi yaliyokusudiwa na 
kupelekwa kwenye ujenzi wa maabara na 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa uliofanyika 
Disemba, 2014.  
 
Mapungufu haya yana madhara makubwa 
kwenye utekelezaji wa miradi iliyopangwa, 
usimamizi na tathmini ya miradi iliyotekelezwa. 
Mapungufu yaliyobainishwa yanahitaji hatua za 
haraka kama yalivyofafanuliwa zaidi katika aya 
zinazofuata hapo chini: 
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6.5.1 Kuchelewa Kukamilika kwa Miradi ya 
Maendeleo yenye Thamani ya 
TZS.3,728,739,417 
Tathmini ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
katika Halmashauri 15 imebainisha kuchelewa 
kukamilika kwa miradi mbalimbali yenye 
thamani ya jumla ya TZS.3,728,739,417 
kulikosababishwa na usimamizi dhaifu wa miradi 
hiyo, kuchelewa kutolewa kwa fedha na serikali 
na kutokuwepo kwa michango ya nguvu za 
wananchi. 
  
Kutokukamilisha miradi kwa wakati kunaweza 
kusababisha kuongezeka kwa gharama na hivyo 
fedha za ziada kuhitajika ili kuweza kutekeleza 
miradi husika; kukamilishwa kwa miradi chini ya 
kiwango kunakochangiwa na nia za wakandarasi 
kuhakikisha wanamaliza kazi ndani  ya muda 
ulioko katika mikataba yao. Zaidi ya hayo, jamii 
iliyokusudiwa kupata manufaa yanayotokana na 
kukamilika kwa miradi hiyo huchelewa kuyapata 
kama ilivyotarajiwa. 
 
Jedwali 72: Halmashauri Zenye Miradi 
Isiyokamilika 

Na. Halmashauri Kiasi cha Kazi 
isiyokamilika (TZS.) 

Chanzo cha 
fedha 

1 
H/M Ilemela 

516,337,433 LGCDG 
399,355,000 Mapato ya ndani 

2 H/W Miswungwi  128,751,580 LGCDG 
3 H/W Muleba  23,757,550 LGCDG 
4 H/W Ngara  124,565,000 LGCDG 
5 H/W Sengerema  3,732,000 LGCDG 
6 H/W Tarime  920,640,665 LGCDG, DADG 
7 H/W Ukerewe  75,147,539 LGCDG 
8 H/Mji Babati 109,821,000 PHDP 
9 H/W Ileje 424,768,300 LGCDG 
10 H/W Kalembo  158,000,000 LGCDG 
11 H/Jiji Mbeya 364,068,050 Mapato ya Ndani 
12 H/W Mpanda  54,626,800 LGCDG 
13 H/W Sumbawanga  144,466,500 LGCDG 
14 H/M Sumbawanga 195,000,000 LGCDG 
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Isiyokamilika 

Na. Halmashauri Kiasi cha Kazi 
isiyokamilika (TZS.) 

Chanzo cha 
fedha 

1 
H/M Ilemela 

516,337,433 LGCDG 
399,355,000 Mapato ya ndani 

2 H/W Miswungwi  128,751,580 LGCDG 
3 H/W Muleba  23,757,550 LGCDG 
4 H/W Ngara  124,565,000 LGCDG 
5 H/W Sengerema  3,732,000 LGCDG 
6 H/W Tarime  920,640,665 LGCDG, DADG 
7 H/W Ukerewe  75,147,539 LGCDG 
8 H/Mji Babati 109,821,000 PHDP 
9 H/W Ileje 424,768,300 LGCDG 
10 H/W Kalembo  158,000,000 LGCDG 
11 H/Jiji Mbeya 364,068,050 Mapato ya Ndani 
12 H/W Mpanda  54,626,800 LGCDG 
13 H/W Sumbawanga  144,466,500 LGCDG 
14 H/M Sumbawanga 195,000,000 LGCDG 
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Na. Halmashauri Kiasi cha Kazi 
isiyokamilika (TZS.) 

Chanzo cha 
fedha 

15 H/W Kishapu  85,702,000 LGCDG 
Jumla 3,728,739,417  

 
6.5.2 Mapungufu katika Miradi Iliyokamilika 

Usimamizi wa mradi ni mchakato wa kuanzisha, 
kupanga, kutekeleza, kudhibiti, na kukamilisha 
kazi ili kufikia malengo kwa kuzingatia vigezo 
vinavyosababisha mafanikio. Mamlaka za Serikali 
za Mitaa hutekeleza shughuli za ujenzi kwenye 
ngazi ya Halmashauri kwa kuingia mikataba na 
makapuni ya ujenzi au kutumia mafundi ujenzi 
wa kawaida wazalendo. 
 
Miradi mingi inayotekelezwa kwenye ngazi za 
chini yaani, Kata, Vijiji na Shule inatekelezwa 
kwa kutumia mafundi wazalendo ambapo fedha 
za utekelezaji hupelekwa kwenye akaunti za 
ngazi hizo. 
 
Bila kujali kiwango cha utekelezaji, miradi yote 
lazima itekelezwe kwa kuzingatia sheria, 
kanuni, muda uliopangwa na viwango vingine 
vinavyokuwa vimewekwa. 
Hivyo Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa 
kuhakikisha kuwa miradi inatekelezwa katika 
kipindi kilichopangwa na kwa viwango 
vinavyokubalika. 
 
Tathmini ya hali ya miradi iliyokamilika na ile 
inayoendelea katika Halmashauri saba ilibaini 
udhaifu katika usimamizia na ufuatiliaji wa 
miradi ya maendeleo kinyume na Sheria, Kanuni 
na viwango maalum vilivyowekwa katika Orodha 
za Kazi zitakazofanyika kwenye mkataba (BOQs) 
kama inavyoonekana katika Jedwali 73 hapo 
chini; 
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Jedwali 73: Halmashauri zenye Miradi Yenye 
Mapungufu 

Na. Halmashauri Thamani ya Mkataba 
(TZS.) 

1.  H/W Kakonko 152,075,937 
2.  H/Jiji Mbeya  364,068,050 
3.  H/M Musoma  87,891,415 
4.  H/W Muleba  245,464,375 
5.  H/W Sikonge  245,464,375 
6.  H/Jiji Tanga  158,000,000 
7.  H/W Ukerewe  123,310,550 

 
Udhaifu yaliobainika katika utekelezaji wa 
miradi kwa kila Halmashauri umeelezwa kwa 
kina katika kiambatisho li. 
 
Halmashauri zinashauriwa kuboresha usimamizi 
na ufuatiliaji wa miradi inayotekelezwa na 
kuhakikisha kuwa miradi inatolewa kwa 
Wakandarasi wenye uwezo wa kiutendaji. Aidha, 
hatua za kisheria zichukuliwe dhidi ya wale wote 
wanaoshindwa kutekeleza wajibu wao wa 
kuhakikisha kuwa miradi inakamilika kwa wakati 
na ina ubora uliotarajiwa. 

 
6.6 Mambo Mengine katika Ukaguzi wa Miradi ya 

Maendeleo 
 

6.6.1 Kutokuchangia 10% ya Mapato ya Ndani 
kwenye Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake na 
Vijana TZS.17,690,754,651 
Aya ya 5.5 (i) ya Mwongozo wa Mfuko wa 
Maendeleo ya Wanawake na Vijana, na 
maelekezo yaliyotolewa na Serikali, yanazitaka 
Mamlaka za Serikali Mitaa kuchangia asilimia 10 
ya mapato yake ya ndani kwenye Mfuko wa 
Wanawake na Maendeleo ya Vijana. Tathmini ya 
utendaji wa Mfuko huo imebainisha kuwa 
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Halmashauri 112 hazikuchangia asilimia 10 ya 
mapato yake ya ndani sawa na jumla ya 
TZS.17,690,754,651. 
 
Kutochangia Mfuko huo, kunasababisha Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kutofikia malengo na hatma 
ya vikundi kujitegemea. 
 
Uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
unashauriwa kuhakikisha unachangia asilimia 10 
ya mapato yake ya ndani kwenye Mfuko wa 
Maendeleo wa Wanawake na Vijana, na 
kusimamiwa ipasavyo. 
 
Mchanganuo wa Halmashauri ambazo 
hazikuchangia asilimia 10 ya mapato ya ndani 
kwenye Mfuko wa Maendeleo wa Wanawake na 
Vijana ni kama unavyoonekana kwenye 
Kiambatisho lii. 
 

6.6.2 Mikopo Iliyotolewa kwa Vikundi vya Wanawake 
na Vijana Ambayo Bado Haijarejeshwa 
TZS.2,003,235,125 
Kama nilivyoeleza hapo awali, Mfuko huu 
ulianzishwa na Serikali kwa lengo la kukuza 
uchumi miongoni mwa vikundi vya wanawake na 
vijana kwa kuviwezesha kujishughulisha katika 
shughuli za maendeleo kwa lengo la kuboresha 
hali ya maisha yao. Ili kuwa na huduma 
endelevu, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinatakiwa kuweka mfumo wa udhibiti 
utakaohakikisha kuwa fedha zilizokopwa na 
vikundi hivi zinarejeshwa kama ilivyo katika 
makubaliano. 
 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   180

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

181	  

Ukaguzi wa mikopo  iliyotolewa kwa vikundi vya 
Wanawake na Vijana kwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni, 2015 katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 52 ulibaini kuwa mikopo ya jumla ya 
TZS.2,003,235 hakikurejeshwa kinyume na 
matakwa ya mikataba. Hii inamaanisha kwamba, 
juhudi ndogo zinafanywa na uongozi wa 
Halmashauri katika ukusanyaji wa marejesho ya 
mikopo.   
 
Uongozi wa Halmashauri unapaswa kuweka 
nguvu zaidi katika kukusanya marejesho ya 
mikopo kutoka kwenye vikundi hivyo. Malengo 
ya mfuko yanaweza kufikiwa pale tu marejesho 
yanapopatikana na mikopo mipya kuweza 
kutolewa kwa vikundi vingine. 
 
Orodha ya Halmashauri zenye mikopo 
isiyorejeshwa imeoneshwa kwenye kiambatisho 
liii. 
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SURA YA SABA 
 
 

7.0 USIMAMIZI WA MIKATABA NA MANUNUZI 
 
 
7.1 Utangulizi 
 

Ukaguzi wa manunuzi ya bidhaa na huduma 
yaliyofanywa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa ni 
moja ya kaguzi zilizokuwa  kwenye mawanda ya 
ukaguzi ya mwaka huu. Manunuzi ya Umma 
yanahusisha kununua, kukodisha, au kupata 
bidhaa na huduma yoyote au kazi za ujenzi 
unaofanywa na taasisi inayonunua huduma 
pamoja na mchakato mzima unaohusisha 
taratibu zote za kupata bidhaa, kandarasi na 
huduma ikiwa ni pamoja na maandalizi ya 
zabuni, kufanya uteuzi wa wazabuni na 
hatimaye kuandaa na kutoa mikataba. 

 
7.2 Taswira ya Manunuzi yaliyofanyika katika 

mwaka 2014/15 
 
Kwa mwaka wa fedha 2014/2015, ukaguzi wa 
manunuzi ya bidhaa na huduma ulifanywa kwa 
Mamlaka za Serikali Mitaa 163 kati ya 164 
zilizopo kwani Mamlaka ya Mji wa Tunduma  
haikuandaa Taarifa za Fedha kwa Mwaka wa 
fedha unaokaguliwa. Matokeo ya ukaguzi 
yanaonesha kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
163 zilitumia jumla ya TZS.1,092,633,470,935 
kufanya manunuzi ya bidhaa na huduma ambayo 
ni pungufu kwa 8% ikilinganishwa na 
TZS.1,190,156,489,276 zilizotumika katika 
mwaka wa fedha 2013/2014. Kwa kuzingatia 
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mfumuko wa bei, kupanda kwa bajeti na 
kuongezeka kwa miradi iliyotakiwa  kutekelezwa 
na Mamlaka za Serikali Mitaa, nilitarajia kuwa 
kiasi kitakachotumika katika manunuzi 
kingekuwa juu zaidi ikilinganishwa na mwaka 
jana. Hata hivyo, upungufu kwa 8% waweza 
kusababishwa na kutolewa kwa kiasi kidogo cha 
fedha kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa, hivyo 
kufanya manunuzi machache.  

 
Uchambuzi wa kiasi kilichotumiwa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kwenye manunuzi ya bidhaa 
na huduma katika mwaka wa fedha 2014/2015 ni 
kama inavyoonekana katika Jedwali 74 hapo 
chini: 

 
Jedwali 74: Machanganuo wa manunuzi kwa 
aina ya manunuzi 

Na. Aina ya Manunuzi Kiasi cha manunuzi 
kilichofanywa Asilimia 

1 Manunuzi ya bidha na huduma 421,167,989,928 39 
2 Manunuzi ya matengenezo 

mbalimbali 153,413,711,831 
14 

3 Manunuzi ya mali za kudumu na 
miradi ya maendeleo 518,051,769,176 

47 

Chanzo cha taarifa: Taarifa za fedha za Mamlaka za Serikali Mitaa 163 
zilizokaguliwa 

 
 

Jedwali 75 hapo chini linaonesha ulinganifu wa 
kiasi cha manunuzi kwa mwaka 2014/2015 na 
2013/2014 
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Jedwali 75: Ulinganifu wa ghrama za 
manunuzi kwa mwaka wa fedha 2014/15 na 
2013/14 

Na. Aina ya Manunuzi 2014/2015 % 2013/2014 % 
1 Manunuzi ya bidha 

na huduma 421,167,989,928 
39 

447,611,014,199 
38 

2 Manunuzi ya 
matengenezo 
mbalimbali 153,413,711,831 

14 

176,441,034,463 

15 

3 Manunuzi ya mali 
za kudumu na 
miradi ya 
maendeleo 518,051,769,176 

47 

566,104,440,614 

47 

Chanzo cha taarifa: Taarifa za fedha za Mamlaka za Serikali Mitaa 163 
zilizokaguliwa 

 
 

7.3 Uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi ya Umma 
Na.7 ya mwaka 2011 na Kanuni zake za 
mwaka 2013 
 
Kifungu cha 48 (3) cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2011, kinanitaka kueleza 
katika ripoti yangu ya mwaka kama taasisi 
niliyoikagua imezingatia Sheria Manunuzi ya 
Umma na Kanuni zake.  
 
Kwa kuzingatia jukumu hili, katika ukaguzi wa 
manunuzi imebainika kuwa kati ya Halmashauri 
164, Mamlaka za Serikali za Mitaa 140 sawa na 
85% zilifuata Sheria ya Manunuzi na Kanuni zake 
wakati Halmashauri 24 sawa na 15% hazikuweza 
kufuata vyema Sheria ya Manunuzi ya Umma na 
Kanuni zake.  
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Jedwali 76: Idadi ya Halmashauri ambazo 
hazikufuata sheria ya manunuzi ya mwaka 
2011 na kanuni zake za mwaka 2013 

Na. Jina la 
Halmashauri Na. Jina la 

Halmashauri Na. Jina la Halmashauri 

1 H/Jiji la Arusha 9 H/M Moshi 17 H/Jiji la Tanga 
2 H/W Arusha 10 H/W Mpand 18 H/M Kinondoni 
3 H/W Chamwino 11 H/W Mpanda 19 H/W Ushetu 
4 H/W Chunya 12 H/W Mpwapwa 20 H/W Monduli 
5 H/W Handeni 13 H/W Muheza 21 H/W Karatu 
6 H/W Iramba 14 H/W Sengerema 22 H/ Jiji la Mbeya 
7 H/W Kilindi 15 H/W Tabora 23 H/Mji wa Tunduma 
8 H/W Kondoa 16 H/Mji wa Tarme 24 H/W Manyoni 

Chanzo cha taarifa: Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali katika Taarifa ya fedha ya kila Halmashauri 

 
Ninasisitiza Halmashauri zenye kiwango kidogo 
cha kufuata Sheria ya Manunuzi ya Umma 
zijengewe uwezo, ziongezewe wafanyakazi, na 
kusimamiwa kwa karibu Kitengo cha Usimamizi 
wa Manunuzi ili kuimarisha na kuboresha 
utendaji wa Halmsahauri hizo katika manunuzi. 
Aidha, Maafisa Masuuli wanapaswa kuwajibishwa 
kwa kushindwa kusimamia utekelezaji  wa 
Sheria ya Manunuzi kama ilivyoelezwa katika 
Kifungu cha 48 (4 – 6) cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2011. 

 
7.4 Udhaifu katika kufuata Taratibu za Manunuzi 

 
Mapitio ya uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi ya 
Umma yamebiaini kutozingatiwa kwa Sheria ya 
Manunuzi na Kanuni zake wakati wa kufanya 
manunuzi kwa baadhi ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kama ifuatavyo:  
a. Kanuni ya 59 (1), (2) na 60 (1) za Kanuni za  

Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013, 
zinahitaji mkataba ambao thamani yake ni 
zaidi ya shilingi milioni hamsini kupekuliwa 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   185

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

185	  

 
Jedwali 76: Idadi ya Halmashauri ambazo 
hazikufuata sheria ya manunuzi ya mwaka 
2011 na kanuni zake za mwaka 2013 

Na. Jina la 
Halmashauri Na. Jina la 

Halmashauri Na. Jina la Halmashauri 

1 H/Jiji la Arusha 9 H/M Moshi 17 H/Jiji la Tanga 
2 H/W Arusha 10 H/W Mpand 18 H/M Kinondoni 
3 H/W Chamwino 11 H/W Mpanda 19 H/W Ushetu 
4 H/W Chunya 12 H/W Mpwapwa 20 H/W Monduli 
5 H/W Handeni 13 H/W Muheza 21 H/W Karatu 
6 H/W Iramba 14 H/W Sengerema 22 H/ Jiji la Mbeya 
7 H/W Kilindi 15 H/W Tabora 23 H/Mji wa Tunduma 
8 H/W Kondoa 16 H/Mji wa Tarme 24 H/W Manyoni 

Chanzo cha taarifa: Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali katika Taarifa ya fedha ya kila Halmashauri 

 
Ninasisitiza Halmashauri zenye kiwango kidogo 
cha kufuata Sheria ya Manunuzi ya Umma 
zijengewe uwezo, ziongezewe wafanyakazi, na 
kusimamiwa kwa karibu Kitengo cha Usimamizi 
wa Manunuzi ili kuimarisha na kuboresha 
utendaji wa Halmsahauri hizo katika manunuzi. 
Aidha, Maafisa Masuuli wanapaswa kuwajibishwa 
kwa kushindwa kusimamia utekelezaji  wa 
Sheria ya Manunuzi kama ilivyoelezwa katika 
Kifungu cha 48 (4 – 6) cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2011. 

 
7.4 Udhaifu katika kufuata Taratibu za Manunuzi 

 
Mapitio ya uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi ya 
Umma yamebiaini kutozingatiwa kwa Sheria ya 
Manunuzi na Kanuni zake wakati wa kufanya 
manunuzi kwa baadhi ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kama ifuatavyo:  
a. Kanuni ya 59 (1), (2) na 60 (1) za Kanuni za  

Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013, 
zinahitaji mkataba ambao thamani yake ni 
zaidi ya shilingi milioni hamsini kupekuliwa 

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

186	  

na Mwanasheria Mkuu wa Serikali au 
Mwanasheria wa Mamlaka ya Serikali ya 
Mitaa husika kwa mikataba ambayo thamani 
yake ni chini ya shilingi milioni hamsini. 
Mamlaka za Serikali Mitaa sita ambazo ni 
H/M ya Bukoba, H/W Muleba, H/W Meru, 
H/W ya Mlele, H/ Mji wa Masasi iliingia 
kwenye mikataba bila ya upekuzi wa 
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Vitengo vya Manunuzi vitakavyokuwa na 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   186

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

187	  

wataalamu wa manunuzi, wataalamu wa 
taaluma nyingine za ujuzi, pamoja na 
wafanyakazi muhimu wa utawala na  
wasaidizi wa ofisi. Vitengo vya manunuzi 
vilivyoanzishwa havikuwa na watumishi wa 
kutosha wenye taaluma mbalimbali kinyme 
na matakwa ya Sheria hivyo kuathiri 
utekelezaji wa majukumu yake kama 
ilivyoonekana katika Halmashauri 
zilizooneshwa hapo chini: 
 

 

 
e. Kifungu cha 37 (5 ) cha Sheria ya Manunuzi 

ya Umma  ya mwaka 2011 kinamtaka Afisa 
Masuuli kuhakikisha kuwa Kitengo cha 
Usimamizi wa Manunuzi  kinakuwa na fungu 
dogo na kutengewa fedha katika bajeti ili 
kutekeleza majukumu yake. Mamlaka za 
Serikali za mitaa tatu ambazo ni H/W 
Kibondo, H/W Kasulu na H/W Uvinza 
hazijatekeleza matakwa haya ya kisheria. 

f. Mamlaka za Serikali za Mitaa 16 zilikiuka 
mchakato wa manunuzi, kwa mfano katika 
baadhi ya maeneo malipo yalifanyika kabla 
ya utoaji wa huduma au upokeaji wa bidhaa; 
hati ya kutoa huduma kutosainiwa na upande 
wa upokeaji huduma; hati ya kutoa huduma 
na ankara kutokuwa na tarehe; huduma 
kutolewa kabla au bila ya hati ya manunuzi; 
na hati ya manunuzi kutosainiwa na Afisa 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
1 H/W Buhigwe 7 H/W Ludewa 12 H/W Mbinga 
2 H/W Kongwa 8 H/W Chemba 13 H/W Momba 
3 H/ Mji wa Bariadi 9 H/W Kibondo 14 H/W Kasulu 
4 H/W Muheza 10 H/W Kigoma  15 H/W Mkalama 
5 H/W Urambo 11 H/W Uvinza 16 H/W Bariadi 
6 H/W Kilosa     
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Masuuli. Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilizohusika zimeoneshwa hapo chini 

 
Na. Jina la 

Halamashauri 
Na. Jina la 

Halamashauri 
Na. Jina la 

Halamashauri 
1 H/M Ilemela 7 H/W Mlele 12 H/W Nyasa 
2 H/W Kiteto 8 H/W Mpanda 13 H/M Kigoma/Ujiji 
3 H/W Moshi 9 H/W 

Morogoro 
14 H/W Same 

4 H/W Muheza 10 H/W Momba 15 H/Mji wa Tunduma  
5 H/W Busekelo 11 H/W Arusha 16 H/W Ngorongoro 
6 H/W Kilosa     

 
g. Kanuni ya 131 (4) (c) ya Kanuni za Manunuzi 

ya Umma, 2013 inahitaji Taasisi inayofanya 
manunuzi kuwasilisha kwa Wakala wa 
Manunuzi ya Serikali (GPSA) na Mamlaka ya 
Kusimamia Manunuzi ya Umma (PPRA) taarifa 
ya kila mwezi ihusuyo manunuzi 
yaliyofanywa kwa njia ya mikataba ya utoaji 
huduma ya ugavi, ikionesha majina ya 
wazabuni, maelezo ya bidhaa na huduma, 
kiasi na thamani yake. Kinyume na Kanuni 
hiyo, Mamlaka za Serikali za Mitaa 11 
ambazo ni H/ ya mji wa Kahama, H/W 
Kilindi, H/W Longido, H/W Singida, H/M 
Singida, H/W Mbulu, H/W Siha, H/W Songea, 
H/W Karatu, H/W Lushoto na H/W Simanjiro 
hazikuweza kuandaa taarifa ya manunuzi 
hayo kama inavyotakiwa na kanuni hiyo. 

h. Kanuni ya 166 (7) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma, 2013 inahitaji manunuzi yote madogo 
madogo kutolewa taarifa kwa Bodi ya Zabuni 
kila mwisho wa mwezi. Hata hivyo, H/W 
Kaliua hakuripoti manunuzi madogo madogo 
kwa Bodi ya Zabuni kama Sheria tajwa 
inavyotaka. 

i. Kanuni ya 244 ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma, 2013 inahitaji bidhaa kukaguliwa ili 
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kuhakikiwa ubora wake na Taasisi inayofanya 
manunuzi na bidhaa hizo hazitapokelewa 
kama ubora wake ni chini ya kiwango 
kilichoanishwa kwenye mkataba. Hakuna 
ushahidi wa kufuata Kanuni hii kwa H/ Mji 
wa Babati, H/ Mji wa Tarime,  H/ Mji wa 
Tunduma,  H/M Musoma, H/W  Karatu, H/W 
Korogwe, H/W Ngorongoro, H/ ya jiji la 
Tanga na H/ ya jiji la Mwanza kwakuwa 
ripoti za ukaguzi hazikuweza kupatikana 
zilipoombwa. 

j. H/M Musoma ilinunua gari chakavu kinyume 
na kifungu cha 66 cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma, 2011 na Kanuni ya 136 (1 – 6) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 

k. Halmashauri ya jiji la Arusha ilinunua vitabu 
ya ukusanyaji wa mapato kutoka kwa wauzaji 
binafsi kinyume na Agizo Na. 34 (4) la 
Memoranda ya  Fedha za Serikali za Mitaa. 

 
Kutofuata matakwa ya Sheria ya Manunuzi ya 
Umma na Kanuni zake kunaweza kuzuia Mamlaka 
za Serikali za Mitaa husika kufanya manunuzi 
kwa ufanisi. Ninatoa ushauri kwa Maafisa 
Masuuli kuchukua hatua stahiki kuhusiana na 
masuala yaliyoelezwa hapo juu kwa kuzingatia 
matakwa ya  Sheria ya Manunuzi ili kuongeza 
ufanisi katika manunuzi. 
 
 

7.5 Upungufu wa Uandaaji n aUtekelezaji wa 
Mipango ya Manunuzi 
 
Nimegundua udhaifu katika kuandaa na 
kutekeleza mpango wa manunuzi katika 
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Mamlaka ya Serikali za Mitaa kumi na sita (16) 
kama inavyoonekana hapo chini:  
a) Kanuni ya 69 (3) ya Kanuni za Manunuzi ya 

Umma, 2013 inahitaji Taasisi inayofanya 
manunuzi kupanga mahitaji yake ya bidhaa, 
huduma na kazi za kandarasi kwa usahihi 
kadri inavyowezekana kwa kuzingatia 
huduma au shughuli ambazo zilishaandaliwa 
katika mpango kazi wa kila mwaka na 
kujumuishwa katika makadirio ya mwaka. 
Kinyume na Kanuni hiyo baadhi ya zabuni 
zilizotekelezwa na H/M Bukoba, H/W Iringa, 
H/W Kilindi, H/W Moshi, H/M Temeke, H/W 
Songea, H/W Maswa H/M Musoma hazikuwa 
katika mpango wa manunuzi. 

b) Kifungu cha 38 (o) cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2011 kinataka Vitengo vya 
Usimamizi wa Manunuzi  kuandaa na 
kuwasilisha taarifa ya utekelezaji ya robo 
mwaka ya  mpango wa manunuzi kwenye 
kikao cha menejimenti. Kinyume na matakwa 
ya kifungu hicho cha sheria, H/W Kilolo, H/M 
Morogoro, H/M Moshi na H/W Kilosa 
hawakuandaa na kuwasilisha taarifa ya robo 
mwaka ya utekelezaji wa mpango wa 
manunuzi kama ilivyohitajika. 

c) H/W Momba haikuwasilisha kwa Mamlaka ya 
Usimamizi wa Manunuzi ya Umma (PPRA) 
mpango wa manunuzi ndani ya siku kumi na 
nne baada ya kuidhinishwa  kama 
inavyihitajika na Kanuni ya 87 (2) ya Kanuni 
za Manunuzi za Umma 2013, ili utangazwe 
kwenye  jarida la Zabuni la Mamlaka hiyo 
kama inavyohitajika chini ya Kanuni ya 18 (1) 
ya Kanuni za Manunuzi za Umma 2013; na 
hakuna ushahidi kuwa mpango wa manunuzi  
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ulipitiwa na Bodi ya Zabuni ya Halmashauri ili 
kutoa ushauri. 

d) H/W Simanjiro iliandaa mpango wa manunuzi 
ambao hauonyeshi muda wa zabuni kinyume 
na Kanuni ya 64 ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma, 2013 na jedwali la nane (8) la Kanuni 
za Manunuzi ya Umma, 2013. Zaidi ya hayo, 
hakuna ushahidi unaothibitisha kuwa mpango 
wa Manunuzi wa mwaka 2014/2015 wa 
Halmashauri ya Simanjiro ulipitishwa na 
mamlaka inayoidhinisha bajeti kinyume na 
Kifungu cha 33 (2) (a) na 49 (2) cha Sheria ya 
Manunuzi, 2011 na Kanuni ya 69 (9) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013.  

 
Vitendo hivi vinapotosha maana nzima ya kuwa 
na mpango wa mwaka wa manunuzi  na matokeo 
yake kunaweza kuwa na manunuzi yasiyokuwa 
na faida kwa upande wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa. Ninaushauri uongozi wa Halmashauri 
husika kuhakikisha kuwa manunuzi yote 
yanafanywa kwa kuzingatia mpango wa mwaka 
wa manunuzi. 
 
 

7.6 Tathmini ya Vitengo vya Usimamizi wa 
Manunuzi na Bodi za Zabuni 
 
Mapitio ya utendaji wa Kitengo cha Usimamizi 
wa Manunuzi na Bodi ya Zabuni yalifanyika 
wakati wa ukaguzi wa manunuzi na mapungufu 
yaliyogundulika yameoneshwa hapo chini:- 
a. Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi cha H/W 

ya Iramba hakikuandaa ripoti ya manunuzi ya 
mwezi kinyume na Kanuni ya 25 (p) ya 
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Kanuni za Bodi ya Zabuni za Mamlaka za 
Serikali  za Mitaa,  2014 

b. Kanuni ya 58 (4) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma, 2013 inasema nusu ya wajumbe wa 
Bodi ya Zabuni watatengeneza akidi ya 
maamuzi kwa kutumia fomu ya maamuzi. 
Kinyume na matakwa ya kanuni hiyo, H/W ya 
Iringa na H/W ya Mpwapwa maamuzi yak 
yamesainiwa na wajumbe pungufu ya akidi 
inayohitajika. 

c. Zabuni hazikufanyiwa tathmini vizuri katika 
H/W Igunga, H/W Muheza, H/W Chamwino, 
H/W Mtwara, H/W Tunduru, H/W Kaliua na 
H/W Kigoma /Ujiji kutokana na kutumika 
kwa vigezo vya tathmini ambavyo 
havikuanishwa kwenye nyaraka za zabuni, 
kinyume na kifungu cha 72 cha Sheria ya 
Manunuzi 2011, na Kanuni ya 8 (c) na (d), 
116 (5) na 203 (1) za Kanuni za Manunuzi ya 
Umma za mwaka 2013. Baadhi ya wazabuni 
hawakuwa na viambatisho vya kuthibitisha 
kutimiza baadhi ya vigezo. 

d. Wazabuni walioshinda  wanahitajika 
kuwasilisha dhamana ndani ya muda 
ulioanishwa kwenye zabuni na kwa kiasi 
kilichokubalika ili kudhamini utekelezaji wa 
mkataba kama inavyohitaji Kanuni  ya 29 ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013. 
Kinyume na Kanuni hiyo, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kumi na tano (15) hazikuomba 
dhamana ya utendaji kazi. Mamlaka za 
Serikali za Mitaa husika zinaoneshwa hapo 
chini: 
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Na. 
Mamlaka za 
Serikali za 

Mitaa 
Na. Mamlaka za 

Serikali za Mitaa Na. 
Mamlaka za 
Serikali za 

Mitaa 
1. H/W Ikungi 7. H/W Msalala 12. Chamwino DC 
2. H/W Kongwa 8. H/W Kilindi 13. Masasi TC 
3. H/M Ilemela 9. H/W Muheza 14. Mtwara DC 
4. H/W Mbeya 10. H/W Songea 15. Tunduru DC 
5 H/W Kaliua 11. H/W Kigoma/Ujiji 16. Karatu DC 
6. H/W Rufiji     

 
e. Kanuni ya 7 (2) ya Kanuni ya Bodi ya Zabuni 

za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 2014 
imetoa muongozo wa uanzishwaji na muundo 
wa Bodi za Zabuni katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa. Bodi za Zabuni za H/W Ikungi, H/W 
Nzega, H/W Longido, H/W Ludewa, H/W 
Namtumbo, H/W Mbulu, H/M Songea, H/W 
Urambo, H/ Jiji la Arusha na H/W Monduli  
zimewahusisha Wawekahazina kuwa 
wajumbe wa Bodi za Zabuni, pia wanasheria 
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 
hawakualikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ya 
Zabuni kama washauri. 

f. Mamlaka za Serikali za Mitaa nane (8) 
ambazo ni H/W Bukoba, H/W Makete, H/M 
Songea, H/W Maswa, H/Mji wa Tunduma, H/ 
Jiji la Arusha, H/W Arusha, na H/W 
Sengerema zilibadili wigo wa mkataba na 
zilifanya malipo kwa wazabuni mbalimbali 
bila kibali cha Bodi ya Zabuni  ya Mamlaka ya 
Serikali ya Mitaa husika. 

g. Mapitio ya nyaraka za manunuzi kwa H/W 
Kiteto, H/ Mji wa Makambako, H/M 
Kigoma/Ujiji, H/ Mji wa Tundunduma, H/W 
Korogwe yalibainisha kuwa baadhi nyaraka za 
manunuzi ziliandaliwa bila kuonyesha vipimo 
vya bidhaa vinavyohitajika kununuliwa. Kwa 
sababu hiyo, ni vigumu kwa Kamati ya 
Mapokezi na Ukaguzi ya Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa husika na kwa wakaguzi kuthibitisha 
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Na. 
Mamlaka za 
Serikali za 

Mitaa 
Na. Mamlaka za 

Serikali za Mitaa Na. 
Mamlaka za 
Serikali za 

Mitaa 
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Sengerema zilibadili wigo wa mkataba na 
zilifanya malipo kwa wazabuni mbalimbali 
bila kibali cha Bodi ya Zabuni  ya Mamlaka ya 
Serikali ya Mitaa husika. 

g. Mapitio ya nyaraka za manunuzi kwa H/W 
Kiteto, H/ Mji wa Makambako, H/M 
Kigoma/Ujiji, H/ Mji wa Tundunduma, H/W 
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vya bidhaa vinavyohitajika kununuliwa. Kwa 
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Mapokezi na Ukaguzi ya Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa husika na kwa wakaguzi kuthibitisha 
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kama bidhaa zilizoletwa zina ubora 
uliohitajika. 

h. Nyaraka za zabuni kwa H/W Muheza, H/W 
Mlele, H/W Nsimbo, H/M Kigoma/Ujiji 
hazikuthibitishwa na Bodi ya Zabuni kabla ya 
kutangazwa kinyume na Kanuni ya 185 (1) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013. 

i. H/ Jiji la Mbeya hawakutunza vizuri 
kumbukumbu zinazoonyesa hatua zote za 
mchakato wa manunuzi kuanzia mwanzo hadi 
mwisho wa zabuni, hivyo ni vigumu kupitia 
mchakato mzima wa manunuzi. 

j. Zabuni za H/W Tunduru na H/W Karatu 
hazikutangazwa kwenye magazeti 
yanayosomwa sana, kinyume na Kanuni ya 
181 (5)  ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 
2013 

k. Kinyume na kifungu 40 (6) cha Sheria ya 
Manunuzi ya Umma, 2011, wajumbe wa timu 
ya tathmini ya H/W Kaliua kwa zabuni Na. 
LGA/KDC/2013/2014/04 hawakusaini fomu 
za kiapo kabla na wakati wa kutathmini 
zabuni husika. 

l. Wajumbe wa Bodi ya Zabuni, wafanyakazi wa 
Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi na 
wafanyakazi wa Kitengo cha Ukaguzi wa 
Ndani kwa H/W Kibondo, H/W Sikonge, H/W 
Urambo na H/W Uvinza hawakuhudhuria 
mafunzo ya Sheria ya Manunuzi ya 2011 na 
Kanuni zake za mwaka 2013 ili kuongeza 
ujuzi wao. 

m. Taarifa ya tuzo za zabuni kwa H/W  Monduli, 
H/M Moshi, H/M Mtwara hazikunakiliwa kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) kinyume na Kanuni 232 (1) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013. 
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Kutokuwa na ufanisi kwa Kitengo cha 
Usimamizi wa Manunuzi na Bodi ya Zabuni 
inaweza kusababisha kutopatikana kwa 
thamani ya fedha katika manunuzi. Ninatoa 
msukumo kwa Maafisa Masuuli kuhakikisha 
kwamba Bodi ya Zabuni na Kitengo cha 
Usimamizi wa Manunuzi chini ya mamlaka 
zao kuzingatia mahitaji ya Sheria ya 
Manunuzi ya Umma na Kanuni zake kwenye 
manunuzi yote na kutoa mafunzo na 
rasilimali za kutosha kwa Bodi ya Zabuni na 
Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi ili 
kuwaongezea ujuzi na uwezo wa kutimiza 
majukumu yao. 
 
 

7.7 Matokeo ya Ukaguzi wa Manunuzi katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 

 
Kanuni za 4 (1), (2) (a) na (b) na 5 (1) Manunuzi 
ya Umma zinahitaji Taasisi zinazofanya 
manunuzi kuhakikisha matumizi bora ya fedha 
za umma kwa uaminifu na uadilifu wakati 
kufanya manunuzi. Taasisi zinazofanya manunuzi 
zinatakiwa kuchagua taratibu zinazofaa ili 
kuwezesha manunuzi ya kufanyika kwa ufanisi ili 
bei itakayolipwa na Taasisi inayofanya manunuzi 
iwakilishe thamani halisi. Tathmini ya ufanisi wa 
mchakato wa manunuzi katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 164 ulibaini kutozingatiwa kwa 
Sheria ya Manunuzi ya Umma na Kanuni zake 
kama ifuatavyo:- 
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7.7.1 Manunuzi yaliyofanywa bila kufanyika 
Ushindani TZS.514,012,690 
Mapitio ya kumbukumbu za manunuzi kwa 
mwaka wa fedha ulioishia Juni 30, 2015 
yalibainisha jumla ya TZS.514,012,690 zililipwa 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa kumi na moja 
kwa ajili ya kandarasi, ununuzi  wa bidhaa na 
huduma bila ushindani wa zabuni kinyume na 
Kanuni 163 & 164 ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma za 2013. Hili ni ongezeko la 
TZS.337,093,387 ikilinganishwa na 
TZS.176,919,303 katika taarifa yangu ya mwaka 
2013/2014, ambapo Halmashauri sita zilifanya 
malipo za aina hiyo. Kutotekelezwa kwa taratibu 
za manunuzi kunatia shaka kama kweli thamani 
ya fedha imepatikana. Jedwali 77 hapo chini 
linaonyesha Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
kiasi cha manunuzi kilichofanyika:- 
 
 
Jedwali 77: Mamlaka za Serikali ya Mitaa 
zenye manunuzi yasiyo na ushindani wa 
zabuni 

2014/2015 2013/2014 
Na. Mamlaka ya 

Serikali ya Mitaa  
Kiasi (TZS.) Na. Mamlaka ya 

Serikali ya Mitaa 
Kiasi (TZS.) 

1 H/WChunya  140,963,364  1 H/W Lindi 14,651,413  
2 H/W Karatu  161,674,855  2  H/W Karatu  12,428,000  
3 H/W Kigoma/Ujiji  13,000,000  3  H/W Kwimba  8,720,000  
4 H/W Ludewa  46,992,806  4  H/W Kyerwa  69,025,000  
5 H/W Maswa  41,860,000  5  H/W Ngorongoro  67,283,890  
6 H/W Mbinga  33,833,070  6  H/W Shinyanga 4,811,000  
7 H/W Missenyi  9,836,300     
8 H/ Jiji la Mwanza  8,616,400  
9 H/W Ngorongoro  24,836,500  
10 H/W Nyasa  7,500,000  
11 H/W Uvinza  24,899,395  
Jumla 514,012,690  Jumla 0 

 
Kuongezeka kwa idadi ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kufanya manunuzi bila ushindani wa 
zabuni, unamaanisha kwamba Mamlaka za 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   196

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

197	  

Serikali za Mitaa hazifanyi jitihada za kutosha 
katika kutekeleza mapendekezo yangu ya 
mwaka uliopita na taratibu za manunuzi 
zilizowekwa. 
 
Uzingatiaji wa Kanuni ya 163 & 164 ya PPR ya 
2013 unasisitizwa ili kuhakikisha kwamba bei 
inayolipwa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
inawakilisha thamani halisi ya fedha 
zilizotumika. 
  
Manunuzi kutoka mzabuni mmoja hayatoi 
uhakika wa kupata bidhaa kwa bei nafuu. Hivyo, 
ninapendekeza kwa Serikali kuhakikisha kuwa 
manunuzi yote yanafanyika kwa njia ya 
kushindanisha wazabuni ili kuweza kupata 
thamani ya fedha katika matumizi ya fedha za 
umma. 
 

7.7.2 Ununuzi wa Bidhaa na Huduma bila 
Kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni 
TZS.824,726,260  
Katika mwaka wa fedha 2014/2015, Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kumi na moja zilifanya 
manunuzi ya jumla ya TZS.824,726,260 bila 
kupata kibali cha Bodi ya Zabuni ikiwa ni 
kinyume na kifungu cha 35 (3) cha Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na Kanuni 
ya 55 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2013. Orodha ya Serikali za Mitaa 
zilizoshiriki katika manunuzi bila kibali cha 
Bodi ya Zabuni imeonyeshwa hapo chini:  
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Jedwali 78: Halmashauri zilizonunua bidhaa 
na huduma bila kuidhinishwa na Bodi ya 
Zabuni 

 

 
Ulinganifu wa manunuzi yaliyofanywa bila 
kupata idhini ya Bodi ya Zabuni kwa mwaka 
jana ni kama inavyoonekana hapo chini 
 
Jedwali 79: Mwenendo wa Manunuzi wa 
bidhaa na huduma bila kibali cha Bodi ya 
Zabuni 

Mwaka wa 
Fedha 

Thamani ya 
Manunuzi 

yasiyoidhinishwa na 
Bodi ya Zabuni 

(TZS.) 

Idaid ya 
Mamlaka za 
Serikali za 

Mitaa 
zilizohusika 

2014/15 824,726,260 11 
2013/14 155,243,535 6 

  
Jedwali 79 hapo juu linaonesha kwamba, 
wakati idadi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zenye tatizo hilo zimeongezeka, pia kiasi cha 
tatizo kimeongezeka kwa TZS.669,482,725 
kutoka TZS.155,243,535 mwaka 2013/2014 
hadi TZS.824,726,260 kwa mwaka 2014/2015. 
Hii inaonyesha maendeleo hasi katika 
kutokomeza tatizo hili. Ninapendekeza kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 
kuhakikisha kuwa wanapata kibali cha Bodi ya 
Zabuni kama inavyotakiwa na sheria 

Na. Mamlaka ya Serikali 
ya Mitaa Kiasi (TZS.) 

1 H/ Jiji la Arusha  39,103,339 
2 H/W Arusha 67,514,825 
3 H/W Karatu 111,717,601 
4 H/W Kondoa 185,198,906 
5 H/W Mbinga 49,183,015 
6 H/W Mlele 112,010,370 
7 H/W Mpwapwa 97,020,004 
8 H/W Nsimbo 77,251,460 
9 H/W Sengerema 42,167,440 
10 H/ Jiji la Tanga 9,160,000 
11 H/ Mji wa Tunduma 34,399,300 
 Jumla 824,726,260 
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Jedwali 78: Halmashauri zilizonunua bidhaa 
na huduma bila kuidhinishwa na Bodi ya 
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1 H/ Jiji la Arusha  39,103,339 
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3 H/W Karatu 111,717,601 
4 H/W Kondoa 185,198,906 
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niliyoinukuu na kanuni zake ili kupata thamani 
ya fedha katika manunuzi. 
 

7.7.3  Manunuzi ya Bidhaa na Huduma kutoka kwa 
Watoa Huduma za Ugavi Wasioidhinishwa 
TZS.672,423,123 
Kinyume na Kanuni ya 131 (5) ya Kanuni za 
Ununuzi wa Umma za mwaka 2013; Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zilizofanya manunuzi ya bidhaa 
na huduma kutoka kwa wagavi wasioidhinishwa  
zimeongezeka kutoka Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 19 katika 2013/2014 hadi 28 katika mwaka 
2014/2015 kama inavyoonehwa katika Jedwali 
80 hapo chini. 
 
Jedwali 80: Halmashauri zilizonunua bidhaa 
na huduma kutoka kwa watoa huduma za 
ugavi wasioidhinishwa 

Na. 
Mamlaka ya 
Serikali ya 

Mitaa 
Kiasi (TZS.) Na. Mamlaka ya 

Serikali ya Mitaa Kiasi (TZS.) 

1 H/Jiji la Arusha 29,815,000 16 H/ Jiji la Mbeya 9,782,000 
2 H/W Arusha 12,711,607 17 H/W Missenyi 9,202,960 
3 H/W Buhigwe 6,468,689 18 H/W Monduli 9,044,400 
4 H/W Bukoba 29,451,343 19 H/W Moshi 3,925,031 
5 H/W Bukoba 46,005,270 20 H/ Mji wa Mpanda 9,574,600 
6 H/W Butiama 11,108,428 21 H/W Mwanga 3,495,000 
7 H/W Chunya 10,000,000 22 H/W Ngara 50,000,000 
8 H/W Geita 148,653,979 23 H/W Nsimbo 9,770,355 
9 H/W Hai 4,474,400 24 H/W Pangani 8,311,600 

10 H/W Handeni 106,481,000 25 H/M Shinyanga 4,792,628 
11 H/W Karatu 32,808,700 26 H/ Jiji la Tanga  29,398,200 
12 H/W Kishapu 6,069,880 27 H/W Tunduru 17,988,438 
13 H/W Magu 29,454,615 28 H/W Ushetu 6,991,000 
14 H/W Makete 17,644,000 Jumla 

672,423,123 15 H/W Manyoni 9,000,000 
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Jedwali 81: Mwenendo wa ununuzi wa bidhaa 
na huduma kutoka kwa wagavi 
wasioidhinishwa 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Manunuzi kutoka 
kwa wagavi 

wasioidhinishwa 
(TZS.) 

Na. 
Mamlaka 

za 
Serikali 
za Mitaa 

2014/15 672,423,123 28 
2013/14 318,160,711 19 

 
Kutokana na  
 

Jedwali 81 hapo juu, mwenendo wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kutozingatia masharti ya kanuni 
ya 131 (5) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya 
mwaka 2013 imeongezeka. Kwa hiyo, ubora wa 
bidhaa zilizonunuliwa kutoka kwa wauzaji 
wasioidhinishwa haiwezi kuthibitika. 
Napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuzingatia kanuni za manunuzi zilizoelezwa hapo 
juu katika manunuzi yake yote ili kuwa na tija 
na ufanisi katika matumizi ya fedha za umma. 
 

7.7.4 Matumizi ya Vifaa ambayo Hayajathibitishwa 
TZS.798,665,968 
Agizo Na. 54 (3) - (5) na 59 (1) la Memoranda 
ya  Fedha za Serikali za Mitaa 2009 linataka 
mapokezi, utoaji na bakaa halisi la kila bidhaa 
iliyoko stoo kuwa na kumbukumbu katika 
kurasa tofauti za leja ya stoo ikionesha 
maelezo ya manunuzi na matumizi kutoka 
stoo. Wakati wa ukaguzi wangu nilishindwa 
kuthibitisha matumizi ya vifaa vyenye thamani 
TZS.798,665,968 yaliyonunuliwa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 28 kutokana kutokuwa na 
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au kutotunza vizuri kumbukumbu za manunuzi 
na matumizi ya vifaa vilivyonunuliwa.  
 
Ikilinganishwa na ripoti ya 2013/2014, 
takwimu zinaonesha kasoro hii imeongezeka 
kwa TZS.294,368,939 kutoka TZS.504,297,029 
iliyotolea taarifa mwaka 2013/2014 hadi 
TZS.798,665,968 ya mwaka huu. Hii ina maana 
kwamba hakuna jitihada za dhati zilizofanywa 
na Mamlaka za  Serikali za Mitaa katika 
kutekeleza Agizo Na. 54 (3) - (5) na 59 (1) la 
Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa za mwaka 2009. Orodha za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ambazo hazikutunza 
kumbukumbu za vifaa kwenye leja husika ni 
kama inavyoonekana kwenye Jedwali 82 hapo 
chini:- 
 
Jedwali 82: Matumizi ya vifaa ambayo 
hayajathibitshwa 

Na. Mamlaka ya Serikali 
ya Mitaa Kiasi (TZS.) 

1 H/W Iramba  171,458,241  
2 H/W Kishapu  102,662,415  
3 H/W Mbogwe  51,898,640  
4 H/W Misungwi  43,399,972  
5 H/W Msalala  41,924,508  
6 H/W Handeni  41,557,000  
7 H/W Hai  41,234,290  
8 H/W Shinyanga  36,145,700  
9 H/W Siha  30,824,000  
10 H/ Mji wa Tunduma  26,190,300  
11 H/M Ilemela  25,885,053  
12 H/W Ushetu  25,412,480  
13 H/W Same  21,398,700  
14 H/W Urambo  18,830,448  
15 H/ Jiji la Mwanza  15,690,970  
16 H/W Missenyi  14,846,130  
17 H/W Mbinga  14,186,480  
18 H/W Bariadi  10,580,000  
19 H/M Singida  9,756,500  
20 H/W Karatu  9,037,500  
21 H/W Nyang’hwale  8,552,900  
22 H/W Tunduru   6,672,975  
23 H/W Korogwe   6,124,680  
24 H/W Sikonge   5,959,800  
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Na. Mamlaka ya Serikali 
ya Mitaa Kiasi (TZS.) 

25 H/W Muleba   5,738,000  
26 H/W Karagwe   4,832,886  
27 H/W Arusha   4,683,800  
28 H/W Pangani   3,181,600  

 
Ninashauri Serikali kuhakikisha kwamba 
menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinachukua hatua za haraka kuhakikisha vitu 
vyote vyilivyonunuliwa au kupokelewa 
vinaingiza kwenye leja husika mara moja 
baada ya kupokelewa na kabla ya kutolewa 
kwa ajili ya matumizi. 
 

7.7.5 Mafuta yaliyotolewa kwa ajili ya Matumizi 
lakini hayakuingizwa kwenye Kitabu cha 
Kuratibu Safari za Gari TZS.596,042,456 
Mafuta yenye thamani ya TZS.596,042,456 
yaliyonunuliwa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 41 kama zinavyoonekana kweye Jedwali 
83 hapo chini, hayakuingizwa kwenye kitabu 
cha kuratibu safari za gari kinyume na Agizo 
Na. 89(3) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka 
za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 ambalo 
linahitaji kitabu cha kuratibu safari za gari 
kuonyesha tarehe na muda wa kutumika, 
kituo cha kuanza safari na kituo cha mwisho, 
kilometa zilizotembea gari na mafuta 
yaliyotumika. 
  
Jedwali 83: Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ambazo mafuta yalitolewa bila kurekodiwa 
kwenye Daftari la kuratibu Safari za Gari 

Na. Mamlaka ya Serikali ya 
Mitaa Kiasi (TZS.) Na. Mamlaka ya Serikali 

ya Mitaa Kiasi (TZS.) 

1 H/Jiji la Arusha 8,628,450 22 H/W Magu 11,433,975 
2 H/W Arusha 11,813,935 23 H/W Manyoni 14,231,910 
3 H/W Bukoba 8,470,200 24 H/W Mbarali 4,425,856 
4 H/W Bukombe 4,609,600 25 H/W Mbinga 6,070,000 
5 H/W Geita 11,212,841 26 H/W Mbulu 5,001,694 
6 H/W Hanang’ 1,186,842 27 H/W Meru 26,286,230 
7 H/W Handeni 7,683,250 28 H/W Monduli 8,431,618 
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8 H/W Igunga 12,193,750 29 H/W Muheza 7,651,145 
9 H/W Ikungi 1,026,490 30 H/W Ngorongoro 7,509,440 

10 H/M Ilemela 19,761,000 31 H/W Nyasa 8,660,040 
11 H/W Itilima 1,357,000 32 H/W Shinyanga 7,434,860 
12 H/W Kakonko  178,030,351 33 H/W Shinyanga 13,520,178 
13 H/W Kalambo 21,176,000 34 H/W Sikonge 14,330,300 
14 H/W Kaliua 3,315,234 35 H/W Simanjiro 5,058,020 
15 H/W Karagwe 3,575,340 36 H/W Singida 3,627,775 
16 H/W Karatu 9,716,780 37 H/M Tabora 1,959,773 
17 H/W Kibondo 4,642,750 38 H/ Jiji la Tanga 6,481,840 
18 H/M Kigoma/Ujiji 60,239,296 39 H/W Tunduru 6,827,200 
19 H/W Korogwe 4,954,860 40 H/W Urambo 1,092,000 
20 H/ Mji wa Korogwe 9,794,339 41 H/W Ushetu 48,784,084 
21 H/W Lushoto  3,836,210 Jumla 596,042,456 

 
Jedwali 84: Mwenendo wa Mafuta kutoingizwa 
kwenye Daftari la kuratibu Safari za Gari 

Mwaka 

Kiasi cha mafuta 
kisichoingizwa kwenye daftari 

la kuratibu safari za gari 
(TZS.) 

Na. Mamlaka 
za Serikali 
za Mitaa 

2014/15 596,042,456 41 
2013/14 300,397,825 15 

 
Kiasi cha mafuta kilichonunuliwa  na 
hakijaingizwa kwenye daftari la kuratibu safari 
za gari kimeongezeka kwa TZS.295,644,631 
kutoka TZS.300,397,825 katika 2013/2014 hadi 
TZS.596,042,456 mwaka 2014/2015 sawa na 
ongezeko la 98%. Hali inayoonesha kutokuwa 
na udhibiti na usimamizi wa kutosha katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa husika. 

 
Hali hii imesababisha nishindwe kuhakiki 
uhalali wa matumizi ya mafuta 
yaliyopokelewa. 
 
Ninapendekeza kwa Serikali kuhakikisha kuwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kupitia  Kitengo 
cha Usimamizi wa Manunuzi na Kitengo cha 
Usafirishaji kuweka msisitizo wa matumizi ya 
kitabu cha kuratibu safari za gari ili kudhibiti 
matumizi ya magari ya Serikali na ya mafuta. 
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7.7.6 Bidhaa zilizopokelewa bila Kukaguliwa 
TZS.599,569,700 
Nilibaini kuwa bidhaa zenye thamani ya 
TZS.599,569,700 zilizonunuliwa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 12 kama zinavyooneshwa 
kwenye Jedwali 85 hapo chini zilipokelewa na 
kutumika bila kukaguliwa na Kamati ya Kupokea 
na Ukaguzi. Hii ni kinyume na Kanuni za 244 na 
245 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 
ambayo inamtaka Afisa Masuuli kuunda Kamati 
ya Ukaguzi na Upokeaji wa bidhaa na huduma  
kwa ajili ya kukagua na kujaribu bidhaa 
zilizopokelewa kutoka kwa watoa huduma za 
ugavi ili kuhakiki kama zipo katika idadi sawa, 
kiwango kinachotakiwa na bei stahiki. 

 
Jedwali 85: Halmashauri zilizopokea bidhaa 
bila ya kukaguliwa 

 
 

 
Hali hii inaweza kusababisha kununua bidhaa za 
kiwango cha chini kwa bei kubwa na ambazo 
hazifanani na vipimo/viwango vilivyotolewa 
kwenye mkataba. 
 
Ninapendekeza kwa uongozi wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kufuata Kanuni za 244 na 245 
ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma, 2013 ili 

Na. Mamlaka za Serikali ya 
Mitaa Kiasi (TZS.) 

1. H/Mji wa Babati   14,255,000  
2. H/W Hai  26,753,490  
3. H/W Iramba   87,451,800  
4. H/W Kilindi  309,974,200  
5. H/Mji wa Makambako  16,350,000  
6. H/W Mlele  37,377,750  
7. H/W Msalala  8,100,000  
8. H/ Jiji la Mwanza  19,158,900  
9. H/W Ngorongoro  24,101,500  
10. H/ Jiji la Tanga  12,350,000  
11. H/Mji wa Tarime   25,626,060  
12. H/Mji wa Tunduma   18,071,000  
Jumla 599,569,700 
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kuhakikisha kuwa bidhaa zilizonunuliwa 
zimekidhi viwango na ubora unaotakiwa. 
 

7.7.7 Manunuzi yaliyofanyika nje ya Mpango wa 
Manunuzi ya Mwaka TZS.8,133,314,354 
Kanuni ya 69(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 
za mwaka 2013 inazitaka taasisi zinazofanya 
manunuzi kufanya makadirio ya bidhaa, huduma 
na kandarasi kwa usahihi kama inavyowekana au 
kwa kazi ambazo tayari ziko kwenye utekelezaji 
na ziingizwe katika mpango wa mwaka. Mpango 
huo unatakiwa kueleza vipengele vya mkataba, 
makisio kwa kila kipengele na njia ya manunuzi 
itakayotumika. Ukaguzi wangu ulibaini manunuzi 
ya bidhaa, huduma na kandarasi zenye thamani 
ya TZS.8,133,314,354 yalifanyika katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa tano (5) nje ya 
mpango wa mwaka wa manunuzi kinyume na 
Kanuni iliyotajwa hapo juu. 
 
Jedwali 86: Halmashauri zilizonunua bidhaa, 
huduma na kazi nje ya mpango wa mwaka wa 
manunuzi 

Na Mamlaka ya Serikali 
ya Mitaa Kiasi (TZS.) 

1 H/W Iringa   7,546,316,755  
2 H/W Kilindi  309,974,200  
3 H/W Maswa  265,002,399  
4 H/W Moshi  8,640,000  
5 H/W Songea   3,381,000  

Jumla 8,133,314,354 

 
Mazoea haya yanachochea manunuzi 
yasiyopangwa na yasiyo na ushindani. Ili Serikali 
ifikie malengo ya manunuzi yenye ufanisi na 
thamani ya fedha, ninapendekeza kwa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa husika kuhakikisha kuwa 
manunuzi yanafanywa kwa kuzingatia mpango 
manunuzi. 
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7.7.8 Upungufu wa Nyaraka kwenye Mikataba 

Nyaraka za kutosha za mikataba na 
kumbukumbu za utekelezajia mradi ni muhimu 
kwa ajili usimamizi na ufuatiliaji wa utekelezaji 
wa mikataba pamoja na miradi. Utunzwaji mzuri 
wa nyaraka huwezesha upatikanaji taarifa kwa 
urahisi kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja 
na wadau wengine ikiwa ni pamoja na Washirika 
wa Maendeleo na Wakaguzi. Hata hivyo, mapitio 
ya usimamizi wa mikataba kwa 2014/2015 
umebaini upungufu katika utunzaji nyaraka za 
mikataba katika mamlaka za Serikali za Mitaa 
saba (7) ambapo taarifa/nyaraka muhimu 
ziligundulika kutokuwepo kwenye majalada ya 
mikataba husika na katika daftari za mikataba 
kama inavyoonekana katika Jedwali 87 hapo 
chini: 
 
Jedwali 87: Upungufu wa nyaraka za mikataba 

Na. Halmashauri mapungufu 

1 H/M Dodoma 
Daftari la kumbukumbu za  Mikataba 
halijahuishwa 

2 H/W Manyoni  
Daftari la Mikataba halina taarifa muhimu 
zinazohitajika 

3 H/W Kishapu 
Daftari la kumbukumbu za Mikataba 
halijahuishwa 

4 H/M Shinyanga Mikataba haikuwepo  

5 H/W Karatu 
Kutunzwa vizuri kwa Daftari la kumbukumbu za  
Mikataba 

6 H/Jiji la Mbeya 
Daftari la kumbukumbu za Mikataba  
halijahuishwa 

7 H/W Mpanda Mikataba ya mapato haijahuishwa  vizuri 

  
Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa husika kuimarisha usimamizi wa mikataba 
kwa kuteua maafisa kwa ajili ya usimamizi 
katika kila mkataba. 
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7.7.9 Manunuzi ya Dawa na Vifaa Tiba nje ya Bohari 
ya Madawa TZS.161,712,010 
Kanuni 140 (5) na (6) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma, 2013 zinahitaji dawa na vifaa tiba 
vinavyohitajika kununuliwa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ambavyo havipatikani katika 
Bohari ya Madawa vinuliwe kwa wauzaji wengine 
ila tu baada ya kupata taarifa inayoonesha 
kutokuwepo kwa dawa na vifaa tiba hivyo Bohari 
ya Madawa. Kinyume na kanuni hii, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa sita zililipa jumla ya 
TZS.161,712,010 kwa wauzaji mbalimbali wa 
dawa na vifaa tiba  bila ushahidi kwamba dawa 
na vifaa tiba hivyo havipatikani Bohari ya 
Madawa . 
 
Hali hii haihakikishi matumizi bora ya fedha za 
umma. Orodha ya Mamlaka za  Serikali za Mitaa 
ambazo zilifanya manunuzi bila ya kujiridhisha 
kutopatikana kwa dawa na vifaa tiba Bohari ya 
Madawa ni kama inavyoonekana katika Jedwali 
88 hapo chini: 
 
 
Jedwali 88: Orodha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ambazo zilifanya manunuizi nje ya MSD 
bila kujiridhisha kuwa MSD haikuwa na Dawa 
za Vifaa Tiba hivyo 

Na. Mamlaka za 
Serikali za Mitaa Mkoa Kiasi (TZS.) 

1 H/W Tabora  Tabora 40,325,000 
2 H/W Same  Kilimanjaro 35,380,300 
3 H/W Hai  Kilimanjaro 26,603,200 
4 H/ Jijil la Tanga Tanga 25,394,900 
5 H/W Kiteto Manyara 20,000,000 
6 H/ Mji wa Babati Manyara 14,008,610 

Jumla 161,712,010 

 
Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kuzingatia Kanuni ya 140 (5) na (6) ya 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   207

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

207	  

7.7.9 Manunuzi ya Dawa na Vifaa Tiba nje ya Bohari 
ya Madawa TZS.161,712,010 
Kanuni 140 (5) na (6) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma, 2013 zinahitaji dawa na vifaa tiba 
vinavyohitajika kununuliwa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ambavyo havipatikani katika 
Bohari ya Madawa vinuliwe kwa wauzaji wengine 
ila tu baada ya kupata taarifa inayoonesha 
kutokuwepo kwa dawa na vifaa tiba hivyo Bohari 
ya Madawa. Kinyume na kanuni hii, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa sita zililipa jumla ya 
TZS.161,712,010 kwa wauzaji mbalimbali wa 
dawa na vifaa tiba  bila ushahidi kwamba dawa 
na vifaa tiba hivyo havipatikani Bohari ya 
Madawa . 
 
Hali hii haihakikishi matumizi bora ya fedha za 
umma. Orodha ya Mamlaka za  Serikali za Mitaa 
ambazo zilifanya manunuzi bila ya kujiridhisha 
kutopatikana kwa dawa na vifaa tiba Bohari ya 
Madawa ni kama inavyoonekana katika Jedwali 
88 hapo chini: 
 
 
Jedwali 88: Orodha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ambazo zilifanya manunuizi nje ya MSD 
bila kujiridhisha kuwa MSD haikuwa na Dawa 
za Vifaa Tiba hivyo 

Na. Mamlaka za 
Serikali za Mitaa Mkoa Kiasi (TZS.) 

1 H/W Tabora  Tabora 40,325,000 
2 H/W Same  Kilimanjaro 35,380,300 
3 H/W Hai  Kilimanjaro 26,603,200 
4 H/ Jijil la Tanga Tanga 25,394,900 
5 H/W Kiteto Manyara 20,000,000 
6 H/ Mji wa Babati Manyara 14,008,610 

Jumla 161,712,010 

 
Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kuzingatia Kanuni ya 140 (5) na (6) ya 

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

208	  

Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 kwa 
kuhakikisha kuwa manunuzi kutoka maduka 
binafsi ya dawa yanafanyika wakati kuna 
ushahidi wa maandishi kwamba vitu hivyo 
vinavyohitajika haviwezi kupatikana katika 
Bohari ya Madawa. 
 
Aidha, Serikali inashauriwa  kutathmini shughuli 
za Bohari ya Madawa kwa kulinganisha huduma 
inazozitoa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
kuona kama lengo la kutoa huduma ya dawa na 
vifaa tiba limefikiwa. 
 

7.8 Mapungufu Yaliyogundulika wakati wa Zoezi la 
Kuhesabu Mali mwishoni mwa mwaka 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilifanya zoezi la 
kuhesabu mali mwishoni mwa mwaka wa fedha 
ili kutambua thamani ya mali hizo na 
kuzijumuisha katika taarifa za fedha. Timu ya 
kuhesabu mali  inateuliwa na Afisa Masuuli, pia 
mwakilishi wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) anaalikwa kwa ajili ya 
kushuhudia zoezi la kuhesabu mali. 
 
Katika zoezi hilo, mambo yafuatayo yalibainika 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kumi na tisa 
: 
a. H/W Kondoa ilihesabu mali kama 

inavyotakiwa kwenye  Agizo Na. 30 (2) na 64 
(1-3) ya LGFM ya 2009, lakini ukaguzi ulibaini 
kutofautiana kwa salio halisi  na salio lililopo 
kwenye leja ya bidhaa husika. Aidha, 
thamani ya dawa zilizoisha muda wake wa 
kutumika/kuharibika zilijumuishwa katika 
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jumla halisi ya bidhaa zilizobakia kinyume na 
Agizo Na. 66 (1) ya LGFM , 2009. 

b. H/W Kongwa na H/M Dodoma hazina stoo 
zenye nafasi ya kutosha ili kuhifadhi vifaa 
mbalimbali kama vile, vifaa tiba na dawa. 
Stoo zilizokuwepo ni ndogo na kuwa na 
mzunguko mdogo wa hewa, hivyo uwezekano 
wa kuathiri ubora wa dawa na vifaa tiba 
vinavyohifadhiwa. 

c. H/W Biharamulo hawakuwasilisha leja ya 
vifaa wakati wa zoezi la kuhesabu bidhaa ili 
kuthibitisha ulinganifu wa jumla halisi ya 
bidhaa zilizo salia na jumla  iliyo kwenye leja 
ya bidhaa husika. 

d. H/ Mji wa Kahama, H/M Shinyanga, H/M 
Moshi zilikuwa na bidhaa mbalimbali ambazo 
hazijatolewa kwa zaidi ya mwaka moja, 
mfano wa bidha hizo ni vifaa tiba, vifaa vya 
shule na shajala. 

e. Stoo Kuu na stoo ya dawa ya H/W Ngara ipo 
kwenye eneo la hifadhi ya barabara, hii 
inamaanisha kuwa stoo hizo zipo kwenye 
hatari za kubomolewa wakati wa upanuzi wa 
barabara 

f. H/W Meru haikuwa na ratiba ya kufanya 
zoezi la kuhesabu bidhaa zilizosalia mwishoni 
mwa mwaka wa fedha 2014/2015, badala 
yake zoezi lilifanyika mwanzoni mwa mwaka 
wa fedha 2015/2016 (Julai 2015) kinyume na 
Agizo Na. 30 (2) la Memoranda ya  fedha la 
Serikali za Mitaa, 2009. 

g. Wakati wa zoezi la kuhesabu bidhaa 
mwishoni mwa mwaka kwa H/W Mpanda, 
H/W Lindi, H/W Siha, H/W Same, H/W 
Arusha na H/M Moshi kuligundulika kuwepo 
kwa dawa zilizoisha muda wake wa matumizi 
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na hakuna ushahidi unaothibitisha kuwa 
Halmashauri husika zimechukua hatua stahiki  
ili kuziteketeza dawa hizo. 

h. H/M Lindi, H/ Mji wa Masasi, H/M Shinyanga, 
H/M Dodoma, H/Jiji la Arusha na H/W Arusha 
hazikuhuisha taarifa za kadi iliyo kwenye 
boksi/shelf (bin card) kwa bidhaa zilizo stoo 
pamoja na kumbukumbu zilizo kwenye leja 
za bidhaa husika ili zioneshe idadi sahihi ya 
bidhaa zilizo stoo. 

i. H/Mji wa Tunduma, H/Jiji la Arusha, H/W 
Arusha na H/W Kishapu hazina vyumba vya 
stoo kwenye baadhi ya Shule, Zahanati, Vituo 
vya Afya na Hospitali. Vifaa na dawa 
zinahifadhiwa kwenye vyumba vya kawaida 
lakini pia mpangilio wa vifaa na dawa 
haukuwa mzuri katika vyumba hivyo. 

j. Agizo Na. 57 (1) la Memoranda ya  Fedha la 
Serikali za Mitaa, 2009 linaagiza Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kuandaa usuluhisho wa 
bidha zilizosalia. Kinyume chake, 
Halmashauri ya Wilaya ya Urambo 
haikuandaa usuluhisho kama inavyotakiwa. 

k. H/W Uvinza na H/ Jiji la Arusha hazikutoa 
muongozo wa kuhesabu vifaa kwa washiriki 
wa zoezi la kuhesabu na hakuna ushahidi 
kwamba timu iliyoshiriki katika kuhesabu 
bidhaa ziliteuliwa na Afisa Masuuli. 

l. Stoo za H/W Arusha na H/W Kishapu hazina 
vifaa vya kuzimia moto endapo kutatokea 
janga la moto. 

 
Nawashauri Maafisa Masuuli husika kuchukua 
hatua za haraka kushughulikia mapungufu 
yaliyoainishwa ili kuboresha mchakato wa zoezi 
la kuhesabu bidhaa mwisho wa mwaka pamoja 
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mfumo mzima wa utunzaji wa bidhaa katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Utaratibu 
unatakiwa kuwekwa ili kuhakikisha kuwa dawa 
zilizo maliza muda wake wa matumizi, 
zisizotumika na vifaa vilivyochakaa kugundulika 
mapema ili menejiementi ichukue hatua stahiki. 
 
Aidha, ninaishauri OR - TAMISEMI na Afisa 
Masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kutenga 
bajeti kwa ajili ya ukarabati au ujenzi wa stoo 
kwa viwango vinavyohitajika. 
 
 

7.9 Mapundufu makubwa yaliyojitokeza kwenye 
Taarifa ya Mamlaka ya Uzimamizi wa Manunuzi 
ya Umma (PPRA) kwa mwaka 2014/15 
 
Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma 
(PPRA) imeandaa na kuwasilisha ripoti ya 
ukaguzi juu ya utendaji wa Taasisi zinazofaya 
manunuzi ikijumuisha Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 39 kwa mwaka wa fedha 2014/15. 
 
Ripoti hiyo ya Mamlaka ya Usimamizi wa 
Manunuzi ya Umma (PPRA) imeonesha mambo 
mengi ambayo pia yamebainishwa katika ripoti 
yangu. Natambua kazi iliyofanywa na Mamlaka 
hii ambayo nimeona ni muhimu taarifa yake 
kujumuishwa katika ripoti yangu. Ukaguzi 
ulifanyika kwa mujibu wa Sheria ya Manunuzi na 
ulilenga kuangalia kama taratibu za manunuzi 
zilifuatwa kwa mujibu wa Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2011 pamoja na Kanuni zake za 
mwaka 2013, Sheria ya Kuanzisha Bodi za Zabuni 
ya mwaka 2007 katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, na nyaraka nyingine muhimu 
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zilizoandaliwa na Mamlaka ya Usimamizi wa 
Manunuzi ya Umma, na kwamba manunuzi 
yalifanyika kwa ufanisi na tija. 
 

7.9.1 Uchambuzi wa Kiutendaji 
Mamlaka ilifanya uchambuzi wa kiutendaji kwa 
kutambua na kuweka kipaumbele maeneo 
yanayohitaji kujengewa uwezo, kuangilia na 
kufuatilia mwenendo wa Taasisi zinazofanya 
manunuzi ili ziweze kufuata Sheria ya Manunuzi 
na Kanuni zake, kuwasaidia katika kujenga 
uwezo, pamoja na kupendekeza hatua stahiki za 
kinidhamu kweye ukiukwaji mkubwa wa Sheria 
ya Manunuzi ya Umma (PPA) na Kanuni zake. 
 

7.9.1.1 Muudno wa Utendaji wa Taasis 
Katika kipengele hiki cha muundo na utendaji 
wa taasisi, Mamlaka iliangalia usahihi wa 
kuanzishwa kwa Bodi za Zabuni, Kitengo cha 
Usimamizi wa Manunuzi; uelewa wa wajumbe 
wa Bodi ya Zabuni na wafanyakazi wa Kitengo 
cha Usimamizi wa Manunuzi katika kutumia 
Sheria ya Manunuzi ya Umma (PPA) na Kanuni 
zake; uanzishwaji wa fungu dogo na kuwa na 
mgao wa fedha kwa ajili Kitengo cha Usimamizi  
wa Manunuzi; kuwepo kwa vitengo Ukaguzi wa 
Ndani; utendaji wa Afisa Masuuli, Bodi ya 
Zabuni, Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi, 
Idara ya utumiaji na Mkaguzi wa ndani katika 
kutimiza majukumu yao kama ilivyoainishwa 
katika Sheria ya Manunuzi ya Umma; na 
kuingiliana kwa majukumu na mamlaka. 
Yafuatayo ni mapungufu yaliyoonekana katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa nne (4): 
a. H/W Bunda ilichelewa kusaini mkataba 

kinyume na Kanuni 233 (1)  ya mwaka 2013 
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ambayo inahitaji Afisa Masuuli na mzabuni 
aliyeshinda zabuni kutia saini mkataba ndani 
ya siku 28. 

b. Kinyume na matakwa ya kifungu cha 74 (5) 
cha Sheria ya Manunuzi ya Umma  2011, 
Kitengo cha Usimamizi ya Manunuzi cha H/W 
Bunda hawakufanya tathmini ya kina ya 
ripoti ya tathmini iliyowasilishwa na timu ya 
tathmini ili kuthibitisha usahihi wa ripoti na 
kuweza kutoa mapendekezo sahihi kwa Bodi 
ya Zabuni ili kuidhinishwa. 

c. Bodi ya Zabuni ya H/W Muleba iliidhinisha 
nyaraka za zabuni bila kuwa na maelezo ya 
ziada ya ndani kuhusu mikataba 

d. Bodi ya Zabuni ya H/W Kibondo haikupitisha 
manunuzi yenye thamani ndogo kinyume na 
kifungu cha 33 (1)  cha Sheria ya manunuzi 
ya Umma, 2011. 

e. Kamati ya Fedha na Uchumi ya H/W Kibondo 
iliingilia kazi za Bodi ya Zabuni wakati wa 
kutoa mkataba na 

f. Repoti za ukaguzi wa ndani ya H/W Ludewa 
haikuwasilishwa kwa Mamlaka kama 
inavyotakiwa na kifungu 48 (2) cha Sheria ya 
Manunuzi ya Umma, 2011 na Kanuni ya 81 ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma za 2013. 

 
7.9.1.2 Yafuatayo ni Mapungufu ya Uandaaji na 

Utekelezaji wa Mipango ya Manunuzi 
Mapitio ya maandalizi na utekelezaji wa 
mipango ya manunuzi wa mwaka yalibaini 
mambo yafuatayo: 
a. Mamlaka za Serikali za Mitaa ishirini (20) 

hazikuwasilishwa kwa Mamlaka Tangazo la 
nia ya kutangaza zabuni pamoja na 
muhtasari wake ili kuchapishwa katika Jarida 
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na tovuti kinyume na Kanuni ya 18 ya Kanuni 
za Manunuzi za 2013. Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zilizohusika: 

 
Na. Halmashauri Na. Halmashauri Na. Halmashauri 

1. H/W Mkalama 2. H/W Misungwi 3. 
H/Jiji la 
Mwanza 

4. H/W Kishapu 5. H/W Tarime 6. H/W Ukerewe 
7. H/W Kibondo 8. Kigoma 9. H/W Makete 
10. H/W Newala 11. H/W Mbozi 12. H/W Nanyumbu 

  
b. Muda wa mchakato wa zabuni kwa aina zote 

za zabuni haukugawanywa kwa sawa kinyume 
na Kanuni 68 (4) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma za 2013. Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilizohusika ni H/W Mkalama na H/W 
Misungwi. 

c. Kinyume na kifungu cha 49 (b) na  (c) cha 
PPA , 2011 na Kanuni ya 72 na 73 ya Kanuni 
za Manunuzi ya Umma za mwaka 2013 
ambacho kinaitaka Taasisi inayofanya 
manunuzi, kujumuisha mahitaji yake ya 
manunuzi ya ndani ya taasisi au na taasisi 
nyingine inayofanya manunuzi kadri 
inayowezekana ili kupata thamani ya fedha 
na kupunguza gharama za manunuzi, H/W 
Misungwi, H/W Ikungi, H/W Bunda, H/W 
Karagwe, H/W Kibondo na Newala 
hazikujumuisha mahitaji ya manunuzi katika 
mpango wa manunuzi wa mwaka. 

d. Zabuni kwa ajili ya ununuzi wa mitambo 
katika H/M Kinondoni na H/W Kigoma 
zilipangwa kufanyika moja kwa moja pasipo 
ushindani bila kutoa sababu za msingi za 
kutumia njia hiyo kinyume na Kanuni 159 ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma za 2013 

e. Mpango wa Manunuzi wa mwaka 2014/2015 
wa H/W Mpanda haukupitishwa na mamlaka 
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ambayo inahitaji Afisa Masuuli na mzabuni 
aliyeshinda zabuni kutia saini mkataba ndani 
ya siku 28. 

b. Kinyume na matakwa ya kifungu cha 74 (5) 
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7.9.1.2 Yafuatayo ni Mapungufu ya Uandaaji na 

Utekelezaji wa Mipango ya Manunuzi 
Mapitio ya maandalizi na utekelezaji wa 
mipango ya manunuzi wa mwaka yalibaini 
mambo yafuatayo: 
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nia ya kutangaza zabuni pamoja na 
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na tovuti kinyume na Kanuni ya 18 ya Kanuni 
za Manunuzi za 2013. Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zilizohusika: 

 
Na. Halmashauri Na. Halmashauri Na. Halmashauri 
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inayoidhinisha bajeti kinyume na Kifungu cha 
33 (2) (a) na 49 (2) cha Sheria ya Manunuzi, 
2011 na Kanuni ya 69 (9) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2013. 

f. H/W Karagwe, H/W Kibondo, H/W Kigoma, 
H/W Mbozi, na H/W Nanyumbu 
hazikutekeleza Mpango wa manunuzi wa 
mwaka kwa Mwaka wa Fedha 2014/2015 
kinyume na matakwa ya kifungu cha 49 (3) 
cha Sheria ya Manunuzi ya Umma, 2011 na 
Kanuni 69 (9) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma, 2013. 

g. H/W Karagwe na H/W Makete hazikutumia 
utaratibu sahihi wa kuweka namba kwenye 
mpango wa manunuzi kinyume na muongozo 
uliotolewa na Mamlaka ambao unahitaji 
taasisi inayofanya manunuzi kutumia mfumo 
wa kuweka namba kwa zabani uliotolewa 
Mamlaka wakati maandalizi mpango wa 
mwaka wa manunuzi 

h. Idara katika H/W Ludewa ambazo ndio 
watumiaji, hazikuanzisha mahitaji kwa ajili 
ya utekelezajia sahihi wa mpango wa 
manunuzi wa mwaka kama inavyohitajika na 
kifungu cha 39 (b) cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma, 2011. Aidha Idara za utumiaji 
hawakutoa taarifa kwa Kitengo cha 
Usimamizi wa Manunuzi juu ya kutozingatiwa 
kwa kifungu cha tisa (9) cha mkataba wa 
ukarabati wa maghala. Ilibainika zaidi, 
mamlaka inayoidhinisha bajeti haikupitisha 
mpango wa manunuzi wa mwaka kinyume na 
Kifungu cha 33 (2) (a) na 49 (2) cha Sheria ya 
Manunuzi, 2011 na Kanuni ya 69 (9) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013. 
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7.9.1.3 Mapungufu kuhusiana na Michakato ya 
Zabuni 
Mamlaka za Serikali za Mitaa tano zilizopitiwa na 
Mamlaka zilibanika zina dosari zifuatazo kwenye 
michakato ya zabuni: 
a. Timu ya majadiliano haikuteuliwa na 

kuthibitishwa na Afisa Masuuli  wa H/Jiji la 
Mwanza na haijwasilisha muhtasari wa 
majadiliano kinyume kifungu cha 76 (1) cha 
Sheria ya Manunuzi ya Umma, 2011 na Kanuni 
ya 226 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 
2013. 

b. Hakuna ushahidi unaonesha Idara katika H/W 
Mpanda zilianzisha mchakato wa manunuzi 
na kuupeleka kwa Kitengo cha Usimamizi wa 
Manunuzi kinyume na kifungu cha 39 (1) (b) 
cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2011. Aidha, Bodi ya Zabuni haikuidhinisha 
nyaraka za zabuni kinyume na Kanuni ya  181 
(3), 280 (2) na 332 (2) ya Kanuni za Manunuzi 
ya Umma, 2013. 

c. Ripoti ya tathmini kwa H/W Ikungi 
imejumuisha nyaraka za maadili tu, 
viambatisho vingine kama vile nakala ya 
taarifa ya zabuni, orodha ya ulinganisho na 
Muhtasri wa ufunguzi wa zabuni 
havijaambatanishwa kinyume na Kanuni ya 
199 (3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 
2013. 

d. H/W Muleba na H/W Ukerewe zilitoa zabuni 
nje ya muda wa uhalali wa zabuni, kinyume 
na Kanuni 62, 192 na 232 (2) za Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2013. 

e. Katika H/W Ukerewe tathmini ya zabuni 
ilifanyika nje ya vigezo vilivyowekwa katika 
nyaraka za zabuni kinyume na kifungu cha 74 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   216

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

217	  

cha Sheria ya Manunuzi Umma ya 2011 na 
Kanuni ya 202 ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma, 2013. 
 

7.9.1.4 Mapungufu katika Usimamizi na 
Utekelezaji wa Mikataba 
Kwenye usimamizi wa mikataba makosa 
yafuatayo yalibainika katika sita Mamlaka za 
Serikali za Mitaa sita (6) 

a. Mhandisi wa H/W Mkalama aliwateua meneja wa 
mradi badala ya Afisa Masuuli kama inavyohitaji 
Kanuni 252 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 
2013. 

b. Kamati za Ukaguzi na mapokezi za huduma za 
ugavi kwa H/W Mkalama na H/W Ludewa 
ziliteuliwa kwa misingi ya kudumu kwa ajili 
kukagua bidhaa zilizopokelewa kinyume na 
matakwa ya kanuni 245 ya Kanuni za Manunuzi 
ya Umma, 2013. 

c. H/W ya Mkalama ilifanya malipo ya kazi 
zilizotekelezwa na wazabuni bila ripoti ya 
ukaguzi au nyaraka ya kupokelea bidhaa 
kinyume na Kanuni 248, 243 (2) na 242 (1) za 
Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013. 

d. Afisa Masuuli wa H/W Ilala na H/W Misungwi 
walitoa muda wa ziadi wa kumaliza kazi bila 
kutoa sababu za kufanya hivyo kinyume na 
kifungu cha 77 (3) cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma, 2011, na Kanuni ya 111 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2013. Zaidi ya hilo, tozo ya 
kuchelewa kukamilisha mkataba hazikutozwa 
kwa mikataba iliyochelewa kukamilika kinyume 
na kifungu cha 77 (4) cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma, 2011 na Kanuni 112 na 322 za Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2013. 
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e. Msimamizi wa mradi  wa H/M Ilala hakundaa 
taarifa za maendeleo ya utekelezaji wa miradi  
na kuziwasilisha kwenye kikao cha menejimenti 
kinyume na  Kanuni ya 243 (1) na (3) ya Kanuni 
za Manunuzi ya Umma, 2013. 

f. Mikataba minne katika H/W Misungwi 
haikupekuliwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
kinyume Kanuni namba 59 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2013. Aidha, manunuzi yote 
ya kandarasi hayana karasi za vipimo 
kuthibitisha usahihi wa malipo yaliyofanyika 
kinyume na masharti ya mkataba na Kanuni 243 
(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013. 

g. H/Jiji la Mwanza lilichelewa kufanya malipo 
ndani ya muda kinyume na Kanuni 243 (7) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013; kuna 
usimamamizi usioridhisha wa muda wa 
matazimio na utoaji wa orodha ya kasoro 
zilizoonekana ndani ya muda wa matizamio na 
mabadiliko ya gharama mikataba yasiyoweza 
kuthibitishwa na Halmashauri. 
 

7.9.1.5 Usimamizi wa Kumbukumbu za 
Matumizi 
Mamlaka iliona baadhi ya mapungufu  katika 
usimamizi wa kumbukumbu za manunuzi katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa tano (5) kama 
yalivyoainishwa hapo chini 
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a. H/M Kinondoni, H/W Misungwi, H/Jiji la 
Mwanza na H/W Ikungi kutotunza vizuri 
kumbukumbu za manunuzi ya ujenzi wa 
maabara 126 za shule za sekondari  pamoja 
kumbukumbu za manunuzi na majalada ya 
utekelezaji wa manunuzi, bidhaa na huduma 
zisizo za ushauri; na kutokuwepo kwa 
mikataba kinyume na kifungu cha 61 cha 
Sheria ya Manunuzi ya Umma, 2011 na na 
Kanuni 15 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 
2013. 
 

b. H/W Mpanda hakuna nafasi ya kutosha ya 
kutunza kumbukumbu za manunuzi na 
kumbukumbu za  uuzaji wa mali kwa usalama 
zaidi na kwa upatikanaji rahisi wa 
kumbukumbu wakati zinapohitajika. Kitengo 
cha Usimamizi wa Manunuzi kina chumba 
kimoja ambacho kinakadiriwa kuwa na  mita 
za mraba kumi na nne (14) ambacho 
kinatumika kama ofisi na kuhifadhi 
kumbukumbu za manunuzi. 

 
7.9.1.6 Taasis za Manunuzi zilizofanya Vibaya 

Uchambuzi wa ripoti ya Mamlaka  unabainisha 
Mamlaka za Serikali za Mitaa mbili (2) ambazo 
zipo kwenye orodha ya Taasisi za manunuzi kumi 
ambazo hazikufanya vizuri, zimepata kiwango 
chini ya 50% cha kufuata Sheria ya Manunuzi ya 
Umma, 2011 na Kanuni zake za 2013. Mamlaka 
za Serikali za Mitaa hizo zinaoneshwa katika 
Jedwali 89 hapo chini: 
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Jedwali 89: Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilizofanya vibaya kwa mwaka wa fedha 
2014/2015 

Na. Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 

kiwango cha 
kufuata sharia  

(%) 
1.  H/W Mpanda 42 
2.  H/W Karatu 49 

 
7.9.2 Ukaguzi wa Thamani ya Fedha 
7.9.2.1 Utangulizi 

Lengo la ukaguzi huu ukaguzi huu ni kutambua  
kama mikata iliyoingiwa na taasisi zinazofanya 
manunuzi ilitekelezwa kwa mujibu wa masharti 
ya mkataba na kama serikali imepata thamani 
ya fedha katika matumizi ya fedha za umma 
katika miradi ya ujenzi iliyokaguliwa. 
 
Katika wa mwaka wa fedha 2014/2015 Mamlaka 
ilifanya ukaguzi wa ufanisi (Ukaguzi wa thamani 
ya fedha) katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 39 
zenye miradi yenye thamani ya 
TZS.10,301,687,955. Alama ya utekelezaji wa 
miradi iliyochaguliwa katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kumi kumi (10) ilikuwa chini ya asilimia 
hamsini (50%) inamaanisha kwamba haikufanya 
vizuri. Hii ina maana kwamba: 

 Malengo ya miradi mingi inawezekana yasifikiwe 
(au hayajafikiwa kabisa) hivyo thamani ya fedha  
inaweza isifikiwe (au kutopatikana kabisa) 

 Viatarishi havikusimamiwa kwa ufanisi au 
havikusimamiwa kabisa. 

 Menejimenti zinahitajika kuchukua hatua za 
makusidi kushughulikia mapungufu yalijitokeza 
ili kupunguza madhara. 
 
Uchambuzi wa mikataba katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kumi (10) ambazo zilipata 
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alama chini ya 50% za utekelezaji wa miradi ni 
kama inavyoonekana kwenye kiambatisho lix: 
 

7.9.2.2 Hitimisho 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zote zenye alama 
chini ya 75% katika kutekeleza matakwa ya 
sheria, zinashauriwa kutekeleza mapendekezo 
ya ukaguzi kama yalivyotolewa katika ripori za 
ukaguzi. Kwa hiyo inatarajiwa kwamba, 
matokeo ya kaguzi hizi zitachukuliwa vyema na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa husika na 
kuchukuliwa kama fursa kwa ajili ya kuboresha 
utendaji wao kufikia kiwango kinachohitajika. 
Naikumbusha Mamlaka kuendelea kutoa mafunzo 
kwa vyombo hivi ili kuwasaidia kushughulikia 
udhaifu uliokuwepo kutokana na uwelewa 
mdogo wa matumizi ya Sheria ya Manunuzi ya 
Umma (PPA) na Kanuni zake za mwaka 2013 na 
usimamizi wa mikataba. 
 
Ili kushughulikia udhaifu wa usimamizi wa 
mikataba, ulionekana katika Mamlaka za katika 
Serikali za Mitaa, mikakati ya pamoja ya kujenga 
uwezo inahitajika kati ya OR – TAMISEMI, 
Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma, 
Bodi ya Usajili wa Wakandarasi na wadau 
wengine. Mikakati hiyo ijumuishe Kuimarisha 
uwezo wa ofisi za Katibu Tawala Mkoa ili 
kufuatilia utendaji wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, kuimarisha uwezo wa Kitengo cha 
Ukaguzi wa Ndani katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ili waweze kukagua vizuri masuala ya 
manunuzi na utekelezaji wa mikataba; 
kuimarisha uwezo ofisi za Wahandisi wa 
Halmashauri kwa kupatiwa wafanyakazi wa 
kutosha, vifaa vya kufanyia kazi, magari na 
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Umma (PPA) na Kanuni zake za mwaka 2013 na 
usimamizi wa mikataba. 
 
Ili kushughulikia udhaifu wa usimamizi wa 
mikataba, ulionekana katika Mamlaka za katika 
Serikali za Mitaa, mikakati ya pamoja ya kujenga 
uwezo inahitajika kati ya OR – TAMISEMI, 
Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma, 
Bodi ya Usajili wa Wakandarasi na wadau 
wengine. Mikakati hiyo ijumuishe Kuimarisha 
uwezo wa ofisi za Katibu Tawala Mkoa ili 
kufuatilia utendaji wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, kuimarisha uwezo wa Kitengo cha 
Ukaguzi wa Ndani katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ili waweze kukagua vizuri masuala ya 
manunuzi na utekelezaji wa mikataba; 
kuimarisha uwezo ofisi za Wahandisi wa 
Halmashauri kwa kupatiwa wafanyakazi wa 
kutosha, vifaa vya kufanyia kazi, magari na 
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pikpiki kwa ajili ya usimamizi na kuimarisha 
uwezo wa makandarasi katika suala la ujuzi wa 
kiufundi, vifaa, ujuzi wa usimamizi; na kuchukua 
hatua za kinidhamu na / au za kisheria dhidi ya 
tabia ya ulaghai. 
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SURA YA NANE 
 
 

8.0 UKAGUZI WA KINA WA USIMAMIZI WA 
MIKATABA  
 

8.1 Utangulizi 
 
Kwa mara ya kwanza, mwaka huu nimefanya 
ukaguzi wa kina katika usimamizi wa mikataba 
kwenye mikoa mitatu (3) iliyochaguliwa. Lengo 
kuu la ukaguzi huu ni kutathmini kama kuna 
mfumo wenye ufanisi ndani ya Halmashauri na 
mikataba inasimamiwa kwa mujibu wa sheria na 
Kanuni ili kufikia thamani ya fedha.  
 
 

8.2 Matokeo ya Ukaguzi Huo 
 

8.2.1 Maeneo yaliyokaguliwa (Audit Universe) 
 
Nimefanya ukaguzi wa utekekezaji na usimamizi 
wa mikataba kwenye Halmashauri tisa (9) kama 
ilivyooneshwa ndani ya Jedwali 90 hapo chini: 
 
Jedwali 90: Maeneo Yaliyokaguliwa 

Mkoa Mtwara Tanga   Morogoro  

 
Halmashauri 

H/W Mtwara  H/W Muheza H/M Morogoro  
H/W Masasi H/Jiji Tanga H/W Kilombero  
H/W Tandahimba H/W Korogwe  H/W Ulanga  

 
Ukaguzi wangu ulifanyika kwa mujibu wa Ibara 
ya 143 ya Katiba ya Jamuhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005), 
Sheria ya Ukaguzi Ya 11 (2008) Kifungu cha 10 
pamoja na viwango vya Kimataifa vya Taasisi za 
Ukaguzi Huru 
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Pia, ukaguzi ulifanywa kwa mujibu wa Kifungu 
cha 28 cha Sheria ya Ukaguzi Ya11 (2008) 
ambayo inamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Serikali (CAG) kufanya ukaguzi wa utendaji 
(ukaguzi wa thamani ya fedha) kwa lengo la 
kuona ufanisi na nidhamu ya matumizi au 
matumizi ya rasilimali kwenye Wizara, Idara, 
Wakala wa Serikali, Halmashauri na Mashirika ya 
Umma pamoja Bodi mbalimbali ambapo 
ilijumuisha maulizo, uchunguzi na kutoa taarifa, 
pale inapooneka lazima kufanya hivyo. 
 
Wakati wa ukaguzi, niligundua ukiukwaji wa 
taratibu na kutoa suluhisho na mapendekezo 
kwenye kaguzi tisa (9), 3 kutoka Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa kuhusiana na: 

 Taratibu za zabuni, 
 Ufanyaji wa tathmini na utoaji wa mikataba, na 
 Usimamizi wa utekelezaji wa mikataba 

 
Kwa kuongezea mawanda ya ukaguzi ilijikita 
katika mikataba ya kandarasi kumi na nane (18) 
yenye thamani kubwa. 
 
Lengo la ukaguzi ni kutathmini kama kuna 
mfumo wenye ufanisi kwenye usimamizi wa 
mikataba kwenye Halmashauri ili kuona kama 
mikataba inasimamiwa kwa mujibu sheria na 
Kanuni katika kufikia thamani ya fedha. 
 
Lengo la kutoa taarifa katika eneo hili ni 
kulisaidia Bunge, Serikali, vyombo vya habari, 
jamii na wadau wengine ili kuweza kufanya 
maamuzi sahihi na yenye ufanisi katika kufanya 
na kutekeleza  shughuli za serikali.  
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Nilibaini kuwa, kulikuwa na ukiukwaji wa 
taratibu kwenye kaguzi 9 zilizofanyika, ambapo 
inahitaji Serikali ishughulikie. Mapungufu hayo 
ni pamoja na kuwaondoa wazabuni wenye bei 
ndogo zaidi bila kufuata utaratibu, mapungufu 
kwenye udhibiti wa taratibu za zabuni 
(mapungufu 11), kutojumuisha maoni ya 
mwanasheria mkuu wa serikali (mapungufu 2) 
usimamizi dhaifu wa mikataba (mapungufu 7) 
pamoja na kukosekana kwa uwazi na utendaji 
wa haki kwenye Halmashauri (mapungufu 5) 
 

8.2.2 Kuwaondoa Wazabuni Wadogo katika 
Mchakato wa Manunuzi 16 bula ya Utaratibu 
Kati ya manunuzi kumi na nane (18) 
yaliyochaguliwa kwa ukaguzi, kumi na sita (16) 
sawa na asilimia 90 yalifanyika kwa kubadili 
taratibu. Katika Halmashauri 9 zilizochaguliwa, 
ni Jiji la Tanga pekee ndilo halikuwa na 
ubadilishaji wa uchaguaji wa wazabuni kama 
ilivyooneshwa kwenye Jedwali 91 hapo chini: 
 
Jedwali 91: Udanganyifu wa zabuni uliofanywa 
na Mikoa na Halmashauri kwa kumuondoa 
mzabuni mwenye bei ndogo zaidi bila ya 
utaratibu usiofuata taratibu 

Mkoa Halmashauri Idadi ya zabuni 

Mtwara 
H/W Mtwara  3 
H/W Masasi  1 
H/W Tandahimba  2 

Tanga 
H/W Muheza  3 
H/jiji Tanga  0 
H/W Korogwe  2 

Morogoro 
H/M Morogoro  2 
H/W Kilombero  1 
H/W Ulanga  2 

  Jumla 16 
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Ukaguzi wa taratibu za kufanya tathmini na 
utoaji wa zabuni uligundua kwamba wazabuni 
wenye bei ndogo zaidi hawakuteuliwa na 
kupewa zabuni kwa sababu mbalimbali zisizo za 
msingi ikiwemo sababu zilizotolewa baada ya 
ufunguzi wa zabuni; kamati ya tathmini ilitumia 
vigezo vya tathmini tofauti ili kuwaondoa 
wazabuni wenye bei ndogo zaidi kwa sababu ya 
kutofuata masharti ya zabuni. Zaidi ya hayo, 
kamati za tathmini zilitumia vigezo vya tathmini 
visivyo sawa na kusababisha kumuondoa 
mzabuni mwenye bei ndogo zaidi. Katika 
matukio mengine wafanyakazi wa Halmashauri 
walifanya udanganyifu wa bei uliosabibisha 
kumuondoa mzabuni mwenye bei ndogo zaidi. 
Kwa kuongezea, kamati moja ya tathmini 
ilimuondoa kabisa mzabuni mwenye bei ndogo 
zaidi. Kwa kuzingatia mambo haya ya 
udanganyifu, nimeweza kutoa athari zake 
kifedha pamoja na hasara walizopata Mikoa na 
Halmashauri kama ilivyoonyeshwa katika 
Jedwali 92 hapo chini: 
 
Jedwali 92: Athari yake kifedha na hasara kwa 
Halmashauri kufanya udanganyifu katika 
manunuzi 

Mkoa Halmashauri idadi ya 
zabuni 

Hasara 
iliyopatikana(TZS.) 

Mtwara 
H/Wilaya Mtwara 3       54,843,200.00  
H/Wilaya Masasi  1       26,515,500.00  
H/Wilaya Tandahimba  2     106,396,100.00  

Tanga 
H/Wilaya Muheza  3       20,858,000.00  
H/Jiji Tanga  0                       -    
H/Wilaya Korogwe  2       41,047,640.00  

Morogoro 
H/Manispa Morogoro  2     109,601,900.00  
H/Wilaya Kilombero 1                       -    
H/Wilaya Ulanga  2       50,136,948.00  

  Jumla 16   409,399,288.00  
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Nazishauri Menejimenti za Halmashauri husika 
kuwawajibisha wafanyakazi waliosababisha 
hasara hiyo. 
 

8.2.3 Udhaifu katika Udhibiti wa Taratibu za Zabuni 
Kulikuwa na Halmashauri mbili tu (H/W Mtwara 
na Korogwe) kati ya tisa (9) zilizokaguliwa 
ambazo hazikuonyesha mapungufu katika 
udhibiti wa taratibu zabuni. Mapungufu mengi 
yalionekana katika Jiji la Tanga. 
 
Kwa ujumla, kati ya Halmashauri tisa (9) 
tulikuta mapungufu kumi na moja (11) katika 
taratibu za zabuni kama ilivyoonyeshwa kwenye 
Jedwali 93 hapo chini. 
 
Jedwali 93: Udhaifu katika udhibiti wa 
taratibu za zabuni 

Mkoa Halmashauri Idadi ya Mapungufu 

Mtwara 
H/W Mtwara D 0 
H/W Masasi  1 
H/W Tandahimba  2 

Tanga 
H/W Muheza  2 
H/Jiji Tanga  3 
H/W Korogwe  0 

Morogoro 
H/M Morogoro  1 
H/W Kilombero  1 
H/W Ulanga  1 

  Jumla 11 

 
Mapungufu makubwa yaliyooneka katika udhibiti 
wa taratibu za zabuni ni haya yafuatayo: zabuni 
hazikutangazwa kwa uwazi, Kamati za tathmini 
hazikuwa na wajumbe wa kutosha, nyaraka za 
zabuni kutowasilishwa kwa kamati za tathmini, 
shughuli na gharama za manunuzi hazikuwa 
kwenye mpango wa manunuzi, kamati za 
tathmini kushindwa kufanya uhakiki wa baada ya 
mzabuni kupitishwa, kukosekana kwa kinga za 
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mikataba, na kushindwa kupata kibali cha 
matumizi ya maji. 
 

8.2.4 Kutozingatia Maoni/Mapendekezo ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
Mapendekezo ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
hayakuzingatiwa katika utoaji wa mikataba 
katika Halmashuri za Mtwara na Masasi kinyume 
na sheria ya manunuzi. 
 

8.2.5 Weak contract performance 
monitoringUsimamizi Hafifu wa Mikataba 
Kati ya Halmashauri tisa (9) zilizokaguliwa, tatu 
(3) zilionyesha usimamizi usioridhisha kama 
ilivyoonyesha kwenye Jedwali 94 hapo chini: 
 
Jedwali 94: Usimamizi hafifu wa mikataba 

Mkoa Halmashauri idadi ya mapungufu 

Mtwara 
H/W Mtwara  0 
H/W Masasi  2 
H/W Tandahimba  0 

Tanga 
H/W Muheza  2 
H/Jiji Tanga  0 
H/W Korogwe  3 

Morogoro 
H/M Morogoro 0 
H/W Kilombero  0 
H/W Ulanga  0 

  Jumla 7 

  
Tozo ya ucheleweshaji mkataba ya jumla ya 
TZS.53,609,664 hazikukatwa kwenye 
Halmashauri mbili (2) kwa ucheleweshaji wa 
kandarasi. Pia, tulikuta mapungufu katika 
usimamizi wa mikataka katika Halmashauri tatu 
(3). Mapungufu haya ni kama vile mikutano ya 
Menejimenti au utembeleaji mradi 
havikufanyika pamoja na meneja wa mradi 
kutokufanya kazi kwa ufanisi. 
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8.2.6 Kukosekana kwa Uwazi na Usawa katika 
Halmashauri kwa Wazabuni 
Tuliweza kuona kwenye Halmashauri tano (5) 
hapakuwa na uwazi na usawa kwa wazabuni 
kama ilivyoonyeshwa kwenye Jedwali 95 hapo 
chini: 
 
Jedwali 95: kukosekana kwa uwazi na usawa 
kwa wazabuni 

Mkoa Halmashauri idadi 

Mtwara 
H/W Mtwara  0 
H/W Masasi  0 
H/W Tandahimba  1 

Tanga 
H/W Muheza  0 
H/Jiji Tanga  0 
H/W Korogwe  1 

Morogoro 
H/M Morogoro 1 
H/W Kilombero  1 
H/W Ulanga  1 

  Jumla 5 

 
Ilionekana kwamba wazabuni waliokosa 
hawakupewa muda wa kulalamika kabla ya 
kutoa zabuni kwa aliyeshinda. Hivyo, wazabuni 
waliokosa walinyimwa haki yao ya kisheria ya 
kupinga zabuni kutolewa bila ya ushindani. 
Aidha, sababu za kushindwa hazikutolewa kwa 
wazabuni waliokosa. 

 
8.3 Masuala Muhimu yaliyojiri wakati wa Ukaguzi 

wa Kina (Upande wa Utendaji) 
 

8.3.1 Mkoa wa Mtwara 
a. H/W ya Mtwara 
 Baada ya ufunguzi wa zabuni, kamati ya 

tathmini  walitumia vigezo vipya vya 
uthamini ili kuwatenga wazabuni wadogo na 
kusababisha hasara ya TZS.23,599,000 
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 Uondoaji wa wazabuni wadogo usiofuata 
taratibu uliosababisha hasara ya 
TZS.16,347,000 
Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa Kamati ya 
Tathmini iliwaondoa wazabuni wadogo kwa 
kigezo cha kutofuata taratibu za manunuzi 
na kusababisha hasara ya TZS.16,347,000 

 Matumizi ya Vigezo vya tathmini visivyo 
sahihi kwa mkataba Ya 
MDC/UJ/RW/16/2014/2015 na kusababisha 
hasara ya TZS.14,897,200 

 Maoni ya Mwanasheria Mkuu wa Serekali 
hayakufuatwa kwenye Mikataba 
iliyosainiwa 
Wakati wa ukaguzi ilibainika kwamba 
Mwanasheri Mkuu wa Serikali alitoa maoni 
kwenye mikataba Ya 
MDC/UJ/RW/17/2014/2015 na 
MDC/UJ/RW/16/2014/2015 lakini maoni 
hayo hayakujumuishwa katika nyaraka ya 
mikataba hiyo. 

 Kutopeleka nakala ya barua ya kumteua 
mzabuni kwa CAG 
Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa 
Halmashauri ya Mtwara iliingia mikataba 
mitano (5) ya kandarasi lakini hakuna nakala 
za mikataba hiyo iliyotumwa kwangu kama 
Kanuni Ya 233(1) ya Kanunu za Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2013 (PPR-2013). 
 

b. H/W ya Masasi  
 Hakuna idhini ya Bodi ya zabuni kwenye 

nyaraka za zabuni kabla ya kutangazwa 
 Maoni ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

kutojumuishwa kwenye mkataba Ya 
LGA/083/W/01/2014/2015 
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 Mzabuni mwenye bei ndogo zaidi 
hakupewa zabuni na Mwenyekiti wa 
Kamati ya Tathmini kwa sababu ya 
kufanyiwa tathmini yenye udanganyifu. 

 Hakuna hatua zozote zilizochukuliwa na 
Menejimenti ya Halmashauri katika 
kupata tozo ya ucheleweshaji mkataba ya 
TZS.11,250,000 

 Usimamizi dhaifu wa mikataba 
ulisababisha kulipa kazi ambazo 
hazijafanyika zenye thamani ya 
TZS.3,339,000  

 
c. H/W ya Tandahimba 

 Muundo wa Kamati ya Tathmini 
hauendani na Kanuni za Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2013 kwa mkataba Ya 
LGA/086/2014/2015/W/17, 
TZS.110,880,000 
Kamati hiyo imeundwa na wajumbe 
wawili (2) badala ya watatu (3) kama 
Kanuni ya 202(1) ya Kanuni za Manunuzi 
ya Umma ya mwaka 2013 inavyotaka. 

 Nyaraka za zabuni hazikuwasilishwa 
kwa kamati ya tathmini mkataba Ya 
LGA/086/2014/2015/W/17, 
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Ukaguzi wangu wa mkataba Ya 
LGA/086/2014/2015/W/17 ulibaini 
kwamba nyaraka za zabuni moja 
hasikuwasilishwa kwa kamati ya tathmini 
kwa ajili ya kufanyiwa tathmini kinyume 
na Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
mwaka 2013 
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� Kipindi cha kusubiri rufaa kwa wazabuni 
waliokosa zabuni kabla ya kumpatia 
zabuni aliyeshinda hakikutolewa 
Ukaguzi wangu ulibaini wazabuni 
waliokosa zabuni hawakutaarifiwa kabla 
ya kutoa zabuni kwa aliyeshinda, hivyo 
kukosa nafasi ya kukata rufaa. Hii ni 
kinyume na Kanuni ya 60(3) ya Kanuni ya 
Manunuzi ya Umma ya 2013 na Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011. 

� Mkuu wa kitengo cha manunuzi 
kupotosha zabuni 
Katika kupitia nyaraka za zabuni na 
taarifa ya tathmini ya tarehe 04/08/2014 
kwa mkataba Ya 
LGA/086/2014/2015/W/10, ilibainika 
kuwa Mkuu wa kitengo cha manunuzi 
alifanya udanganyifu kwenye nyaraka za 
zabuni na kupotosha zabuni kinyume na 
Kanuni ya 85(1) (c) ya Kanuni za Manunuzi 
ya Umma ya mwaka 2013 

� Wazabuni 7 walio kuwa na bei ya chini 
kwenye zabuni hawakuchaguliwa na 
kusababisha gharama zinazoweza 
kuepukika za TZS.106,396,100 
 Wakati wa uchambuzi wa taarifa ya 
tathmini ya tarehe 28/08/2014 nilibaini 
kuwa kamati ya tathmini kwenye zabuni 
saba (7) iliwakataa wazabuni wenye bei 
ya chini bila ya sababu; hii ikiwa ni 
kinyume na Kanuni 85 (1) (c) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, ya mwaka 2013. 
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8.3.2 Mkoa wa Tanga 
a. H/W ya Muheza 

 Kutopanga muda vizuri katika utekelezaji wa 
mikataba. 

 Nilibaini kuwa ratiba au mpango wa manunuzi wa 
mwaka haufuatwi katika kufanya manunuzi hadi 
kuchelewesha ukamilishaji wa ujenzi; hatimaye 
kusababisha kazi zinazoendelea kuwa kwenye 
hatari ya kusombwa na maji wakati wa mvua 
kubwa. 

 Meneja wa mradi kutosimamia vizuri mkataba 
 Ukaguzi ulibani kwamba meneja wa mradi hafanyi 

usimamizi wa mradi kwa ufanisi;  hii inaweza 
kusababisha malipo kufanywa bila kazi kufanyika. 

 Kamati ya Tathmini kutumia vigezo vya tathmini 
visivyo sahihi na kusababisha kuwaondoa 
wazabuni isivyostahiki 

 Kamati ya Tathmini ilitumia vigezo tofauti katika 
kufanya tathmini kwenye zabuni mbili kuhusiana 
na upelekaji wa vyeti vya VAT. Hii ilifanya taratibu 
za uteuzi kufanywa bila haki na kushusha hadhi ya 
taasisi inayofanya manunuzi. 
 

 Mzabuni mwenye bei ndogo zaidi aliondolewa 
isivyo halali na kamati ya Tathmini 

 Kamati ya Tathmini ilimuondoa mzabuni mwenye 
bei ndogo kwa sababu alishidwa kuweka bei 
kwenye nyaraka/fomu ya zabuni na Halmashauri 
ilimpa mzabuni mwenye bei ya juu yake na kupata 
gharama ya TZS.7,256,000 zaidi. 

 Kumuondoa mzabuni mwenye bei ndogo zaidi 
isivyo sahihi 

 Mzabuni wenye bei ndogo zaidi aliondolewa kwa 
sababu alikuwa na bei ndogo zaidi (24.4%) bila ya 
BOQ kutaja bei ya chini zaidi. Hii ilisababisha 
hasara ya TZS.13,602,000 kwa Halmashauri. 
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 Bodi ya zabuni haikuidhinisha nyaraka za zabuni 
kwa ajili ya kutangazwa 

 Nyaraka za zabuni hazikuidhinishwa kwa ajili ya 
kutangazwa; tatizo hili linaweza kusababisha 
kununua bidhaa au huduma zisizo na ubora. 

 
b. H/Jiji la Tanga 

 Manunuzi (Mkatataba Ya 
TCC/2014/2015/W/128/02) yalifanywa 
nje ya mpango wa manunuzi 
TZS.167,815,000 
Ukaguzi wa mpango wa manunuzi ulibaini 
Halmashauri ilifanya manunuzi yenye 
thamani ya TZS.167,815,000 ambayo 
hayakuwa kwenye mpango wa manunuzi. 
Hii inaonyesha kuwa Halmashauri haina 
udhibiti mzuri wa manunuzi. 

 Kushindwa kufanya tathmini ya nyaraka 
za zabuni baada ya wazabuni kuwa na 
sifa za kuchaguliwa 
Ukaguzi wa taarifa ya tathmini ya 
mikataba miwili pamoja na usaili 
uliofanywa kwa Menyekiti pamoja na 
Mjumbe mmoja wa Kamati ya Tathmini 
uligundua kwamba, tathmini ya ziada ya 
sifa za kuchaguliwa haukufanyika ili 
kubaini uhalali wa nyaraka. Pia uchunguzi 
haukufanywa kuhusu kuwepo kwa 
vitendea kazi na uzoefu wa mzabuni ili 
kujua uwezo na umiliki wa vifaa na 
rasilimali na watu kwa ajili ya kuendesha 
mradi. 

 Kukosekama kwa dhamana ya mkataba 
Taratibu za zabuni zinamtaka mzabuni 
aliyeshinda zabuni kuleta dhamana ya 
mkataba kama uthibitisho wa utekelezaji 
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wa mkataba. Hata hivyo, katika mikataba 
yote miwili dhamana ilionyeshwa kama 
haihitajiki chini ya kifungu ya 26 ya 
Masharti Maalum ya Mikataba. 

 Utoaji wa zabuni bila ya ushindani 
Ukaguzi wa taratibu za zabuni kwa 
mikataba miwili ulibaini kwamba 
kulikuwa na mzabuni mmoja tu kwa kila 
mkataba aliyeomba zabuni. Kwa maoni 
yangu, kwa kukubali kufanya manunuzi 
kwa chanzo kimoja tu, Halmashauri 
hukosa uhakika wa kupata bei yenye 
kuwiana na thamani halisi. 

 
c. H/W ya Korogwe 

 Kipindi cha kusubiri kukata rufaa kwa 
wazabuni waliokosa kabla ya kutoa 
zabuni hakikutolewa kinyume na 
kifungu ya 60(3) cha Sheria ya Manunuzi 
ya Ummaya mwaka 2011 
Wazabuni hawakupata nafasi ya kukata 
rufaa au kutaarifiwa kuhusu kutoshinda 
zabuni.  

 Mapungufu yaliyoonekana katika 
kupangilia utekelezaji wa mikataba 
Ukaguzi wa mpango wa manunuzi ulibaini 
kwamba mikataba ilitekelezwa karibu na 
kipindi cha mvua na kuchelewesha 
ukamilishaji wa mikataba minne (4) 
ambayo hadi muda wa ukaguzi (Julai 
2015) ilikuwa bado. 

 Mzabuni wa bei ya juu zaidi alipewa 
zabuni ya TZS.194,000,000 
(LGA/125/HQ/2014/2015/W/08) 
Vigezo vilivyotumika kuchagua mzabuni 
aliyeshinda havikubaliki na havina 
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viwango maalumu kama vilivyotajwa 
kwenye Kanuni ya 203 (1) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. Hii 
ilisababisha hasara ya TZS.5,557,500 

 Kumuondoa mzabuni mwenye bei ndogo 
zaidi na kubakiwa na chanzo kimoja cha 
manunuzi TZS. 184,989,540 na 
kusababisha hasara ya TZS.35,490.140 
Mzabuni mwenye bei ndogo zaidi 
aliondolewa katika hatua za mwanzo 
lakini hakukuwa na sababu zilizoelezwa 
kuhusu kuondolewa kwake kwenye taarifa 
ya kamati ya tathmini. 

 Vikao vya usimamizi wa mkataba 
havikufanyika 
Hakukuwa na ushahidi (muhutasari au 
taarifa) unaoonyesha kuwa vikao vya 
usimamizi/au eneo la ujenzi vilifanyika 
kinyume na kipengele 34.1 na 34.2 cha 
GCC 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa mikataba 
yote miwili imelipwa zaidi ya asilimia 
hamsini (50) ya thamani ya mikataba ilhali 
ujenzi bado unaendelea na kazi ziko 
nyuma ya muda. 

 Tozo la ucheleweshaji mikataba 
halikudaiwa kwa wakandarasi  
TZS.42,359,664.27 
Halmashauri haikudai tozo la 
ucheleweshaji mikataba kutoka kwa 
wakandarasi wawili kama kinavyotaka 
kipengele cha 23 cha Masharti Maalumu 
ya Mkataba na kipengele cha 52.1 cha 
Masharti ya Jumla ya Mkataba. 
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8.3.3 Mkoa wa Morogoro 
a. H/W ya Kilombero 

 Zabuni zilitangazwa kwa wazabuni 
wachache 
Matangazo ya zabuni hayakufanywa kwa 
mujibu wa Kanuni za Manunuzi ya Umma; 
jedwali la kwanza na kushindwa 
kutangaza kwenye tovuti ya Mamlaka ya 
Usimamizi wa Manunuzi ya Umma.  

 Taratibu za tathmini zisizo sahihi 
zilizofanywa na kamati ya tathmini na 
kupotosha zabuni katika mkataba Ya  
LGA/077/2014/2015/W/R/USAID/76. - 
Wakati wa zoezi la kutathmini, Kamati ya 
Tathmini ilifanya mabadiliko tisa ikiwemo 
bei kwenye zabuni moja ili kupotosha 
anayestahili kushinda. Hii ni kinyume na 
Kanuni ya 207 (2) (a) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 

 Zabuni zilizotolewa bila ushindani  wa 
bei TZS. 271,389,000 
Halmashauri iliendelea na manunuzi 
kutoka chanzo kimoja cha manunuzi 
kinyume na Kanuni ya 16 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 

 
b. H/W ya Ulanga 

 Udanganyifu wa nyaraka za zabuni ili 
kuwaondoa wazabuni wenye bei ndogo 
zaidi na kusababisha hasara ya 
TZS.31,520,000 
Kamati ya tathmini ilifanya udanganyifu 
wa nyaraka ya zabuni za mzabuni 
mwenye bei dogo zaidi kwa kuongeza bei 
ya bidhaa tatu ambazo zilisababisha 
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mzabuni kuondoshwa na kusababisha 
hasara ya TZS.31,520,000 
 

 Tangazo la zabuni kwa wazabuni 
wachache (LGA/082/2014-2015/W/05) 
Matangazo ya zabuni hayakufanywa kwa 
mujibu wajedwali la kwanza katika 
Kanuni za Manunuzi ya Umma na 
kushindwa kutangaza kwenye tovuti ya 
Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya 
Umma. 
 

 Kipindi cha kusubiri rufaa kwa wazabuni 
waliokosa kabla ya kutoa zabuni 
hakikutolewa 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa wazabuni 
walioshindwa hawakutaarifiwa kabla ya 
kumpatia zabuni aliyeshinda; hivyo 
walinyimwa nafasi ya kuleta malalamiko 
(kama yalikuwepo). Hii ni kinyume na 
kifungu cha 60(3) cha Sharia ya Manunuzi 
ya Umma ya mwaka 2011. 
 

 Uondoaji usio sahihi wa wazabuni 
wenye bei ndogo zaidi na kueta hasara 
ya TZS.18,616,948.59 
Nilibaini kwamba kamati ya tathmini 
ilimuondoa mzabuni mwenye bei ndogo 
zaidi kwa msingi kwamba mzabuni mmoja 
ana kasoro na kusababisha kumpa zabuni 
mzabuni mwenye bei ya yuu ya yule 
aliyeondolewa. 

 
c. H/M ya Morogoro 
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 Kushindwa kupata kibali cha utumiaji 
maji kutoka mradi wa maji wa WAMI-
RUVU 
Manispaa ya Morogoro ilitoa mkataba wa 
ujenzi wa mradi wa ukusanyaji maji bila 
ya ihakikishe wamepata kibali cha 
utumiaji maji. 

 
 Kumuondoa mzabuni mwenye bei ndogo 

zaidi isiyo sahihi na kusababisha hasara 
ya TZS.57,979,200  
Ukaguzi wa taarifa ya tathmini ya tarehe 
16/05/2014 ulibaini kwamba Kamati ya 
Tathmini ilimuondoa mzabuni mwenye 
bei ndogo zaidi kwa kigezo cha 
kukosekana kwa ukurasa mmoja. Hii ikiwa 
ni kinyume na muongozo wa Bodi ya 
Tathmini ya Zabuni na kusababisha hasara 
ya TZS.57,979,200 

 
 Kipindi cha kusubiria rufaa kwa 

wazabuni waliokosa kabla ya kutolewa 
zabuni kwa aliyeshinda hakikutolewa na 
sababu za kuwaondoa hazikutolewa 
Ukaguzi wa barua zilizotumwa kwa 
wazabuni waliokosa zabuni hazikuonyesha 
sababu ya kukosa zabuni kinyume na 
kifungu cha 60 (3) cha Sheria ya Manunuzi 
ya Umma na Kanuni 231(4)(c) ya Kanuni 
za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013.  
Pia, nilibaini kuwa katika zabuni Na. LGA 
/ 079 / 2013 - 2014 /W / 01 Lot 3, Afisa 
Masuuli alitoa barua ya kutopata zabuni 
na wakati huo huo kutoa barua za 
kukubaliwa kushinda tarehe 15/07/2014. 
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 Utumiaji wa vigezo tofauti vya tathmini 
na kuwaondoa wazabuni wenye bei 
ndogo zaidi na kusababisha hasara ya 
TZS.51,622,700 (LGA / 079 / 2013 - 2014 
/W / 01) 
Nilipitia taarifa ya tathmini ya tarehe 
16/05/2014 na kubaini Dynotech 
(mzabuni mwenye bei ya ndogo zaidi) 
pamoja na wazabuni wengine wanane 
walikosa zabuni kwa sababu walishindwa 
kuwasilisha nyaraka za zabuni 
iliyokamilika. Hata hivyo, kampuni 
iitwayo Iwawa Civil and Buidling Works 
alipata zabuni hiyo wakati nayo haikuwa 
na nyaraka ya zabuni zilizokamilika. 

 
8.4 Mapendekezo 

 
8.4.1 Mkoa wa Tanga 

a. H/W ya Mtwara 
� Halmashauri lazima ihakikishe kwamba 

kamati ya tathmini inatumia vigezo 
vilivyotangazwa kwenye nyaraka za zabuni 
na kuacha kutumia vigezo vipya baada ya 
kufungua zabuni ili kuwaondoa wazabuni 
wenye bei ndogo zaidi. 

� Halmashauri lazima ihakikishe kuwa kamati 
ya tathmini haitendi kinyume na taratibu 
na kufanya upendeleo. 

� Halmashauri lazima ihakikishe kwamba 
kamati ya tathmini inatenda haki na 
kutumia Kanuni zote kwa usawa (hasa 
upande wa nyaraka za umiliki vitendea 
kazi/vifaa). Pia ningependa kuzishauri 
Halmashauri ziwawajibishe wafanyakazi 
waliosababisha kuwaondoa wazabuni wenye 
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bei ndogo zaidi na kusababisha hasara ya 
TZS.14,897,200 

 Halmashauri lazima ihakikishe 
kuwa maoni yote yaliyotolewa na 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
yanajumuishwa kwenye mikataba 
kabla ya kusainiwa ili kuepuka 
madhara yoyote ya kisheria.  

 Halmashauri lazima ihakikishe 
kwamba nakala za barua ya zabuni 
zinazotolewa na zinapelekwa 
katika taasisi zilizotajwa kama 
zinavyotaka Kanuni. 

 
b. H/W ya Masasi 

 Ninashauri Halmashauri, kuwa kwa 
kipindi kijacho ihakikishe 
wanafuata sheria na Kanuni katika 
kutangaza zabuni. 

 Naishauri Halmashauri kwa kipindi 
kijacho ipitie nyaraka zote kabla 
ya kuidhinishwa kutangazwa. 

 Naishauri Halmashauri ihakikishe 
maoni yote yanayotolewa na 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
yanajumuishwa kwenye mikataba 
kabla ya kusainiwa ili kuepuka 
madhara yoyote ya kisheria  

 Naishauri pia ihakikishe kwamba, shughuli 
zote za udhibiti wa ndani kuhusiana na 
taratibu za manunuzi kama vile kitengo cha 
manunuzi, kamati za tathmini, bodi ya 
zabuni na Afisa Masuuli wawe makini wakati 
wanapofanya marekebisho ya makosa ya 
kimahesabu. 
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 Naishauri Halmashauri ivunje mikataba 
haraka iwezekanavyo na kuweza kupata 
tozo ya ucheleweshaji kutekeleza mikataba. 
Kwa kuongezea, naishauri Halmashauri 
waitaarifu Mamlaka ya Usimamizi wa 
Manunuzi ya Umma pale mkandarasi 
anaposhindwa kufanya majukumu yake. 

 Nashauri Halmashauri ihakikishe kwamba 
Mhandisi wa Halmashauri anasimamia 
utekelezaji wa mikataba kwa mujibu wa 
makubaliano ya mkataba. Zaidi ya hayo 
Menejimenti ihakikishe inarejeshewa fedha 
zilizolipwa TZS.3,339,000 kutoka kwa 
mkandarasi kwa kazi ambazo 
hakuzitekeleza. 

 
c. H/W ya Tandahimba 
 Naishauri Halmashauri ihakikishe kwamba 

kwa kipindi kijacho wazabuni waliokosa 
zabuni wawe wanataarifiwa sababu za 
kukosa zabuni. 

 Naishauri Halmashauri ihakikishe wazabuni 
wanaokosa zabuni wanatarifiwa na Afisa 
Masuuli na kupewa siku 14 ili kama wana 
malalamiko yoyote wa yawasilishe kabla ya 
kumpa zabuni aliyeshinda. 

 Nashauri kwa kipindi kijacho Halmashauri 
ihakikishe kwamba mkuu wa kitengo cha 
manunuzi anafuata sheria na Kanuni za 
manunuzi. Na kwa kuongezea, napendekeza 
mkuu wa kitengo cha manunuzi awajibishwe 
kwa hasara  ya TZS.19,450,000 

 Napendekeza kuwa kwa kipindi kijacho, 
Halmashauri ihakikishe kwamba kamati ya 
tathmini, kitengo cha manunuzi na bodi ya 
zabuni wanafuata sheria na Kanuni na ili 
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kuwa na uhalisia katika taratibu za 
manunuzi. 

 
8.4.2 Mkoa wa Tanga 

a. H/W ya Muheza 
� Nashauri Halmashauri iwe inafikiria 

kipindi cha mvua wakati wa kupanga 
utekelezaji wa mikataba ya ujenzi ili 
kuepuka ucheleweshaji wa kukamilishaji 
miradi ya Halmashauri. 

� Naishauri Halmashauri ihakikishe kwamba 
katika mikataba yote Afisa Masuuli 
anateua timu inayojumuisha meneja wa 
mradi.  

� Naishauri Halmashauri ihakikishe kamati 
ya tathmini inafuata sheria na Kanuni 
katika kutumia vigezo vya tathmini 
wakati wa kufanya tathmini kwenye 
upande wa vyeti vya kujiandikisha VAT. 

� Nashauri kwamba Halmashauri ihakikishe 
wazabuni hawaondolewi kwenye zabuni 
kwa makosa ya kiufundi bila ya kufikiria 
madhara ya kifedha. 

� Nashauri Halmashauri ihakikishe kwamba 
mhandisi wa Halmashauri awe anandaa 
makisio ya bei ya mradi na kuweka 
viwango vya bei ya mradi 
vinavyokubalika. Pia, ikitokea bei ya 
zabuni iliyoombwa ni ndogo zaidi basi 
Halmashauri lazima itafute ufafanuzi 
kutoka mzabuni kama Kanuni ya 17 ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2013 inavyoelekeza. 

 Nashauri kwamba Halmashauri ihakikishe 
nyaraka za zabuni zinaidhinishwa na Bodi ya 
Zabuni kabla ya kutoa matangazo ya zabuni. 
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b. H/Jiji la Tanga 
 Nashauri Halmashauri kwa kushirikiana na 

Ofisi ya Raisi-Tawala za Mikoa ihakikisha 
miradi iliyopangwa kutekelezwa inaingizwa 
katika mpango wa manunuzi wa 
Halmashauri. 

 Naishauri Halmashauri ihakikishe tathmini 
ya vigezo vya mzabuni kuwa na sifa ya 
zabuni ziwe inafanyika. 

 Naishauri Menejimenti ya Halmashauri 
ihakikishe kuwa mikataba inayotekelezwa 
iwekewe dhamana kama ilivyoelezwa na 
sheria za manunuzi na Kanuni zake ili 
kulinda maslahi ya utekelezaji wa 
miradi/mikataba ya Halmashauri. 

 Nashauri MenejimentI ya Halmashauri iache 
kutumia chanzo kimoja cha manunuzi. 
Inapotokea mzabuni aliyeomba zabuni ni 
mmoja nashauri Menejimenti ya 
Halmashauri itangaze kwa mara ya pili. 

 
c. H/W ya Korogwe 
 Nashauri Menejimenti ya Halmashauri 

kufuata kifungu cha 60 (3) ya sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011. 

 Naishauri Menejimenti ya Halmashauri ifikirie 
msimu wa mvua wakati wa kupanga kazi za 
kandarasi ili kuepuka hasara ya rasilimali za 
Halmashauri. 

 Naishauri Menejimenti ya Halmashauri iache 
kufanya yasiyo sahihi kwa kutoa zabuni kwa 
mzabuni mwenye bei ya juu zaidi kwa 
kutumia vigezo vipya vya tathmini vilivyo 
wekwa. Pia, ninashauri iwawajibisha 
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wafanyakazi waliosababisha hasara ya 
TZS.5,557,500 

 Naishauri Halmashauri ihakikishe kuwa 
maamuzi yote yanayofikiwa yatolewe taarifa 
na kuweka kumbukumbu sahihi. 

 Naishauri Menejimenti ya Halmashauri 
ihakikishe kwamba meneja wa mradi 
anateuliwa kama mkataba unavyotaka na 
ihakikishe kuwa anafanya majukumu yake 
ipasavyo. 

 Naishauri Menejimenti ya Halmashauri ifuate 
vipengele vya mikataba na Kanuni za 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. Pia, 
Halmashauri lazima itoze tozo la 
ucheleweshaji mikataba kwa mujibu wa 
Kanuni ya 112 ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2013. 

 
 

8.4.3 Mkoa wa Morogoro 
a. H/W ya Kilombero 
 Naishauri Menejimenti ya Halmashauri kwa 

kipindi kijacho lazima itangaze zabuni zote 
zinazozidi kiasi ya milion mia mbili (TZS.200 
milioni) kwa kupeleka matangazo Mamlaka 
ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma. 

 Naishauri Menejimenti ya Halmashauri 
ihakikishe kuwa Kamati za Tathmini 
hazifanyi marekebisho ya mahesabu pekee. 
Pia ninapendekeza, kuwa  Halmashauri 
iwajibishe Kamati ya Tathmini kwa 
kupotosha zabuni. 

 Naishauri menjementi ya Halmashauri 
ihakikishe taratibu zote za zabuni 
zinafanyika kwa ushindani na kama zabuni 
iliyopokelewa ni moja tu, Halmashauri 
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lazima ifikirie angalau kutangaza zabuni ya 
pili. 
 
H/W ya Ulanga 

 Kwa kipindi kijacho nashauri Halmashauri 
ihakikishe kwamba kamati za tathmini 
haipendekezi kutoa zabuni kwa kutumia 
nyaraka zilizobadilishwa. 

 Kwa kuongezea, naishauri Menejimenti ya 
Halmashauri ihakikishe kwamba Bodi ya 
Zabuni ifanya kazi yake ya usimamizi na 
haipendekezi kutoa zabuni kwa kutumia 
misingi ya udanganyifu. 

 Zaidi ya hayo, ninaishauri Menejimenti ya 
Halmashauri ihakikishe kwamba Afisa 
Masuuli anatoa sababu za ukweli kwa 
wazabuni waliokosa zabuni. Vile vile, 
napendekeza afisa aliyehusika na hasara ya 
TZS.31,520,000 achukuliwe hatua stahiki. 

 Naishauri Menejimenti ya Halmashauri kwa 
kipindi kijacho lazima itangaze zabuni zote 
zinazozidi kiasi ya million mia mbili 
(TZS.200 milioni) kwa mujibu ya matakwa 
ya Kanuni za Manunuzi ya Umma kwa kutoa 
angalau siku 21 na kuwasilisha matangazo 
kwa Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya 
Umma.  

 Nashauri Menejimenti ya Halmashauri 
ihakikishe kwamba barua zote za wazabuni 
waliokosa ziwe na taarifa ya haki yao ya siku 
14 ya kukata rufaa. 
 Vile vile, ninashauri kwamba Menejimenti 

ya Halmashauri ihakikishe Afisa Masuuli 
hatoi barua za kukubali na kukataa zabuni 
kwa siku moja. 
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 Kwa kipindi kijacho, nashauri menjimenti 
ya Halmashauri itende haki wakati wote 
wa taratibu za zabuni ili kuweza kupata 
bei yenye thamani ya mradi. 

 
b. H/M ya Morogoro  

 Ninapenda kuishauri Halmashauri iomba 
kibali cha matumizi ya maji kwa Bodi ya 
maji kwa ajili ya mradi haraka 
iwezekanavyo. 

 Pia ningependa kuishauri Halmashauri 
ifikirie kuacha kazi za ujenzi mpaka pale 
watakapopata kibali kutoka Bodi ya maji 
ili kuepuka kuongezeka kwa hasara. 

 Ninaishauri Halmashauri ihakikishe 
kwamba mzabuni mwenye bei ndogo zaidi 
haondolewi kwa makosa madogo. Pia, 
ninashauri Halmashauri iwawajibishe 
maafisa waliohusika na hasara ya 
TZS.57,979,200 

 Kwa kipindi kijacho, ninaishauri 
Halmashauri iwape barua wazabuni 
waliokosa zabuni na kueleza sabubu za 
kukosa zabuni. 

 Kwa kuongezea, ningeishauri Halmashauri 
ihakikishe inatoa siku 14  kwa wazabuni 
waliokosa zabuni kama wana malalamiko 
kabla ya kumpa mzabuni aliyeshinda. 

 Kwa kipindi kijacho, ninapenda kuishauri 
Halmashauri ihakikishe kwamba Kamati 
ya Tathmini inatumia vigezo kwa usawa 
na haki. 
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SURA YA TISA 
 
 

9.0 HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 
 
Ripoti ya Mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ni muhtasari wa mambo 
yaliyobainishwa katika ripoti za ukaguzi 
zilitolewa kwa kila Halmashauri. Taarifa hizo 
zilizotolewa kwa Halmashauri zikiwa na 
mapendekezo ya hoja za Ukaguzi kwa ajili ya 
maboresho. Maafisa Masuuli wa Serikali za Mitaa 
wanatakiwa kuandaa mpango kazi wa 
utekelezaji wa mapendekezo katika kurekebisha 
mapungufu yaliyobainika katika ripoti ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
na kuuwasilisha kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali 
kama inavyoelekezwa katika Kifungu cha 40 cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 
2008 (kamailivyorekebishwa mwaka 2013) na 
Kanuni ya 86 na 94 za Kanuni za Ukaguzi wa 
Umma za mwaka 2009. Baada ya kubainisha 
mambo muhimu yaliyojitokeza katika ukaguzi 
wa mwaka 2014/2015, nahitimisha kwa kutoa 
mapendekezo ambayo yakitekelezwa yataweza 
kuimarisha usimamizi wa fedha katika utendaji 
wa Serikali za Mitaa Tanzania 
 
 

9.1 Majumuisho na Mapendekezo ya Jumla 
 

9.1.1 Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi 
zilizopita 
Kifungu cha 38(1), (2) na (3) cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na:11 ya mwaka 2008 kama 
kilivyorekebishwa na Sheria ya Marekebisho, Na. 
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1 ya mwaka 2013 kinataka majibu ya pamoja ya 
Serikali na Mpango Kazi wa utekelezaji  wa 
mapendekezo kuwasilishwa Bungeni pamoja na 
ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali. Mlipaji Mkuu anawajibika kuwasilisha 
nakala ya taarifa Jumuifu kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa ajili ya 
uhakiki. Pia, kifungu cha 40 cha sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008 kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2013 kinahitaji Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kujumuisha utekelezaji wa Serikali wa 
mapendekezo ya Ukaguzi katika ripoti ya 
ukaguzi ya mwaka unaofuata.  
Hata hivyo, napenda kutoa taarifa kwamba 
utekelezaji wa mapendekezo haujawahi kuwa 
wa kuridhisha; mwenendo juu ya taarifa husika 
za ukaguzi unaonesha kupungua kwa utekelezaji 
wa mapendekezo toka 3,217 katika mwaka 
uliomalizika 2012/2013 hadi 2,330 mwaka 
2013/2014. Pia, hakuna majibu juu ya 
mapendekezo yaliyotolewa kufuatia Ukaguzi 
Maalum uliofanyika katika Mamlaka sita (6) za 
Serikali za Mitaa. Aidha, utekelezaji wa maagizo 
ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali za Mitaa (LAAC) umekua ukipungua; 
hakuna majibu yaliyopokelewa kuhusu hoja za 
Kamati kwa miaka minne mfululizo iliyopita. 

 
Mapendekezo 
Ipo haja ya Serikali kuongeza juhudi zaidi juu ya 
utekelezaji wa mapendekezo yaliyobakia, kwani 
kutotekelezwa kwa mapendekezo hayo           
hupelekea kujirudia  kwa mapungufu hayo,  
utoaji wa huduma mbovu katika Serikali za 
Mitaa, matumizi mabaya ya mali za umma na 
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usimamizi wa fedha na udhibiti usio na ufanisi 
wa rasilimali katika Serikali za Mitaa. 
 

9.1.2 Mapungufu katika mchakato wa Bajeti za 
Serikali za Mitaa 
Uboreshaji mchakato wa bajeti katika Serikali za 
Mitaa na Serikali Kuu ni muhimu kwa utendaji 
kazi ulio imara na utoaji huduma bora katika 
Serikali za Mitaa. Usimamamizi wa bajeti na 
tathmini havikuwa na uwiano kwa kiwango cha 
kuleta utekelezaji mzuri wa bajeti. Matokeo 
yake ilikuwa ni kutolewa kwa fedha za ruzuku ya 
matumizi ya kawaida na Maendeleo nje ya bajeti 
bila kuwa na makisio ya nyongeza, kutolewa kwa 
ruzuku za matumizi ya kawaida na Maendeleo 
chini ya bajeti na kulikuwepo kubadili matumizi 
ya fedha zilizopokelewa kwa matumizi 
yaliyoidhinishwa katika Serikali za Mitaa ambapo 
zilitumika kugharamia mipango ambayo 
haikuwamo kwenye bajeti zilizoidhinishwa, 
hususani ujenzi wa maabara kwenye shule za 
sekondari.  
 
Mapendekezo 
a) Serikali Kuu inashauriwa kuendelea kuzipatia 

Halmashauri fedha za ruzuku za matumizi ya 
kawaida na Maendeleo kama 
zilivyoidhinishwa kwa wakati.Endapo 
itapokelewa ruzuku zaidi ya ile 
iliyoidhinishwa ni budi idhini ya mapato na 
matumizi itolewe na mamlaka husika. 

b) Ni vema Serikali iidhinishe bajeti ya ruzuku 
ya kawaida na ile ya maendeleo kwa kiwango 
stahiki ambacho inaweza kutekeleza kwa 
kutumia vyanzo vyake vya mapato. 
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1 ya mwaka 2013 kinataka majibu ya pamoja ya 
Serikali na Mpango Kazi wa utekelezaji  wa 
mapendekezo kuwasilishwa Bungeni pamoja na 
ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
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nakala ya taarifa Jumuifu kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa ajili ya 
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ilivyorekebishwa mwaka 2013 kinahitaji Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kujumuisha utekelezaji wa Serikali wa 
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za ukaguzi unaonesha kupungua kwa utekelezaji 
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Kamati kwa miaka minne mfululizo iliyopita. 
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wa rasilimali katika Serikali za Mitaa. 
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Halmashauri fedha za ruzuku za matumizi ya 
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c) Naishauri Serikali iepuke utaratibu wa kuibua 
na kutekeleza mipango kazi mipya wakati 
ambapo Halmashauri zimeanza utekelezaji 
wa bajeti iliyoidhinishwa, hivyo kuathiri 
miradi iliyopangwa kutekelezwa. 

 
9.1.3 Mapungufu katika Udhibiti wa Ndani 

Mfumo wa udhibiti wa ndani unajumuisha 
taratibu zilizowekwa na tasisi husika kwa ajili ya 
kuhakikisha kwamba malengo ya Halmashauri 
yanafikiwa kwa ufanisi katika utumiaji wa 
rasilimali, utoaji wa taarifa zilizo sahihi na 
kufuata sheria na kanuni. Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa zinatakiwa kuwa na mfumo wa udhibiti wa 
ndani kama ulivyoanishwa na Agizo namba 11 la 
taratibu za fedha za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009. Hata hivyo Mamlaka hizo 
zimebainika kuwa na mazingira hafifu ya 
udhibiti ikiwamo usimamizi usiofaa wa 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano katika suala 
la Wataalam, vifaa, ukosefu wa sera za mfumo 
wa kiteknolojia, na kutotumia moduli zote za 
mfumo wa EPICOR,utendaji  usioridhisha ya 
kitengo cha ukaguzi wa ndani na kamati za 
ukaguzi kwenye halmashauri. Tathmini ya 
viasharia vya hatari, ikiwamo kuzuia na kudhibiti 
udanganyifu havikufanyika mara kwa mara. 
 
Mapendekezo 
Napendekeza kuwa: 
(a) Kuna haja ya kuhakikisha kuwa mfumo wa 

EPICOR unahuishwa na moduli zote kutumika 
ipasavvyo 

(b) Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa kuzisaidia Halmashauri kuwa na sera za 
mifumo na taratibu za teknolojia ya habari ili 
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kila mfanyakazi wa kitengo hicho ajue 
jukumu lake katika kulinda vifaa na 
programu za teknolojia ya habari. Pia kila 
Halmashauri lazima iwe na mpango kabambe 
wa kuzuia majanga kwenye mifumo ya 
teknolojia ya habari. 

(c) Vitengo vya ukaguzi wa ndani katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa vipatiwe vitendea kazi 
vya kutosha ili viweze kufanya kazi kwa 
ubora na ufanisi. 

 
9.1.4 Mapungufu katika Usimamizi wa Mapato 

Halmashauri hazijawa na ufanisi katika 
kusimamia rasilimali za mapato kwa kiwango 
cha kuongeza makusanyo kulingana na bajeti. 
Bado Halmashauri hazijawa na mipango 
endelevu na wazi ambayo ingeweza kuongeza 
wigo wa ukusanyaji wa mapato na kupunguza 
utegemezi wa kifedha kutoka Serikali Kuu. 
 
Udhibiti wa makusanyo ya mapato 
haukusimamiwa vizuri hali iliyopelekea vitabu 
vya kukusanya mapato kutowasilishwa kwa ajili 
ya ukaguzi, kutowasilishwa mapato kutoka 
vyanzo mbalimbali na hivyo kupelekea 
kuongezeka kwa kiasi cha mapato 
yasiyokusanywa ikilinganishwa na makadirio. 
Usimamizi wa mikataba ya wakusanya mapato 
umeendelea kuwa duni kutokana na 
kutotekeleza matakwa ya vipengele vya 
mikataba, ukiukwaji wa mifumo ya udhibiti kwa 
kutokuwasilisha mapato, kutopeleka benki 
mapato yaliyokusanywa na utunzaji hafifu wa 
kumbukumbu za mapato.  
 
Mapendekezo 
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a) Nashauri Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zitekeleze matakwa ya Agizo la 34 (6) na(7) ya 
Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009. 

b) Natoa wito Mamlaka za Serikali za Mitaa 
waimarishe usimamizi wa mapato 
yanayokusanywa na Mawakala kwa kuingia 
mikataba ya kina na kutekeleza kwa ukamilifu 
vipengele vilivyomo kwenye mikataba. 

c) Serikali za Mitaa inabidi ziboreshe mifumo ya 
usimamizi wa mapato ili kuwezesha jamii 
kuelewa na kutekeleza kwa urahisi sheria na 
kanuni za ulipaji wa kodi mbalimbali. 
Halmashauri pia zinapaswa kuendelea kupitia 
mipango yake ya upanuzi wa vyanzo vya 
mapato ili kukuza ukusanyaji na kufikia 
malengo yake hivyo kupunguza utegemezi 
uliopo wa fedha za ruzuku kutoka Serikali 
Kuu. 

 
9.1.5 Tathmini ya Usimamizi wa Fedha 

Usimamizi wa fedha unajikita kwenye kusimamia 
bakaa ya fedha ya Taasisi katika  namna ambayo  
upatikanaji wa fedha za kutosha  kununua  mali 
za kudumu au mali ghalani unajitosheleza  ili 
kuepuka hatari ya kufilisika. 
Nilibaini udhibiti duni katika usimaizi wa fedha 
kama vile,kutofanyika usuluhishi wa 
kibenki,kutofanyika ukaguzi wa kushtukiza wa 
fedha taslimu na usimamizi usiofaa wa 
masurufu. Pia Mamlaka hazikuidhinisha  kiwango 
cha juu cha fedha inayopaswa kuwepo kwa 
Karani wa Fedha kwa ya ajili ya matumizi 
madogo madogo ya ofisi. 
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9.1.6 Mapungufu katika Kusimamia Rasilimali Watu 
Katika Ukaguzi wa namna Halmashauri 
zinavyosimamia rasilimali watu nilibaini kuwa, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa hazikutunza vizuri 
kumbukumbu za watumishi ikiwa ni pamoja na 
kuhuisha kumbukumbu hizo katika mfumo wa 
kompyuta wa (HCMIS) na rejista ya watumishi. 
Matokeo yake, Halmashauri ziliendelea ama 
moja kwa moja au kupitia makato ya mishahara 
kulipia mikopo ya watumishi ambao sio 
watumishi wa umma. Aidha, zaidi ya kuendelea 
kuwa na upungufu wa watumishi, Wakuu wa 
Idara na Vitengo katika Halmashauri waliendelea 
kukaimu nafasi zao kwa muda unaozidi miezi 
sita bila kuthibitishwa au nafasi hizo kujazwa na 
watumishi wenye sifa stahiki. 
 
Pendekezo  
Ni vema Serikali ikayachukulia kwa uzito wa 
kipekee mapungufu haya na kuyapatia ufumbuzi 
ambao utawezesha kuimarika kwa utendaji ili 
kufikia malengo mikakati ya Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa iliyojiwekea. 
 

9.1.7 Mapungufu katika Kusimamia Matumizi 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizokaguliwa 
zimeendelea kutozingatia Sheria, Kanuni na 
miongozo inayosimamia shughuli zao hivyo kutoa 
mwanya wa kukiukwa kwa mfumo wa udhibiti 
wa ndani uliowekwa. Mapungufu yaliyojitokeza 
kwa sababu ya kutokuzingatia Sheria, Kanuni na 
Maagizo mbalimbali ilikuwa ni pamoja na malipo 
kukosa viambatanisho, malipo katika vifungu vya 
matumizi visivyo sahihi (Matumizi nje ya bajeti), 
matumizi yasiyositahili, malipo yasiyo na idhini, 
malipo yaliyoahirishwa n.k  
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Mapendekezo 
Nasisitiza Mamlaka za Serikali za Mitaa  
kuzingatia kanuni za fedha, maelekezo na 
miongozo kwa kuimarisha mfumo wa udhibiti wa 
ndani ikiwa ni pamoja na kuagiza kila malipo 
yote kupitia  kitengo cha ukaguzi wa awali kwa 
uhakiki na kuhakikisha kuwa malipo 
yameidhinishwa. 
 

9.1.8 Udhaifu kwenye Mapitio ya Usimamizi wa Mali 
Nilibaini utunzaji usio sahihi wa daftari la mali 
za Halmashauri na hapakufanyika mapitio ya 
kubaini baki ya thamani na muda wa matumizi 
uliobakia kwenye mali, tathmini kujua thamani 
ya Mitambo, Mali na Vifaa haikufanyika, 
kukosekana hati za umiliki nk. 
 
Mapendekezo 
Mamlaka za Serikali za Mitaa na OR-TAMISEMI 
zinashauriwa kuendelea kutoa mafunzo kwa 
wahasibu na watumishi wengine juu ya uandaaji 
wa taarifa za hesabu zinazokidhi viwango vya 
kimataifa vya uhasibu katika sekta ya 
umma.Tathimini ya kujua thamani ina umuhimu 
wa pekee kwa kuwa kipindi cha mpito cha miaka 
mitano kimemalizika. 
 

9.1.9 Kutozingatia Sheria ya Manunuzi 
Kulikuwa na matukio ya kutozingatia sheria ya 
Manunuzi kama vile: ununuzi bila idhini ya bodi 
ya zabuni, manunuzi kutoka wazabuni ambao 
hawakupitishwa, matumizi yasiyofaa ya mafuta, 
na usimamizi usioridhisha wa mikataba. Taratibu 
za manunuzi Zinahitaji nidhamu ya fedha na 
uwazi wakati wote ili kufaidi thamani ya fedha. 
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uhakiki na kuhakikisha kuwa malipo 
yameidhinishwa. 
 

9.1.8 Udhaifu kwenye Mapitio ya Usimamizi wa Mali 
Nilibaini utunzaji usio sahihi wa daftari la mali 
za Halmashauri na hapakufanyika mapitio ya 
kubaini baki ya thamani na muda wa matumizi 
uliobakia kwenye mali, tathmini kujua thamani 
ya Mitambo, Mali na Vifaa haikufanyika, 
kukosekana hati za umiliki nk. 
 
Mapendekezo 
Mamlaka za Serikali za Mitaa na OR-TAMISEMI 
zinashauriwa kuendelea kutoa mafunzo kwa 
wahasibu na watumishi wengine juu ya uandaaji 
wa taarifa za hesabu zinazokidhi viwango vya 
kimataifa vya uhasibu katika sekta ya 
umma.Tathimini ya kujua thamani ina umuhimu 
wa pekee kwa kuwa kipindi cha mpito cha miaka 
mitano kimemalizika. 
 

9.1.9 Kutozingatia Sheria ya Manunuzi 
Kulikuwa na matukio ya kutozingatia sheria ya 
Manunuzi kama vile: ununuzi bila idhini ya bodi 
ya zabuni, manunuzi kutoka wazabuni ambao 
hawakupitishwa, matumizi yasiyofaa ya mafuta, 
na usimamizi usioridhisha wa mikataba. Taratibu 
za manunuzi Zinahitaji nidhamu ya fedha na 
uwazi wakati wote ili kufaidi thamani ya fedha. 
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Mapendekezo 
Mikakati shirikishi ya kujenga uwezo inatakiwa 
kati ya Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya 
Umma (PPRA), Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Bodi ya Usajili 
ya Makandarasi (CRB) na wadau wengine ili 
kuwapa ujuzi muhimu na maarifa wale 
wanaohusika katika mchakato wa ununuzi. 
Aidha, hatua za kinidhamu na / au za kisheria 
zichukuliwe dhidi ya mienendo yoyote ya 
ubadhilifu. 
 

9.1.10 Mapungufu katika Utekelezaji wa Miradi 
ya Maendeleo 
Mapungufu mbalimbali  yalibainika wakati wa 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo ambayo ni 
pamoja na fedha kutolewa pungufu 
ikilinganishwa na bajeti iliyopitishwa; michango 
isiyoridhisha ya Serikali za Mitaa kama 5% ya 
mchango; marejesho duni ya mikopo ya kina 
mama na vijana na kuchelewa kukamilika kwa 
miradi iliyopangwa unasababishwa na usimamizi 
duni, kuchekewa kutolewa kwa fedha, na vile 
vile ushiriki duni wa jamii katika shughuli za 
maendeleo. 

 
Mapendekezo 
a) Halmashauri zinashauriwa kuhusisha jamii 

inayolengwa kupanga na kutekeleza mradi 
ambapo utawafanya wajisikie kuumiliki na 
itaufanya uwe endelevu. Mikataba inatakiwa 
kusimamiwa kwa ukaribu ili kuhakikisha 
inakamilika kwa wakati na kwa viwango 
stahiki. 
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b) Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa 
kuongeza juhudi za ukusanyaji wa madeni ya 
kina mama na vijana. 

 
9.1.11 Mengineyo 

Nilibaini kuwa bado  pana mapungufu 
mbalimbali katika Serikali za Mitaa ikiwa ni 
pamoja na uhaba wa miundombinu na walimu 
katika Shule za Msingi na Sekondari, ukosefu wa 
mpangilio mzuri kwa ajili ya kurejesha mikopo 
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu kutoka kwa 
walengwa na idadi kubwa ya kesi dhidi ya 
Serikali za Mitaa zinasubiri maamuzi ambayo 
yanaweza kuathiri utoaji wa huduma endelevu 
iwapo Halmashauri zitashindwa. 
 
Mapendekezo 
Serikali inabidi iaandae mikakati 
inayotekelezeka ili kuondoa kabisa tatizo la 
ukosefu wa miundombinu na walimu katika shule 
za msingi na sekondari ili kuongeza ubora wa 
elimu nchini. Mamlaka za Serikali za Mitaa 
hazina budi kushirikiana na Bodi ya Mikopo ya 
Elimu ya Juu kuhusu namna bora ya kukusanya 
madeni toka kwa walengwa. Pia, menejimenti 
za Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa 
kufuata sheria na kanuni wakati wa utekelezaji 
wa majukumu yake ili kuepuka uwezakano wa 
kupelekwa mahakamani, na kufikiria kutafuta 
ufumbuzi wa migogoro kwa kufanya maridhiano 
nje ya mahakama ili kupunguza hatari ya kulipa 
fidia, iwapo maamuzi hayako upande wa Serikali 
za Mitaa. 
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9.2 Mapendekezo kwa Serikali kupitia Kifungu cha 
12 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 
2008 

 
Kifungu cha 12 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
ya mwaka 2008 kinampa mamlaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kutoa 
mapendekezo kwa lengo la kuzuia au kupunguza 
matumizi ya fedha za umma yasiyo na tija; 
kuongeza ukusanyaji wa mapato; kuzuia hasara 
zitokanazo na uzembe, wizi, kukosa uaminifu, 
udanganyifu, rushwa zinazohusu mali na fedha 
za umma. Mapendekezo hayo yatatayarishwa na 
kuwasilishwa kwa Waziri husika kama 
atakavyoona inafaa kwa kuboresha usimamizi wa 
mali na fedha za umma ikiwa ni pamoja na 
kurekebisha Kanuni, Miongozo au Maagizo 
yanayotolewa kupitia sheria zinazotambulika. 
 
Katika kutekeleza jukumu langu la ushauri chini 
ya sheria iliyotajwa hapo juu, napendekeza 
Serikali ichukue tahadhari  kwa kuzingatia na 
kuyatafutia ufumbuzi masuala yafuatayo: 
a) Changamoto itokanayo na mchakato mpya 

wa kulipa mishahara kwa wafanyakazi katika 
Serikali za Mitaa. 

b) Umuhimu wa kupitia upya mifumo ya 
uendeshaji wa 

c) Wakala zinazotoa huduma kwa Serikali. 
d) Wito wa kuufanyia mabadiliko Mfuko wa 

maendeleo ya Wanawake na Vijana  
e) Msisitizo juu ya matumizi sahihi ya hati ya 

kuagiza vifaa (LPO). 
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9.2.1 Changamoto zinazotokana na Mchakato Mpya 
wa Kulipa Mishahara kwa Watumishi 

  Katika mwaka wa fedha 2014/2015 Serikali 
ilianzisha mfumo mpya wa ulipaji mishahara kwa 
watumishi wake, ambapo Hazina inalipa moja 
kwa moja kwenye akaunti ya kila mtumishi 
bakaa ya mshahara baada ya makato. 
Katika mwaka 2014/2015, isipokuwa mwezi 
Agosti, Serikali imelipa mishahara kwa 
watumishi na kuwasilisha makato ya kisheria 
kwa taasisi husika bila kupitisha orodha ya 
mishahara ili ihakikiwe, kusahihishwa na 
kuhuishwa. Mfumo huu ulikaguliwa na 
mapungufu yafutayo kubainika: 

 Mfumo unamnyima Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri fursa ya kudhibiti mchakato wa 
malipo hususani uhakiki wa usahihi wa malipo 
kwa kuhakikisha kuwa watumishi stahiki 
wanapelekewa mishahara yao benki na wale 
ambao hawapo kwenye utumishi, majina 
yanaondolewa kwenye orodha ya mshahara. 
Kukosekana kwa fursa hii kumemnyima nafasi 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri kuweza 
kuthibitisha usahihi wa mishahara inayolipwa 
moja kwa moja kwenye akaunti za watumishi. 
Katika mazingira kama haya kunakuwapo shaka 
ya usahihi wa takwimu za mishahara zilizomo 
kwenye taarifa za fedha za mwaka husika. 

 Mfumo haumruhusu Afisa Utumishi au Mweka 
Hazina kuifanya zuio la malipo ya mshahara 
kwa watumishi wasiostahili. 

 Hakuna mrejesho wa namna ambavyo benki 
imeshughulikia zuio la malipo na uthibitisho 
kama mishahara isiyolipwa imerejeshwa Hazina 
kwa kuwa mkataba hautambui Mamlaka za 
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Serikali za Mitaa. Athari ya suala hili imeelezwa 
vizuri katika aya ya sura ya tano ya taarifa hii. 

 
Hatua za Kuchukua: 
Naishauri Serikali kupitia mfumo wa kulipa 
mshahara kwa kuweka udhibiti unaohitajika ili 
kuziba pengo la upatikanaji wa taarifa kati ya 
Wakurugenzi, Hazina na Ofisi ya Rais-TAMISEMI. 
 
Naishauri Serikali kurudisha mfumo wa kulipia 
mshahara wa awali ambao wadau watatu 
walioainishwa hapo juu waliweza kubadilishana 
taarifa mbalimbali kuhusu ulipaji wa mishahara.  
 

9.2.2 Umuhimu wa Kupitia Upya Mifumo ya 
Uendeshaji wa Wakala zinazotoa Huduma kwa 
Serikali 
aasisi hizi zimeundwa na kupewa majukumu 
kupitia Sheria ya Wakala (‘Agency Act’) na pia  
zinatajwa bayana kwenye sehemu ya nne ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 
Taasisi hizo ni GPSA,TEMESA na MSD. Taasisi hizo 
kwa ujumla zinasaidia Serikali kwenye 
manununzi ya bidhaa na huduma.  Ukaguzi 
umebaini mapungufu ya utekelezaji wa 
majukumu kwa taasisi zifuatazo: 
(a) Wakala wa huduma ya manunuzi ya 

umma(GPSA) 
Taasisi hii iliundwa kwa malengo yafuatayo: 
(i) Kuleta ushindani  wa huru katika soko la 

bidhaa na huduma mtambuka (CUIS) 
(ii) Kutoa huduma kwa  bei nafuu 
(iii) Kusambaza bidhaa bora 

 
Hata hivyo mapungufu yafuatayo ya 
kiutendaji yalibainika ambapo ni viashiria vya 
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wazi kuwa wakala kwa sasa inashindwa 
kutekeleza vyema majukumu 
waliyokabidhiwa: 

 Gharama za vifaa vinavyouzwa, bei elekezi za 
wazabuni walioingia mikataba na GPSA ziko juu 
sana ukilinganisha na bei zilizo sokoni. 

 Ofisi zao zinapatikana katika makao makuu ya 
mikoa tu, hazipo katika ngazi za Wilaya.Hivyo, 
lengo kupata gharama za nafuu za 
matengenezo si rahisi kufikiwa. 

  Orodha ya vifaa vinavyouzwa na Wakala iko 
nyuma ya muda (outdated list), kwa hiyo 
haikidhi mahitaji ya Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa. 

 Kutokana na mapungufu haya nashauri: 
 Wakala wahakikishe upatikanaji wa kutosha wa 

bidhaa na huduma. 
 Wakala wafungamane na soko, kwa upande wa 

upatikanaji wa vifaa na na bei pia. 
 Wakala waishie kwenye kutoa orodha fupi ya 

wazabuni na watoa huduma tu na suala la bei 
liachwe kwa ushindani wa soko,ili tuweze 
kupata bei nafuu na kwa ubora unaouhitajika 

 Wakala waanzishe Masijala ya takwimu ya 
Manunuzi kwa vifaa na huduma mtambuka 
kwenye mtandao. 

 
9.2.3  Wakala wa Mitambo,Ufundi na 

Umeme(TEMESA) 
Taasisi hii imeundwa na kupewa majukumu 
yafuatayo: 
(i) Kufanya matengenezo madogo na makubwa 

ya magari, mitambo ya Serikali. 
(ii) Kufanya matengenezo madogo na makubwa 

ya umeme, kuweka umeme, kuweka 
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majokofu, kufunga viyoyozi na vifaa vya 
kielektroniki katika majengo ya Serikali 

 
Mapungufu yaliyobainishwa ni pamoja na: 

 Taasisi hii haina utendaji mzuri, haina 
watumishi wa kutosha, haina uwezo kifedha. 
Mara nyingi magari yanapoenda kwa ajili ya 
matengenezo, huwa hakuna vipuri na huenda 
kununua kwenye karakana binafsi au maduka. 

 Ofisi za Wakala zipo kwenye makao makuu ya 
mikoa tu na hazipo Wilayani. Ni gharama kwa 
baadhi ya Halmashauri kutoka katika maeneo 
yao kwenda katika ofisi ya Wakala iliyoko makao 
makuu ya mkoa kwa ajili ukaguzi wa magari. 

 Gharama zao ziko juu ukilinganisha na gharama 
hizo za ufundi katika karakana binafsi. 
 
Nashauri kuwa: 

 Serikali ifikirie kuanzisha Karakana katika kila 
Halmashauri. Karakana zilizopo ziboreshwe, pia 
mafundi wa mitambo mbalimbali waajiriwe. 

 Wakala waelekeze huduma zao hadi ngazi ya 
wilaya kwa kupeleka wahandisi wa mitambo na 
mafundi mchundo ili kaguzi za matengenezo ya 
magari na mitambo zifanyike kwa gharama 
nafuu 

 
9.2.4 Wito wa Kubadilisha Utendaji wa Mfuko wa 

Maendeleo wa Wanawake na Vijana 
Aya ya 5.5(i) ya mwongozo wa Mfuko wa 
Wanawake na Vijana maagizo ya Serikali 
yanazitaka Halmashauri kuchangia asilimia 10 ya 
mapato yao toka vyanzo vyao vya mapato 
kwenye Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake na 
Vijana. Mbali na mwongozo huo, kisheria 
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uendeshaji wa Mfuko huu haufungwi na sheria 
wala kanuni yoyote.  
 
Mapungufu niliyobaini wakati wa ukaguzi ni 
pamoja na: 
a) Kutokuwepo na ufuatiliaji na usimamizi wa 

karibu wa vikundi vilivyoundwa na kupewa 
mikopo kweny ngazi ya Halmashauri 
kutokana na uhaba wa Maafisa Maendeleo ya 
Jamii ambao ndio wanapaswa kuwa na 
taarifa za shughuli zinazotekelezwa na 
kikundi. 

b) Vikundi vilishindwa kujiendesha hivyo 
kupelekea kushindwa kulipa marejesho kwa 
wakati, kwani vikundi vingi viliundwa bila 
kuzingatia lengo la stadi za ujasiriamali 
(Katika baadhi ya matukio, vikundi 
vimeanzishwa kwa msukumo wa kisiasa, au 
watumishi wa Halmashauri). Hii 
imesababisha urejeshaji wa mikopo kuwa 
mgumu. Athari za suala hili zimeelezewa 
vizuri kwenye aya ya 6.5.2 ya sura ya sita ya 
taarifa hii. 

 
Naishauri Serikali umuhimu wa kuanzishwa kwa 
Vyuo vya Maendeleo ya Jamii (FDCs) vipya, 
kuviwezesha  vilivyopo katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa  kwa kuvipatia vifaa vya 
kutosha. 
 
Vyuo vya Maendeleo ya Jamii (FDCs) 
vilianzishwa, na vimekuwa vikitoa elimu  tangu 
mwaka 1975. Malengo ya mafunzo ni kuwapa 
washiriki (Watu wazima)  maarifa na ujuzi 
ambao utawawezesha kujiajiri na kujitegemea.   
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Mafunzo yanayotolewa katika vyuo yana lengo la 
kuimarisha uelewa wao na kuwawezesha kutatua 
matatizo yanayotokea katika jamii yao. Mafunzo 
pia hulenga zaidi kuimarisha ujuzi wao. 
Ujuzi hasa unaotolewa ni Kilimo, Useremala, 
Uashi, Ufundi uashi, Ushonaji na Upishi. 
 
Asilimia kumi (10%) ya fedha zilizotengwa kwa 
ajili ya  Mfuko wa Wanawake na Vijana inabidi 
kuelekezwa kwa Vyuo hivi (FDCs) ili kuviwezesha 
kutoa ujuzi wa ujasiriamali kwa Wanawake na 
Vijana walengwa. 
 
Ninapendekeza  mafunzo ya Useremala, Uashi, 
Ushonaji na mengine wapatiwe wanawake na 
vijana ambayo baada ya kumaliza kunakuwa na 
matarajio makubwa ya kujiajiri. 
 
Aidha, Wanawake na Vijana ambao 
watafanikiwa kukamilisha masomo haya kuna 
haja ya kuwapatia  mikopo nafuu ili 
kuwawezesha kupata vitendea kazi muhimu kwa 
ajili yao ili kuanzisha ofisi zao wenyewe. 

 
9.2.5 Mfumo wa Epicor kutoa Hati ya Kuagiza Vidhaa 

(LPO) Isiyofaa 
Nimepitia mfumo wa Epicor na kubaini 
mapungufu katika moduli ya manunuzi ambapo 
Hati za Manunuzi  zinazotolewa kutoka kwenye 
Mfumo wa Hazina na hazitambui maelezo ya 
ziada ya bidhaa inayoagizwa hususani na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Mfumo wa Epicor 
unakusanya habari katika madaraja, mfano 
‘Drugs and Medicine’ hutumika kuwakilisha 
manunuzi ya kila aina ya dawa na vifaa vya 
matibabu. 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   264

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

265	  

 
Kushindwa kwa mfumo wa Epicor kubaini vifaa 
vya matibabu na vifaa muhimu kwa majina yake 
ni changamoto wakati wa uhakiki na ukaguzi wa 
bidhaa kwani maelezo  ya hati iliyotumika 
kuagiza  bidhaa hizo haifanani  na maelezo ya 
ankara na hati ya kutolea huduma. Pia, nilibaini 
kuwa Hati ya Ununuzi haiwezi kuandaliwa kama 
hakuna fedha katika kasma husika. Hii 
inapelekea Halmashauri kushindwa kuagiza 
bidhaa au huduma kwa mkopo, ambayo inaweza 
kuwa na athari juu ya utoaji wa huduma 
uendelevu katika hospitali, vituo vya afya, Shule 
nk. 
 
Napendekeza kwa Serikali kupitia TAMISEMI 
kuboresha Moduli ya Manunuzi katika Mfumo wa 
Epicor ili kuondoa mapungufu yaliyobainishwa. 

 
9.2.6 Umuhimu wa Kuthamanisha Mali za Kudumu 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zilianza kutumia 
viwango vya kimataifa vya uhasibu katika Sekta 
ya Umma (IPSAS) mnamo tarehe 1 Julai, 2009 na 
zilipewa kipindi cha mpito cha miaka mitano ili 
kuweza kutekeleza kikamulifu ifikapo 30 Juni, 
2015. 
 
Katika kufanya ukaguzi wa Taarifa za Fedha 
zilizotayarishwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
nimebaini kuwa Mamlaka nyingi zimeshindwa 
kutekeleza matakwa ya IPSAS 17. Mamlaka 
zimeshindwa kuthaminisha mali zake ndani ya 
kipindi cha mpito cha miaka mitano 
kinachoruhusiwa na sehemu ya 95 na 96 ya IPSAS 
17 
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Taarifa za mali hazikuwa na thamani halisi ya 
mali zote zinazomilikiwa na Halmashauri. Kwa 
hali hiyo, Taarifa za Fedha za Halmashauri 
husika kwa mwaka uliomalizika tarehe 30 Juni, 
2015 zilipata hati zenye shaka. Athari juu ya 
jambo hili ni inafafanuliwa katika sura ya pili na 
ya tano ya ripoti hii. 
 
Napendekeza Ofisi ya Rais- TAMISEMI izipe 
msaada unaotakiwa Serikali za Mitaa ili 
kuhakikisha Taarifa zao za fedha zinaandaliwa 
kwa kufuata matakwa ya IPSAS 17.  
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VIAMBATISHO 
 
 

Kiambatisho i: Orodha ya Kaguzi ambazo 
hazikufanyika kutokana na ukosefu wa Fedha 

Na. Mkoa Halmashauri 
Zahanati/
Kituo cha 

Afya 

Shule za 
Sekondari 

Shule za 
Msingi 

Vituo  
vingine 

  Arusha           
1.        H/W Arusha  26 27 92 0 
2.        H/W Karatu  40 30 101 1 
3.        H/W Meru  32 29 110 1 
4.        H/W Longido  24 7 41 0 
5.        H/W Ngorongoro  19 10 60 0 
6.        H/Jiji Arusha  12 23 46 1 
7.        H/W Monduli  23 13 56 1 

  Pwani           
8.        H/W Bagamoyo  53 26 137 0 
9.        H/W Kibaha  21 8 37 0 
10.     H/Mji Kibaha  16 13 39 0 
11.     H/W Kisarawe  23 20 83 0 
12.     H/W Mafia  17 6 32 0 
13.     H/W Mkuranga  28 22 111 0 
14.     H/W Rufiji/Utete  63 20 117 0 

  Dsm         0 
15.     H/M Ilala  18 35 99 0 
16.     H/M Temeke  26 40 113 0 
17.     H/Jiji Dar es Salaam  0 0 0 0 

18.     H/M Kinondoni  46 49 140 
3 na mbao za 
matangazo 

608 
  Dodoma           

19.     H/W Chamwino  37 25 99 0 
20.     H/W Kondoa  11 22 53 0 
21.     H/W Bahi  35 20 53 1 
22.     H/W Kongwa  40 23 42 0 
23.     H/W Mpwapwa  32 19 43 0 
24.     H/M Dodoma  11 28 17 0 
25.     H/W Chemba  15 12 15 0 

  Iringa           
26.     H/W Mufindi  48 41 147 0 
27.     H/W Iringa  62 28 148 0 
28.     H/M Iringa  16 14 43 0 
29.     H/W Kilolo  111 24 39 0 

  Njombe           
30.     H/W Ludewa  13 17 108 0 
31.     H/W Njombe  22 10 51 0 
32.     H/Mji Njombe  0 0 0 0 
33.     H/W Makete  8 17 99 0 
34.     H/Mji Makambako  4 10 36 0 
35.     H/W Wanging’ombe  2 116 105 0 

  Kagera           
36.     H/W Biharamulo  22 18 85 0 
37.     H/W Ngara  49 23 116 0 
38.     H/W Missenyi  24 22 95 0 
39.     H/W Bukoba  35 30 141 0 

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

268	  

40.     H/M Bukoba  13 19 25 0 
41.     H/W Muleba  32 38 222 0 
42.     H/W Karagwe  31 19 110 0 
43.     H/W Kyerwa  26 21 102 0 

  Kigoma           
45.     H/W Kasulu  37 16 77 0 
46.     H/W Kibondo  41 17 82 0 
47.     H/W Kigoma  36 19 106 0 
48.     H/M Kigoma/Ujiji  8 19 45 0 
49.     H/W Buhigwe  25 18 88 0 
50.     H/W Kakonko  31 11 59 0 
51.     H/W Uvinza  43 16 118 0 

  Kilimanjaro           
52.     H/M Moshi  15 14 35 81 
53.     H/W Hai  30 41 111 70 
54.     H/W Moshi  48 59 251 177 
55.     H/W Mwanga  47 25 109 92 
56.     H/W Rombo  25 41 153 86 
57.     H/W Same  36 35 179 132 
58.     H/W Siha  11 13 53 72 

  Lindi           
59.     H/W Kilwa  8 9 106 0 
60.     H/W Lindi  12 10 115 0 
61.     H/M Lindi  14 8 31 0 
62.     H/W Liwale  8 12 55 0 
63.     H/W Nachingwea  9 10 105 0 
64.     H/W Ruangwa  9 5 82 0 

  Manyara           
65.     H/W Babati  37 31 137 0 
66.     H/W Hanang’  18 33 119 0 
67.     H/W Mbulu  28 30 148 0 
68.     H/W Simanjiro  29 15 79 0 
69.     H/W Kiteto  25 16 87 0 

  Mara           
70.     H/W Serengeti  60 25 113 0 
71.     H/W Musoma  33 19 108 0 
72.     H/W Bunda  72 19 100 0 
73.     H/M Musoma  25 25 48 0 
74.     H/W Rorya  40 31 126 0 
75.     H/W Tarime  36 30 121 0 
76.     H/Mji Tarime  11 11 34 0 
77.     H/W Butiama  441 25 87 0 

  Mbeya           
78.     H/W Mbeya  13 13 13 0 
79.     H/W Rungwe  13 13 13 0 
80.     H/W Chunya          
81.     H/Jiji Mbeya  8 12 12 0 
82.     H/W Mbozi  11 11 11 0 
83.     H/W Ileje  12 4 3 0 
84.     H/W Kyela  12 12 12 0 
85.     H/W Mbarali  10 10 10 0 
86.     H/W Busokelo  12 12 121 0 
87.     H/Mji Tunduma          
88.     H/W Momba  13 11 13 0 

  Morogoro           
89.     H/W Kilombero  62 32 164 0 
90.     H/W Kilosa  69 43 157 0 
91.     H/W Ulanga  40 36 94 0 
92.     H/W Morogoro  64 27 148 0 
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93.     H/M Morogoro  60 23 62 0 
94.     H/W Mvomero  66 24 143 0 
95.     H/W Gairo  20 9 62 0 

  Mtwara           
96.     H/Mji Masasi  8 9 33 0 
97.     H/W Masasi  32 26 124 0 
98.     H/W Mtwara  32 12 67 0 
99.     H/W Newala  40 26 119 0 

100.         H/W Tandahimba  32 28 126 0 
101.         H/W Nanyumbu  19 12 94 0 
102.         H/M Mtwara  8 13 30 0 
103.         H/W Nanyamba 30 10 63 0 

  Mwanza           
104.         H/W Kwimba  47 31 151 0 
105.         H/W Magu  39 19 103 0 
106.         H/W Misungwi  39 23 138 0 
107.         H/W Mwanza  15 30 80 0 
108.         H/M Ilemela  15 24 74 0 
109.         H/W Sengerema  42 29 98 0 
110.         H/W Ukerewe  35 22 123 0 

  Geita         0 
111.         H/Mji Geita  5 10 44 0 
112.         H/W Geita  41 30 162 0 
113.         H/W Bukombe  9 10 77 0 
114.         H/W Chato  16 24 128 0 
115.         H/W Nyang’hwale  110 10 69 0 
116.        H/W Mbogwe  3 13 81 0 

  Rukwa           
118.         H/W Sumbawanga  64 15 103 0 
119.         H/W Nkasi  41 22 103 0 
120.         H/M Sumbawanga  23 17 55 0 
121.         H/W Kalambo  51 15 98 20 

  Katavi           
122.         H/Mji Mpanda  8 10 34 0 
123.         H/W Mpanda  19 8 52 1 
124.         H/W Mlele  16 7 42 3 
125.         H/W Nsimbo  19 7 47 1 
126.          RAS       2 

  Ruvuma           
127.         H/M Songea  2 2 0 0 
128.         H/W Tunduru  5 3 0 0 
129.         H/W Namtumbo  5 0 0 0 
130.         H/W Mbinga  7 2 0 0 
131.         H/W Songea  2 3 0 0 
132.         H/W Nyasa  3 1 0 0 

  Shinyanga           
133.         H/W Shinyanga  37 26 129 0 
134.         H/M Shinyanga  10 17 48 0 
135.         H/W Kishapu  47 26 115 0 
136.         H/Mji Kahama  14 15 72 0 
137.         H/W Ushetu  25 17 100 0 
138.         H/W Msalala  21 14 91 0 

  Simiyu           
139.         H/W Maswa  38 34 121 3 
140.         H/W Meatu  48 22 111 2 
141.         H/W Bariadi  25 22 72 1 
142.         H/Mji Bariadi  9 14 38 2 
143.         H/W Itilima  29 29 87 1 
144.         H/W Busega  18 17 86 2 
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  Singida           
145.         H/W Iramba  29 22 91 0 
146.         H/W Manyoni  43 21 97 0 
147.         H/W Singida  23 26 88 0 
148.         H/M Singida  10 17 47 0 
149.         H/W Ikungi  38 30 102 0 
150.         H/W Mkalama  83 22 19 0 

  Tanga           
151.         H/W Pangani  14 24 84 4 
152.         H/Jiji Tanga  40 15 114 12 
153.         H/W Mkinga  12 22 48 2 
154.         H/W Lushoto  23 26 54 0 
155.         H/W Muheza  17 24 66 4 
156.         H/W Handeni  24 27 124 6 
157.         H/W Korogwe  16 20 46 0 
158.         H/Mji Korogwe  13 18 12 0 
159.         H/W Kilindi  18 14 14 0 
160.         H/W Bumbuli  14 23 22 4 

  Tabora           
161.         H/W Igunga  34 29 133 118 
162.         H/W Urambo          
163.         H/M Tabora  10 23 69 41 
164.         H/W Nzega  33 29 140 1 
165.         H/W Sikonge  19 18 95 2 
166.         H/W Tabora  39 17 116 0 
167.         H/W Kaliua  29 14 94 65 
Jumla     4,803 3,251 12,836 1,620 
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Kiambatisho ii: Halmashauri zenye makosa katika 
uandaaji wa taarifa za Hesabu 

NA. Jina la Halmashauri Kiasi kilichooneshwa 
pungufu(TZS) 

Kiasi kilichooneshwa 
Zaidi (TZS) 

Jumla ya matumizi 
(TZS) 

1 H/Jiji Arusha  76,127,600,000                                   -  36,095,830,000 
2 H/W Arusha  1,842,221,378 1,688,108,797 32,730,325,411 
3 H/W Babati  ` 16,311,000 27,779,514,000 
4 H/Mji Babati  7,484,765,101 796,096,181 15,054,848,323 
5 H/W Bahi  1,552,290,331 249,669,546 19,318,856,190 
6 H/W Bariadi  1,389,079,000 1,878,927,000 29,112,293,000 
7 H/Mji Bariadi  7,400,113,778 8,190,028,091 19,324,258,763 
8 H/W Biharamulo                                    -  974,950,966 16,923,176,027 
9 H/W Buhigwe  4,844,611,140                                   -  12,167,831,226 
10 H/W Bumbuli  28,396,461 133,377,861 13,873,312,594 
11 H/W Bunda  833,923,000                                   -  34,850,067,000 
12 H/W Busega                                    -  960,544,289 15,597,044,621 
13 H/W Busokelo  398,966,465 275,885,507 13,440,802,133 
14 H/W Butiama                                    -  30,420,575,851 19,664,870,741 
15 H/W Chamwino  32,263,770 12,094,333 33,037,127,968 
16 H/W Chemba 298,901,383 137,865,246 16,850,840,513 
17 H/W Chunya  627,257,296                                   -  21,292,004,063 
18 H/M  Dodoma  1,797,768,425 2,814,114,908 38,045,139,447 
19 H/W Gairo                                    -  37,748,081 7,241,481,879 
20 H/W Geita  4,461,444,288 384,871,000 37,441,738,000 
21 H/W Hai  1,940,176,342 81,955,486 26,999,369,360 
22 H/W Hanang’  10,180,236,000 528,184,000 24,513,762,095 
23 H/W Handeni  20,379,291,327 65,425,697 30,124,185,046 
24 H/W Igunga  672,028,051                                   -  28,679,955,079 
25 H/W Ikungi  652,071,000 807,162,000 19,709,313,000 
26 H/M Ilemela  193,978,409 204,566,076 34,729,881,788 
27 H/W Iramba  18,187,375,804 29,886,748,844 21,485,812,000 
28 H/W Iringa  54,594,285,664                                   -  37,912,005,084 
29 H/M Iringa  941,509,010 1,874,367,595 24,050,133,158 
30 H/W Itilima  595,120,594 4,000,608,631 8,917,422,174 
31 H/Mji Kahama  1,874,107,028 3,335,917,345 22,826,164,252 
32 H/W Kakonko    101,875,342 258,543,688 13,250,470,837 
33 H/W Kaliua  464,646,854 44,559,960 13,090,194,784 
34 H/W Karagwe  41,281,539 61,979,000 24,374,102,266 
35 H/W Karatu  3,947,106,332                                   -  23,137,669,514 
36 H/W Kasulu  4,930,340,324 773,493,437 34,796,413,000 
37 H/W Kibondo  2,514,920,950 3,963,223,240 23,737,966,760 
38 H/W Kigoma  4,135,828,000 3,565,417,514 20,042,225,000 
39 H/M Kigoma/Ujiji  8,628,320,410 5,776,801,859 25,029,606,280 
40 H/W Kilindi  4,585,102,820 6,313,680,535 17,131,425,490 
41 H/W Kilolo  6,103,568,532                                   -  26,367,058,595 
42 H/W Kilombero  553,910,000 93,989,750 37,012,487,351 
43 H/W Kishapu  23,738,810,691 139,338,410 25,128,053,851 
44 H/W Kiteto  5,596,990,097 1,054,554,679 20,168,707,036 
45 H/W Kondoa  2,691,644,928 16,204,255,177 37,059,078,625 
46 H/W Kongwa  16,387,569 434,612,406 25,523,059,879 
47 H/W Korogwe  549,263,470 862,085,092 24,947,033,811 
48 H/Mji Korogwe  71,229,407                                   -  12,887,308,887 
49 H/W Kwimba  99,828,683 36,099,093 29,371,874,130 
50 H/W Kyela  2,010,338,540 4,420,474,832 29,973,125,376 
51 H/W Kyerwa  1,058,230,208 785,686,169 17,133,428,702 
52 H/W Longido  252,656,000 692,067,000 15,745,923,850 
53 H/W Ludewa  808,989,061 105,284,263 18,296,945,864 
54 H/W Lushoto  42,326,790 2,617,864,576 33,818,701,420 
55 H/W Magu  961,333,426 232,032,023 30,213,386,560 
56 H/Mji Makambako  275,116,664 1,162,560,312 14,246,179,406 
57 H/W Makete  1,487,432,499 93,009,232 17,830,829,016 
58 H/W Manyoni  1,886,273,097 1,169,398,235 26,310,171,359 
59 H/W Maswa  670,817,495 187,000 28,279,578,598 
60 H/W Mbarali  10,989,782 10,239,783 29,388,784,749 
61 H/W Mbeya  3,498,659,000 3,367,066,000 41,334,279,619 
62 H/W Mbeya  153,639,494 760,030,326 40,228,207,388 
63 H/W Mbinga  107,888,186 171,230,837 35,533,135,813 
64 H/W Mbozi  1,401,713,753                                   -  36,445,435,367 
65 H/W Mbulu  16,938,131,120 633,395,370 32,259,902,382 
66 H/W Meatu  890,803,967                                   -  17,758,484,016 
67 H/W Meru  1,005,756,801 681,135,000 31,719,179,000 
68 H/W Missenyi  261,179,554 150,069,196 19,637,096,758 
69 H/W Misungwi  1,018,767,334 191,645,241 28,737,502,278 
70 H/W Mkalama  692,678,000 11,563,000 11,141,726,000 
71 H/W Mkinga  94,855,772 33,308,500 11,815,173,134 
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72 H/W Mlele  183,704,000 7,101,789 12,274,775,000 
73 H/W Momba  393,212,088 393,212,088 17,037,624,919 
74 H/W Monduli  22,459,388,880 639,882,992 20,859,778,032 
75 H/W Morogoro                                    -  288,873,791 28,400,706,825 
76 H/M Morogoro  6,821,271,192 1,097,258,123 41,982,504,774 
77 H/W Moshi  119,502,200 87,492,200 48,409,530,927 
78 H/M Moshi  18,112,900 653,400,887 26,813,546,741 
79 H/W Mpanda  977,280,576 1,290,090,000 16,796,931,487 
80 H/Mji Mpanda  281,478,341                                   -  13,528,031,864 
81 H/W Mpwapwa  4,747,856,666 2,182,950,043 24,073,811,908 
82 H/W Msalala  1,356,912,664 1,556,018,452 14,627,934,930 
83 H/W Mufindi                                    -  276,024,895 51,274,670,663 
84 H/W Muheza  9,727,243,788 638,804,473 21,482,196,280 
85 H/W Musoma  2,242,340,519 4,811,504,352 17,544,370,861 
86 H/M Musoma  1,554,758,371 1,487,903,723 18,568,090,274 
87 H/W Mvomero  2,361,740,014                                   -  28,649,172,462 
88 H/W Mwanga  63,189,352 63,189,352 21,586,703,554 
89 H/Jiji Mwanza  6,369,028,632 7,962,023,353 39,193,940,179 
90 H/W Namtumbo  1,894,514,089 174,202,825 24,965,151,619 
91 H/W Ngara  22,402,751 49,270,172 24,215,061,755 
92 H/W Ngorongoro  2,273,217,580                                   -  16,664,365,165 
93 H/Mji Njombe  61,249,794 174,228,563 22,451,163,493 
94 H/W Nkasi  1,211,196,000                                   -  22,681,177,570 
95 H/W Nyasa  2,506,589,869 31,796,102 15,613,192,639 
96 H/W Nzega  2,138,206,343 2,397,560,589 31,695,592,163 
97 H/W Pangani  939,690,756 266,788,252 11,039,046,557 
98 H/W Rombo  98,259,344                                   -  32,758,826,601 
99 H/W Rorya  3,420,259,198                                   -  23,982,534,610 
100 H/W Rungwe  813,183,925                                   -  33,850,500,364 
101 H/W Same  26,508,411 504,041,041 35,356,990,229 
102 H/W Serengeti  3,197,494,000 1,381,899,000 24,264,547,000 
103 H/W Shinyanga  2,879,476,930 720,000 22,221,257,804 
104 H/M Shinyanga  3,464,607,316                                   -  19,608,416,472 
105 H/W Siha  2,144,517,535 2,156,422,401 15,983,300,926 
106 H/W Sikonge  22,617,851 17,802,800 14,462,647,287 
107 H/W Simanjiro                                    -  450,570,145 15,521,823,203 
108 H/W Singida  27,900,000 270,428,000 17,587,742,167 
109 H/W Songea  705,099,619 763,348,020 22,178,207,055 
110 H/M Songea  150,894,422 2,157,624,016 28,108,991,777 
111 H/M Sumbawanga  2,710,997,292                                   -  22,926,829,344 
112 H/W Tabora                                    -  914,734,000 20,244,809,000 
113 H/M Tabora  86,551,240 772,588,413 26,808,741,000 
114 H/Jiji Tanga  1,978,998,778 7,151,935,528 40,159,397,243 
115 H/Mji Tarime  1,848,628,133 171,021,815 11,631,542,715 
116 H/W Tunduru  959,051,727 954,685,288 32,212,946,505 
117 H/W Ukerewe  1,603,282,063 361,500,539 25,266,565,639 
118 H/W Ushetu  778,500,338 1,575,027,952 14,333,939,629 
119 H/W Uvinza  15,668,063,701 1,162,861,003 24,828,762,000 
120 H/W Wang’ing’ombe  132,011,997 57,823,297 16,230,753,920 
121 H/W Kilosa  1,148,175,836                                   -  28,318,079,430 

Total    438,234,889,555 193,981,595,339 2,941,968,502,246 
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72 H/W Mlele  183,704,000 7,101,789 12,274,775,000 
73 H/W Momba  393,212,088 393,212,088 17,037,624,919 
74 H/W Monduli  22,459,388,880 639,882,992 20,859,778,032 
75 H/W Morogoro                                    -  288,873,791 28,400,706,825 
76 H/M Morogoro  6,821,271,192 1,097,258,123 41,982,504,774 
77 H/W Moshi  119,502,200 87,492,200 48,409,530,927 
78 H/M Moshi  18,112,900 653,400,887 26,813,546,741 
79 H/W Mpanda  977,280,576 1,290,090,000 16,796,931,487 
80 H/Mji Mpanda  281,478,341                                   -  13,528,031,864 
81 H/W Mpwapwa  4,747,856,666 2,182,950,043 24,073,811,908 
82 H/W Msalala  1,356,912,664 1,556,018,452 14,627,934,930 
83 H/W Mufindi                                    -  276,024,895 51,274,670,663 
84 H/W Muheza  9,727,243,788 638,804,473 21,482,196,280 
85 H/W Musoma  2,242,340,519 4,811,504,352 17,544,370,861 
86 H/M Musoma  1,554,758,371 1,487,903,723 18,568,090,274 
87 H/W Mvomero  2,361,740,014                                   -  28,649,172,462 
88 H/W Mwanga  63,189,352 63,189,352 21,586,703,554 
89 H/Jiji Mwanza  6,369,028,632 7,962,023,353 39,193,940,179 
90 H/W Namtumbo  1,894,514,089 174,202,825 24,965,151,619 
91 H/W Ngara  22,402,751 49,270,172 24,215,061,755 
92 H/W Ngorongoro  2,273,217,580                                   -  16,664,365,165 
93 H/Mji Njombe  61,249,794 174,228,563 22,451,163,493 
94 H/W Nkasi  1,211,196,000                                   -  22,681,177,570 
95 H/W Nyasa  2,506,589,869 31,796,102 15,613,192,639 
96 H/W Nzega  2,138,206,343 2,397,560,589 31,695,592,163 
97 H/W Pangani  939,690,756 266,788,252 11,039,046,557 
98 H/W Rombo  98,259,344                                   -  32,758,826,601 
99 H/W Rorya  3,420,259,198                                   -  23,982,534,610 
100 H/W Rungwe  813,183,925                                   -  33,850,500,364 
101 H/W Same  26,508,411 504,041,041 35,356,990,229 
102 H/W Serengeti  3,197,494,000 1,381,899,000 24,264,547,000 
103 H/W Shinyanga  2,879,476,930 720,000 22,221,257,804 
104 H/M Shinyanga  3,464,607,316                                   -  19,608,416,472 
105 H/W Siha  2,144,517,535 2,156,422,401 15,983,300,926 
106 H/W Sikonge  22,617,851 17,802,800 14,462,647,287 
107 H/W Simanjiro                                    -  450,570,145 15,521,823,203 
108 H/W Singida  27,900,000 270,428,000 17,587,742,167 
109 H/W Songea  705,099,619 763,348,020 22,178,207,055 
110 H/M Songea  150,894,422 2,157,624,016 28,108,991,777 
111 H/M Sumbawanga  2,710,997,292                                   -  22,926,829,344 
112 H/W Tabora                                    -  914,734,000 20,244,809,000 
113 H/M Tabora  86,551,240 772,588,413 26,808,741,000 
114 H/Jiji Tanga  1,978,998,778 7,151,935,528 40,159,397,243 
115 H/Mji Tarime  1,848,628,133 171,021,815 11,631,542,715 
116 H/W Tunduru  959,051,727 954,685,288 32,212,946,505 
117 H/W Ukerewe  1,603,282,063 361,500,539 25,266,565,639 
118 H/W Ushetu  778,500,338 1,575,027,952 14,333,939,629 
119 H/W Uvinza  15,668,063,701 1,162,861,003 24,828,762,000 
120 H/W Wang’ing’ombe  132,011,997 57,823,297 16,230,753,920 
121 H/W Kilosa  1,148,175,836                                   -  28,318,079,430 

Total    438,234,889,555 193,981,595,339 2,941,968,502,246 
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Kiambatisho iii: Orodha ya Halmashauri zilizotangaza 
hesabu zao 

Na. Jina la Halmashauri Tarehe ya 
tangazo Jina la gazeti Na. Jina la 

Halmashauri 
Tarehe ya 
tangazo 

Jina la 
gazeti 

1 H/Jiji Arusha  42,372 Habari Leo 57 H/W Mbinga  30-09-15 Habari Leo 
2 H/W Arusha  17-10-15 Daily News 58 H/W Mbogwe  42,319 Raia 

Mwema 
3 H/W Babati  29-07-15 Majira 59 H/W Mbozi  29-02-16 Nipashe 
4 H/Mji Babati  42,073 Mwananchi 60 H/W Meru  24-07-15 Mwananchi 
5 H/W Bahi  28-09-15 Mwananchi 61 H/W Missenyi  42,585 Majira 
6 H/W Bariadi  42,257 Mtanzania 62 H/W Mkalama  42,073 Jambo Leo 
7 H/Mji Bariadi  22-10-15 Habari Leo 63 H/W Mkinga  27-11-15 Habari Leo 
8 H/W Biharamulo  8/3/2016 Mwananchi 64 H/W Mkuranga  23-09-15 Mtanzania 
9 H/W Bukoba  42,554 Daily News 65 H/W Momba  16-11-15 Habari Leo 
10 H/M  Bukoba  14-12-16 Mtanzania 66 H/M Morogoro  30-09-15 Nipashe 
11 H/W Bukombe  30-09-15 Raia Mwema 67 H/W Moshi  18-08-15 Mwananchi 
12 H/W Bunda  29-09-15 Daily News 68 H/Mji Mpanda  42,316 Mtanzania 
13 H/W Busega  42,132 Mtanzania 69 H/W Mtwara  15-12-15 Mtanzania 
14 H/W Busokelo  21-09-15 Mwananchi 70 H/M Mtwara  42,314 Mtanzania 
15 H/W Butiama  17-08-15 Raia Mwema 71 H/W Mufindi  42,257 Majira 
16 H/W Chato  18-11-15 Raia Mwema 72 H/W Muleba  30-10-15 Mwananchi 
17 H/W Chemba 26-11-15 Habari leo 73 H/W Musoma  42,134 Tanzania 

Daima 
18 H/W Chunya  15-08-15 Mwananchi 74 H/M Musoma  14-10-15 Jambo Leo 
19 H/Jiji Dar es Salaam  10/12/2015 Mtanzania 75 H/W Mwanga  14-09-15 Habari leo 
20 H/W Geita  28-08-15 Mtanzania 76 H/Jiji Mwanza  14-10-15 Raia 

Mwema 
21 H/W Hai  29-09-15 Mwananchi 77 H/W 

Nachingwea  
17-09-15 Mwananchi 

22 H/W Handeni  42,014 Habari Leo 78 H/W 
Namtumbo  

25-09-15 Mtanzania 

23 H/W Igunga  29-02-16 Mwananchi 79 H/W Nanyumbu  20-09-15 Majira 
24 H/W Ikungi  29-09-15 Mwananchi 80 H/W Newala  19-08-15 Majira 
25 H/M Ilala  27-07-15 Mwananchi 81 H/W Ngara  42,073 Raia 

Tanzania 
26 H/W Ileje  28-02-16 Nipashe 82 H/W Njombe  19-11-15 Majira 
27 H/M Ilemela  23-04-16 Mtanzania 83 H/Mji Njombe  5/8/2015 Mtanzania 
28 H/W Iringa  42,013 Mtanzania 84 H/W Nsimbo  42,371 Raia 

Tanzania 
29 H/M Iringa  13-10-15 Mwananchi 85 H/W 

Nyanghwale  
30-09-15 Mwananchi 

30 H/W Itilima  42,350 Mwananchi 86 H/W Pangani  42,288 Habari Leo 
31 H/Mji Kahama  42,073 Mwananchi 87 H/W Rombo  42,165 Mwananchi 
32 H/W Kaliua  42,225 Majira 88 H/W Rorya  14-10-15 Raia 

Mwema 
33 H/W Kasulu  22-01-16 Tanzania Daima 89 H/W Ruangwa  42,228 Mwananchi 
34 H/W Kibaha  42,346 Mtanzania 90 H/W Rufiji  42,257 Mwananchi 
35 H/Mji Kibaha  19-09-2015 Mwananchi 91 H/W Rungwe  18-05-15 Daily News 
36 H/M Kigoma/Ujiji  19-12-15 Nipashe 92 H/W Same  42,014 Habari Leo 
37 H/W Kilolo  24-09-15 Mwananchi 93 H/W Serengeti  42,014 Daily News 
38 H/W Kilombero  29-07-15 Mtanzania 94 H/W Shinyanga  26-09-15 Mtanzania 
39 H/W Kilosa  18-08-15 Mwananchi 95 H/M Shinyanga  42,045 Mwananchi 
40 H/M Kinondoni  14-07-15 Mwananchi 96 H/W Siha  21-12-15 Mwananchi 
41 H/W Kishapu  42,135 Raia Mwema 97 H/W Sikonge  42,348 Tanzania 

Daima 
42 H/W Kiteto  30-01-16 Mtanzania 98 H/M Singida  31-07-15 Mwananchi 
43 H/W Kyela  28-08-15 Mwananchi 99 H/W Songea  25-08-15 Mtanzania 
44 H/W Lindi  16-08-15 Mwananchi 100 H/M Songea  42,045 Jambo Leo 
45 H/M Lindi  30-07-15 Mwananchi 101 H/W 

Sumbawanga  
26-08-15 Mtanzania 

46 H/W Liwale  30-09-15 Mwananchi 102 H/M Tabora  20-10-15 Mwananchi 
47 H/W Ludewa  25-08-15 Mtanzania 103 H/W 

Tandahimba  
42,165 Habari Leo 

48 H/W Magu  28-09-15 Raia Tanzania 104 H/Jiji Tanga  17-12-15 Raia 
Tanzania 

49 H/Mji Makambako  42,013 Majira 105 H/W Tarime  42,193 Mwananchi 
50 H/W Makete  26-02-16 Mwananchi 106 H/Mji Tarime  29-09-15 Mwananchi 
51 H/W Manyoni  30-09-15 Mwananchi 107 H/M Temeke  31-07-15 Mtanzania 
52 H/W Masasi  26-09-15 Mtanzania 108 H/W Tunduru  19-10-15 Majira 
53 H/Mji Masasi  17-12-15 Business Times 109 H/W Ukerewe  42,074 Uhuru 
54 H/W Mbarali  30-09-15 Mwananchi 110 H/W Ulanga  21-09-15 Habari leo 
55 H/Jiji Mbeya  42,372 Nipashe 111 H/W Ushetu  42,016 Mtanzania 
56 H/W Mbeya  42,288 Mwananchi 112 H/W 

Wang’ing’ombe  
1/10/2015 Mwananchi 
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Kiambatisho iv: Orodha ya Halmashauri ambazo 
hazikutangaza hesabu zake 

Na. Jina la 
Halmashauri Mkoa Na. Jina la Halmashauri Mkoa 

1 H/W Bagamoyo  Pwani 27 H/W Mafia  Pwani 
2 H/W Buhigwe  Kigoma 28 H/W Maswa  Simiyu 
3 H/W Bumbuli  Tanga 29 H/W Mbulu  Manyara 
4 H/W 

Chamwino  
Dodoma 30 H/W Meatu  Simiyu 

5 H/M Dodoma  Dodoma 31 H/W Misungwi  Mwanza 
6 H/W Gairo  Morogoro 32 H/W Mlele  Katavi 
7 H/Mji Geita  Geita 33 H/W Monduli  Arusha 
8 H/W Hanang’  Manyara 34 H/W Morogoro  Morogoro 
9 H/W Iramba  Singida 35 H/M Moshi  Kilimanjaro 
10 H/W Kakonko    Kigoma 36 H/W Mpanda  Katavi 
11 H/W Kalambo  Rukwa 37 H/W Mpwapwa  Dodoma 
12 H/W Karagwe  Kagera 38 H/W Msalala  Shinyanga 
13 H/W Karatu  Arusha 39 H/W Muheza  Tanga 
14 H/W Kibondo  Kigoma 40 H/W Mvomero  Morogoro 
15 H/W Kigoma  Kigoma 41 H/W Ngorongoro  Arusha 
16 H/W Kilindi  Tanga 42 H/W Nkasi  Rukwa 
17 H/W Kilwa  Lindi 43 H/W Nyasa  Ruvuma 
18 H/W Kisarawe  Pwani 44 H/W Nzega  Tabora 
19 H/W Kondoa  Dodoma 45 H/W Sengerema  Mwanza 
20 H/W Kongwa  Dodoma 46 H/W Simanjiro  Manyara 
21 H/W Korogwe  Tanga 47 H/W Singida  Singida 
22 H/Mji Korogwe  Tanga 48 H/M Sumbawanga  Rukwa 
23 H/W Kwimba  Mwanza 49 H/W Tabora  Tabora 
24 H/W Kyerwa  Kagera 50 H/W Urambo  Tabora 
25 H/W Longido  Arusha 51 H/W Uvinza  Kigoma 
26 H/W Lushoto  Tanga    
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Kiambatisho v: Orodha ya Halmashauri zilizoshuka 
kutoka hati safi kwenda   hati zenye shaka 

Na. Jina la Halmashauri Na. Jina la 
Halmashauri Na. Jina la 

Halmashauri Na. Jina la 
Halmashauri 

1.      H/W Meru  2.      H/W Kongwa  3.      H/M Bukoba  4.      H/W Kilwa  
5.      H/W Ngorongoro  6.      H/W Mpwapwa  7.      H/W Muleba  8.      H/W Lindi  
9.      H/W Kisarawe  10.    H/M Dodoma  11.    H/W Karagwe  12.    H/W Liwale  
13.    H/W Mafia  14.    H/M Iringa  15.    H/W Kyerwa  16.    H/W Nachingwea  
17.    H/W Mkuranga  18.    H/W Kilolo  19.    H/W Kibondo  20.    H/W Ruangwa  
21.    H/W Rufiji/Utete  22.    H/W Ludewa  23.    H/W Kigoma  24.    H/W Babati  
25.    H/M Ilala  26.    H/W Njombe  27.    H/W Moshi  28.    H/W Hanang’  
29.    H/W Chamwino  30.    H/Mji Njombe  31.    H/W Mwanga  32.    H/Mji Babati  
33.    H/W Kondoa  34.    H/W Makete  35.    H/W Rombo  36.    H/W Serengeti  
37.    H/W Bahi  38.    H/W Biharamulo  39.    H/W Same  40.    H/W Musoma  
41.    H/W Rorya  42.    H/W Ngara  43.    H/W Magu  44.    H/W Bunda  
45.    H/W Tarime  46.    H/W Missenyi  47.    H/W Misungwi  48.    H/M Musoma  
49.    H/W Mbeya  50.    H/W Ulanga  51.    H/W Ukerewe  52.    H/Mji Mpanda  
53.    H/W Rungwe  54.    H/W Morogoro  55.    H/Mji Geita  56.    H/W Mpanda  
57.    H/W Chunya  58.    H/W Mvomero  59.    H/W Geita  60.    H/W Tunduru  
61.    H/Jiji Mbeya  62.    H/Mji Masasi  63.    H/W Bukombe  64.    H/W Songea  
65.    H/W Mbozi  66.    H/W Masasi  67.    H/W Chato  68.    H/W Nyasa  
69.    H/W Ileje  70.    H/W Mtwara  71.    H/W Sumbawanga  72.    H/W Shinyanga  
73.    H/W Mbarali  74.    H/W Newala  75.    H/W Nkasi  76.    H/M Shinyanga  
77.    H/W Momba  78.    H/W Tandahimba  79.    H/M Sumbawanga  80.    H/W Kishapu  
81.    H/W Meatu  82.    H/W Nanyumbu  83.    H/W Korogwe  84.    H/W Maswa  
85.    H/W Bariadi  86.    H/M Mtwara  87.    H/Mji Korogwe  88.    H/W Nzega  
89.    H/W Manyoni  90.    H/W Mkinga  91.    H/W Kilindi  92.    H/W Sikonge  
93.    H/W Singida  94.    H/W Lushoto  95.    H/W Igunga  96.    H/W Tabora  
97.    H/W Pangani  98.    H/W Muheza  99.    H/W Urambo  100.   H/M Tabora  
101.   H/Jiji Tanga  102.   H/W Handeni  103.   H/W Karatu  104.   H/W Hai  
105.   H/M Kigoma/Ujiji           
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Kiambatisho vi: Orodha ya Halmashauri ambazo 
mwaka huu hazikupata aina ya hati tofauti na ya 
mwaka jana  

Na. Jina la Halmashauri Na. Jina la Halmashauri Na. Jina la 
Halmashauri Na. Jina la Halmashauri 

1.      H/W Arusha  2.      H/W Mufindi  3.      H/W Mbulu  4.      H/M Ilemela  
5.      H/Jiji Arusha  6.      H/W Iringa  7.      H/W Simanjiro  8.      H/W Nyang’hwale  
9.      H/W Monduli  10.    M/Mji Makambako  11.    H/Mji Tarime  12.    H/W Mbogwe  
13.    H/W Bagamoyo  14.    H/W Wanging’ombe  15.    H/W Butiama  16.    H/W Mlele  
17.    H/W Kibaha  18.    H/W Buhigwe  19.    H/W Kyela  20.    H/W Nsimbo  
21.    H/Mji Kibaha  22.    H/W Kakonko  23.    H/W Busokelo  24.    H/Mji Kahama  
25.    H/M  Temeke  26.    H/W Uvinza  27.    H/W Kilombero  28.    H/W Ushetu  
29.    H/Jiji Dar es Salaam  30.    H/M Moshi  31.    H/W Kilosa  32.    H/W Msalala  
33.    H/M  Kinondoni  34.    H/W Siha  35.    H/Mji Morogoro  36.    H/Mji Bariadi  
37.    H/W Chemba  38.    H/M Lindi  39.    H/W Gairo  40.    H/W Itilima  
41.    H/W Busega  42.    H/W Bumbuli  43.    H/W Kwimba  44.    H/M Songea  
45.    H/M  Singida  46.    H/W Longido  47.    H/Jiji Mwanza  48.    H/W Namtumbo  
49.    H/W Ikungi  50.    H/W Bukoba  51.    H/W Sengerema  52.    H/W Mbinga  
53.    H/W Mkalama  54.    H/W Kasulu  55.    H/W Kalambo  56.    H/W Iramba  
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Kiambatisho vi: Orodha ya Halmashauri ambazo 
mwaka huu hazikupata aina ya hati tofauti na ya 
mwaka jana  

Na. Jina la Halmashauri Na. Jina la Halmashauri Na. Jina la 
Halmashauri Na. Jina la Halmashauri 

1.      H/W Arusha  2.      H/W Mufindi  3.      H/W Mbulu  4.      H/M Ilemela  
5.      H/Jiji Arusha  6.      H/W Iringa  7.      H/W Simanjiro  8.      H/W Nyang’hwale  
9.      H/W Monduli  10.    M/Mji Makambako  11.    H/Mji Tarime  12.    H/W Mbogwe  
13.    H/W Bagamoyo  14.    H/W Wanging’ombe  15.    H/W Butiama  16.    H/W Mlele  
17.    H/W Kibaha  18.    H/W Buhigwe  19.    H/W Kyela  20.    H/W Nsimbo  
21.    H/Mji Kibaha  22.    H/W Kakonko  23.    H/W Busokelo  24.    H/Mji Kahama  
25.    H/M  Temeke  26.    H/W Uvinza  27.    H/W Kilombero  28.    H/W Ushetu  
29.    H/Jiji Dar es Salaam  30.    H/M Moshi  31.    H/W Kilosa  32.    H/W Msalala  
33.    H/M  Kinondoni  34.    H/W Siha  35.    H/Mji Morogoro  36.    H/Mji Bariadi  
37.    H/W Chemba  38.    H/M Lindi  39.    H/W Gairo  40.    H/W Itilima  
41.    H/W Busega  42.    H/W Bumbuli  43.    H/W Kwimba  44.    H/M Songea  
45.    H/M  Singida  46.    H/W Longido  47.    H/Jiji Mwanza  48.    H/W Namtumbo  
49.    H/W Ikungi  50.    H/W Bukoba  51.    H/W Sengerema  52.    H/W Mbinga  
53.    H/W Mkalama  54.    H/W Kasulu  55.    H/W Kalambo  56.    H/W Iramba  
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Kiambatisho vii: Mtiririko wa Hati za Ukaguzi kwa 
kila Halmashauri kwa Miaka Minne 

Mkoa Jina la halmashauri 2011/12 2012/13 2013/14 2014/15 

ARUSHA      
1 H/W Arusha  Hati safi Hati yenye shaka Hati safi Hati safi 
2 H/W Karatu  Hati safi Hati safi Hati safi Hati isiyoridhisha 
3 H/W Meru  Hati safi Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
4 H/W Longido  Hati safi Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka 
5 H/W Ngorongoro  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
6 H/Jiji Arusha  Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati safi Hati safi 
7 H/W Monduli  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati safi 

COAST       
8 H/W Bagamoyo  Hati safi Hati safi Hati safi Hati safi 
9 H/W Kibaha  Hati safi Hati safi Hati safi Hati safi 
10 H/Mji Kibaha  Hati safi Hati safi Hati safi Hati safi 
11 H/W Kisarawe  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
12 H/W Mafia  Hati safi Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
13 H/W Mkuranga  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
14 H/W Rufiji/Utete  Hati safi Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 

DSM       
15 H/M  Ilala  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
16 H/M  Temeke  Hati safi Hati safi Hati safi Hati safi 
17 H/Jiji Dar es Salaam  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati safi 
18 H/M  Kinondoni  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati safi 

DODOMA       
19 H/W Chamwino  Hati safi Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
20 H/W Kondoa  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
21 H/W Bahi  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
22 H/W Kongwa  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
23 H/W Mpwapwa  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
24 H/M Dodoma  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
25 H/W Chemba      Hati safi Hati safi 

IRINGA       
26 H/W Mufindi  Hati safi Hati safi Hati safi Hati safi 
27 H/W Iringa  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati safi 
28 H/M Iringa  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
29 H/W Kilolo  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 

NJOMBE       
30 H/W Ludewa  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
31 H/W Njombe  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
32 H/Mji Njombe  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
33 H/W Makete  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
34 H/Mji Makambako  - Hati safi Hati safi Hati safi 
35 H/W Wanging’ombe  - - Hati safi Hati safi 

KAGERA       
36 H/W Biharamulo  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
37 H/W Ngara  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
38 H/W Missenyi  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
39 H/W Bukoba  Hati safi Hati safi Hati yenye shaka Hati yenye shaka 
40 H/M Bukoba  Hati safi Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
41 H/W Muleba  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
42 H/W Karagwe  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
43 H/W Kyerwa  - - Hati safi Hati yenye shaka 

KIGOMA       
44 H/W Kasulu  Hati safi Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka 
45 H/W Kibondo  Hati safi Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
46 H/W Kigoma  Hati safi Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
47 H/M Kigoma/Ujiji  Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati safi Hati isiyoridhisha 
48 H/W Buhigwe  - - Hati safi Hati safi 
49 H/W Kakonko  - - Hati safi Hati safi 
50 H/W Uvinza  - - Hati safi Hati safi 

KILIMANJARO       
51 H/M Moshi  Hati safi Hati safi Hati safi Hati safi 
52 H/W Hai  Hati safi Hati safi Hati safi Hati isiyoridhisha 
53 H/W Moshi  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
54 H/W Mwanga  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
55 H/W Rombo  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
56 H/W Same  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
57 H/W Siha  Hati safi Hati safi Hati safi Hati safi 

LINDI       
58 H/W Kilwa  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
59 H/W Lindi  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
60 H/M Lindi  Hati safi Hati safi Hati safi Hati safi 
61 H/W Liwale  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
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62 H/W Nachingwea  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
63 H/W Ruangwa  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 

MANYARA       
64 H/W Babati  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
65 H/W Hanang’  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
66 H/Mji Babati  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
67 H/W Mbulu  Hati safi Hati safi Hati safi Hati safi 
68 H/W Simanjiro  Hati safi Hati safi Hati safi Hati safi 
69 H/W Kiteto  Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka Hati safi 

MARA       
70 H/W Serengeti  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
71 H/W Musoma  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
72 H/W Bunda  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
73 H/M Musoma  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
74 H/W Rorya  Hati safi Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
75 H/W Tarime  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
76 H/Mji Tarime  - - Hati safi Hati safi 
77 H/W Butiama  - - Hati safi Hati safi 

MBEYA       
78 H/W Mbeya  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
79 H/W Rungwe  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
80 H/W Chunya  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
81 H/Jiji Mbeya  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
82 H/W Mbozi  Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
83 H/W Ileje  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
84 H/W Kyela  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati safi 
85 H/W Mbarali  Hati mbaya Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
86 H/W Busokelo  - Hati yenye shaka Hati safi Hati safi 
87 H/W Momba  - - Hati safi Hati yenye shaka 
 88 H/Mji Tunduma  Hati mbaya  Hati mbaya Hati mbaya Hati mbaya 

MOROGORO       
89 H/W Kilombero  Hati safi Hati safi Hati safi Hati safi 
90 H/W Kilosa  Hati safi Hati safi Hati safi Hati safi 
91 H/W Ulanga  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
92 H/W Morogoro  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
93 H/M Morogoro  Hati safi Hati safi Hati safi Hati safi 
94 H/W Mvomero  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
95 H/W Gairo  - - Hati safi Hati safi 

MTWARA       
96 H/Mji Masasi  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
97 H/W Masasi  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
98 H/W Mtwara  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
99 H/W Newala  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
100 H/W Tandahimba  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
101 H/W Nanyumbu  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
102 H/M Mtwara  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 

MWANZA       
103 H/W Kwimba  Hati safi Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka 
104 H/W Magu  Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
105 H/W Misungwi  Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
106 H/Jiji Mwanza  Hati safi Hati isiyoridhisha Hati yenye shaka Hati yenye shaka 
107 H/M Ilemela  - Hati yenye shaka Hati safi Hati safi 
108 H/W Sengerema  Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka 
109 H/W Ukerewe  Hati safi Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 

GEITA       
110 H/Mji Geita  - Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
111 H/W Geita  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
112 H/W Bukombe  Hati safi Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
113 H/W Chato  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
114 H/W Nyang’hwale  - - Hati safi Hati safi 
115 H/W Mbogwe  - - Hati safi Hati safi 

RUKWA       
116 H/W Sumbawanga  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
117 H/W Nkasi  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
118 H/M Sumbawanga  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
119 H/W Kalambo  - - Hati yenye shaka Hati yenye shaka 

KATAVI       
120 H/Mji Mpanda  Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
121 H/W Mpanda  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
122 H/W Mlele  - - Hati safi Hati safi 
123 H/W Nsimbo  - - Hati safi Hati safi 

RUVUMA       
124 H/M Songea  Hati safi Hati safi Hati yenye shaka Hati yenye shaka 
125 H/W Tunduru  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
126 H/W Namtumbo  Hati safi Hati safi Hati yenye shaka Hati yenye shaka 
127 H/W Mbinga  Hati safi Hati safi Hati yenye shaka Hati yenye shaka 
128 H/W Songea  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
129 H/W Nyasa    Hati safi Hati yenye shaka 
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62 H/W Nachingwea  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
63 H/W Ruangwa  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 

MANYARA       
64 H/W Babati  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
65 H/W Hanang’  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
66 H/Mji Babati  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
67 H/W Mbulu  Hati safi Hati safi Hati safi Hati safi 
68 H/W Simanjiro  Hati safi Hati safi Hati safi Hati safi 
69 H/W Kiteto  Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka Hati safi 

MARA       
70 H/W Serengeti  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
71 H/W Musoma  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
72 H/W Bunda  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
73 H/M Musoma  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
74 H/W Rorya  Hati safi Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
75 H/W Tarime  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
76 H/Mji Tarime  - - Hati safi Hati safi 
77 H/W Butiama  - - Hati safi Hati safi 

MBEYA       
78 H/W Mbeya  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
79 H/W Rungwe  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
80 H/W Chunya  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
81 H/Jiji Mbeya  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
82 H/W Mbozi  Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
83 H/W Ileje  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
84 H/W Kyela  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati safi 
85 H/W Mbarali  Hati mbaya Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
86 H/W Busokelo  - Hati yenye shaka Hati safi Hati safi 
87 H/W Momba  - - Hati safi Hati yenye shaka 
 88 H/Mji Tunduma  Hati mbaya  Hati mbaya Hati mbaya Hati mbaya 

MOROGORO       
89 H/W Kilombero  Hati safi Hati safi Hati safi Hati safi 
90 H/W Kilosa  Hati safi Hati safi Hati safi Hati safi 
91 H/W Ulanga  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
92 H/W Morogoro  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
93 H/M Morogoro  Hati safi Hati safi Hati safi Hati safi 
94 H/W Mvomero  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
95 H/W Gairo  - - Hati safi Hati safi 

MTWARA       
96 H/Mji Masasi  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
97 H/W Masasi  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
98 H/W Mtwara  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
99 H/W Newala  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
100 H/W Tandahimba  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
101 H/W Nanyumbu  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
102 H/M Mtwara  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 

MWANZA       
103 H/W Kwimba  Hati safi Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka 
104 H/W Magu  Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
105 H/W Misungwi  Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
106 H/Jiji Mwanza  Hati safi Hati isiyoridhisha Hati yenye shaka Hati yenye shaka 
107 H/M Ilemela  - Hati yenye shaka Hati safi Hati safi 
108 H/W Sengerema  Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati yenye shaka 
109 H/W Ukerewe  Hati safi Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 

GEITA       
110 H/Mji Geita  - Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
111 H/W Geita  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
112 H/W Bukombe  Hati safi Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
113 H/W Chato  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
114 H/W Nyang’hwale  - - Hati safi Hati safi 
115 H/W Mbogwe  - - Hati safi Hati safi 

RUKWA       
116 H/W Sumbawanga  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
117 H/W Nkasi  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
118 H/M Sumbawanga  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
119 H/W Kalambo  - - Hati yenye shaka Hati yenye shaka 

KATAVI       
120 H/Mji Mpanda  Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
121 H/W Mpanda  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
122 H/W Mlele  - - Hati safi Hati safi 
123 H/W Nsimbo  - - Hati safi Hati safi 

RUVUMA       
124 H/M Songea  Hati safi Hati safi Hati yenye shaka Hati yenye shaka 
125 H/W Tunduru  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
126 H/W Namtumbo  Hati safi Hati safi Hati yenye shaka Hati yenye shaka 
127 H/W Mbinga  Hati safi Hati safi Hati yenye shaka Hati yenye shaka 
128 H/W Songea  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
129 H/W Nyasa    Hati safi Hati yenye shaka 
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SHINYANGA       
130 H/W Shinyanga  Hati safi Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
131 H/M Shinyanga  Hati safi Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
132 H/W Kishapu  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
133 H/Mji Kahama  - Hati safi Hati safi Hati safi 
134 H/W Ushetu  - - Hati safi Hati safi 
135 H/W Msalala  - - Hati safi Hati safi 

SIMIYU       
136 H/W Maswa  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
137 H/W Meatu  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
138 H/W Bariadi  Hati safi Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
139 H/Mji Bariadi  - Hati safi Hati safi Hati safi 
140 H/W Itilima  - - Hati safi Hati safi 
141 H/W Busega  - - Hati safi Hati safi 

SINGIDA       
142 H/W Iramba  Hati safi Hati safi Hati yenye shaka Hati yenye shaka 
143 H/W Manyoni  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
144 H/W Singida  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
145 H/M Singida  Hati safi Hati safi Hati safi Hati safi 
146 H/W Ikungi  - - Hati safi Hati safi 
147 H/W Mkalama  - - Hati safi Hati safi 

TANGA       
148 H/W Pangani  Hati safi Hati yenye shaka Hati safi Hati yenye shaka 
149 H/Jiji Tanga  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
150 H/W Mkinga  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
151 H/W Lushoto  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
152 H/W Muheza  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
153 H/W Handeni  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
154 H/W Korogwe  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
155 H/Mji Korogwe  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
156 H/W Kilindi  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
157 H/W Bumbuli  - - Hati safi Hati safi 

TABORA       
158 H/W Igunga  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
159 H/W Urambo  Hati safi Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
160 H/M Tabora  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
161 H/W Nzega  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
162 H/W Sikonge  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
163 H/W Tabora  Hati yenye shaka Hati safi Hati safi Hati yenye shaka 
164 H/W Kaliua  - - Hati yenye shaka Hati safi 
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Kiambatisho viii: Orodha ya Halmashauri zenye Hati zenye 
Shaka, Hati Isiyoridhisha, Hati Mbaya pamoja na sababu za 
kutolewa kwa Hati hizo 

Mkoa Jina la Halmashauri Hati 
iliyotolewa Sababu zilizosababisha 

ARUSHA      

1.  H/W Karatu   Hati 
isiyoridhisha 

a) Vitabu (25) vya risiti za kukusanyia mapato 
havikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi ingawa viliombwa. 
Kutokana na kukosekana kwa vitabu vya makusanyo, sikuweza 
kujua mapato yaliyokusanywa kwa kutumia risiti za vitabu 
hivyo na matumizi ya fedha hizo.  
b) Ukaguzi wa matumizi ulibaini hati za malipo za kiasi cha 
Sh.341,800,748 hazikuwa na nyaraka husika za matumizi. 
Hivyo, usahihi, ukweli na uhalali wa malipo hayo ya kiasi cha 
shilingi 341,800,748 haukuweza kuthibitishwa. 
c) Hati za malipo na nyaraka zake za Sh.46,137,535 
hazikuweza kupatikana wakati wa ukaguzi. Kwa hiyo, asili na 
uhalali wa matumizi yaliyofanywa na Halmashauri hayakuweza 
kuhakikiwa; hivyo kudhibiti mawanda ya ukaguzi 
d) Halmashauri haikuthaminisha mali zake zilizotolewa katika 
taarifa za Sh.23,584,362,259. Taarifa za Fedha haziwezi 
kuwasilisha ukweli na haki, hivyo, inaweza kupotosha 
watumiaji waliyokusudiwa 
 
e) Halmashauri ya Wilaya ya Karatu imetoa taarifa ya thamani 
ya ardhi katika Taarifa za Fedha iliyowasilishwa kuwa ni sifuri. 
Kwa sababu hiyo, thamani ya mali, Mitambo na Vifaa 
vilivyoripotiwa katika taarifa za fedha za Halmashauri ya 
Wilaya ya Karatu zilizowasilishwa imeonyeshwa pungufu. 

2.  H/W Meru  Hati yenye 
shaka 

a) Halmashauri imelipa jumla ya Sh.159,787,173 bila nyaraka 
za kutosha. Kutokana na kukosekana kwa nyaraka za kutosha 
uhalali wa kiasi kilichotumika haukuweza kuthibitika. 
 
b) Hati za malipo na nyaraka zake za kiasi cha Sh.19,575,500 
kutoka katka akaunti ya matumizi ya kawaida hazikweza 
kupatikana wakati wa ukaguzi. Kwa hali hii, asili na uhalali wa 
matumizi yaliyofanywa na Halmashauri haukuweza 
kuhakikiwa. 
 
c) Halmashauri haikuweza kuthamini Mali zake za kudumu 
licha ya ukweli kwamba muda wa kipindi cha mpito cha miaka 
mitano uliotolewa uliisha tangu 2013/2014. Kwa hali hii, 
taarifa ya Mali inaweza kutoonyesha thamani halisi ya soko la 
Mali zote zinazomilikiwa na Halmashauri. Na kwa hiyo, taarifa 
za fedha haziwasilishi ukweli na uhalisia wa hali ya fedha ya 
Halmashauri hadi kufikia tarehe 30 Juni 2015. 
 
d) Taarifa ya Utendaji fedha kwa mwaka uliomalizika Juni 30, 
2015 imefungwa ikiwa na ziada ya Sh.1,025,568,000.  Hata 
hivyo, kiasi hiki kinatofautiana na takwimu ilivyoripotiwa 
katika taarifa ya mabadiliko ya mali   kwa kiasi cha 
Sh.261,779,000; na tofauti hiyo haikutolewa maelezo. 

 
3.  H/W Longido   Hati yenye 

shaka 

a) Vitabu tanzu 373 vya wazi havikuwasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi kinyume na Agizo 34 (1) la Memoranda ya fedha za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. Hii ina maana 
kwamba, vitabu vya stakabadhi vinavyokosekena vinaweza 
kutumika kufanyia vitendo vya ulaghai. 
 
b) Malipo ya kiasi cha Sh.146,115,092 yalifanywa bila 
nyaraka za kutosha kinyume na Agizo 8 (2) (c) la Memoranda 
ya fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaaya mwaka 2009. 
Kutokana na kukosekana kwa nyaraka hizo, matumizi ya fedha 
zilizotumika hayakuweza kuthibitika. 
c) Halmashauri haikuthamanisha Mali zake za kudumu za 
kiasi cha Sh.4,423,806,000. Katika tukio hili, takwimu za Mali, 
Mitambo na Vifaa zilizoripotiwa katika Taarifa za Fedha 
hazikuweza kuwakilisha hali halisi ya halmashauri.  
d)  Halmashauri ya Wilaya ya Longido imetoa taarifa ya jumla 
ya kiasi cha Sh.3,836,679,000 ikiwa ni thamani ya ardhi na 
majengo; hivyo kusababisha taarifa ya thamani ya ardhi na 
majengo   kupotoshwa kwa vile inajumuisha na uchakavu wa 
ardhi ambayo ilipaswa kutohesabiwa katika vitabu vya hesabu. 
Kiasi halisi cha upotoshwaji hakikuwa rahisi kubainika kwa 
sababu thamani ya ardhi na majengo haikutenganishwa. 
 
e) Kiambatisho Na. 41 cha taarifa za fedha za Halmashauri ya 
Wilaya ya Longido zilizowasilishwa kinaonyesha kuwa kiasi cha 
mtaji wa mali zinazotokana na fedha za ruzuku ya maendeleo 
kilikuwa pungufu kwa Sh.1,189,825,000. Hii ina maana ya 
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Kiambatisho viii: Orodha ya Halmashauri zenye Hati zenye 
Shaka, Hati Isiyoridhisha, Hati Mbaya pamoja na sababu za 
kutolewa kwa Hati hizo 

Mkoa Jina la Halmashauri Hati 
iliyotolewa Sababu zilizosababisha 

ARUSHA      

1.  H/W Karatu   Hati 
isiyoridhisha 

a) Vitabu (25) vya risiti za kukusanyia mapato 
havikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi ingawa viliombwa. 
Kutokana na kukosekana kwa vitabu vya makusanyo, sikuweza 
kujua mapato yaliyokusanywa kwa kutumia risiti za vitabu 
hivyo na matumizi ya fedha hizo.  
b) Ukaguzi wa matumizi ulibaini hati za malipo za kiasi cha 
Sh.341,800,748 hazikuwa na nyaraka husika za matumizi. 
Hivyo, usahihi, ukweli na uhalali wa malipo hayo ya kiasi cha 
shilingi 341,800,748 haukuweza kuthibitishwa. 
c) Hati za malipo na nyaraka zake za Sh.46,137,535 
hazikuweza kupatikana wakati wa ukaguzi. Kwa hiyo, asili na 
uhalali wa matumizi yaliyofanywa na Halmashauri hayakuweza 
kuhakikiwa; hivyo kudhibiti mawanda ya ukaguzi 
d) Halmashauri haikuthaminisha mali zake zilizotolewa katika 
taarifa za Sh.23,584,362,259. Taarifa za Fedha haziwezi 
kuwasilisha ukweli na haki, hivyo, inaweza kupotosha 
watumiaji waliyokusudiwa 
 
e) Halmashauri ya Wilaya ya Karatu imetoa taarifa ya thamani 
ya ardhi katika Taarifa za Fedha iliyowasilishwa kuwa ni sifuri. 
Kwa sababu hiyo, thamani ya mali, Mitambo na Vifaa 
vilivyoripotiwa katika taarifa za fedha za Halmashauri ya 
Wilaya ya Karatu zilizowasilishwa imeonyeshwa pungufu. 

2.  H/W Meru  Hati yenye 
shaka 

a) Halmashauri imelipa jumla ya Sh.159,787,173 bila nyaraka 
za kutosha. Kutokana na kukosekana kwa nyaraka za kutosha 
uhalali wa kiasi kilichotumika haukuweza kuthibitika. 
 
b) Hati za malipo na nyaraka zake za kiasi cha Sh.19,575,500 
kutoka katka akaunti ya matumizi ya kawaida hazikweza 
kupatikana wakati wa ukaguzi. Kwa hali hii, asili na uhalali wa 
matumizi yaliyofanywa na Halmashauri haukuweza 
kuhakikiwa. 
 
c) Halmashauri haikuweza kuthamini Mali zake za kudumu 
licha ya ukweli kwamba muda wa kipindi cha mpito cha miaka 
mitano uliotolewa uliisha tangu 2013/2014. Kwa hali hii, 
taarifa ya Mali inaweza kutoonyesha thamani halisi ya soko la 
Mali zote zinazomilikiwa na Halmashauri. Na kwa hiyo, taarifa 
za fedha haziwasilishi ukweli na uhalisia wa hali ya fedha ya 
Halmashauri hadi kufikia tarehe 30 Juni 2015. 
 
d) Taarifa ya Utendaji fedha kwa mwaka uliomalizika Juni 30, 
2015 imefungwa ikiwa na ziada ya Sh.1,025,568,000.  Hata 
hivyo, kiasi hiki kinatofautiana na takwimu ilivyoripotiwa 
katika taarifa ya mabadiliko ya mali   kwa kiasi cha 
Sh.261,779,000; na tofauti hiyo haikutolewa maelezo. 

 
3.  H/W Longido   Hati yenye 

shaka 

a) Vitabu tanzu 373 vya wazi havikuwasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi kinyume na Agizo 34 (1) la Memoranda ya fedha za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. Hii ina maana 
kwamba, vitabu vya stakabadhi vinavyokosekena vinaweza 
kutumika kufanyia vitendo vya ulaghai. 
 
b) Malipo ya kiasi cha Sh.146,115,092 yalifanywa bila 
nyaraka za kutosha kinyume na Agizo 8 (2) (c) la Memoranda 
ya fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaaya mwaka 2009. 
Kutokana na kukosekana kwa nyaraka hizo, matumizi ya fedha 
zilizotumika hayakuweza kuthibitika. 
c) Halmashauri haikuthamanisha Mali zake za kudumu za 
kiasi cha Sh.4,423,806,000. Katika tukio hili, takwimu za Mali, 
Mitambo na Vifaa zilizoripotiwa katika Taarifa za Fedha 
hazikuweza kuwakilisha hali halisi ya halmashauri.  
d)  Halmashauri ya Wilaya ya Longido imetoa taarifa ya jumla 
ya kiasi cha Sh.3,836,679,000 ikiwa ni thamani ya ardhi na 
majengo; hivyo kusababisha taarifa ya thamani ya ardhi na 
majengo   kupotoshwa kwa vile inajumuisha na uchakavu wa 
ardhi ambayo ilipaswa kutohesabiwa katika vitabu vya hesabu. 
Kiasi halisi cha upotoshwaji hakikuwa rahisi kubainika kwa 
sababu thamani ya ardhi na majengo haikutenganishwa. 
 
e) Kiambatisho Na. 41 cha taarifa za fedha za Halmashauri ya 
Wilaya ya Longido zilizowasilishwa kinaonyesha kuwa kiasi cha 
mtaji wa mali zinazotokana na fedha za ruzuku ya maendeleo 
kilikuwa pungufu kwa Sh.1,189,825,000. Hii ina maana ya 
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kwamba, taarifa za fedha zilizowasilishwa zina makosa na 
kutooneshwa kwa tarakimu kunakoweza kupotosha watumiaji 
muhimu wa taarifa hizo.  

4.  H/W Ngorongoro Hati yenye 
shaka 

(a)  Halmashauri haikuthaminisha Mali zake zisizo za 
kudumu za kiasi cha SH.12,003,320,326. Kutokana na hali hii, 
takwimu za Mali, Mitambo na Vifaa (PPE) zilizoripotiwa katika 
Taarifa za Fedha hazikuweza kuwakilisha hali halisi ya 
halmashauri. 
 
(b) Thamani ya ardhi imeripotiwa katika taarifa za fedha 
zilizowasilishwa kuwa ni sifuri kinyume na Aya ya 27 na 28 ya 
Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura 
ya 17 ambayo inahitaji gharama ya mali inayopatikana kwa 
njia ya manunuzi yasiyo ya fedha kuwa thamani yake ni ile ya 
tarehe ya upatikanaji. Kwa sababu hiyo, thamani ya mali, 
Mitambo na Vifaa iliyoripotiwa katika Taarifa za Fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro zilizowasilishwa 
zimeonyeshwa pungufu 

PWANI     

 H/W Kisarawe Hati yenye 
shaka 

(a)  Mali za kudumu hazikuthaminishwa 
Sh.10,441,930,389 
Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe haikuthaminisha Mali yake 
kama zilivyooneshwa kwenye taarifa ya Ukaguzi zenye jumla 
ya Sh.10,441,930,389 
 
(b) Tarakimu mbazo hazijathibitishwa za Ardhi na 
Majengo Sh.5,159,276,324 
Halmashauri haikutenganisha thamani ya ardhi na majengo ya 
Sh.5,159,276,324 badala yake imezionesha kwa pamoja kama 
daraja moja la mali. Hii ni kinyume na Aya ya 52 na 74 ya 
Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura 
ya 17 na mali zote zilipungua thamani wakati huo huo kwa 
kutumia kiwango kimoja cha uchakavu. 

5.  H/W Mafia   Hati yenye 
shaka 

(a) Ardhi haikuthaminishwa 
Tathmini ya utekelezaji wa Viwango vya kimataifa vya uhasibu 
kwa sekta ya Umma (Accrual) pamoja na sera katika taarifa za 
fedha za Halmashauri ya Wilaya ya Mafia zilizowasilishwa 
imebaini kuwa, kuna maendeleo mazuri yamepatikana hadi 
sasa; isipokuwa, Halmashauri haikuthaminisha upya ardhi 
yake. 
 
(b) Tarakimu ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Halmashauri haijatenganisha thamani ya ardhi na majengo;   
badala yake, imezionesha kwa pamoja kama daraja moja la 
mali kinyume na Aya ya 52 na 74 ya Viwango vya kimataifa vya 
uhasibu kwa sekta ya Umma sura ya 17 (Accrual) na mali zote 
zilipungua thamani wakati huo huo kwa kutumia kiwango 
kimoja cha uchakavu. 
 

6.  H/W Mkuranga   Hati yenye 
shaka 

(a) Mali za kudumu zisizothaminishwa  
Sh.13,929,841,587 
Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga haikuthaminisha Mali zake 
kwenye madaraja kama inavyoonekana katika Jedwali kwenye 
taarifa ya ukaguzi 
 
(b) Tarakimu ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
SH.6,303,561,739 
Halmashauri haijatenganisha thamani ya ardhi na majengo   
ya kiasi cha Sh.6,303,561,739; badala yake, imezionyesha kwa 
pamoja kama daraja moja la mali kinyume na Aya ya 52 na 74 
ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma 
sura ya 17 (Accrual). Na mali zote zilipungua thamani wakati 
huo huo kwa kutumia kiwango kimoja cha uchakavu. 

7.  H/W Rufiji/Utete    Hati yenye 
shaka 

(a) Mali za kudumu zisizothaminishwa  
Sh.23,672,109,038 
Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji haikuthaminisha Mali zake 
kwenye madaraja kama inavyoonekana katika Jedwali kwenye 
taarifa ya ukaguzi 
(b) Tarakimu ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.17,350,449,070  
Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji haijatenganisha thamani ya 
ardhi na majengo   ya kiasi cha Sh.17,350,499,070; badala 
yake, imezionesha kwa pamoja kama daraja moja la mali 
kinyume na Aya ya 52 na 74 ya Viwango vya kimataifa vya 
uhasibu kwa sekta ya Umma sura ya 17 (Accrual) na mali zote 
zilipungua thamani wakati huo huo kwa kutumia kiwango 
kimoja cha uchakavu.  

DODOMA      

8.  H/W Bahi   Hati yenye 
shaka 

Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo na 
Vifaa katika taarifa za fedha iliyowasilishwa  
Aya ya 19 ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
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Umma sura ya 17 (Accrual) inataka thamani za mali, Mitambo 
na Vifaa zitambulike katika taarifa za fedha wakati 
zinanunuliwa. Hata hivyo, thamani za Mali, Mitambo na Vifaa 
iliyoripotiwa katika taarifa za fedha za Halmashauri ya Wilaya 
ya Bahi zilizowasilishwa haikuwa kamili kwa vile 
haikujumuisha thamani ya mali zote zinazomilikiwa na taasisi. 
Kwa sababu hiyo, ilikuwa ni vigumu kujua iwapo thamani ya 
mali, Mitambo na Vifaa yenye kiasi cha Sh.17,825,637,283 
iliyoripotiwa katika kiambatisho Na. 41 cha taarifa za fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Bahi kilikuwa na uhalisia. 

9.  H/W Chamwino Hati yenye 
shaka 

Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino imeonyesha thamani ya 
Ardhi katika taarifa za fedhaz iliyowasilishwa kuwa ni sifuri, 
kwa vile hakujumuishwa pamoja na thamani ya mali, mitambo 
na vifaa ya Sh.21,610,459,408. Hii ni kinyume na Aya ya 27 na 
28 ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma 
sura ya 17 (Accrual) ambayo inahitaji thamani ya mali 
inayopatikana kwa njia ya shughuli zisizo za kubadilishana iwe 
ni ile ya tarehe ya kununuliwa/umiliki. Kwa sababu hiyo 
thamani ya mali, Mitambo na Vifaa ilivyoripotiwa katika 
Taarifa za Fedha za Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino 
iliyowasilishwa ilikuwa ni pungufu kwa thamani ya ardhi. 

10.  H/W Kondoa   Hati yenye 
shaka 

a) Hati za malipo zenye kiasi cha shilingi 225,358,300 
hazikuonekana na matumizi yanayofikia kiasi cha shilingi. 
39,355,300 hayakuwa na viambatanisho vya kutosha, hivyo 
malipo hayo hayakuweza kufahamika yametumika vipi. 
 
b) Aya ya 54-56 ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa 
sekta ya Umma sura ya 17 (Accrual) inahitaji ongezeko la 
thamani   ya daraja la mali kama kutokana na kuthaminisha 
iongezwe   kwenye hesabu ya ziada ya uthamanishaji; na 
kama kuna kupungua, basi iondolewe na iwekwe kwenye 
hesabu ya ziada au nakisi. Hata hivyo, wakati wa ukaguzi 
Halmashauri ilithamanisha mali zake na kuzifanya kuwa  na 
thamani ya Sh.20,020,931,006 (ikiwemo na thamani ardhi  ya 
Sh.1,906,414,742), lakini Halmashauri ilionesha mali hizo 
katika thamani ya kununulia (Kuwa ndiyo thamani ya sasa) 
yenye thamani ya Sh.6,861,429,801 bila kuwemo thamani ya 
ardhi, hivyo kusababisha kuonesha thamani ya mali  pungufu 
katika taarifa za fedha. 
 
c) Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2015, bakaa iliyokuwepo 
kutokana na daftari la fedha na taarifa ya benki 
iliyosuluhishwa ililikuwa Sh. 330,296 ambapo jumla ya fedha 
za miradi ya maendeleo kulingana na kitabu cha kuratibu 
matumizi hayo ilikuwa ni Sh.131,560,482 na kusababisha   
tofauti ya Sh. 131,230,186; baada ya uchunguzi wa tofauti 
hiyo, ilibainika kuwa kiasi hicho kilitumika kwa madhumuni 
yasiyojulikana. Hivyo, matumizi hayakuweza kuthibitishwa na 
yanaweza kuwa yametumika kufanya vitendo vya ulaghai. 
 
d) Madeni ya Halmashauri yameoneshwa pungufu kwa kiasi 
cha Sh.15,600,000. 
 
e) Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo 
na Vifaa katika taarifa za fedha iliyowasilishwa  
Ilikuwa ni vigumu kufahamu iwapo thamani ya mali, Mitambo 
na Vifaa ya kiasi cha Sh.12,432,119,469 kulingana na 
kiambatisho Na. 25 kilichomo kwenye taarifa za fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa kama ilikuwa na uhalisia 
kwa vile thamani ya ardhi haikujumuishwa. 

11.  H/W Kongwa   Hati yenye 
shaka 

a) Halmashauri haikuthaminisha mali zake. Kutokana na 
hili, ardhi haikupewa thamani yake.    
b) Kwamba, Halmashauri imeripoti kwamba bakaa ya 
ruzuku ya matumizi ya kawaida kuwa ni Sh.100,404,403 
badala ya  Sh.103,404,403 (23,018,944,714-22,915,540,311), 
hivyo kusababisha upotoshwaji wa bakaa hiyo kwa 
Sh.3,000,000. 

12.  H/W Mpwapwa Hati yenye 
shaka 

a) Halmashauri haikuthaminisha mali zake za kiasi cha Sh. 
15,462,785,786 kinyume na Aya ya 101 ya Viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura ya 17 
(Accrual). Kutothaminisha kwa mali za kudumu kunaweza 
kusababisha upotoshaji wa mali, mitambo na vifaa.   
 
b)  Halmashauri haijatenganisha thamani ya ardhi na 
majengo vyenye jumla ya Sh.12,089,985,403; lakini badala 
yake, imeziripoti kama mali za daraja moja (Kiambatisho Na. 
29 cha taarifa za fedha) kinyume na Aya ya 52 na 74 vya 
Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura 
ya 17 na mali zote zilipungua thamani wakati huo huo kwa 
kutumia kiwango kimoja cha uchakavu. 

13.  H/M Dodoma   Hati yenye Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na fedha 
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Umma sura ya 17 (Accrual) inataka thamani za mali, Mitambo 
na Vifaa zitambulike katika taarifa za fedha wakati 
zinanunuliwa. Hata hivyo, thamani za Mali, Mitambo na Vifaa 
iliyoripotiwa katika taarifa za fedha za Halmashauri ya Wilaya 
ya Bahi zilizowasilishwa haikuwa kamili kwa vile 
haikujumuisha thamani ya mali zote zinazomilikiwa na taasisi. 
Kwa sababu hiyo, ilikuwa ni vigumu kujua iwapo thamani ya 
mali, Mitambo na Vifaa yenye kiasi cha Sh.17,825,637,283 
iliyoripotiwa katika kiambatisho Na. 41 cha taarifa za fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Bahi kilikuwa na uhalisia. 

9.  H/W Chamwino Hati yenye 
shaka 

Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino imeonyesha thamani ya 
Ardhi katika taarifa za fedhaz iliyowasilishwa kuwa ni sifuri, 
kwa vile hakujumuishwa pamoja na thamani ya mali, mitambo 
na vifaa ya Sh.21,610,459,408. Hii ni kinyume na Aya ya 27 na 
28 ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma 
sura ya 17 (Accrual) ambayo inahitaji thamani ya mali 
inayopatikana kwa njia ya shughuli zisizo za kubadilishana iwe 
ni ile ya tarehe ya kununuliwa/umiliki. Kwa sababu hiyo 
thamani ya mali, Mitambo na Vifaa ilivyoripotiwa katika 
Taarifa za Fedha za Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino 
iliyowasilishwa ilikuwa ni pungufu kwa thamani ya ardhi. 

10.  H/W Kondoa   Hati yenye 
shaka 

a) Hati za malipo zenye kiasi cha shilingi 225,358,300 
hazikuonekana na matumizi yanayofikia kiasi cha shilingi. 
39,355,300 hayakuwa na viambatanisho vya kutosha, hivyo 
malipo hayo hayakuweza kufahamika yametumika vipi. 
 
b) Aya ya 54-56 ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa 
sekta ya Umma sura ya 17 (Accrual) inahitaji ongezeko la 
thamani   ya daraja la mali kama kutokana na kuthaminisha 
iongezwe   kwenye hesabu ya ziada ya uthamanishaji; na 
kama kuna kupungua, basi iondolewe na iwekwe kwenye 
hesabu ya ziada au nakisi. Hata hivyo, wakati wa ukaguzi 
Halmashauri ilithamanisha mali zake na kuzifanya kuwa  na 
thamani ya Sh.20,020,931,006 (ikiwemo na thamani ardhi  ya 
Sh.1,906,414,742), lakini Halmashauri ilionesha mali hizo 
katika thamani ya kununulia (Kuwa ndiyo thamani ya sasa) 
yenye thamani ya Sh.6,861,429,801 bila kuwemo thamani ya 
ardhi, hivyo kusababisha kuonesha thamani ya mali  pungufu 
katika taarifa za fedha. 
 
c) Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2015, bakaa iliyokuwepo 
kutokana na daftari la fedha na taarifa ya benki 
iliyosuluhishwa ililikuwa Sh. 330,296 ambapo jumla ya fedha 
za miradi ya maendeleo kulingana na kitabu cha kuratibu 
matumizi hayo ilikuwa ni Sh.131,560,482 na kusababisha   
tofauti ya Sh. 131,230,186; baada ya uchunguzi wa tofauti 
hiyo, ilibainika kuwa kiasi hicho kilitumika kwa madhumuni 
yasiyojulikana. Hivyo, matumizi hayakuweza kuthibitishwa na 
yanaweza kuwa yametumika kufanya vitendo vya ulaghai. 
 
d) Madeni ya Halmashauri yameoneshwa pungufu kwa kiasi 
cha Sh.15,600,000. 
 
e) Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo 
na Vifaa katika taarifa za fedha iliyowasilishwa  
Ilikuwa ni vigumu kufahamu iwapo thamani ya mali, Mitambo 
na Vifaa ya kiasi cha Sh.12,432,119,469 kulingana na 
kiambatisho Na. 25 kilichomo kwenye taarifa za fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa kama ilikuwa na uhalisia 
kwa vile thamani ya ardhi haikujumuishwa. 

11.  H/W Kongwa   Hati yenye 
shaka 

a) Halmashauri haikuthaminisha mali zake. Kutokana na 
hili, ardhi haikupewa thamani yake.    
b) Kwamba, Halmashauri imeripoti kwamba bakaa ya 
ruzuku ya matumizi ya kawaida kuwa ni Sh.100,404,403 
badala ya  Sh.103,404,403 (23,018,944,714-22,915,540,311), 
hivyo kusababisha upotoshwaji wa bakaa hiyo kwa 
Sh.3,000,000. 

12.  H/W Mpwapwa Hati yenye 
shaka 

a) Halmashauri haikuthaminisha mali zake za kiasi cha Sh. 
15,462,785,786 kinyume na Aya ya 101 ya Viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura ya 17 
(Accrual). Kutothaminisha kwa mali za kudumu kunaweza 
kusababisha upotoshaji wa mali, mitambo na vifaa.   
 
b)  Halmashauri haijatenganisha thamani ya ardhi na 
majengo vyenye jumla ya Sh.12,089,985,403; lakini badala 
yake, imeziripoti kama mali za daraja moja (Kiambatisho Na. 
29 cha taarifa za fedha) kinyume na Aya ya 52 na 74 vya 
Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura 
ya 17 na mali zote zilipungua thamani wakati huo huo kwa 
kutumia kiwango kimoja cha uchakavu. 

13.  H/M Dodoma   Hati yenye Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na fedha 
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shaka Ardhi haikuripotiwa katika taarifa za fedha zilizowasilishwa 
(Kiambatisho Na. 30) haikujumuishwa kwenye thamani ya 
Mali, Mitambo na Vifaa ya kiasi cha Sh.20,810,361,831  
Pamoja na kazi ambazo zinaendelea) kinyume na Aya ya 27 na 
28 za Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma 
sura ya 17 ambayo inahitaji thamani ya mali inayopatikana 
kwa njia ya shughuli zisizo za kubadilishana iwe ni ile ya 
tarehe ya kununuliwa/umiliki. Kwa sababu hiyo, thamani ya 
mali, Mitambo na Vifaa iliyoripotiwa katika Taarifa za Fedha 
za Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma iliyowasilishwa ilikuwa 
ni pungufu kwa thamani ya ardhi 

IRINGA      

14.  H/M Iringa   Hati yenye 
shaka 

(a) Kiasi kilichowasilishwa katika Taarifa za Fedha za 
Halmashauri ya Manispaa ya Iringa ni Sh.15,194,831,607; 
ambacho  kinawakilisha thamani ya ardhi na majengo ambayo 
haijawahi kutenganishwa kama inavyotakiwa na Aya ya 74 ya 
Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura 
ya 17. Kwa hali hiyo, thamani ya sasa ya ardhi na majengo 
katika taarifa ya fedha ya Halmashauri ya Manispaa ya Iringa 
imepotoshwa kwa vile inajumuisha pamoja na uchakavu wa 
ardhi ambao haukupaswa kuhesabiwa katika vitabu vya 
hesabu. 
 
(b) Thamani ya ardhi katika taarifa za fedha za Halmashauri 
ya Manispaa ya Iringa zimeoneshwa kuwa ni sifuri kinyume na 
Aya ya 27 na 28 za Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa 
sekta ya Umma sura ya 17 ambayo inahitaji thamani ya mali 
inaopatikana kwa njia ya shughuli zisizo za kubadilishana iwe 
ni ile ya tarehe ya kununuliwa/umiliki. Kwa sababu hiyo, 
thamani ya mali, Mitambo na Vifaa ilivyoripotiwa katika 
Taarifa za Fedha za Halmashauri ya Manispaa ya Iringa 
imepotoshwa.  

15.  H/W Kilolo   Hati yenye 
shaka 

a)  Kiasi kilichowasilishwa katika Taarifa za Fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo ni Sh.11,760,318,083, 
kikiwakilisha thamani ya ardhi na majengo ambayo haijawahi 
kutenganishwa kama inavyotakiwa na Aya ya 74 ya Viwango 
vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura ya 17. Kwa 
hali hiyo, thamani ya sasa ya ardhi na majengo katika taarifa 
ya fedha ya Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo imepotoshwa kwa 
vile inajumuisha pamoja na uchakavu wa ardhi ambao 
haukupaswa kuhesabiwa katika vitabu vya hesabu. 
b)  Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo imeonesha thamani ya 
ardhi katika taarifa za fedha kuwa ni sifuri kinyume na Aya ya 
27 na 28 za Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 ambayo inahitaji thamani ya mali 
inaopatikana kwa njia ya shughuli zisizo za kubadilishana iwe 
ni ile ya tarehe ya kununuliwa/umiliki. Kwa sababu hiyo, 
thamani ya mali, Mitambo na Vifaa ya Sh.22,988,233,186 
ilivyoripotiwa katika kiambatisho Na. 29 cha taarifa za fedha 
za Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo zilizowasilishwa haina 
uhalisia. 
 
c) Kukosekana kwa sera ya uhasibu kwa vitabu vya shule 
Ilibainika wakati wa ukaguzi wa mwaka husika kwamba 
Halmashauri haikuonesha sera yake ya uhasibu inayohusiana 
na vitabu vya shule hivyo ukaguzi ulishindwa kujua usahihi wa 
uchakavu wake kutokana na kukosekana kwa sera za uhasibu 
(rejea kiambatisho Na. 29). 
(d) Kukosekana kwa vitabu 4 vya stakabadhi za kukusanyia  
mapato 
Halmashauri haikuleta vitabu 4 vya stakabadhi za kukusanyia 
mapato kwa ajili ya uhakiki. Kutokana na kukosekana kwa 
vitabu hivyo, ukaguzi umeshindwa kujua kiasi cha mapato 
kilichokusanywa kwa kutumia stakabadhi hizo. Kwa hali hiyo, 
mapato vya vyanzo vya Halmashauri yaliyoripotiwa kwenye 
taarifa za fedha ya Sh.3,100,570,926 hayana uhalisia. 

NJOMBE      

16.  H/W Ludewa   Hati yenye 
shaka 

a) Kiasi kilichowasilishwa katika Taarifa za Fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa ni Sh.4,917,490,117, 
kikiwakilisha thamani ya ardhi na majengo ambayo haijawahi 
kutenganishwa kama inavyotakiwa na Aya ya 74 ya Viwango 
vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura ya 17. Kwa 
hali hiyo, thamani ya sasa ya ardhi na majengo katika taarifa 
ya fedha ya Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa imepotoshwa 
kwa vile inajumuisha pamoja na uchakavu wa ardhi ambao 
haukupaswa kuhesabiwa katika vitabu vya hesabu. 
 
b) Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa imeripoti thamani ya 
ardhi katika taarifa zake za fedha kuwa ni sifuri. Kwa hali 
hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika 
taarifa za fedha zilizowasilishwa na Halmashauri ya Wilaya ya 
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Ludewa zimeoneshwa pungufu. 
c) Thamani ya Mali, Mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika 
taarifa za fedha za Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa haikuwa 
kamili kwa vile haikujumuisha thamani ya mali zote 
inazomiliki. Kwa hali hiyo, ilikuwa ni vigumu kufahamu 
endapo thamani ya Mali, Mitambo na vifaa ya 
Sh.13,045,173,032 iliyoripotiwa katika kiambatisho Na. 29 cha 
taarifa za fedha za Halmashauri ya wilaya ya Ludewa ilikuwa 
na uhalisia. 

17.  H/W Njombe   Hati yenye 
shaka 

a) Kiasi kilichowasilishwa katika Taarifa za Fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ni Sh.34,024,628,939 
kikiwakilisha thamani ya ardhi na majengo ambayo haijawahi 
kutenganishwa kama inavyotakiwa na Aya ya 74 ya Viwango 
vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura ya 17. Kwa 
hali hiyo thamani ya sasa ya ardhi na majengo katika taarifa 
ya fedha ya Halmashauri ya Wilaya ya njombe imepotoshwa 
kwa vile inajumuisha pamoja na uchakavu wa ardhi ambao 
haukupaswa kuhesabiwa katika vitabu vya hesabu. 
b) Halmashauri ya Wilaya ya Njombe imeripoti thamani ya 
ardhi katika taarifa zake za fedha kuwa ni sifuri. Kwa hali 
hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika 
taarifa za fedha zilizowasilishwa na Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe imeoneshwa pungufu. 
c) Thamani ya Mali, Mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika 
taarifa za fedha za Halmashauri ya Wilaya ya Njombe haikuwa 
kamili kwa vile haikujumuisha thamani ya mali zote 
inazomiliki. Kwa hali hiyo, ilikuwa ni vigumu kufahamu 
endapo thamani ya Mali, Mitambo na vifaa ya 
Sh.40,097,484,561 iliyoripotiwa katika kiambatisho Na. 32 cha 
taarifa za fedha za Halmashauri ya wilaya ya njombe ilikuwa 
na uhalisia 

18.  H/Mji Njombe Hati yenye 
shaka 

Aya ya 19 ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 (Accrual) inataka thamani za mali, Mitambo 
na Vifaa zitambulike katika taarifa za fedha wakati 
zinanunuliwa. Hata hivyo, thamani za Mali, Mitambo na Vifaa 
iliyoripotiwa katika taarifa za fedha za Halmashauri ya Mji wa 
Njombe zilizowasilishwa haikuwa kamili kwa vile 
haikujumuisha thamani ya mali zote zinayomilikiwa na taasisi. 
Kwa sababu hiyo, ilikuwa ni vigumu kujua iwapo thamani ya 
mali, Mitambo na Vifaa yenye kiasi cha Sh.28,294,143,232 
iliyoripotiwa katika kiambatisho Na. 29 cha taarifa za fedha za 
Halmashauri ya Mji wa njombe ilikuwa na uhalisia.  

19.  H/W Makete   Hati yenye 
shaka 

a) Kiasi kilichowasilishwa katika Taarifa za Fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Makete ni Sh.9,036,932,590 
kikiwakilisha thamani ya ardhi na majengo ambacho haijawahi 
kutenganishwa kama inavyotakiwa na Aya ya 74 ya Viwango 
vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura ya 17. Kwa 
hali hiyo, thamani ya sasa ya ardhi na majengo katika taarifa 
ya fedha ya Halmashauri ya Wilaya ya Makete imepotoshwa 
kwa vile inajumuisha pamoja na uchakavu wa ardhi ambao 
haukupaswa kuhesabiwa katika vitabu vya hesabu. Ilikuwa ni 
vigumu kufahamu kiasi cha upotoshwaji kwa sababu thamani 
ya sasa ya ardhi na majengo haijatenganishwa. 
 
b) Halmashauri ya Wilaya ya Makete imeripoti thamani ya 
ardhi katika taarifa zake za fedha kuwa ni sifuri. Kwa hali 
hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika 
taarifa za fedha zilizowasilishwa na Halmashauri ya Wilaya ya 
Makete zimeoneshwa pungufu. 
 
c) Thamani ya Mali, Mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika 
taarifa za fedha za Halmashauri ya Wilaya ya Makete haikuwa 
kamili kwa vile haikujumuisha thamani ya mali zote 
inazomiliki. Kwa hali hiyo, ilikuwa ni vigumu kufahamu 
endapo thamani ya Mali, Mitambo na vifaa ya 
Sh.15,514,474,412 iliyoripotiwa katika kiambatisho Na. 35 cha 
taarifa za fedha za Halmashauri ya wilaya ya Makete ilikuwa 
na uhalisia. 

21.Kagera H/W Bukoba Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya wilaya ya Bukoba imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha kuwa ni sifuri. Kwa hali hiyo, 
thamani ya Mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika taarifa 
za fedha zilizowasilishwa na Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba 
zimeonyeshwa pungufu. 

20.  H/M Bukoba   Hati yenye 
shaka 

Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo na 
Vifaa katika taarifa za fedha iliyowasilishwa 
Thamani ya Mali, Mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika taarifa 
za fedha za Halmashauri ya Manispaa ya bukoba haikuwa 
kamili kwa vile haikujumuisha thamani ya mali zote 
inazomiliki. Kwa hali hiyo, ilikuwa ni vigumu kufahamu 
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shaka Ardhi haikuripotiwa katika taarifa za fedha zilizowasilishwa 
(Kiambatisho Na. 30) haikujumuishwa kwenye thamani ya 
Mali, Mitambo na Vifaa ya kiasi cha Sh.20,810,361,831  
Pamoja na kazi ambazo zinaendelea) kinyume na Aya ya 27 na 
28 za Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma 
sura ya 17 ambayo inahitaji thamani ya mali inayopatikana 
kwa njia ya shughuli zisizo za kubadilishana iwe ni ile ya 
tarehe ya kununuliwa/umiliki. Kwa sababu hiyo, thamani ya 
mali, Mitambo na Vifaa iliyoripotiwa katika Taarifa za Fedha 
za Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma iliyowasilishwa ilikuwa 
ni pungufu kwa thamani ya ardhi 

IRINGA      

14.  H/M Iringa   Hati yenye 
shaka 

(a) Kiasi kilichowasilishwa katika Taarifa za Fedha za 
Halmashauri ya Manispaa ya Iringa ni Sh.15,194,831,607; 
ambacho  kinawakilisha thamani ya ardhi na majengo ambayo 
haijawahi kutenganishwa kama inavyotakiwa na Aya ya 74 ya 
Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura 
ya 17. Kwa hali hiyo, thamani ya sasa ya ardhi na majengo 
katika taarifa ya fedha ya Halmashauri ya Manispaa ya Iringa 
imepotoshwa kwa vile inajumuisha pamoja na uchakavu wa 
ardhi ambao haukupaswa kuhesabiwa katika vitabu vya 
hesabu. 
 
(b) Thamani ya ardhi katika taarifa za fedha za Halmashauri 
ya Manispaa ya Iringa zimeoneshwa kuwa ni sifuri kinyume na 
Aya ya 27 na 28 za Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa 
sekta ya Umma sura ya 17 ambayo inahitaji thamani ya mali 
inaopatikana kwa njia ya shughuli zisizo za kubadilishana iwe 
ni ile ya tarehe ya kununuliwa/umiliki. Kwa sababu hiyo, 
thamani ya mali, Mitambo na Vifaa ilivyoripotiwa katika 
Taarifa za Fedha za Halmashauri ya Manispaa ya Iringa 
imepotoshwa.  

15.  H/W Kilolo   Hati yenye 
shaka 

a)  Kiasi kilichowasilishwa katika Taarifa za Fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo ni Sh.11,760,318,083, 
kikiwakilisha thamani ya ardhi na majengo ambayo haijawahi 
kutenganishwa kama inavyotakiwa na Aya ya 74 ya Viwango 
vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura ya 17. Kwa 
hali hiyo, thamani ya sasa ya ardhi na majengo katika taarifa 
ya fedha ya Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo imepotoshwa kwa 
vile inajumuisha pamoja na uchakavu wa ardhi ambao 
haukupaswa kuhesabiwa katika vitabu vya hesabu. 
b)  Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo imeonesha thamani ya 
ardhi katika taarifa za fedha kuwa ni sifuri kinyume na Aya ya 
27 na 28 za Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 ambayo inahitaji thamani ya mali 
inaopatikana kwa njia ya shughuli zisizo za kubadilishana iwe 
ni ile ya tarehe ya kununuliwa/umiliki. Kwa sababu hiyo, 
thamani ya mali, Mitambo na Vifaa ya Sh.22,988,233,186 
ilivyoripotiwa katika kiambatisho Na. 29 cha taarifa za fedha 
za Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo zilizowasilishwa haina 
uhalisia. 
 
c) Kukosekana kwa sera ya uhasibu kwa vitabu vya shule 
Ilibainika wakati wa ukaguzi wa mwaka husika kwamba 
Halmashauri haikuonesha sera yake ya uhasibu inayohusiana 
na vitabu vya shule hivyo ukaguzi ulishindwa kujua usahihi wa 
uchakavu wake kutokana na kukosekana kwa sera za uhasibu 
(rejea kiambatisho Na. 29). 
(d) Kukosekana kwa vitabu 4 vya stakabadhi za kukusanyia  
mapato 
Halmashauri haikuleta vitabu 4 vya stakabadhi za kukusanyia 
mapato kwa ajili ya uhakiki. Kutokana na kukosekana kwa 
vitabu hivyo, ukaguzi umeshindwa kujua kiasi cha mapato 
kilichokusanywa kwa kutumia stakabadhi hizo. Kwa hali hiyo, 
mapato vya vyanzo vya Halmashauri yaliyoripotiwa kwenye 
taarifa za fedha ya Sh.3,100,570,926 hayana uhalisia. 

NJOMBE      

16.  H/W Ludewa   Hati yenye 
shaka 

a) Kiasi kilichowasilishwa katika Taarifa za Fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa ni Sh.4,917,490,117, 
kikiwakilisha thamani ya ardhi na majengo ambayo haijawahi 
kutenganishwa kama inavyotakiwa na Aya ya 74 ya Viwango 
vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura ya 17. Kwa 
hali hiyo, thamani ya sasa ya ardhi na majengo katika taarifa 
ya fedha ya Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa imepotoshwa 
kwa vile inajumuisha pamoja na uchakavu wa ardhi ambao 
haukupaswa kuhesabiwa katika vitabu vya hesabu. 
 
b) Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa imeripoti thamani ya 
ardhi katika taarifa zake za fedha kuwa ni sifuri. Kwa hali 
hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika 
taarifa za fedha zilizowasilishwa na Halmashauri ya Wilaya ya 
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Ludewa zimeoneshwa pungufu. 
c) Thamani ya Mali, Mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika 
taarifa za fedha za Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa haikuwa 
kamili kwa vile haikujumuisha thamani ya mali zote 
inazomiliki. Kwa hali hiyo, ilikuwa ni vigumu kufahamu 
endapo thamani ya Mali, Mitambo na vifaa ya 
Sh.13,045,173,032 iliyoripotiwa katika kiambatisho Na. 29 cha 
taarifa za fedha za Halmashauri ya wilaya ya Ludewa ilikuwa 
na uhalisia. 

17.  H/W Njombe   Hati yenye 
shaka 

a) Kiasi kilichowasilishwa katika Taarifa za Fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ni Sh.34,024,628,939 
kikiwakilisha thamani ya ardhi na majengo ambayo haijawahi 
kutenganishwa kama inavyotakiwa na Aya ya 74 ya Viwango 
vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura ya 17. Kwa 
hali hiyo thamani ya sasa ya ardhi na majengo katika taarifa 
ya fedha ya Halmashauri ya Wilaya ya njombe imepotoshwa 
kwa vile inajumuisha pamoja na uchakavu wa ardhi ambao 
haukupaswa kuhesabiwa katika vitabu vya hesabu. 
b) Halmashauri ya Wilaya ya Njombe imeripoti thamani ya 
ardhi katika taarifa zake za fedha kuwa ni sifuri. Kwa hali 
hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika 
taarifa za fedha zilizowasilishwa na Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe imeoneshwa pungufu. 
c) Thamani ya Mali, Mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika 
taarifa za fedha za Halmashauri ya Wilaya ya Njombe haikuwa 
kamili kwa vile haikujumuisha thamani ya mali zote 
inazomiliki. Kwa hali hiyo, ilikuwa ni vigumu kufahamu 
endapo thamani ya Mali, Mitambo na vifaa ya 
Sh.40,097,484,561 iliyoripotiwa katika kiambatisho Na. 32 cha 
taarifa za fedha za Halmashauri ya wilaya ya njombe ilikuwa 
na uhalisia 

18.  H/Mji Njombe Hati yenye 
shaka 

Aya ya 19 ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 (Accrual) inataka thamani za mali, Mitambo 
na Vifaa zitambulike katika taarifa za fedha wakati 
zinanunuliwa. Hata hivyo, thamani za Mali, Mitambo na Vifaa 
iliyoripotiwa katika taarifa za fedha za Halmashauri ya Mji wa 
Njombe zilizowasilishwa haikuwa kamili kwa vile 
haikujumuisha thamani ya mali zote zinayomilikiwa na taasisi. 
Kwa sababu hiyo, ilikuwa ni vigumu kujua iwapo thamani ya 
mali, Mitambo na Vifaa yenye kiasi cha Sh.28,294,143,232 
iliyoripotiwa katika kiambatisho Na. 29 cha taarifa za fedha za 
Halmashauri ya Mji wa njombe ilikuwa na uhalisia.  

19.  H/W Makete   Hati yenye 
shaka 

a) Kiasi kilichowasilishwa katika Taarifa za Fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Makete ni Sh.9,036,932,590 
kikiwakilisha thamani ya ardhi na majengo ambacho haijawahi 
kutenganishwa kama inavyotakiwa na Aya ya 74 ya Viwango 
vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura ya 17. Kwa 
hali hiyo, thamani ya sasa ya ardhi na majengo katika taarifa 
ya fedha ya Halmashauri ya Wilaya ya Makete imepotoshwa 
kwa vile inajumuisha pamoja na uchakavu wa ardhi ambao 
haukupaswa kuhesabiwa katika vitabu vya hesabu. Ilikuwa ni 
vigumu kufahamu kiasi cha upotoshwaji kwa sababu thamani 
ya sasa ya ardhi na majengo haijatenganishwa. 
 
b) Halmashauri ya Wilaya ya Makete imeripoti thamani ya 
ardhi katika taarifa zake za fedha kuwa ni sifuri. Kwa hali 
hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika 
taarifa za fedha zilizowasilishwa na Halmashauri ya Wilaya ya 
Makete zimeoneshwa pungufu. 
 
c) Thamani ya Mali, Mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika 
taarifa za fedha za Halmashauri ya Wilaya ya Makete haikuwa 
kamili kwa vile haikujumuisha thamani ya mali zote 
inazomiliki. Kwa hali hiyo, ilikuwa ni vigumu kufahamu 
endapo thamani ya Mali, Mitambo na vifaa ya 
Sh.15,514,474,412 iliyoripotiwa katika kiambatisho Na. 35 cha 
taarifa za fedha za Halmashauri ya wilaya ya Makete ilikuwa 
na uhalisia. 

21.Kagera H/W Bukoba Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya wilaya ya Bukoba imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha kuwa ni sifuri. Kwa hali hiyo, 
thamani ya Mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika taarifa 
za fedha zilizowasilishwa na Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba 
zimeonyeshwa pungufu. 

20.  H/M Bukoba   Hati yenye 
shaka 

Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo na 
Vifaa katika taarifa za fedha iliyowasilishwa 
Thamani ya Mali, Mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika taarifa 
za fedha za Halmashauri ya Manispaa ya bukoba haikuwa 
kamili kwa vile haikujumuisha thamani ya mali zote 
inazomiliki. Kwa hali hiyo, ilikuwa ni vigumu kufahamu 
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endapo thamani ya Mali, Mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika 
taarifa za fedha za Halmashauri ya Manispaa ya bukoba 
ilikuwa na uhalisia 

21.  

H/W Biharamulo Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya wilaya ya Biharamlo imeripoti thamani ya 
ardhi katika taarifa zake za fedha zilizowazilishwa kuwa ni 
sifuri. Kwa hali hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa 
iliyoripotiwa katika taarifa za fedha zilizowasilishwa na 
Halmashauri ya Wilaya ya Biharamlo   zimeoneshwa pungufu. 

22. H/W Missenyi Hati yenye 
shaka 

 (a)Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya wilaya ya Missenyi imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. 
Kwa hali hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa 
katika taarifa za fedha zilizowasilishwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Missenyi zimeonyeshwa pungufu 
(b) Kukosekana kwa hati za malipo na nyaraka zake       
Sh.68,281,052 
Hati za malipo pamoja na nyaraka zake zenye jumla ya   Sh. 
68,281,052 hazikuonekana wakati wa ukaguzi. 

(a)  H/W Muleba   Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya wilaya ya Muleba imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. 
Kwa hali hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa 
katika taarifa za fedha zilizowasilishwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Muleba zimeonyeshwa pungufu 

(b)  H/W Ngara   Hati yenye 
shaka 

Kiasi kilichowasilishwa katika Taarifa za Fedha za Halmashauri 
ya Wilaya ya Ngara ni Sh.7,997,797,149 kikiwakilisha thamani 
ya ardhi na majengo ambayo haijawahi kutenganishwa kama 
inavyotakiwa na Aya ya 74 ya Viwango vya kimataifa vya 
uhasibu kwa sekta ya Umma sura ya 17. Kwa hali hiyo, 
thamani ya sasa ya ardhi na majengo iliyoripotiwa katika 
taarifa ya fedha ya Halmashauri ya wilaya ya Ngara 
imepotoshwa kwa vile inajumuisha pamoja na uchakavu wa 
ardhi ambao haukupaswa kuhesabiwa katika vitabu vya 
hesabu. 

(c)  H/W Kyerwa   Hati yenye 
shaka 

Vitabu (15) vya stakabadhi za mapato hazikuwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi 
Nilibaini kuwa, katika vitabu kumi na vitano (15) vya wazi, 
vitabu sita kati ya hivyo vimepotea na kuripotiwa katika kituo 
cha Polisi Kyerwa; na vitabu tisa vilikuwa havijarudishwa kwa 
Mweka Hazina. Na havikuletwa kwa ajili ya ukaguzi. Kiasi 
halisi kilizokusanywa kwa kutumia vitabu hivi hakikuweza 
kuthibitika na kinaweza kuwa kimetumiwa vibaya; kwa hiyo, 
mawanda ya ukaguzi wangu yalikwazwa.  

(d)  H/W Karagwe Hati yenye 
shaka 

 Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe ina ardhi iliyopatikana bila 
gharama kutoka Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Ardhi hii imeoneshwa katika taarifa za fedha kuwa 
thamani yake ni sifuri kinyume na Aya ya 27 na 28 za Viwango 
vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura ya 17 
ambayo inahitaji thamani ya mali inayopatikana kwa njia ya 
shughuli zisizo za kubadilishana iwe ni ile ya tarehe ya 
kununuliwa/umiliki. Kwa sababu hiyo thamani ya mali, 
Mitambo na Vifaa ilivyoripotiwa katika taarifa za fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe  imeonyeshwa pungufu 

KIGOMA      

(e)  H/W Kasulu   Hati yenye 
shaka 

a) Halmashauri ya wilaya ya Kasulu imeripoti thamani ya 
ardhi katika taarifa zake za fedha zilizowazilishwa kuwa ni 
sifuri. Kwa hali hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa 
iliyoripotiwa katika taarifa za fedha zilizowasilishwa na 
Halmashauri ya Wilaya ya kasulu imeonyeshwa pungufu. 
b) Aya ya 19 ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa 
sekta ya Umma sura ya 17 (Accrual) inataka thamani za mali, 
Mitambo na Vifaa zitambulike katika taarifa za fedha wakati 
zinanunuliwa/kumilikiwa. Hata hivyo, thamani za Mali, 
Mitambo na Vifaa iliyoripotiwa katika taarifa za fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu zilizowasilishwa haikuwa 
kamili kwa vile haikujumuisha thamani ya mali zote 
zinazomilikiwa na taasisi. Kwa sababu hiyo, ilikuwa ni vigumu 
kujua iwapo thamani ya mali, Mitambo na Vifaa iliyoripotiwa 
katika kiambatisho taarifa za fedha za Halmashauri ya Wilaya 
ya Kasulu ilikuwa na uhalisia. Orodha ya mali ambazo thamani 
yake haikujumuishwa katika taarifa za fedha kama 
ilivyofahamika wakati wa zoezi la uhakiki lililofanyika tarehe 
30 Juni, 2015 imejumuishwa katika kiambatisho Na. 29 cha 
taarifa za fedha zilizowasilishwa. 

(f)  H/W Kibondo Hati yenye Mali na Mitambo 
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shaka Aya ya 19 ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 (Accrual) inataka thamani za mali, Mitambo 
na Vifaa zitambulike katika taarifa za fedha wakati 
zinanunuliwa/kumilikiwa. Hata hivyo, thamani za Mali, 
Mitambo na Vifaa iliyoripotiwa katika taarifa za fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo zilizowasilishwa haikuwa 
kamili kwa vile haikujumuisha thamani ya ardhi. Kwa sababu 
hiyo, ilikuwa ni vigumu kujua iwapo thamani ya mali, Mitambo 
na Vifaa ya Sh.30,777,697,000 iliyoripotiwa katika 
kiambatisho Na. 29 cha taarifa za fedha za Halmashauri ya 
Wilaya ya Kibondo ilikuwa na uhalisia. 

(g)  H/W Kigoma   Hati yenye 
shaka 

Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo na 
Vifaa katika taarifa za fedha iliyowasilishwa 
Mapitio ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 (Accrual) kuhusu utekelezaji wa sera za 
uhasibu kuhusiana na mali za kudumu (kiambatisho Na. 28 cha 
Taarifa za Fedha iliyowasilishwa) ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Kigoma umebaini kuwa Halmashauri haijathamini mali zake za 
Sh.18,439,593,000 zinazojumuisha pamoja na thamani ya 
ardhi ambayo ni sifuri. Kwa sababu hiyo, ilikuwa ni vigumu 
kufahamu iwapo thamani ya mali, Mitambo na Vifaa 
iliyoripotiwa katika taarifa za fedha za Halmashauri ya Wilaya 
ya Kigoma iliyowasilishwa ilikuwa na uhalisia. 

(h)  H/M Kigoma/Ujiji Hati 
isiyoridhisha 

(a) Hati za malipo zilizokosekana Sh.1,695,022,184 
Hati za malipo za jumla ya Sh. 1,695,022,184 hazikupatikana 
wakati wa zoezi la ukaguzi. Hali hii ilipunguza wigo wa 
ukaguzi ingawa Agizo 34(1) la Memoranda ya fedha za serikali 
za Mitaa linamtaka mweka hazina kuwa ndiye mhusika wa 
kutunza nyaraka za uhasibu. 
(b) Malipo yasiyo na nyaraka   Sh.463,959,410 
Halmashauri ilifanya malipo ya Sh.463,950,410 ambayo ni 
mojawapo ya matumizi yaliyoonyeshwa katika taarifa ya 
mapato na matumizi yaliyobainika kutokuwa na nyaraka za 
kuthibitisha usahihi na uhalali wa matumizi hayo. Hii 
imepunguza wigo ili kumsaida mkaguzi kuelezea kama taarifa 
hiyo inaonesha ukweli na uhalisia wa hali ya kifedha wa 
Halmashauri. 
  
(C)Thamani ya ujenzi wa maabara unaoendelea 
haikuoneshwa kwenye mali za kudumu 
Uchunguzi wa takwimu za thamani ya mali za kudumu ya Sh.  
19,514,054,000 iliyoripotiwa katika Taarifa za Fedha za 
Halmashauri kwa mwaka uliomalizika Juni 30, 2015 ilibaini 
kuwa kazi zilizokuwa zikiendelea zilikuwa ni pungufu kwa 
thamani ya maabara yaliyokuwa yakiendelea kujengwa. 
Kiambatisho Na 26 cha Taarifa za Fedha za Halmashauri 
kimeripoti kuhamishwa (kuondolewa) kwa mali isiyohamishika 
yenye thamani Sh.384,000,000 kutoka kwenye mali zake. Hata 
hivyo, nyaraka zilizotumika kuidhinisha uhamisho wa mali hizo 
kwa vyombo vingine hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 
Hivyo, uhamisho wa mali hizo hakuweza kuthibitishwa. Kwa 
hivyo, mapungufu yaliyobainika hapo juu yamesababisha 
upotoshwaji wa mtaji unaotokana na ruzuku ya maendeleo wa 
mali za kifedha pamoja na taarifa zote za fedha zilizotolewa 
na Halmashauri. 
 
(d) Makusanyo ambayo hayakuthibitika kama yalipelekwa 
benki  Sh.118,932,125 
Mapitio ya taarifa za benki za Halmashauri zinazohusiana na 
taarifa za makusanyo ya kila mwezi zinaonesha kwamba kiasi 
cha Sh.1,755,088,038 kama zinavyoonekana kwenye 
viambatisho Na. 9, 11 na 12 vya taarifa za fedha. Hata hivyo, 
jumla ya Sh.1,636,155,913 kilithibitishwa kuwa kimepelekwa 
benki na kiasi cha Sh.118,932,125 hakikupelekwa; na hivyo 
kupunguza mawanda ya ukaguzi. 
 
(e) Madeni yameoneshwa Zaidi kwa Sh. 929,525,000 
Halmashauri imeonyesha mikopo ya ndani kati ya akaunti 
moja na akaunti nyingine za Halmashauri yenye jumla ya 
Sh.795,226,000 na madeni mengine ya Sh.134,299,000 
yaliyotokana na shauri la madai No. 16/2014 lililoko katika 
kiambatisho Na. 30 cha taarifa za fedha. Kiasi cha 
Sh.795,226,000 hakikutakiwa kuonyeshwa kama ni mkopo 
kutoka nje ya Halmashauri badala ya mkopo ndani. Kiasi cha 
134,299,000 kinachohusiana na kesi iliyotajwa hapo juu 
hukumu yake ilifanyika tarehe 27 Oktoba, 2015 baada ya 
kipindi cha maandalizi ya taarifa za fedha kumalizika yaani 
Julai 1 hadi Septemba 30, 2015;  hivyo ilitakiwa     kuoneshwa 
kama dhima sanjari kulingana na Aya 35 na 36 ya Viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura ya 19 (Accrual) 
na si kama madeni yasiyolipwa. 
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endapo thamani ya Mali, Mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika 
taarifa za fedha za Halmashauri ya Manispaa ya bukoba 
ilikuwa na uhalisia 

21.  

H/W Biharamulo Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya wilaya ya Biharamlo imeripoti thamani ya 
ardhi katika taarifa zake za fedha zilizowazilishwa kuwa ni 
sifuri. Kwa hali hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa 
iliyoripotiwa katika taarifa za fedha zilizowasilishwa na 
Halmashauri ya Wilaya ya Biharamlo   zimeoneshwa pungufu. 

22. H/W Missenyi Hati yenye 
shaka 

 (a)Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya wilaya ya Missenyi imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. 
Kwa hali hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa 
katika taarifa za fedha zilizowasilishwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Missenyi zimeonyeshwa pungufu 
(b) Kukosekana kwa hati za malipo na nyaraka zake       
Sh.68,281,052 
Hati za malipo pamoja na nyaraka zake zenye jumla ya   Sh. 
68,281,052 hazikuonekana wakati wa ukaguzi. 

(a)  H/W Muleba   Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya wilaya ya Muleba imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. 
Kwa hali hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa 
katika taarifa za fedha zilizowasilishwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Muleba zimeonyeshwa pungufu 

(b)  H/W Ngara   Hati yenye 
shaka 

Kiasi kilichowasilishwa katika Taarifa za Fedha za Halmashauri 
ya Wilaya ya Ngara ni Sh.7,997,797,149 kikiwakilisha thamani 
ya ardhi na majengo ambayo haijawahi kutenganishwa kama 
inavyotakiwa na Aya ya 74 ya Viwango vya kimataifa vya 
uhasibu kwa sekta ya Umma sura ya 17. Kwa hali hiyo, 
thamani ya sasa ya ardhi na majengo iliyoripotiwa katika 
taarifa ya fedha ya Halmashauri ya wilaya ya Ngara 
imepotoshwa kwa vile inajumuisha pamoja na uchakavu wa 
ardhi ambao haukupaswa kuhesabiwa katika vitabu vya 
hesabu. 

(c)  H/W Kyerwa   Hati yenye 
shaka 

Vitabu (15) vya stakabadhi za mapato hazikuwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi 
Nilibaini kuwa, katika vitabu kumi na vitano (15) vya wazi, 
vitabu sita kati ya hivyo vimepotea na kuripotiwa katika kituo 
cha Polisi Kyerwa; na vitabu tisa vilikuwa havijarudishwa kwa 
Mweka Hazina. Na havikuletwa kwa ajili ya ukaguzi. Kiasi 
halisi kilizokusanywa kwa kutumia vitabu hivi hakikuweza 
kuthibitika na kinaweza kuwa kimetumiwa vibaya; kwa hiyo, 
mawanda ya ukaguzi wangu yalikwazwa.  

(d)  H/W Karagwe Hati yenye 
shaka 

 Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe ina ardhi iliyopatikana bila 
gharama kutoka Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Ardhi hii imeoneshwa katika taarifa za fedha kuwa 
thamani yake ni sifuri kinyume na Aya ya 27 na 28 za Viwango 
vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura ya 17 
ambayo inahitaji thamani ya mali inayopatikana kwa njia ya 
shughuli zisizo za kubadilishana iwe ni ile ya tarehe ya 
kununuliwa/umiliki. Kwa sababu hiyo thamani ya mali, 
Mitambo na Vifaa ilivyoripotiwa katika taarifa za fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe  imeonyeshwa pungufu 

KIGOMA      

(e)  H/W Kasulu   Hati yenye 
shaka 

a) Halmashauri ya wilaya ya Kasulu imeripoti thamani ya 
ardhi katika taarifa zake za fedha zilizowazilishwa kuwa ni 
sifuri. Kwa hali hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa 
iliyoripotiwa katika taarifa za fedha zilizowasilishwa na 
Halmashauri ya Wilaya ya kasulu imeonyeshwa pungufu. 
b) Aya ya 19 ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa 
sekta ya Umma sura ya 17 (Accrual) inataka thamani za mali, 
Mitambo na Vifaa zitambulike katika taarifa za fedha wakati 
zinanunuliwa/kumilikiwa. Hata hivyo, thamani za Mali, 
Mitambo na Vifaa iliyoripotiwa katika taarifa za fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu zilizowasilishwa haikuwa 
kamili kwa vile haikujumuisha thamani ya mali zote 
zinazomilikiwa na taasisi. Kwa sababu hiyo, ilikuwa ni vigumu 
kujua iwapo thamani ya mali, Mitambo na Vifaa iliyoripotiwa 
katika kiambatisho taarifa za fedha za Halmashauri ya Wilaya 
ya Kasulu ilikuwa na uhalisia. Orodha ya mali ambazo thamani 
yake haikujumuishwa katika taarifa za fedha kama 
ilivyofahamika wakati wa zoezi la uhakiki lililofanyika tarehe 
30 Juni, 2015 imejumuishwa katika kiambatisho Na. 29 cha 
taarifa za fedha zilizowasilishwa. 

(f)  H/W Kibondo Hati yenye Mali na Mitambo 
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shaka Aya ya 19 ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 (Accrual) inataka thamani za mali, Mitambo 
na Vifaa zitambulike katika taarifa za fedha wakati 
zinanunuliwa/kumilikiwa. Hata hivyo, thamani za Mali, 
Mitambo na Vifaa iliyoripotiwa katika taarifa za fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo zilizowasilishwa haikuwa 
kamili kwa vile haikujumuisha thamani ya ardhi. Kwa sababu 
hiyo, ilikuwa ni vigumu kujua iwapo thamani ya mali, Mitambo 
na Vifaa ya Sh.30,777,697,000 iliyoripotiwa katika 
kiambatisho Na. 29 cha taarifa za fedha za Halmashauri ya 
Wilaya ya Kibondo ilikuwa na uhalisia. 

(g)  H/W Kigoma   Hati yenye 
shaka 

Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo na 
Vifaa katika taarifa za fedha iliyowasilishwa 
Mapitio ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 (Accrual) kuhusu utekelezaji wa sera za 
uhasibu kuhusiana na mali za kudumu (kiambatisho Na. 28 cha 
Taarifa za Fedha iliyowasilishwa) ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Kigoma umebaini kuwa Halmashauri haijathamini mali zake za 
Sh.18,439,593,000 zinazojumuisha pamoja na thamani ya 
ardhi ambayo ni sifuri. Kwa sababu hiyo, ilikuwa ni vigumu 
kufahamu iwapo thamani ya mali, Mitambo na Vifaa 
iliyoripotiwa katika taarifa za fedha za Halmashauri ya Wilaya 
ya Kigoma iliyowasilishwa ilikuwa na uhalisia. 

(h)  H/M Kigoma/Ujiji Hati 
isiyoridhisha 

(a) Hati za malipo zilizokosekana Sh.1,695,022,184 
Hati za malipo za jumla ya Sh. 1,695,022,184 hazikupatikana 
wakati wa zoezi la ukaguzi. Hali hii ilipunguza wigo wa 
ukaguzi ingawa Agizo 34(1) la Memoranda ya fedha za serikali 
za Mitaa linamtaka mweka hazina kuwa ndiye mhusika wa 
kutunza nyaraka za uhasibu. 
(b) Malipo yasiyo na nyaraka   Sh.463,959,410 
Halmashauri ilifanya malipo ya Sh.463,950,410 ambayo ni 
mojawapo ya matumizi yaliyoonyeshwa katika taarifa ya 
mapato na matumizi yaliyobainika kutokuwa na nyaraka za 
kuthibitisha usahihi na uhalali wa matumizi hayo. Hii 
imepunguza wigo ili kumsaida mkaguzi kuelezea kama taarifa 
hiyo inaonesha ukweli na uhalisia wa hali ya kifedha wa 
Halmashauri. 
  
(C)Thamani ya ujenzi wa maabara unaoendelea 
haikuoneshwa kwenye mali za kudumu 
Uchunguzi wa takwimu za thamani ya mali za kudumu ya Sh.  
19,514,054,000 iliyoripotiwa katika Taarifa za Fedha za 
Halmashauri kwa mwaka uliomalizika Juni 30, 2015 ilibaini 
kuwa kazi zilizokuwa zikiendelea zilikuwa ni pungufu kwa 
thamani ya maabara yaliyokuwa yakiendelea kujengwa. 
Kiambatisho Na 26 cha Taarifa za Fedha za Halmashauri 
kimeripoti kuhamishwa (kuondolewa) kwa mali isiyohamishika 
yenye thamani Sh.384,000,000 kutoka kwenye mali zake. Hata 
hivyo, nyaraka zilizotumika kuidhinisha uhamisho wa mali hizo 
kwa vyombo vingine hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 
Hivyo, uhamisho wa mali hizo hakuweza kuthibitishwa. Kwa 
hivyo, mapungufu yaliyobainika hapo juu yamesababisha 
upotoshwaji wa mtaji unaotokana na ruzuku ya maendeleo wa 
mali za kifedha pamoja na taarifa zote za fedha zilizotolewa 
na Halmashauri. 
 
(d) Makusanyo ambayo hayakuthibitika kama yalipelekwa 
benki  Sh.118,932,125 
Mapitio ya taarifa za benki za Halmashauri zinazohusiana na 
taarifa za makusanyo ya kila mwezi zinaonesha kwamba kiasi 
cha Sh.1,755,088,038 kama zinavyoonekana kwenye 
viambatisho Na. 9, 11 na 12 vya taarifa za fedha. Hata hivyo, 
jumla ya Sh.1,636,155,913 kilithibitishwa kuwa kimepelekwa 
benki na kiasi cha Sh.118,932,125 hakikupelekwa; na hivyo 
kupunguza mawanda ya ukaguzi. 
 
(e) Madeni yameoneshwa Zaidi kwa Sh. 929,525,000 
Halmashauri imeonyesha mikopo ya ndani kati ya akaunti 
moja na akaunti nyingine za Halmashauri yenye jumla ya 
Sh.795,226,000 na madeni mengine ya Sh.134,299,000 
yaliyotokana na shauri la madai No. 16/2014 lililoko katika 
kiambatisho Na. 30 cha taarifa za fedha. Kiasi cha 
Sh.795,226,000 hakikutakiwa kuonyeshwa kama ni mkopo 
kutoka nje ya Halmashauri badala ya mkopo ndani. Kiasi cha 
134,299,000 kinachohusiana na kesi iliyotajwa hapo juu 
hukumu yake ilifanyika tarehe 27 Oktoba, 2015 baada ya 
kipindi cha maandalizi ya taarifa za fedha kumalizika yaani 
Julai 1 hadi Septemba 30, 2015;  hivyo ilitakiwa     kuoneshwa 
kama dhima sanjari kulingana na Aya 35 na 36 ya Viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura ya 19 (Accrual) 
na si kama madeni yasiyolipwa. 
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(f) Madai ya watumishi kutotambuliwa wala kuingizwa 
kwenye taarifa za fedha Sh.247,510,860  
 Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa kulikuwa na madai ya   
wafanyakazi yenye jumla ya Sh.247,510,860 ya vipindi 
mbalimbali. Hata hivyo, madai haya hayakujumuishwa katika 
Taarifa za Fedha kama, Madeni na hayakuzingatiwa   wakati 
wa maandalizi ya bajeti. 
(g) Gharama ambazo hazijathibitishwa zilizotumiwa na 
Kampuni ya “Ardhi Plan Ltd” katika kutekeleza mradi wa 
upimaji na uuzwaji wa viwanja Sh.1,506,449,150 
Kwa mujibu wa Aya.2.2 ya Mkataba wa makubaliano kati ya 
Halmashauri na Ardhi Plan Ltd uliosainiwa tarehe Oktoba 12, 
2012, pande zote mbili walikubaliana kugawana faida 
zinazotokana na mauzo ya viwanja katika uwiano 70% kwa 
Ardhi Plan Ltd na 30% kwa Halmashauri baada ya kukamilika 
kwa zoezi nzima ambayo ni sawa na Sh.135,303,595 na 
Sh.57,987,255 mtawalia. Faida ghafi ya viwanja 436 
vilivyopimwa ilikuwa Sh.1,699,740,000 ambayo faida halisi 
ilifanyiwa mahesabu na kukubaliana kugawana kwa uwiano 
kama ulivyo katika Aya 2.2 ya Mkataba wa makubaliano,  
kuwa ni Sh.193,290,850; ikimaanisha kwamba jumla ya 
gharama zilizotumiwa na Ardhi Plan Ltd zilikuwa Sh. 
1,506,449,150. 

KILIMANJARO      

 H/W Rombo   
Hati yenye 
shaka 

Halmashauri haijathaminisha mali yake iliyoripoti ya jumla ya 
Sh.14,739,864,909 iliyooneshwa kwenye kiambatisho Na. 23 
cha taarifa za fedha iliyowasilishwa licha ya ukweli kwamba 
kipindi cha mpito cha miaka mitano kumalizika tangu mwaka 
wa fedha 2012/2014 . Hii ni kinyume na aya ya 101 ya ya 
Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma sura 
ya 17 (Accrual) na mali za Halmashauri zinaweza kutoonyesha 
thamani halisi ya soko. Hii ina maana kwamba taarifa za fedha 
zinaweza kutowasilisha ukweli na uhalisia, hivyo zinaweza 
kupotosha watumiaji waliokusudiwa. 

 
H/W Moshi   

Hati yenye 
shaka 

Halmashauri ya wilaya ya Moshi imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowazilishwa kuwa ni sifuri. 
Kwa hali hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa 
katika taarifa za fedha zilizowasilishwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Moshi imeonyeshwa pungufu. 

(i)  Hai DC Hati 
isiyoridhisha 

(a) Mali za kudumu hazikuthaminiwa Sh.12,084,117,763 
Halmashauri haikuthaminisha mali zake za kudumu zenye 
jumla ya Sh.12,084,117,763 licha ya ukweli kwamba kipindi 
cha mpito cha miaka mitano kilichotolewa muda wake uliisha 
tangu 2013/2014. Kwa hali hii, taarifa ya mali inaweza 
kutoonyesha thamani halisi ya soko la mali yote inayomilikiwa 
na Halmashauri na kwa hiyo, Taarifa za Fedha haziwasilishi 
ukweli na uhalisia wa hali ya kifedha ya Halmashauri   hadi 
kufikia tarehe 30 Juni mwaka 2015.  
 
(b) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na 
fedha zilizowasilishwa 
Halmashauri ya wilaya ya Hai imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. 
Kwa hali hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa 
katika taarifa za fedha zilizowasilishwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Hai zimeoneshwa pungufu. 
 
(c) Thamani ya Magari isiyoeleweka Sh.27,398,210 
Mapitio ya taarifa za fedha kwa mwaka husika ulibaini kuwa, 
thamani ya magari imeoneshwa kuwa ni kiasi hasi cha 
Sh.27,398,210 kitu ambacho si cha kweli. Ukaguzi upo katika 
shaka kwani thamani ya mali haiwezi kuwa hasi katika taarifa 
za fedha. 
 
(d) Malipo yenye nyaraka pungufu Sh.306,821,776 
Kiamatisho Na.11 cha taarifa za fedha pamoja na taarifa ya 
mapato na matumizi ya fedha za ruzuku kwa ajili ya shughuli 
za maendeleo ulionesha kwamba, jumla ya Sh.26,999,369,360 
kilitumika. Hata hivyo, kati ya kiasi hicho, Sh.306,821,776 
kililipwa kwa ajili ya ununuzi wa bidhaa na huduma, uhamisho 
wa fedha kwenda taasisi nyingine na vijijini bila kuwepo 
stakabadhi za kukiri mapokezi. Hii ni kinyume na Agizo 8 (2) 
(c) la Memoranda fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 
Kukosekana kwa stakabadhi za kukiri mapokezi kumepunguza 
uwigo wa ukaguzi na ukweli wa matumizi hayo. 
 
(e) Hati za malipo ambazo hazikupatikana Sh.204,341,999 
Hati za malipo pamoja na viambatanisho vyake  za kiasi cha 
Sh.204,341,999 hazikupatikana wakati wa ukaguzi.  Hii ni 
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kinyume na Agizo 104 (2) ya Memoranda ya fedha za Serikali 
za Mitaa ya mwaka 2009 linalotaka hati za malipo pamoja na 
viambatisho vyake kutunzwa vizuri kwa kipindi kisichopungua 
miaka 5. Nimeshindwa kuthibitisha asili, uhalali na usahihi wa 
kukosekana kwa hati hizo pamoja na viambatanisho vyake.  
 
(f) Mapungufu katika malipo ya kwenda vijijini 
Sh.7,000,000 
Halmashauri ilifanya malipo ya Sh.7,000,000 kutoka akaunti ya 
maendeleo kupitia hati ya malipo Na. PV2015-001130, hundi 
Na. 001538 ya 28-04-2015 kwenda kwa meneja wa NMB Hai 
ikiwa ni uhamisho wa fedha kwenda vijijini kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya ASDP inayotekelezwa katika ngazi ya 
kijiji. Hata hivyo ukaguzi wa miradi ya maendeleo ulibaini 
kuwa, hakukuwa na fedha kwa ajili ya shughuli za ASDP katika 
akaunti ya Halmashauri hadi kufikia tarehe 28-04-2015. Aidha, 
hakuna orodha ya vijiji vilivyonufaika, akaunti namba za vijiji 
zilikohamishiwa fedha wala stakabadhi za kukiri mapokezi ili 
kuthibitisha uhalisia wa shughuli hii. 
 
(g) Malipo ya posho za kuitwa kazini yenye shaka 
Sh.49,730,000 
Kinyume na Kifungu L.24 cha Kanuni za kudumu za utumishi 
Serikalini za mwaka 2009, hati za malipo zenye jumla ya 
Sh.38,130,000 ikiwa ni malipo kwa ajili ya posho za kuitwa 
kazini zilikuwa hazikuambatishwa na orodha iliyosainiwa na 
walipwaji pamoja na fomu za maombi ya posho hizo. Vile vile 
Halmashauri ilishindwa kuhakiki iwapo saini  za malipo yenye 
jumla ya Sh.11,600,000 yalikuwa halali, na kwamba, saini  
zilikuwa ni za walipwaji halali. 
 
(h) Kukosekana kwa Vitabu viwili vya kukusanyia mapato 
ya mfuko wa afya ya jamii 
Kitabu kimoja cha stakabadhi cha wazi cha mfuko wa afya ya 
jamii hakikuletwa kwa ajili ya ukaguzi licha ya kuombwa mara 
kwa mar. Hii ni kinyume na kifungu Na.45 (5) cha sharia ya 
Mmamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 na Agizo 34(6) 
cha Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 
 
(i) Malipo kwa ajili ya ununuzi wa dawa ambazo 
hazikuletwa  Halmashauri Sh.32,779,400 
 Halmashauri ilifanya malipo ya SH.32,779,400 kutoka akaunti 
ya afya kwa ajili ya ununzi wa dawa ambayoa yalifanywa 
kabla ya dawa kuletwa. Hii ni kinyume na Agizo 22(2) cha 
Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 
Aidha, nyaraka yingine zilizohusiana na manunuzi hayo 
zilikuwa za kughushi zikionyesha kuwa dawa zilikuwa 
zimeishapokelewa na Halmashauri.  
(j) Malipo yenye shaka kwa ajili ya ununuzi wa mafuta 
Sh.1,574,500 
Halmashauri ilinunua mafuta lita 848 aina ya dizeli kwa 
gharama ya Sh.1,574,500. Aidha, leja ya mafuta inayotunzwa 
na idara ya afya haina maingizo yoyote ya jina la manunuzi ya 
mafuta. Vile vile malipo yalipwa benki badala ya  jina la 
muuzaji 
 
(k) Maombi ya mkopo kwa kutumia nyaraka za mtu 
ambaye si mtumishi Sh.17,029,827 
Muamala wa mkopo ulibainika katika nyaraka za malipo ya 
mshahara wa mwezi Septemba 2014 ya mmoja wa waliokuwa 
watumishi wa Halmashauri. Uhalali wa mkopo huo ni wa 
mashaka kwani katika kipindi cha maombi wa mkopo huo, 
muombaji alikuwa si mtumishi tena wa Halmashauri ya Hai. 
Suala jingine ni kwamba, watumishi wengine wawili (2) 
waliacha kazi mwezi Oktoba 2014 lakini majina yao bado 
hayajaondolewa kwenye orodha ya mishahara hadi Desemba 
2014; na walibainika kupokea mishahara ya mwezi Oktoba na 
Novemba 2014. Pia walikuwa na deni la mikopo kwenye 
Chama cha Kuweka na Kukopa cha Walimu. 
Ukaguzi una mashaka ya namna ambavyo Halmashauri 
iliwaruhusu kuondoka wakati walikuwa na deni la mkopo; Pia 
ni kwa namna gani walitimiza masharti ya kukopeshwa wakiwa 
hawajathibitishwa kazini. 

 
 
H/W Mwanga 

 
Hati yenye 
shaka 

(a)  Hati za malipo za kiasi cha Sh.10,150,290 hazikuwa na 
nyaraka husika. Kutokana na kukosekana kwa nyaraka 
muhimu, uhalali na usahihi wa malipo hayo haukuweza 
kuthibitishwa. 
 
(b) Halmashauri haijathaminisha mali zake za kudumu zenye 
jumla ya Sh.2,932,861,433. Kutokana na hali hii, thamani ya 
Mali, Mitambo na vifaa iliyoripotiwa kwenye taarifa za fedha, 
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haiwakilishi hali halisi ya Halmashauri. 
 
(c)  Kiasi kilichowasilishwa katika taarifa za fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga ni pamoja na 
Sh.2,655,049,372 kikiwakilisha thamani ya ardhi na majengo 
ambayo haijawahi kutenganishwa kama inavyotakiwa na Aya 
ya 74 ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 (Accrual). Kwa hali hiyo, thamani ya sasa ya 
ardhi na majengo iliyoripotiwa katika taarifa ya fedha ya 
Halmashauri ya wilaya ya Mwanga imepotoshwa kwa vile 
inajumuisha pamoja na uchakavu wa ardhi ambao haukupaswa 
kuhesabiwa katika vitabu vya hesabu. 

 H/W Same   Hati yenye 
shaka 

(a) Hati za malipo zenye kiasi cha Sh. 6,797,580 
hazikuonekana wakati wa ukaguzi. Kutokana na kukosekana 
kwa hati za malipo, ilikuwa ni vigumu kuthibitisha uhalali wa 
kiasi kilicholipwa  
(b) Ilibainika wakati wa ukaguzi kwamba, baadhi ya hati za 
malipo ya Mfuko wa afya ya jamii za jumla ya 
Sh.29,719,828,514.131 zilikuwa hazina nyaraka za kutosha 
kinyume na Agizo 8 (c) la Memoranda ya fedha za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 ambalo linamtaka Mweka hazina kuweka 
mfumo madhubuti wa kutunza nyaraka na viambatanisho 
vyake. 
(c)   Ripoti ya uthamini iliyowasilishwa pamoja na Taarifa za 
Fedha haikuonyesha thamani ya ardhi lakini Halmashauri la 
imeripoti kiasi cha Sh.4,763,333,400 kwa ajili ya ardhi katika  
kiambatisho Na. 25 cha taarifa za fedha . Hii ni kinyume na 
Aya ya 74 ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 (Accrual) na inaweza kuathiri uwasilishaji 
wa taarifa za fedha. Aidha, hakuna viambatisho 
vilivyowasilishwa pamoja na taarifa za fedha ikiwa ni 
kielelezo thamani ya ardhi iliyoonesha kwenye kiambatisho 
Na. 25 

MANYARA      

(j)  H/W Babati  Hati yenye 
shaka 

Halmashauri haikufanya zoezi la kuthamanisha mali zake 
pamoja na muda wa mpito uliotolewa wa miaka mitano 
kuisha. Kutokamilika kwa zoezi la kuthamanisha mali 
kukusababisha thamani ya mali hizo Sh.12,875,309,000 
iliyoonyeshwa katika taarifa za fedha kukosa uhalisia; na 
taarifa ya fedha kuonekana kuwa imepotoshwa kwa kiwango 
kikubwa.    

(k)  H/W Hanang’  Hati yenye 
shaka 

(a) Vitabu (4) vya mapato havikuwasilishwa na Halmashauri 
kwa ajili ya ukaguzi. Vitabu hivyo vinaweza kutumiwa na watu 
waio na nia njema kukusanya mapato bila ya Halmashauri 
kuwa na taarifa.  
(b) Hati za malipo za thamani ya Sh.90,965,090 hazikuwa na 
viambatisho. Kukosekana kwa viambatisho husika 
kunasababisha uhalisia na uhalali wa matumizi hayo 
kutothibitishwa. 
(c) Hati za malipo za thamani ya Sh. 33,878,600 
hazikupatikana kwa ajili ya ukaguzi, hivyo uhalisia wa 
matumizi hayo haukuweza kuthibitishwa.  
(d) Halmashauri haikutenganisha thamani ya ardhi na 
majengo kama ilivyooneshwa kwenye taarifa za hesabu 
(taarifa ya nyongeza Na.25) Sh.22,283,456,000, kinyume na 
aya ya 52 na 74 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma, Namba 17, pia gharama ya uchakavu ilitolewa 
kwa ujumla kwenye thamani hiyo.     
(e) Halmashauri haikuthamanisha mifumo ya maji na 
barabara iliyooneshwa kwa thamani ya Sh.3,913,221,000. 

(l)  H/Mji Babati  Hati yenye 
shaka 

Halmashauri haijathamanisha baadhi ya mali zake 
zilizooneshwa katika makundi mbalimbali zenye jumla ya Sh. 
3,771,969,847 kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu 
katika Sekta ya Umma, Namba 17. Thamani ya majengo, 
mitambo na vifaa iliyooneshwa kwenye taarifa za hesabu 
inakosa uhalisia.  

MARA      

(a)  H/W Serengeti   Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuoneshwa kwenye taarifa za hesabu 
hivyo, kufanya thamani ya majengo, mitambo na vifaa 
viliyooneshwa kwenye taarifa za hesabu kuwa pungufu kwa 
thamani ya ardhi ambayo haikuthamanishwa. 

(b)  H/W Bunda   Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuoneshwa kwenye taarifa za hesabu 
hivyo, kusababisha thamani ya majengo, mitambo na vifaa 
iliyooneshwa kwenye taarifa za hesabu kuwa pungufu kwa 
thamani ya ardhi ambayo haikuthamanishwa. 

(c)   H/W Musoma  Hati yenye 
shaka 

Halmashauri haikuonesha thamani ya ardhi kwenye taarifa za 
hesabu kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma, Namba 17 aya ya 27 na 28. Hivyo kusababisha 
thamani ya majengo, mitambo na vifaa iliyooneshwa kwenye 
taarifa za hesabu kuwa pungufu kwa thamani ya ardhi ambayo 
haikuthamanishwa. 
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haiwakilishi hali halisi ya Halmashauri. 
 
(c)  Kiasi kilichowasilishwa katika taarifa za fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga ni pamoja na 
Sh.2,655,049,372 kikiwakilisha thamani ya ardhi na majengo 
ambayo haijawahi kutenganishwa kama inavyotakiwa na Aya 
ya 74 ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 (Accrual). Kwa hali hiyo, thamani ya sasa ya 
ardhi na majengo iliyoripotiwa katika taarifa ya fedha ya 
Halmashauri ya wilaya ya Mwanga imepotoshwa kwa vile 
inajumuisha pamoja na uchakavu wa ardhi ambao haukupaswa 
kuhesabiwa katika vitabu vya hesabu. 

 H/W Same   Hati yenye 
shaka 

(a) Hati za malipo zenye kiasi cha Sh. 6,797,580 
hazikuonekana wakati wa ukaguzi. Kutokana na kukosekana 
kwa hati za malipo, ilikuwa ni vigumu kuthibitisha uhalali wa 
kiasi kilicholipwa  
(b) Ilibainika wakati wa ukaguzi kwamba, baadhi ya hati za 
malipo ya Mfuko wa afya ya jamii za jumla ya 
Sh.29,719,828,514.131 zilikuwa hazina nyaraka za kutosha 
kinyume na Agizo 8 (c) la Memoranda ya fedha za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 ambalo linamtaka Mweka hazina kuweka 
mfumo madhubuti wa kutunza nyaraka na viambatanisho 
vyake. 
(c)   Ripoti ya uthamini iliyowasilishwa pamoja na Taarifa za 
Fedha haikuonyesha thamani ya ardhi lakini Halmashauri la 
imeripoti kiasi cha Sh.4,763,333,400 kwa ajili ya ardhi katika  
kiambatisho Na. 25 cha taarifa za fedha . Hii ni kinyume na 
Aya ya 74 ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 (Accrual) na inaweza kuathiri uwasilishaji 
wa taarifa za fedha. Aidha, hakuna viambatisho 
vilivyowasilishwa pamoja na taarifa za fedha ikiwa ni 
kielelezo thamani ya ardhi iliyoonesha kwenye kiambatisho 
Na. 25 

MANYARA      

(j)  H/W Babati  Hati yenye 
shaka 

Halmashauri haikufanya zoezi la kuthamanisha mali zake 
pamoja na muda wa mpito uliotolewa wa miaka mitano 
kuisha. Kutokamilika kwa zoezi la kuthamanisha mali 
kukusababisha thamani ya mali hizo Sh.12,875,309,000 
iliyoonyeshwa katika taarifa za fedha kukosa uhalisia; na 
taarifa ya fedha kuonekana kuwa imepotoshwa kwa kiwango 
kikubwa.    

(k)  H/W Hanang’  Hati yenye 
shaka 

(a) Vitabu (4) vya mapato havikuwasilishwa na Halmashauri 
kwa ajili ya ukaguzi. Vitabu hivyo vinaweza kutumiwa na watu 
waio na nia njema kukusanya mapato bila ya Halmashauri 
kuwa na taarifa.  
(b) Hati za malipo za thamani ya Sh.90,965,090 hazikuwa na 
viambatisho. Kukosekana kwa viambatisho husika 
kunasababisha uhalisia na uhalali wa matumizi hayo 
kutothibitishwa. 
(c) Hati za malipo za thamani ya Sh. 33,878,600 
hazikupatikana kwa ajili ya ukaguzi, hivyo uhalisia wa 
matumizi hayo haukuweza kuthibitishwa.  
(d) Halmashauri haikutenganisha thamani ya ardhi na 
majengo kama ilivyooneshwa kwenye taarifa za hesabu 
(taarifa ya nyongeza Na.25) Sh.22,283,456,000, kinyume na 
aya ya 52 na 74 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma, Namba 17, pia gharama ya uchakavu ilitolewa 
kwa ujumla kwenye thamani hiyo.     
(e) Halmashauri haikuthamanisha mifumo ya maji na 
barabara iliyooneshwa kwa thamani ya Sh.3,913,221,000. 

(l)  H/Mji Babati  Hati yenye 
shaka 

Halmashauri haijathamanisha baadhi ya mali zake 
zilizooneshwa katika makundi mbalimbali zenye jumla ya Sh. 
3,771,969,847 kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu 
katika Sekta ya Umma, Namba 17. Thamani ya majengo, 
mitambo na vifaa iliyooneshwa kwenye taarifa za hesabu 
inakosa uhalisia.  

MARA      

(a)  H/W Serengeti   Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuoneshwa kwenye taarifa za hesabu 
hivyo, kufanya thamani ya majengo, mitambo na vifaa 
viliyooneshwa kwenye taarifa za hesabu kuwa pungufu kwa 
thamani ya ardhi ambayo haikuthamanishwa. 

(b)  H/W Bunda   Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuoneshwa kwenye taarifa za hesabu 
hivyo, kusababisha thamani ya majengo, mitambo na vifaa 
iliyooneshwa kwenye taarifa za hesabu kuwa pungufu kwa 
thamani ya ardhi ambayo haikuthamanishwa. 

(c)   H/W Musoma  Hati yenye 
shaka 

Halmashauri haikuonesha thamani ya ardhi kwenye taarifa za 
hesabu kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma, Namba 17 aya ya 27 na 28. Hivyo kusababisha 
thamani ya majengo, mitambo na vifaa iliyooneshwa kwenye 
taarifa za hesabu kuwa pungufu kwa thamani ya ardhi ambayo 
haikuthamanishwa. 
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(d)  H/M Musoma   Hati yenye 
shaka 

Halmashauri haikuonesha thamani ya ardhi kwenye taarifa za 
hesabu kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma, Namba 17 aya ya 27 na 28. Hivyo kusababisha 
thamani ya majengo, mitambo na vifaa iliyooneshwa kwenye 
taarifa za hesabu kuwa pungufu kwa thamani ya ardhi ambayo 
haikuthamanishwa. 

(e)  H/W Tarime  Hati yenye 
shaka 

Halmashauri haikuonesha thamani ya ardhi kwenye taarifa za 
hesabu kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma, Namba 17 aya ya 27 na 28. Hivyo kufanya 
thamani ya majengo, mitambo na vifaa iliyooneshwa kwenye 
taarifa za hesabu kuwa pungufu kwa thamani ya ardhi ambayo 
haikuthamanishwa. 

(f)  H/W Rorya   Hati yenye 
shaka 

Halmashauri ilionesha thamani ya ardhi katika taarifa zake za 
fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri kinyume na viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma, Namba 17 aya 
ya 27 na 28. Kwa hali hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa 
iliyooneshwa katika taarifa za fedha zilizowasilishwa na 
Halmashauri ya Wilaya ya Hai zimeoneshwa pungufu.  

MBEYA      

(a)  H/W Momba D Hati yenye 
shaka 

Kutokuwa na usahihi wa kiasi cha ziada (Surplus) 
kilichooneshwa kwenye taarifa za hesabu. 
Halmashauri ilionesha kiasi cha Sh.37,487,873 kwenye taarifa 
zake za hesabu kama ziada (Surplus) ambacho hakikuweza 
kuthibitishwa kwani kiasi hicho kimejumuisha thamani ya 
mali, madeni, mapato na matumizi, ambapo sehemu ya hicho 
kiasi ni vitu vya halmashauri ya mji wa Tunduma. Kiasi cha 
vitu hivyo kilipaswa kuonekana kwenye taarifa za hesabu za 
Halmashauri husika ya Tunduma. 

(b)  H/W Mbeya  Hati yenye 
shaka 

Halmashauri haikutenganisha thamani ya ardhi na majengoya 
Sh.26,799,773,005 kinyume na viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu katika Sekta ya Umma, Namba 17 aya ya 74. 
Kwa sababu hiyo, thamani hiyo inakosa uhalisia kwani ni 
pungufu kwa kiasi cha uchakavu kinachohesabiwa kwenye 
thamani ya ardhi ambayo haistahili gharama ya uchakavu.  

(c)  H/W Rungwe  Hati yenye 
shaka 

Halmashauri haikutenganisha thamani ya ardhi na majengo 
Sh.26,217,821,203 iliyooneshwa kwenye taarifa za hesabu 
kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma, Namba 17 aya ya 74. Kwa sababu hiyo, thamani 
hiyo inakosa uhalisia, kwani ni pungufu kwa kiasi cha 
uchakavu kinachohesabiwa kwenye thamani ya ardhi ambayo 
haistahili gharama ya uchakavu. 

(d)  H/W Chunya  Hati yenye 
shaka 

a) Kukosa usahihi wa thamani ya ardhi na majengo 
iliyooneshwa kwenye taarifa za fedha.  
Halmashauri haikutenganisha thamani ya ardhi na majengo 
Sh.12,832,988,107 iliyooneshwa kwenye taarifa za hesabu 
kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma, Namba 17 aya ya 74. Kwa sababu hiyo, thamani 
hiyo inakosa uhalisia, kwani ni pungufu kwa kiasi cha 
uchakavu kinachohesabiwa kwenye thamani ya ardhi ambayo 
haistahili gharama ya uchakavu. 
b) Halmashauri haikufanya zoezi la kuthamanisha baadhi ya 
mali zake zilizooneshwa katika taarifa za hesabu 
Sh.17,181,438,931, kutofanyika kwa zoezi la kuthamanisha 
mali kunbabisha thamani ya mali hizo iliyooneshwa katika 
taarifa za fedha kukosa uhalisia na taarifa ya fedha kuonekana 
kuwa imepotoshwa kwa kiwango kikubwa.    

(e)  H/Mji Mbeya Hati yenye 
shaka 

a) Kukosa usahihi wa thamani ya ardhi na majengo 
iliyooneshwa kwenye taarifa za fedha.  
Taarifa za fedha za Halmashauri zinaonesha thamani ya ardhi 
Sh.42,804,329 na thamani ya majengo Sh.39,283,212, kama 
inavotakiwa na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma, Namba 17 aya ya 74. Hata hivyo, kiasi hicho 
kilichooneshwa hakikuwa na viambatisho sahihi vya namna 
thamani hizo zilivyopatikana. Hii ni kwasababu zoezi la 
kuthamanisha mali halikufanywa na mthamini wa mali 
aliyethibitishwa. 
b) Kutotambua thamani ya majengo, mitambo na vifaa 
katika taarifa za hesabu 
Aya ya 19 ya viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma, Namba 17 inahitaji gharama ya majengo, mitambo 
na vifaa kutambuliwa katika taarifa za hesabu mara tu 
zinaponunuliwa au kuanza kumilikiwa. Gharama ya majengo, 
mitambo na vifaa Sh. 124,773,633,000 iliyooneshwa kwenye 
taarifa za fedha haikujumuisha gharama za mali nyingine 
zinazomilikiwa na Halmashauri, hivyo kusababisha gharama ya 
mali hizo zilizooneshwa katika taarifa za fedha kukosa uhalisia 
na taarifa ya fedha kuonekana kuwa imepotoshwa. 

(f)  H/W Mbozi  Hati yenye 
shaka 

(a) Kukosa usahihi wa thamani ya ardhi na majengo 
iliyooneshwa kwenye taarifa za fedha  
Halmashauri haikutenganisha thamani ya ardhi na majengo 
Sh.14,004,483,999.56 iliyooneshwa kwenye taarifa za hesabu 
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kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma, Namba 17 aya ya 74. Kwa sababu hiyo, thamani 
hiyo inakosa uhalisia kwani ni pungufu kwa kiasi cha uchakavu 
kinachohesabiwa kwenye thamani ya ardhi ambayo haistahili 
gharama ya uchakavu, na kufanya taarifa ya fedha kuonekana 
kuwa imepotoshwa. 
(b) Kukosa usahihi kwa fedha pungufu (Deficit) 
iliyooneshwa katika taarifa ya fedha Sh.410,755,546.97 
Halmashauri ilionesha kiasi pungufu (Deficit) cha 
Sh.410,755,546.97 kwenye taarifa zake za hesabu. Kiasi hicho 
hakikuweza kuthibitishwa, kwani kiasi kimejumuisha thamani 
ya mali, madeni, mapato na matumizi. Sehemu ya hicho kiasi 
ni vitu vya Halmashauri ya mji wa Tunduma ambavyo 
vimejumuishwa kwenye hesabu za tangu 2012/2013; kiasi cha 
vitu hivyo kilipaswa kuonekana kwenye taarifa za hesabu za 
Halmashauri husika ya Tunduma. 

(g)  H/W Ileje  Hati yenye 
shaka 

(a) Kukosa usahihi wa thamani ya ardhi na majengo 
iliyooneshwa kwenye taarifa za fedha  
Halmashauri haikutenganisha thamani ya ardhi na majengo 
Sh.3,846,508,045 iliyooneshwa kwenye taarifa za hesabu 
kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma, Namba 17 aya ya 74. Kwa sababu hiyo, thamani 
hiyo inakosa uhalisia, kwani ni pungufu kwa kiasi cha 
uchakavu kinachohesabiwa kwenye thamani ya ardhi ambayo 
haistahili gharama ya uchakavu, na kufanya taarifa ya fedha 
kuonekana kuwa imepotoshwa. 
(b) Kutotambua thamani ya majengo, mitambo na vifaa 
katika taarifa za hesabu 
Aya ya 19 ya viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma, Namba 17 inahitaji gharama ya majengo, mitambo 
na vifaa kutambuliwa katika taarifa za hesabu mara tu 
zinaponunuliwa au kuanza kumilikiwa. Gharama ya majengo, 
mitambo na vifaa  yenye jumla ya Sh.7,821,142,376.59 
iliyooneshwa kwenye taarifa za fedha (taarifa ya nyongeza Na. 
29) haikujumuisha gharama za mali nyingine zinazomilikiwa na 
Halmashauri. Hivyo kusababisha gharama ya mali 
zilizooneshwa katika taarifa za fedha kukosa uhalisia, na 
taarifa ya fedha kuonekana kuwa imepotoshwa. 
(c) Mali ya Baolojia (Misitu)  hazikutambuliwa kwa usahihi 
kwenye taarifa za fedha  
Halmashauri haikutambua kwenye taarifa za hesabu kuwepo 
kwa mali ya kibaolojia kwenye taarifa ya nyongeza Na. 33, 
wakati mali hiyo imeoneka kwenye taarifa ya Halmashauri Na. 
12 (c) kwa mwaka 2014/15; ambapo umetajwa msitu wa 
Katengele wenye manufaa kwa Halmashauri. 

(h)  H/W Mbarali  Hati yenye 
shaka 

(a) Kutotambua thamani ya majengo, mitambo na vifaa 
katika taarifa za hesabu 
Halmashauri haikutenganisha thamani ya ardhi na majengo 
Sh.7,427,248,618 iliyooneshwa kwenye taarifa za hesabu 
kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma, Namba 17 aya ya 74. Kwa sababu hiyo, thamani 
hiyo inakosa uhalisia kwani ni pungufu kwa kiasi cha uchakavu 
kinachohesabiwa kwenye thamani ya ardhi ambayo haistahili 
gharama ya uchakavu, na kufanya taarifa ya fedha kuonekana 
kuwa imepotoshwa. 
(b) Kutotambua thamani ya majengo, mitambo na vifaa 
katika taarifa za hesabu 
Aya ya 19 ya viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma, Namba 17 inahitaji gharama ya majengo, mitambo 
na vifaa kutambuliwa katika taarifa za hesabu mara tu 
zinaponunuliwa au kuanza kumilikiwa. Gharama ya majengo, 
mitambo na vifaa Sh.20,191,270,164 iliyooneshwa kwenye 
taarifa za fedha (taarifa ya nyongeza Na. 29) haikujumuisha 
gharama za mali nyingine zinazomilikiwa na Halmashauri, 
hivyo kusbabisha gharama ya mali zilizooneshwa katika taarifa 
za fedha kukosa uhalisia; na taarifa ya fedha kuonekana kuwa 
imepotoshwa. 

(i)  H/Mji Tunduma Hati mbaya 

a) Vitabu 79 vya kukusanya mapato havikuwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi, hii inaonesha uwezekano wa kuwepo kwa 
matumizi mabaya ya fedha. 
b) Hati za malipo za thamani ya Sh.178,511,580 
hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi; pia matumizi ya jumla 
ya Sh.17,158,500  hayakuwa na viambatisho kudhibitisha 
uhalali wa matumizi hayo.  
c) Halmashauri ya mji wa Tunduma haikuandaa taarifa za 
fedha kwa mwaka 2014/2015.  

MTWARA      

(m)  H/W Masasi Hati yenye  
shaka 

a) Mali za kudumu  hazikuthaminishwa 
Sh.13,501,862,739 
Halmashauri haikuthaminishwa mali zake za kudumu zenye  
thamani ya Sh.13,501,862,739 
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kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma, Namba 17 aya ya 74. Kwa sababu hiyo, thamani 
hiyo inakosa uhalisia kwani ni pungufu kwa kiasi cha uchakavu 
kinachohesabiwa kwenye thamani ya ardhi ambayo haistahili 
gharama ya uchakavu, na kufanya taarifa ya fedha kuonekana 
kuwa imepotoshwa. 
(b) Kukosa usahihi kwa fedha pungufu (Deficit) 
iliyooneshwa katika taarifa ya fedha Sh.410,755,546.97 
Halmashauri ilionesha kiasi pungufu (Deficit) cha 
Sh.410,755,546.97 kwenye taarifa zake za hesabu. Kiasi hicho 
hakikuweza kuthibitishwa, kwani kiasi kimejumuisha thamani 
ya mali, madeni, mapato na matumizi. Sehemu ya hicho kiasi 
ni vitu vya Halmashauri ya mji wa Tunduma ambavyo 
vimejumuishwa kwenye hesabu za tangu 2012/2013; kiasi cha 
vitu hivyo kilipaswa kuonekana kwenye taarifa za hesabu za 
Halmashauri husika ya Tunduma. 

(g)  H/W Ileje  Hati yenye 
shaka 

(a) Kukosa usahihi wa thamani ya ardhi na majengo 
iliyooneshwa kwenye taarifa za fedha  
Halmashauri haikutenganisha thamani ya ardhi na majengo 
Sh.3,846,508,045 iliyooneshwa kwenye taarifa za hesabu 
kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma, Namba 17 aya ya 74. Kwa sababu hiyo, thamani 
hiyo inakosa uhalisia, kwani ni pungufu kwa kiasi cha 
uchakavu kinachohesabiwa kwenye thamani ya ardhi ambayo 
haistahili gharama ya uchakavu, na kufanya taarifa ya fedha 
kuonekana kuwa imepotoshwa. 
(b) Kutotambua thamani ya majengo, mitambo na vifaa 
katika taarifa za hesabu 
Aya ya 19 ya viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma, Namba 17 inahitaji gharama ya majengo, mitambo 
na vifaa kutambuliwa katika taarifa za hesabu mara tu 
zinaponunuliwa au kuanza kumilikiwa. Gharama ya majengo, 
mitambo na vifaa  yenye jumla ya Sh.7,821,142,376.59 
iliyooneshwa kwenye taarifa za fedha (taarifa ya nyongeza Na. 
29) haikujumuisha gharama za mali nyingine zinazomilikiwa na 
Halmashauri. Hivyo kusababisha gharama ya mali 
zilizooneshwa katika taarifa za fedha kukosa uhalisia, na 
taarifa ya fedha kuonekana kuwa imepotoshwa. 
(c) Mali ya Baolojia (Misitu)  hazikutambuliwa kwa usahihi 
kwenye taarifa za fedha  
Halmashauri haikutambua kwenye taarifa za hesabu kuwepo 
kwa mali ya kibaolojia kwenye taarifa ya nyongeza Na. 33, 
wakati mali hiyo imeoneka kwenye taarifa ya Halmashauri Na. 
12 (c) kwa mwaka 2014/15; ambapo umetajwa msitu wa 
Katengele wenye manufaa kwa Halmashauri. 

(h)  H/W Mbarali  Hati yenye 
shaka 

(a) Kutotambua thamani ya majengo, mitambo na vifaa 
katika taarifa za hesabu 
Halmashauri haikutenganisha thamani ya ardhi na majengo 
Sh.7,427,248,618 iliyooneshwa kwenye taarifa za hesabu 
kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma, Namba 17 aya ya 74. Kwa sababu hiyo, thamani 
hiyo inakosa uhalisia kwani ni pungufu kwa kiasi cha uchakavu 
kinachohesabiwa kwenye thamani ya ardhi ambayo haistahili 
gharama ya uchakavu, na kufanya taarifa ya fedha kuonekana 
kuwa imepotoshwa. 
(b) Kutotambua thamani ya majengo, mitambo na vifaa 
katika taarifa za hesabu 
Aya ya 19 ya viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma, Namba 17 inahitaji gharama ya majengo, mitambo 
na vifaa kutambuliwa katika taarifa za hesabu mara tu 
zinaponunuliwa au kuanza kumilikiwa. Gharama ya majengo, 
mitambo na vifaa Sh.20,191,270,164 iliyooneshwa kwenye 
taarifa za fedha (taarifa ya nyongeza Na. 29) haikujumuisha 
gharama za mali nyingine zinazomilikiwa na Halmashauri, 
hivyo kusbabisha gharama ya mali zilizooneshwa katika taarifa 
za fedha kukosa uhalisia; na taarifa ya fedha kuonekana kuwa 
imepotoshwa. 

(i)  H/Mji Tunduma Hati mbaya 

a) Vitabu 79 vya kukusanya mapato havikuwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi, hii inaonesha uwezekano wa kuwepo kwa 
matumizi mabaya ya fedha. 
b) Hati za malipo za thamani ya Sh.178,511,580 
hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi; pia matumizi ya jumla 
ya Sh.17,158,500  hayakuwa na viambatisho kudhibitisha 
uhalali wa matumizi hayo.  
c) Halmashauri ya mji wa Tunduma haikuandaa taarifa za 
fedha kwa mwaka 2014/2015.  

MTWARA      

(m)  H/W Masasi Hati yenye  
shaka 

a) Mali za kudumu  hazikuthaminishwa 
Sh.13,501,862,739 
Halmashauri haikuthaminishwa mali zake za kudumu zenye  
thamani ya Sh.13,501,862,739 
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b) Tarakimu ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.10,494,825,298 
 
Halmashauri haikutenganisha thamani ya ardhi na majengo ya 
Sh.10,494,825,298 na zimeripotiwa kama aina moja ya mali za 
kudumu za Halmashauri kinyume na Aya 52 na 74 ya IPSA  17;  
na wakati huo huo, zimetumia kiwango kimoja cha uchakavu 

(n)  H/Mji Masasi Hati yenye  
shaka 

a) Thamani ya ardhi na majengo  haikuthibitishwa  
Katika taarifa za fedha za Halmashauri ya Mji wa Masasi 
yamejumuisha Sh.4,933,159,044.21 kama thamani ya ardhi na 
majego ambayo hayakutenganishwa baina ya ardhi na 
majengo kama inavyotakiwa na Aya 74 ya IPSA 17. Matokeo 
yake, thamani ya ardhi na majengo iliyoripotiwa katika vitabu 
vya mahesabu imepunguzwa kwa vile uchakavu wa ardhi 
hautakiwa kuonyeshwa kwenye vitabu vya mahesabu. Hata 
hivyo, kiasi kilichopunguzwa hakikuweza kujuulikana kwa 
kuwa ardhi na majengo havikutenganishwa. 

 H/W Mtwara 
Hati yenye  
shaka 

Thamani ya ardhi na majengo ya Sh.18,417,086 
haikuthibitishwa  
Halmashauri haikutenganisha thamani ya ardhi na majengo ya 
Sh.18,417,086; na badala yake, wameripoti kama aina moja 
ya mali za kuduma kinyume na Ara 52 na 74 ya IPSAs 17 na 
zote zimetumia kiwango cha uchakabu sawa. 

Mali za kudumu  hazikuthaminishwa SH.26,536,665,000 

Halmashauri haikuthamanisha mali zake kudumu  

 H/M Mtwara 
Hati yenye  
shaka 

Mali za kudumu  hazikuthaminishwa Sh.9,826,208,000 
Halmashauri haijathamanisha mali zake za kudumu. 

Thamani ya ardhi na majengo Sh.5,795,548,000 
haikuthibitishwa 

Halmashauri haijatenganisha thamani ya ardhi na majengo 
Sh.5,795,548,000 badala yake zimeripotiwa kama mali za 
kudumu za aina moja, inyume na Aya 52 na 74 ya IPSAS 17 na 
zote kutumia kiwango kimoja cha uchakavu. 

 H/W Nanyumbu 
Hati yenye  
shaka 

Mali za kudumu  hazikuthaminishwa Sh.14,380,422,802 
Halmashauri ya Nanyumbu haijathamanisha mali zake za 
kudumu kwenye aina tofauti kama ilivyoonyeshwa katika 
barua ya menejimenti. 

Thamani ya ardhi na majengo Sh.9,509,605,947 
haikuthibitishwa 

Halmashauri haijatenganisha thamani ya ardhi na majengo Sh. 
9,509,605,947; badala yake, zimeripotiwa kama aina moja ya 
mali za kudumu kinyume na Aya 52 na 74 ya IPSAS 17 na zote 
kutumia kiwango kimoja cha uchakavu. 

 H/W Newala 
Hati yenye  
shaka 

Mali za kudumu  hazikuthaminishwa Sh.19,807,737,543 

Halmashauri ya Newala haijathamanisha mali zake za kudumu 
Sh.19,807,737,543  

Thamani ya ardhi na majengo Sh.15,950,012,245 
haikuthibitishwa 
Halmashauri haijatenganisha thamani ya ardhi na majengo Sh. 
15,950,012,245; badala yake, zimeripotiwa kama aina moja ya 
mali za kudumu kinyume na Aya 52 na 74 ya IPSAS 17 na zote 
kutumia kiwango kimoja cha uchakavu. 

(o)  H/W Tandahimba Hati yenye  
shaka 

a) Mali za kudumu hazikuthaminiwa Sh. 19,293,070,140 
Halmashauri haikuthaminisha mali zake za kudumu 
 
b) Tarakimu ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa Sh. 
14,876,686,529 
Halmashauri haijatenganisha thamani ya ardhi na majengo   
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ya kiasi cha Sh.14,876,686,529; badala yake, imezionesha kwa 
pamoja kama daraja moja la mali kinyume na Aya ya 52 na 74 
ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma 
sura ya 17 (Accrual); na mali zote zilipungua thamani wakati 
huo huo kwa kutumia kiwango kimoja cha uchakavu. 

MWANZA      

(p)  H/W Kwimba  Hati yenye  
shaka 

Aya 101 ya IPSAS 17 inaeleza kwamba kipindi cha mpito 
kwenye Aya 95 na 96 kimekusudia kutoa unafuu wakati taasisi 
ikijiandaa kutumia/kufuata IPSAS 17. Wakati taasisi zinaaza 
kutumia mfumo wa madeni wa kihasibu kwa mujibu wa IPSASs 
kwa mara ya kwanza, kunakuwa na shida ya ukusanyaji taarifa 
za kina kuhusu kuwapo kwa thamani ya mali za kudumu. Kwa 
hiyo, kipindi cha miaka mitano kutoka tarehe ya kuanza 
kutumika kwa mfumo wa madeni wa kihasibu kwa mujibu wa 
IPSAS kutokana na taasisi hazitakiwi kufuata matakwa ya Aya 
ya 14. 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa zilianza kutumia mfumo wa 
madeni wa kihasibu (IPSAS accrual basis) kuanzia 1/7/2009 
kukiwa na kipindi cha mpito ili waweze kufuata kikamilifu. 
Ukaguzi wa utekelezaji wa IPSAS na sera za uhasibu kuhusiana 
na mali za kudumu (kipengele 24 ya taarifa za mahesabu) ya 
Halmashauri ya Kwimba ulibaini kuwa kuna hatua zimefikiwa 
kwenye utekelezaji huu isipokuwa Halmashauri 
haijathamanisha ardhi yake. 
 

(q)  H/W Magu  Hati yenye  
shaka 

a) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na 
fedha zilizowasilishwa 
 
Halmashauri ya Magu inamiliki ardhi waliyoipata bila gharama 
yeyote kutoka Serikali ya Muungano wa Tanzania. Ardhi hiyo 
imeripotiwa kwenye mahesabu ikiwa na thamani ya sifuri 
kinyume na Aya ya 27 na 28 ya IPSA 17 ambayo inataka 
gharama ya mali za kudumu iliyopatikana bila kufanya 
mauziano ifanyiwe thamani ya bei ya soko siku/tarehe 
iliyopatikana. Hata hivyo thamani ya mali za kudumu (PPE) 
zilizoripotiwa kwenye mahesabu ya Halmashauri ya Magu 
zilipunguzwa thamani yake. 
 

 H/Jiji la Mwanza 
 Hati yenye  
shaka 

Vitabu (2) vya kukusanyia mapato (vya wazi) havikuwasilishwa 
kwa ukaguzi 

Vitabu viwili (2) vya kukusanyia mapato havikurejeshwa kwa 
mweka hazina na kuwasilishwa kwa ukaguzi kinyume na Agizo 
34 (6) la Memoranda ya Serikali za Mitaaa ya mwaka 2009. 

 

Mapato yaliyokusanywa yalipelekwa banki pungufu 
Sh.13,497,300 

Halmashauri ilikusanya mapato ya Sh.13,497,300 lakini hakuna 
uthibitisho wa kupelekwa benki kutokana na kukosekana kwa 
hati za kuwekea benki fedha pamoja na taarifa za benk 
kinyume na Agizo 50(5) ya Memoranda ya fedha ya serikali za 
mitaa ya mwaka 2009 

 

Hati za malipo zilizokosekana Sh.234,357,255,936.93 

Hati za malipo zenye thamani ya Sh.26,578,280 
hazikuwasilishwa kwa ukaguzi kinyume na Agizo 8(2)(c) 
Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 

Wadaiwa wa Halmashauri kuripotiwa punguzwa kwenye 
taarifa za fedha zilizowasilishwa kwa Sh. 823,966,140 

Wakala wa ukusanyaji mapato hakuwasilisha mapato ya Sh. 
823,966,140 kwenye Halmashauri kama kipengele cha 
mkataba kinavyotaka. Hii ni kinyume na Agizo 38(1) ya 
Memoranda ya fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 
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ya kiasi cha Sh.14,876,686,529; badala yake, imezionesha kwa 
pamoja kama daraja moja la mali kinyume na Aya ya 52 na 74 
ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma 
sura ya 17 (Accrual); na mali zote zilipungua thamani wakati 
huo huo kwa kutumia kiwango kimoja cha uchakavu. 

MWANZA      

(p)  H/W Kwimba  Hati yenye  
shaka 

Aya 101 ya IPSAS 17 inaeleza kwamba kipindi cha mpito 
kwenye Aya 95 na 96 kimekusudia kutoa unafuu wakati taasisi 
ikijiandaa kutumia/kufuata IPSAS 17. Wakati taasisi zinaaza 
kutumia mfumo wa madeni wa kihasibu kwa mujibu wa IPSASs 
kwa mara ya kwanza, kunakuwa na shida ya ukusanyaji taarifa 
za kina kuhusu kuwapo kwa thamani ya mali za kudumu. Kwa 
hiyo, kipindi cha miaka mitano kutoka tarehe ya kuanza 
kutumika kwa mfumo wa madeni wa kihasibu kwa mujibu wa 
IPSAS kutokana na taasisi hazitakiwi kufuata matakwa ya Aya 
ya 14. 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa zilianza kutumia mfumo wa 
madeni wa kihasibu (IPSAS accrual basis) kuanzia 1/7/2009 
kukiwa na kipindi cha mpito ili waweze kufuata kikamilifu. 
Ukaguzi wa utekelezaji wa IPSAS na sera za uhasibu kuhusiana 
na mali za kudumu (kipengele 24 ya taarifa za mahesabu) ya 
Halmashauri ya Kwimba ulibaini kuwa kuna hatua zimefikiwa 
kwenye utekelezaji huu isipokuwa Halmashauri 
haijathamanisha ardhi yake. 
 

(q)  H/W Magu  Hati yenye  
shaka 

a) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na 
fedha zilizowasilishwa 
 
Halmashauri ya Magu inamiliki ardhi waliyoipata bila gharama 
yeyote kutoka Serikali ya Muungano wa Tanzania. Ardhi hiyo 
imeripotiwa kwenye mahesabu ikiwa na thamani ya sifuri 
kinyume na Aya ya 27 na 28 ya IPSA 17 ambayo inataka 
gharama ya mali za kudumu iliyopatikana bila kufanya 
mauziano ifanyiwe thamani ya bei ya soko siku/tarehe 
iliyopatikana. Hata hivyo thamani ya mali za kudumu (PPE) 
zilizoripotiwa kwenye mahesabu ya Halmashauri ya Magu 
zilipunguzwa thamani yake. 
 

 H/Jiji la Mwanza 
 Hati yenye  
shaka 

Vitabu (2) vya kukusanyia mapato (vya wazi) havikuwasilishwa 
kwa ukaguzi 

Vitabu viwili (2) vya kukusanyia mapato havikurejeshwa kwa 
mweka hazina na kuwasilishwa kwa ukaguzi kinyume na Agizo 
34 (6) la Memoranda ya Serikali za Mitaaa ya mwaka 2009. 

 

Mapato yaliyokusanywa yalipelekwa banki pungufu 
Sh.13,497,300 

Halmashauri ilikusanya mapato ya Sh.13,497,300 lakini hakuna 
uthibitisho wa kupelekwa benki kutokana na kukosekana kwa 
hati za kuwekea benki fedha pamoja na taarifa za benk 
kinyume na Agizo 50(5) ya Memoranda ya fedha ya serikali za 
mitaa ya mwaka 2009 

 

Hati za malipo zilizokosekana Sh.234,357,255,936.93 

Hati za malipo zenye thamani ya Sh.26,578,280 
hazikuwasilishwa kwa ukaguzi kinyume na Agizo 8(2)(c) 
Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 

Wadaiwa wa Halmashauri kuripotiwa punguzwa kwenye 
taarifa za fedha zilizowasilishwa kwa Sh. 823,966,140 

Wakala wa ukusanyaji mapato hakuwasilisha mapato ya Sh. 
823,966,140 kwenye Halmashauri kama kipengele cha 
mkataba kinavyotaka. Hii ni kinyume na Agizo 38(1) ya 
Memoranda ya fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 
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Hivyo, tulibaini kwamba mapato hayo yanayodaiwa 
hayakutambuliwa kwenye taarifa za fedha ili kuendana na 
taratibu za kihasibu (IPSAS accruals) ambapo mapato 
hutambuliwa yanapopatikana. 

 

Kukosekana kwa ushahidi wa madeni yaliyoripotiwa (madai 
ya wafanyakazi, pamoja na vifaa) Sh. 54,104,890 

Katika madeni yaliyoripotiwa ya Sh.2,428,532,584, (madai ya 
wafanyakazi na vifaa), Sh. 54,104,890 hazina ushahidi ya kuwa 
ni madeni halali. 

(r) b H/W Sengerema  Hati yenye  
shaka 

a) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na 
fedha zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Sengerema inamiliki ardhi waliyoipata bila 
gharama yeyote kutoka Serikali ya Muungano wa Tanzania. 
Ardhi hiyo imeripotiwa kwenye mahesabu ikiwa na thamani ya 
sifuri kinyume na Aya ya 27 na 28 ya IPSA 17 ambayo inataka 
gharama ya mali za kudumu iliyopatikana bila kufanya 
mauziano ifanyiwe thamani ya bei ya soko siku/tarehe 
iliyopatikana. Hata hivyo, thamani ya mali za kudumu (PPE) 
zilizoripotiwa kwenye mahesabu ya Halmashauri ya Magu 
zilipunguzwa thamani yake. 

(s)  H/W Ukerewe Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na fedha 
zilizowasilishwa 
 
Halmashauri ya Ukerewe inamiliki ardhi waliyoipata bila 
gharama yeyote kutoka Serikali ya Muungano wa Tanzania. 
Ardhi hiyo imeripotiwa kwenye  mahesabu ikiwa na thamani 
ya sifuri kinyume na Aya ya 27 na 28 ya IPSA 17 ambayo 
inataka gharama ya mali za kudumu iliyopatikana bila kufanya 
mauziano ifanyiwe thamani ya bei ya soko siku/tarehe 
iliyopatikana. Hata hivyo, thamani ya mali za kudumu (PPE) 
zilizoripotiwa kwenye mahesabu ya Halmashauri ya Ukerewe 
zilipunguzwa thamani yake. 

(t)  H/W Misungwi  Hati yenye  
shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na fedha 
zilizowasilishwa 
    
Halmashauri ya Misungwi inamiliki ardhi waliyoipata bila 
gharama yeyote kutoka Serikali ya Muungano wa Tanzania. 
Ardhi hiyo imeripotiwa kwenye mahesabu ikiwa na thamani ya 
sifuri kinyume na Aya ya 27 na 28 ya IPSA 17 ambayo inataka 
gharama ya mali za kudumu iliyopatikana bila kufanya 
mauziano ifanyiwe thamani ya bei ya soko siku/tarehe 
iliyopatikana. Hata hivyo, thamani ya mali za kudumu (PPE) 
zilizoripotiwa kwenye mahesabu ya Halmashauri ya Misungwi 
zilipunguzwa thamani yake. 

GEITA      

(u)  H/W Bukombe  Hati yenye 
shaka 

a) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na 
fedha zilizowasilishwa 
 
Halmashauri ya Bukombe inamiliki ardhi waliyoipata bila 
gharama yeyote kutoka Serikali ya Muungano wa Tanzania. 
Ardhi hiyo imeripotiwa kwenye mahesabu ikiwa na thamani ya 
sifuri kinyume na Aya ya 27 na 28 ya IPSA 17 ambayo inataka 
gharama ya mali za kudumu (asset) iliyopatikana bila kufanya 
mauziano ifanyiwe thamani ya bei ya soko siku/tarehe 
iliyopatikana. Hata hivyo thamani ya mali za kudumu (PPE) 
zilizoripotiwa kwenye mahesabu ya Halmashauri ya Bukombe 
zilipunguzwa thamani yake. 

(v)  H/W Chato Hati yenye  
shaka 

(a) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na 
fedha zilizowasilishwa 
 
Halmashauri ya Chato inamiliki ardhi waliyoipata bila gharama 
yeyote kutoka Serikali ya Muungano wa Tanzania. Ardhi hiyo 
imeripotiwa kwenye mahesabu ikiwa na thamani ya sifuri 
kinyume na Aya ya 27 na 28 ya IPSA 17 ambayo inataka 
gharama ya mali za kudumu (asset) iliyopatikana bila kufanya 
mauziano ifanyiwe thamani ya bei ya soko siku/tarehe 
iliyopatikana. Hata hivyo, thamani ya mali za kudumu (PPE) 
zilizoripotiwa kwenye mahesabu ya Halmashauri ya Chato 
zilipunguzwa thamani yake. 
 
(b) Hati za malipo ya Sh.62,265,000 zilizokosekana 
Hati za malipo zenye thamani ya Sh.62,265,000  
hazikuonekana wakati wa ukaguzi 
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(w)  H/W Geita  Hati yenye 
shaka 

a) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na 
fedha zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Geita inamiliki ardhi waliyoipata bila gharama 
yoyote kutoka Serikali ya Muungano wa Tanzania. Ardhi hiyo 
imeripotiwa kwenye mahesabu ikiwa na thamani ya sifuri 
kinyume na Aya ya 27 na 28 ya IPSA 17 ambayo inataka 
gharama ya mali za kudumu (asset) iliyopatikana bila kufanya 
mauziano ifanyiwe thamani ya bei ya soko siku/tarehe 
iliyopatikana. Hata hivyo, thamani ya mali za kudumu (PPE) 
zilizoripotiwa kwenye mahesabu ya Halmashauri ya Geita 
zilipunguzwa thamani yake. 

(x)  H/Mji Geita  Hati yenye 
shaka 

a) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na 
fedha zilizowasilishwa 
 
Halmashauri ya Mji wa Geita inamiliki ardhi waliyoipata bila 
gharama yeyote kutoka Serikali ya Muungano wa Tanzania. 
Ardhi hiyo imeripotiwa kwenye mahesabu ikiwa na thamani ya 
sifuri kinyume na Aya ya 27 na 28 ya IPSA 17 ambayo inataka 
gharama ya mali za kudumu (asset) iliyopatikana bila kufanya 
mauziano ifanyiwe thamani ya bei ya soko siku/tarehe 
iliyopatikana. Hata hivyo, thamani ya mali za kudumu (PPE) 
zilizoripotiwa kwenye mahesabu ya Halmashauri ya Mji wa 
Geita zilipunguzwa thamani yake. 

RUKWA      

(y)  H/W Sumbawanga  Hati yenye 
shaka 

a) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na 
fedha zilizowasilishwa 
Halmashauri ya wilaya ya Sumbawanga imeripoti thamani ya 
ardhi katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni 
sifuri. Kwa hali hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa 
iliyoripotiwa katika taarifa za fedha zilizowasilishwa na 
Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga zimeoneshwa pungufu. 
b) Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo 
na Vifaa katika taarifa za fedha iliyowasilishwa 
Ukaguzi wa viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 kuhusu utekelezaji wa sera za uhasibu 
kuhusiana na mali za kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya 
Sumbawanga umebaini kuwa Halmashauri haijathamini mali 
zake. Kwa sababu hiyo, ilikuwa ni vigumu kufahamu iwapo 
thamani ya mali, Mitambo na vifaa iliyooneshwa katika taarifa 
za fedha za Halmashauri ilikuwa na uhalisia. 
c) Tarakimu ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.8,563,420,088  
Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga haijatenganisha 
thamani ya ardhi na majengo   ya kiasi cha Sh.8,563,420,088 
badala yake imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 

(z)  H/W Nkasi  Hati yenye 
shaka 

a) Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo 
na Vifaa katika taarifa za fedha iliyowasilishwa 
Sh.23,136,995,000 
Mapitio ya viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 kuhusu utekelezaji wa sera za uhasibu 
kuhusiana na mali za kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya 
Nkasi umebaini kuwa Halmashauri haijathamini mali zake. 
Kwa sababu hiyo, ilikuwa ni vigumu kufahamu iwapo thamani 
ya mali, Mitambo na vifaa iliyooneshwa katika taarifa za fedha 
za Halmashauri ya Sh.23,136,995,000  ilikuwa na uhalisia. 
b) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na 
fedha zilizowasilishwa 
Halmashauri ya wilaya ya Nkasi imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. 
Kwa hali hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa 
katika taarifa za fedha zilizowasilishwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Nkasi zimeoneshwa pungufu. 
c) Kukwaza kwa mawanda ya ukaguzi kutokana na 
malipo yasiyo na viambatisho Sh.77,724,490 
Matumizi yaliyooneshwa katika taarifa za fedha yanajumuisha 
kiasi cha Sh.77,724,490 ambazo uhalali wa matumizi hayo 
hayakuweza kuthibitishwa kutokana na hati zake za malipo 
kutokuwa na viambatisho sahihi vinavyohalalisha matumizi ya 
fedha hizo. Hivyo, nimeshindwa kuthibitisha kwamba 
matumizi yaliooneshwa katika taarifa za fedha kama yapo 
sahihi. 

(aa)  H/M Sumbawanga  Hati yenye 
shaka 

a) Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo 
na Vifaa katika taarifa za fedha iliyowasilishwa 
Sh.10,806,202,120 
Mapitio ya viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 kuhusu utekelezaji wa sera za uhasibu 
kuhusiana na mali za kudumu za Halmashauri ya Manispaa ya 
Sumbawanga umebaini kuwa Halmashauri haijathamini mali 
zake. Kwa sababu hiyo, ilikuwa ni vigumu kufahamu iwapo 
thamani ya mali, Mitambo na vifaa iliyooneshwa katika taarifa 
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(w)  H/W Geita  Hati yenye 
shaka 

a) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na 
fedha zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Geita inamiliki ardhi waliyoipata bila gharama 
yoyote kutoka Serikali ya Muungano wa Tanzania. Ardhi hiyo 
imeripotiwa kwenye mahesabu ikiwa na thamani ya sifuri 
kinyume na Aya ya 27 na 28 ya IPSA 17 ambayo inataka 
gharama ya mali za kudumu (asset) iliyopatikana bila kufanya 
mauziano ifanyiwe thamani ya bei ya soko siku/tarehe 
iliyopatikana. Hata hivyo, thamani ya mali za kudumu (PPE) 
zilizoripotiwa kwenye mahesabu ya Halmashauri ya Geita 
zilipunguzwa thamani yake. 

(x)  H/Mji Geita  Hati yenye 
shaka 

a) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na 
fedha zilizowasilishwa 
 
Halmashauri ya Mji wa Geita inamiliki ardhi waliyoipata bila 
gharama yeyote kutoka Serikali ya Muungano wa Tanzania. 
Ardhi hiyo imeripotiwa kwenye mahesabu ikiwa na thamani ya 
sifuri kinyume na Aya ya 27 na 28 ya IPSA 17 ambayo inataka 
gharama ya mali za kudumu (asset) iliyopatikana bila kufanya 
mauziano ifanyiwe thamani ya bei ya soko siku/tarehe 
iliyopatikana. Hata hivyo, thamani ya mali za kudumu (PPE) 
zilizoripotiwa kwenye mahesabu ya Halmashauri ya Mji wa 
Geita zilipunguzwa thamani yake. 

RUKWA      

(y)  H/W Sumbawanga  Hati yenye 
shaka 

a) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na 
fedha zilizowasilishwa 
Halmashauri ya wilaya ya Sumbawanga imeripoti thamani ya 
ardhi katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni 
sifuri. Kwa hali hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa 
iliyoripotiwa katika taarifa za fedha zilizowasilishwa na 
Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga zimeoneshwa pungufu. 
b) Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo 
na Vifaa katika taarifa za fedha iliyowasilishwa 
Ukaguzi wa viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 kuhusu utekelezaji wa sera za uhasibu 
kuhusiana na mali za kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya 
Sumbawanga umebaini kuwa Halmashauri haijathamini mali 
zake. Kwa sababu hiyo, ilikuwa ni vigumu kufahamu iwapo 
thamani ya mali, Mitambo na vifaa iliyooneshwa katika taarifa 
za fedha za Halmashauri ilikuwa na uhalisia. 
c) Tarakimu ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.8,563,420,088  
Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga haijatenganisha 
thamani ya ardhi na majengo   ya kiasi cha Sh.8,563,420,088 
badala yake imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 

(z)  H/W Nkasi  Hati yenye 
shaka 

a) Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo 
na Vifaa katika taarifa za fedha iliyowasilishwa 
Sh.23,136,995,000 
Mapitio ya viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 kuhusu utekelezaji wa sera za uhasibu 
kuhusiana na mali za kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya 
Nkasi umebaini kuwa Halmashauri haijathamini mali zake. 
Kwa sababu hiyo, ilikuwa ni vigumu kufahamu iwapo thamani 
ya mali, Mitambo na vifaa iliyooneshwa katika taarifa za fedha 
za Halmashauri ya Sh.23,136,995,000  ilikuwa na uhalisia. 
b) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na 
fedha zilizowasilishwa 
Halmashauri ya wilaya ya Nkasi imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. 
Kwa hali hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa 
katika taarifa za fedha zilizowasilishwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Nkasi zimeoneshwa pungufu. 
c) Kukwaza kwa mawanda ya ukaguzi kutokana na 
malipo yasiyo na viambatisho Sh.77,724,490 
Matumizi yaliyooneshwa katika taarifa za fedha yanajumuisha 
kiasi cha Sh.77,724,490 ambazo uhalali wa matumizi hayo 
hayakuweza kuthibitishwa kutokana na hati zake za malipo 
kutokuwa na viambatisho sahihi vinavyohalalisha matumizi ya 
fedha hizo. Hivyo, nimeshindwa kuthibitisha kwamba 
matumizi yaliooneshwa katika taarifa za fedha kama yapo 
sahihi. 

(aa)  H/M Sumbawanga  Hati yenye 
shaka 

a) Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo 
na Vifaa katika taarifa za fedha iliyowasilishwa 
Sh.10,806,202,120 
Mapitio ya viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 kuhusu utekelezaji wa sera za uhasibu 
kuhusiana na mali za kudumu za Halmashauri ya Manispaa ya 
Sumbawanga umebaini kuwa Halmashauri haijathamini mali 
zake. Kwa sababu hiyo, ilikuwa ni vigumu kufahamu iwapo 
thamani ya mali, Mitambo na vifaa iliyooneshwa katika taarifa 
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za fedha za Halmashauri ya Sh.10,806,202,120 ilikuwa na 
uhalisia. 
b) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na 
fedha zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga imeripoti thamani 
ya ardhi katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni 
sifuri. Kwa hali hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa 
iliyoripotiwa katika taarifa za fedha zilizowasilishwa na 
Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga zimeoneshwa 
pungufu. 

(bb)  H/W Kalambo  Hati yenye 
shaka 

a) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na 
fedha zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. 
Kwa hali hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa 
katika taarifa za fedha zilizowasilishwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Kalambo zimeoneshwa pungufu. 
 
b) Marejesho ya ruzuku yaliyooneshwa katika taarifa za 
fedha bila kuwa na uthibitisho Sh.277,232,000 
Marejesho ya Ruzuku kiasi cha Sh.277,232,000 kilichooneshwa 
kwenye Taarifa ya Mtiririko wa Fedha kwa mwaka unaoishia 
30-06-2015 hayakuwa yameambatishwa na maelezo yoyote 
kuweza kuelewa ushahihi wa kiasi hicho. Hali hiyo 
imesababisha nishindwe kuthibitisha kama kiasi cha fedha 
taslimu kilichooneshwa katika taarifa za fedha kilikuwa na 
uhalisia. 
c) Kiasi cha Mali ghalani kilichooneshwa katika taarifa za 
fedha Sh.196,640,000 hakijaambatishwa na ripoti ya 
uhakiki wa malighalani hizo 
Kiasi cha Sh.196,640,000 kilichooneshwa katika Taarifa za 
fedha kama mali ghalani hakijaambatishwa na ripoti ya 
uhesabuji na uhakiki wa mali ghalani hizo. Hii imenipa ugumu 
kuweza kujua kama thamani ya malighalani iliyooneshwa ina 
uhalisia. 
 
d) Kukwaza kwa mawanda ya ukaguzi kutokana na 
kutopata uthibitisho wa mapokezi ya mapato 
Sh.22,130,290  
Kiasi cha mapato cha jumla ya Sh.22,130,290 kimeoneshwa 
katika Taarifa za fedha za Halmashauri; hata hivyo, hakuna 
ushahidi uliopatikana kuthibitisha mapokezi ya kiasi hicho kwa 
mtunza fedha wa Halmashauri. Hali hii imekwaza mawanda ya 
ukaguzi katika kujua kwamba mapato yaliyoonyeshwa katika 
Taarifa za fedha yanaonyesha uhalisia. 

KATAVI      

(cc)  H/Mji Mpanda  Hati yenye 
shaka 

a) Tarakimu ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa Sh. 
3,127,275,120 
Halmashauri ya Mji wa Mpanda haijatenganisha thamani ya 
ardhi na majengo   ya kiasi cha Sh.3,127,275,120; badala 
yake, imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma (IPSAS 17). Hali hii 
imesababisha thamani ya Ardhi na Majengo iliyooneshwa 
kwenye vitabu kutoonesha uhalisia.  
 
b) Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo 
na Vifaa katika taarifa za fedha iliyowasilishwa 
Sh.14,652,183,046 
Mapitio ya viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 kuhusu utekelezaji wa sera za uhasibu 
kuhusiana na mali za kudumu za Halmashauri ya Mji wa 
Mpanda umebaini kuwa Halmashauri haijathamini mali zake. 
Kwa sababu hiyo, ilikuwa ni vigumu kufahamu iwapo thamani 
ya mali, mitambo na vifaa iliyooneshwa katika taarifa za 
fedha za Halmashauri ya Sh.14,652,183,046 ilikuwa na 
uhalisia. 

(dd)  H/W Mpanda Hati yenye 
shaka 

a) Tarakimu ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa Sh. 
4,532,229,000 
Halmashauri ya Wilaya ya Mpanda haijatenganisha thamani ya 
ardhi na majengo   ya kiasi cha Sh.4,532,229,000; badala 
yake, imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma (IPSAS 17). Hali hii 
imesababisha thamani ya Ardhi na Majengo iliyooneshwa 
kwenye vitabu kutoonesha uhalisia.  
 
b) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa na 
fedha zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Mpanda imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. 
Kwa hali hiyo, thamani ya Mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa 
katika taarifa za fedha zilizowasilishwa na Halmashauri ya 
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Wilaya ya Mpanda zimeoneshwa pungufu. 
 
c) Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo 
na Vifaa katika taarifa za fedha iliyowasilishwa 
Sh.12,319,153,000 
Mapitio ya viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 kuhusu utekelezaji wa sera za uhasibu 
kuhusiana na mali za kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpanda umebaini kuwa Halmashauri haijathamini mali zake. 
Kwa sababu hiyo, ilikuwa ni vigumu kufahamu iwapo thamani 
ya mali, Mitambo na vifaa iliyooneshwa katika taarifa za fedha 
za Halmashauri ya Sh.12,319,153,000 ilikuwa na uhalisia. 

RUVUMA      

(ee)  H/W Songea  Hati yenye 
Shaka 

Thamani ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.3,049,236,490 
Halmashauri ya Wilaya ya Songea haijatenganisha thamani ya 
ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.3,049,236,490; badala yake, 
imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya kimataifa 
vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 

(ff)  H/W Tunduru  Hati yenye 
Shaka 

Thamani ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.19,222,593,081 
Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru haijatenganisha thamani ya 
ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.19,222,593,081; badala 
yake, imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 

(gg)  H/W Namtumbo  Hati yenye 
shaka 

Thamani ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.27,769,886,524 
a) Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo haijatenganisha 
thamani ya ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.27,769,886,524; 
badala yake; imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango 
vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 
 
b) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa za 
fedha zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo imeripoti thamani ya 
ardhi katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni 
sifuri. Hii ni kinyume na matakwa ya Viwango vya kimataifa 
vya uhasibu katika sekta ya umma vinavyoelekeza kuwa 
gharama ya mali za kudumu zipimwe katika thamani halisi 
wakati wa kuinunua. Kwa hali hiyo, thamani ya mali, mitambo 
na vifaa iliyotolewa taarifa katika vitabu vya taarifa za fedha 
kuwa pungufu. 
 
c) Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo 
na vifaa  
Halmashauri haikumaliza kuthamanisha mali zake za kudumu 
zenye thamani ya Sh.15,596,007,321. Kwa sababu hiyo, 
ilikuwa ni vigumu kufahamu iwapo au sio thamani ya 
Sh.39,082,128,284 ya mali, Mitambo na vifaa iliyoripotiwa 
katika taarifa za fedha za Halmashauri ilikuwa na uhalisia. 

(hh)  H/W Mbinga  Hati yenye 
shaka 

Thamaniya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.34,147,724,617 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga haijatenganisha thamani ya 
ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.34,147,724,617; badala 
yake, imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 

(ii)  H/W Songea  Hati yenye 
shaka 

Thamani ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.6,371,854,529 
Halmashauri ya Wilaya ya Songea haijatenganisha thamani ya 
ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.6,371,854,529 badala yake 
imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya kimataifa 
vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 

(jj)  H/W Nyasa  Hati yenye 
shaka 

Kutoonekana kwa vitabu (HW 5) 23 vya kukusanyia mapato  
Halmashauri ilishindwa kuonesha vitabu 23 kwa ajili ya 
ukaguzi. Katika hali hii, sikuweza kutambua kiasi cha fedha 
kilichokusanywa na vitabu hivi na kama kiliwasilishwa kwenye 
Halmashauri na kuingizwa katika vitabu vya fedha. Mapato ya 
ndani katika taarifa ya fedha ya nyongeza namba 9, 10 na 13 
inayoonesha Sh.520,411,479.30 haikuonesha taarifa halisi. 

SHINYANGA      

(kk)  H/W Shinyanga  Hati yenye 
shaka 

a) Vitabu 23 vya kukusanyia mapato vilivyotumika na 
mawakala wawili havikuwepo wakati wa ukaguzi.  Katika hali 
hii, sikuweza kutambua kiasi cha fedha kilichokusanywa na 
vitabu hivi na kama fedha hizo ziliwasilishwa kwenye 
Halmashauri na kuingizwa katika vitabu vya fedha.  
b) Halmashauri ya Wilaya Shinyanga imeripoti thamani ya 
ardhi katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni 
sifuri. Hii ni kinyume na matakwa ya Viwango vya kimataifa 
vya uhasibu katika sekta ya umma vinavyoelekeza kuwa 
gharama ya mali za kudumu zipimwe katika thamani halisi 
wakati wa kuinunua. Kwa hali hiyo, thamani ya mali, mitambo 
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Wilaya ya Mpanda zimeoneshwa pungufu. 
 
c) Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo 
na Vifaa katika taarifa za fedha iliyowasilishwa 
Sh.12,319,153,000 
Mapitio ya viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya 
Umma sura ya 17 kuhusu utekelezaji wa sera za uhasibu 
kuhusiana na mali za kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpanda umebaini kuwa Halmashauri haijathamini mali zake. 
Kwa sababu hiyo, ilikuwa ni vigumu kufahamu iwapo thamani 
ya mali, Mitambo na vifaa iliyooneshwa katika taarifa za fedha 
za Halmashauri ya Sh.12,319,153,000 ilikuwa na uhalisia. 

RUVUMA      

(ee)  H/W Songea  Hati yenye 
Shaka 

Thamani ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.3,049,236,490 
Halmashauri ya Wilaya ya Songea haijatenganisha thamani ya 
ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.3,049,236,490; badala yake, 
imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya kimataifa 
vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 

(ff)  H/W Tunduru  Hati yenye 
Shaka 

Thamani ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.19,222,593,081 
Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru haijatenganisha thamani ya 
ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.19,222,593,081; badala 
yake, imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 

(gg)  H/W Namtumbo  Hati yenye 
shaka 

Thamani ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.27,769,886,524 
a) Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo haijatenganisha 
thamani ya ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.27,769,886,524; 
badala yake; imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango 
vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 
 
b) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa za 
fedha zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo imeripoti thamani ya 
ardhi katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni 
sifuri. Hii ni kinyume na matakwa ya Viwango vya kimataifa 
vya uhasibu katika sekta ya umma vinavyoelekeza kuwa 
gharama ya mali za kudumu zipimwe katika thamani halisi 
wakati wa kuinunua. Kwa hali hiyo, thamani ya mali, mitambo 
na vifaa iliyotolewa taarifa katika vitabu vya taarifa za fedha 
kuwa pungufu. 
 
c) Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo 
na vifaa  
Halmashauri haikumaliza kuthamanisha mali zake za kudumu 
zenye thamani ya Sh.15,596,007,321. Kwa sababu hiyo, 
ilikuwa ni vigumu kufahamu iwapo au sio thamani ya 
Sh.39,082,128,284 ya mali, Mitambo na vifaa iliyoripotiwa 
katika taarifa za fedha za Halmashauri ilikuwa na uhalisia. 

(hh)  H/W Mbinga  Hati yenye 
shaka 

Thamaniya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.34,147,724,617 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga haijatenganisha thamani ya 
ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.34,147,724,617; badala 
yake, imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 

(ii)  H/W Songea  Hati yenye 
shaka 

Thamani ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.6,371,854,529 
Halmashauri ya Wilaya ya Songea haijatenganisha thamani ya 
ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.6,371,854,529 badala yake 
imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya kimataifa 
vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 

(jj)  H/W Nyasa  Hati yenye 
shaka 

Kutoonekana kwa vitabu (HW 5) 23 vya kukusanyia mapato  
Halmashauri ilishindwa kuonesha vitabu 23 kwa ajili ya 
ukaguzi. Katika hali hii, sikuweza kutambua kiasi cha fedha 
kilichokusanywa na vitabu hivi na kama kiliwasilishwa kwenye 
Halmashauri na kuingizwa katika vitabu vya fedha. Mapato ya 
ndani katika taarifa ya fedha ya nyongeza namba 9, 10 na 13 
inayoonesha Sh.520,411,479.30 haikuonesha taarifa halisi. 

SHINYANGA      

(kk)  H/W Shinyanga  Hati yenye 
shaka 

a) Vitabu 23 vya kukusanyia mapato vilivyotumika na 
mawakala wawili havikuwepo wakati wa ukaguzi.  Katika hali 
hii, sikuweza kutambua kiasi cha fedha kilichokusanywa na 
vitabu hivi na kama fedha hizo ziliwasilishwa kwenye 
Halmashauri na kuingizwa katika vitabu vya fedha.  
b) Halmashauri ya Wilaya Shinyanga imeripoti thamani ya 
ardhi katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni 
sifuri. Hii ni kinyume na matakwa ya Viwango vya kimataifa 
vya uhasibu katika sekta ya umma vinavyoelekeza kuwa 
gharama ya mali za kudumu zipimwe katika thamani halisi 
wakati wa kuinunua. Kwa hali hiyo, thamani ya mali, mitambo 
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na vifaa iliyotolewa taarifa katika vitabu vya taarifa za fedha 
kuwa pungufu.  

(ll)  H/M Shinyanga  Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa za fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga imeripoti thamani ya 
ardhi katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni 
sifuri. Hii ni kinyume na matakwa ya Viwango vya kimataifa 
vya uhasibu katika sekta ya umma vinavyoelekeza kuwa 
gharama ya mali za kudumu zipimwe katika thamani halisi 
wakati wa kuinunua. Kwa hali hiyo, thamani ya mali, mitambo 
na vifaa iliyotolewa taarifa katika vitabu vya taarifa za fedha 
kuwa pungufu. 

(mm)  H/W Kishapu  Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa za fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. Hii 
ni kinyume na matakwa ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu 
katika sekta ya umma vinavyoelekeza kuwa gharama ya mali 
za kudumu zipimwe katika thamani halisi wakati wa kuinunua. 
Kwa hali hiyo, thamani ya mali, mitambo na vifaa iliyotolewa 
taarifa katika vitabu vya taarifa za fedha kuwa pungufu. 

SIMIYU  H/W Bariadi   Hati yenye 
Shaka 

Thamani ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.12,149,054,080 
Katika Taarifa za Fedha za Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi, 
Sh.12,149,054,080 inawakilisha thamani ya ardhi na majengo 
ambayo haikutenganisha thamani ya ardhi na ile ya majengo 
kama inavyotakiwa na aya ya 74 ya Viwango vya kimataifa vya 
uhasibu katika sekta ya umma namba 17. Kwa sababu hiyo, 
thamani ya ardhi na majengo iliyoripotiwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Bariadi katika taarifa za Fedha ilikuwa imepotoshwa 
ikiwa ni pamoja na uchakavu wa mitambo katika vitabu vya 
hesabu .  

(nn)  H/W Maswa  Hati yenye 
Shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa za fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Maswa imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. Hii 
ni kinyume na matakwa ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu 
katika sekta ya umma vinavyoelekeza kuwa gharama ya mali 
za kudumu zipimwe katika thamani halisi wakati wa kuinunua. 
Kwa hali hiyo, thamani ya mali, mitambo na vifaa iliyotolewa 
taarifa katika vitabu vya taarifa za fedha kuwa pungufu. 

(oo)  H/W Meatu  Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa za fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Meatu imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. Hii 
ni kinyume na matakwa ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu 
katika sekta ya umma vinavyoelekeza kuwa gharama ya mali 
za kudumu zipimwe katika thamani halisi wakati wa kuinunua. 
Kwa hali hiyo, thamani ya mali, mitambo na vifaa iliyotolewa 
taarifa katika vitabu vya taarifa za fedha kuwa pungufu. 

SINGIDA    

(pp)  H/W Iramba  Hati yenye 
Shaka 

a) Fedha zilizokusanywa Sh.23,571,669 
hazikuthibitishwa kama zimepelekwa benki  
Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa, fedha zilizotokana na 
makusanyo ya ndani ya Halmashauri kiasi cha Sh.17,801,994 
kilikuwa hakikupelekwa benki na Sh.5,769,675 zilitumika 
kabla ya kupelekwa benki kinyume na Agizo 50 (5) la 
memoranda ya Fedha ya  Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 
ambayo inahitaji fedha zote zinazokusanywa kuwekwa benki 
kila siku au siku ya pili ya kazi. 
 
b) Vitabu 23 vya kukusanyia mapato havikuletwa kwa 
ajili ya ukaguzi  
Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali za mitaa ya 
mwaka 2009, kifungu cha 34 (1) na (6) kinataka kuwa Mweka 
Hazina atawajibika kuweka salama nyaraka zote na 
kuhakikisha kwamba risiti zote, hutolewa kwa utaratibu. Na 
maafisa wote waliopewa vitabu vya makusanyo lazima 
warudishe vitabu vyote vilivyotumika na ambavyo 
havijatumika kila mwisho wa mwezi kwa utaratibu. Kinyume 
na hapo, vitabu vya kukusanyia mapato vilivyotolewa kwa 
wazabuni havikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 
  
c)  Mali za kudumu hazikuthaminishwa 
Sh.30,175,489,000 
Aya 101 ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu katika sekta ya 
umma namba 17 inaelekeza kuwa, kipindi cha mpito katika 
aya 95 na 96 zinatoa unafuu katika mazingira ambayo taasisi 
inaanza kufuata masharti ya aya ya 17 ya  Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma. Wakati Taasisi 
ikianza kutumia mfumo wa kihasibu unaotambua madeni, 
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mara nyingi kuwa kuna ugumu katika kukusanya taarifa za 
kina juu ya kuwapo kwa tathmini ya mali. Kwa sababu hii, kwa 
kipindi cha miaka mitano baada ya tarehe ya kupitishwa 
kuanza kutumia mfumo huo wa  uhasibu kwa mujibu wa 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma, 
taasisi hazitakiwi kufuata kikamilifu mahitaji ya aya ya 14. 
Pamoja na kwamba miaka hiyo mitano iliisha, Halmashauri ya 
Wilaya Iramba haikuthamanisha mali zake. 
d) Uhamisho wa fedha kwenda katika akounti za kata 
haukuthibitishwa Sh.125,857,000 
Ukaguzi uliofanywa kwenye hati za malipo za akaunti ya 
Maendeleo  ulibainisha kuwa matumizi yenye kiasi cha 
Sh.125,857,000 yalihamishiwa katika kata mbalimbali kwa ajili 
ya ujenzi wa maabara katika shule mbalimbali za sekondari 
katika wilaya ya Iramba, pesa hizo hazikuthibitika kama 
zilipokelewa.  
 
e) Hati za malipo ambazo hazikupatikana Sh. 66,553,977 
Tathmini ya matumizi ya Halmashauri iligundua kuwa, hati za 
malipo za Sh.66,553,977.80 hazikuwasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi. 
  
f) Malipo yenye viambata pungufu Sh.75,372,000 
Matumizi yenye thamani ya Sh. 75,372,000 yalifanyika yakiwa 
na viambatasho pungufu. 

(qq)  H/W Manyoni  Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa za fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. Hii 
ni kinyume na matakwa ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu 
katika sekta ya umma vinavyoelekeza kuwa gharama ya mali 
za kudumu zipimwe katika thamani halisi wakati wa kuinunua. 
Kwa hali hiyo, thamani ya mali, mitambo na vifaa iliyotolewa 
taarifa katika vitabu vya taarifa za fedha kuwa pungufu. 

(rr)  H/W Singida  Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa za fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Singida imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. Hii 
ni kinyume na matakwa ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu 
katika sekta ya umma vinavyoelekeza kuwa gharama ya mali 
za kudumu zipimwe katika thamani halisi wakati wa kuinunua. 
Kwa hali hiyo, thamani ya mali, mitambo na vifaa iliyotolewa 
taarifa katika vitabu vya taarifa za fedha kuwa pungufu. 

TANGA      

(ss)  H/W Pangani   Hata yenye 
Shaka 

(a) Jumla ya Sh.5,140,600 zililipwa kwa wafanyakazi 
waliostaafu. Hii imeongeza gharama ya mishahara kwa 
Halmashauri na pia hasara ya fedha za wananchi. 
(b) Halmashauri haijathaminisha mali za kudumu-
miundombinu zenye thamani ya Sh.2, 807,569,073. Kwa 
maktadha huu, tarakimu ya mali za kudumu iliyoripotiwa 
kwenye taarifa za fedha inawezekana kuwa si sahihi na 
kufanya taarifa hizo kutoakisi uhalisia wa halmashauri. 
(c) Repoti ya wadeni wa Halmashauri ni pungufu kwa Sh. 
8,390,000 

(tt)  W/Jiji la Tanga   Hati yenye 
Shaka 

a) Malipo ya mishahara ya Sh. 44,698,786.72 kwa 
wafanyakazi walio nje ya utumishi wa umma (watoro) 
kinyume na Agizo F.16(1) kanuni za utumishi wa umma 
b) Ukaguzi wa orodha za computa za mishahara, majalada 
binafsi, nyaraka za mishahara na Rejista ya mishahara 
isiyochukuliwa kwa mwaka wa fedha unaoishia 30/6/2015 
ulibaini kwamba kati ya wafanyakazi waliochaguliwa kwa 
ukaguzi, saba kati yao ambao wamestaafu, kufa na kutoroka 
katika vipindi mbalimbali walilipwa Sh.4,422,584 kama 
mishahara wakati hawapo kazini; matokeo yake,  jumla ya 
Sh.6,367,785 zililipwa kama makato ya kisheria kwa taasisi 
mbalimbali. 
 
c) Malipo ya Sh.32,117,500 kwenda kata na wadi kwa 
shughuli mbalimbali hazikuwa na viambatanisho kinyume na 
Agizo Na. 8 (2)(c) ya Memoranda ya fedha ya Serikali za 
Mitaaa ya mwaka 2009. Kukosekana kwa viambatisho 
kulisababisha kukosekana uhalali na usahihi wa malipo 
haukupatikana. 
 
d) Tarakimu ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.12,930,491,437    
Halmashauri ya Jiji la Tanga haijatenganisha thamani ya ardhi 
na majengo ya kiasi cha Sh.12,930,491,437;   badala yake, 
imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya kimataifa 
vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 
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mara nyingi kuwa kuna ugumu katika kukusanya taarifa za 
kina juu ya kuwapo kwa tathmini ya mali. Kwa sababu hii, kwa 
kipindi cha miaka mitano baada ya tarehe ya kupitishwa 
kuanza kutumia mfumo huo wa  uhasibu kwa mujibu wa 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma, 
taasisi hazitakiwi kufuata kikamilifu mahitaji ya aya ya 14. 
Pamoja na kwamba miaka hiyo mitano iliisha, Halmashauri ya 
Wilaya Iramba haikuthamanisha mali zake. 
d) Uhamisho wa fedha kwenda katika akounti za kata 
haukuthibitishwa Sh.125,857,000 
Ukaguzi uliofanywa kwenye hati za malipo za akaunti ya 
Maendeleo  ulibainisha kuwa matumizi yenye kiasi cha 
Sh.125,857,000 yalihamishiwa katika kata mbalimbali kwa ajili 
ya ujenzi wa maabara katika shule mbalimbali za sekondari 
katika wilaya ya Iramba, pesa hizo hazikuthibitika kama 
zilipokelewa.  
 
e) Hati za malipo ambazo hazikupatikana Sh. 66,553,977 
Tathmini ya matumizi ya Halmashauri iligundua kuwa, hati za 
malipo za Sh.66,553,977.80 hazikuwasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi. 
  
f) Malipo yenye viambata pungufu Sh.75,372,000 
Matumizi yenye thamani ya Sh. 75,372,000 yalifanyika yakiwa 
na viambatasho pungufu. 

(qq)  H/W Manyoni  Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa za fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. Hii 
ni kinyume na matakwa ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu 
katika sekta ya umma vinavyoelekeza kuwa gharama ya mali 
za kudumu zipimwe katika thamani halisi wakati wa kuinunua. 
Kwa hali hiyo, thamani ya mali, mitambo na vifaa iliyotolewa 
taarifa katika vitabu vya taarifa za fedha kuwa pungufu. 

(rr)  H/W Singida  Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa za fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Singida imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. Hii 
ni kinyume na matakwa ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu 
katika sekta ya umma vinavyoelekeza kuwa gharama ya mali 
za kudumu zipimwe katika thamani halisi wakati wa kuinunua. 
Kwa hali hiyo, thamani ya mali, mitambo na vifaa iliyotolewa 
taarifa katika vitabu vya taarifa za fedha kuwa pungufu. 

TANGA      

(ss)  H/W Pangani   Hata yenye 
Shaka 

(a) Jumla ya Sh.5,140,600 zililipwa kwa wafanyakazi 
waliostaafu. Hii imeongeza gharama ya mishahara kwa 
Halmashauri na pia hasara ya fedha za wananchi. 
(b) Halmashauri haijathaminisha mali za kudumu-
miundombinu zenye thamani ya Sh.2, 807,569,073. Kwa 
maktadha huu, tarakimu ya mali za kudumu iliyoripotiwa 
kwenye taarifa za fedha inawezekana kuwa si sahihi na 
kufanya taarifa hizo kutoakisi uhalisia wa halmashauri. 
(c) Repoti ya wadeni wa Halmashauri ni pungufu kwa Sh. 
8,390,000 

(tt)  W/Jiji la Tanga   Hati yenye 
Shaka 

a) Malipo ya mishahara ya Sh. 44,698,786.72 kwa 
wafanyakazi walio nje ya utumishi wa umma (watoro) 
kinyume na Agizo F.16(1) kanuni za utumishi wa umma 
b) Ukaguzi wa orodha za computa za mishahara, majalada 
binafsi, nyaraka za mishahara na Rejista ya mishahara 
isiyochukuliwa kwa mwaka wa fedha unaoishia 30/6/2015 
ulibaini kwamba kati ya wafanyakazi waliochaguliwa kwa 
ukaguzi, saba kati yao ambao wamestaafu, kufa na kutoroka 
katika vipindi mbalimbali walilipwa Sh.4,422,584 kama 
mishahara wakati hawapo kazini; matokeo yake,  jumla ya 
Sh.6,367,785 zililipwa kama makato ya kisheria kwa taasisi 
mbalimbali. 
 
c) Malipo ya Sh.32,117,500 kwenda kata na wadi kwa 
shughuli mbalimbali hazikuwa na viambatanisho kinyume na 
Agizo Na. 8 (2)(c) ya Memoranda ya fedha ya Serikali za 
Mitaaa ya mwaka 2009. Kukosekana kwa viambatisho 
kulisababisha kukosekana uhalali na usahihi wa malipo 
haukupatikana. 
 
d) Tarakimu ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.12,930,491,437    
Halmashauri ya Jiji la Tanga haijatenganisha thamani ya ardhi 
na majengo ya kiasi cha Sh.12,930,491,437;   badala yake, 
imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya kimataifa 
vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 
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e) Mali za kudumu hazikuthaminiwa 
Sh.255,417,212,844.82 
Halmashauri haikuthaminisha mali zake za kudumu zenye 
jumla ya Sh.255,417,212,844.82 licha ya ukweli kwamba 
kipindi cha mpito cha miaka mitano kilichotolewa muda wake 
uliisha tangu 2013/2014. Kwa hali hii, taarifa ya mali inaweza 
kutoonyesha thamani halisi ya soko la mali yote inayomilikiwa 
na Halmashauri; na kwa hiyo, Taarifa za Fedha haziwasilishi 
ukweli na uhalisia wa hali ya kifedha ya Halmashauri hadi 
kufikia tarehe 30 Juni mwaka 2015. 

(uu)  H/W Mkinga   Hati yenye 
Shaka 

(a) Ukaguzi wa orodha za computa za mishahara, majalada 
binafsi, nyaraka za mishahara na Rejista ya mishahara 
isiyochukuliwa kwa mwaka wa fedha unaoishia 30/6/2015 
ulibaini kwamba  wafanyakazi ambao wamestaafu, kufa na 
kutoroka  walilipwa  Sh. 51, 863,805 kama mishahara wakati 
hawapo kazini. Matokeo yake, jumla ya 
Sh.255,417,212,844.82 zililipwa kama makato ya kisheria kwa 
taasisi mbalimbali kinyume na Agizo Na.79(1) la Memoranda 
ya fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka ya 2009 
 
(b) Mamlaka ya Serikali za Mitaa ilianza kutumia mfumo wa 
uhasibu unaotambua madeni (accrual basis) kuanzia 1/7/2009 
kukiwa na kipindi cha mpito cha miaka mitano ili kufuata 
kikamilifu. Ukaguzi wa utekelezaji IPSAS pamoja na sera za 
uhasibu kwenye upande wa mali za kudumu, Halmashauri ya 
Mkinga ilibainika  haijathaminisha mali zake za kudumu zenye 
Sh.9,608,256,917. Hivyo, tarakimu ya mali za kudumu 
hazionyeshi uhalisia. 
 
(c) Halmashauri ya Mkinga inamiliki ardhi waliyoipata bila 
gharama yeyote kutoka Serikali ya Muungano wa Tanzania. 
Ardhi hiyo imeripotiwa kwenye mahesabu ikiwa na thamani ya 
sifuri kinyume na Aya ya 27 na 28 ya IPSA 17 ambayo inataka 
gharama ya mali za kudumu (asset) iliyopatikana bila kufanya 
mauziano ifanyiwe thamani ya bei ya soko siku/tarehe 
iliyopatikana. Hata hivyo, thamani ya mali za kudumu (PPE) 
zilizoripotiwa kwenye mahesabu ya Halmashauri ya 
Halmashauri ya Mkinga zilipunguzwa thamani yake. 
 

(vv)  H/W Lushoto   Hati yenye 
Shaka 

a) Mamlaka ya Serikali za Mitaa ilianza kutumia mfumo wa 
uhasibu wa kutambua madeni (IPSAS accrual basis) kuanzia 
1/7/2009 na kuwa na kipindi cha mpito miaka mitano ili 
kufuata kikamilifu.  Halmashauri ilifanya tathmini ya mali za 
kudumu na kuripoti kwenye taarifa za fedha kama Sh. 
35,755,089,518. Hata hivyo, mali za kudumu za miundombinu 
ya maji na kilimo zenye thamani ya Sh.1,519,723,268 
hazikuthaminishwa. 

(ww)  H/W Muheza  Hati yenye 
Shaka 

a)  Tarakimu ya Mali za kudumu iliripotiwa  kwa zaidi ya 
Sh.26,557,000 kwenye taarifa za fedha  
Ukaguzi wa taarifa ya uthamini wa mali za kudumu kwenye 
noti 24 ya taarifa za fedha ilionyesha kuwapo tofauti ya 
Sh.26,557,000 kata ya taarifa ya uthamini na taarifa ya fedha 
na kusababisha mali za kudumu kuongezwa kwa Sh.26,557,000 
b) Tarakimu ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.15,294,400,000 
Halmashauri haikutenganisha thamani ya ardhi na majengo ya 
Sh.15,294,400,000 na zimeripotiwa kama aina moja ya mali za 
kudumu za Halmashauri kinyume na Aya 52 na 74 ya IPSA  17  
na wakati huo huo zimetumia kiwango kimoja cha uchakavu 
 
c) Tafauti ya Sh.99,121,636 baina ya akauti ya amana na 
fedha taslim  haijafanyiwa usuluhishi 
 
d) Kukosekana maelezo kuhusu marekebisho ya makosa 
ya mwaka uliopita Sh.1,088,45,995 
 

(xx)  H/W Handeni   Hati yenye 
Shaka 

a)  Malipo yenye thamani ya Sh. 11,030,316.5 hayakuwa na 
viambatisho kinyume na Agizo Na. 8(2)(c) ya Memoranda za 
Fedha ya Serikali za Mitaa 
 
b)  Mali za kudumu hazikuthaminiwa Sh.2,211,777,367 
Halmashauri haikuthaminisha mali zake za kudumu zenye 
jumla ya Sh.2,211,777,367 licha ya ukweli kwamba kipindi cha 
mpito cha miaka mitano kilichotolewa muda wake uliisha 
tangu 2013/2014. 2015. 

(yy)  H/W Korogwe  Hati yenye 
Shaka 

a) Vitabu vinane (8) vya ukusanyaji wa mapato vikiwemo 
vitatu (3) vya ambavyo nifunge na vitano (5) vya wazi 
havikuwasilishwa kwa ukaguzi vilipoitishwa. Hii ni kinyume na 
Agizo Na. 34 (6) la Memoranda ya fedha ya Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 
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b) Mishahara ililipwa kwa wafanyakazi waliostaafu yenye 
thamani ya Sh36,757,534.26 na Sh.17,478,171.63  zililipwa 
kwa makato ya kisheria kwa taasisi mbalimbali kinyume na 
Agizo Na.79 (8) ya Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2009 
 
c) Tarakimu ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.6,813,774,730 
Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe haijatenganisha thamani 
ya ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.6,813,774,730 badala 
yake imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 
 
d) Mali za kudumu hazikuthaminiwa Sh.7,140,112,081 
Halmashauri haikuthaminisha mali zake za kudumu zenye 
jumla ya Sh.7,140,112,081 licha ya ukweli kwamba kipindi cha 
mpito cha miaka mitano kilichotolewa muda wake uliisha 
tangu 2013/2014. Kwa hali hii, taarifa ya mali inaweza 
kutoonyesha thamani halisi ya soko ya mali yote inayomilikiwa 
na Halmashauri na kwa hiyo, Taarifa za Fedha haziwasilishi 
ukweli na uhalisia wa hali ya kifedha ya Halmashauri hadi 
kufikia tarehe 30 Juni mwaka 2015.  
 

(zz)  H/Mji Korogwe  Hati yenye 
Shaka 

(a) Hati za malipo zenye thamani ya Sh.130,286,050 
hazikuwa na viambatisho. Kukosekana kwa viambatisho, 
kumeondosha pia  uhalali wa malipo. 
 
(b) Halmashauri haikuthaminisha mali zake za kudumu 
zenye jumla ya Sh.256,007,851,732.99 licha ya ukweli 
kwamba kipindi cha mpito cha miaka mitano kilichotolewa 
muda wake uliisha tangu 2013/2014. Kwa hali hii, taarifa ya 
mali inaweza kutoonyesha thamani halisi ya soko la mali yote 
inayomilikiwa na Halmashauri, na kwa hiyo, Taarifa za Fedha 
haziwasilishi ukweli na uhalisia wa hali ya kifedha ya 
Halmashauri hadi kufikia tarehe 30 Juni mwaka 2015 

(aaa)  H/W Kilindi  Hati yenye 
Shaka 

a) Tarakimu ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa Sh.13, 
269,011,851  
Halmashauri ya Wilaya ya Kilindi haijatenganisha thamani ya 
ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.13, 269,011,851; badala 
yake, imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 
 
b) Tofauti ya ruzuku ya mali za kudumu iliyobaki (Deffered 
capital grant) na  muhtasari wa taarifa ya miradi ya 
maendeleo (CAPEX) ya Sh.23,705,281 

TABORA      

(bbb)  H/W Igunga  Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haijaoneshwa katika taarifa za fedha  
Halmashauri haikuonesha thamani ya ardhi kwenye taarifa za 
hesabu; kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma, Namba 17 aya ya 27 na 28. Hivyo, 
kumesababisha thamani ya majengo, mitambo na vifaa 
iliyooneshwa kwenye taarifa za hesabu kuwa pungufu kwa 
thamani ya ardhi ambayo haikuthamanishwa. 

(ccc)  H/W Urambo  Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haijaoneshwa katika taarifa za fedha  
Halmashauri haikuonesha thamani ya ardhi kwenye taarifa za 
hesabu kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma, Namba 17 aya ya 27 na 28. Hivyo kufanya 
thamani ya majengo, mitambo na vifaa iliyooneshwa kwenye 
taarifa za hesabu kuwa pungufu kwa thamani ya ardhi ambayo 
haikuthamanishwa. 

(ddd)  H/W Nzega  Hati yenye 
shaka 

a) Matumizi yasiyo na viambata vinavyokidhi Sh. 
65,057,800 
Halmashauri ilifanya malipo ya jumla ya Sh.65,057,800 kupitia 
akaunti ya matumizi ya kawaida na akaunti ya maendeleo, 
matumizi hayo hayakuwa na viambatisho vinavyokidhi.  
b) Matumizi ya mafuta yasiyothibitishwa S.30,123,520 
Matumizi ya Mafuta yaliyonunuliwa na halmashauri ya jumla 
ya Sh.30,123,520 hayakuthibitishwa kama yalitumika kwa 
matumizi ya ofisi, kutokana na vitabu vya kumbukumbu za 
matumizi ya mafuta (logbooks) kutowasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi. 
c) Thamani ya ardhi haijaoneshwa katika taarifa za fedha  
Halmashauri haikuonesha thamani ya ardhi kwenye taarifa za 
hesabu kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma, Namba 17 aya ya 27 na 28. Hivyo kusababisha 
thamani ya majengo, mitambo na vifaa iliyooneshwa kwenye 
taarifa za hesabu kuwa pungufu kwa thamani ya ardhi ambayo 
haikuthamanishwa. 

(eee)  H/W Sikonge  Hati yenye 
shaka 

(a) Kutotambua kikamilifu thamani ya majengo, mitambo 
na vifaa katika taarifa za hesabu 
Aya ya 19 ya viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
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b) Mishahara ililipwa kwa wafanyakazi waliostaafu yenye 
thamani ya Sh36,757,534.26 na Sh.17,478,171.63  zililipwa 
kwa makato ya kisheria kwa taasisi mbalimbali kinyume na 
Agizo Na.79 (8) ya Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2009 
 
c) Tarakimu ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.6,813,774,730 
Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe haijatenganisha thamani 
ya ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.6,813,774,730 badala 
yake imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 
 
d) Mali za kudumu hazikuthaminiwa Sh.7,140,112,081 
Halmashauri haikuthaminisha mali zake za kudumu zenye 
jumla ya Sh.7,140,112,081 licha ya ukweli kwamba kipindi cha 
mpito cha miaka mitano kilichotolewa muda wake uliisha 
tangu 2013/2014. Kwa hali hii, taarifa ya mali inaweza 
kutoonyesha thamani halisi ya soko ya mali yote inayomilikiwa 
na Halmashauri na kwa hiyo, Taarifa za Fedha haziwasilishi 
ukweli na uhalisia wa hali ya kifedha ya Halmashauri hadi 
kufikia tarehe 30 Juni mwaka 2015.  
 

(zz)  H/Mji Korogwe  Hati yenye 
Shaka 

(a) Hati za malipo zenye thamani ya Sh.130,286,050 
hazikuwa na viambatisho. Kukosekana kwa viambatisho, 
kumeondosha pia  uhalali wa malipo. 
 
(b) Halmashauri haikuthaminisha mali zake za kudumu 
zenye jumla ya Sh.256,007,851,732.99 licha ya ukweli 
kwamba kipindi cha mpito cha miaka mitano kilichotolewa 
muda wake uliisha tangu 2013/2014. Kwa hali hii, taarifa ya 
mali inaweza kutoonyesha thamani halisi ya soko la mali yote 
inayomilikiwa na Halmashauri, na kwa hiyo, Taarifa za Fedha 
haziwasilishi ukweli na uhalisia wa hali ya kifedha ya 
Halmashauri hadi kufikia tarehe 30 Juni mwaka 2015 

(aaa)  H/W Kilindi  Hati yenye 
Shaka 

a) Tarakimu ya Ardhi na Majengo isiyothibitishwa Sh.13, 
269,011,851  
Halmashauri ya Wilaya ya Kilindi haijatenganisha thamani ya 
ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.13, 269,011,851; badala 
yake, imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 
 
b) Tofauti ya ruzuku ya mali za kudumu iliyobaki (Deffered 
capital grant) na  muhtasari wa taarifa ya miradi ya 
maendeleo (CAPEX) ya Sh.23,705,281 

TABORA      

(bbb)  H/W Igunga  Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haijaoneshwa katika taarifa za fedha  
Halmashauri haikuonesha thamani ya ardhi kwenye taarifa za 
hesabu; kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma, Namba 17 aya ya 27 na 28. Hivyo, 
kumesababisha thamani ya majengo, mitambo na vifaa 
iliyooneshwa kwenye taarifa za hesabu kuwa pungufu kwa 
thamani ya ardhi ambayo haikuthamanishwa. 

(ccc)  H/W Urambo  Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haijaoneshwa katika taarifa za fedha  
Halmashauri haikuonesha thamani ya ardhi kwenye taarifa za 
hesabu kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma, Namba 17 aya ya 27 na 28. Hivyo kufanya 
thamani ya majengo, mitambo na vifaa iliyooneshwa kwenye 
taarifa za hesabu kuwa pungufu kwa thamani ya ardhi ambayo 
haikuthamanishwa. 

(ddd)  H/W Nzega  Hati yenye 
shaka 

a) Matumizi yasiyo na viambata vinavyokidhi Sh. 
65,057,800 
Halmashauri ilifanya malipo ya jumla ya Sh.65,057,800 kupitia 
akaunti ya matumizi ya kawaida na akaunti ya maendeleo, 
matumizi hayo hayakuwa na viambatisho vinavyokidhi.  
b) Matumizi ya mafuta yasiyothibitishwa S.30,123,520 
Matumizi ya Mafuta yaliyonunuliwa na halmashauri ya jumla 
ya Sh.30,123,520 hayakuthibitishwa kama yalitumika kwa 
matumizi ya ofisi, kutokana na vitabu vya kumbukumbu za 
matumizi ya mafuta (logbooks) kutowasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi. 
c) Thamani ya ardhi haijaoneshwa katika taarifa za fedha  
Halmashauri haikuonesha thamani ya ardhi kwenye taarifa za 
hesabu kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma, Namba 17 aya ya 27 na 28. Hivyo kusababisha 
thamani ya majengo, mitambo na vifaa iliyooneshwa kwenye 
taarifa za hesabu kuwa pungufu kwa thamani ya ardhi ambayo 
haikuthamanishwa. 

(eee)  H/W Sikonge  Hati yenye 
shaka 

(a) Kutotambua kikamilifu thamani ya majengo, mitambo 
na vifaa katika taarifa za hesabu 
Aya ya 19 ya viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
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ya Umma, Namba 17 inahitaji gharama ya majengo, mitambo 
na vifaa kutambuliwa katika taarifa za hesabu mara tu 
zinaponunuliwa au kuanza kumilikiwa. Gharama ya majengo, 
mitambo na vifaa Sh.15,368,422,573 iliyooneshwa kwenye 
taarifa za fedha (taarifa ya nyongeza Na. 29) haikujumuisha 
gharama ya ardhi. Hivyo kufifisha uhalisia wa gharama ya mali 
hizo zilizooneshwa katika taarifa za fedha; hivyo taarifa ya 
fedha pia kuonekana kuwa imepotoshwa. 
 
(b) Matumizi yasiyo na manufaa Sh.193,574,498 
Malipo ya Sh.193,574,498 yalilipa gharama mbalimbali kama 
vile manunuzi ya bidhaa na huduma, posho ya vyakula, na 
matumizi mengine yalilipwa kwenye taasisi isiyo ya Serikali ya 
Pathfinder Green City lililoko eneo la Tulu bila kuwapo kwa 
huduma inayowiana na malipo hayo kutoka kwenye taasisi 
hiyo. 
(c) Udhaifu katika matumizi Sh.68,573,206 
Matumizi ya thamani ya Sh.68,573,206 yalibainika kuwa na 
mapungufu kama vile kukosa viambata, kukiuka taratibu za 
manunuzi  na mifumo ya ndani kinyume na agizo 10(2) (a), (c) 
na (d) la Memoranda ya fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2009. 
(d) Vitabu 7 vya kukusanya mapato havikuwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi kinyume na agizo 34 (6) la Memoranda ya 
fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 
(e) Malipo ya posho yaliyoahirishwa Sh.7,265,000 
Katika mwaka wa fedha 2014/15 Halmashauri ililipa deni kiasi 
cha Sh.7,265,000 ambalo linatokana na matumizi ya mwaka 
wa fedha 2013/14. Hata hivyo, deni hilo halikuoneshwa 
kwenye taarifa za hesabu za mwaka 2013/14, na hakuna 
bajeti ya nyongeza iliyoandaliwa ikijumuisha deni hilo kama 
inavyotakiwa na agizo 22(1) la Memoranda ya Fedha ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.  

(fff)  H/W Tabora Hati yenye 
shaka 

a) Matumizi yasiyo na viambatisho Sh.30,690,659 
Malipo ya Sh.30,690,659 hayakuwa na viambatisho 
vinavyokidhi ili kuthibitisha matumizi hayo kinyume na agizo 
10(1) (d)  la Memoranda ya fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009.  
b) Thamani ya ardhi haijaoneshwa katika taarifa za fedha  
Halmashauri haikuonesha thamani ya ardhi kwenye taarifa za 
hesabu, kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma, Namba 17 aya ya 27 na 28. Hivyo, 
kusababisha thamani ya majengo, mitambo na vifaa 
iliyooneshwa kwenye taarifa za hesabu kuwa pungufu kwa 
thamani ya ardhi ambayo haikuthamanishwa. 

(ggg)  H/M Tabora Hati yenye 
shaka 

Tarakimu ya ardhi haijaoneshwa katika taarifa za fedha  
Aya ya 19 ya viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma, Namba 17 inahitaji gharama ya majengo, mitambo 
na vifaa kutambuliwa katika taarifa za hesabu mara tu 
zinaponunuliwa au kuanza kumilikiwa. Gharama ya majengo, 
mitambo na vifaa Sh.11,017,457 iliyooneshwa kwenye taarifa 
za fedha (taarifa ya nyongeza Na. 29) haikujumuisha gharama 
ya ardhi. Hivyo, kufanya gharama ya mali hizo iliyooneshwa 
katika taarifa za fedha kukosa uhalisia na taarifa ya fedha 
kuonekana kuwa imepotoshwa. 

DAR ES SALAAM H/M Ilala  
Hati yenye 
shaka 

Tarakimu ya ardhi na majengo isiyothibitishwa 
Sh.82,176,882,563 
Halmashauri haikutenganisha thamani ya ardhi na majengo Sh. 
82,176,882,563 iliyooneshwa kwenye taarifa za hesabu 
kinyume na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma, Namba 17 aya ya 52 na 74, gharama ya uchakavu 
ilitolewa kwenye thamani hiyo kwa ujumla ikijumuisha 
thamani ya ardhi ambayo haistahili gharama ya uchakavu. 

LINDI    

(hhh)  H/W Kilwa  Hati yenye 
shaka 

a) Thamani ya ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.11,122,384,818   
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa haijatenganisha thamani ya 
ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.11,122,384,818; badala 
yake, imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 
b) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa za 
fedha zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. Hii 
ni kinyume na matakwa ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu 
katika sekta ya umma vinavyoelekeza kuwa gharama ya mali 
za kudumu zipimwe katika thamani halisi wakati wa kuinunua. 
Kwa hali hiyo, thamani ya mali, mitambo na vifaa iliyotolewa 
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taarifa katika vitabu vya taarifa za fedha kuwa pungufu. 
c) Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo 
na vifaa  
Halmashauri haikumaliza kuthamanisha mali zake za kudumu 
zenye thamani ya Sh.15,596,007,321. Kwa sababu hiyo, 
ilikuwa ni vigumu kufahamu iwapo au siyo thamani ya mali, 
Mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika taarifa za fedha za 
Halmashauri ilikuwa na uhalisia.  

 H/W Lindi  
Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.10,360,401,000 

Halmashauri ya Wilaya ya Lindi haijatenganisha thamani ya 
ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.10,360,401,000; badala 
yake, imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 

Mali za kudumu hazikuthaminishwa Sh.12,498,928,000 
Halmashauri haikufanya uthamini wa mali zake za kudumu 
zenye thamani ya Sh.12,498,928,000 

(iii)  H/W Liwale  Hati yenye 
shaka 

a) Mali za kudumu hazikuthaminishwa Sh.9,265,136,000 
Halmashauri haikufanya uthamini wa mali zake za kudumu 
zenye thamani ya Sh.9,265,136,000 
 
b) Thamani ya ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.3,504,747,000 
Halmashauri ya Wilaya ya Liwale haijatenganisha thamani ya 
ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.10,360,401,000; badala 
yake, imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 

(jjj)  H/W Nachingwea  Hati yenye 
shaka 

a) Mali za kudumu hazikuthaminishwa 
Sh.10,697,506,000 
Halmashauri haikuthamanisha wa mali zake za kudumu zenye 
thamani ya Sh.10,697,506,000 
 
b) Thamani ya ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.7,056,124,000 
Halmashauri ya Wilaya ya Nachingwea haijatenganisha 
thamani ya ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.7,056,124,000; 
badala yake, imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango 
vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 

(kkk)  H/W Ruangwa  Hati yenye 
shaka 

a) Mali za kudumu hazikuthaminishwa 
Sh.344,429,224,735.87 
Halmashauri haikufanya uthamini wa mali zake za kudumu 
zenye thamani ya Sh.8,324,466,301 
 
b) Thamani ya ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.4,584,216,637 
Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa haijatenganisha thamani 
ya ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.4,584,216,637; badala 
yake, imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 

MOROGORO    

(lll)  H/W Mvomero  Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa za fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Wilaya Mvomero imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. Hii 
ni kinyume na matakwa ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu 
katika sekta ya umma vinavyoelekeza kuwa gharama ya mali 
za kudumu zipimwe katika thamani halisi wakati wa kuinunua. 
Kwa hali hiyo, thamani ya mali, mitambo na vifaa iliyotolewa 
taarifa katika vitabu vya taarifa za fedha ni pungufu. 

(mmm)  H/W Morogoro  Hati yenye 
shaka 

a) Mali za kudumu hazikuthaminishwa  
Halmashauri haikufanya uthamini wa mali zake za kudumu 
kama ilivyooneshwa katika barua ya mapungufu kwa 
Halmashauri. 
 
b) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa za 
fedha zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Wilaya Morogoro imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. Hii 
ni kinyume na matakwa ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu 
katika sekta ya umma vinavyoelekeza kuwa gharama ya mali 
za kudumu zipimwe katika thamani halisi wakati wa kuinunua. 
Kwa hali hiyo, thamani ya mali, mitambo na vifaa iliyotolewa 
taarifa katika vitabu vya taarifa za fedha kuwa pungufu. 

(nnn)  H/W Ulanga Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa za fedha 
zilizowasilishwa 
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Halmashauri ya Wilaya Ulanga imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. Hii 
ni kinyume na matakwa ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu 
katika sekta ya umma vinavyoelekeza kuwa gharama ya mali 
za kudumu zipimwe katika thamani halisi wakati wa kuinunua. 
Kwa hali hiyo, thamani ya mali, mitambo na vifaa iliyotolewa 
taarifa katika vitabu vya taarifa za fedha kuwa pungufu. 
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taarifa katika vitabu vya taarifa za fedha kuwa pungufu. 
c) Utambuzi usiokamilika wa thamani ya mali, Mitambo 
na vifaa  
Halmashauri haikumaliza kuthamanisha mali zake za kudumu 
zenye thamani ya Sh.15,596,007,321. Kwa sababu hiyo, 
ilikuwa ni vigumu kufahamu iwapo au siyo thamani ya mali, 
Mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika taarifa za fedha za 
Halmashauri ilikuwa na uhalisia.  

 H/W Lindi  
Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.10,360,401,000 

Halmashauri ya Wilaya ya Lindi haijatenganisha thamani ya 
ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.10,360,401,000; badala 
yake, imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 

Mali za kudumu hazikuthaminishwa Sh.12,498,928,000 
Halmashauri haikufanya uthamini wa mali zake za kudumu 
zenye thamani ya Sh.12,498,928,000 

(iii)  H/W Liwale  Hati yenye 
shaka 

a) Mali za kudumu hazikuthaminishwa Sh.9,265,136,000 
Halmashauri haikufanya uthamini wa mali zake za kudumu 
zenye thamani ya Sh.9,265,136,000 
 
b) Thamani ya ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.3,504,747,000 
Halmashauri ya Wilaya ya Liwale haijatenganisha thamani ya 
ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.10,360,401,000; badala 
yake, imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 

(jjj)  H/W Nachingwea  Hati yenye 
shaka 

a) Mali za kudumu hazikuthaminishwa 
Sh.10,697,506,000 
Halmashauri haikuthamanisha wa mali zake za kudumu zenye 
thamani ya Sh.10,697,506,000 
 
b) Thamani ya ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.7,056,124,000 
Halmashauri ya Wilaya ya Nachingwea haijatenganisha 
thamani ya ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.7,056,124,000; 
badala yake, imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango 
vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 

(kkk)  H/W Ruangwa  Hati yenye 
shaka 

a) Mali za kudumu hazikuthaminishwa 
Sh.344,429,224,735.87 
Halmashauri haikufanya uthamini wa mali zake za kudumu 
zenye thamani ya Sh.8,324,466,301 
 
b) Thamani ya ardhi na Majengo isiyothibitishwa 
Sh.4,584,216,637 
Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa haijatenganisha thamani 
ya ardhi na majengo ya kiasi cha Sh.4,584,216,637; badala 
yake, imezionesha kwa pamoja kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya Umma. 

MOROGORO    

(lll)  H/W Mvomero  Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa za fedha 
zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Wilaya Mvomero imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. Hii 
ni kinyume na matakwa ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu 
katika sekta ya umma vinavyoelekeza kuwa gharama ya mali 
za kudumu zipimwe katika thamani halisi wakati wa kuinunua. 
Kwa hali hiyo, thamani ya mali, mitambo na vifaa iliyotolewa 
taarifa katika vitabu vya taarifa za fedha ni pungufu. 

(mmm)  H/W Morogoro  Hati yenye 
shaka 

a) Mali za kudumu hazikuthaminishwa  
Halmashauri haikufanya uthamini wa mali zake za kudumu 
kama ilivyooneshwa katika barua ya mapungufu kwa 
Halmashauri. 
 
b) Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa za 
fedha zilizowasilishwa 
Halmashauri ya Wilaya Morogoro imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. Hii 
ni kinyume na matakwa ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu 
katika sekta ya umma vinavyoelekeza kuwa gharama ya mali 
za kudumu zipimwe katika thamani halisi wakati wa kuinunua. 
Kwa hali hiyo, thamani ya mali, mitambo na vifaa iliyotolewa 
taarifa katika vitabu vya taarifa za fedha kuwa pungufu. 

(nnn)  H/W Ulanga Hati yenye 
shaka 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa za fedha 
zilizowasilishwa 
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Mkoa Jina la Halmashauri Hati 
iliyotolewa Sababu zilizosababisha 

Halmashauri ya Wilaya Ulanga imeripoti thamani ya ardhi 
katika taarifa zake za fedha zilizowasilishwa kuwa ni sifuri. Hii 
ni kinyume na matakwa ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu 
katika sekta ya umma vinavyoelekeza kuwa gharama ya mali 
za kudumu zipimwe katika thamani halisi wakati wa kuinunua. 
Kwa hali hiyo, thamani ya mali, mitambo na vifaa iliyotolewa 
taarifa katika vitabu vya taarifa za fedha kuwa pungufu. 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   304

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

305	  

Kiambatisho ix: Maelezo ya Mapendekezo 
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9.1.1 Mapungufu katika mchakato wa bajeti za Serikali za Mitaa 

 

(a) Mamlaka za Serikali za 
Mitaa/OWM-TAMISEMI na Wizara ya Fedha 
zinashauriwa kuangalia bajeti kama chombo 
cha kudhibiti matumizi na kwamba mabadiliko 
yoyote yafuate Sheria na Kanuni zilizopo ikiwa 
ni pamoja na kuwasilisha bungeni makisio ya 
nyongeza.  

  

  

Serikali haikuweza kuwasilisha 
majibu pamoja na mikakati 
ambayo itatumika ili 
kuhakikisha kuwa Bajeti 
itatumika kuwa chombo cha 
kudhibiti matumizi ya umma  

 

(b) Kama nilivyopendekeza katika 
mwaka uliopita, mchakato wa bajeti unatakiwa 
kutathiminiwa katika hatua zote ili kuja na 
malengo na vipaumbele yanavyoweza kufikiwa, 
kusimamiwa na kutathminiwa kila baada ya 
muda. Kama kuna tofauti kubwa, hatua stahiki 
za kurekebisha zichukuliwe.  

  

  

Serikali haijajibu pendekezo 
hili; ninasisitiza utekelezaji 
wake. 

 

(c) Serikali Kuu inashauriwa 
kuendelea kuzipatia Halmashauri fedha za 
ruzuku za Matumizi ya Kawaida na ya 
Maendeleo kwa wakati. Aidha,  Halmashauri 
zijitahidi kuongeza uwezo wa kutumia fedha 
hizo kulingana na vipaumbele vya bajeti na 
mpango kazi huku zikiongeza usimamizi na 
ufuatiliaji katika utekelezaji wa shughuli 
zilipopangwa ili kupunguza wingi wa fedha 
zinazobaki mwishoni mwa mwaka. 

  

  

Majibu ya Serikali yameonesha 
mikakati itakayotumika 
kupunguza ucheleweshaji wa 
kutoa fedha kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na kasi ndogo 
ya matumizi ya pesa hizo. 
Tathmini ya matokeo ya 
mikakati hii itafanyika katika 
na kuitolea taarifa ripoti yangu 
inayofuata. 

9.1.2 Mapungufu katika Usimamizi wa Mapato  

 

Halmashauri zinashauriwa kuchambua na 
kutathmini uwezekano wa kukusanya mapato 
katika vyanzo vyake vilivyopo katika maeneo ya 
Halmashauri kwa kuhakikisha kunakuwepo 
usimamizi imara wa mikataba ya ukusanyaji 
mapato na kupunguza kiasi cha mapato 
kisichowasilishwa. Aidha, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zifanye ufuatiliaji wa mara kwa mara 
wa mikataba ya mawakala wa kukusanya 
mapato na kutambua kama kuna dalili zozote 
zinazoashiria uvunjaji wa mkataba kabla ya 
muda wa mkataba kuisha. 

 

 

 Serikali imetoa mikakati  ya 
namna ya kutatua tatizo hili; 
ushahidi wa utekelezaji na 
matokeo yake vinasubiriwa 

 

Halmashauri zinashauriwa kuimarisha mifumo 
ya udhibiti kwa mapato yanayokusanywa ikiwa 
ni pamoja na kufanya ukaguzi wa mara kwa 
mara, usuluhisho na utunzaji mzuri wa vitabu 
vyote vinavyotumika kukusanya mapato ili 
kuzuia uwezekano wowote wa kuchelewa 
kupeleka fedha za makusanyo benki na 
kuzitumia kabla ya kupeleka benki. 

 

 

 Serikali imetoa mikakati  ya 
kutatua tatizo hili; ushahidi wa 
utekelezaji na matokeo yake 
bado unasubiriwa 

 

c) Kama ilivyopendekezwa katika ripoti ya 
mwaka uliopita, Halmashauri zinapaswa 
kuendelea kupitia mipango yake ya upanuzi wa 
vyanzo vya mapato ili kupunguza utegemezi 
uliopo wa fedha zitokazo Serikali Kuu. 

 

 

 Serikali imetoa mikakati  ya 
kutatua tatizo hili; ushahidi wa 
utekelezaji na matokeo yake 
vinasubiriwa 

9.1.3 Mapungufu katika kusimamia rasilimali watu 

 

(a) Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinatakiwa kuimarisha mfumo wa kupitia 
taarifa za watumishi kwa kuzihuisha mara kwa 
mara na kwa kuwahusisha Wakuu wa Idara na 
Vitengo. Aidha, taarifa za watumishi 
zinazotumwa na Halmashauri kwenda Hazina 
na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma zifanyiwe kazi mapema ili kuondokana 
na kupotea kwa fedha za umma kupitia 
mishahara kwa watumishi ambao ajira zao 
zilishafikia ukomo. 

  

  

Majibu ya Serikali yameonesha 
mipango ya kutatua udhaifu 
katika usimamizi wa rasilimali 
watu. Matokeo ya mipango 
inayotarajia kutekelezwa ili 
kuondoa udhaifu ulioonekana 
yanasubiriwa.  

 (b) Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais Menejimenti ya 

 
   Majibu ya Serikali yameonesha 

mipango ya kutatua udhaifu 
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9.1.1 Mapungufu katika mchakato wa bajeti za Serikali za Mitaa 

 

(a) Mamlaka za Serikali za 
Mitaa/OWM-TAMISEMI na Wizara ya Fedha 
zinashauriwa kuangalia bajeti kama chombo 
cha kudhibiti matumizi na kwamba mabadiliko 
yoyote yafuate Sheria na Kanuni zilizopo ikiwa 
ni pamoja na kuwasilisha bungeni makisio ya 
nyongeza.  

  

  

Serikali haikuweza kuwasilisha 
majibu pamoja na mikakati 
ambayo itatumika ili 
kuhakikisha kuwa Bajeti 
itatumika kuwa chombo cha 
kudhibiti matumizi ya umma  

 

(b) Kama nilivyopendekeza katika 
mwaka uliopita, mchakato wa bajeti unatakiwa 
kutathiminiwa katika hatua zote ili kuja na 
malengo na vipaumbele yanavyoweza kufikiwa, 
kusimamiwa na kutathminiwa kila baada ya 
muda. Kama kuna tofauti kubwa, hatua stahiki 
za kurekebisha zichukuliwe.  

  

  

Serikali haijajibu pendekezo 
hili; ninasisitiza utekelezaji 
wake. 

 

(c) Serikali Kuu inashauriwa 
kuendelea kuzipatia Halmashauri fedha za 
ruzuku za Matumizi ya Kawaida na ya 
Maendeleo kwa wakati. Aidha,  Halmashauri 
zijitahidi kuongeza uwezo wa kutumia fedha 
hizo kulingana na vipaumbele vya bajeti na 
mpango kazi huku zikiongeza usimamizi na 
ufuatiliaji katika utekelezaji wa shughuli 
zilipopangwa ili kupunguza wingi wa fedha 
zinazobaki mwishoni mwa mwaka. 

  

  

Majibu ya Serikali yameonesha 
mikakati itakayotumika 
kupunguza ucheleweshaji wa 
kutoa fedha kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na kasi ndogo 
ya matumizi ya pesa hizo. 
Tathmini ya matokeo ya 
mikakati hii itafanyika katika 
na kuitolea taarifa ripoti yangu 
inayofuata. 

9.1.2 Mapungufu katika Usimamizi wa Mapato  

 

Halmashauri zinashauriwa kuchambua na 
kutathmini uwezekano wa kukusanya mapato 
katika vyanzo vyake vilivyopo katika maeneo ya 
Halmashauri kwa kuhakikisha kunakuwepo 
usimamizi imara wa mikataba ya ukusanyaji 
mapato na kupunguza kiasi cha mapato 
kisichowasilishwa. Aidha, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zifanye ufuatiliaji wa mara kwa mara 
wa mikataba ya mawakala wa kukusanya 
mapato na kutambua kama kuna dalili zozote 
zinazoashiria uvunjaji wa mkataba kabla ya 
muda wa mkataba kuisha. 

 

 

 Serikali imetoa mikakati  ya 
namna ya kutatua tatizo hili; 
ushahidi wa utekelezaji na 
matokeo yake vinasubiriwa 

 

Halmashauri zinashauriwa kuimarisha mifumo 
ya udhibiti kwa mapato yanayokusanywa ikiwa 
ni pamoja na kufanya ukaguzi wa mara kwa 
mara, usuluhisho na utunzaji mzuri wa vitabu 
vyote vinavyotumika kukusanya mapato ili 
kuzuia uwezekano wowote wa kuchelewa 
kupeleka fedha za makusanyo benki na 
kuzitumia kabla ya kupeleka benki. 

 

 

 Serikali imetoa mikakati  ya 
kutatua tatizo hili; ushahidi wa 
utekelezaji na matokeo yake 
bado unasubiriwa 

 

c) Kama ilivyopendekezwa katika ripoti ya 
mwaka uliopita, Halmashauri zinapaswa 
kuendelea kupitia mipango yake ya upanuzi wa 
vyanzo vya mapato ili kupunguza utegemezi 
uliopo wa fedha zitokazo Serikali Kuu. 

 

 

 Serikali imetoa mikakati  ya 
kutatua tatizo hili; ushahidi wa 
utekelezaji na matokeo yake 
vinasubiriwa 

9.1.3 Mapungufu katika kusimamia rasilimali watu 

 

(a) Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinatakiwa kuimarisha mfumo wa kupitia 
taarifa za watumishi kwa kuzihuisha mara kwa 
mara na kwa kuwahusisha Wakuu wa Idara na 
Vitengo. Aidha, taarifa za watumishi 
zinazotumwa na Halmashauri kwenda Hazina 
na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma zifanyiwe kazi mapema ili kuondokana 
na kupotea kwa fedha za umma kupitia 
mishahara kwa watumishi ambao ajira zao 
zilishafikia ukomo. 

  

  

Majibu ya Serikali yameonesha 
mipango ya kutatua udhaifu 
katika usimamizi wa rasilimali 
watu. Matokeo ya mipango 
inayotarajia kutekelezwa ili 
kuondoa udhaifu ulioonekana 
yanasubiriwa.  

 (b) Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais Menejimenti ya 

 
   Majibu ya Serikali yameonesha 

mipango ya kutatua udhaifu 
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Utumishi wa Umma zinashauriwa kupanga 
vizuri na kupunguza idadi ya watumishi 
wanaokaimu nafasi za ukuu wa idara na vitengo 
kwa kuwathibitisha au kuteua wengine wapya 
wenye sifa kwa nafasi hizo. 

katika usimamizi wa rasilimali 
watu. Ushahidi na matokeo ya 
mipango hiyo vinasubiriwa. 

9.1.4 Mapungufu katika kusimamia matumizi 

 

Ninapendekeza kuwa, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ziimarishe udhibiti wa malipo ikiwa ni 
pamoja na kuimarisha kitengo vya ukaguzi wa 
awali na bajeti ili viweze kupitia kwa kina 
malipo yote kabla hayajafanyika. Lakini pia, 
kuwepo mtu wa kutunza nyaraka za malipo na 
viambatanisho vyake ili viweze kupatikana kwa 
usahihi pale vitakapohitajika kuthibitisha 
uhalali wa malipo. 

 

   

Serikali haijatoa majibu 
kuhusiana na mapendekezo 
yangu juu ya haja ya kuboresha 
utunzaji wa nyaraka na kuzitoa 
wakati zinapotakiwa.  
 

9.1.5 Uandaaji wa Taarifa za Fedha wenye mapungufu 

 

(a) Mamlaka za Serikali za 
Mitaa/OWM-TAMISEMI na Hazina zinashauriwa 
kuandaa kwa kina sera za uhasibu zikieleza 
namna ya kuonesha kila kitu kilicho kwenye 
hesabu (line items) na kuzihuisha kila baada ya 
muda kulingana na mahitaji ya IPSAS 

 

   

Serikali haijatoa majibu 
kuhusiana na mapendekezo 
yangu. Ninasisitiza kwa 
Halmashauri kuyafanyia kazi 
mapendekezo yangu. 

 

(b) Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
OWM-TAMISEMI zinashauriwa kuendelea kutoa 
mafunzo kwa wahasibu na watumishi wengine 
kama Wakuu wa Idara na Vitengo kuhusu 
uandaaji wa taarifa za hesabu zinazokidhi 
viwango vya kimataifa; hii itasaidia kutunza pia 
kumbukumbu na takwimu zinazohitajika katika 
kuandaa taarifa za hesabu. 

 

   

Majibu ya Serikali ya namna ya 
kutatua tatizo hili 
yamepokelewa, ingawa 
ninasisitiza ushirikishwaji wa 
Wakuu wote wa Idara na 
Vitengo wakati wa zoezi la 
kuandaa vitabu vya taarifa za 
fedha za Halmashauri kwa 
kufuata Viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu katika Sekta ya 
Umma (IPSAS). 

9.1.6 Upungufu katika kuzingatia Sheria za Manunuzi  

 

(a) Ninazishauri Halmashauri kuimarisha Bodi 
za Zabuni na Vitengo vya Manunuzi kupitia 
mafunzo na kuongeza watumishi wenye sifa 
stahiki za manunuzi ili kuongeza uwezo wa 
kuzingatia Sheria za Manunuzi. 

  

  

Majibu ya Serikali yameonesha 
mikakati ya kuondokana na 
tatizo la kutozingatia Sheria ya 
Manunuzi ya Umma. Ninaamini 
Serikali itatimiza ahadi yake ya 
kuondokana na tatizo hili la 
kutozingatia Sheria ya 
manunuzi kwa kutekeleza 
pendekezo hili kikamilifu. 

 

(b) Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kuongeza uwekaji mzuri wa nyaraka 
muhimu zinazohusu manunuzi kama vile 
nyaraka za zabuni, mihutasari ya vikao vya 
zabuni, mikataba, taarifa za tathmini za 
zabuni, vitabu vya stoo n.k. 

  

  

Ninatarajia kuona matokeo ya 
mikakati ya Serikali ya 
kuondokana na tatizo la 
utunzaji nyaraka. 

9.1.7 Mapungufu katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

 

(a) Halmashauri zinashauriwa 
kuhusisha jamii inayolengwa katika ngazi zote 
za  kupanga na kutekeleza miradi ambapo si 
kwamba itahamasisha ushiriki katika 
kutekeleza mradi huo tu, bali hata kuwafanya 
wajisikie kuwa wao ndio wamiliki na hatimaye 
kuifanya miradi hiyo kuwa endelevu. Mikataba 
inatakiwa kusimamiwa kwa ukaribu ili 
kuhakikisha inakamilika kwa wakati na kwa 
viwango sahihi. 

  

  

Serikali haikufanyia kazi 
pendekezo langu.   

 

(b) Kama ilivyopendekezwa mwaka 
uliopita, Wahandisi, Maafisa mipango, 
Wakaguzi wa Ndani na Kamati za Ukaguzi wa 
Miradi katika Halmashauri waimarishe mifumo 
ya ufuatiliaji na ufanyaji tathmini ili 
kuhakikisha kuwa miradi inatekelezwa kwa 
ufanisi na ukamilifu na hatua zichukuliwe dhidi 
ya wakandarasi wanaofanya kazi chini ya 
kiwango, ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa 
kwenye Bodi ya Usajili wa Wakandarasi. 

 

   

Serikali haijaja na mkakati wa 
kutekeleza mapendekezo 
yangu. 
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9.1.8 Udhaifu katika kusimamia Mfuko wa Wanawake na Vijana  

 

Halmashauri zinatakiwa kupeleka kiasi cha 
fedha kinachotakiwa kwenye Mfuko wa 
Maendeleo wa Wanawake na Vijana na 
kusimamia vikundi na mtu mmoja mmoja kwa 
njia ya kuwahamasisha juu ya manufaa ya 
mfuko huu wa kukopa na kurejesha. Ni muhimu 
pia kuhusisha wadau wengine kama Madiwani 
katika kuhamasisha wanufaika wa mfuko huu. 

  

  

Serikali haijatekeleza 
mapendekezo yangu. 
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9.1.8 Udhaifu katika kusimamia Mfuko wa Wanawake na Vijana  

 

Halmashauri zinatakiwa kupeleka kiasi cha 
fedha kinachotakiwa kwenye Mfuko wa 
Maendeleo wa Wanawake na Vijana na 
kusimamia vikundi na mtu mmoja mmoja kwa 
njia ya kuwahamasisha juu ya manufaa ya 
mfuko huu wa kukopa na kurejesha. Ni muhimu 
pia kuhusisha wadau wengine kama Madiwani 
katika kuhamasisha wanufaika wa mfuko huu. 

  

  

Serikali haijatekeleza 
mapendekezo yangu. 
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Kiambatisho x: Muhtasari wa Utekelezaji wa 
Mapendekezo ya Ukaguzi kwa Miaka ya Nyuma kwa 
kila Halmashauri 

N
a. 

Jina la 
Halmashauri 

Mapendek
ezo yaliyo 

tolewa 

Yaliyo 
tekelezwa 

Yaliyo katika 
utekelezaji 

Ambayo hayaja 
tekelezwa 

Yaliyopitwa na 
wakati 

1 H/Jiji Arusha  123 35 22 43 23 
2 H/W Arusha  41 9 15 17 0 
3 H/W Babati 31 6 7 18 

 4 H/Mji Babati  70 0 59 10 1 
5 H/W Bagamoyo  44 19 21 4 0 
6 H/W Bahi  18 0 10 6 2 
7 H/W Bariadi  40 19 0 21 0 
8 H/Mji Bariadi  70 28 18 24 0 
9 H/W Biharamulo 57 18 17 7 15 
10 H/W Buhigwe  23 6 5 3 9 
11 H/W Bukoba  60 2 13 21 24 
12 H/M Bukoba  80 27 22 17 14 
13 H/W Bukombe  19 7 6 6 0 
14 H/W Bumbuli  54 27 27 0 0 
15 H/W Bunda  59 35 4 8 12 
16 H/W Busega  15 6 6 3 0 
17 H/W Busokelo  35 8 20 3 4 
18 H/W Butiama  17 8 3 6 0 
19 H/W Chamwino 32 15 3 4 10 
20 H/W Chato  111 35 23 53 0 
21 H/W Chemba  37 5 1 10 21 
22 H/W Chunya  95 10 64 21 0 

23 
H/Jiji Dar Es 
Salaam 18 3 8 7 0 

24 H/W Dodoma  100 10 26 36 28 
25 H/W Gairo  32 14 16 0 2 
26 H/W Geita  55 12 27 16 0 
27 H/Mji Geita  44 16 12 16 0 
28 H/W Hai  50 1 1 36 12 
29 H/W Hanang' 42 1 7 34 0 
30 H/W Handeni  32 0 18 13 1 
31 H/W Igunga  41 5 6 22 8 
32 H/W Ikungi 37 10 12 9 6 
33 H/M Ilala 34 5 25 4 0 
34 H/W Ileje  81 25 34 18 4 
35 H/M Ilemela 123 20 11 78 14 
36 H/W Iramba 87 10 36 35 6 
37 H/W Iringa 30 15 10 0 5 
38 H/M Iringa 32 7 19 3 3 
39 H/W Itilima  28 7 5 2 14 
40 H/Mji Kahama 48 8 10 30 0 
41 H/W Kakonko  21 0 8 13 0 
42 H/W Kalambo  66 8 4 54 0 
43 H/W Kaliua  10 4 4 2 0 
44 H/W Karagwe 81 14 31 23 13 
45 H/W Karatu 94 17 6 70 1 
46 H/W Kasulu  66 24 6 31 5 
47 H/W Kyerwa  37 9 5 12 11 
48 H/W Kibaha 22 17 3 2 0 
49 H/Mji Kibaha  26 18 4 4 0 
50 H/W Kibondo 48 8 10 28 2 
51 H/W Kigoma 52 8 21 17 6 

52 
H/M 
Kigoma/Ujiji  40 24 12 4 0 

53 H/W Kilindi  73 46 25 0 2 
54 H/W Kilolo  40 12 12 3 13 
55 H/W Kilombero 60 2 50 3 5 
56 H/W Kilosa 32 0 13 19 0 
57 H/W Kilwa  34 2 27 5 0 
58 H/M Kinondoni 25 8 15 2 0 
59 H/W Kisarawe  17 13 4 0 17 
60 H/W Kishapu  146 7 128 8 146 
61 H/W Kiteto  40 23 3 14 0 
62 H/W Kondoa  30 3 7 8 12 
63 H/W Kongwa  15 9 3 1 2 
64 H/W Korogwe  50 0 13 37 0 
65 H/Mji Korogwe  86 44 34 7 1 
66 H/W Kwimba  60 7 25 25 3 
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N
a. 

Jina la 
Halmashauri 

Mapendek
ezo yaliyo 

tolewa 

Yaliyo 
tekelezwa 

Yaliyo katika 
utekelezaji 

Ambayo hayaja 
tekelezwa 

Yaliyopitwa na 
wakati 

67 H/W Kyela  89 21 41 27 0 
68 H/W Lindi  41 16 12 5 8 
69 H/M Lindi  25 21 0 4 0 
70 H/W Liwale  43 32 11 0 0 
71 H/W Longido  135 0 14 110 11 
72 H/W Ludewa  27 1 6 20 0 
73 H/W Lushoto  107 8 60 39 0 
74 H/W Mafia  38 28 5 5 0 
75 H/W Magu  72 36 15 21 0 

76 
H/Mji 
Makambako  27 14 2 10 1 

77 H/W Makete  34 21 3 3 7 
78 H/W Manyoni  81 28 40 10 3 
79 H/W Masasi  46 8 23 15 0 
80 H/Mji Masasi  39 18 10 10 1 
81 H/W Maswa  32 5 9 18 0 
82 H/W Mbarali  30 5 25 0 0 
83 H/Jiji Mbeya  116 12 48 39 17 
84 H/W Mbeya  49 25 11 1 12 
85 H/W Mbinga  98 72 11 15 0 
86 H/W Mbogwe  27 0 0 27 0 
87 H/W Mbozi  62 9 23 30 0 
88 H/W Mbulu  51 10 13 1 27 
89 H/W Meatu  48 26 5 17 

 90 H/W Meru  105 5 11 81 8 
91 H/W Missenyi  83 12 40 3 28 
92 H/W Misungwi  79 26 22 28 3 
93 H/W Mkalama  32 2 4 26 0 
94 H/W Mkinga  32 0 6 26 0 
95 H/W Mkuranga  30 12 6 12 0 
96 H/W Mlele  35 7 25 3 0 
97 H/W Momba  32 27 5 0 0 
98 H/W Monduli  43 9 20 9 5 
99 H/W Morogoro  62 3 20 36 3 
10
0 H/M Morogoro  21 4 3 14 0 
10
1 H/W Moshi  36 16 9 11 0 
10
2 H/M Moshi  34 14 7 12 1 
10
3 H/W Mpanda  149 82 18 27 22 
10
4 H/Mji Mpanda  69 21 27 21 0 
10
5 H/W Mpwapwa  25 13 8 1 3 
10
6 H/W Msalala  30 18 2 10 0 
10
7 H/W Mtwara  39 22 6 11 0 
10
8 H/M Mtwara 72 6 13 53 0 
10
9 H/W Mufindi  36 6 18 9 3 
11
0 H/W Muheza  31 5 10 16 0 
11
1 H/W Muleba  82 39 5 18 20 
11
2 H/W Musoma  48 18 11 19 0 
11
3 H/M Musoma  32 10 5 9 8 
11
4 H/W Mvomero  50 15 4 29 2 
11
5 H/W Mwanga  44 25 12 7 0 
11
6 H/Jiji Mwanza  190 22 35 122 11 
11
7 

H/W 
Nachingwea 7 5 2 0 0 

11
8 H/W Namtumbo  82 18 14 50 0 
11
9 H/W Nanyumbu  20 8 2 10 0 
12
0 H/W Newala  22 5 9 8 0 
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N
a. 

Jina la 
Halmashauri 

Mapendek
ezo yaliyo 

tolewa 

Yaliyo 
tekelezwa 

Yaliyo katika 
utekelezaji 

Ambayo hayaja 
tekelezwa 

Yaliyopitwa na 
wakati 

12
1 H/W Ngara  66 26 16 5 19 
12
2 H/W Ngorongoro 61 6 23 25 7 
12
3 H/W Njombe  25 2 17 1 5 
12
4 H/Mji Njombe  26 22 0 4 0 
12
5 H/W Nkasi  106 0 15 91 0 
12
6 H/W Nsimbo  35 19 13 3 0 
12
7 H/W Nyang'wale  20 3 17 0 0 
12
8 H/W Nyasa  39 5 10 17 7 
12
9 H/W Nzega  22 0 12 8 2 
13
0 H/W Pangani  58 20 23 13 2 
13
1 H/W Rombo  43 8 17 18 

 13
2 H/W Rorya  66 25 8 14 19 
13
3 H/W Ruangwa  58 3 21 34 0 
13
4 H/W Rufiji  31 0 7 24 0 
13
5 H/W Rungwe  155 72 64 19 0 
13
6 H/W Same  37 5 7 12 13 
13
7 H/W Sengerema  84 46 9 28 1 
13
8 H/W Serengeti  32 10 19 2 1 
13
9 H/W Shinyanga  74 50 10 13 1 
14
0 H/M Shinyanga  38 14 21 3 0 
14
1 H/W Siha  28 14 3 10 1 
14
2 H/W Sikonge  61 18 16 23 4 
14
3 H/W Simanjiro  57 1 18 0 38 
14
4 H/W Singida  107 41 13 44 9 
14
5 H/M Singida  53 26 18 8 1 
14
6 H/W Songea  113 27 14 71 1 
14
7 H/M Songea  78 40 16 18 4 
14
8 

H/W 
Sumbawanga  137 42 12 79 4 

14
9 

H/M 
Sumbawanga  109 5 12 92 0 

15
0 H/M Tabora  62 1 23 38 0 
15
1 

H/W 
Tandahimba  60 2 52 1 5 

15
2 H/Jiji Tanga  139 97 28 13 1 
15
3 H/W Tarime  23 20 2 1 0 
15
4 H/Mji Tarime  21 7 7 7 

 15
5 H/M Temeke  33 11 7 15 0 
15
6 H/W Tabora  51 3 2 44 2 
15
8 H/W Tunduru  89 54 16 19 0 
15
9 H/W Ukerewe  90 42 15 33 0 
16
0 H/W Ulanga  32 21 7 0 4 
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N
a. 

Jina la 
Halmashauri 

Mapendek
ezo yaliyo 

tolewa 

Yaliyo 
tekelezwa 

Yaliyo katika 
utekelezaji 

Ambayo hayaja 
tekelezwa 

Yaliyopitwa na 
wakati 

16
1 H/W Urambo  73 12 45 11 5 
16
2 H/W Ushetu  83 64 7 7 5 
16
3 H/W Uvinza  20 1 5 3 11 
16
4 

H/W 
Wang'ing'ombe  21 13 6 0 2 

  Jumla 7921 2330 2241 2728 622 

 
Asilimia 100 29 28 34 8 
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Kiambatisho xi: Hali ya Utekelezaji wa Maagizo ya LAAC 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapendekezo 
yaliyotolewa 

Mapendekezo 
yaliyotekelezwa 

Mapendekezo 
yaliyo katika 
utekelezaji 

Hayaja-
tekelezwa 

1.  H/Jiji Arusha 13 3 0 10 
2.  H/W Arusha 11 6 5 0 
3.  H/W Babati 11 0 0 11 
4.  H/Mji Babati  7 0 0 7 
5.  H/W Bagamoyo 12 7 4 1 
6.  H/W Bahi 4 0 3 1 
7.  H/W Bariadi 5 5 0 0 
8.  H/W Biharamulo  8 5 3 0 
9.  H/W Bukoba 12 7 5 0 
10.  H/M Bukoba  11 2 6 3 
11.  H/W Bukombe  1 0 0 1 
12.  H/W Bunda  2 1 1 0 
13.  H/W Chamwino 3 2 0 1 
14.  H/W Chato  5 4 1 0 
15.  H/W Chunya 4 1 1 2 
16.  H/M Dodoma 1 0 1 0 
17.  H/W Geita  5 1 4 0 
18.  H/Mji Geita  44 16 12 16 
19.  H/W Handeni 8 6 1 1 
20.  H/M Ilala 10 8 2 0 
21.  H/W Ileje 11 6 4 1 
22.  H/W Iringa 10 5 5 0 
23.  H/M Iringa 10 0 0 10 
24.  H/W Karagwe 12 4 8 0 
25.  H/W Karatu 4 0 0 4 
26.  H/W Kasulu 7 3 3 1 
27.  H/W Kibaha 2 2 0 0 
28.  H/W Kibondo 31 28 0 3 
29.  H/W Kigoma 12 8 4 0 
30.  H/M Kigoma/Ujiji  12 7 5 0 
31.  H/W Kilindi  11 0 0 11 
32.  H/W Kilolo  10 0 10 0 
33.  H/W Kilombero 10 8 1 1 
34.  H/W Kilosa      
35.  H/W Kilwa  8 1 0 7 
36.  H/M Kinondoni  2 0 0 2 
37.  H/W Kisarawe  6 0 0 6 
38.  H/W Kishapu 4 2 2 0 
39.  H/W Kiteto 11 0 0 11 
40.  H/W Kondoa 4 2 2 0 
41.  H/W Kongwa 4 2 2 0 
42.  H/W Korogwe  11 6 4 1 
43.  H/Mji Korogwe  8 2 6 0 
44.  H/W Kwimba  15 5 9 1 
45.  H/W Kyela  3 1 2 0 
46.  H/W Lindi  5 5 0 0 
47.  H/M Lindi  10 6 0 4 
48.  H/W Liwale  9 9 0 0 
49.  H/W Longido  9 0 0 9 
50.  H/W Ludewa  1 0 0 1 
51.  H/W Lushoto  8 2 3 3 
52.  H/W Magu  6 2 2 2 
53.  H/W Makete  5 5 0 0 
54.  H/W Masasi  18 5 0 13 
55.  H/W Maswa  7 7 0 0 
56.  H/W Mbarali  7 4 3 0 
57.  H/W Mbeya  14 13 1 0 
58.  H/W Mbinga  7 6 0 1 
59.  H/W Mbozi  4 3 0 1 
60.  H/W Mbulu 12 0 0 12 
61.  H/W Meatu  8 6 0 2 
62.  H/W Missenyi 6 3 3 0 
63.  H/W Misungwi 4 0 0 4 
64.  H/W Mkinga  18 18 0 0 
65.  H/W Mkuranga  5 3 0 2 
66.  H/W Morogoro  23 7 1 15 
67.  H/M Morogoro 16 9 1 6 
68.  H/W Mpanda 12 8 4 0 
69.  H/Mji Mpanda 9 4 4 1 
70.  H/W Mpwapwa 4 0 4 0 
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51.  H/W Lushoto  8 2 3 3 
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54.  H/W Masasi  18 5 0 13 
55.  H/W Maswa  7 7 0 0 
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71.  H/W Mtwara  6 3 0 3 
72.  H/M Mtwara 7 3 2 2 
73.  H/W Mufindi 9 6 2 1 
74.  H/W Muheza 8 7 1 0 
75.  H/W Muleba 10 8 0 2 
76.  H/W Musoma 3 0 1 2 
77.  H/M Musoma 5 3 1 1 
78.  H/W Mvomero 16 7 0 9 
79.  H/Jiji Mwanza 11 0 0 11 
80.  H/W Nachingwea 5 0 0 5 
81.  H/W Namtumbo 5 2 2 1 
82.  H/W Nanyumbu 3 1 1 1 
83.  H/W Newala 14 7 4 3 
84.  H/W Ngara  9 6 3 0 
85.  H/W Nkasi  8 0 0 8 
86.  H/W Nyang'hwale  20 3 17 0 
87.  H/W Nzega 16 0 0 16 
88.  H/W Pangani  5 2 3 0 
89.  H/W Rombo  3 2 1 0 
90.  H/W Rorya  8 3 2 3 
91.  H/W Ruangwa  14 10 1 3 
92.  H/W Rufiji  2 0 1 1 
93.  H/W Rungwe  3 3 0 0 
94.  H/W Same  8 5 0 3 
95.  H/W Sengerema 4 1 3 0 
96.  H/W Serengeti  5 5 0 0 
97.  H/W Shinyanga 6 4 1 1 
98.  H/M Shinyanga  6 3 3 0 
99.  H/W Sikonge  19 13 5 1 
100.  H/W Simanjiro 8 0 0 8 
101.  H/W Songea 8 0 8 0 
102.  H/M Songea  9 7 1 1 
103.  H/W Sumbawanga 1 0 0 1 
104.  H/M Sumbawanga 10 8 2 0 
105.  H/M Tabora  17 0 0 17 
106.  H/W Tandahimba  7 3 1 3 
107.  H/Jiji Tanga 6 3 0 3 
108.  H/W Tarime 3 2 1  
109.  H/M Temeke  3 0 0 3 
110.  H/W Tabora 13 0 0 13 
111.  H/W Tunduru  2 1 0 1 
112.  H/W Ukerewe  6 3 2 1 
113.  H/W Ulanga  5 5 0 0 
114.  H/W Urambo 8 6 2 0 

Jumla 900 408 201 291 
Asilimia 100 45 22 33 
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Kiambatisho xii: Makisio yaliyoidhinishwa ukilinganisha 
na Makusanyo Halisi kutoka kwenye Vyanzo vya 
Halmashauri 

Na. Mkoa Jina la Halmashauri 
Makisio 

yaliyoidhinishwa 
(TZS) 

Makusanyo halisi 
(TZS) Tofauti (TZS) Asilimia 

% 

1.  Arusha H/Jiji Arusha   12,842,841,000 11,491,225,000 1,351,616,000 11% 
2.  	   H/W Arusha   2,704,700,500 3,817,685,130 -1,112,984,630 -9% 
3.  	   H/W Karatu   2,169,125,750 1,555,260,093 613,865,657 28% 
4.  	   H/W Longido   1,374,403,000 979,946,000 394,457,000 29% 
5.  	   H/W Meru   2,549,353,000 2,098,662,000 450,691,000 33% 
6.  	   H/W Monduli   2,134,544,736 1,909,916,507 224,628,229 11% 
7.  	   H/W Ngorongoro   1,837,714,584 1,262,237,593 575,476,991 27% 
8.  	   H/W Bagamoyo   2,239,146,701 1,631,449,635 607,697,066 33% 
9.  	   H/W Kibaha   1,993,821,000 1,034,671,092 959,149,908 48% 
10.  	   H/Mji Kibaha   3,205,180,807 4,056,709,407 -851,528,600 -43% 
11.  	   H/W Kisarawe   3,813,293,333 1,188,609,966 2,624,683,367 69% 
12.  Pwani H/W Mafia   1,059,959,000 825,874,457 234,084,543 22% 
13.  	   H/W Mkuranga   2,401,402,500 2,831,458,181 -430,055,681 -41% 
14.  	   H/W Rufiji   2,793,549,000 1,951,998,000 841,551,000 30% 
15.  	   H/Jiji Dar es salaam   10,440,788,902 5,712,589,791 4,728,199,111 45% 
16.  	   H/M  Ilala   30,169,400,000 30,484,150,527 -314,750,527 -3% 
17.  Dar es salaam H/M  Kinondoni   36,758,352,797 39,659,534,308 -2,901,181,511 -8% 
18.  	   H/M  Temeke   31,721,802,000 36,574,949,314 -4,853,147,314 -15% 
19.  	   H/W Bahi   555,261,000 505,746,701 49,514,299 9% 
20.  	   H/W Chamwino   1,522,863,700 807,965,183 714,898,517 129% 
21.  	   H/W Chemba   1,385,149,000 1,035,961,257 349,187,743 25% 
22.  Dodoma   H/M Dodoma   3,541,893,450 2,341,860,130 1,200,033,320 87% 
23.  	   H/W Kondoa   1,291,628,980 1,583,009,234 -291,380,254 -23% 
24.  	   H/W Kongwa   1,544,633,585 1,308,357,835 236,275,750 15% 
25.  	   H/W Mpwapwa   1,269,641,000 984,233,287 285,407,713 18% 
26.  	   H/W Bukombe   1,006,140,549 782,716,623 223,423,926 18% 
27.  	   H/W Chato   1,775,114,000 1,098,002,402 677,111,598 38% 
28.  	   H/W Geita   1,852,718,000 1,643,678,000 209,040,000 11% 
29.  Geita H/Mji Geita   3,634,496,000 3,140,180,671 494,315,329 27% 
30.  	   H/W Mbogwe   1,028,204,900 345,606,487 682,598,413 66% 
31.  	   H/W Nyangari   1,282,130,000 581,523,000 700,607,000 68% 
32.  	   H/W Iringa   3,702,575,000 3,816,313,622 -113,738,622 -9% 
33.  Iringa H/M Iringa   4,214,477,024 3,448,973,426 765,503,598 18% 
34.  	   H/W Kilolo   3,571,851,930 3,100,570,926 471,281,004 13% 
35.  	   H/W Mufindi   4,883,977,550 4,637,776,487 246,201,063 7% 
36.  Kagera H/W Biharamulo   1,694,730,489 1,016,887,278 677,843,211 14% 
37.  	   H/W Bukoba   1,509,700,000 1,501,356,006 8,343,994 0% 
38.  	   H/M Bukoba   2,846,167,800 3,246,063,121 -399,895,321 -26% 
39.  	   H/W Karagwe   1,846,801,000 1,346,760,000 500,041,000 18% 
40.  	   H/W Kyerwa   2,659,762,909 2,465,659,335 194,103,574 7% 
41.  Kagera H/W Misenyi   1,194,403,153 1,118,846,883 75,556,270 3% 
42.  	   H/W Muleba   2,162,305,000 2,149,413,207 12,891,793 1% 
43.  	   H/W Ngara   845,000,000 602,831,706 242,168,294 11% 
44.  	   H/W Mlele   1,628,264,000 1,418,580,000 209,684,000 13% 
45.  Katavi H/W Mpanda   1,471,366,000 2,151,970,331 -680,604,331 -42% 
46.  	   H/Mji Mpanda   1,938,044,400 1,539,266,752 398,777,648 27% 
47.  	   H/W Nsimbo   956,472,000 947,346,349 9,125,651 0% 
48.  	   H/W Buhigwe   489,840,000 303,700,800 186,139,200 19% 
49.  	   H/W Kakonko   406,721,000 216,709,817 190,011,183 39% 
50.  	   H/W Kasulu   1,458,084,000 972,541,000 485,543,000 119% 
51.  Kigoma H/W Kibondo   1,096,197,258 724,588,140 371,609,118 25% 
52.  	   H/W Kigoma   810,166,000 353,547,000 456,619,000 42% 
53.  	   H/M Kigoma/ujiji   2,155,983,175 1,773,260,000 382,723,175 47% 
54.  	   H/W Uvinza   1,415,839,680 1,255,947,000 159,892,680 7% 
55.  	   H/W Hai   2,099,393,697 1,657,079,665 442,314,032 31% 
56.  	   H/W Moshi   2,027,765,653 1,830,744,060 197,021,593 10% 
57.  	   H/M Moshi   4,661,504,320 6,470,195,368 -1,808,691,048 -89% 
58.  Kilimanjaro H/W Mwanga   1,740,944,000 1,395,419,799 345,524,201 7% 
59.  	   H/W Rombo   1,295,638,000 1,892,367,831 -596,729,831 -34% 
60.  	   H/W Same   1,626,518,945 1,440,037,175 186,481,770 4% 
61.  	   H/W Siha   1,727,154,477 647,975,590 1,079,178,886 66% 
62.  	   H/W Kilwa   2,114,234,000 1,852,714,150 261,519,850 12% 
63.  	   H/W Lindi   1,161,000,000 1,108,783,000 52,217,000 4% 
64.  	   H/M Lindi   2,494,337,100 2,490,089,141 4,247,959 0% 
65.  Lindi H/W Liwale   2,895,501,000 2,910,831,000 -15,330,000 -1% 
66.  	   H/W Nachingwea   3,171,263,000 2,052,326,000 1,118,937,000 39% 
67.  	   H/W Ruangwa   1,742,092,983 2,166,814,874 -424,721,891 -24% 
68.  	   H/W Babati   2,154,976,000 2,231,316,000 -76,340,000 -4% 
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69.  	   H/Mji Babati   8,100,391,316 7,260,522,235 839,869,081 10% 
70.  	   H/W Hanang'   1,714,437,000 1,254,051,000 460,386,000 27% 
71.  Manyara H/W Kiteto   1,173,735,000 1,104,445,312 69,289,688 6% 
72.  	   H/W Mbulu   1,108,493,000 924,928,901 183,564,099 16% 
73.  	   H/W Simanjiro   1,172,793,000 1,283,594,007 -110,801,007 -10% 
74.  	   H/W Bunda   1,944,429,000 1,590,554,000 353,875,000 30% 
75.  	   H/W Butiama   1,211,459,992 727,279,401 484,180,591 25% 
76.  	   H/W Musoma   992,055,000 624,353,663 367,701,337 30% 
77.  Mara H/M Musoma   2,081,423,132 1,449,779,327 631,643,805 30% 
78.  	   H/W Rorya   786,000,000 594,306,844 191,693,156 24% 
79.  	   H/W Serengeti   1,849,055,000 2,089,863,000 -240,808,000 -13% 
80.  	   H/W Tarime   2,578,265,370 2,485,040,888 93,224,482 5% 
81.  	   H/Mji Tarime   1,118,376,000 620,018,816 498,357,184 45% 
82.  	   H/W Busokelo   1,492,220,000 1,314,363,954 177,856,046 16% 
83.  	   H/W Chunya   3,866,038,128 4,099,587,283 -233,549,155 -16% 
84.  	   H/W Ileje   774,801,000 691,332,188 83,468,812 11% 
85.  	   H/W Kyela   3,667,552,000 3,203,214,976 464,337,024 13% 
86.  	   H/W Mbarali   3,343,899,706 2,406,394,303 937,505,403 26% 
87.  Mbeya H/Jiji Mbeya   11,720,472,000 6,273,510,000 5,446,962,000 163% 
88.  	   H/W Mbeya   2,237,354,000 2,243,954,392 -6,600,392 0% 
89.  	   H/W Mbozi   3,278,500,000 3,093,930,509 184,569,491 8% 
90.  	   H/W Momba   2,374,558,000 2,234,479,032 140,078,968 4% 
91.  	   H/W Rungwe   3,270,152,236 3,015,296,405 254,855,831 8% 
92.  	   H/Mji Tunduma   1,474,589,000 1,283,765,912 190,823,088 13% 
93.  	   H/W Gairo   1,323,510,418 360,917,755 962,592,663 73% 
94.  	   H/W Kilombero   5,473,840,000 4,434,954,520 1,038,885,480 19% 
95.  	   H/W Kilosa   1,087,741,045 821,127,286 266,613,759 25% 
96.  	   H/W Morogoro   1,197,291,800 821,127,286 376,164,514 35% 
97.  Morogoro H/M Morogoro   4,365,166,000 4,368,464,246 -3,298,246 0% 
98.  	   H/W Mvomero   1,711,241,843 827,639,843 883,602,000 52% 
99.  	   H/W Ulanga   3,023,359,544 2,562,493,937 460,865,607 15% 
100.  	   H/W Masasi   3,028,500,000 2,152,132,159 876,367,841 29% 
101.  	   H/Mji Masasi   1,743,240,000 1,304,618,229 438,621,771 14% 
102.  	   H/W Mtwara   2,701,751,000 1,699,744,000 1,002,007,000 57% 
103.  	   H/M Mtwara   3,269,718,000 3,026,365,000 243,353,000 9% 
104.  Mtwara H/W Nanyumbu   685,757,500 716,816,076 -31,058,576 -1% 
105.  	   H/W Newala   2,300,640,000 1,852,222,282 448,417,718 65% 
106.  	   H/W Tandahimba   3,439,526,000 2,983,404,273 456,121,727 13% 
107.  	   H/M Ilemela   5,311,001,000 3,557,216,698 1,753,784,302 33% 
108.  	   H/W Kwimba   6,534,324,568 1,556,736,829 4,977,587,739 76% 
109.  	   H/W Magu   1,994,152,100 1,163,710,391 830,441,709 42% 
110.  Mwanza H/W Misungwi   1,731,513,000 1,291,991,533 439,521,467 25% 
111.  	   H/Jiji Mwanza   10,555,498,000 7,132,551,681 3,422,946,319 32% 
112.  	   H/W Sengerema   2,028,672,000 1,497,662,000 531,010,000 26% 
113.  	   H/W Ukerewe   1,275,003,000 967,086,944 307,916,056 24% 
114.  	   H/W Ludewa   1,798,073,000 1,496,569,818 301,503,182 17% 
115.  	   H/Mji Makambako   1,474,095,000 1,689,923,504 -215,828,504 -12% 
116.  	   H/W Makete   769,951,000 618,158,752 151,792,248 20% 
117.  Njombe H/W Njombe   943,344,463 650,158,556 293,185,907 31% 
118.  	   H/Mji Njombe   2,880,860,410 2,190,593,851 690,266,559 24% 
119.  	   H/W Wang'ing'ombe   802,926,000 752,735,702 50,190,298 6% 
120.  	   H/W Kalambo   1,023,611,000 945,011,000 78,600,000 10% 
121.  	   H/W Nkasi   1,200,000,000 1,008,226,000 191,774,000 16% 
122.  Rukwa H/W Sumbawanga   1,793,875,000 1,180,171,049 613,703,951 51% 
123.  	   H/M Sumbawanga   1,474,464,000 960,506,136 513,957,864 29% 
124.  	   H/W Mbinga   2,951,610,000 2,859,601,222 92,008,778 6% 
125.  	   H/W Namtumbo   1,616,203,000 767,731,563 848,471,437 29% 
126.  	   H/W Nyasa   862,675,500 520,411,479 342,264,021 21% 
127.  Ruvuma H/W Songea   1,561,632,169 275,925,859 1,285,706,310 149% 
128.  	   H/M Songea   2,401,228,000 1,111,035,926 1,290,192,074 83% 
129.  	   H/W Tunduru   2,437,262,557 1,042,733,138 1,394,529,419 58% 
130.  	   H/Mji Kahama   3,173,889,600 2,994,661,402 179,228,198 7% 
131.  	   H/W Kishapu   2,261,111,200 2,197,312,939 63,798,261 3% 
132.  	   H/W Msalala   2,152,832,031 2,464,854,888 -312,022,857 -14% 
133.  Shinyanga H/W Shinyanga   947,031,800 708,225,411 238,806,389 25% 
134.  	   H/M Shinyanga   2,353,439,000 2,095,457,502 257,981,498 27% 
135.  	   H/W Ushetu   2,025,000,000 2,155,593,300 -130,593,300 -6% 
136.  	   H/W Bariadi   1,817,759,000 1,588,541,000 229,218,000 13% 
137.  	   H/Mji Bariadi   1,598,393,000 1,676,023,000 -77,630,000 -4% 
138.  	   H/W Busega   1,632,194,289 1,212,283,751 419,910,538 26% 
139.  Simiyu H/W Itilima   1,598,071,000 789,225,139 808,845,861 51% 
140.  	   H/W Maswa   2,553,907,000 1,196,116,960 1,357,790,040 85% 
141.  	   H/W Meatu   3,778,802,802 1,594,595,887 2,184,206,915 58% 
142.  	   H/W Ikungi   876,177,000 617,212,000 258,965,000 7% 
143.  	   H/W Iramba   1,615,737,000 1,767,765,000 -152,028,000 -17% 
144.  	   H/W Manyoni   1,722,442,850 1,529,791,854 192,650,996 12% 
145.  Singida H/W Mkalama   510,848,000 441,168,000 69,680,000 4% 
146.  	   H/W Singida   733,865,000 332,395,242 401,469,758 55% 
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147.  	   H/M Singida   2,142,980,074 1,960,419,503 182,560,571 9% 
148.  	   H/W Igunga   2,621,235,000 1,583,298,361 1,037,936,639 40% 
149.  	   H/W Kaliua   4,328,000,000 3,671,357,348 656,642,652 25% 
150.  	   H/W Nzega    2,859,318,000 1,309,469,680 1,549,848,320 54% 
151.  Tabora H/W Sikonge   2,779,188,000 2,668,579,912 110,608,088 4% 
152.  	   H/W Tabora   2,889,000,000 2,647,051,000 241,949,000 9% 
153.  	   H/M Tabora   2,811,973,000 2,287,190,000 524,783,000 18% 
154.  	   H/W Urambo   2,607,300,000 2,831,988,180 -224,688,180 -8% 
155.  	   H/W Bumbuli   619,712,000 414,475,697 205,236,303 33% 
156.  	   H/W Handeni   1,681,953,000 1,993,761,310 -311,808,310 -50% 
157.  	   H/W Kilindi   947,407,228 890,812,120 56,595,108 3% 
158.  	   H/W Korogwe   1,389,713,000 1,025,405,561 364,307,439 38% 
159.  	   H/Mji Korogwe   1,036,678,720 687,974,914 348,703,806 25% 
160.  Tanga H/W Lushoto   1,396,173,167 1,085,546,539 310,626,628 22% 
161.  	   H/W Mkinga   705,941,023 539,357,070 166,583,953 12% 
162.  	   H/W Muheza   1,176,483,000 1,109,154,598 67,328,402 10% 
163.  	   H/W Pangani   532,190,000 436,419,692 95,770,308 8% 
164.  	   H/Jiji Tanga   7,755,397,840 6,696,869,649 1,058,528,191 14% 
	   Jumla    471,192,301,516 409,100,130,028 62,092,171489 13% 
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Kiambatisho xiii: Ulinganisho kati ya Makusanyo 
kutoka kwenye vyanzo vya Halmashauri na Matumizi 
ya Kawaida 

Na. Mkoa Jina la Halmashauri Mapato halisi (TZS) Matumizi halisi (TZS) 
1.   H/Jiji Arusha   11,491,225,000 34,444,450,000 
2.   H/W Arusha   3,817,685,131 30,465,652,552 
3.   H/W Karatu   1,555,260,093 20,603,604,142 
4.  ARUSHA H/W Longido   979,946,000 12,688,968,000 
5.   H/W Meru   2,098,662,000 29,448,259,000 
6.   H/W Monduli   1,909,916,507 19,108,752,353 
7.   H/W Ngorongoro   1,262,323,177 15,352,335,026 
8.   H/W Bagamoyo   1,631,449,635 35,418,745,047 
9.   H/W Kibaha   1,034,671,092 15,530,348,759 
10.   H/Mji Kibaha   4,056,709,407 15,679,647,172 
11.  PWANI H/W Kisarawe   1,211,432,234 18,093,615,868 
12.   H/W Mafia   825,874,457 7,822,550,000 
13.   H/W Mkuranga   2,831,458,181 21,879,588,839 
14.   H/W Rufiji   2,187,548,320 21,542,419,000 
15.   H/Jiji Dar es salaam   5,920,948,791 7,934,497,000 
16.   H/M  Ilala   31,228,502,704 86,709,680,498 
17.   H/M  Kinondoni   40,140,264,015 83,782,499,800 
18.  DAR ES SALAAM H/M  Temeke   36,574,949,314 76,627,246,076 
19.   H/W Bahi   505,746,701 16,681,930,572 
20.   H/W Chamwino   807,965,183 30,722,157,453 
21.   H/W Chemba   1,035,961,257 15,331,032,466 
22.   H/M Dodoma   2,325,457,730 36,544,681,733 
23.  DODOMA H/W Kondoa   1,043,086,311 34,335,088,914 
24.   H/W Kongwa   1,027,800,233 22,915,540,311 
25.   H/W Mpwapwa   985,733,287 22,805,837,291 
26.   H/W Bukombe   782,716,623 19,540,617,027 
27.   H/W Chato   1,098,002,402 19,985,653,599 
28.   H/W Geita   1,646,429,000 34,081,070,000 
29.  GEITA H/Mji Geita   3,140,180,671 16,098,831,681 
30.   H/W Mbogwe   345,606,487 11,803,236,022 
31.   H/W Nyangari   581,523,000 11,513,667,000 
32.   H/W Iringa   2,713,612,431 30,025,933,053 
33.  IRINGA H/M Iringa   3,448,973,426 21,317,868,560 
34.   H/W Kilolo   3,100,570,926 24,463,276,733 
35.   H/W Mufindi   4,726,780,640 47,700,263,141 
36.   H/W Biharamulo   1,040,547,620 16,677,198,514 
37.   H/W Bukoba   1,501,356,006 22,645,529,601 
38.   H/M Bukoba   3,271,271,783 14,403,353,280 
39.  KAGERA H/W Karagwe   1,346,760,000 21,531,053,000 
40.   H/W Kyerwa   2,609,631,950 12,428,822,822 
41.   H/W Misenyi   1,140,284,272 16,671,010,011 
42.   H/W Muleba   2,240,431,786 28,741,743,250 
43.   H/W Ngara   602,831,706 22,480,658,543 
44.   H/W Mlele   1,444,318,000 11,498,168,000 
45.   H/W Mpanda   2,151,970,331 14,635,296,000 
46.  KATAVI H/Mji Mpanda   1,539,327,596 8,711,788,437 
47.   H/W Nsimbo   947,346,349 6,408,880,735 
48.   H/W Buhigwe   341,270,483 10,994,835,935 
49.   H/W Kakonko   216,709,817 11,919,020,780 
50.   H/W Kasulu   972,541,000 33,092,661,000 
51.  KIGOMA H/W Kibondo   724,588,140 21,459,477,760 
52.   H/W Kigoma   353,547,000 18,696,866,000 
53.   H/M Kigoma/ujiji   1,773,620,993 22,717,756,000 
54.   H/W Uvinza   1,255,947,000 23,173,202,000 
55.   H/W Hai   1,657,079,665 24,378,346,598 
56.   H/W Moshi   1,963,725,888 46,518,859,757 
57.   H/M Moshi   6,470,195,368 24,077,854,304 
58.  KILIMANJARO H/W Mwanga   1,395,419,799 19,512,510,658 
59.   H/W Rombo   2,117,294,928 31,025,969,776 
60.   H/W Same   1,440,037,175 31,446,962,647 
61.   H/W Siha   647,975,590 14,185,237,763 
62.   H/W Kilwa   1,976,893,894 17,541,334,370 
63.   H/W Lindi   1,108,783,000 20,512,910,000 
64.   H/M Lindi   2,490,089,141 9,610,579,984 
65.  LINDI H/W Liwale   2,910,831,000 11,562,725,000 
66.   H/W Nachingwea   2,052,336,000 18,390,656,000 
67.   H/W Ruangwa   2,166,814,874 14,713,792,405 
68.   H/W Babati   2,231,316,000 24,118,570,000 
69.   H/Mji Babati   7,260,522,235 12,526,138,494 
70.   H/W Hanang'   1,254,051,000 21,682,111,000 
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65.  LINDI H/W Liwale   2,910,831,000 11,562,725,000 
66.   H/W Nachingwea   2,052,336,000 18,390,656,000 
67.   H/W Ruangwa   2,166,814,874 14,713,792,405 
68.   H/W Babati   2,231,316,000 24,118,570,000 
69.   H/Mji Babati   7,260,522,235 12,526,138,494 
70.   H/W Hanang'   1,254,051,000 21,682,111,000 
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71.  MANYARA H/W Kiteto   1,104,445,312 15,868,657,772 
72.   H/W Mbulu   958,167,901 29,317,541,000 
73.   H/W Simanjiro   1,368,638,342 13,463,950,525 
74.   H/W Bunda   1,590,554,000 32,108,337,000 
75.   H/W Butiama   727,279,401 16,005,461,600 
76.   H/W Musoma   415,138,900 15,384,726,551 
77.  MARA H/M Musoma   1,449,779,327 16,864,866,404 
78.   H/W Rorya   629,890,702 21,026,344,226 
79.   H/W Serengeti   2,089,863,000 21,078,528,000 
80.   H/W Tarime   3,513,248,081 21,358,300,413 
81.   H/Mji Tarime   620,018,816 11,507,771,535 
82.   H/W Busokelo   1,122,831,953 10,763,072,689 
83.   H/W Chunya   4,099,587,283 18,537,003,319 
84.   H/W Ileje   691,332,188 13,506,102,735 
85.  MBEYA H/W Kyela   3,203,214,976 25,344,862,756 
86.   H/W Mbarali   2,406,394,303 22,351,896,851 
87.   H/Jiji Mbeya   6,273,510,000 36,744,531,000 
88.   H/W Mbeya   2,243,954,392 37,865,935,375 
89.   H/W Mbozi   3,096,444,925 37,994,924,910 
90.   H/W Momba   2,234,479,032 17,263,599,854 
91.   H/W Rungwe   3,015,296,405 28,472,720,189 
92.   H/W Gairo   360,917,755 6,517,862,297 
93.   H/W Kilombero   4,434,954,520 32,079,321,307 
94.   H/W Kilosa   821,127,286 24,368,399,058 
95.   H/W Morogoro   821,127,286 24,368,399,058 
96.  MOROGORO H/M Morogoro   4,368,464,246 37,657,031,964 
97.   H/W Mvomero   827,639,843 26,132,138,966 
98.   H/W Ulanga   2,562,493,937 21,567,507,853 
99.   H/W Masasi   2,282,423,349 21,748,689,899 
100.   H/Mji Masasi   1,304,618,229 7,721,303,540 
101.   H/W Mtwara   1,699,744,000 21,671,457,000 
102.  MTWARA H/M Mtwara   3,026,365,000 12,239,737,000 
103.   H/W Nanyumbu   1,403,484,336 12,822,776,741 
104.   H/W Newala   1,852,222,282 21,189,380,321 
105.   H/W Tandahimba   2,983,404,273 20,868,508,634 
106.   H/M Ilemela   3,557,216,698 31,218,838,676 
107.   H/W Kwimba   854,591,870 27,913,787,297 
108.   H/W Magu   1,163,710,391 26,203,486,501 
109.  MWANZA H/W Misungwi   1,342,907,221 25,093,845,653 
110.   H/Jiji Mwanza   7,132,551,681 36,747,688,169 
111.   H/W Sengerema   1,567,616,000 45,292,117,000 
112.   H/W Ukerewe   967,086,944 22,847,523,298 
113.   H/W Ludewa   1,496,569,818 16,630,789,069 
114.   H/Mji Makambako   1,689,923,504 11,633,679,638 
115.  NJOMBE H/W Makete   618,007,242 14,790,783,020 
116.   H/W Njombe   1,035,908,957 11,399,946,129 
117.   H/Mji Njombe   2,198,511,667 16,974,685,254 
118.   H/W Wang'ing'ombe   783,031,675 14,184,635,786 
119.   H/W Kalambo   945,011,000 11,401,234,000 
120.   H/W Nkasi   1,008,226,000 17,723,916,000 
121.   H/W Sumbawanga   1,180,171,049 21,846,948,886 
122.  RUKWA H/M Sumbawanga   960,506,136 20,080,127,618 
123.   H/W Mbinga   2,859,601,222 34,728,280,171 
124.   H/W Namtumbo   767,731,563 21,179,613,088 
125.   H/W Nyasa   520,411,479 12,930,875,139 
126.  RUVUMA H/W Songea   275,925,859 18,210,309,444 
127.   H/M Songea   1,111,035,926 25,424,556,862 
128.   H/W Tunduru   1,042,733,138 26,519,310,740 
129.   H/Mji Kahama   2,995,133,425 21,383,220,136 
130.   H/W Kishapu   2,197,312,939 21,921,319,785 
131.   H/W Msalala   2,464,854,888 12,979,030,437 
132.  SHINYANGA H/W Shinyanga   708,225,411 20,880,843,476 
133.   H/M Shinyanga   2,078,207,501 16,631,659,446 
134.   H/W Ushetu   2,155,593,300 13,706,246,891 
135.   H/W Bariadi   1,600,370,000 27,548,350,000 
136.   H/Mji Bariadi   1,676,023,000 15,117,325,000 
137.  SIMIYU H/W Busega   1,212,283,751 12,910,548,335 
138.   H/W Itilima   799,860,430 6,675,960,811 
139.   H/W Maswa   1,196,116,960 26,747,272,727 
140.   H/W Meatu   1,594,595,887 14,877,266,352 
141.   H/W Ikungi   617,212,000 18,527,563,000 
142.   H/W Iramba   1,767,765,000 20,713,781,000 
143.  SINGIDA H/W Manyoni   1,529,791,854 23,662,001,068 
144.   H/W Mkalama   441,688,000 10,259,417,000 
145.   H/W Singida   332,395,242 16,242,395,000 
146.   H/M Singida   2,110,780,912 17,221,036,423 
147.   H/W Igunga   1,583,298,361 25,641,199,042 
148.   H/W Kaliua   3,671,357,348 11,436,265,716 
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149.   H/W Nzega    1,549,848,320 30,386,649,430 
150.  TABORA H/W Sikonge   2,668,579,912 12,269,403,651 
151.   H/W Tabora   2,647,051,000 18,187,099,000 
152.   H/M Tabora   2,287,190,000 22,896,317,000 
153.   H/W Urambo   2,831,983,180 18,050,270,203 
154.   H/W Bumbuli   414,475,697 12,250,859,275 
155.   H/W Handeni   1,993,761,310 26,413,438,569 
156.   H/W Kilindi   890,812,120 14,219,640,542 
157.   H/W Korogwe   1,025,405,561 22,506,312,535 
158.   H/Mji Korogwe   687,974,914 11,661,019,330 
159.  TANGA H/W Lushoto   1,085,546,539 32,104,467,269 
160.   H/W Mkinga   539,357,070 9,887,105,273 
161.   H/W Muheza   1,109,154,598 20,292,134,487 
162.   H/W Pangani   436,419,692 9,649,027,609 
163.   H/Jiji Tanga   6,696,869,649 34,440,606,775 
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Kiambatisho xiv: Orodha ya Halmashauri zenye 
Makusanyo pungufu kutoka kwenye Vyanzo vyake 

Na. Jina la Halmashauri 
Makisio 

yaliyoidhinishwa 
(TZS) 

Makusanyo halisi 
(TZS) 

Makusanyo 
pungufu (TZS) 

1.  H/Jiji Arusha   12,842,841,000 11,491,225,000 1,351,616,000 
2.  H/Mji Babati   8,100,391,316 7,260,522,235 839,869,081 
3.  H/W Bagamoyo   2,239,146,701 1,631,449,635 607,697,066 
4.  H/W Bahi   555,261,000 505,746,701 49,514,299 
5.  H/W Bariadi   1,817,759,000 1,588,541,000 229,218,000 
6.  H/W Biharamulo   1,694,730,489 1,016,887,278 677,843,211 
7.  H/W Buhigwe   489,840,000 303,700,800 186,139,200 
8.  H/W Bukoba   1,509,700,000 1,501,356,006 8,343,994 
9.  H/W Bukombe   1,006,140,549 782,716,623 223,423,926 
10.  H/W Bumbuli   619,712,000 414,475,697 205,236,303 
11.  H/W Bunda   1,944,429,000 1,590,554,000 353,875,000 
12.  H/W Busega   1,632,194,289 1,212,283,751 419,910,538 
13.  H/W Busokelo   1,492,220,000 1,314,363,954 177,856,046 
14.  H/W Butiama   1,211,459,992 727,279,401 484,180,591 
15.  H/W Chamwino   1,522,863,700 807,965,183 714,898,517 
16.  H/W Chato   1,775,114,000 1,098,002,402 677,111,598 
17.  H/W Chemba   1,385,149,000 1,035,961,257 349,187,743 
18.  H/Jiji Dar es salaam   10,440,788,902 5,712,589,791 4,728,199,111 
19.  H/M  Dodoma   3,541,893,450 2,341,860,130 1,200,033,320 
20.  H/W Gairo   1,323,510,418 360,917,755 962,592,663 
21.  H/M Geita   1,852,718,000 1,643,678,000 209,040,000 
22.  H/Mji Geita   3,634,496,000 3,140,180,671 494,315,329 
23.  H/W Hai   2,099,393,697 1,657,079,665 442,314,032 
24.  H/W Hanang'   1,714,437,000 1,254,051,000 460,386,000 
25.  H/W Igunga   2,621,235,000 1,583,298,361 1,037,936,639 
26.  H/W Ikungi   876,177,000 617,212,000 258,965,000 
27.  H/W Ileje   774,801,000 691,332,188 83,468,812 
28.  H/M Ilemela   5,311,001,000 3,557,216,698 1,753,784,302 
29.  H/M Iringa   4,214,477,024 3,448,973,426 765,503,598 
30.  H/W Itilima   1,598,071,000 789,225,139 808,845,861 
31.  H/Mji Kahama   3,173,889,600 2,994,661,402 179,228,198 
32.  H/W Kakonko   406,721,000 216,709,817 190,011,183 
33.  H/W Kalambo   1,023,611,000 945,011,000 78,600,000 
34.  H/W Kaliua   4,328,000,000 3,671,357,348 656,642,652 
35.  H/W Karagwe   1,846,801,000 1,346,760,000 500,041,000 
36.  H/W Karatu   2,169,125,750 1,555,260,093 613,865,657 
37.  H/W Kasulu   1,458,084,000 972,541,000 485,543,000 
38.  H/W Kerwa   2,659,762,909 2,465,659,335 194,103,574 
39.  H/W Kibaha   1,993,821,000 1,034,671,092 959,149,908 
40.  H/W Kibondo   1,096,197,258 724,588,140 371,609,118 
41.  H/W Kigoma   810,166,000 353,547,000 456,619,000 
42.  H/M Kigoma/ujiji   2,155,983,175 1,773,260,000 382,723,175 
43.  H/W Kilindi   947,407,228 890,812,120 56,595,108 
44.  H/W Kilolo   3,571,851,930 3,100,570,926 471,281,004 
45.  H/W Kilombero   5,473,840,000 4,434,954,520 1,038,885,480 
46.  H/W Kilosa   1,087,741,045 821,127,286 266,613,759 
47.  H/W Kilwa   2,114,234,000 1,852,714,150 261,519,850 
48.  H/W Kisarawe   3,813,293,333 1,188,609,966 2,624,683,367 
49.  H/W Kishapu   2,261,111,200 2,197,312,939 63,798,261 
50.  H/W Kiteto   1,173,735,000 1,104,445,312 69,289,688 
51.  H/W Kongwa   1,544,633,585 1,308,357,835 236,275,750 
52.  H/W Korogwe   1,389,713,000 1,025,405,561 364,307,439 
53.  H/Mji Korogwe   1,036,678,720 687,974,914 348,703,806 
54.  H/W Kwimba   6,534,324,568 1,556,736,829 4,977,587,739 
55.  H/W Kyela   3,667,552,000 3,203,214,976 464,337,024 
56.  H/W Lindi   1,161,000,000 1,108,783,000 52,217,000 
57.  H/M Lindi   2,494,337,100 2,490,089,141 4,247,959 
58.  H/W Longido   1,374,403,000 979,946,000 394,457,000 
59.  H/W Ludewa   1,798,073,000 1,496,569,818 301,503,182 
60.  H/W Lushoto   1,396,173,167 1,085,546,539 310,626,628 
61.  H/W Mafia   1,059,959,000 825,874,457 234,084,543 
62.  H/W Magu   1,994,152,100 1,163,710,391 830,441,709 
63.  H/W Makete   769,951,000 618,158,752 151,792,248 
64.  H/W Manyoni   1,722,442,850 1,529,791,854 192,650,996 
65.  H/W Masasi   3,028,500,000 2,152,132,159 876,367,841 
66.  H/Mji Masasi   1,743,240,000 1,304,618,229 438,621,771 
67.  H/W Maswa   2,553,907,000 1,196,116,960 1,357,790,040 
68.  H/W Mbarali   3,343,899,706 2,406,394,303 937,505,403 
69.  H/W Mbeya   11,720,472,000 6,273,510,000 5,446,962,000 
70.  H/W Mbinga   2,951,610,000 2,859,601,222 92,008,778 
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149.   H/W Nzega    1,549,848,320 30,386,649,430 
150.  TABORA H/W Sikonge   2,668,579,912 12,269,403,651 
151.   H/W Tabora   2,647,051,000 18,187,099,000 
152.   H/M Tabora   2,287,190,000 22,896,317,000 
153.   H/W Urambo   2,831,983,180 18,050,270,203 
154.   H/W Bumbuli   414,475,697 12,250,859,275 
155.   H/W Handeni   1,993,761,310 26,413,438,569 
156.   H/W Kilindi   890,812,120 14,219,640,542 
157.   H/W Korogwe   1,025,405,561 22,506,312,535 
158.   H/Mji Korogwe   687,974,914 11,661,019,330 
159.  TANGA H/W Lushoto   1,085,546,539 32,104,467,269 
160.   H/W Mkinga   539,357,070 9,887,105,273 
161.   H/W Muheza   1,109,154,598 20,292,134,487 
162.   H/W Pangani   436,419,692 9,649,027,609 
163.   H/Jiji Tanga   6,696,869,649 34,440,606,775 
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Kiambatisho xiv: Orodha ya Halmashauri zenye 
Makusanyo pungufu kutoka kwenye Vyanzo vyake 

Na. Jina la Halmashauri 
Makisio 

yaliyoidhinishwa 
(TZS) 

Makusanyo halisi 
(TZS) 

Makusanyo 
pungufu (TZS) 

1.  H/Jiji Arusha   12,842,841,000 11,491,225,000 1,351,616,000 
2.  H/Mji Babati   8,100,391,316 7,260,522,235 839,869,081 
3.  H/W Bagamoyo   2,239,146,701 1,631,449,635 607,697,066 
4.  H/W Bahi   555,261,000 505,746,701 49,514,299 
5.  H/W Bariadi   1,817,759,000 1,588,541,000 229,218,000 
6.  H/W Biharamulo   1,694,730,489 1,016,887,278 677,843,211 
7.  H/W Buhigwe   489,840,000 303,700,800 186,139,200 
8.  H/W Bukoba   1,509,700,000 1,501,356,006 8,343,994 
9.  H/W Bukombe   1,006,140,549 782,716,623 223,423,926 
10.  H/W Bumbuli   619,712,000 414,475,697 205,236,303 
11.  H/W Bunda   1,944,429,000 1,590,554,000 353,875,000 
12.  H/W Busega   1,632,194,289 1,212,283,751 419,910,538 
13.  H/W Busokelo   1,492,220,000 1,314,363,954 177,856,046 
14.  H/W Butiama   1,211,459,992 727,279,401 484,180,591 
15.  H/W Chamwino   1,522,863,700 807,965,183 714,898,517 
16.  H/W Chato   1,775,114,000 1,098,002,402 677,111,598 
17.  H/W Chemba   1,385,149,000 1,035,961,257 349,187,743 
18.  H/Jiji Dar es salaam   10,440,788,902 5,712,589,791 4,728,199,111 
19.  H/M  Dodoma   3,541,893,450 2,341,860,130 1,200,033,320 
20.  H/W Gairo   1,323,510,418 360,917,755 962,592,663 
21.  H/M Geita   1,852,718,000 1,643,678,000 209,040,000 
22.  H/Mji Geita   3,634,496,000 3,140,180,671 494,315,329 
23.  H/W Hai   2,099,393,697 1,657,079,665 442,314,032 
24.  H/W Hanang'   1,714,437,000 1,254,051,000 460,386,000 
25.  H/W Igunga   2,621,235,000 1,583,298,361 1,037,936,639 
26.  H/W Ikungi   876,177,000 617,212,000 258,965,000 
27.  H/W Ileje   774,801,000 691,332,188 83,468,812 
28.  H/M Ilemela   5,311,001,000 3,557,216,698 1,753,784,302 
29.  H/M Iringa   4,214,477,024 3,448,973,426 765,503,598 
30.  H/W Itilima   1,598,071,000 789,225,139 808,845,861 
31.  H/Mji Kahama   3,173,889,600 2,994,661,402 179,228,198 
32.  H/W Kakonko   406,721,000 216,709,817 190,011,183 
33.  H/W Kalambo   1,023,611,000 945,011,000 78,600,000 
34.  H/W Kaliua   4,328,000,000 3,671,357,348 656,642,652 
35.  H/W Karagwe   1,846,801,000 1,346,760,000 500,041,000 
36.  H/W Karatu   2,169,125,750 1,555,260,093 613,865,657 
37.  H/W Kasulu   1,458,084,000 972,541,000 485,543,000 
38.  H/W Kerwa   2,659,762,909 2,465,659,335 194,103,574 
39.  H/W Kibaha   1,993,821,000 1,034,671,092 959,149,908 
40.  H/W Kibondo   1,096,197,258 724,588,140 371,609,118 
41.  H/W Kigoma   810,166,000 353,547,000 456,619,000 
42.  H/M Kigoma/ujiji   2,155,983,175 1,773,260,000 382,723,175 
43.  H/W Kilindi   947,407,228 890,812,120 56,595,108 
44.  H/W Kilolo   3,571,851,930 3,100,570,926 471,281,004 
45.  H/W Kilombero   5,473,840,000 4,434,954,520 1,038,885,480 
46.  H/W Kilosa   1,087,741,045 821,127,286 266,613,759 
47.  H/W Kilwa   2,114,234,000 1,852,714,150 261,519,850 
48.  H/W Kisarawe   3,813,293,333 1,188,609,966 2,624,683,367 
49.  H/W Kishapu   2,261,111,200 2,197,312,939 63,798,261 
50.  H/W Kiteto   1,173,735,000 1,104,445,312 69,289,688 
51.  H/W Kongwa   1,544,633,585 1,308,357,835 236,275,750 
52.  H/W Korogwe   1,389,713,000 1,025,405,561 364,307,439 
53.  H/Mji Korogwe   1,036,678,720 687,974,914 348,703,806 
54.  H/W Kwimba   6,534,324,568 1,556,736,829 4,977,587,739 
55.  H/W Kyela   3,667,552,000 3,203,214,976 464,337,024 
56.  H/W Lindi   1,161,000,000 1,108,783,000 52,217,000 
57.  H/M Lindi   2,494,337,100 2,490,089,141 4,247,959 
58.  H/W Longido   1,374,403,000 979,946,000 394,457,000 
59.  H/W Ludewa   1,798,073,000 1,496,569,818 301,503,182 
60.  H/W Lushoto   1,396,173,167 1,085,546,539 310,626,628 
61.  H/W Mafia   1,059,959,000 825,874,457 234,084,543 
62.  H/W Magu   1,994,152,100 1,163,710,391 830,441,709 
63.  H/W Makete   769,951,000 618,158,752 151,792,248 
64.  H/W Manyoni   1,722,442,850 1,529,791,854 192,650,996 
65.  H/W Masasi   3,028,500,000 2,152,132,159 876,367,841 
66.  H/Mji Masasi   1,743,240,000 1,304,618,229 438,621,771 
67.  H/W Maswa   2,553,907,000 1,196,116,960 1,357,790,040 
68.  H/W Mbarali   3,343,899,706 2,406,394,303 937,505,403 
69.  H/W Mbeya   11,720,472,000 6,273,510,000 5,446,962,000 
70.  H/W Mbinga   2,951,610,000 2,859,601,222 92,008,778 
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71.  H/W Mbogwe   1,028,204,900 345,606,487 682,598,413 
72.  H/W Mbozi   3,278,500,000 3,093,930,509 184,569,491 
73.  H/W Mbulu   1,108,493,000 924,928,901 183,564,099 
74.  H/W Meatu   3,778,802,802 1,594,595,887 2,184,206,915 
75.  H/W Meru   2,549,353,000 2,098,662,000 450,691,000 
76.  H/W Misenyi   1,194,403,153 1,118,846,883 75,556,270 
77.  H/W Misungwi   1,731,513,000 1,291,991,533 439,521,467 
78.  H/W Mkalama   510,848,000 441,168,000 69,680,000 
79.  H/W Mkinga   705,941,023 539,357,070 166,583,953 
80.  H/W Mlele   1,628,264,000 1,418,580,000 209,684,000 
81.  H/W Momba   2,374,558,000 2,234,479,032 140,078,968 
82.  H/W Monduli   2,134,544,736 1,909,916,507 224,628,229 
83.  H/W Morogoro   1,197,291,800 821,127,286 376,164,514 
84.  H/W Moshi   2,027,765,653 1,830,744,060 197,021,593 
85.  H/Mji Mpanda   1,938,044,400 1,539,266,752 398,777,648 
86.  H/W Mpwapwa   1,269,641,000 984,233,287 285,407,713 
87.  H/W Mtwara   2,701,751,000 1,699,744,000 1,002,007,000 
88.  H/M Mtwara   3,269,718,000 3,026,365,000 243,353,000 
89.  H/W Mufindi   4,883,977,550 4,637,776,487 246,201,063 
90.  H/W Muheza   1,176,483,000 1,109,154,598 67,328,402 
91.  H/W Muleba   2,162,305,000 2,149,413,207 12,891,793 
92.  H/W Musoma   992,055,000 624,353,663 367,701,337 
93.  H/M Musoma   2,081,423,132 1,449,779,327 631,643,805 
94.  H/W Mvomero   1,711,241,843 827,639,843 883,602,000 
95.  H/W Mwanga   1,740,944,000 1,395,419,799 345,524,201 
96.  H/Jiji Mwanza   10,555,498,000 7,132,551,681 3,422,946,319 
97.  H/W Nachingwea   3,171,263,000 2,052,326,000 1,118,937,000 
98.  H/W Namtumbo   1,616,203,000 767,731,563 848,471,437 
99.  H/W Newala   2,300,640,000 1,852,222,282 448,417,718 
100.  H/W Ngara   845,000,000 602,831,706 242,168,294 
101.  H/W Ngorongoro   1,837,714,584 1,262,237,593 575,476,991 
102.  H/W Njombe   943,344,463 650,158,556 293,185,907 
103.  H/Mji Njombe   2,880,860,410 2,190,593,851 690,266,559 
104.  H/W Nkasi   1,200,000,000 1,008,226,000 191,774,000 
105.  H/W Nsimbo   956,472,000 947,346,349 9,125,651 
106.  H/W Nyangari   1,282,130,000 581,523,000 700,607,000 
107.  H/W Nyasa   862,675,500 520,411,479 342,264,021 
108.  H/W Nzega    2,859,318,000 1,309,469,680 1,549,848,320 
109.  H/W Pangani   532,190,000 436,419,692 95,770,308 
110.  H/W Rorya   786,000,000 594,306,844 191,693,156 
111.  H/W Rufiji   2,793,549,000 1,951,998,000 841,551,000 
112.  H/W Rungwe   3,270,152,236 3,015,296,405 254,855,831 
113.  H/W Same   1,626,518,945 1,440,037,175 186,481,770 
114.  H/W Sengerema   2,028,672,000 1,497,662,000 531,010,000 
115.  H/W Shinyanga   947,031,800 708,225,411 238,806,389 
116.  H/M Shinyanga   2,353,439,000 2,095,457,502 257,981,498 
117.  H/W Siha   1,727,154,477 647,975,590 1,079,178,886 
118.  H/W Sikonge   2,779,188,000 2,668,579,912 110,608,088 
119.  H/W Singida   733,865,000 332,395,242 401,469,758 
120.  H/M Singida   2,142,980,074 1,960,419,503 182,560,571 
121.  H/W Songea   1,561,632,169 275,925,859 1,285,706,310 
122.  H/M Songea   2,401,228,000 1,111,035,926 1,290,192,074 
123.  H/W Sumbawanga   1,793,875,000 1,180,171,049 613,703,951 
124.  H/M Sumbawanga   1,474,464,000 960,506,136 513,957,864 
125.  H/W Tabora   2,889,000,000 2,647,051,000 241,949,000 
126.  H/M Tabora   2,811,973,000 2,287,190,000 524,783,000 
127.  H/W Tandahimba   3,439,526,000 2,983,404,273 456,121,727 
128.  H/Jiji Tanga   7,755,397,840 6,696,869,649 1,058,528,191 
129.  H/W Tarime   2,578,265,370 2,485,040,888 93,224,482 
130.  H/Mji Tarime   1,118,376,000 620,018,816 498,357,184 
131.  H/Mji Tunduma   1,474,589,000 1,283,765,912 190,823,088 
132.  H/W Tunduru   2,437,262,557 1,042,733,138 1,394,529,419 
133.  H/W Ukerewe   1,275,003,000 967,086,944 307,916,056 
134.  H/W Ulanga   3,023,359,544 2,562,493,937 460,865,607 
135.  H/W Uvinza   1,415,839,680 1,255,947,000 159,892,680 
136.  H/W Wang'ing'ombe   802,926,000 752,735,702 50,190,298 
 Jumla 319,152,993,391 236,443,211,497 82,709,781,895 
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Kiambatisho xv: Orodha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa Zilizopokea Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida 
zaidi ya Bajeti Iliyoidhinishwa 

Na. Halmashauri 
Bajeti 

Iliyodhinishwa 
(TZS.) 

Kiasi 
Kilichopokelewa 

(TZS.) 
Tofauti (TZS.) 

% ya Kiasi 
kichozidi 

Bajeti 
1 H/Mji Babati   11,767,779,640   12,526,138,494   758,358,854  6% 
2 H/W Bahi   16,975,887,630   16,979,222,907   3,335,277  0% 
3 H/Mji Bariadi   15,231,802,664   15,320,943,000   89,140,336  1% 
4 H/M Bukoba   12,786,015,747   14,396,353,768   1,610,338,021  13% 
5 H/W Bunda   31,398,368,000   31,677,732,000   279,364,000  1% 
6 H/W Chamwino   23,106,140,675   30,105,053,192   6,998,912,517  30% 
7 H/W Iramba   19,963,726,000   20,713,781,000   750,055,000  4% 
8 H/W Iringa   26,283,841,503   30,093,811,232   3,809,969,729  14% 
9 H/W Kakonko   10,187,950,300   12,273,692,549   2,085,742,249  20% 
10 H/W Karagwe   19,307,606,000   21,619,582,000   2,311,976,000  12% 
11 H/M Kigoma/Ujiji   21,922,572,000   22,717,756,000   795,184,000  4% 
12 H/W Kilolo   22,573,332,695   23,632,381,406   1,059,048,711  5% 
13 H/W Kondoa   31,459,697,396   34,350,058,469   2,890,361,073  9% 
14 H/W Korogwe   22,478,567,838   22,748,440,742   269,872,904  1% 
15 H/W Magu   25,446,240,262   26,146,692,888   700,452,626  3% 
16 H/Mji Makambako   9,691,603,269   11,520,609,356   1,829,006,087  19% 
17 H/W Maswa   25,006,060,322   26,747,272,727   1,741,212,405  7% 
18 H/W Mbarali   21,229,767,480   22,458,617,534   1,228,850,054  6% 
19 H/W Mbeya   35,981,974,000   36,472,158,000   490,184,000  1% 
20 H/W Mbeya   36,957,189,000   37,865,935,375   908,746,375  2% 
21 H/W Mbozi   31,577,942,303   33,489,753,672   1,911,811,369  6% 
22 H/W Mbulu   26,277,676,000   29,065,458,000   2,787,782,000  11% 
23 H/W Misenyi   14,795,196,457   14,841,869,575   46,673,118  0% 
24 H/W Mkuranga   22,005,469,200   23,896,640,165   1,891,170,965  9% 
25 H/W Mlele   6,383,910,000   11,777,106,000   5,393,196,000  84% 
26 H/M Morogoro   34,516,881,671   37,798,995,625   3,282,113,954  10% 
27 H/W Mpanda   10,428,677,000   16,250,139,000   5,821,462,000  56% 
28 H/Mji Mpanda   8,714,483,437   8,730,571,647   16,088,210  0% 
29 H/Jiji Mwanza   32,667,349,500   36,604,350,132   3,937,000,632  12% 
30 H/W Newala   19,513,505,421   19,917,356,617   403,851,196  2% 
31 H/W Nkasi   16,252,920,000   17,737,718,000   1,484,798,000  9% 
32 H/W Nyasa   12,024,828,437   12,930,875,139   906,046,702  8% 
33 H/W Pangani   8,379,820,375   9,649,027,609   1,269,207,234  15% 
34 H/W Rungwe   12,024,828,437   12,930,875,139   906,046,702  8% 
35 H/W Sengerema   42,206,170,000   43,709,731,000   1,503,561,000  4% 
36 H/W Sikonge   12,188,075,697   12,479,834,226   291,758,529  2% 
37 H/W Simanjiro   12,902,746,000   13,656,784,474   754,038,474  6% 
38 H/W Songea   17,165,438,999   18,210,309,444   1,044,870,445  6% 
39 H/W Sumbawanga   18,082,190,000   21,964,687,511   3,882,497,511  21% 
40 H/M Sumbawanga   18,237,582,000   19,254,784,570   1,017,202,570  6% 
41 H/M Tabora   22,111,380,000   22,919,284,000   807,904,000  4% 
42 H/Mji Tarime   11,130,023,390   11,777,096,076   647,072,686  6% 
43 H/W Ushetu   12,982,278,362   13,109,494,401   127,216,039  1% 
44 H/W Wang'ing'ombe   13,955,271,100   14,192,907,364   237,636,264  2% 
Jumla 876,280,766,207  947,261,882,025  70,981,115,818  8% 
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71.  H/W Mbogwe   1,028,204,900 345,606,487 682,598,413 
72.  H/W Mbozi   3,278,500,000 3,093,930,509 184,569,491 
73.  H/W Mbulu   1,108,493,000 924,928,901 183,564,099 
74.  H/W Meatu   3,778,802,802 1,594,595,887 2,184,206,915 
75.  H/W Meru   2,549,353,000 2,098,662,000 450,691,000 
76.  H/W Misenyi   1,194,403,153 1,118,846,883 75,556,270 
77.  H/W Misungwi   1,731,513,000 1,291,991,533 439,521,467 
78.  H/W Mkalama   510,848,000 441,168,000 69,680,000 
79.  H/W Mkinga   705,941,023 539,357,070 166,583,953 
80.  H/W Mlele   1,628,264,000 1,418,580,000 209,684,000 
81.  H/W Momba   2,374,558,000 2,234,479,032 140,078,968 
82.  H/W Monduli   2,134,544,736 1,909,916,507 224,628,229 
83.  H/W Morogoro   1,197,291,800 821,127,286 376,164,514 
84.  H/W Moshi   2,027,765,653 1,830,744,060 197,021,593 
85.  H/Mji Mpanda   1,938,044,400 1,539,266,752 398,777,648 
86.  H/W Mpwapwa   1,269,641,000 984,233,287 285,407,713 
87.  H/W Mtwara   2,701,751,000 1,699,744,000 1,002,007,000 
88.  H/M Mtwara   3,269,718,000 3,026,365,000 243,353,000 
89.  H/W Mufindi   4,883,977,550 4,637,776,487 246,201,063 
90.  H/W Muheza   1,176,483,000 1,109,154,598 67,328,402 
91.  H/W Muleba   2,162,305,000 2,149,413,207 12,891,793 
92.  H/W Musoma   992,055,000 624,353,663 367,701,337 
93.  H/M Musoma   2,081,423,132 1,449,779,327 631,643,805 
94.  H/W Mvomero   1,711,241,843 827,639,843 883,602,000 
95.  H/W Mwanga   1,740,944,000 1,395,419,799 345,524,201 
96.  H/Jiji Mwanza   10,555,498,000 7,132,551,681 3,422,946,319 
97.  H/W Nachingwea   3,171,263,000 2,052,326,000 1,118,937,000 
98.  H/W Namtumbo   1,616,203,000 767,731,563 848,471,437 
99.  H/W Newala   2,300,640,000 1,852,222,282 448,417,718 
100.  H/W Ngara   845,000,000 602,831,706 242,168,294 
101.  H/W Ngorongoro   1,837,714,584 1,262,237,593 575,476,991 
102.  H/W Njombe   943,344,463 650,158,556 293,185,907 
103.  H/Mji Njombe   2,880,860,410 2,190,593,851 690,266,559 
104.  H/W Nkasi   1,200,000,000 1,008,226,000 191,774,000 
105.  H/W Nsimbo   956,472,000 947,346,349 9,125,651 
106.  H/W Nyangari   1,282,130,000 581,523,000 700,607,000 
107.  H/W Nyasa   862,675,500 520,411,479 342,264,021 
108.  H/W Nzega    2,859,318,000 1,309,469,680 1,549,848,320 
109.  H/W Pangani   532,190,000 436,419,692 95,770,308 
110.  H/W Rorya   786,000,000 594,306,844 191,693,156 
111.  H/W Rufiji   2,793,549,000 1,951,998,000 841,551,000 
112.  H/W Rungwe   3,270,152,236 3,015,296,405 254,855,831 
113.  H/W Same   1,626,518,945 1,440,037,175 186,481,770 
114.  H/W Sengerema   2,028,672,000 1,497,662,000 531,010,000 
115.  H/W Shinyanga   947,031,800 708,225,411 238,806,389 
116.  H/M Shinyanga   2,353,439,000 2,095,457,502 257,981,498 
117.  H/W Siha   1,727,154,477 647,975,590 1,079,178,886 
118.  H/W Sikonge   2,779,188,000 2,668,579,912 110,608,088 
119.  H/W Singida   733,865,000 332,395,242 401,469,758 
120.  H/M Singida   2,142,980,074 1,960,419,503 182,560,571 
121.  H/W Songea   1,561,632,169 275,925,859 1,285,706,310 
122.  H/M Songea   2,401,228,000 1,111,035,926 1,290,192,074 
123.  H/W Sumbawanga   1,793,875,000 1,180,171,049 613,703,951 
124.  H/M Sumbawanga   1,474,464,000 960,506,136 513,957,864 
125.  H/W Tabora   2,889,000,000 2,647,051,000 241,949,000 
126.  H/M Tabora   2,811,973,000 2,287,190,000 524,783,000 
127.  H/W Tandahimba   3,439,526,000 2,983,404,273 456,121,727 
128.  H/Jiji Tanga   7,755,397,840 6,696,869,649 1,058,528,191 
129.  H/W Tarime   2,578,265,370 2,485,040,888 93,224,482 
130.  H/Mji Tarime   1,118,376,000 620,018,816 498,357,184 
131.  H/Mji Tunduma   1,474,589,000 1,283,765,912 190,823,088 
132.  H/W Tunduru   2,437,262,557 1,042,733,138 1,394,529,419 
133.  H/W Ukerewe   1,275,003,000 967,086,944 307,916,056 
134.  H/W Ulanga   3,023,359,544 2,562,493,937 460,865,607 
135.  H/W Uvinza   1,415,839,680 1,255,947,000 159,892,680 
136.  H/W Wang'ing'ombe   802,926,000 752,735,702 50,190,298 
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Kiambatisho xv: Orodha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa Zilizopokea Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida 
zaidi ya Bajeti Iliyoidhinishwa 

Na. Halmashauri 
Bajeti 

Iliyodhinishwa 
(TZS.) 

Kiasi 
Kilichopokelewa 

(TZS.) 
Tofauti (TZS.) 

% ya Kiasi 
kichozidi 

Bajeti 
1 H/Mji Babati   11,767,779,640   12,526,138,494   758,358,854  6% 
2 H/W Bahi   16,975,887,630   16,979,222,907   3,335,277  0% 
3 H/Mji Bariadi   15,231,802,664   15,320,943,000   89,140,336  1% 
4 H/M Bukoba   12,786,015,747   14,396,353,768   1,610,338,021  13% 
5 H/W Bunda   31,398,368,000   31,677,732,000   279,364,000  1% 
6 H/W Chamwino   23,106,140,675   30,105,053,192   6,998,912,517  30% 
7 H/W Iramba   19,963,726,000   20,713,781,000   750,055,000  4% 
8 H/W Iringa   26,283,841,503   30,093,811,232   3,809,969,729  14% 
9 H/W Kakonko   10,187,950,300   12,273,692,549   2,085,742,249  20% 
10 H/W Karagwe   19,307,606,000   21,619,582,000   2,311,976,000  12% 
11 H/M Kigoma/Ujiji   21,922,572,000   22,717,756,000   795,184,000  4% 
12 H/W Kilolo   22,573,332,695   23,632,381,406   1,059,048,711  5% 
13 H/W Kondoa   31,459,697,396   34,350,058,469   2,890,361,073  9% 
14 H/W Korogwe   22,478,567,838   22,748,440,742   269,872,904  1% 
15 H/W Magu   25,446,240,262   26,146,692,888   700,452,626  3% 
16 H/Mji Makambako   9,691,603,269   11,520,609,356   1,829,006,087  19% 
17 H/W Maswa   25,006,060,322   26,747,272,727   1,741,212,405  7% 
18 H/W Mbarali   21,229,767,480   22,458,617,534   1,228,850,054  6% 
19 H/W Mbeya   35,981,974,000   36,472,158,000   490,184,000  1% 
20 H/W Mbeya   36,957,189,000   37,865,935,375   908,746,375  2% 
21 H/W Mbozi   31,577,942,303   33,489,753,672   1,911,811,369  6% 
22 H/W Mbulu   26,277,676,000   29,065,458,000   2,787,782,000  11% 
23 H/W Misenyi   14,795,196,457   14,841,869,575   46,673,118  0% 
24 H/W Mkuranga   22,005,469,200   23,896,640,165   1,891,170,965  9% 
25 H/W Mlele   6,383,910,000   11,777,106,000   5,393,196,000  84% 
26 H/M Morogoro   34,516,881,671   37,798,995,625   3,282,113,954  10% 
27 H/W Mpanda   10,428,677,000   16,250,139,000   5,821,462,000  56% 
28 H/Mji Mpanda   8,714,483,437   8,730,571,647   16,088,210  0% 
29 H/Jiji Mwanza   32,667,349,500   36,604,350,132   3,937,000,632  12% 
30 H/W Newala   19,513,505,421   19,917,356,617   403,851,196  2% 
31 H/W Nkasi   16,252,920,000   17,737,718,000   1,484,798,000  9% 
32 H/W Nyasa   12,024,828,437   12,930,875,139   906,046,702  8% 
33 H/W Pangani   8,379,820,375   9,649,027,609   1,269,207,234  15% 
34 H/W Rungwe   12,024,828,437   12,930,875,139   906,046,702  8% 
35 H/W Sengerema   42,206,170,000   43,709,731,000   1,503,561,000  4% 
36 H/W Sikonge   12,188,075,697   12,479,834,226   291,758,529  2% 
37 H/W Simanjiro   12,902,746,000   13,656,784,474   754,038,474  6% 
38 H/W Songea   17,165,438,999   18,210,309,444   1,044,870,445  6% 
39 H/W Sumbawanga   18,082,190,000   21,964,687,511   3,882,497,511  21% 
40 H/M Sumbawanga   18,237,582,000   19,254,784,570   1,017,202,570  6% 
41 H/M Tabora   22,111,380,000   22,919,284,000   807,904,000  4% 
42 H/Mji Tarime   11,130,023,390   11,777,096,076   647,072,686  6% 
43 H/W Ushetu   12,982,278,362   13,109,494,401   127,216,039  1% 
44 H/W Wang'ing'ombe   13,955,271,100   14,192,907,364   237,636,264  2% 
Jumla 876,280,766,207  947,261,882,025  70,981,115,818  8% 
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Kiambatisho xvi; Fedha za ruzuku ya matumizi ya 
kawaida ambayo hazikutolewa 

Na. Jina la Halmashauri 
Makisio 

yaliyoidhinishwa 
(TZS) 

Kiasi kilichotolewa 
(TZS) Kiasi pungufu (TZS) 

1.  H/Jiji Arusha  34,325,884,000 33,874,499,000 451,385,000 
2.  H/W Arusha  30,549,892,400 30,289,053,153 260,839,247 
3.  H/W Babati  29,924,951,000 23,981,182,000 5,943,769,000 
4.  H/W Bagamoyo  45,692,141,084 35,418,745,047 10,273,396,037 
5.  H/W Bariadi  36,357,641,000 25,672,744,000 10,684,897,000 
6.  H/W Biharamulo  15,106,924,447 14,714,841,660 392,082,787 
7.  H/W Buhigwe  15,392,656,000 10,753,508,923 4,639,147,077 
8.  H/W Bukoba  24,984,910,700 22,032,231,807 2,952,678,893 
9.  H/W Bukombe  20,554,794,284 19,047,040,168 1,507,754,116 
10.  H/W Bumbuli  18,290,983,000 11,868,224,447 6,422,758,553 
11.  H/W Busega  14,898,007,538 12,806,787,820 2,091,219,718 
12.  H/W Busokelo  10,859,793,800 10,411,087,374 448,706,426 
13.  H/W Butiama  3,173,596,200 1,847,206,426 1,326,389,774 
14.  H/W Chato  1,295,933,668 1,171,505,552 124,428,116 
15.  H/W Chemba  17,939,755,270 15,235,921,524 2,703,833,746 
16.  H/W Chunya  22,055,519,883 18,070,184,512 3,985,335,371 
17.  H/Jiji  Dar es salaam  2,844,361,000 2,685,100,917 159,260,083 
18.  H/M Dodoma  44,222,603,850 35,185,191,899 9,037,411,951 
19.  H/W Geita  41,166,354,000 33,184,002,000 7,982,352,000 
20.  H/Mji Geita  18,085,716,753 15,728,780,636 2,356,936,117 
21.  H/W Hai  28,829,140,753 24,073,507,126 4,755,633,627 
22.  H/W Hanang'  25,537,588,000 22,043,403,000 3,494,185,000 
23.  H/W Handeni  32,974,079,828 26,413,438,569 6,560,641,259 
24.  H/W Igunga  26,171,615,000 24,117,472,313 2,054,142,687 
25.  H/W Ikungi  15,356,906,000 14,285,090,000 1,071,816,000 
26.  H/M Ilala  94,566,083,362 86,709,680,498 7,856,402,864 
27.  H/W Ileje  15,592,123,200 13,321,777,646 2,270,345,554 
28.  H/M Ilemela  39,004,030,438 31,218,838,676 7,785,191,762 
29.  H/M Iringa  21,875,217,063 21,270,996,610 604,220,453 
30.  H/W Itilima  19,138,959,360 6,667,834,671 12,471,124,689 
31.  H/Mji Kahama  21,617,621,322 21,072,284,308 545,337,014 
32.  H/W Kalambo  12,367,916,000 11,401,234,000 966,682,000 
33.  H/W Kaliua  16,565,451,214 11,823,527,685 4,741,923,529 
34.  H/W Karatu  23,678,819,437 20,637,782,127 3,041,037,310 
35.  H/W Kasulu  34,600,000,000 32,662,699,890 1,937,300,110 
36.  H/W Kibaha  21,331,547,263 15,530,348,759 5,801,198,504 
37.  H/Mji Kibaha  16,443,506,237 15,442,207,132 1,001,299,105 
38.  H/W Kibondo  83,782,499,800 83,493,428,769 289,071,031 
39.  H/W Kigoma  20,288,779,000 18,197,300,000 2,091,479,000 
40.  H/W Kilindi  14,660,468,860 13,096,007,206 1,564,461,654 
41.  H/W Kilombero  41,385,576,224 32,079,321,307 9,306,254,917 
42.  H/W Kilosa  39,892,375,057 27,072,201,357 12,820,173,700 
43.  H/W Kilwa  21,335,444,949 17,472,712,095 3,862,732,854 
44.  H/M Kinondoni  83,782,499,800 83,493,428,769 289,071,031 
45.  H/W Kisarawe  19,325,124,525 17,563,806,971 1,761,317,554 
46.  H/W Kishapu  24,772,567,606 21,432,493,899 3,340,073,707 
47.  H/W Kiteto  17,324,212,000 15,637,000,922 1,687,211,078 
48.  H/W Kongwa  23,962,663,870 22,647,531,357 1,315,132,513 
49.  H/Mji Korogwe  15,002,600,192 11,517,128,380 3,485,471,812 
50.  H/W Kwimba  29,151,756,381 27,354,159,668 1,797,596,713 
51.  H/W Kyela  27,402,166,852 25,344,862,756 2,057,304,096 
52.  H/W Kerwa  9,940,920,685 9,897,905,903 43,014,782 
53.  H/W Lindi  21,524,263,000 19,038,990,000 2,485,273,000 
54.  H/M Lindi  9,905,098,000 9,429,185,388 475,912,612 
55.  H/W Liwale  12,427,892,000 12,048,480,000 379,412,000 
56.  H/W Longido  13,280,683,000 12,665,375,000 615,308,000 
57.  H/W Ludewa  17,183,413,391 16,275,932,482 907,480,909 
58.  H/W Lushoto  37,725,540,032 31,041,273,951 6,684,266,081 
59.  H/W Mafia  7,647,748,602 7,600,178,000 47,570,602 
60.  H/W Makete  16,244,154,115 14,790,783,020 1,453,371,095 
61.  H/W Manyoni  22,981,106,675 20,713,165,803 2,267,940,872 
62.  H/W Masasi  24,492,742,341 21,035,605,539 3,457,136,802 
63.  H/Mji Masasi  12,554,097,387 7,511,978,452 5,042,118,935 
64.  H/W Mbinga  35,164,252,375 33,147,449,493 2,016,802,882 
65.  H/W Mbogwe  11,668,100,117 11,435,238,074 232,862,043 
66.  H/W Meatu  17,701,789,060 15,062,154,036 2,639,635,024 
67.  H/W Meru  30,394,546,000 29,084,456,000 1,310,090,000 
68.  H/W Misungwi  32,350,550,000 24,675,086,965 7,675,463,035 
69.  H/W Mkalama  11,406,291,000 10,276,161,000 1,130,130,000 
70.  H/W Mkinga  17,234,913,664 9,405,787,480 7,829,126,184 
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71.  H/W Momba  15,052,497,257 14,519,567,536 532,929,721 
72.  H/W Monduli  18,556,893,796 18,190,790,110 366,103,686 
73.  H/W Morogoro  26,682,901,900 24,135,735,436 2,547,166,464 
74.  H/W Moshi  49,896,576,146 46,518,859,757 3,377,716,389 
75.  H/M Moshi  24,047,867,540 23,634,049,745 413,817,795 
76.  H/W Mpwapwa  23,251,552,858 22,452,269,074 799,283,784 
77.  H/W Msalala  13,979,449,041 12,684,266,828 1,295,182,213 
78.  H/W Mtwara  21,829,097,000 20,245,034,000 1,584,063,000 
79.  H/M Mtwara  20,289,500,000 11,366,618,000 8,922,882,000 
80.  H/W Mufindi  47,945,301,081 47,349,911,956 595,389,125 
81.  H/W Muheza  20,780,817,000 19,712,354,693 1,068,462,307 
82.  H/W Muleba  18,136,571,322 16,850,828,563 1,285,742,759 
83.  H/W Musoma  17,660,605,662 15,331,806,550 2,328,799,112 
84.  H/M Musoma  18,136,571,322 16,850,828,563 1,285,742,759 
85.  H/W Mvomero  30,469,364,800 24,943,894,222 5,525,470,578 
86.  H/W Mwanga  22,374,824,500 19,177,021,661 3,197,802,839 
87.  H/W Nachingwea  19,042,386,000 18,390,656,000 651,730,000 
88.  H/W Namtumbo  23,676,166,000 20,619,108,920 3,057,057,080 
89.  H/W Nanyumbu  15,848,761,425 12,530,214,052 3,318,547,373 
90.  H/W Ngara  22,285,822,895 21,316,080,281 969,742,614 
91.  H/W Ngorongoro  19,671,169,152 15,363,848,628 4,307,320,524 
92.  H/W Njombe  15,324,500,000 11,351,162,650 3,973,337,350 
93.  H/Mji Njombe  18,845,568,485 16,974,685,254 1,870,883,231 
94.  H/W Nsimbo  7,695,159,100 6,828,053,773 867,105,327 
95.  H/W Nyangari  13,081,848,000 11,469,327,000 1,612,521,000 
96.  H/W Nzega   32,929,405,131 28,792,336,888 4,137,068,243 
97.  H/W Rombo  28,161,953,230 26,303,370,855 1,858,582,375 
98.  H/W Rorya  21,416,601,987 19,557,524,445 1,859,077,542 
99.  H/W Ruangwa  16,339,282,127 14,887,419,736 1,451,862,391 
100.  H/W Rufiji  23,012,764,000 21,009,205,000 2,003,559,000 
101.  H/W Same  34,563,201,388 30,788,951,271 3,774,250,117 
102.  H/W Serengeti  23,099,413,905 21,084,530,000 2,014,883,905 
103.  H/W Shinyanga  23,195,015,987 20,782,750,489 2,412,265,498 
104.  H/M Shinyanga  17,971,027,840 16,718,430,634 1,252,597,206 
105.  H/W Siha  16,552,625,323 14,185,237,763 2,367,387,560 
106.  H/W Singida  13,142,486,576 12,724,635,969 417,850,607 
107.  H/M Singida  19,264,402,522 14,844,070,906 4,420,331,616 
108.  H/M Songea  28,168,933,600 24,194,429,460 3,974,504,140 
109.  H/W Tobora  20,700,722,000 17,881,902,000 2,818,820,000 
110.  H/Jiji Tanga  34,994,108,020 31,202,399,352 3,791,708,668 
111.  H/W Tarime  20,628,055,737 17,648,334,583 2,979,721,154 
112.  H/M Temeke  79,026,566,155 75,148,579,276 3,877,986,879 
113.  H/W Tunduru  29,716,523,513 26,519,310,740 3,197,212,773 
114.  H/W Ukerewe  26,693,139,450 22,552,893,661 4,140,245,789 
115.  H/W Ulanga  25,720,531,435 21,567,507,853 4,153,023,582 
116.  H/W Urambo  18,555,655,934 17,386,778,036 1,168,877,898 
117.  H/W Uvinza  24,560,019,000 22,492,772,000 2,067,247,000 
118.  H/W Gairo  8,236,668,373 5,614,863,898 2,621,804,475 
	   Jumla 2,868,480,736,429 2,516,901,739,984 351,578,996,445 
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Kiambatisho xvii: Fedha za ruzuku ya matumizi ya 
maendeleo ambazo  hazikutolewa 

Na. 

Jina la  Kiasi (TZS)  Asilimi
a ya 

Upung
ufu Halmashauri Kilichoidhinishwa Kilichotolewa Pungufu 

1 H/Jiji Arusha     10,246,407,000               871,754,000         9,374,653,000  0.91 
2 H/W Arusha        3,414,931,000             1,409,626,180        2,005,304,820  0.59 
3 H/W Babati       5,491,648,000             4,093,272,000         1,398,376,000  0.25 
4 H/Mji Babati       4,922,724,129            3,462,860,984        1,459,863,145  0.3 
5 H/W Bagamoyo        5,372,077,714             3,569,351,449        1,802,726,265  0.34 
6 H/W Bahi       3,935,933,698            1,736,735,936         2,199,197,762  0.56 
7 H/W Bariadi       5,729,957,000        1,952,379,000        3,777,578,000  0.66 
8 H/Mji Bariadi       7,381,516,641            3,542,511,948        3,839,004,693  0.52 
9 H/W Biharamulo       1,816,251,581           1,524,129,314           292,122,267  0.16 
10 H/W Buhigwe      3,803,185,211           1,869,093,435         1,934,091,776  0.51 
11 H/W Bukoba       2,773,929,821           2,185,227,760            588,702,061  0.21 
12 H/M  Bukoba       4,007,088,889            1,930,353,954         2,076,734,935  0.52 
13 H/W Bukombe        2,514,481,000            1,804,208,892          710,272,108  0.28 
14 H/W Bumbuli       4,180,876,797           1,273,369,170        2,907,507,627  0.7 
15 H/W Busega       4,693,380,855            1,936,858,657        2,756,522,198  0.59 
16 H/W Busokelo       4,046,218,590            2,008,263,570       2,037,955,020  0.5 
17 H/W Butiama       4,544,552,390           1,333,958,302        3,210,594,089  0.71 
18 H/W Chamwino       6,164,858,831            1,224,086,164       4,940,772,667  0.8 
19 H/W Chato       1,295,933,668             1,171,505,552          124,428,116  0.1 
20 H/W Chemba       3,170,533,957            1,486,321,930        1,684,212,027  0.53 
21 H/Jiji  Dar es salaam       1,007,525,000              450,000,000          557,525,000  0.55 
22 H/M Dodoma      5,268,039,165             1,076,225,162         4,191,814,003  0.8 
23 H/W Geita  ,064,945,000          2,396,377,000            668,568,000  0.22 
24 H/Mji Geita  ,061,796,405            3,962,602,801         3,099,193,604  0.44 
25 H/W Hai      1,958,244,918           1,872,097,997             86,146,921  0.04 
26 H/W Hanang'  3,999,773,657           2,982,586,535       1,017,187,122  0.25 
27 H/W Handeni  7,466,689,961             1,081,795,355         6,384,894,606  0.86 
28 H/W Igunga       4,027,346,339            2,354,086,651        1,673,259,688  0.42 
29 H/W Ikungi      8,954,404,000           4,692,693,000        4,261,711,000  0.48 
30 H/M Ilala     12,513,599,552             9,331,012,850        3,182,586,702  0.25 
31 H/W Ileje       2,763,998,921           1,174,653,535         1,589,345,386  0.58 
32 H/M Ilemela       2,672,721,405           1,635,253,719        1,037,467,686  0.39 
33 H/W Iramba  2,575,782,000               781,574,000         1,794,208,000  0.7 
34 H/W Iringa        1,322,564,610          6,427,823,079        4,894,741,531  0.43 
35 H/M Iringa      6,275,699,000           3,808,830,791         2,466,868,209  0.39 
36 H/W Itilima      3,093,049,180             2,310,549,159            782,500,021  0.25 
37 H/Mji Kahama       7,064,413,543              554,120,722        6,510,292,821  0.92 
38 H/W Kakonko        4,291,781,000           1,074,631,610         3,217,149,390  0.75 
39 H/W Kalambo  5,652,695,451           2,397,667,106  3,255,028,345  0.58 
40 H/W Kaliua       3,698,777,947           1,267,219,174        2,431,558,773  0.66 
41 H/W Karagwe       5,045,749,517           2,849,971,097        2,195,778,420  0.44 
42 H/W Karatu      5,451,306,940           1,249,417,624       4,201,889,316  0.77 
43 H/W Kasulu        4,089,872,000            1,557,117,000        2,532,755,000  0.62 
44 H/W Kibaha       3,550,056,047               691,959,127       2,858,096,920  0.81 
45 H/Mji Kibaha       8,279,122,279          4,650,241,476        3,628,880,803  0.44 
46 H/W Kibondo        7,970,475,060            2,229,858,780        5,740,616,280  0.72 
47 H/W Kigoma        3,739,370,000            1,105,498,000        2,633,872,000  0.7 
48 H/M Kigoma/ujiji      14,160,369,825            1,191,780,342       12,968,589,483  0.92 
49 H/W Kilindi       3,569,753,000            2,168,833,001        1,400,919,999  0.39 
50 H/W Kilolo       3,767,186,408            1,737,387,829         2,029,798,579  0.54 
51 H/W Kilombero        7,518,156,122            3,943,618,620      3,574,537,502  0.48 
52 H/W Kilosa      4,893,459,913            2,447,290,397        2,446,169,516  0.5 
53 H/W Kilwa        3,783,758,325             1,689,955,898        2,093,802,427  0.55 
54 H/M Kinondoni      11,192,312,032            9,193,214,326        1,999,097,706  0.18 
55 H/W Kisarawe        5,439,539,508             1,530,599,463        3,908,940,045  0.72 
56 H/W Kishapu       6,067,594,721            3,592,144,085        2,475,450,636  0.41 
57 H/W Kiteto        5,259,481,891            3,693,803,916        1,565,677,975  0.3 
58 H/W Kondoa       4,591,651,190            2,379,376,807        2,212,274,383  0.48 
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64 H/W Lindi       2,516,037,000               931,459,000       1,584,578,000  0.63 
65 H/M Lindi        7,116,047,519            5,221,554,927       1,894,492,592  0.27 
66 H/W Longido       3,221,617,000            2,124,087,000       1,097,530,000  0.34 
67 H/W Ludewa       3,799,265,646           1,186,400,347       2,612,865,299  0.69 
68 H/W Lushoto        5,908,278,945              561,511,535      5,346,767,410  0.9 
69 H/W Mafia       2,614,121,640               922,801,750        1,691,319,890  0.65 
70 H/W Magu    15,758,955,631             3,064,126,775       12,694,828,856  0.81 
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71 H/Mji Makambako        3,840,197,974            2,501,607,785       1,338,590,189  0.35 
72 H/W Makete       3,249,696,924           1,432,350,225        1,817,346,699  0.56 
73 H/W Manyoni      10,895,516,980            4,580,921,742        6,314,595,238  0.58 
74 H/W Masasi       3,619,859,015            2,255,867,131       1,363,991,884  0.38 
75 H/Mji Masasi       2,880,648,588            1,125,001,319       1,755,647,269  0.61 
76 H/W Maswa        3,450,015,726            1,038,950,602        2,411,065,124  0.7 
77 H/W Mbarali       9,959,715,051           3,824,553,585       6,135,161,466  0.62 
78 H/Jiji Mbeya       5,901,800,226            4,524,532,209        1,377,268,017  0.23 
79 H/W Mbeya        7,311,921,000             1,737,492,729        5,574,428,271  0.76 
80 H/W Mbogwe       1,886,805,752             1,865,829,474            20,976,278  0.01 
81 H/W Mbulu       2,263,089,226            1,573,527,698           689,561,528  0.3 
82 H/W Meatu        7,059,858,336             1,947,063,819        5,112,794,517  0.72 
83 H/W Meru       4,885,380,000           1,598,551,000       3,286,829,000  0.67 
84 H/W Misenyi       7,512,728,845            6,169,534,245        1,343,194,600  0.18 
85 H/W Misungwi       3,538,807,549             1,947,605,168       1,591,202,381  0.45 
86 H/W Mkalama       6,388,730,370            3,256,566,903       3,132,163,467  0.49 
87 H/W Mkuranga       3,976,197,000               919,309,857        3,056,887,143  0.77 
88 H/W Mlele          776,607,000                749,867,000            26,740,000  0.03 
89 H/W Momba       3,541,099,950             2,187,073,371        1,354,026,579  0.38 
90 H/W Monduli       3,014,432,966           1,766,340,693        1,248,092,273  0.41 
91 H/M Morogoro     10,818,110,323            5,877,516,414        4,940,593,909  0.46 
92 H/W Moshi       4,199,370,938             1,129,650,670        3,069,720,268  0.73 
93 H/M Moshi       4,525,565,189            3,403,556,133        1,122,009,056  0.25 
94 H/W Mpanda        4,680,866,000            2,201,013,000       2,479,853,000  0.53 
95 H/W Mpwapwa  1,115,273,913           782,561,185           332,712,728  0.3 
96 H/W Msalala       4,048,360,899             1,631,682,365        2,416,678,534  0.6 
97 H/W Mtwara               3,960,255,000                  1,771,470,000          2,188,785,000  0.55 
98 H/M Mtwara               5,801,279,000                  2,020,717,000          3,780,562,000  0.65 
99 H/W Mufindi               4,166,587,950                  1,757,759,890          2,408,828,060  0.58 
100 H/W Muheza               1,990,920,119                     716,896,986          1,274,023,133  0.64 
101 H/W Muleba               8,187,862,674                  4,704,172,934          3,483,689,740  0.43 
102 H/W Musoma               2,784,021,000                  1,806,408,707             977,612,293  0.35 
103 H/M Musoma               2,904,695,126                  2,157,632,741             747,062,385  0.26 
104 H/W Mvomero               5,625,989,937                  2,422,705,186          3,203,284,751  0.57 
105 H/W Mwanga               3,369,294,189                  1,051,358,786          2,317,935,403  0.69 
106 H/W Nachingwea                   742,170,158                     555,992,323             186,177,835  0.25 
107 H/W Namtumbo               4,892,241,950                  2,066,662,403          2,825,579,547  0.58 
108 H/W Nanyumbu               2,809,905,562                  2,178,015,120             631,890,442  0.22 
109 H/W Newala               4,277,665,327                  1,227,665,327          3,050,000,000  0.71 
110 H/W Ngara               3,221,844,790                  1,700,204,340          1,521,640,450  0.47 
111 H/W Njombe               2,916,895,822                  2,061,006,582             855,889,240  0.29 
112 H/Mji Njombe               8,959,177,203                  4,090,584,946          4,868,592,257  0.54 
113 H/W Nkasi               5,754,179,000                  4,347,038,000          1,407,141,000  0.24 
114 H/W Nsimbo               5,113,376,000                  2,222,238,266          2,891,137,734  0.57 
115 H/W Nyangari               3,870,692,000                  2,259,440,177          1,611,251,824  0.42 
116 H/W Nzega                2,821,760,799                  2,017,053,589             804,707,210  0.29 
117 H/W Pangani               1,888,414,900                  1,670,639,891             217,775,009  0.12 
118 H/W Rombo               3,992,758,976                  1,211,309,325          2,781,449,651  0.7 
119 H/W Rorya               5,155,545,354                  2,258,656,830          2,896,888,524  0.56 
120 H/W Ruangwa               1,340,638,479                     615,261,667             725,376,812  0.54 
121 H/W Rufiji               4,617,341,000                  1,757,634,000          2,859,707,000  0.62 
122 H/W Same               4,889,716,498                  2,249,795,967          2,639,920,531  0.54 
123 H/W Sengerema               9,657,668,000                  2,927,537,000          6,730,131,000  0.7 
124 H/W Serengeti               9,134,551,000                  2,457,545,000          6,677,006,000  0.73 
125 H/W Shinyanga               1,354,217,614                     964,150,466             390,067,148  0.29 
126 H/M Shinyanga               3,938,912,266                  2,816,134,168          1,122,778,098  0.29 
127 H/W Siha               1,895,463,631                     717,902,876          1,177,560,755  0.62 
128 H/W Sikonge               4,863,523,153                  2,192,258,662          2,671,264,491  0.55 
129 H/W Simanjiro               3,106,685,339                  1,685,610,516          1,421,074,823  0.46 
130 H/W Singida             10,027,811,922                  3,740,510,934          6,287,300,988  0.63 
131 H/M Singida               5,895,372,315                  4,314,786,079          1,580,586,236  0.27 
132 H/W Songea               7,803,488,200                  1,924,655,338          5,878,832,862  0.75 
133 H/M Songea               7,744,037,360                  1,653,980,482          6,090,056,878  0.79 
134 H/W Sumbawanga               5,195,959,000                  1,528,865,225          3,667,093,775  0.71 
135 H/M Sumbawanga               6,623,505,000                  2,785,708,984          3,837,796,016  0.58 
136 H/W Tobora               6,288,278,000                  1,025,308,000          5,262,970,000  0.84 
137 H/M Tabora               6,044,573,000                  3,580,297,000          2,464,276,000  0.41 
138 H/W Tandahimba               1,356,028,176                     684,988,390             671,039,786  0.49 
139 H/Jiji Tanga             34,994,108,020               31,202,399,352          3,791,708,668  0.11 
140 H/W Tarime               5,793,149,572                  2,726,093,170          3,067,056,402  0.53 
141 H/M Temeke               6,433,330,276                  4,542,702,783          1,890,627,493  0.29 
142 H/W Tunduru               1,933,436,424                  1,784,626,296             148,810,128  0.08 
143 H/W Ukerewe               3,740,148,248                  2,461,431,060          1,278,717,188  0.34 
144 H/W Ulanga               3,892,670,008                  1,475,908,963          2,416,761,045  0.62 
145 H/W Urambo               4,569,442,377                  1,835,783,594          2,733,658,783  0.6 
146 H/W Uvinza               2,990,229,000                  1,831,692,000          1,158,537,000  0.39 
147 H/W Wang'ing'ombe               3,497,313,550                  2,482,339,630          1,014,973,920  0.29 
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Kiambatisho xviii: Orodha ya Halmashauri ambazo 
hazikutumia fedha zote za ruzuku  ya matumizi ya 
kawaida zilizotolewa 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi kilichotolewa 
(TZS) Matumizi(TZS) Bakaa (TZS) Asilimia 

ya bakaa 
1 H/Jiji Arusha  35,613,829,000 34,444,450,000 1,169,379,000 3 
2 H/W Arusha  31,504,265,772 30,465,652,552 1,038,613,220 3 
3 H/W Babati  24,424,579,000 24,118,570,000 306,009,000 1 
4 H/Mji Babati  12,595,410,188 12,526,138,494 69,271,694 1 
5 H/W Bagamoyo  35,956,268,727 35,418,745,047 537,523,680 1 
6 H/W Bahi  17,194,859,716 16,681,930,572 512,929,144 3 
7 H/W Bariadi  26,144,451,000 25,604,031,000 540,420,000 2 
8 H/Mji Bariadi  15,320,943,000 15,117,325,000 203,618,000 1 
9 H/W Biharamulo  15,684,574,002 15,106,924,447 577,649,555 4 
10 H/W Buhigwe  11,363,136,861 10,994,835,935 368,300,926 3 
11 H/W Bukoba  22,678,762,786 22,645,529,601 33,233,185 0 
12 H/M  Bukoba  14,530,879,298 14,403,353,280 127,526,018 1 
13 H/W Bukombe  19,596,834,725 19,540,617,027 56,217,698 0 
14 H/W Bumbuli  12,690,276,159 12,250,859,275 439,416,884 3 
15 H/W Bunda  32,264,416,000 32,108,337,000 156,079,000 0 
16 H/W Busega  13,116,205,561 12,910,548,335 205,657,226 2 
17 H/W Busokelo  11,075,344,173 10,763,072,689 312,271,484 3 
18 H/W Butiama  16,246,094,469 16,005,461,600 240,632,869 1 
19 H/W Chamwino  30,866,874,953 30,722,157,453 144,717,500 0 
20 H/W Chato  20,642,263,258 19,985,653,599 656,609,659 3 
21 H/W Chemba  15,623,331,113 15,331,032,466 292,298,647 2 
22 H/Jiji  Dar es salaam  2,844,361,000 2,685,100,917 159,260,083 6 
23 H/M Dodoma  37,370,793,669 36,544,681,733 826,111,936 2 
24 H/W Geita  35,339,835,000 34,824,464,000 515,371,000 1 
25 H/Mji Geita  16,509,617,174 16,098,831,681 410,785,493 2 
26 H/W Hai  24,635,854,230 24,378,346,598 257,507,632 1 
27 H/W Hanang'  22,158,551,000 21,682,111,000 476,440,000 2 
28 H/W Handeni  27,876,032,231 26,413,438,569 1,462,593,662 5 
29 H/W Igunga  25,700,979,313 25,641,199,042 59,780,271 0 
30 H/W Ikungi  18,527,563,000 18,259,028,000 268,535,000 1 
31 H/M Ilala  89,394,195,343 86,709,680,498 2,684,514,845 3 
32 H/W Ileje  15,000,378,294 13,506,102,735 1,494,275,559 10 
33 H/M Ilemela  31,421,223,757 31,218,838,676 202,385,081 1 
34 H/W Iramba  20,818,550,000 20,713,781,000 104,769,000 1 
35 H/W Iringa  30,859,929,195 30,025,933,053 833,996,142 3 
36 H/M Iringa  21,340,914,548 21,317,868,560 23,045,988 0 
37 H/W Itilima  7,361,847,361 6,938,340,292 423,507,069 6 
38 H/Mji Kahama  21,478,157,081 21,383,220,136 94,936,945 0 
39 H/W Kakonko  12,273,692,549 11,919,020,780 354,671,769 3 
40 H/W Kalambo  11,633,825,000 11,401,234,000 232,591,000 2 
41 H/W Kaliua  12,258,125,866 11,436,265,716 821,860,150 7 
42 H/W Karagwe  21,835,582,000 21,531,053,000 304,529,000 1 
43 H/W Karatu  20,994,509,547 20,603,604,142 390,905,405 2 
44 H/W Kasulu  33,346,474,000 33,092,661,000 253,813,000 1 
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51 H/W Kilolo  25,078,236,019 24,463,276,733 614,959,286 2 
52 H/W Kilombero  32,774,270,413 32,079,321,307 694,949,106 2 
53 H/W Kilosa  25,771,189,538 24,368,399,058 1,402,790,480 5 
54 H/W Kilwa  17,830,624,427 17,541,334,370 289,290,057 2 
55 H/M Kinondoni  83,922,612,779 83,782,499,800 140,112,979 0 
56 H/W Kisarawe  19,117,363,973 18,093,615,868 1,023,748,105 5 
57 H/W Kishapu  22,257,504,146 21,921,319,785 336,184,361 2 
58 H/W Kiteto  15,902,357,302 15,868,657,772 33,699,530 0 
59 H/W Kondoa  34,474,621,228 34,335,088,914 139,532,314 0 
60 H/W Kongwa  23,018,944,714 22,915,540,311 103,404,403 0 
61 H/W Korogwe  23,258,411,779 22,506,312,535 752,099,244 3 
62 H/Mji Korogwe  12,103,960,239 11,661,019,330 442,940,909 4 
63 H/W Kwimba  27,886,570,071 27,569,093,465 317,476,606 1 
64 H/W Kyela  26,541,849,338 25,344,862,756 1,196,986,582 5 
65 H/W Kerwa  9,944,195,152 9,940,920,685 3,274,467 0 
66 H/W Lindi  14,657,648,223 14,219,640,542 438,007,681 3 
67 H/M Lindi  9,613,309,117 9,610,579,984 2,729,133 0 
68 H/W Liwale  12,256,787,000 11,562,725,000 694,062,000 6 
69 H/W Longido  12,780,700,000 12,688,968,000 91,732,000 1 
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70 H/W Lushoto  33,589,025,948 32,104,467,269 1,484,558,679 4 
71 H/W Mafia  7,894,260,000 7,818,400,000 75,860,000 1 
72 H/W Magu  26,504,961,553 26,203,486,501 301,475,052 1 
73 H/W Makete  15,787,952,563 14,790,783,020 997,169,543 6 
74 H/W Manyoni  24,104,434,311 23,662,001,068 442,433,243 2 
75 H/W Masasi  24,544,507,040 21,748,689,899 2,795,817,141 11 
76 H/Mji Masasi  7,993,112,307 7,721,303,540 271,808,767 3 
77 H/W Maswa  26,979,696,540 26,747,272,727 232,423,813 1 
78 H/W Mbarali  23,117,901,952 22,351,896,851 766,005,101 3 
79 H/Jiji Mbeya  37,406,316,000 36,744,531,000 661,785,000 2 
80 H/W Mbeya  39,134,539,923 37,865,935,375 1,268,604,548 3 
81 H/W Mbinga  33,683,658,214 33,147,449,493 536,208,721 2 
82 H/W Mbogwe  11,966,637,534 11,803,236,022 163,401,512 1 
83 H/W Mbozi  33,551,141,019 33,311,159,667 239,981,352 1 
84 H/W Mbulu  29,491,950,000 29,317,541,000 174,409,000 1 
85 H/W Meatu  15,068,126,794 14,877,266,352 190,860,442 1 
86 H/W Meru  30,060,766,000 29,448,259,000 612,507,000 2 
87 H/W Misenyi  14,876,630,748 14,795,196,457 81,434,291 1 
88 H/W Misungwi  25,333,808,689 25,093,845,653 239,963,036 1 
89 H/W Mkalama  10,276,161,000 10,259,417,000 16,744,000 0 
90 H/W Mkinga  9,922,448,474 9,887,105,273 35,343,201 0 
91 H/W Mkuranga  24,420,584,102 21,879,588,839 2,540,995,263 10 
92 H/W Mlele  11,777,106,000 2,236,658,000 9,540,448,000 81 
93 H/W Momba  14,766,509,059 14,527,765,511 238,743,548 2 
94 H/W Monduli  19,108,752,353 18,490,774,966 617,977,387 3 
95 H/W Morogoro  24,833,432,125 24,368,399,058 465,033,067 2 
96 H/M Morogoro  38,467,007,477 37,657,031,964 809,975,513 2 
97 H/W Moshi  47,379,310,319 46,518,859,757 860,450,562 2 
98 H/M Moshi  24,259,770,474 24,077,854,304 181,916,170 1 
99 H/Mji Mpanda  8,730,571,647 8,711,788,437 18,783,210 0 
100 H/W Mpwapwa  23,426,155,797 22,805,837,291 620,318,506 3 
101 H/W Msalala  13,115,595,079 12,979,030,437 136,564,642 1 
102 H/W Mtwara  21,826,252,000 21,671,457,000 154,795,000 1 
103 H/M Mtwara  12,259,523,000 12,239,737,000 19,786,000 0 
104 H/W Mufindi  47,922,171,309 47,700,263,141 221,908,168 0 
105 H/W Muheza  20,667,578,850 20,292,134,487 375,444,363 2 
106 H/W Muleba  28,758,663,894 28,741,743,250 16,920,644 0 
107 H/M Musoma  17,378,579,756 16,864,866,404 513,713,352 3 
108 H/W Mvomero  26,411,830,689 26,132,138,966 279,691,723 1 
109 H/W Mwanga  19,805,994,938 19,512,510,658 293,484,280 1 
110 H/Jiji Mwanza  36,988,383,631 36,747,688,169 240,695,462 1 
111 H/W Nachingwea  20,149,688,000 18,390,656,000 1,759,032,000 9 
112 H/W Namtumbo  21,488,376,333 21,179,613,088 308,763,245 1 
113 H/W Newala  19,943,430,264 19,917,356,617 26,073,647 0 
114 H/W Ngara  22,337,824,078 22,033,391,120 304,432,958 1 
115 H/W Ngorongoro  16,242,208,483 15,352,335,026 889,873,457 5 
116 H/W Njombe  11,618,086,508 11,399,946,129 218,140,379 2 
117 H/Mji Njombe  17,183,937,252 16,974,685,254 209,251,998 1 
118 H/W Nkasi  17,826,981,000 17,723,916,000 103,065,000 1 
119 H/W Nsimbo  6,828,053,773 6,408,880,735 419,173,038 6 
120 H/W Nyangari  11,680,806,000 11,513,667,000 167,139,000 1 
121 H/W Nyasa  13,157,003,774 12,930,875,139 226,128,635 2 
122 H/W Nzega   30,287,010,714 29,502,394,349 784,616,365 3 
123 H/W Pangani  10,056,291,573 9,649,027,609 407,263,964 4 
124 H/W Rombo  31,025,969,776 30,714,121,410 311,848,365 1 
125 H/W Rorya  20,019,911,786 19,855,377,405 164,534,381 1 
126 H/W Ruangwa  15,074,478,455 14,713,792,405 360,686,050 2 
127 H/W Rufiji  21,925,160,000 21,542,419,000 382,741,000 2 
128 H/W Rungwe  33,872,294,799 28,472,720,189 5,399,574,610 16 
129 H/W Same  31,754,959,110 31,446,962,647 307,996,463 1 
130 H/W Sengerema  44,977,170,000 44,189,577,000 787,593,000 2 
131 H/W Serengeti  21,580,787,000 21,078,528,000 502,259,000 2 
132 H/W Shinyanga  21,045,179,825 20,880,843,476 164,336,349 1 
133 H/W Siha  14,534,123,919 14,185,237,763 348,886,156 2 
134 H/W Simanjiro  14,239,501,291 13,463,950,525 775,550,766 5 
135 H/W Singida  16,428,987,000 16,242,395,000 186,592,000 1 
136 H/M Singida  17,689,880,877 17,221,036,423 468,844,454 3 
137 H/W Songea  19,300,888,434 18,210,309,444 1,090,578,990 6 
138 H/M Songea  25,614,720,604 25,424,556,862 190,163,742 1 
139 H/W Sumbawanga  22,351,996,972 21,846,948,886 505,048,086 2 
140 H/M Sumbawanga  20,350,702,923 20,080,127,618 270,575,305 1 
141 H/M Tabora  23,451,432,000 22,896,317,000 555,115,000 2 
142 H/W Tandahimba  21,792,388,765 20,868,508,634 923,880,131 4 
143 H/Jiji Tanga  33,629,696,878 29,634,417,402 3,995,279,476 12 
144 H/W Tarime  4,288,864,830 3,395,433,383 893,431,447 21 
145 H/Mji Tarime  12,046,067,743 11,507,771,535 538,296,208 4 
146 H/M Temeke  77,296,974,958 76,627,246,076 669,728,882 1 
147 H/W Tunduru  26,991,353,023 26,519,310,740 472,042,283 2 
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148 H/W Ukerewe  22,902,816,493 22,847,523,298 55,293,195 0 
149 H/W Ulanga  23,547,201,115 21,567,507,853 1,979,693,262 8 
150 H/W Urambo  18,350,105,765 18,050,270,203 299,835,562 2 
151 H/W Ushetu  13,880,397,789 13,706,246,891 174,150,898 1 
152 H/W Uvinza  24,490,364,000 23,173,202,000 1,317,162,000 5 
153 H/W Wang'ing'ombe  14,320,984,793 14,184,635,786 136,349,007 1 
154 H/W Gairo  6,712,765,898 6,517,862,297 194,903,602 3 
	   Jumla 3,461,436,364,681 3,368,437,484,430 92,998,880,252 3 
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Kiambatisho xix: Orodha ya Halmashauri ambazo 
hazikutumia fedha zote za ruzuku ya maendeleo 
zilizotolewa 

Na. Jina la Halmashauri Fedha zilizotolewa  
(TZS) 

Fedha zilizotumika 
(TZS) Bakaa (TZS) Asilimia 

ya bakaa 
1 H/Jiji Arusha  2,855,086,000 1,651,380,000 1,203,706,000 42 
2 H/W Arusha  2,429,753,254 2,264,672,859 165,080,395 7 
3 H/W Babati  4,236,636,000 3,660,944,000 575,692,000 14 
4 H/Mji Babati  4,027,257,083 2,528,709,829 1,498,547,254 37 
5 H/W Bariadi  4,043,033,000 3,508,262,000 534,771,000 13 
6 H/Mji Bariadi  5,040,759,764 4,206,933,763 833,826,001 17 
7 H/W Buhigwe  1,973,470,547 1,172,995,291 800,475,256 41 
8 H/W Bukoba  2,388,098,839 2,239,901,839 148,197,000 6 
9 H/M  Bukoba  2,069,197,000 1,797,133,841 272,063,159 13 
10 H/W Bukombe  2,191,876,642 2,145,854,072 46,022,570 2 
11 H/W Bumbuli  2,368,786,516 1,622,453,319 746,333,197 32 
12 H/W Bunda  2,761,932,000 2,741,730,000 20,202,000 1 
13 H/W Busega  2,736,714,807 2,686,496,286 50,218,521 2 
14 H/W Busokelo  2,834,038,338 2,677,729,444 156,308,894 6 
15 H/W Butiama  4,111,287,240 3,659,409,141 451,878,099 11 
16 H/W Chamwino  2,678,950,704 2,314,970,515 363,980,189 14 
17 H/W Chato  2,111,468,023 2,040,196,019 71,272,004 3 
18 H/W Chemba  2,073,337,132 1,519,808,047 553,529,085 27 
19 H/W Chunya  3,006,569,949 2,755,000,744 251,569,205 8 
20 H/M Dodoma  2,162,945,193 1,500,457,714 662,487,479 31 
21 H/W Geita  2,725,310,000 2,617,274,000 108,036,000 4 
22 H/Mji Geita  4,959,957,844 2,225,247,983 2,734,709,861 55 
23 H/W Hai  2,795,479,607 2,621,022,762 174,456,845 6 
24 H/W Hanang'  3,617,439,588 2,831,651,095 785,788,493 22 
25 H/W Handeni  5,157,830,406 3,710,746,477 1,447,083,929 28 
26 H/W Igunga  3,199,967,717 3,038,756,037 161,211,680 5 
27 H/W Ikungi  2,193,995,000 1,450,285,000 743,710,000 34 
28 H/M Ilala  11,075,855,260 5,174,798,418 5,901,056,842 53 
29 H/M Ilemela  3,519,888,594 3,511,043,112 8,845,482 0 
30 H/W Iramba  781,574,000 772,031,000 9,543,000 1 
31 H/W Iringa  8,999,955,636 7,886,072,031 1,113,883,605 12 
32 H/M Iringa  4,931,069,590 2,732,264,598 2,198,804,992 45 
33 H/W Itilima  2,451,549,159 2,241,461,363 210,087,796 9 
34 H/Mji Kahama  1,484,943,980 1,442,944,116 41,999,864 3 
35 H/W Kakonko  1,948,625,610 1,331,450,057 617,175,553 32 
36 H/W Kalambo  3,423,750,846 2,760,428,315 663,322,531 19 
37 H/W Kaliua  2,135,545,433 1,653,929,068 481,616,365 23 
38 H/W Karagwe  2,867,162,596 2,843,049,266 24,113,330 1 
39 H/W Kasulu  2,294,879,000 1,703,752,000 591,127,000 26 
40 H/W Kibaha  845,116,722 819,221,257 25,895,465 3 
41 H/Mji Kibaha  6,139,128,513 4,214,194,102 1,924,934,411 31 
42 H/W Kibondo  2,888,681,210 2,278,489,000 610,192,210 21 
43 H/W Kigoma  1,619,318,000 1,345,359,000 273,959,000 17 
44 H/M Kigoma/Ujiji  3,089,319,380 2,311,850,280 777,469,100 25 
45 H/W Kilindi  2,988,494,784 2,911,784,948 76,709,836 3 
46 H/W Kilolo  25,078,236,019 24,463,276,733 614,959,286 2 
47 H/W Kilombero  7,552,277,549 4,933,166,044 2,619,111,505 35 
48 H/W Kilosa  4,723,112,261 3,949,680,372 773,431,889 16 
49 H/W Kilwa  2,877,436,942 2,111,789,700 765,647,242 27 
50 H/M Kinondoni  26,527,792,051 24,253,513,422 2,274,278,629 9 
51 H/W Kisarawe  2,658,702,893 2,492,429,719 166,273,174 6 
52 H/W Kishapu  4,323,571,523 3,206,734,066 1,116,837,457 26 
53 H/W Kiteto  5,543,974,707 4,300,049,264 1,243,925,443 22 
54 H/W Kondoa  3,077,417,616 2,723,989,711 353,427,905 11 
55 H/W Kongwa  3,288,271,841 2,607,519,568 680,752,273 21 
56 H/W Korogwe  3,292,547,135 2,440,721,276 851,825,859 26 
57 H/Mji Korogwe  1,245,570,557 1,226,289,557 19,281,000 2 
58 H/W Kwimba  2,038,363,808 1,802,780,665 235,583,143 12 
59 H/W Kyela  4,662,358,590 4,628,262,620 34,095,970 1 
60 H/W Kerwa  4,713,826,962 4,704,605,880 9,221,082 0 
61 H/W Lindi  2,437,017,000 2,399,596,000 37,421,000 2 
62 H/M Lindi  6,955,590,768 6,725,647,980 229,942,788 3 
63 H/W Liwale  2,101,227,000 2,027,543,000 73,684,000 4 
64 H/W Longido  3,753,412,020 3,056,955,850 696,456,170 19 
65 H/W Ludewa  2,301,729,181 1,666,156,795 635,572,386 28 
66 H/W Mafia  1,648,766,070 1,203,601,580 445,164,490 27 
67 H/W Magu  4,040,117,605 4,009,900,059 30,217,546 1 
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68 H/Mji Makambako  3,630,691,040 2,612,499,768 1,018,191,272 28 
69 H/W Makete  3,474,798,648 3,040,045,996 434,752,652 13 
70 H/W Manyoni  3,913,238,667 2,648,170,291 1,265,068,376 32 
71 H/W Masasi  2,681,159,850 2,088,269,797 592,890,053 22 
72 H/Mji Masasi  1,867,913,387 1,451,409,625 416,503,762 22 
73 H/W Maswa  1,538,651,717 1,532,305,871 6,345,846 0 
74 H/Jiji Mbeya  5,703,054,647 4,589,748,619 1,113,306,028 20 
75 H/W Mbeya  2,742,577,370 2,362,272,013 380,305,357 14 
76 H/W Mbinga  2,407,591,858 2,385,686,319 21,905,538 1 
77 H/W Mbogwe  1,983,447,919 940,709,922 1,042,737,997 53 
78 H/W Mbozi  3,357,914,373 3,134,275,700 223,638,673 7 
79 H/W Mbulu  3,048,564,382 2,942,361,382 106,203,000 3 
80 H/W Meatu  2,884,600,815 2,881,217,664 3,383,151 0 
81 H/W Meru  2,389,823,000 2,270,920,000 118,903,000 5 
82 H/W Misenyi  6,493,514,572 4,841,900,301 1,651,614,271 25 
83 H/W Misungwi  3,792,961,074 3,643,656,625 149,304,449 4 
84 H/W Mkalama  884,865,000 882,309,000 2,556,000 0 
85 H/W Mkinga  3,102,566,964 1,928,067,861 1,174,499,103 38 
86 H/W Mkuranga  2,164,802,777 2,108,453,067 56,349,710 3 
87 H/W Momba  3,808,401,406 2,509,859,408 1,298,541,998 34 
88 H/W Monduli  2,887,526,450 2,369,003,066 518,523,384 18 
89 H/W Morogoro  4,767,127,365 4,032,307,767 734,819,598 15 
90 H/M Morogoro  7,778,535,534 4,325,472,810 3,453,062,724 44 
91 H/W Moshi  2,038,721,455 1,890,671,170 148,050,285 7 
92 H/M Moshi  5,254,309,914 2,735,692,437 2,518,617,477 48 
93 H/W Mpanda  2,502,162,251 2,161,635,487 340,526,764 14 
94 H/Mji Mpanda  5,293,416,477 4,816,243,427 477,173,050 9 
95 H/W Mpwapwa  2,612,907,610 1,267,974,617 1,344,932,993 51 
96 H/W Msalala  2,508,288,160 1,648,904,493 859,383,667 34 
97 H/W Mtwara  2,967,758,000 2,723,332,000 244,426,000 8 
98 H/M Mtwara  5,543,483,000 4,871,999,000 671,484,000 12 
99 H/W Mufindi  4,268,434,979 3,574,407,522 694,027,457 16 
100 H/W Muheza  1,531,624,599 1,190,061,793 341,562,806 22 
101 H/W Muleba  6,154,898,464 6,021,320,138 133,578,326 2 
102 H/W Musoma  2,162,158,337 2,159,644,310 2,514,027 0 
103 H/M Musoma  3,262,384,243 1,703,223,870 1,559,160,373 48 
104 H/W Mvomero  3,889,071,466 2,517,033,496 1,372,037,970 35 
105 H/W Mwanga  2,188,059,678 2,074,192,896 113,866,782 5 
106 H/Jiji Mwanza  2,727,796,182 2,446,252,010 281,544,172 10 
107 H/W Nachingwea  2,028,557,026 1,918,190,278 110,366,748 5 
108 H/W Namtumbo  4,854,599,802 3,785,538,531 1,069,061,271 22 
109 H/W Newala  2,766,531,363 2,658,834,348 107,697,015 4 
110 H/W Ngara  2,484,950,536 2,181,670,635 303,279,901 12 
111 H/W Ngorongoro  1,644,724,368 1,312,030,139 332,694,229 20 
112 H/W Njombe  2,884,869,320 2,348,627,901 536,241,419 19 
113 H/Mji Njombe  7,252,133,629 5,476,478,239 1,775,655,390 24 
114 H/W Nkasi  5,072,038,570 4,957,261,570 114,777,000 2 
115 H/W Nsimbo  3,356,959,134 3,009,675,051 347,284,084 10 
116 H/W Nyangwari  2,310,840,177 1,816,625,927 494,214,250 21 
117 H/W Nyasa  2,770,711,665 2,682,317,500 88,394,165 3 
118 H/W Nzega   3,413,519,203 2,193,197,814 1,220,321,389 36 
119 H/W Pangani  2,643,067,557 1,390,018,948 1,253,048,609 47 
120 H/W Rombo  2,252,088,770 2,044,705,190 207,383,580 9 
121 H/W Rorya  4,296,813,242 4,127,157,205 169,656,037 4 
122 H/W Ruangwa  1,091,087,578 1,084,754,160 6,333,418 1 
123 H/W Rufiji  2,263,257,000 2,023,271,000 239,986,000 11 
124 H/W Same  3,932,845,961 3,910,027,582 22,818,379 1 
125 H/W Sengerema  3,271,476,000 3,145,473,000 126,003,000 4 
126 H/W Serengeti  3,385,651,000 3,186,019,000 199,632,000 6 
127 H/W Shinyanga  1,349,285,420 1,340,414,328 8,871,092 1 
128 H/M Shinyanga  2,910,749,067 2,889,985,838 20,763,229 1 
129 H/W Siha  1,842,300,759 1,798,063,163 44,237,596 2 
130 H/W Sikonge  3,139,960,192 1,982,813,061 1,157,147,131 37 
131 H/W Simanjiro  2,270,831,424 2,005,872,678 264,958,746 12 
132 H/W Singida  1,812,268,948 1,345,347,167 466,921,781 26 
133 H/M Singida  4,798,373,131 4,098,594,776 699,778,355 15 
134 H/W Songea  4,169,651,602 3,967,897,611 201,753,991 5 
135 H/M Songea  2,695,434,915 2,684,434,915 11,000,000 0 
136 H/M Sumbawanga  4,230,925,568 2,846,701,726 1,384,223,842 33 
137 H/W Tobora  2,830,222,000 2,057,710,000 772,512,000 27 
138 H/M Tabora  6,023,002,000 3,912,424,000 2,110,578,000 35 
139 H/W Tandahimba  1,172,227,025 843,072,826 329,154,199 28 
140 H/Jiji Tanga  5,879,543,702 5,718,790,468 160,753,234 3 
141 H/W Tarime  4,288,864,830 3,395,433,383 893,431,447 21 
142 H/Mji Tarime  759,718,280 123,771,180 635,947,100 84 
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68 H/Mji Makambako  3,630,691,040 2,612,499,768 1,018,191,272 28 
69 H/W Makete  3,474,798,648 3,040,045,996 434,752,652 13 
70 H/W Manyoni  3,913,238,667 2,648,170,291 1,265,068,376 32 
71 H/W Masasi  2,681,159,850 2,088,269,797 592,890,053 22 
72 H/Mji Masasi  1,867,913,387 1,451,409,625 416,503,762 22 
73 H/W Maswa  1,538,651,717 1,532,305,871 6,345,846 0 
74 H/Jiji Mbeya  5,703,054,647 4,589,748,619 1,113,306,028 20 
75 H/W Mbeya  2,742,577,370 2,362,272,013 380,305,357 14 
76 H/W Mbinga  2,407,591,858 2,385,686,319 21,905,538 1 
77 H/W Mbogwe  1,983,447,919 940,709,922 1,042,737,997 53 
78 H/W Mbozi  3,357,914,373 3,134,275,700 223,638,673 7 
79 H/W Mbulu  3,048,564,382 2,942,361,382 106,203,000 3 
80 H/W Meatu  2,884,600,815 2,881,217,664 3,383,151 0 
81 H/W Meru  2,389,823,000 2,270,920,000 118,903,000 5 
82 H/W Misenyi  6,493,514,572 4,841,900,301 1,651,614,271 25 
83 H/W Misungwi  3,792,961,074 3,643,656,625 149,304,449 4 
84 H/W Mkalama  884,865,000 882,309,000 2,556,000 0 
85 H/W Mkinga  3,102,566,964 1,928,067,861 1,174,499,103 38 
86 H/W Mkuranga  2,164,802,777 2,108,453,067 56,349,710 3 
87 H/W Momba  3,808,401,406 2,509,859,408 1,298,541,998 34 
88 H/W Monduli  2,887,526,450 2,369,003,066 518,523,384 18 
89 H/W Morogoro  4,767,127,365 4,032,307,767 734,819,598 15 
90 H/M Morogoro  7,778,535,534 4,325,472,810 3,453,062,724 44 
91 H/W Moshi  2,038,721,455 1,890,671,170 148,050,285 7 
92 H/M Moshi  5,254,309,914 2,735,692,437 2,518,617,477 48 
93 H/W Mpanda  2,502,162,251 2,161,635,487 340,526,764 14 
94 H/Mji Mpanda  5,293,416,477 4,816,243,427 477,173,050 9 
95 H/W Mpwapwa  2,612,907,610 1,267,974,617 1,344,932,993 51 
96 H/W Msalala  2,508,288,160 1,648,904,493 859,383,667 34 
97 H/W Mtwara  2,967,758,000 2,723,332,000 244,426,000 8 
98 H/M Mtwara  5,543,483,000 4,871,999,000 671,484,000 12 
99 H/W Mufindi  4,268,434,979 3,574,407,522 694,027,457 16 
100 H/W Muheza  1,531,624,599 1,190,061,793 341,562,806 22 
101 H/W Muleba  6,154,898,464 6,021,320,138 133,578,326 2 
102 H/W Musoma  2,162,158,337 2,159,644,310 2,514,027 0 
103 H/M Musoma  3,262,384,243 1,703,223,870 1,559,160,373 48 
104 H/W Mvomero  3,889,071,466 2,517,033,496 1,372,037,970 35 
105 H/W Mwanga  2,188,059,678 2,074,192,896 113,866,782 5 
106 H/Jiji Mwanza  2,727,796,182 2,446,252,010 281,544,172 10 
107 H/W Nachingwea  2,028,557,026 1,918,190,278 110,366,748 5 
108 H/W Namtumbo  4,854,599,802 3,785,538,531 1,069,061,271 22 
109 H/W Newala  2,766,531,363 2,658,834,348 107,697,015 4 
110 H/W Ngara  2,484,950,536 2,181,670,635 303,279,901 12 
111 H/W Ngorongoro  1,644,724,368 1,312,030,139 332,694,229 20 
112 H/W Njombe  2,884,869,320 2,348,627,901 536,241,419 19 
113 H/Mji Njombe  7,252,133,629 5,476,478,239 1,775,655,390 24 
114 H/W Nkasi  5,072,038,570 4,957,261,570 114,777,000 2 
115 H/W Nsimbo  3,356,959,134 3,009,675,051 347,284,084 10 
116 H/W Nyangwari  2,310,840,177 1,816,625,927 494,214,250 21 
117 H/W Nyasa  2,770,711,665 2,682,317,500 88,394,165 3 
118 H/W Nzega   3,413,519,203 2,193,197,814 1,220,321,389 36 
119 H/W Pangani  2,643,067,557 1,390,018,948 1,253,048,609 47 
120 H/W Rombo  2,252,088,770 2,044,705,190 207,383,580 9 
121 H/W Rorya  4,296,813,242 4,127,157,205 169,656,037 4 
122 H/W Ruangwa  1,091,087,578 1,084,754,160 6,333,418 1 
123 H/W Rufiji  2,263,257,000 2,023,271,000 239,986,000 11 
124 H/W Same  3,932,845,961 3,910,027,582 22,818,379 1 
125 H/W Sengerema  3,271,476,000 3,145,473,000 126,003,000 4 
126 H/W Serengeti  3,385,651,000 3,186,019,000 199,632,000 6 
127 H/W Shinyanga  1,349,285,420 1,340,414,328 8,871,092 1 
128 H/M Shinyanga  2,910,749,067 2,889,985,838 20,763,229 1 
129 H/W Siha  1,842,300,759 1,798,063,163 44,237,596 2 
130 H/W Sikonge  3,139,960,192 1,982,813,061 1,157,147,131 37 
131 H/W Simanjiro  2,270,831,424 2,005,872,678 264,958,746 12 
132 H/W Singida  1,812,268,948 1,345,347,167 466,921,781 26 
133 H/M Singida  4,798,373,131 4,098,594,776 699,778,355 15 
134 H/W Songea  4,169,651,602 3,967,897,611 201,753,991 5 
135 H/M Songea  2,695,434,915 2,684,434,915 11,000,000 0 
136 H/M Sumbawanga  4,230,925,568 2,846,701,726 1,384,223,842 33 
137 H/W Tobora  2,830,222,000 2,057,710,000 772,512,000 27 
138 H/M Tabora  6,023,002,000 3,912,424,000 2,110,578,000 35 
139 H/W Tandahimba  1,172,227,025 843,072,826 329,154,199 28 
140 H/Jiji Tanga  5,879,543,702 5,718,790,468 160,753,234 3 
141 H/W Tarime  4,288,864,830 3,395,433,383 893,431,447 21 
142 H/Mji Tarime  759,718,280 123,771,180 635,947,100 84 
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143 H/M Temeke  7,753,887,525 2,809,854,847 4,944,032,678 64 
144 H/W Tunduru  6,112,199,165 5,693,635,765 418,563,400 7 
145 H/W Ukerewe  2,984,074,839 2,419,042,341 565,032,498 19 
146 H/W Ulanga  3,900,251,732 2,750,031,842 1,150,219,890 29 
147 H/W Urambo  3,697,528,895 3,162,079,944 535,448,951 14 
148 H/W Ushetu  1,180,776,402 627,692,738 553,083,664 47 
149 H/W Uvinza  2,585,227,000 1,655,560,000 929,667,000 36 
150 H/W Wang'ing'ombe  2,967,607,267 2,046,118,134 921,489,133 31 
151 H/W Gairo  2,249,578,709 723,619,582 1,525,959,127 68 

	   Jumla 550,868,372,532 449,532,701,737 101,335,670,796 18 

 

Kiambatisho xx: Orodha za Halmashauri zilizotumia 
fedha kwenye shughuli ambazo hazikuwa na bajeti 
bila idhini 

Na. Jina la Halmashauri Shughuli zilizopangwa Zilitumika kwa ajili ya Kiasi 
kilichotumika 

(TZS) 
Zilitumika kwa ajili ya ujenzi wa maabala katika shule za sekondari 

1 H/W	  Bukoba	  	   Ujenzi wa daraja   Kyamabale   Ujenzi wa maabala    407,801,000 
2 H/M	  Bukoba	  	   Ujenzi wa daraja   Kyabitembe    Ujenzi wa maabala    200,000,000 

3 H/W	  Bumbuli	  	   Ujenzi wa daraja Gunyoda na kituo 
cha afya Endagikot   

Ujenzi wa maabala    155,000,000 

4 H/W	  Ileje	  	   Fedha maalum kwa ajili ya sekta ya 
elimu 

Ujenzi wa maabala    110,000,000 

5 H/W	  Kakonko	  	   Shughuli za maendeleo na Mfuko wa 
jimbo   

Ujenzi wa maabala  	    304,873,300 

6 H/W	  Kaliua	  	   Mpango maalum wa elimu ya 
Sekondari, Shughuli za maendeleo na  
matumizi ya kawaida 

Ujenzi wa maabala  	    1,424,257,385 

7 H/W	  Kasulu	  	   Shughuli za maendeleo na Mfuko wa 
jimbo   

Ujenzi wa maabala  	    551,395,000 

8 H/M	  Kigoma/ujiji	  	   Mpango maalum wa elimu ya 
Sekondari, Shughuli za maendeleo na  
matumizi ya kawaida 

Ujenzi wa maabala  	    695,175,000 

9 H/W	  Kilolo	  	   Shughuli za maendeleo, Mfuko wa 
jimbo na matumizi ya kawaida 

Ujenzi wa maabala  	    356,000,000 

10 H/W	  Kwimba	  	    Fedha maalum kwa ajili ya ujenzi wa  
nyumba za watumishi wa shule za 
msingi na sekondari 

Ujenzi wa maabala  	    858,344,179 

11 H/W	  Kyerwa	  	   Ujenzi wa jengo la utawala la 
Halmashauri  

Ujenzi wa maabala  	    575,000,000 

12 H/W	  Magu	  	   Ujenzi wa sehemu ya dawa kwa 
wagonjwa wa wasiolazwa 

Ujenzi wa maabala  	    236,000,000 

13 H/W	  Mbinga	  	   Shughuli mbali mbali zilizopangwa Ujenzi wa maabala  	    9,848,100 
14 H/W	  Mbulu	  	   Ujenzi wa daraja Gunyoda na kituo 

cha afya Endagikot   
Ujenzi wa maabala  	    155,000,000 

15 H/W	  Mlele	  	   Shughuli za maendeleo Ujenzi wa maabala  	    429,905,776 

16 H/W	  Msalala	  	    Ujenzi wa  makao makuu ya ofisi ya 
Mkuu wa Wilaya  

Ujenzi wa maabala  	    514,615,500 

17 H/W	  Musoma	  	   Shughuli za maendeleo	   Ujenzi wa maabala  	    79,320,096 
18 H/W	  Namtumbo	  	   Shughuli za maendeleo	   Ujenzi wa maabala  	    154,895,300 
19 H/W	  Ngara	  	   Shughuli za maendeleo na Mfuko wa 

jimbo   
Ujenzi wa maabala  	    457,223,750 

20 H/W	  Njombe	  	   Shughuli za maendeleo Ujenzi wa maabala  	    66,879,000  
21 H/W	  Nsimbo	  	   Shughuli za maendeleo Ujenzi wa maabala  	    253,800,000 
22 H/W	  Nyasa	  	   Shughuli za maendeleo	   Ujenzi wa maabala  	    120,000,000 
23 H/W	  Sengerema	  	   Shughuli za maendeleo	   Ujenzi wa maabala  	   200,000,000 
24 H/W	  Serengeti	  	   Shughuli za maendeleo	   Ujenzi wa maabala  	    132,930,000 
25 H/W	  Shinyanga	  	   Shughuli za maendeleo Ujenzi wa maabala  	    130,000,000  
26 H/M	  Singida	  	   Shughuli za maendeleo, Mfuko wa 

jimbo na kilimo 
Ujenzi wa maabala  	    219,044,000 

27 H/W	  Songea	  	   Shughuli za maendeleo Ujenzi wa maabala  	    361,256,277 
28 H/W	  Sumbawanga	  	   Mpango Maalum wa Afya ya 

Msingi,Mfuko wa jimbo, shughuli za 
kawaida na maendeleo na miradi 
mingineyo 

Ujenzi wa maabala  	   380,834,768 

29 H/W	  Tandahimba	  	   Shughuli mbali mbali Ujenzi wa maabala  	    1,273,718,000  
30 H/W	  Ukerewe	  	   Shughuli za maendeleo Ujenzi wa maabala  	    260, 000,000  
31 H/W	  Uvinza	  	   Shughuli za maendeleo Ujenzi wa maabala  	    623,879,200 
   Jumla ndogo 11,436,995,631 
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32 H/Jiji Arusha   Fedha maalum kwa kwa ajili ya 
wanafunzi wa shule za msingi wenye 
uhitaji maalum 

Shughuli nyinginezo  57,714,000 

33 H/M Kinondoni   Dizeli Shughuli nyinginezo  135,461,405 
34 H/W Momba   Shughuli za maendeleo Mpango Maalum wa Afya ya 

Msingi 
 27,838,000 

35 H/W Muleba   Ujenzi wa daraja la Kishara   Shughuli nyinginezo	    234,124,066 
36 H/W Rungwe   Shughuli za maendeleo Shughuli nyinginezo	    50,403,000 

37 H/W Sengerema   Fedha kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 
za watumishi na miradi ya maji 

 hango wa Halmashauri kwa 
ajili ya mwengena shughuli 
za nanenane 

 88,116,774 

38 H/W Sumbawanga   Mpango Maalum wa Afya ya Msingi Matengenezo ya gari  12,500,000 
39 H/M Sumbawanga   Shughuli za maendeleo Matumizi ya kawaida  157,866,100 
40 H/M Temeke   Shughuli za maendeleo Shughuli nyinginezo  358,031,798 
41 H/W Msalala  Ujenzi wa jengo la utawala la 

Halmashauri 
Miradi mingineyo 192,800,416 

42 H/W Mbinga   Shughuli mbali mbali zilizopangwa Ujenzi wa madaraja    29,410,000 
43 H/W Shinyanga   Shughuli za maendeleo Uchaguzi wa Serikali za 

Mitaa    
 95,452,500  

   Jumla ndogo 1,439,718,059 
   Jumla Kuu 12,876,713,690 
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Kiambatisho xxi: Halmashauri Zilizoonekana na 
Mapungufu katika Mfumo wa Epicor 9.05 

Na Jina la Halmashauri 

Haiko 
sambam

ba na 
IPSAS 

Hakuna 
usuluhishi 
/marekebis

ho 

hakuna 
muingiliano na 

PLANREP au 
LAWSON 

Kasi Ndogo 
ya Mtandao 

Hakuna 
EPICOR 

Matumizi 
hafifu ya 
Moduli 

1 H/ Jiji Arusha  √ √ √     √ 
2 H/W Arusha  √ √ √ √   √ 
3 H/W Babati  √ √ √     √ 
4 H/Mji Babati  √ √ √ √   √ 
5 H/W Bagamoyo  √ √ √ √   √ 
6 H/W Bahi  √ √ √ √   √ 
7 H/W Bariadi  √ √ √     √ 
8 H/Mji  Bariadi  √ √ √   √ √ 
9 H/W Biharamulo  √ √ √     √ 
10 H/W Buhigwe  √ √ √     √ 
11 H/W Bukoba  √ √ √     √ 
12 H/W Busega  √ √ √   √ √ 
13 H/W Busokelo  √ √ √   √ √ 
14 H/W Chamwino √ √ √     √ 
15 H/W Chato  √ √ √     √ 
16 H/W Chemba  √ √ √   √ √ 
17 H/W Chunya √ √ √     √ 
18 Dodoma MC √ √ √ √   √ 
19 H/Mji Geita  √ √ √   √ √ 
20 H/W Hanang'  √ √ √     √ 
21 H/W Ileje  √ √ √ √   √ 
22 Ilemela MC √ √ √   √ √ 
23 H/W Iramba  √ √ √     √ 
24 H/W Iringa  √ √ √ √   √ 
25 H/M Iringa  √ √ √ √   √ 
26 H/W Itilima  √ √ √   √ √ 
27 H/W Kakonko   √ √ √   √ √ 
28 H/W Kalambo  √ √ √     √ 
29 H/W Kaliua  √ √ √   √ √ 
30 H/W Karagwe  √ √ √     √ 
31 H/W Karatu  √ √ √ √   √ 
32 H/W Kibondo  √ √ √ √   √ 
33 H/W Kigoma  √ √ √     √ 
34 H/M Kigoma/Ujiji  √ √ √     √ 
35 H/W Kilindi  √ √ √ √   √ 
36 H/W Kilolo  √ √ √ √   √ 
37 H/W Kilombero  √ √ √ √   √ 
38 H/W Kilwa  √ √ √ √   √ 
39 H/W Kisarawe √ √ √     √ 
40 H/W Kiteto  √ √ √ √   √ 
41 H/W Kondoa  √ √ √     √ 
42 H/W Kongwa √ √ √ √   √ 
43 H/W Korogwe  √ √ √ √   √ 
44 H/W Kwimba  √ √ √     √ 
45 H/W Ludewa  √ √ √     √ 
46 H/mji Makambako  √ √ √   √ √ 
47 H/W Makete  √ √ √     √ 
48 H/W Manyoni  √ √ √ √   √ 
49 H/W Masasi  √ √ √     √ 
50 H/W Mbogwe  √ √ √   √ √ 
51 H/W Mbozi  √ √ √     √ 
52 H/W Mbulu  √ √ √ √   √ 
53 H/W Meatu  √ √ √     √ 
54 H/W Meru  √ √ √ √   √ 
55 H/W Misungwi  √ √ √     √ 
56 H/W Mkalama  √ √ √   √ √ 
57 H/W Mkinga  √ √ √ √   √ 
58 H/W Mlele  √ √ √   √ √ 
59 H/W Momba  √ √ √   √ √ 
60 H/W Monduli  √ √ √ √   √ 
61 H/M Morogoro  √ √ √ √   √ 
62 H/W Mpanda  √ √ √     √ 
63 H/W Mpwapwa  √ √ √ √   √ 
64 H/M Mtwara  √ √ √     √ 
65 H/W Mufindi  √ √ √     √ 
66 H/M Musoma  √ √ √ √   √ 
67 H/W Ngara  √ √ √     √ 
68 H/W Njombe  √ √ √     √ 
69 H/Mji Njombe  √ √ √     √ 
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32 H/Jiji Arusha   Fedha maalum kwa kwa ajili ya 
wanafunzi wa shule za msingi wenye 
uhitaji maalum 

Shughuli nyinginezo  57,714,000 

33 H/M Kinondoni   Dizeli Shughuli nyinginezo  135,461,405 
34 H/W Momba   Shughuli za maendeleo Mpango Maalum wa Afya ya 

Msingi 
 27,838,000 

35 H/W Muleba   Ujenzi wa daraja la Kishara   Shughuli nyinginezo	    234,124,066 
36 H/W Rungwe   Shughuli za maendeleo Shughuli nyinginezo	    50,403,000 

37 H/W Sengerema   Fedha kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 
za watumishi na miradi ya maji 

 hango wa Halmashauri kwa 
ajili ya mwengena shughuli 
za nanenane 

 88,116,774 

38 H/W Sumbawanga   Mpango Maalum wa Afya ya Msingi Matengenezo ya gari  12,500,000 
39 H/M Sumbawanga   Shughuli za maendeleo Matumizi ya kawaida  157,866,100 
40 H/M Temeke   Shughuli za maendeleo Shughuli nyinginezo  358,031,798 
41 H/W Msalala  Ujenzi wa jengo la utawala la 

Halmashauri 
Miradi mingineyo 192,800,416 

42 H/W Mbinga   Shughuli mbali mbali zilizopangwa Ujenzi wa madaraja    29,410,000 
43 H/W Shinyanga   Shughuli za maendeleo Uchaguzi wa Serikali za 

Mitaa    
 95,452,500  

   Jumla ndogo 1,439,718,059 
   Jumla Kuu 12,876,713,690 
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Kiambatisho xxi: Halmashauri Zilizoonekana na 
Mapungufu katika Mfumo wa Epicor 9.05 

Na Jina la Halmashauri 

Haiko 
sambam

ba na 
IPSAS 

Hakuna 
usuluhishi 
/marekebis

ho 

hakuna 
muingiliano na 

PLANREP au 
LAWSON 

Kasi Ndogo 
ya Mtandao 

Hakuna 
EPICOR 

Matumizi 
hafifu ya 
Moduli 

1 H/ Jiji Arusha  √ √ √     √ 
2 H/W Arusha  √ √ √ √   √ 
3 H/W Babati  √ √ √     √ 
4 H/Mji Babati  √ √ √ √   √ 
5 H/W Bagamoyo  √ √ √ √   √ 
6 H/W Bahi  √ √ √ √   √ 
7 H/W Bariadi  √ √ √     √ 
8 H/Mji  Bariadi  √ √ √   √ √ 
9 H/W Biharamulo  √ √ √     √ 
10 H/W Buhigwe  √ √ √     √ 
11 H/W Bukoba  √ √ √     √ 
12 H/W Busega  √ √ √   √ √ 
13 H/W Busokelo  √ √ √   √ √ 
14 H/W Chamwino √ √ √     √ 
15 H/W Chato  √ √ √     √ 
16 H/W Chemba  √ √ √   √ √ 
17 H/W Chunya √ √ √     √ 
18 Dodoma MC √ √ √ √   √ 
19 H/Mji Geita  √ √ √   √ √ 
20 H/W Hanang'  √ √ √     √ 
21 H/W Ileje  √ √ √ √   √ 
22 Ilemela MC √ √ √   √ √ 
23 H/W Iramba  √ √ √     √ 
24 H/W Iringa  √ √ √ √   √ 
25 H/M Iringa  √ √ √ √   √ 
26 H/W Itilima  √ √ √   √ √ 
27 H/W Kakonko   √ √ √   √ √ 
28 H/W Kalambo  √ √ √     √ 
29 H/W Kaliua  √ √ √   √ √ 
30 H/W Karagwe  √ √ √     √ 
31 H/W Karatu  √ √ √ √   √ 
32 H/W Kibondo  √ √ √ √   √ 
33 H/W Kigoma  √ √ √     √ 
34 H/M Kigoma/Ujiji  √ √ √     √ 
35 H/W Kilindi  √ √ √ √   √ 
36 H/W Kilolo  √ √ √ √   √ 
37 H/W Kilombero  √ √ √ √   √ 
38 H/W Kilwa  √ √ √ √   √ 
39 H/W Kisarawe √ √ √     √ 
40 H/W Kiteto  √ √ √ √   √ 
41 H/W Kondoa  √ √ √     √ 
42 H/W Kongwa √ √ √ √   √ 
43 H/W Korogwe  √ √ √ √   √ 
44 H/W Kwimba  √ √ √     √ 
45 H/W Ludewa  √ √ √     √ 
46 H/mji Makambako  √ √ √   √ √ 
47 H/W Makete  √ √ √     √ 
48 H/W Manyoni  √ √ √ √   √ 
49 H/W Masasi  √ √ √     √ 
50 H/W Mbogwe  √ √ √   √ √ 
51 H/W Mbozi  √ √ √     √ 
52 H/W Mbulu  √ √ √ √   √ 
53 H/W Meatu  √ √ √     √ 
54 H/W Meru  √ √ √ √   √ 
55 H/W Misungwi  √ √ √     √ 
56 H/W Mkalama  √ √ √   √ √ 
57 H/W Mkinga  √ √ √ √   √ 
58 H/W Mlele  √ √ √   √ √ 
59 H/W Momba  √ √ √   √ √ 
60 H/W Monduli  √ √ √ √   √ 
61 H/M Morogoro  √ √ √ √   √ 
62 H/W Mpanda  √ √ √     √ 
63 H/W Mpwapwa  √ √ √ √   √ 
64 H/M Mtwara  √ √ √     √ 
65 H/W Mufindi  √ √ √     √ 
66 H/M Musoma  √ √ √ √   √ 
67 H/W Ngara  √ √ √     √ 
68 H/W Njombe  √ √ √     √ 
69 H/Mji Njombe  √ √ √     √ 
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Na Jina la Halmashauri 

Haiko 
sambam

ba na 
IPSAS 

Hakuna 
usuluhishi 
/marekebis

ho 

hakuna 
muingiliano na 

PLANREP au 
LAWSON 

Kasi Ndogo 
ya Mtandao 

Hakuna 
EPICOR 

Matumizi 
hafifu ya 
Moduli 

70 H/W Nkasi  √ √ √     √ 
71 H/W Nsimbo  √ √ √     √ 
72 H/W Nzega  √ √ √     √ 
73 H/W Sikonge  √ √ √     √ 
74 H/W Singida  √ √ √ √   √ 
75 H/W Sumbawanga  √ √ √     √ 
76 H/M Sumbawanga  √ √ √     √ 
77 H/W Tabora  √ √ √     √ 
78 H/M Tabora  √ √ √ √   √ 
79 H/W Tarime  √ √ √ √   √ 
80 H/W Wanging’ombe   √ √ √   √ √ 
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hakuna Sera za Teknolojia ya 
Mawasiliano 

hakuna mpango wa kuzuia 
majanga 

hakuna viwango rasmi vya 
watumiaji 

udhibiti hafifu wa vifaa vya IT 

Upungufu wa wafanyakazi wenye 
ujuzi/waliopata mafunzo 

hakuna Mpango mkakati wa IT 

Uhaba wa wafanyakazi 
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ujuzi/waliopata mafunzo 

hakuna Mpango mkakati wa IT 

Uhaba wa wafanyakazi 
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Kiambatisho xxiii: Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani vya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa vyenye Mapungufu 

Na. Jina la 
Halmashauri 
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1 H/W Babati  √ √  √ √ 35 H/W Kibondo  √ √   √ 
2 H/W Babati  √ √   √ 36 H/W Kigoma  √ √   √ 
3 H/W Bahi  √ √   √ 37 H/M Kigoma/Ujiji   √   √ 
4 H/W Bariadi  √ √  √ √ 38 H/W Kilindi  √     
5 H/Mji Bariadi   √    39 H/W Kilolo  √ √ √   
6 H/W Biharamulo  √ √   √ 40 H/W Kilombero  √    √ 
7 H/W Buhigwe  √ √  √ √ 41 H/W Kilwa   √   √ 
8 H/W Bukoba  √ √   √ 42 H/W Kiteto      √ 
9 H/W Bukombe  √ √   √ 43 H/W Kondoa    √  √ 
10 H/W Bunda  √ √   √ 44 H/W Kongwa  √   √ √ 
11 H/W Busega  √    √ 45 H/Mji Korogwe  √ √ √  √ 
12 H/W Butiama  √ √    46 H/W Lindi     √ √ 
13 H/W Chamwino     √ √ 47 H/M Lindi  √    √ 
14 H/W Chato  √ √   √ 48 H/W Longido  √   √  
15 H/W Chemba  √  √  √ 49 H/W Ludewa  √    √ 
16 H/W Chunya  √   √  50 H/Mji Makambako  √    √ 
17 H/M Dodoma   √  √ √ 51 H/W Makete  √   √ √ 
18 H/W Gairo  √ √   √ 52 H/W Manyoni  √     
19 H/W Geita  √    √ 53 H/W Masasi  √     
20 H/Mji Geita  √ √   √ 54 H/W Maswa      √ 
21 H/W Hanang'  √    √ 55 H/W Mbarali  √   √  
22 H/W Igunga  √ √   √ 56 H/W Mbogwe  √ √    
23 H/W Ikungi  √   √  57 H/W Meatu  √     
24 H/W Ileje  √ √   √ 58 H/W Mlele  √     
25 H/M Ilemela  √ √   √ 59 H/W Morogoro     √ √ 
26 H/W Iramba  √   √  60 H/W Mpwapwa  √    √ 
27 H/W Iringa  √  √   61 H/W Msalala  √ √    
28 H/M Iringa    √   62 H/W Mtwara  √    √ 
29 H/Mji Kahama  √ √   √ 63 H/W Muleba  √    √ 
30 H/W Kakonko    √   √ v 64 H/W Musoma  √ √    
31 H/W Kalambo   √   √ 65 H/M Musoma  √ √   √ 
32 H/W Kaliua  √ √   √ 66 H/W Nanyumbu  √    √ 
33 H/W Karagwe  √    √ 67 H/W Newala  √    √ 
34 H/W Kasulu   √   √ 68 H/W Njombe  √     
       69 H/W Nkasi  √   √  
       70 H/W Nzega  √ √    
       71 H/W Rorya  √     
       72 H/W Rungwe  √    √ 
       73 H/M Singida  √    √ 
       74 H/W Tabora  √ √   √ 
       75 H/W Ushetu     √  
       76 H/W Uvinza  √ √  √ √ 
       77 H/W Wang’ing’ombe      √ 
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Kiambatisho xxiv: Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zenye Kamati za Ukaguzi Zenye Utendaji 
Usioridhisha 
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1 H/W Babati  √ √ √  36 H/W Kilombero    √ √ 
2 H/Mji Babati  √  √  37 H/W Kilwa   √ √ √ 
3 H/W Bahi    √  38 H/W Kiteto   √ √  
4 H/W Bariadi  √ √ √ √ 39 H/W Kondoa  √ √ √  
5 H/Mji Bariadi   √ √  40 H/Mji Korogwe   √ √ √ 
6 H/W Biharamulo    √  41 H/M Lindi    √  
7 H/W Buhigwe   √   42 H/W Longido    √ √ 
8 H/W Bukombe   √   43 H/W Ludewa  √  √  
9 H/W Bumbuli    √ √ 44 H/Mji Makambako  √ √ √  
10 H/W Bunda   √ √ √ 45 H/W Makete   √ √ √ 
11 H/W Busega   √ √  46 H/W Manyoni    √ √ 
12 H/W Busokelo  √ √ √  47 H/W Masasi    √ √ 
13 H/W Butiama   √   48 H/W Maswa    √  
14 H/W Chamwino  √  √  49 H/Jiji Mbeya  √ √ √  
15 H/W Chemba  √ √ √ √ 50 H/W Mbeya  √ √ √  
16 H/M Dodoma   √ √ √ 51 H/W Mbogwe    √ √ 
17 H/W Gairo  √ √ √ √ 52 H/W Meatu  √  √ √ 
18 H/W Hanang'   √ √ √ 53 H/W Mlele  √  √  
19 H/W Igunga   √  √ 54 H/W Morogoro   √ √  
20 H/W Ikungi  √ √   55 H/W Mpwapwa    √  
21 H/W Ileje    √  56 H/W Mtwara   √ √ √ 
22 H/W Iramba  √  √ √ 57 H/W Musoma    √ √ 
23 H/W Iringa  √ √ √ √ 58 H/M Musoma   √ √ √ 
24 H/M Iringa  √  √  59 H/W Nachingwea   √ √ √ 
25 H/Mji Kahama   √ √ √ 60 H/W Nanyumbu   √ √ √ 
26 H/W Kakonko     √   61 H/W Newala   √ √ √ 
27 H/W Kalambo   √ √ √ 62 H/W Njombe   √ √ √ 
28 H/W Kaliua  √  √  63 H/Mji Njombe  √ √ √  
29 H/W Karagwe   √ √  64 H/W Rorya   √ √  
30 H/W Kasulu   √   65 H/W Shinyanga   √   
31 H/W Kibondo   √   66 H/W Singida   √   
32 H/W Kigoma   √   67 H/W Tabora  √ √ √ √ 
33 H/M Kigoma/Ujiji   √   68 H/W Ushetu    √ √ 
34 H/W Kilindi    √  69 H/W Uvinza   √ √  
35 H/W Kilolo  √ √ √  70 H/W Wang’ing’ombe  √ √ √ √ 
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Kiambatisho xxv: Mapungufu katika Udhibiti wa Vihatarishi 
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1 H/Jiji Arusha  √  √ √   42 H/W Magu  √      
2 H/W Arusha  √      43 H/Mji Makambako  √ √  √ √  
3 H/Mji Babati  √  √    44 H/W Manyoni  √      
4 H/W Bahi  √ √     45 H/Mji Masasi  √ √     
5 H/Mji Bariadi  √ √     46 H/Jiji Mbeya  √    √ √ 
6 H/W Biharamulo   √     47 H/W Mbeya  √      
7 H/W Bukombe  √ √     48 H/W Mbinga   √     
8 H/W Bunda  √ √  √   49 H/W Mbogwe  √ √     
9 H/W Busega  √      50 H/W Mbozi  √   √  √ 
10 H/W Butiama   √ √ √ √  51 H/W Mbulu  √      
11 H/W Chamwino  √ √ √ √   52 H/W Meru  √ √     
12 H/W Chemba  √ √ √ √   53 H/W Misungwi  √ √     
13 H/W Chunya  √ √  √   54 H/W Mkalama  √   √   
14 H/Jiji Dar es Salaam   √  √   55 H/W Mkinga  √    √  
15 H/M Dodoma  √     √ 56 H/W Mkuranga  √ √   √  
16 H/W Geita  √      57 H/W Momba  √ √     
17 H/Mji Geita   √ √ √ √  58 H/W Monduli  √ √ √  √  
18 H/W Hanang'  √ √     59 H/W Morogoro  √      
19 H/W Handeni  √ √     60 H/W Moshi  √      
20 H/W Igunga  √   √   61 H/M Moshi  √ √  √   
21 H/W Ikungi  √ √ √    62 H/W Mpanda  √   √   
22 H/M Ilemela   √     63 H/W Mpwapwa  √ √  √   
23 H/W Iramba  √   √ √  64 H/W Msalala  √   √   
24 H/W Iringa  √      65 H/W Muheza     √   
25 H/M Iringa  √      66 H/W Musoma  √ √  √   
26 H/W Itilima  √ √ √ √ √  67 H/W Namtumbo  √ √     
27 H/W Kakonko    √ √     68 H/W Njombe  √   √ √  
28 H/W Kalambo  √ √   √  69 H/W Nkasi  √ √     
29 H/W Kilolo  √ √    √ 70 H/W Nsimbo  √ √  √   
30 H/W Kilombero      √  71 H/W Nyasa  √ √     
31 H/W Kilwa   √     72 H/W Nzega  √ √  √   
32 H/W Kishapu  √ √     73 H/W Rorya  √   √   
33 H/W Kondoa  √      74 H/W Shinyanga   √     
34 H/W Kongwa     √   75 H/W Singida  √   √ √  
35 H/W Korogwe  √ √     76 H/M Singida  √      
36 H/Mji Korogwe  √      77 H/W Songea  √      
37 H/W Lindi   √   √  78 H/M Songea  √ √     
38 H/M Lindi  √ √     79 H/W Sumbawanga  √      
39 H/W Longido  √ √  √   80 H/M Tabora  √ √  √   
40 H/W Ludewa  √   √ √  81 H/W Ushetu  √   √   
41 H/W Mafia  √ √   √          
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Kiambatisho xxv: Mapungufu katika Udhibiti wa Vihatarishi 

Na. Jina la Halmashauri 
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1 H/Jiji Arusha  √  √ √   42 H/W Magu  √      
2 H/W Arusha  √      43 H/Mji Makambako  √ √  √ √  
3 H/Mji Babati  √  √    44 H/W Manyoni  √      
4 H/W Bahi  √ √     45 H/Mji Masasi  √ √     
5 H/Mji Bariadi  √ √     46 H/Jiji Mbeya  √    √ √ 
6 H/W Biharamulo   √     47 H/W Mbeya  √      
7 H/W Bukombe  √ √     48 H/W Mbinga   √     
8 H/W Bunda  √ √  √   49 H/W Mbogwe  √ √     
9 H/W Busega  √      50 H/W Mbozi  √   √  √ 
10 H/W Butiama   √ √ √ √  51 H/W Mbulu  √      
11 H/W Chamwino  √ √ √ √   52 H/W Meru  √ √     
12 H/W Chemba  √ √ √ √   53 H/W Misungwi  √ √     
13 H/W Chunya  √ √  √   54 H/W Mkalama  √   √   
14 H/Jiji Dar es Salaam   √  √   55 H/W Mkinga  √    √  
15 H/M Dodoma  √     √ 56 H/W Mkuranga  √ √   √  
16 H/W Geita  √      57 H/W Momba  √ √     
17 H/Mji Geita   √ √ √ √  58 H/W Monduli  √ √ √  √  
18 H/W Hanang'  √ √     59 H/W Morogoro  √      
19 H/W Handeni  √ √     60 H/W Moshi  √      
20 H/W Igunga  √   √   61 H/M Moshi  √ √  √   
21 H/W Ikungi  √ √ √    62 H/W Mpanda  √   √   
22 H/M Ilemela   √     63 H/W Mpwapwa  √ √  √   
23 H/W Iramba  √   √ √  64 H/W Msalala  √   √   
24 H/W Iringa  √      65 H/W Muheza     √   
25 H/M Iringa  √      66 H/W Musoma  √ √  √   
26 H/W Itilima  √ √ √ √ √  67 H/W Namtumbo  √ √     
27 H/W Kakonko    √ √     68 H/W Njombe  √   √ √  
28 H/W Kalambo  √ √   √  69 H/W Nkasi  √ √     
29 H/W Kilolo  √ √    √ 70 H/W Nsimbo  √ √  √   
30 H/W Kilombero      √  71 H/W Nyasa  √ √     
31 H/W Kilwa   √     72 H/W Nzega  √ √  √   
32 H/W Kishapu  √ √     73 H/W Rorya  √   √   
33 H/W Kondoa  √      74 H/W Shinyanga   √     
34 H/W Kongwa     √   75 H/W Singida  √   √ √  
35 H/W Korogwe  √ √     76 H/M Singida  √      
36 H/Mji Korogwe  √      77 H/W Songea  √      
37 H/W Lindi   √   √  78 H/M Songea  √ √     
38 H/M Lindi  √ √     79 H/W Sumbawanga  √      
39 H/W Longido  √ √  √   80 H/M Tabora  √ √  √   
40 H/W Ludewa  √   √ √  81 H/W Ushetu  √   √   
41 H/W Mafia  √ √   √          
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Kiambatisho xxvi: Halmashauri zenye Udhibiti wa 
Udanganyifu wenye Mapungufu 

Na Jina la Halmashauri 
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1 H/Jiji Arusha  √ √ √ √ 
2 H/W Arusha  √  √ √ 
3 H/W Babati     √ 
4 H/W Bagamoyo  √  √ √ 
5 H/W Bahi  √   √ 
6 H/Mji Bariadi  √ √ √  
7 H/W Bumbuli    √ √ 
8 H/W Butiama   √ √  
9 H/W Chamwino   √   
10 H/W Chemba  √  √  
11 H/Mji Geita  √ √ √  
12 H/W Handeni  √   √ 
13 H/W Igunga  √ √ √  
14 H/W Ikungi  √  √  
15 H/W Kaliua  √ √ √  
16 H/W Karatu  √ √ √ √ 
17 H/W Kilindi    √  
18 H/W Kilombero  √  √ √ 
19 H/W Kilwa  √   √ 
20 H/W Kisarawe  √ √ √ √ 
21 H/W Kishapu  √   √ 
22 H/W Kiteto  √   √ 
23 H/W Kondoa  √    
24 H/W Kongwa    √  
25 H/Mji Korogwe    √ √ 
26 H/W Kwimba  √  √ √ 
27 H/Mji Lindi  √  √  
28 H/W Longido  √  √ √ 
29 H/W Lushoto   √  √ 
30 H/W Magu  √ √ √ √ 
31 H/Mji Makambako  √  √  
32 H/W Makete  √  √  
33 H/W Manyoni  √  √  
34 H/W Maswa  √  √  
35 H/W Mbeya    √  
36 H/W Mbogwe    √  
37 H/W Mbozi  √ √ √  
38 H/W Mkalama  √  √ √ 
39 H/W Mkinga    √ √ 
40 H/W Mlele     √ 
41 H/W Momba  √ √ √ √ 
42 H/W Monduli  √ √ √ √ 
43 H/Mji Morogoro   √   
44 H/W Mpanda  √ √   
45 H/Mji Mpanda     √ 
46 H/W Mpwapwa  √    
47 H/W Muheza    √  
48 H/W Muleba  √  √ √ 
49 H/W Musoma  √  √ √ 
50 H/M Musoma  √  √ √ 
51 H/W Njombe     √ 
52 H/Mji Njombe     √ 
53 H/W Nkasi   √ √  
54 H/W Nsimbo    √ √ 
55 H/W Nyasa  √  √ √ 
56 H/W Nzega    √  
57 H/W Shinyanga  √ √   
58 H/W Singida  √    
59 H/W Songea  √ √ √  
60 H/M Songea    √ √ 
61 H/W Sumbawanga   √ √ √ 
62 H/M Sumbawanga   √ √ √ 
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63 H/W Tabora  √ √ √  
64 H/M Tabora  √ √ √ √ 
65 H/W Tarime     √ 
66 H/W Tunduru    √ √ 
67 H/W Ukerewe    √ √ 
68 H/W Wang’ing’ombe     √ 

Kiambatisho xxvii: Vitabu vya stakabadhi ambavyo 
vilikosekana 

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya 
vitabu 	   Na. Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya 
vitabu 

1. H/W Karatu  25 	   21 H/W Geita  2 
2. H/W Meru  5 	   22 H/W Bukombe  4 
3. H/W Longido  385 	   23 H/W Mbogwe  19 
4. H/M Ilala  30 	   24 H/M Songea  12 
5. H/W Kilolo  4 	   25 H/W Songea  13 
6. H/W Karagwe  1 	   26 H/W Nyasa  37 
7. H/W Kyerwa  15 	   27 H/W Shinyanga  23 
8. H/W Kakonko  13 	   28 H/W Ushetu  1 
9. H/W Uvinza  3 	   29 H/W Bariadi  1 
10. H/W Hanang’  4 	   30 H/Mji Bariadi  2 
11. H/Mji Babati  1 	   31 H/W Busega  1 
12. H/M Musoma  3   32 H/W Iramba  23 
13. H/W Mbeya  2 	   33 H/M Singida  29 
14. H/W Mbozi  2 	   34 H/W Muheza  21 
15. H/Mji Tunduma   79 	   35 H/W Korogwe  8 
16. H/W Morogoro  3 	   36 H/Mji Korogwe  1 
17. H/Mji Masasi  1 	   38 H/W Bumbuli  7 
18. H/W Newala  10 	   39 H/W Igunga  4 
19. H/W Nanyumbu  2 	   40 H/W Sikonge  7 
20. H/Mji Geita  3 	   41 H/W Kaliua  1 

     	   	   42 H/W Missenyi  2 
    	   	   43 H/W Hai  2 
    	   	   44 H/Jiji Mwanza  2 

	   	   	   	   45 H/W Itilima  1 

	   Jumla   814 
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63 H/W Tabora  √ √ √  
64 H/M Tabora  √ √ √ √ 
65 H/W Tarime     √ 
66 H/W Tunduru    √ √ 
67 H/W Ukerewe    √ √ 
68 H/W Wang’ing’ombe     √ 

Kiambatisho xxvii: Vitabu vya stakabadhi ambavyo 
vilikosekana 

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya 
vitabu 	   Na. Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya 
vitabu 

1. H/W Karatu  25 	   21 H/W Geita  2 
2. H/W Meru  5 	   22 H/W Bukombe  4 
3. H/W Longido  385 	   23 H/W Mbogwe  19 
4. H/M Ilala  30 	   24 H/M Songea  12 
5. H/W Kilolo  4 	   25 H/W Songea  13 
6. H/W Karagwe  1 	   26 H/W Nyasa  37 
7. H/W Kyerwa  15 	   27 H/W Shinyanga  23 
8. H/W Kakonko  13 	   28 H/W Ushetu  1 
9. H/W Uvinza  3 	   29 H/W Bariadi  1 
10. H/W Hanang’  4 	   30 H/Mji Bariadi  2 
11. H/Mji Babati  1 	   31 H/W Busega  1 
12. H/M Musoma  3   32 H/W Iramba  23 
13. H/W Mbeya  2 	   33 H/M Singida  29 
14. H/W Mbozi  2 	   34 H/W Muheza  21 
15. H/Mji Tunduma   79 	   35 H/W Korogwe  8 
16. H/W Morogoro  3 	   36 H/Mji Korogwe  1 
17. H/Mji Masasi  1 	   38 H/W Bumbuli  7 
18. H/W Newala  10 	   39 H/W Igunga  4 
19. H/W Nanyumbu  2 	   40 H/W Sikonge  7 
20. H/Mji Geita  3 	   41 H/W Kaliua  1 

     	   	   42 H/W Missenyi  2 
    	   	   43 H/W Hai  2 
    	   	   44 H/Jiji Mwanza  2 

	   	   	   	   45 H/W Itilima  1 

	   Jumla   814 
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Kiambatisho xxviii: Makusanyo ya Mapato ambayo 
hayakuwasilishwa na Mawakala 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 	   Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 
1 H/W Arusha  24,806,500 	   36 H/M Morogoro  6,600,000 
2 H/W Karatu  67,773,335 	   37 H/W Mvomero  76,750,000 
3 H/W Meru  1,050,200 	   38 H/W Gairo  64,020,000 
4 H/W Longido  1,250,000 	   39 H/Mji Masasi  6,500,000 
5 H/W Ngorongoro  13,842,000 	   40 H/W Kwimba  16,019,000 
6 H/M Ilala  67,200,900 	   41 H/W Magu  3,100,000 
7 H/W Chamwino  9,711,600 	   42 H/M Ilemela  225,722,640 
8 H/W Kondoa  39,490,000 	   43 H/W Sengerema  25,793,250 
9 H/W Bahi  28,916,000 	   44 H/W Ukerewe  10,408,000 
10 H/W Kongwa  113,219,000 	   45 H/W Geita  48,220,000 
11 H/W Iringa  48,600,000 	   46 H/W Bukombe  47,553,000 
12 H/Mji Makambako  9,500,000 	   47 H/W Mbogwe  7,724,100 
13 H/W Biharamulo  6,785,000 	   48 H/W Sumbawanga  604,667,000 
14 H/W Bukoba  2,430,000 	   49 H/W Kalambo  125,450,000 
15 H/W Karagwe  16,906,157 	   50 H/W Mlele  25,760,000 
16 H/W Kibondo  2,765,000 	   51 H/W Mbinga  20,317,000 
17 H/M Kigoma/Ujiji  104,455,000 	   52 H/W Shinyanga  7,800,000 
18 H/W Uvinza  31,185,000 	   53 H/Mji Kahama  17,655,000 
19 H/W Moshi  70,962,500 	   54 H/W Ushetu  18,846,500 
20 H/W Rombo  2,052,750 	   55 H/W Msalala  3,596,900 
21 H/W Siha  10,150,000 	   56 H/W Meatu  27,843,157 
22 H/W Kilwa  94,000,000 	   57 H/Mji Bariadi  71,475,500 
23 H/W Babati  722,500 	   58 H/W Busega  8,040,000 
24 H/W Hanang’  5,150,000 	   59 H/W Manyoni  89,061,200 
25 H/W Simanjiro  7,900,500 	   60 H/M Singida  147,043,618 
26 H/W Kiteto  4,600,000 	   61 H/W Pangani  26,954,000 
27 H/Mji Tarime  40,683,000 	   62 H/W Mkinga  7,935,000 
28 H/W Mbeya  149,211,579 	   63 H/W Handeni  428,510,759 
29 H/W Chunya  41,720,200 	   64, H/W Korogwe  17,446,804 
30 H/Jiji Mbeya  150,275,000 	   65 H/W Kilindi  19,875,000 
31 H/W Mbozi  14,863,500 	   66 H/W Bumbuli  5,544,000 
32 H/W Kyela  9,740,000 	   67 H/W Igunga  109,268,496 
33 H/W Mbarali  58,356,500 	   68 H/W Nzega  450,000 
34 H/Mji Tunduma   660,692,330 	   69 H/W Sikonge  20,550,000 
35 H/W Morogoro  20,625,000 	   70 H/W Tabora  36,475,000 

	   	   	   	   71 H/W Hai  32,750,000 

	   	   	   	   72 H/M Mtwara  16,304,000 

	   	   	   	   73 H/Jiji Mwanza  845,506,140 

	   	   	   	   74 H/W Kishapu  10,855,000 

	   	   	   	   75 H/W Itilima  9,090,000 

	   	   	   	   76 H/Jiji Tanga  39,120,000 

	     Jumla 5,304,191,115 
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Kiambatisho xxix: Mapato kutoka kwenye vyanzo vya 
Halmashauri ambayo hayakukusanywa 

Na. Jina la halmashauri Chanzo Kiasi (TZS) 
1.  H/W Karatu   Kodi ya nyumba za kulala wageni na mabango 42,200,000 
2.  H/W Longido   Asilimia 25 kutoka Wizara ya Maliasili na utalii 19,229,147 

3.  H/Jiji Arusha   Matangazo na taa za barabarani,Mabango,vituo vya basi,ushuru wa 
soko,wafanya biashara wa utalii na kodi ya majengo 1,716,747,799 

4.  H/M Ilala   Kodi ya huduma  906,808,333 
5.  H/M Temeke   Mabango 260,784,322 
6.  H/Jiji Dar es Salaam   Uzoaji na upelekaji wa taka katiika dampo la Pugu Kinyamwezi 279,055,500 
7.  H/M Dodoma   Kodi ya huduma na majengo    206,080,206 
8.  H/W Iringa   Ushuru wa pango  18,850,000 
9.  H/W Njombe   Kodi ya nyumba 5,085,000 
10.  H/W Makete   Kodi ya ardhi  66,088,386 
11.  H/Mji Makambako   Ushuru wa mazao  124,350,676 
12.  H/W Wanging’ombe   Kodi ya ardhi  51,290,550 
13.  H/W Biharamulo   Ushuru wa misitu  125,841,593 
14.  H/M Bukoba   Leseni za biashara  42,865,900 
15.  H/M Kigoma/Ujiji   Kodi ya majengo, ushuru wa huduma  na kodi ya vibanda  211,513,050 
16.  H/M Moshi   Kodi ya majengo  160,838,047 

17.  H/W Moshi   Ushuru wa maegesho  Marangu, maporomoko ya maji Marangu , 
ushuru wa soko, na ushuru wa mazao ya chakula 84,129,300 

18.  H/W Liwale   Mapato kutoka kwenye vyama vya ushirika  611,280,807 
19.  H/W Nachingwea   Mapato kutoka kwenye vyama vya ushirika 101,791,484 
20.  H/W Babati   Kodi ya maduka  6,670,000 
21.  H/Mji Babati   Ushuru wa huduma  2,489,394 
22.  H/W Simanjiro   Ushuru wa huduma 803,599,596 
23.  H/Mji Tarime   Ushuru wa vibanda vya sokoni  8,241,000 
24.  H/Jiji Mbeya   Mchango wa viwanja  118,124,500 
25.  H/W Kilombero   Kodi ya nyumba  2,851,000 
26.  H/W Morogoro   Kodi ya nyumba 13,896,000 
27.  H/M Morogoro   Kodi ya majengo,  Ushuru wa huduma, mabango ana vipeperushi 218,689,079 
28.  H/W Mvomero   Ushuru wa miwa  202,860,885 
29.  H/W Masasi   Ushuru wa mazao  4,999,150 
30.  H/W Newala   Ushuru wa mazao 6,963,050 
31.  H/W Misungwi   Kodi ya maduka  30,720,000 

32.  H/M Ilemela   
Mashine za kutolea fedh ,upakuaji wa bidhaa za viwandani na 
ushuru wa mazao,  kodi ya vibanda, maduka, kituo cha mabasi 
Buzuruga   na mabango 590,800,000 

33.  H/W Sengerema   Kodi ya majengo na ushuru wa huduma 74,952,581 
34.  H/Mji Geita   Mauzo ya viwanja, kituo kipya cha mabasi na kodi ya majengo     1,186,204,124 
35.  H/W Geita   Ushuru wa pamba  59,935,997.00 
36.  H/W Bukombe   Vyumba vya biashara  76,920,000 
37.  H/W Nkasi   Ushuru wa mazao  384,011,313 
38.  H/W Kalambo   Ushuru wa mazao 41,519,585 

39.  H/Mji Mpanda   Mabango, mbao za matangazo, kodi ya majengo na ushuru wa 
huduma  246,271,131 

40.  H/W Mpanda   Adhabu ya uchelewaji wa uwasilishaji wa mapato ambayo 
hayakukusanywa  10,802,200 

41.  H/W Mlele   Ushuru wa mazao  162,713,400 
42.  H/W Tunduru   Ushuru wa vibanda 3,420,000 
43.  H/W Mbinga   Ushuru wa vibanda na mahindi  580,187,250 
44.  H/W Songea   Kodi ya vibanda 12,826,000 
45.  H/M Shinyanga   Kodi ya nyumba na leseni za biashara  34,735,000 
46.  Kahama TC Mauzo ya viwanja  27,844,500 
47.  H/W Pangani  Kodi ya nyumba  5,390,000 
48.  H/W Lushoto   Adhabu ya uchelewaji wa uwasilishaji wa mapato yaliyokusanywa 35,438,300 
49.  H/W Muheza   Ushuru wa huduma na ushuru wa pango 14,991,602 
50.  H/W Handeni   Ushuru wa pango 4,260,000 
51.  H/W Kilindi   Ushuru wa mazao  84,900,000 
52.  H/W Bumbuli   Kodi ya nyumba  8,662,410 

53.  H/W Hai   Kodi ya majengo,ushru wa soko,kodi yaardhi,kodi ya pango na 
shughuli za biashara 222,326,978 

54.  H/W Kilosa   Kodi ya nyumba 1,665,000 
55.  H/M Mtwara   Kodi ya vibanda 41,392,000 
56.  H/Jiji Mwanza   Kodi mbalimbali 4,343,220,302 
57.  H/W Kishapu   Ushuru wa pamba na huduma 222,224,112 
58.  H/Jiji Tanga   Kodi ya nyumba 1,605,000 

 Total 14,934,152,539 
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Kiambatisho xxviii: Makusanyo ya Mapato ambayo 
hayakuwasilishwa na Mawakala 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 	   Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 
1 H/W Arusha  24,806,500 	   36 H/M Morogoro  6,600,000 
2 H/W Karatu  67,773,335 	   37 H/W Mvomero  76,750,000 
3 H/W Meru  1,050,200 	   38 H/W Gairo  64,020,000 
4 H/W Longido  1,250,000 	   39 H/Mji Masasi  6,500,000 
5 H/W Ngorongoro  13,842,000 	   40 H/W Kwimba  16,019,000 
6 H/M Ilala  67,200,900 	   41 H/W Magu  3,100,000 
7 H/W Chamwino  9,711,600 	   42 H/M Ilemela  225,722,640 
8 H/W Kondoa  39,490,000 	   43 H/W Sengerema  25,793,250 
9 H/W Bahi  28,916,000 	   44 H/W Ukerewe  10,408,000 
10 H/W Kongwa  113,219,000 	   45 H/W Geita  48,220,000 
11 H/W Iringa  48,600,000 	   46 H/W Bukombe  47,553,000 
12 H/Mji Makambako  9,500,000 	   47 H/W Mbogwe  7,724,100 
13 H/W Biharamulo  6,785,000 	   48 H/W Sumbawanga  604,667,000 
14 H/W Bukoba  2,430,000 	   49 H/W Kalambo  125,450,000 
15 H/W Karagwe  16,906,157 	   50 H/W Mlele  25,760,000 
16 H/W Kibondo  2,765,000 	   51 H/W Mbinga  20,317,000 
17 H/M Kigoma/Ujiji  104,455,000 	   52 H/W Shinyanga  7,800,000 
18 H/W Uvinza  31,185,000 	   53 H/Mji Kahama  17,655,000 
19 H/W Moshi  70,962,500 	   54 H/W Ushetu  18,846,500 
20 H/W Rombo  2,052,750 	   55 H/W Msalala  3,596,900 
21 H/W Siha  10,150,000 	   56 H/W Meatu  27,843,157 
22 H/W Kilwa  94,000,000 	   57 H/Mji Bariadi  71,475,500 
23 H/W Babati  722,500 	   58 H/W Busega  8,040,000 
24 H/W Hanang’  5,150,000 	   59 H/W Manyoni  89,061,200 
25 H/W Simanjiro  7,900,500 	   60 H/M Singida  147,043,618 
26 H/W Kiteto  4,600,000 	   61 H/W Pangani  26,954,000 
27 H/Mji Tarime  40,683,000 	   62 H/W Mkinga  7,935,000 
28 H/W Mbeya  149,211,579 	   63 H/W Handeni  428,510,759 
29 H/W Chunya  41,720,200 	   64, H/W Korogwe  17,446,804 
30 H/Jiji Mbeya  150,275,000 	   65 H/W Kilindi  19,875,000 
31 H/W Mbozi  14,863,500 	   66 H/W Bumbuli  5,544,000 
32 H/W Kyela  9,740,000 	   67 H/W Igunga  109,268,496 
33 H/W Mbarali  58,356,500 	   68 H/W Nzega  450,000 
34 H/Mji Tunduma   660,692,330 	   69 H/W Sikonge  20,550,000 
35 H/W Morogoro  20,625,000 	   70 H/W Tabora  36,475,000 

	   	   	   	   71 H/W Hai  32,750,000 

	   	   	   	   72 H/M Mtwara  16,304,000 

	   	   	   	   73 H/Jiji Mwanza  845,506,140 

	   	   	   	   74 H/W Kishapu  10,855,000 

	   	   	   	   75 H/W Itilima  9,090,000 

	   	   	   	   76 H/Jiji Tanga  39,120,000 

	     Jumla 5,304,191,115 
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Kiambatisho xxix: Mapato kutoka kwenye vyanzo vya 
Halmashauri ambayo hayakukusanywa 

Na. Jina la halmashauri Chanzo Kiasi (TZS) 
1.  H/W Karatu   Kodi ya nyumba za kulala wageni na mabango 42,200,000 
2.  H/W Longido   Asilimia 25 kutoka Wizara ya Maliasili na utalii 19,229,147 

3.  H/Jiji Arusha   Matangazo na taa za barabarani,Mabango,vituo vya basi,ushuru wa 
soko,wafanya biashara wa utalii na kodi ya majengo 1,716,747,799 

4.  H/M Ilala   Kodi ya huduma  906,808,333 
5.  H/M Temeke   Mabango 260,784,322 
6.  H/Jiji Dar es Salaam   Uzoaji na upelekaji wa taka katiika dampo la Pugu Kinyamwezi 279,055,500 
7.  H/M Dodoma   Kodi ya huduma na majengo    206,080,206 
8.  H/W Iringa   Ushuru wa pango  18,850,000 
9.  H/W Njombe   Kodi ya nyumba 5,085,000 
10.  H/W Makete   Kodi ya ardhi  66,088,386 
11.  H/Mji Makambako   Ushuru wa mazao  124,350,676 
12.  H/W Wanging’ombe   Kodi ya ardhi  51,290,550 
13.  H/W Biharamulo   Ushuru wa misitu  125,841,593 
14.  H/M Bukoba   Leseni za biashara  42,865,900 
15.  H/M Kigoma/Ujiji   Kodi ya majengo, ushuru wa huduma  na kodi ya vibanda  211,513,050 
16.  H/M Moshi   Kodi ya majengo  160,838,047 

17.  H/W Moshi   Ushuru wa maegesho  Marangu, maporomoko ya maji Marangu , 
ushuru wa soko, na ushuru wa mazao ya chakula 84,129,300 

18.  H/W Liwale   Mapato kutoka kwenye vyama vya ushirika  611,280,807 
19.  H/W Nachingwea   Mapato kutoka kwenye vyama vya ushirika 101,791,484 
20.  H/W Babati   Kodi ya maduka  6,670,000 
21.  H/Mji Babati   Ushuru wa huduma  2,489,394 
22.  H/W Simanjiro   Ushuru wa huduma 803,599,596 
23.  H/Mji Tarime   Ushuru wa vibanda vya sokoni  8,241,000 
24.  H/Jiji Mbeya   Mchango wa viwanja  118,124,500 
25.  H/W Kilombero   Kodi ya nyumba  2,851,000 
26.  H/W Morogoro   Kodi ya nyumba 13,896,000 
27.  H/M Morogoro   Kodi ya majengo,  Ushuru wa huduma, mabango ana vipeperushi 218,689,079 
28.  H/W Mvomero   Ushuru wa miwa  202,860,885 
29.  H/W Masasi   Ushuru wa mazao  4,999,150 
30.  H/W Newala   Ushuru wa mazao 6,963,050 
31.  H/W Misungwi   Kodi ya maduka  30,720,000 

32.  H/M Ilemela   
Mashine za kutolea fedh ,upakuaji wa bidhaa za viwandani na 
ushuru wa mazao,  kodi ya vibanda, maduka, kituo cha mabasi 
Buzuruga   na mabango 590,800,000 

33.  H/W Sengerema   Kodi ya majengo na ushuru wa huduma 74,952,581 
34.  H/Mji Geita   Mauzo ya viwanja, kituo kipya cha mabasi na kodi ya majengo     1,186,204,124 
35.  H/W Geita   Ushuru wa pamba  59,935,997.00 
36.  H/W Bukombe   Vyumba vya biashara  76,920,000 
37.  H/W Nkasi   Ushuru wa mazao  384,011,313 
38.  H/W Kalambo   Ushuru wa mazao 41,519,585 

39.  H/Mji Mpanda   Mabango, mbao za matangazo, kodi ya majengo na ushuru wa 
huduma  246,271,131 

40.  H/W Mpanda   Adhabu ya uchelewaji wa uwasilishaji wa mapato ambayo 
hayakukusanywa  10,802,200 

41.  H/W Mlele   Ushuru wa mazao  162,713,400 
42.  H/W Tunduru   Ushuru wa vibanda 3,420,000 
43.  H/W Mbinga   Ushuru wa vibanda na mahindi  580,187,250 
44.  H/W Songea   Kodi ya vibanda 12,826,000 
45.  H/M Shinyanga   Kodi ya nyumba na leseni za biashara  34,735,000 
46.  Kahama TC Mauzo ya viwanja  27,844,500 
47.  H/W Pangani  Kodi ya nyumba  5,390,000 
48.  H/W Lushoto   Adhabu ya uchelewaji wa uwasilishaji wa mapato yaliyokusanywa 35,438,300 
49.  H/W Muheza   Ushuru wa huduma na ushuru wa pango 14,991,602 
50.  H/W Handeni   Ushuru wa pango 4,260,000 
51.  H/W Kilindi   Ushuru wa mazao  84,900,000 
52.  H/W Bumbuli   Kodi ya nyumba  8,662,410 

53.  H/W Hai   Kodi ya majengo,ushru wa soko,kodi yaardhi,kodi ya pango na 
shughuli za biashara 222,326,978 

54.  H/W Kilosa   Kodi ya nyumba 1,665,000 
55.  H/M Mtwara   Kodi ya vibanda 41,392,000 
56.  H/Jiji Mwanza   Kodi mbalimbali 4,343,220,302 
57.  H/W Kishapu   Ushuru wa pamba na huduma 222,224,112 
58.  H/Jiji Tanga   Kodi ya nyumba 1,605,000 

 Total 14,934,152,539 
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Kiambatisho xxx: Asilimia 30% ya kodi ya ardhi ambayo 
haijarejeshwa Halmashauri kutoka Wizara ya ardhi nyumba 
na maendeleo ya makazi 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 
1 H/W Arusha  331,149,820 38 H/W Newala  15,841,308 
2 H/W Karatu  51,502,200 39 H/W Kwimba  2,114,775 
3 H/W Meru  67,062,492 40 H/W Magu  10,547,257 
4 H/W Longido  15,003,509 41 H/W Misungwi  38,840,755 
5 H/W Ngorongoro  10,184,730 42 H/M Ilemela  144,078,580 
6 H/W Monduli  15,519,769 43 H/W Sengerema  27,196,235 
7 H/M Temeke  84,867,442 44 H/W Ukerewe  8,937,576 
8 H/M Kinondoni  108,406,341 45 H/W Kalambo  8,482,492 
9 H/W Kondoa  14,893,777 46 H/Mji Mpanda  129,141,098 
10 H/W Mufindi  166,695,622 48 H/W Mpanda  12,823,733 
11 H/W Ludewa  83,882,941 49 H/W Tunduru  23,846,582 
12 H/W Makete  18,688,403 50 H/W Mbinga  19,070,896 
13 H/Mji Makambako  49,851,004 51 H/M Shinyanga  191,790,456 
14 H/W Wanging’ombe  3,278,962 52 H/Mji Kahama  134,062,442 
15 H/W Biharamulo  5,171,316 53 H/W Msalala  26,564,626 
16 H/W Ngara  9,362,270 54 H/W Maswa  18,905,306 
17 H/W Bukoba  73,777,998 55 H/W Meatu  15,188,806 
18 H/M Bukoba  39,064,261 56 H/W Manyoni  50,433,846 
19 H/W Karagwe  25,452,682 57 H/M Singida  52,606,481 
20 H/M Moshi  296,944,363 58 H/W Mkinga  19,346,204 
21 H/W Mwanga  17,879,600 59 H/W Lushoto  3,018,244 
22 H/W Lindi  4,785,286 60 H/W Muheza  15,680,092 
23 H/W Liwale  52,733,078 61 H/W Handeni  29,155,920 
24 H/W Ruangwa  7,947,427 62 H/Mji Korogwe  21,129,461 
25 H/W Babati  6,504,742 63 H/W Igunga  25,885,104 
26 H/Mji Babati  61,944,961 64 H/M Tabora  85,488,572 
27 H/W Mbulu  17,059,556 65 H/W Kibaha  33,995,394 
28 H/W Simanjiro  6,298,951 66 H/Mji Kibaha  175,579,194 
29 H/W Tarime  154,022,425 67 H/W Mkuranga  66,465,808 
30 H/Mji Tarime  10,936,449 68 H/W Missenyi  1,299,412 
31 H/W Chunya  7,223,365 69 H/W Kilosa  51,534,250 
32 H/Jiji Mbeya  467,024,469 70 H/W Ulanga  32,297,743 
33 H/W Mbozi  28,144,678 71 H/Jiji Mwanza  284,270,017 
34 H/W Kyela  12,648,382 72 H/W Kishapu  16,994,022 
35 H/W Morogoro  39,396,264 73 H/W Itilima  3,390,670 
36 H/W Gairo  7,246,011 74 H/Jiji Tanga  312,131,232 
37 H/Mji Masasi  59,391,484  Jumla 4,540,081,619 
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Kiambatisho xxx: Asilimia 30% ya kodi ya ardhi ambayo 
haijarejeshwa Halmashauri kutoka Wizara ya ardhi nyumba 
na maendeleo ya makazi 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 
1 H/W Arusha  331,149,820 38 H/W Newala  15,841,308 
2 H/W Karatu  51,502,200 39 H/W Kwimba  2,114,775 
3 H/W Meru  67,062,492 40 H/W Magu  10,547,257 
4 H/W Longido  15,003,509 41 H/W Misungwi  38,840,755 
5 H/W Ngorongoro  10,184,730 42 H/M Ilemela  144,078,580 
6 H/W Monduli  15,519,769 43 H/W Sengerema  27,196,235 
7 H/M Temeke  84,867,442 44 H/W Ukerewe  8,937,576 
8 H/M Kinondoni  108,406,341 45 H/W Kalambo  8,482,492 
9 H/W Kondoa  14,893,777 46 H/Mji Mpanda  129,141,098 
10 H/W Mufindi  166,695,622 48 H/W Mpanda  12,823,733 
11 H/W Ludewa  83,882,941 49 H/W Tunduru  23,846,582 
12 H/W Makete  18,688,403 50 H/W Mbinga  19,070,896 
13 H/Mji Makambako  49,851,004 51 H/M Shinyanga  191,790,456 
14 H/W Wanging’ombe  3,278,962 52 H/Mji Kahama  134,062,442 
15 H/W Biharamulo  5,171,316 53 H/W Msalala  26,564,626 
16 H/W Ngara  9,362,270 54 H/W Maswa  18,905,306 
17 H/W Bukoba  73,777,998 55 H/W Meatu  15,188,806 
18 H/M Bukoba  39,064,261 56 H/W Manyoni  50,433,846 
19 H/W Karagwe  25,452,682 57 H/M Singida  52,606,481 
20 H/M Moshi  296,944,363 58 H/W Mkinga  19,346,204 
21 H/W Mwanga  17,879,600 59 H/W Lushoto  3,018,244 
22 H/W Lindi  4,785,286 60 H/W Muheza  15,680,092 
23 H/W Liwale  52,733,078 61 H/W Handeni  29,155,920 
24 H/W Ruangwa  7,947,427 62 H/Mji Korogwe  21,129,461 
25 H/W Babati  6,504,742 63 H/W Igunga  25,885,104 
26 H/Mji Babati  61,944,961 64 H/M Tabora  85,488,572 
27 H/W Mbulu  17,059,556 65 H/W Kibaha  33,995,394 
28 H/W Simanjiro  6,298,951 66 H/Mji Kibaha  175,579,194 
29 H/W Tarime  154,022,425 67 H/W Mkuranga  66,465,808 
30 H/Mji Tarime  10,936,449 68 H/W Missenyi  1,299,412 
31 H/W Chunya  7,223,365 69 H/W Kilosa  51,534,250 
32 H/Jiji Mbeya  467,024,469 70 H/W Ulanga  32,297,743 
33 H/W Mbozi  28,144,678 71 H/Jiji Mwanza  284,270,017 
34 H/W Kyela  12,648,382 72 H/W Kishapu  16,994,022 
35 H/W Morogoro  39,396,264 73 H/W Itilima  3,390,670 
36 H/W Gairo  7,246,011 74 H/Jiji Tanga  312,131,232 
37 H/Mji Masasi  59,391,484  Jumla 4,540,081,619 
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Kiambatisho xxxi: Miamala Isiyosuluhishwa katika 
Taarifa za Usuluhisho wa Kibenki 

Na. Jina la Halmashauri 

Mapokezi kwenye 
daftari la fedha 
hayamo kwenye 
taarifa za benki   

(TZS) 

Hundi zisizo 
wasilishwa benki   

(TZS) 

Hundi zilizochacha 
(TZS) 

Malipo benki 
lakini hayamo 

kwenye daftari la 
fedha   (TZS) 

Mapokezi 
benki lakini 

hayamo 
kwenye 

daftari la 
fedha   (TZS) 

1 H/M Kinondoni  3,420,770,734.00 3,838,514,741.00    
2 H/Jiji Dar es salaam  304,453,311.00 477,458,118.00    
3 H/W Nzega  110,212,300.00 280,756,320.00    
4 H/W Muleba  104,669,218.26 195,176,364.80    
5 H/Mji Mpanda  74,065,073.50 72,821,576.02     
6 H/W Mkalama  69,691,202.28 65,205,244.65    
7 H/Mji Korogwe  58,458,571.00 625,200,524.00    
8 H/W Kwimba  52,746,855.00     
9 H/W Kyerwa  52,150,000.00     
10 H/W Muheza  38,017,320.32 30,181,196.07    
11 H/W Kalambo  37,029,801.58 350,003,815.15 0 5,108,100.00 53,170,307.83 
12 H/W Mkinga  35,020,610.93 509,548,005.69    
13 H/Jiji Tanga  25,480,108.00 6,970,963.65    
14 H/W Bahi  24,799,233.00     
15 H/W Bukoba  9,898,138.10 3,225,789.53     
16 H/W Handeni  3,818,800.00 604,960,727.68    
17 H/M Bukoba  2,523,976.67 3,580,546.60    
18 H/W Korogwe  1,524,000.00 2,251,000.00    
19 H/W Kilombero  1,292,274.00 17,065,297.00    
20 H/M Sumbawanga  71,744.00 46,796,271.86 10,000.00   
21 H/W Kiteto  0 31,685,664.00    
22 H/W Sumbawanga  0 28,961,756.00 2,530,483.00   
23 H/W Babati  0 21,171,821.83    
24 H/W Hanang'  0 14,812,925.00    
25 H/Mji Kibaha  0 25,730,713.00    
26 H/W Kondoa  0 54,007,023.00 11,026,160.00   
27 H/W Kongwa  0 0 12,126,160.00   
28 H/M Singida  0 6,209,492.08 0   

 Jumla 4,426,693,271.64 7,312,295,896.61 25,692,803.00 5,108,100.00 53,170,307.8
3 
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Kiambatisho xxxii: Ukaguzi wa Kushtukiza wa Fedha Taslim 
haukufanyika katika Halmashauri 

Na. Jina la Halmashauri 

Ukaguzi wa 
kushtukiza 
wa fedha 
taslimu 

Kiwango cha juu cha 
fedha taslim ambacho 
kinatakiwa kuwepo 
katika Halmashauri 
hakikuwekwa 

1 H/W Arusha √   
2 H/W Bagamoyo    √ 
3 H/W Bahi    √ 
4 H/Mji Bariadi  √   
5 H/W Chunya    √ 
6 H/Jiji Dar es salaam      
7 H/W Dodoma    √ 
8 H/W Ileje    √ 
9 H/W Kalambo  √   
10 H/W Kilolo    √ 
11 H/W Kilombero      
12 H/W Kilosa    √ 
13 H/W Kilwa      
14 H/M Kinondoni      
15 H/W Kisarawe    √ 
16 H/W Kondoa  √   
17 H/W Lindi  √   
18 H/W Longido  √   
19 H/W Mbarali  √ √ 
20 H/W Mbinga    √ 
21 H/W Mlele  √   
22 H/W Morogoro  √ √ 
23 H/W Mpanda  √   
24 H/Jiji Mwanza  √   
25 H/W Nachingwea      
26 H/W Namtumbo  √   
27 H/W Ngorongoro    √ 
28 H/W Njombe    √ 
29 H/M Shinyanga  √   
30 H/W Songea    √ 
31 H/W Sumbawanga    √ 
32 H/M Sumbawanga  √ √ 
33 H/W Tandahimba    √ 
34 H/Mji Tarime    √ 
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Kiambatisho xxxiii: Udhaifu katika Usimamizi wa 
Masurufu 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi ambacho 
hakijarejeshwa (TZS) 

Kiasi ambacho 
hakikurekodiwa 

kwenye rejista (TZS) 

Kiasi 
kilichorejeshwa 
kwa kuchelewa 

(TZS) 

Masurufu 
yaliyotolewa kabla ya 
kurejesha masurufu 
yaliyotangulia (TZS) 

1 H/Jiji Arusha  15,848,235.00 	   9,947,000 	  
2 H/W Arusha  39,333,460.00 	   	   	  
3 H/W Bagamoyo  3,527,400.00 	   	   	  
4 H/W Bumbuli  - 4,281,900 22,463,400 	  
5 H/W Chunya  - 	   13,535,655 	  
6 H/Jiji Dar es salaam  30,660,837.00 	   	   	  
7 H/W Hanang'  31,688,890.00 	   	   	  
8 H/W Igunga  15,647,900.00 	   	   	  
9 H/W Iramba  30,024,830.00 22,886,330 	   	  
10 H/W Itilima  - 	   	   36,704,400 
11 H/W Kalambo  34,310,674.00 	   	   36,220,100 
12 H/W Karatu  8,717,000.00 	   30,272,537 	  
13 H/W Kibondo  	   7,170,000 1,734,000 	  
14 H/W Kigoma  	   	   1,400,000 	  
15 H/M Kigoma/Ujiji  20,700,000.00 17,106,460 	   	  
16 H/W Kilindi  	   	   	   	  
17 H/W Kilolo  	   	   7,991,660 	  
18 H/W Kilosa  	   14,370,500 	   	  
19 H/M Kinondoni  85,536,000.00 	   	   	  
20 H/W Kisarawe  6,732,500.00 	   	   	  
21 H/W Korogwe  	   	   14,583,500 	  
22 H/W Kwimba  120,598,088.00 	   	   	  
23 H/W Kyela  	   	   5,577,000 	  
24 H/W Ludewa  	   	   	   9,041,150 
25 H/Mji  Masasi  105,393,570.00 	   	   	  
26 H/W Mbinga  	   2,920,000 16,514,080 	  
27 H/W Meru  9,087,000.00 	   	   	  
28 H/W Mkalama  9,767,600.00 	   	   	  
29 H/W Mkinga  	   	   25,331,736 	  
30 H/W Mkuranga  	   	   27,431,580 	  
31 H/W Moshi  	   8,410,000 	   	  
32 H/Mji  Mpanda  	   40,009,000 	   	  
33 H/W Namtumbo  	   13,456,500 	   	  
34 H/W Nanyumbu  1,232,000.00 	   	   	  
35 H/W Newala  37,163,965.00 9,368,955 155,196,662 	  
36 H/W Ngorongoro  4,635,000.00 	   	   14,409,800 
37 H/W Nkasi  	   	   	   23,693,500.00 
38 H/W Nzega  7,537,000.00 	   	   	  
39 H/W Same  	   	   	   3,429,000 
40 H/M Shinyanga  26,077,088.00 	   	   	  
41 H/W Songea 13,717,819.00 22,911,200 74,322,634 	  
42 H/W Sumbawanga  	   	   	   24,402,120 
43 H/M Sumbawanga  	   	   	   17,216,000 
44 H/Jiji Tanga  1,807,800.00 1,807,800 	   	  
45 H/W Tunduru - 0 17,070,046 3,225,000 

Jumla 659,744,656.00 164,698,645.00 423,371,490 168,341,070.00 
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Kiambatisho xxxiii: Udhaifu katika Usimamizi wa 
Masurufu 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi ambacho 
hakijarejeshwa (TZS) 

Kiasi ambacho 
hakikurekodiwa 

kwenye rejista (TZS) 

Kiasi 
kilichorejeshwa 
kwa kuchelewa 

(TZS) 

Masurufu 
yaliyotolewa kabla ya 
kurejesha masurufu 
yaliyotangulia (TZS) 

1 H/Jiji Arusha  15,848,235.00 	   9,947,000 	  
2 H/W Arusha  39,333,460.00 	   	   	  
3 H/W Bagamoyo  3,527,400.00 	   	   	  
4 H/W Bumbuli  - 4,281,900 22,463,400 	  
5 H/W Chunya  - 	   13,535,655 	  
6 H/Jiji Dar es salaam  30,660,837.00 	   	   	  
7 H/W Hanang'  31,688,890.00 	   	   	  
8 H/W Igunga  15,647,900.00 	   	   	  
9 H/W Iramba  30,024,830.00 22,886,330 	   	  
10 H/W Itilima  - 	   	   36,704,400 
11 H/W Kalambo  34,310,674.00 	   	   36,220,100 
12 H/W Karatu  8,717,000.00 	   30,272,537 	  
13 H/W Kibondo  	   7,170,000 1,734,000 	  
14 H/W Kigoma  	   	   1,400,000 	  
15 H/M Kigoma/Ujiji  20,700,000.00 17,106,460 	   	  
16 H/W Kilindi  	   	   	   	  
17 H/W Kilolo  	   	   7,991,660 	  
18 H/W Kilosa  	   14,370,500 	   	  
19 H/M Kinondoni  85,536,000.00 	   	   	  
20 H/W Kisarawe  6,732,500.00 	   	   	  
21 H/W Korogwe  	   	   14,583,500 	  
22 H/W Kwimba  120,598,088.00 	   	   	  
23 H/W Kyela  	   	   5,577,000 	  
24 H/W Ludewa  	   	   	   9,041,150 
25 H/Mji  Masasi  105,393,570.00 	   	   	  
26 H/W Mbinga  	   2,920,000 16,514,080 	  
27 H/W Meru  9,087,000.00 	   	   	  
28 H/W Mkalama  9,767,600.00 	   	   	  
29 H/W Mkinga  	   	   25,331,736 	  
30 H/W Mkuranga  	   	   27,431,580 	  
31 H/W Moshi  	   8,410,000 	   	  
32 H/Mji  Mpanda  	   40,009,000 	   	  
33 H/W Namtumbo  	   13,456,500 	   	  
34 H/W Nanyumbu  1,232,000.00 	   	   	  
35 H/W Newala  37,163,965.00 9,368,955 155,196,662 	  
36 H/W Ngorongoro  4,635,000.00 	   	   14,409,800 
37 H/W Nkasi  	   	   	   23,693,500.00 
38 H/W Nzega  7,537,000.00 	   	   	  
39 H/W Same  	   	   	   3,429,000 
40 H/M Shinyanga  26,077,088.00 	   	   	  
41 H/W Songea 13,717,819.00 22,911,200 74,322,634 	  
42 H/W Sumbawanga  	   	   	   24,402,120 
43 H/M Sumbawanga  	   	   	   17,216,000 
44 H/Jiji Tanga  1,807,800.00 1,807,800 	   	  
45 H/W Tunduru - 0 17,070,046 3,225,000 

Jumla 659,744,656.00 164,698,645.00 423,371,490 168,341,070.00 
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Kiambatisho xxxiv: Malipo ya Mishahara kwa Wafanyakazi 
Waliostaafu, Kufa, Kufukuzwa au Kutoroka na Makato ya Kisheria 
yaliyokatwa na kulipwa kwa Taasisi Mbalimbali 

Malipo ya mishahara kwa wafanyakazi walioacha kazi, 
kustaafu na kufa  Makato ya kisheria yaliyokatwa na kulipwa kwa 

taasisi mbalimbali 
Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh) 

 

Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh) 
1 H/Jiji Arusha  33,214,343 1 H/Jiji Arusha  16,595,257 
2 H/W Arusha  37,617,406 2 H/W Arusha  47,075,016 
3 H/W Babati  11,757,300 3 H/W Babati  1,670,970 
4 H/W Bagamoyo  4,003,191 4 H/W Bagamoyo  1,668,808 
5 H/W Bahi  160,977,200 5 H/W Bukoba  9,811,948 
6 H/W Bariadi  21,645,400 6 H/W Chunya  2,583,395 
7 H/W Biharamulo  21,645,400 7 H/W Gairo  7,060,094 
8 H/W Bukoba  18,260,601 8 H/W Hai  70,788,355 
9 H/W Bukombe  422,984,203 9 H/W Handeni  6,841,506 
10 H/W Butiama  3,980,673 10 H/W Iramba  24,617,327 
11 H/W Chunya  5,597,405 11 H/Mji Kahama  7,544,256 
12 H/W Gairo  5,786,906 12 H/W Kalambo  8,022,100 
13 H/Mji Geita  25,785,000 13 H/W Kaliua  4,508,630 
14 H/W Hai  128,637,458 14 H/W Karagwe  2,387,168 
15 H/W Handeni  1,521,166 15 H/W Karatu  9,814,420 
16 H/W Ilala  32,341,947 16 H/W Kiteto  514,462 
17 H/W Itilima  1,093,625 17 H/W Korogwe  17,478,172 
18 H/Mji Kahama  18,809,192 18 H/W Kwimba  25,860,010 
19 H/W Kalambo  12,825,900 19 H/W Kyela  7,665,647 
20 H/W Kaliua  7,339,369 20 H/W Longido  3,494,720 
21 H/W Karagwe  6,953,792 21 H/W Mafia  1,660,599 
22 H/W Karatu   36, 033,967  22 H/W Mbarali  6,045,240 
23 H/W Kibaha  25,605,901 23 H/W Mbeya  22,697,777 
24 H/W Kilindi  14,761,730 24 H/W Meru  27,949,777 
25 H/W Kilolo  79,677,600 25 H/W Misenyi  31,079,036 
26 H/W Kilombero  28,967,156 26 H/W Mkalama  6,371,061 
27 H/W Kilwa  46,458,030 27 H/W Mkinga   19, 658,559   
28 H/M Kinondoni  9,920,000 28 H/W Monduli  3,033,116 
29 H/W Kiteto  1,206,538 29 H/M Morogoro  25,748,737 
30 H/W Kwimba  67,160,600 30 H/W Moshi  25,977,295 
31 H/W Kyela  14,814,353 31 H/W Moshi  3,324,786 
32 H/W Longido  9,915,079 32 H/W Muheza  3,132,498 
33 H/W Lushoto  4,884,766 33 H/W Musoma  1,975,543 
34 H/W Mafia  2,027,401 34 H/W Mwanga  18,956,101 
35 H/Mji Masasi  76,969,717 35 H/W Mwanza  8,975,082 
36 H/W Mbarali  18,043,595 36 H/W Ngara  8,959,887 
37 H/W Mbeya  34,319,923 37 H/W Ngorongoro  20,573,560 
38 H/W Mbinga  25,044,485 38 H/W Nkasi  18,124,076 
39 H/W Mbogwe  22,866,200 39 H/W Nyasa  11,556,264 
40 H/W Meatu  5,565,761 40 H/W Rombo  6,083,800 
41 H/W Meru  61,532,423 41 H/W Same  16,871,057 
42 H/W Misenyi  53,036,793 42 H/W Sengerema  4,525,000 
43 H/W Misungwi  12,483,000 43 H/W Siha  444,881 
44 H/W Mkinga  32,205,246 44 H/W Songea  8,202,826 
45 H/W Monduli  6,278,751 45 H/W Sumbawanga  129,655,331 
46 H/M Morogoro  30,349,063 46 H/M Sumbawanga  19,999,296 
47 H/W Moshi  27,579,080 47 H/Jiji Tanga  6,367,785 
48 H/M Moshi  8,751,040 48 H/W Tunduru  6,634,811 
49 H/W Muheza  3,753,962  Jumla 720,927,483 
50 H/W Musoma  5,544,457 
51 H/W Mwanga  26,629,153 
52 H/W Mwanza  15,551,917 
53 H/W Ngara  15,121,016 
54 H/W Ngorongoro  35,512,907 
55 H/W Nkasi  31,810,324 
56 H/W Nyasa  14,408,651 
57 H/W Pangani  5,140,600 
58 H/W Rombo  39,802,590 
59 H/W Same  8,773,302 
60 H/W Sengerema  2,532,100 
61 H/W Shinyanga  340,228,800 
62 H/W Siha  9,437,241 
63 H/W Sikonge  57,670,855 
64 H/W Songea  12,162,173 
65 H/M Songea  35,070,062 
66 H/W Sumbawanga  13,557,965 
67 H/M Sumbawanga  36,303,706 
68 H/W Tabora  17,027,000 
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69 H/Jiji Tanga  4,422,584 
70 H/W Tunduru  10,977,454 
71 H/W Ukerewe  73,914,600 
72 H/W Ulanga  13,685,796 
72 H/W Urambo  9,039,900 
73 H/W Ushetu  152,665,464 
  Jumla 2,693,946,288 
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1 H/Jiji Arusha  3961 3309 652 16 60 H/W Mbinga  3209 2060 1149 36 
2 H/W Arusha  3354 3174 180 5 61 H/W Mbogwe  1831 1424 407 22 
3 H/W Babati  2976 2517 459 15 62 H/W Mbozi  4869 4043 826 17 
4 H/Mji Babati  1276 1153 123 10 63 H/W Mbulu  3725 2923 802 22 
6 H/W Bahi  1957 1286 671 34 64 H/W Meatu  2460 1784 676 27 
7 H/W Bariadi  2,372 1,798 574 24 65 H/W Meru  3767 3261 506 13 
8 H/W Bukoba  3204 1803 1401 44 66 H/W Misungwi  3,036 2,579 457 15 
9 H/W Bukombe  2203 1789 414 19 67 H/W Mkalama  2,390 1,416 974 41 
10 H/W Bumbuli  2087 1997 90 4 68 H/W Mkinga  1226 971 255 21 
11 H/W Bunda  4300 4110 290 7 69 H/W Mkuranga  3094 2342 752 24 
12 H/W Busega  2501 2008 493 20 70 H/W Mlele  1,266 904 362 29 
13 H/W Busokelo  1874 1469 405 22 71 H/W Momba  2171 1614 557 26 
14 H/W Butiama  2800 1866 934 33 72 H/W Monduli  2074 1897 177 8 
15 H/W Chamwino  2854 2040 814 28 73 H/W Morogoro  3174 2979 195 6 
16 H/W Chato  3,785 2,740 1,045 28 74 H/M Morogoro  3812 3550 262 7 
17 H/W Chemba  2644 1632 1012 38 75 H/W Mpanda  1645 1414 231 14 
18 H/W Chunya  2785 2227 558 20 76 H/Mji Mpanda  1435 1014 421 29 
19 H/Jiji Dar es salaam  348 283 65 19 77 H/W Mpwapwa  3,719 2,565 1,154 31 
20 H/M Dodoma  3,772 3,304 468 12 78 H/W Msalala  2033 1473 560 27 
21 H/W Gairo  1,650 1,367 283 17 79 H/W Muheza  2444 2017 427 17 
22 H/Mji Geita  2,288 1,666 622 27 80 H/W Muleba  4,496 4,122 374 8 
23 H/W Hanang'  2730 1988 742 27 81 H/W Musoma  2463 1577 886 36 
24 H/W Handeni  3540 2934 606 17 82 H/M Musoma  1,561 1,284 277 18 
25 H/W Ikungi  2462 1817 645 26 83 H/W Mvomero  3478 2905 573 16 
26 H/W Ileje  2,677 1,308 1,369 51 84 H/W Nachingwea  2886 2022 864 30 
27 H/M Ilemela  3568 3115 453 13 85 H/W Namtumbo  3,339 2,211 1,128 34 
28 H/W Iramba  3038 1944 1094 36 86 H/W Ngara  3,900 2842 1,058 27 
29 H/M Iringa  2213 1977 236 11 87 H/W Ngorongoro  1576 1285 291 18 
30 H/W Itilima  2460 1784 676 27 88 H/W Njombe  1571 1358 213 14 
31 H/W Kalambo  2824 2131 693 25 89 H/W Nsimbo  1857 1304 553 30 
32 H/W Kaliua  3276 2572 704 21 90 H/W Nyang'hwale  2,080 1,368 712 34 
33 H/W Karagwe  3637 2446 1191 33 91 H/W Nyasa  956 621 335 35 
34 H/W Karatu  2797 2444 353 13 92 H/W Nkasi  2613 1771 842 32 
35 H/W Kibondo  3162 1849 1313 42 93 H/W Rombo  3875 3224 651 17 
36 H/W Kilindi  2397 2028 369 15 94 H/W Ruangwa  2467 1515 952 39 
37 H/W Kilolo  3165 2304 861 27 95 H/W Rufiji  3794 2883 911 24 
38 H/W Kilombero  4213 3802 411 10 96 H/W Rungwe  4315 3721 594 14 
39 H/W Kilosa  4995 4090 905 18 97 H/W Shinyanga  2,985 2,571 414 14 
40 H/W Kilwa  863 693 170 7 98 H/M Shinyanga  1066 839 227 21 
41 H/W Kondoa  3,279 2,681 598 18 99 H/W Siha  1595 1051 544 34 
42 H/W Kongwa  2358 1973 385 16 100 H/W Sikonge  2446 1768 678 28 
43 H/W Korogwe  3842 3134 708 18 101 H/W Simanjiro  2044 1534 510 25 
44 H/W Kwimba  4,458 3,486 972 22 102 H/W Singida  2470 1659 811 33 
45 H/W Kyela  2,904 2,423 481 17 103 H/M Singida  1953 1640 313 16 
46 H/W Lindi  2773 1795 978 35 104 H/W Sumbawanga  1041 703 338 32 
47 H/M Lindi  989 701 288 29 105 H/M Sumbawanga  2,719 2,348 371 14 
48 H/W Liwale  1296 1076 220 17 106 H/W Tabora  3105 2260 845 27 
49 H/W Longido  1499 1168 331 22 107 H/M Tabora  2680 2063 617 22 
50 H/W Ludewa  2,719 2,088 631 23 108 H/Jiji Tanga  3,634 3,315 319 9 
51 H/W Lushoto  4427 3876 551 12 109 H/W Tarime  2914 2135 779 27 
52 H/W Mafia  1294 761 533 41 110 H/Mji Tarime  1,413 1,190 223 16 
53 H/W Magu  4008 3354 654 16 111 H/W Temeke  8,387 7,596 791 9 
54 H/Mji Makambako  1391 960 431 31 112 H/W Tunduru  3818 2411 1407 37 
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55 H/W Manyoni  3480 2170 1310 38 113 H/W Ukerewe  3979 2,487 1,492 37 
56 H/Mji Masasi  1379 1101 278 20 114 H/W Ulanga  2387 1803 679  
57 H/W Mbarali  5036 2884 2152 43 115 H/W Urambo  2317 1551 766 33 
58 H/W Mbeya  3666 3589 77 2 116 H/W Ushetu  2,552 1,943 609 24 
59 H/M Mbeya  3,639 3,249 390 11 117 H/Mji Tunduma  994 794 200 20 
       Jumla 324,557 252,849 71,803 22 
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Kiambatisho xxxvi: Wakuu wa Idara na Vitengo 
Wanaokaimu kwa Muda Mrefu 

Na. Jina la Halmashauri Mkoa 
Idadi ya 
maafisa 

wanaokaimu 

Halmashauri 
kongwe/mpy

a 

Nafasi 
zilizo 
wazi 

1 H/Jiji Arusha  Arusha 1 Kongwe  
2 H/W Arusha  Arusha 1 Kongwe  
3 H/Mji Babati  Manyara 1 Kongwe  
4 H/Mji Bariadi  Simiyu 0 Mpya 1 
5 H/W Bukoba  Kagera 6 Kongwe  
6 H/W Bukombe  Geita 2 Kongwe  
7 H/W Bunda  Mara 3 Mpya 3 
8 H/W Busega  Simiyu 8 Mpya  
9 H/W Busokelo  Mbeya 9 Mpya  
10 H/W Butiama  Mara 5 Mpya  
11 H/W Chamwino  Dodoma 4 Mpya  
12 H/W Chemba  Dodoma 13 Mpya  
13 H/W Chunya  Mbeya 5 Kongwe  
14 H/M Dodoma  Dodoma 6 Kongwe  
15 H/W Geita  Geita 8 Kongwe  
16 H/W Hanang'  Manyara 4 Kongwe  
17 H/W Igunga  Tabora 3 Kongwe 1 
18 H/W Ileje  Mbeya 8 Kongwe  
19 H/Mji Kahama  Shinyanga 5 Mpya  
20 H/W Kaliua  Tabora 7 Mpya 2 
21 H/W Karatu  Arusha 3 Kongwe  
22 H/W Kilombero  Morogoro 3 Kongwe  
23 H/W Kilosa   Morogoro 4 Kongwe  
24 H/W Kilwa  Lindi 4 Kongwe  
25 H/M Kinondoni  Dar 1 Kongwe  
26 H/W Kishapu   Shinyanga 3 Kongwe  
27 H/W Kondoa  Dodoma 6 Kongwe  
28 H/W Kongwa  Dodoma 7 Kongwe  
29 H/W Lindi  Lindi 5 Kongwe  
30 H/W Ludewa  Njombe 7 Kongwe  
31 H/Mji Masasi  Mtwara 6 Kongwe  
32 H/W Mbinga  Ruvuma 1 Kongwe  
33 H/W Mbozi  Mbeya 2 Kongwe  
34 H/W Mbulu  Manyara 7 Kongwe  
35 H/W Meru  Arusha 1 Kongwe  
36 H/W Misungwi  Mwanza 2 Kongwe  
37 H/W Mkalama  Singida 1 Mpya 3 
38 H/W Mkuranga   Pwani 3 Kongwe  
39 H/W Mlele  Rukwa 10 Mpya 2 
40 H/W Momba  Mbeya 4 Mpya 1 
41 H/W Monduli  Arusha 2 Kongwe  
42 H/W Morogoro  Morogoro 5 Kongwe 2 
43 H/Mji Mpanda  Katavi 5 Mpya  
44 H/W Mpwapwa  Dodoma 3 Kongwe  
45 H/W Msalala  Shinyanga 12 Mpya  
46 H/W Mufindi  Iringa 3 Kongwe  
47 H/W Muleba  Kagera 2 Kongwe  
48 H/M Musoma  Mara 4 Kongwe  
49 H/W Mvomero  Morogoro 4 Kongwe  
50 H/W Nanyumbu  Mtwara 6 Kongwe  
51 H/W Ngorongoro  Arusha 8 Kongwe  
52 H/W Njombe  Njombe 9 Kongwe  
53 H/W Nkasi  Rukwa 3 Kongwe  
54 H/W Nsimbo  Katavi 12 Mpya  
55 H/W Nyasa  Ruvuma 5 Mpya  
56 H/W Rombo  Kilimanjaro 5 Kongwe  
57 H/W Rorya  Mara 5 Kongwe  
58 H/W Ruangwa  Lindi 7 Kongwe  
59 H/W Simanjiro  Manyara 2 Kongwe  
60 H/M Singida  Singida 3 Kongwe  
61 H/W Tabora  Tabora 2 Kongwe  
62 H/Mji Tarime  Mara 5 Kongwe  
63 H/W Tunduru  Ruvuma 3 Kongwe 1 
64 H/W Ukerewe  Mwanza 3 Kongwe  
65 H/W Ulanga   Morogoro 8 Kongwe  
66 H/W Urambo  Tabora 3 Kongwe 2 
67 H/W Ushetu  Shinyanga 4 Mpya  
68 H/W Wanging'ombe  Njombe 8 Mpya  
 Jumla  318  18 
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Kiambatisho xxxvi: Wakuu wa Idara na Vitengo 
Wanaokaimu kwa Muda Mrefu 

Na. Jina la Halmashauri Mkoa 
Idadi ya 
maafisa 

wanaokaimu 

Halmashauri 
kongwe/mpy

a 

Nafasi 
zilizo 
wazi 

1 H/Jiji Arusha  Arusha 1 Kongwe  
2 H/W Arusha  Arusha 1 Kongwe  
3 H/Mji Babati  Manyara 1 Kongwe  
4 H/Mji Bariadi  Simiyu 0 Mpya 1 
5 H/W Bukoba  Kagera 6 Kongwe  
6 H/W Bukombe  Geita 2 Kongwe  
7 H/W Bunda  Mara 3 Mpya 3 
8 H/W Busega  Simiyu 8 Mpya  
9 H/W Busokelo  Mbeya 9 Mpya  
10 H/W Butiama  Mara 5 Mpya  
11 H/W Chamwino  Dodoma 4 Mpya  
12 H/W Chemba  Dodoma 13 Mpya  
13 H/W Chunya  Mbeya 5 Kongwe  
14 H/M Dodoma  Dodoma 6 Kongwe  
15 H/W Geita  Geita 8 Kongwe  
16 H/W Hanang'  Manyara 4 Kongwe  
17 H/W Igunga  Tabora 3 Kongwe 1 
18 H/W Ileje  Mbeya 8 Kongwe  
19 H/Mji Kahama  Shinyanga 5 Mpya  
20 H/W Kaliua  Tabora 7 Mpya 2 
21 H/W Karatu  Arusha 3 Kongwe  
22 H/W Kilombero  Morogoro 3 Kongwe  
23 H/W Kilosa   Morogoro 4 Kongwe  
24 H/W Kilwa  Lindi 4 Kongwe  
25 H/M Kinondoni  Dar 1 Kongwe  
26 H/W Kishapu   Shinyanga 3 Kongwe  
27 H/W Kondoa  Dodoma 6 Kongwe  
28 H/W Kongwa  Dodoma 7 Kongwe  
29 H/W Lindi  Lindi 5 Kongwe  
30 H/W Ludewa  Njombe 7 Kongwe  
31 H/Mji Masasi  Mtwara 6 Kongwe  
32 H/W Mbinga  Ruvuma 1 Kongwe  
33 H/W Mbozi  Mbeya 2 Kongwe  
34 H/W Mbulu  Manyara 7 Kongwe  
35 H/W Meru  Arusha 1 Kongwe  
36 H/W Misungwi  Mwanza 2 Kongwe  
37 H/W Mkalama  Singida 1 Mpya 3 
38 H/W Mkuranga   Pwani 3 Kongwe  
39 H/W Mlele  Rukwa 10 Mpya 2 
40 H/W Momba  Mbeya 4 Mpya 1 
41 H/W Monduli  Arusha 2 Kongwe  
42 H/W Morogoro  Morogoro 5 Kongwe 2 
43 H/Mji Mpanda  Katavi 5 Mpya  
44 H/W Mpwapwa  Dodoma 3 Kongwe  
45 H/W Msalala  Shinyanga 12 Mpya  
46 H/W Mufindi  Iringa 3 Kongwe  
47 H/W Muleba  Kagera 2 Kongwe  
48 H/M Musoma  Mara 4 Kongwe  
49 H/W Mvomero  Morogoro 4 Kongwe  
50 H/W Nanyumbu  Mtwara 6 Kongwe  
51 H/W Ngorongoro  Arusha 8 Kongwe  
52 H/W Njombe  Njombe 9 Kongwe  
53 H/W Nkasi  Rukwa 3 Kongwe  
54 H/W Nsimbo  Katavi 12 Mpya  
55 H/W Nyasa  Ruvuma 5 Mpya  
56 H/W Rombo  Kilimanjaro 5 Kongwe  
57 H/W Rorya  Mara 5 Kongwe  
58 H/W Ruangwa  Lindi 7 Kongwe  
59 H/W Simanjiro  Manyara 2 Kongwe  
60 H/M Singida  Singida 3 Kongwe  
61 H/W Tabora  Tabora 2 Kongwe  
62 H/Mji Tarime  Mara 5 Kongwe  
63 H/W Tunduru  Ruvuma 3 Kongwe 1 
64 H/W Ukerewe  Mwanza 3 Kongwe  
65 H/W Ulanga   Morogoro 8 Kongwe  
66 H/W Urambo  Tabora 3 Kongwe 2 
67 H/W Ushetu  Shinyanga 4 Mpya  
68 H/W Wanging'ombe  Njombe 8 Mpya  
 Jumla  318  18 
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Kiambatisho xxxvii: Malipo yenye Nyaraka Pungufu 

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi (TZS) Na. Jina la 

Halmashauri Kiasi (TZS) 

1.   H/W Bagamoyo  4,136,600 42.   H/W Tandahimba  6,405,000 
2.   H/Mji Kibaha  11,177,700 43.   H/W Nanyumbu  7,390,000 
3.   H/W Rufiji/Utete  45,766,900 44.   H/W Kwimba  5,692,407 
4.   H/W Missenyi  11,047,200 45.   H/W Misungwi  19,788,950 
5.   H/W Hai  320,476,776 46.   H/M Ilemela  88,982,383 
6.   H/W Kilosa  3,064,278 47.   H/W Sengerema  9,688,000 
7.   H/Jiji Mwanza  10,496,734 48.   H/W Ukerewe  15,519,260 
8.   H/W Itilima  47,203,000 49.   H/Mji Geita  107,878,415 
9.   H/Jiji Tanga  32,117,500 50.   H/W Geita  62,420,838 
10.   H/W Arusha  15,700,921 51.   H/W Chato  91,809,250 
11.   H/W Karatu  351,876,648 52.   H/W Nyang’hwale  10,140,904 
12.   H/W Meru  159,787,173 53.   H/W Nkasi  118,998,868 
13.   H/W Longido  146,115,902 54.   H/W Kalambo  34,129,040 
14.   H/W Ngorongoro  14,131,667 55.   H/Mji Mpanda  501,348,266 
15.   H/Jiji Arusha  28,409,500 56.   H/W Mpanda  47,989,439 
16.   H/M Kinondoni  2,423,684,960 57.   H/W Mlele  21,445,620 
17.   H/W Chamwino  42,000,000 58.   H/W Tunduru  7,122,500 
18.   H/W Chemba  65,822,500 59.   H/W Mbinga  15,817,840 
19.   H/W Mufindi  30,148,112 60.   H/W Nyasa  230,217,317 
20.   H/M Kigoma/Ujiji  463,959,410 61.   H/W Shinyanga  20,798,400 
21.   H/W Kakonko  10,186,500 62.   H/M Shinyanga  152,077,098 
22.   H/M Moshi  46,751,843 63.   H/Mji Kahama  17,798,384 
23.   H/W Mwanga  10,150,290 64.   H/W Ushetu  106,803,054 
24.   H/W Rombo  20,867,500 65.   H/W Msalala  73,452,442 
25.   H/W Siha  30,388,000 66.   H/W Maswa  7,276,165 
26.   H/W Kilwa  59,813,800 67.   H/W Bariadi  6,378,100 
27.   H/W Ruangwa  6,135,000 68.   H/W Iramba  75,372,000 
28.   H/W Hanang’  285,965,090 69.   H/W Manyoni  8,500,000 
29.   H/Mji Babati  2,075,000 70.   H/W Singida  14,533,540 
30.   H/W Simanjiro  2,365,000 71.   H/W Ikungi  6,474,500 
31.   H/W Kiteto  74,000,000 72.   H/W Mkalama  10,582,400 
32.   H/W Bunda  49,905,389 73.   H/W Pangani  18,090,000 
33.   H/W Rorya  34,929,100 74.   H/W Muheza  2,565,700 
34.   H/W Butiama  2,620,000 75.   H/Mji Korogwe  130,286,050 
35.   H/W Rungwe  5,238,000 76.   H/W Kilindi  9,845,000 
36.   H/W Kyela  3,431,000 77.   H/W Igunga  18,336,991 
37.   H/W Tunduma  56,681,500 78.   H/M Tabora  88,406,778 
38.   H/W Momba  42,000,000 79.   H/W Nzega  65,057,800 
39.   H/W Morogoro  690,065,603 80.   H/W Sikonge  68,573,206 
40.   H/W Gairo  35,003,803 81.   H/W Tabora  47,005,659 
41.   H/W Newala  84,365,326  Jumla 8,131,058,789 
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Kiambatisho xxxvii: Malipo yenye Nyaraka Pungufu 

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi (TZS) Na. Jina la 

Halmashauri Kiasi (TZS) 

1.   H/W Bagamoyo  4,136,600 42.   H/W Tandahimba  6,405,000 
2.   H/Mji Kibaha  11,177,700 43.   H/W Nanyumbu  7,390,000 
3.   H/W Rufiji/Utete  45,766,900 44.   H/W Kwimba  5,692,407 
4.   H/W Missenyi  11,047,200 45.   H/W Misungwi  19,788,950 
5.   H/W Hai  320,476,776 46.   H/M Ilemela  88,982,383 
6.   H/W Kilosa  3,064,278 47.   H/W Sengerema  9,688,000 
7.   H/Jiji Mwanza  10,496,734 48.   H/W Ukerewe  15,519,260 
8.   H/W Itilima  47,203,000 49.   H/Mji Geita  107,878,415 
9.   H/Jiji Tanga  32,117,500 50.   H/W Geita  62,420,838 
10.   H/W Arusha  15,700,921 51.   H/W Chato  91,809,250 
11.   H/W Karatu  351,876,648 52.   H/W Nyang’hwale  10,140,904 
12.   H/W Meru  159,787,173 53.   H/W Nkasi  118,998,868 
13.   H/W Longido  146,115,902 54.   H/W Kalambo  34,129,040 
14.   H/W Ngorongoro  14,131,667 55.   H/Mji Mpanda  501,348,266 
15.   H/Jiji Arusha  28,409,500 56.   H/W Mpanda  47,989,439 
16.   H/M Kinondoni  2,423,684,960 57.   H/W Mlele  21,445,620 
17.   H/W Chamwino  42,000,000 58.   H/W Tunduru  7,122,500 
18.   H/W Chemba  65,822,500 59.   H/W Mbinga  15,817,840 
19.   H/W Mufindi  30,148,112 60.   H/W Nyasa  230,217,317 
20.   H/M Kigoma/Ujiji  463,959,410 61.   H/W Shinyanga  20,798,400 
21.   H/W Kakonko  10,186,500 62.   H/M Shinyanga  152,077,098 
22.   H/M Moshi  46,751,843 63.   H/Mji Kahama  17,798,384 
23.   H/W Mwanga  10,150,290 64.   H/W Ushetu  106,803,054 
24.   H/W Rombo  20,867,500 65.   H/W Msalala  73,452,442 
25.   H/W Siha  30,388,000 66.   H/W Maswa  7,276,165 
26.   H/W Kilwa  59,813,800 67.   H/W Bariadi  6,378,100 
27.   H/W Ruangwa  6,135,000 68.   H/W Iramba  75,372,000 
28.   H/W Hanang’  285,965,090 69.   H/W Manyoni  8,500,000 
29.   H/Mji Babati  2,075,000 70.   H/W Singida  14,533,540 
30.   H/W Simanjiro  2,365,000 71.   H/W Ikungi  6,474,500 
31.   H/W Kiteto  74,000,000 72.   H/W Mkalama  10,582,400 
32.   H/W Bunda  49,905,389 73.   H/W Pangani  18,090,000 
33.   H/W Rorya  34,929,100 74.   H/W Muheza  2,565,700 
34.   H/W Butiama  2,620,000 75.   H/Mji Korogwe  130,286,050 
35.   H/W Rungwe  5,238,000 76.   H/W Kilindi  9,845,000 
36.   H/W Kyela  3,431,000 77.   H/W Igunga  18,336,991 
37.   H/W Tunduma  56,681,500 78.   H/M Tabora  88,406,778 
38.   H/W Momba  42,000,000 79.   H/W Nzega  65,057,800 
39.   H/W Morogoro  690,065,603 80.   H/W Sikonge  68,573,206 
40.   H/W Gairo  35,003,803 81.   H/W Tabora  47,005,659 
41.   H/W Newala  84,365,326  Jumla 8,131,058,789 
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Kiambatisho xxxviii: Orodha ya Halmashauri zenye 
matumizi yaliyofanywa kwa kutumia vifungu 
visivyohusika 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 
1.   H/W Arusha  90,386,892 
2.   H/W Karatu  132,367,210 
3.   H/W Meru  17,204,442 
4.   H/W Longido  7,142,334 
5.   H/W Ngorongoro  38,331,624 
6.   H/Jiji Arusha  165,649,184 
7.   H/W Monduli  23,043,124 
8.   H/M Temeke  54,878,519 
9.   H/M Kinondoni  78,329,570 
10.   H/W Kilolo  28,815,460 
11.   H/W Kasulu  36,719,500 
12.   H/W Kibondo  19,625,212 
13.   H/M Moshi  1,606,000 
14.   H/W Moshi  4,000,226 
15.   H/W Mwanga  7,490,149 
16.   H/W Rombo  5,149,180 
17.   H/W Babati  1,440,000 
18.   H/W Hanang’  14,768,000 
19.   H/W Mbulu  8,559,600 
20.   H/W Simanjiro  1,869,500 
21.   H/W Kiteto  18,800,000 
22.   H/W Musoma  41,883,000 
23.   H/W Mbeya  47,774,200 
24.   H/W Rungwe  20,652,500 
25.   H/W Mbarali  26,852,000 
26.   H/W Busokelo  4,885,000 
27.   H/W Tunduma  10,169,400 
28.   H/W Momba  60,781,500 
29.   H/M Morogoro  24,083,661 
30.   H/W Newala  88,201,516 
31.   H/W Magu  165,931,000 
32.   H/W Sengerema  41,918,500 
33.   H/W Ukerewe  103,004,142 
34.   H/W Sumbawanga  94,121,010 
35.   H/W Nkasi  62,931,650 
36.   H/M Sumbawanga  328,943,702 
37.   H/Mji Mpanda  16,781,960 
38.   H/M Songea  28,946,704 
39.   H/W Tunduru  27,775,158 
40.   H/Mji Kahama  7,251,600 
41.   H/W Meatu  26,015,000 
42.   H/W Iramba  68,591,766 
43.   H/W Pangani  10,939,541 
44.   H/W Mkinga  11,715,000 
45.   H/W Muheza  7,540,000 
46.   H/W Korogwe  19,523,500 
47.   H/W Kilindi  12,560,115 
48.   H/W Nzega  16,096,773 
49.   H/W Tabora  71,775,990 
50.   H/W Bagamoyo  5,656,512 
51.   H/W Kibaha  11,332,000 
52.   H/Mji Kibaha  88,494,898 
53.   H/W Rufiji/Utete  57,872,001 
54.   H/W Hai  30,002,600 
55.   H/Jiji Mwanza  100,621,648 
56.   H/W Itilima  481,582,500 
Jumla 2,979,383,773 
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Kiambatisho xxxix: Halmashauri ambazo zilifanya 
matumizi ya Uchaguzi wa Serikali za mitaa ambayo 
hayakuwa kwenye makadirio yaliyopitishwa 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi Kilichopokelewa 
(TZS) 

Kiasi Kilichotumika 
(TZS) 

Kiasi ambacho hakikuwa 
kwenye makadirio 

yaliyopitishwa 
 (TZS) 

1.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  H/Jiji Arusha  0 12,148,300 12,148,300 

2.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  H/W Babati  48,893,352 104,665,500 55,772,148 

3.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  H/Mji Babati  16,143,666 22,483,200 6,339,534 

4.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  H/W Bahi  61,745,711 96,570,000 34,824,289 

5.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  H/W Bukoba  52,314,321 97,572,560 45,388,879 

6.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  H/M Bukoba  22,060,000 34,080,000 12,020,000 

7.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  H/W Bunda  55,273,500 217,636,000 162,362,500 

8.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  H/W Busega  0 16,950,000 16,950,000 

9.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  H/W Butiama  35,678,531 71,238,025 35,559,494 

10.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Chemba  53,707,680 84,015,900 30,308,220 

11.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Chunya  57,525,456 93,927,200 36,401,744 

12.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Ikungi  68,604,668 142,163,668 73,559,000 

13.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Iringa  64,953,392 96,237,260 31,283,868 

14.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Kalambo  52,402,735 71,585,500 19,182,765 

15.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Karatu  0 20,000,000 20,000,000 

16.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Kasulu  117,719,181 171,903,040 54,183,859 

17.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Kibondo  54,227,050 69,434,300 15,207,250 

18.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Kigoma  0 12,126,319 12,126,319 

19.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/M Kigoma/Ujiji  21,335,320 161,219,916 139,884,596 

20.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/M Kinondoni  203,500,000 276,594,000 73,094,000 

21.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Kondoa  51,115,300 95,115,300 44,000,000 

22.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Kerwa  62,839,654 115,991,654 53,152,000 

23.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Liwale  43,104,000 129,083,240 85,979,240 

24.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Magu  46,768,695 62,842,000 16,073,305 

25.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Masasi  67,467,971 198,230,000 130,762,029 

26.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Mbarali  54,259,442 158,425,520 104,166,078 

27.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Mbeya  55,397,715 197,294,538 141,896,823 

28.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Mbozi  86,637,323 158,551,000 71,913,677 

29.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Mbulu  55,586,468 162,989,630 107,403,162 

30.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Monduli  0 0 63,639,364 

31.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Moshi  60,803,000 119,271,060 58,468,060 

32.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/M Moshi  105,291,000 135,385,500 30,094,500 

33.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Muleba  69,471,660 174,273,723 104,802,063 

34.ÅÅÅÅÅÅÅÅ H/W Musoma  179,703,562 225,909,849 46,206,287 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi Kilichopokelewa 
(TZS) 

Kiasi Kilichotumika 
(TZS) 

Kiasi ambacho hakikuwa 
kwenye makadirio 

yaliyopitishwa 
 (TZS) 

Å  
35.ÅÅÅÅÅÅÅÅ

Å  H/M Musoma  25,552,972 39,179,220 13,626,248 

36.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Nachingwea  60,301,971 115,513,000 55,211,029 

37.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Ngara  43,333,568 56,557,918 13,224,350 

38.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Rorya  115,000,000 127,842,110 12,842,110 

39.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Sengerema  72,497,110 165,483,675 92,986,565 

40.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Shinyanga  0 95,452,500 95,452,500 

41.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Siha  25,271,908 99,908,500 74,636,592 

42.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Simanjiro  142,846,000 201,428,600 58,582,600 

43.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Tobora  62,485,259 247,453,800 184,968,541 

44.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/Mji Tarime  27,404,734 52,575,100 25,170,366 

45.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Ukerewe  44,431,223 150,338,676 105,907,453 

46.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Missenyi  195,128,517 246,025,500 50,896,983 

47.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Hai  44,782,000 60,983,380 16,156,380 

48.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Itilima  50,177,180 279,747,400 229,570,200 

Jumla   2,833,742,795 5,744,403,081 2,910,660,286 
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Kiambatisho xxxix: Halmashauri ambazo zilifanya 
matumizi ya Uchaguzi wa Serikali za mitaa ambayo 
hayakuwa kwenye makadirio yaliyopitishwa 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi Kilichopokelewa 
(TZS) 

Kiasi Kilichotumika 
(TZS) 

Kiasi ambacho hakikuwa 
kwenye makadirio 

yaliyopitishwa 
 (TZS) 

1.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  H/Jiji Arusha  0 12,148,300 12,148,300 

2.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  H/W Babati  48,893,352 104,665,500 55,772,148 

3.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  H/Mji Babati  16,143,666 22,483,200 6,339,534 

4.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  H/W Bahi  61,745,711 96,570,000 34,824,289 

5.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  H/W Bukoba  52,314,321 97,572,560 45,388,879 

6.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  H/M Bukoba  22,060,000 34,080,000 12,020,000 

7.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  H/W Bunda  55,273,500 217,636,000 162,362,500 

8.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  H/W Busega  0 16,950,000 16,950,000 

9.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  H/W Butiama  35,678,531 71,238,025 35,559,494 

10.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Chemba  53,707,680 84,015,900 30,308,220 

11.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Chunya  57,525,456 93,927,200 36,401,744 

12.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Ikungi  68,604,668 142,163,668 73,559,000 

13.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Iringa  64,953,392 96,237,260 31,283,868 

14.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Kalambo  52,402,735 71,585,500 19,182,765 

15.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Karatu  0 20,000,000 20,000,000 

16.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Kasulu  117,719,181 171,903,040 54,183,859 

17.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Kibondo  54,227,050 69,434,300 15,207,250 

18.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Kigoma  0 12,126,319 12,126,319 

19.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/M Kigoma/Ujiji  21,335,320 161,219,916 139,884,596 

20.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/M Kinondoni  203,500,000 276,594,000 73,094,000 

21.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Kondoa  51,115,300 95,115,300 44,000,000 

22.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Kerwa  62,839,654 115,991,654 53,152,000 

23.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Liwale  43,104,000 129,083,240 85,979,240 

24.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Magu  46,768,695 62,842,000 16,073,305 

25.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Masasi  67,467,971 198,230,000 130,762,029 

26.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Mbarali  54,259,442 158,425,520 104,166,078 

27.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Mbeya  55,397,715 197,294,538 141,896,823 

28.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Mbozi  86,637,323 158,551,000 71,913,677 

29.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Mbulu  55,586,468 162,989,630 107,403,162 

30.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Monduli  0 0 63,639,364 

31.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Moshi  60,803,000 119,271,060 58,468,060 

32.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/M Moshi  105,291,000 135,385,500 30,094,500 

33.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Muleba  69,471,660 174,273,723 104,802,063 

34.ÅÅÅÅÅÅÅÅ H/W Musoma  179,703,562 225,909,849 46,206,287 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi Kilichopokelewa 
(TZS) 

Kiasi Kilichotumika 
(TZS) 

Kiasi ambacho hakikuwa 
kwenye makadirio 

yaliyopitishwa 
 (TZS) 

Å  
35.ÅÅÅÅÅÅÅÅ

Å  H/M Musoma  25,552,972 39,179,220 13,626,248 

36.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Nachingwea  60,301,971 115,513,000 55,211,029 

37.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Ngara  43,333,568 56,557,918 13,224,350 

38.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Rorya  115,000,000 127,842,110 12,842,110 

39.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Sengerema  72,497,110 165,483,675 92,986,565 

40.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Shinyanga  0 95,452,500 95,452,500 

41.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Siha  25,271,908 99,908,500 74,636,592 

42.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Simanjiro  142,846,000 201,428,600 58,582,600 

43.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Tobora  62,485,259 247,453,800 184,968,541 

44.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/Mji Tarime  27,404,734 52,575,100 25,170,366 

45.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Ukerewe  44,431,223 150,338,676 105,907,453 

46.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Missenyi  195,128,517 246,025,500 50,896,983 

47.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Hai  44,782,000 60,983,380 16,156,380 

48.ÅÅÅÅÅÅÅÅ
Å  H/W Itilima  50,177,180 279,747,400 229,570,200 

Jumla   2,833,742,795 5,744,403,081 2,910,660,286 
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Kiambatisho xl: Halmashauri ambazo zilifanya 
matumizi ya ujenzi wa maabara za shule za 
Sekondari bila makadirio yaliyopitishwa 

Na Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 
1 H/W Arusha  227,000,000 
2 H/W Babati  200,000,000 
3 H/Mji Babati  829,798,010 
4 H/W Bahi  353,848,350 
5 H/W Buhigwe  265,169,940 
6 H/W Bukoba  392,000,000 
7 H/W Bukombe  51,082,150 
8 H/W Bumbuli  178,980,000 
9 H/W Bunda  334,051,000 
10 H/W Busega  312,594,500 
11 H/W Busokelo  140,521,005 
12 H/W Chamwino  419,117,123 
13 H/W Chato  168,923,084 
14 H/Mji Geita  866,422,551 
15 H/W Hanang'  373,000,000 
16 H/W Ileje  110,000,000 
17 H/M Ilemela  648,494,316 
18 H/M Iringa  644,681,220 
19 H/Mji Kahama  914,723,515 
20 H/W Kakonko  304,873,300 
21 H/W Kalambo  275,003,149 
22 H/W Kaliua  1,424,257,385 
23 H/W Karagwe  402,766,758 
24 H/W Kibondo  367,087,469 
25 H/M Kigoma/Ujiji  695,175,000 
26 H/W Kilolo  356,000,000 
27 H/W Kilwa  155,862,413 
28 H/M Kinondoni  6,070,844,102 
29 H/W Korogwe  671,288,183 
30 H/W Kwimba  858,344,179 
31 H/W Kyela  266,808,600 
32 H/W Kerwa  875,895,758 
33 H/W Magu  538,569,000 
34 H/W Manyoni  466,281,000 
35 H/W Maswa  300,693,000 
36 H/W Mbarali   60, 000,000   
37 H/W Mbinga  9,848,100 
38 H/W Mbogwe  79,275,750 
39 H/W Misungwi  142,000,000 
40 H/W Mkalama   118, 500,000   
41 H/W Mkinga  346,147,623 
42 H/W Momba  55,500,000 
43 H/W Monduli  88,200,000 
44 H/M Morogoro  40,019,656 
45 H/M Moshi  1,378,986,005 
46 H/W Mpanda  132,570,192 
47 H/Mji Mpanda  294,760,080 
48 H/W Mpwapwa  100,000,000 
49 H/M Musoma  196,204,100 
50 H/Jiji Mwanza  1,713,372,861 
51 H/W Namtumbo  154,895,300 
52 H/W Nanyumbu  291,991,000 
53 H/W Nsimbo  352,895,062 
54 H/W Nyangari   205, 661,599    
55 H/W Pangani  500,000,000 
56 H/W Sengerema  930,309,800 
57 H/W Serengeti  132,930,000 
58 H/W Shinyanga  130,000,000 
59 H/W Simanjiro  135,000,000 
60 H/W Singida  193,000,000 
61 H/W Songea  392,362,836 
62 H/M Songea  120,000,000 
63 H/M Sumbawanga  586,988,489 
64 H/M Tabora  730,284,000 
65 H/W Tandahimba  1,273,718,000 
66 H/W Ukerewe   260, 000,000  
67 H/W Urambo  786,631,576 
68 H/W Uvinza  623,879,200 

Jumla 32,748,046,490 
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Kiambatisho xli: Halmashauri ambazo zilifanya 
malipo bila stakabadhi za kielekroniki 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 
1.  H/W Arusha  45,252,272 2.  H/W Tunduma  64,333,181 
3.  H/W Karatu  324,900,150 4.  H/W Morogoro  48,993,700 
5.  H/W Longido  2,500,716,873 6.  H/W Mvomero  43,383,450 
7.  H/W Ngorongoro  60,915,136 8.  H/Mji Masasi  365,973,611 
9.  H/Jiji Arusha  23,470,000 10.  H/W Masasi  137,053,228 
11.  H/W Monduli  345,597,347 12.  H/W Mtwara  26,227,815 
13.  H/M Temeke  360,003,590 14.  H/W Tandahimba  413,467,490 
15.  H/M Kinondoni  3,406,236,820 16.  H/W Nanyumbu  307,092,008 
17.  H/M Dodoma  192,579,261 18.  H/W Kwimba  69,918,915 
19.  H/W Chemba  5,114,510 20.  H/W Magu  301,637,078 
21.  H/W Ludewa  140,503,140 22.  H/W Misungwi  84,176,832 
23.  H/W Njombe  15,333,825 24.  H/M Ilemela  883,044,383 
25.  H/Mji Njombe  76,457,913 26.  H/W Sengerema  16,561,559 
27.  H/W Makete  40,440,660 28.  H/W Ukerewe  86,411,500 
29.  H/Mji Makambako  81,577,259 30.  H/W Nkasi  156,248,500 
31.  H/W Biharamulo  164,164,511 32.  H/M Sumbawanga  203,405,655 
33.  H/W Ngara  122,538,167 34.  H/W Kalambo  124,816,594 
35.  H/W Bukoba  207,833,487 36.  H/Mji Mpanda  33,474,942 
37.  H/W Karagwe  37,621,500 38.  H/W Mpanda  21,723,965 
39.  H/M Moshi  660,059,207 40.  H/W Mlele  35,765,100 
41.  H/W Moshi  148,245,045 42.  H/W Nsimbo  64,327,004 
43.  H/W Mwanga  77,580,068 44.  H/W Namtumbo  15,993,530 
45.  H/W Rombo  7,078,700 46.  H/W Nyasa  22,332,355 
47.  H/W Same  119,010,950 48.  H/Mji Kahama  141,090,401 
49.  H/W Siha  10,904,982 50.  H/W Meatu  118,713,000 
51.  H/W Lindi  45,855,839 52.  H/W Ikungi  73,847,160 
53.  H/W Babati  179,738,732 54.  H/W Pangani  73,137,335 
55.  H/W Hanang’  583,188,888 56.  H/W Mkinga  189,327,071 
57.  H/W Mbulu  26,553,800 58.  H/W Lushoto  49,368,911 
59.  H/W Kiteto  137,108,039 60.  H/W Muheza  20,071,182 
61.  H/W Serengeti  64,212,648 62.  H/W Handeni  555,547,622 
63.  H/W Musoma  230,706,473 64.  H/W Korogwe  252,538,493 
65.  H/M Musoma  192,297,804 66.  H/Mji Korogwe  172,120,197 
67.  H/W Rorya  10,177,205 68.  H/W Kilindi  53,749,694 
69.  H/Mji Tarime  21,422,180 70.  H/W Bumbuli  182,658,216 
71.  H/W Mbeya  133,934,289 72.  H/W Tabora  3,644,553,999 
73.  H/W Rungwe  22,332,355 74.  H/W Kisarawe  19,519,405 
75.  H/W Chunya  416,896,070 76.  H/W Mafia  9,633,660 
77.  H/Jiji Mbeya  236,394,920 78.  H/W Mkuranga  15,616,000 
79.  H/W Ileje  136,505,718 80.  H/W Rufiji/Utete  64,245,891 
81.  H/W Kyela  279,662,236 82.  H/W Hai  101,239,962 
83.  H/W Mbarali  108,295,200 84.  H/M Mtwara  101,916,239 
85.  H/W Busokelo  97,752,637 86.  H/Jiji Mwanza  319,595,877 

   87.  H/W Itilima  270,184,058 
    Jumla 22,052,207,174 
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Kiambatisho xli: Halmashauri ambazo zilifanya 
malipo bila stakabadhi za kielekroniki 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 
1.  H/W Arusha  45,252,272 2.  H/W Tunduma  64,333,181 
3.  H/W Karatu  324,900,150 4.  H/W Morogoro  48,993,700 
5.  H/W Longido  2,500,716,873 6.  H/W Mvomero  43,383,450 
7.  H/W Ngorongoro  60,915,136 8.  H/Mji Masasi  365,973,611 
9.  H/Jiji Arusha  23,470,000 10.  H/W Masasi  137,053,228 
11.  H/W Monduli  345,597,347 12.  H/W Mtwara  26,227,815 
13.  H/M Temeke  360,003,590 14.  H/W Tandahimba  413,467,490 
15.  H/M Kinondoni  3,406,236,820 16.  H/W Nanyumbu  307,092,008 
17.  H/M Dodoma  192,579,261 18.  H/W Kwimba  69,918,915 
19.  H/W Chemba  5,114,510 20.  H/W Magu  301,637,078 
21.  H/W Ludewa  140,503,140 22.  H/W Misungwi  84,176,832 
23.  H/W Njombe  15,333,825 24.  H/M Ilemela  883,044,383 
25.  H/Mji Njombe  76,457,913 26.  H/W Sengerema  16,561,559 
27.  H/W Makete  40,440,660 28.  H/W Ukerewe  86,411,500 
29.  H/Mji Makambako  81,577,259 30.  H/W Nkasi  156,248,500 
31.  H/W Biharamulo  164,164,511 32.  H/M Sumbawanga  203,405,655 
33.  H/W Ngara  122,538,167 34.  H/W Kalambo  124,816,594 
35.  H/W Bukoba  207,833,487 36.  H/Mji Mpanda  33,474,942 
37.  H/W Karagwe  37,621,500 38.  H/W Mpanda  21,723,965 
39.  H/M Moshi  660,059,207 40.  H/W Mlele  35,765,100 
41.  H/W Moshi  148,245,045 42.  H/W Nsimbo  64,327,004 
43.  H/W Mwanga  77,580,068 44.  H/W Namtumbo  15,993,530 
45.  H/W Rombo  7,078,700 46.  H/W Nyasa  22,332,355 
47.  H/W Same  119,010,950 48.  H/Mji Kahama  141,090,401 
49.  H/W Siha  10,904,982 50.  H/W Meatu  118,713,000 
51.  H/W Lindi  45,855,839 52.  H/W Ikungi  73,847,160 
53.  H/W Babati  179,738,732 54.  H/W Pangani  73,137,335 
55.  H/W Hanang’  583,188,888 56.  H/W Mkinga  189,327,071 
57.  H/W Mbulu  26,553,800 58.  H/W Lushoto  49,368,911 
59.  H/W Kiteto  137,108,039 60.  H/W Muheza  20,071,182 
61.  H/W Serengeti  64,212,648 62.  H/W Handeni  555,547,622 
63.  H/W Musoma  230,706,473 64.  H/W Korogwe  252,538,493 
65.  H/M Musoma  192,297,804 66.  H/Mji Korogwe  172,120,197 
67.  H/W Rorya  10,177,205 68.  H/W Kilindi  53,749,694 
69.  H/Mji Tarime  21,422,180 70.  H/W Bumbuli  182,658,216 
71.  H/W Mbeya  133,934,289 72.  H/W Tabora  3,644,553,999 
73.  H/W Rungwe  22,332,355 74.  H/W Kisarawe  19,519,405 
75.  H/W Chunya  416,896,070 76.  H/W Mafia  9,633,660 
77.  H/Jiji Mbeya  236,394,920 78.  H/W Mkuranga  15,616,000 
79.  H/W Ileje  136,505,718 80.  H/W Rufiji/Utete  64,245,891 
81.  H/W Kyela  279,662,236 82.  H/W Hai  101,239,962 
83.  H/W Mbarali  108,295,200 84.  H/M Mtwara  101,916,239 
85.  H/W Busokelo  97,752,637 86.  H/Jiji Mwanza  319,595,877 

   87.  H/W Itilima  270,184,058 
    Jumla 22,052,207,174 
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Kiambatisho xlii: Halmashauri zenye Malipo Yaliyoahirishwa 

Na. Jina la Halmashauri  Kiasi (TZS) Na. Jina la Halmashauri  Kiasi (TZS) 
1.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  

H/Jiji Arusha  115,832,818 28.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Mlele  31,807,043 

2.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  

H/W Arusha  54,899,607 29.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Monduli  19,648,000 

3.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  

H/W Biharamulo  3,784,100 30.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/M Morogoro  55,705,456 

4.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  

H/W Bumbuli  42,977,269 31.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Moshi  5,089,316 

5.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  

H/W Hanang'  15,907,948 32.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Mufindi  48,654,942 

6.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  

H/W Handeni  44,026,500 33.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Muheza  23,690,510 

7.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  

H/W Igunga  6,095,955 34.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Ngorongoro  42,368,963 

8.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  

H/W Ileje  11,289,000 35.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Nkasi  29,672,932 

9.ÅÅÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅÅ  

H/W Karagwe  7,009,000 36.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Nyasa  43,712,405 

10.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Kakonko  16,583,750 37.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Rombo  4,331,000 

11.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/Mji Kahama  35,466,750 38.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Ruangwa  25,236,800 

12.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Kalambo  4,224,225 39.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Rungwe  9,185,000 

13.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Karatu  61,515,123 40.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Same  71,551,631 

14.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Kigoma  7,073,370 41.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/M Shinyanga  26,878,864 

15.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Kilombero  6,532,899 42.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Sikonge  7,265,000 

16.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Kilwa  4,821,500 43.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Sumbawanga  15,227,894 

17.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/M Kinondoni  21,404,101 44.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/M Sumbawanga  10,718,596 

18.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Kiteto  7,412,520 45.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Tobora  2,385,000 

19.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Kyela  7,808,714 46.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/M Tabora  5,158,212 

20.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Longido  26,638,645 47.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Tandahimba  12,390,000 

21.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Lushoto  28,079,332 48.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Tunduru  39,329,097 

22.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Manyoni  30,144,836 49.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/Mji Tunduma  1,260,000 

23.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/Jiji Mbeya  29,575,000 50.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Ushetu  66,798,852 

24.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Mbeya  32,997,700 51.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Mafia  4,956,800 

25.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Mbozi  16,131,700 52.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Hai  3,828,000 

26.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Meru  41,215,088 53.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Itilima  20,316,854 

27.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Misungwi  15,310,512 54.ÅÅÅÅÅÅÅ
ÅÅ  

H/W Tanga  58,564,310 

 Jumla 1,313,690,587 
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Kiambatisho xlvi: Kesi zilizoko Mahakamani kwa kila Halmashauri 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi cha fedha 
kinachodaiwa (TZS.) 

Idadi ya Kesi 
zenye 

thamani ya 
fedha 

Idadi ya kesi 
zisizo na 

thamani ya 
fedha 

Jumla ya kesi 

1.  H/Jiji Arusha  11,208,038,100.00 11 7 18 
2.  H/W Arusha  12,000,000.00 1 6 7 
3.  H/Mji Babati  - 0 6 6 
4.  H/W Bagamoyo 5,245,713,203.00 16 7 23 
5.  H/W Bahi  246,690,908.00 5 0 5 
6.  H/W Bariadi  35,000,000.00 1 3 4 
7.  H/mji Bariadi  343,146,573.00 5 0 5 
8.  H/W Biharamulo 678,818,089.00 4 0 4 
9.  H/W Bukoba  70,553,500.00 3 3 6 
10.  H/M Bukoba 6,431,118,100.00 24 0 24 
11.  H/W Bukombe  104,393,024.00 3 0 3 
12.  H/W Bumbuli  - 0 2 2 
13.  H/W Bunda  302,000,000.00 5 0 5 
14.  H/W Busokelo  15,000,000.00 1 2 3 
15.  H/W Butiama  759,218,000.00 7 0 7 
16.  H/W Chamwino  359,599,091.00 2 0 2 
17.  H/W Chato  784,000.00 2 0 2 
18.  H/Jiji Dar es salaam 172,197,973,052.00 28 0 28 
19.  H/M Dodoma  1,430,051,528.00 11 0 11 
20.  H/W Geita  589,190,167.00 6 1 7 
21.  H/mji Geita  101,680,000.00 2 0 2 
22.  H/W Hai  - 0 15 15 
23.  H/W Handeni  123,418,000.00 4 1 5 
24.  H/W Ileje  311,342,753.90 6 0 6 
25.  H/M Iringa  564,017,300.00 3 0 3 
26.  H/Mji Kahama  74,316,675.00 2 0 2 
27.  H/W Kalambo  275,699,333.00 6 1 7 
28.  H/W Karagwe  984,200,000.00 27 1 28 
29.  H/W Karatu  780,830,000.00 4 2 6 
30.  H/W Kibaha  349,000,000.00 2 1 3 
31.  H/Mji Kibaha  823,012,324.00 19 5 24 
32.  H/W Kibondo  355,996,701.00 9 0 9 
33.  H/M Kigoma/Ujiji  5,796,566,944.00 16 0 16 
34.  H/W Kilindi 432,554,285.00 4 0 4 
35.  H/W Kilolo  455,600,000.00 3 0 3 
36.  H/W Kilombero  69,241,666.00 2 11 13 
37.  H/W Kilwa  485,643,182.00 5 1 6 
38.  H/M Kinondoni  43,749,150,561.00 196 0 196 
39.  H/W Kisarawe  727,415,545.99 11 2 13 
40.  H/W Kishapu  816,333,010.00 3 0 3 
41.  H/W Kiteto  100,000,000.00 1 0 1 
42.  H/W Kondoa  869,280,000.00 8 0 8 
43.  H/W Kongwa  326,662,713.00 4 0 4 
44.  H/W Korogwe  75,762,347.00 4 1 5 
45.  H/Mji Korogwe 412,500,000.00 7 9 16 
46.  H/W Kwimba  125,380,000.00 5 0 5 
47.  H/W Kyela  42,850,457.00 2 0 2 
48.  H/W Kyerwa  224,448,639.00 7 5 12 
49.  H/M Lindi  346,018,000.00 5 2 7 
50.  H/W Liwale  260,000,000.00 1 0 1 
51.  H/W Longido  - 0 1 1 
52.  H/W Magu  15,985,583,866.00 15 0 15 
53.  H/Mji Makambako 40,000,000.00 1 0 1 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi cha fedha 
kinachodaiwa (TZS.) 

Idadi ya Kesi 
zenye 

thamani ya 
fedha 

Idadi ya kesi 
zisizo na 

thamani ya 
fedha 

Jumla ya kesi 

54.  H/W Manyoni  153,610,800.00 8 0 8 
55.  H/W Masasi  517,150,817.00 7 0 7 
56.  H/Mji Masasi  640,000,000.00 4 0 4 
57.  H/W Mbarali  52,656,500.00 3 2 5 
58.  H/Jiji  Mbeya  912,908,087.00 16 18 34 
59.  H/W Mbeya  320,997,900.00 4 0 4 
60.  H/W Mbozi  1,098,335,091.00 15 10 25 
61.  H/W Mbulu  - 0 4 4 
62.  H/W Meatu  135,064,000.00 5 0 5 
63.  H/W Meru  216,274,258.00 5 4 9 
64.  H/W Mkinga  - 0 7 7 
65.  H/W Mkuranga  206,947,200.00 1 1 2 
66.  H/W Mlele  154,596,250.00 2 0 2 
67.  H/W Momba  6,000,000.00 3 0 3 
68.  H/W Monduli  1,064,926,900.00 11 2 13 
69.  H/M Morogoro  - 0 5 5 
70.  H/M Moshi  - 11  11 
71.  H/W Mpanda  - 0 1 1 
72.  H/W Mpwapwa 165,158,633.00 3 0 3 
73.  H/W Msalala  185,907,360.00 3 0 3 
74.  H/W Mtwara  91,250,000.00 1 0 1 
75.  H/M  Mtwara  17,468,392,196.00 13 0 13 
76.  H/W Mufindi  1,658,390,000.00 4 2 6 
77.  H/W Muheza  107,560,450.00 6 0 6 
78.  H/M Musoma  1,243,053,759.89 27 0 27 
79.  H/W Mwanga  55,870,400.00 2 0 2 
80.  H/Jiji Mwanza  2,318,083,618.00 13 13 26 
81.  H/W Nanyumbu 554,565,161.00 3 0 3 
82.  H/W Newala  195,000,000.00 2 0 2 
83.  H/W Ngara 197,500,000.00 4 0 4 
84.  Nkasi DC 192,000,000.00 3 0 3 
85.  H/W Nyang'ware  19,452,500.00 3 0 3 
86.  H/W Rombo  45,000,000.00 1 2 3 
87.  H/W Rorya  48,806,245.00 1 0 1 
88.  H/W Ruangwa  440,000.00 1 0 1 
89.  H/W Rufiji  564,925,000.00 1 3 4 
90.  H/W Rungwe  1,383,259,533.00 12 16 28 
91.  H/W Same  155,280,400.00 4 1 5 
92.  H/W Sengerema  299,933,153.00 11 2 13 
93.  H/W Shinyanga  186,832,906.86 6 5 11 
94.  H/M Shinyanga 37,000,000.00 2 0 2 
95.  H/W Simanjiro  33,568,000.00 1 4 5 
96.  H/W Singida  1,017,600,000.00 3 1 4 
97.  H/M Singida  389,542,990.00 6 0 6 
98.  H/M Songea  342,424,200.00 3 5 8 
99.  H/W Sumbawanga  - 0 9 9 
100.  H/M Sumbawanga  1,294,000,000.00 7 4 11 
101.  H/W Tabora 100,000,000.00 1 0 1 
102.  H/M Tabora  809,000,000.00 4 0 4 
103.  H/W Tandahimba  400,000,000.00 1 2 3 
104.  H/Jiji Tanga CC 8,478,834,009.00 33 2 35 
105.  H/M Temeke  377,000,000.00 2 0 2 
106.  H/Mji Tunduma 512,000,000.00 4 7 11 
107.  H/W Urambo  67,000,000.00 2 0 2 
108.  H/W Ushetu 185,308,100.00 3 0 3 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi cha fedha 
kinachodaiwa (TZS.) 

Idadi ya Kesi 
zenye 

thamani ya 
fedha 

Idadi ya kesi 
zisizo na 

thamani ya 
fedha 

Jumla ya kesi 

Jumla 322,773,198,055.64 810 227 1,037 

 

Kiambatisho xlvii: Mikopo ya Bodi ya Elimu ya Juu ambayo 
Haijalipwa 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Utambuzi wa 
wanufaika 

haukufanyika 

Bodi 
haikujulishwa 

kuhusu wanufaika 
wa mkopo 

Kiasi cha mkopo ambacho 
hakijarejeshwa (TZS.) 

1 H/Jiji Arusha   √	    
2 H/W Babati  √	   √	    
3 H/Mji Babati  √	   √	    
4 H/W Bahi    187,382,897 
5 H/W Buhigwe  √	     
6 H/W Chato  √	   √	    
7 H/W Chemba  √	     
8 H/W Chunya     
9 H/M Dodoma  √	   √	    

10 H/W Gairo  √	   √	    
11 H/W Hanang'  √	   √	    
12 H/W Igunga    40,686,224 
13 H/W Ikungi  √	     
14 H/W Ileje  √	   √	    
15 H/W Iramba  √	     
16 H/W Iringa    96,890,920 
17 H/M Iringa  √	   √	    
18 H/W Kaliua    13,356,000 
19 H/W Karatu  √	   √	    
20 H/W Kasulu  √	   √	    
21 H/W Kibondo  √	     
22 H/W Kigoma  √	     
23 H/W Kilolo    84,452,443 
24 H/W Kilombero  √	   √	    
25 H/M Kinondoni  √	   √	    
26 H/W Kiteto  √	   √	    
27 H/W Kondoa  √	   √	    
28 H/W Kwimba  √	   √	    
29 H/W Magu  √	   √	    
30 H/W Manyoni  √	   √	    
31 H/Jiji Mbeya   √	    
32 H/W Mbeya  √	   √	    
33 H/W Mbinga  √	   √	    
34 H/W Mbozi  √	   √	    
35 H/W Meru  √	   √	    
36 H/W Mkalama √	   √	    
37 H/W Momba  √	   √	    
38 H/W Moshi    238,693,232 
39 H/M Musoma  √	     
40 H/W Mvomero  √	   √	    
41 H/Jiji Mwanza  √	   √	    
42 H/W Namtumbo  √	   √	    
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43 H/W Nkasi    245,649,031 
44 H/W Nyang'ware  √	   √	    
45 H/W Sengerema  √	   √	    
46 H/W Singida  √	   √	    
47 H/M Singida  √	   √	    
48 H/M Songea  √	   √	    
49 H/W Tunduru  √	   √	    
50 H/W Ukerewe  √	   √	    
51 H/W Urambo    7,358,083 

Jumla 914,468,830 
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Kiambatisho l: Orodha ya Halmashauri Zinazodaiwa 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS.) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS.) 
1.  H/Jiji Arusha  4,237,793,108 2.  H/Jiji Mbeya   2,519,942,000  
3.  H/W Arusha  2,503,888,445 4.  H/W Mbeya   2,265,063,230  
5.  H/W Babati  694,567,868 6.  H/W Mbinga   535,938,506  
7.  H/Mji Babati  2,295,940,532 8.  H/W Mbogwe   518,039,172  
9.  H/W Bagamoyo  2,184,081,212 10.  H/W Mbozi   523,175,226  
11.  H/W Bahi  2,136,147,326 12.  H/W Mbulu   738,656,000  
13.  H/W Bariadi  1,103,827,000 14.  H/W Meatu   879,185,031  
15.  H/Mji Bariadi  413,277,000 16.  H/W Meru   890,254,678  
17.  H/W Biharamulo  175,470,897 18.  H/W Misenyi   211,434,533  
19.  H/W Buhigwe  116,168,669 20.  H/W Misungwi   472,018,814  
21.  H/W Bukoba  740,831,836 22.  H/W Mkalama   571,431,000  
23.  H/M Bukoba  983,974,010 24.  H/W Mkinga   608,957,409  
25.  H/W Bukombe 731,636,159 26.  H/W Mkuranga   954,115,916  
27.  H/W Bumbuli  326,928,380 28.  H/W Mlele   368,518,000  
29.  H/W Bunda  3,698,483,000 30.  H/W Momba   223,789,032  
31.  H/W Busega  173,906,379 32.  H/W Monduli   1,416,467,134  
33.  H/W Busokelo  1,381,538,210 34.  H/W Morogoro   1,545,810,883  
35.  H/W Butiama  674,353,300 36.  H/M Morogoro   203,092,263  
37.  H/W Chamwino  1,524,288,952 38.  H/W Moshi   1,326,800,314  
39.  H/W Chato  640,123,234 40.  H/M Moshi   2,299,820,801  
41.  H/W Chemba  690,982,153 42.  H/W Mpanda   1,056,464,000  
43.  H/W Chunya  661,248,622 44.  H/Mji Mpanda   77,989,527  
45.  H/Jiji Dar es salaam 3,545,748,000 46.  H/W Mpwapwa   1,111,864,030  
47.  H/M  Dodoma  5,181,717,304 48.  H/W Msalala   1,222,017,897  
49.  H/W Gairo  273,739,072 50.  H/W Mtwara   920,889,000  
51.  H/W Geita  1,532,640,526 52.  H/M  Mtwara   537,305,000  
53.  H/Mji Geita  200,592,563 54.  H/W Mufindi   1,597,267,838  
55.  H/W Hai  944,720,504 56.  H/W Muheza   752,659,323  
57.  H/W Hanang'  690, 213,000 58.  H/W Muleba   724,020,261  
59.  H/W Handeni  454,160,349 60.  H/W Musoma   511,584,903  
61.  H/W Igunga  1,675,959,672 62.  H/M  Musoma   1,724,441,144  
63.  H/W Ikungi  909,977,000 64.  H/W Mvomero   1,360,820,198  
65.  H/M  Ilala  10,533,239,235 66.  H/W Mwanga   868,428,126  
67.  H/W Ileje  319,533,025 68.  H/Jiji Mwanza   2,428,532,584  
69.  H/M  Ilemela  1,512,116,859 70.  H/W Nachingwea   871,605,000  
71.  H/W Iramba 588,538,000 72.  H/W Namtumbo   161,905,871  
73.  H/W Iringa  2,925,437,366 74.  H/W Nanyumbu   1,253,225,272  
75.  H/M Iringa  3,458,800,885 76.  H/W Newala   132,913,067  
77.  H/W Itilima  461,187,273 78.  H/W Ngara   2,394,878,463  
79.  H/Mji Kahama  790,090,641 80.  H/W Ngorongoro   966,650,367  
81.  H/W Kakonko  790,470,059 82.  H/W Njombe   1,017,726,106  
83.  H/W Kalambo  397,142,000 84.  H/Mji Njombe   738,307,165  
85.  H/W Kaliua  929,838,540 86.  H/W Nkasi   4,801,226,000  
87.  H/W Karagwe  4,844,331,000 88.  H/W Nsimbo   195,735,012  
89.  H/W Karatu  1,567,036,324 90.  H/W Nyang'hwale   112,434,394  
91.  H/W Kasulu  2,571,472,000 92.  H/W Nyasa   397,189,138  
93.  H/W Kibaha  1,447,801,931 94.  H/W Nzega   1,373,756,512  
95.  H/Mji Kibaha  1,242,223,923 96.  H/W Pangani   232,262,322  
97.  H/W Kibondo  555,392,410 98.  H/W Rombo   333,351,107  
99.  H/W Kigoma  330,453,000 100.  H/W Rorya   2,282,815,575  
101.  H/M Kigoma/Ujiji  1,085,713,248 102.  H/W Ruangwa   1,414,752,790  
103.  H/W Kilindi  1,301,754,996 104.  H/W Rufiji   921,595,110  
105.  H/W Kilolo  935,401,674 106.  H/W Rungwe  2,567,341,827  
107.  H/W Kilombero  371,129,681 108.  H/W Same   2,419,759,514  
109.  H/W Kilosa  1,545,810,883 110.  H/W Sengerema   1,124,044,000  
111.  H/W Kilwa  110,439,319 112.  H/W Serengeti   537,632,000  
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113.  H/M Kinondoni  16,636,330,668 114.  H/W Shinyanga  2,324,532,071  
115.  H/W Kisarawe  348,311,456 116.  H/M Shinyanga   607,783,052  
117.  H/W Kishapu  838,000,000 118.  H/W Siha   748,101,978  
119.  H/W Kiteto  1,132,884,590 120.  H/W Sikonge   907,614,270  
121.  H/W Kondoa  316,743,914 122.  H/W Simanjiro   1,058,622,435  
123.  H/W Kongwa  1,125,742,733 124.  H/W Singida   689,204,000  
125.  H/W Korogwe  959,845,758 126.  H/M  Singida   868,359,752  
127.  H/Mji Korogwe  780,911,259 128.  H/W Songea   531,665,219  
129.  H/W Kwimba  360,875,330 130.  H/M  Songea   2,804,569,398  
131.  H/W Kyela  1,248,733,256 132.  H/W Sumbawanga   516,366,770  
133.  H/W Kyerwa  966,348,420 134.  H/M Sumbawanga   1,290,249,911  
135.  H/W Lindi  173,481,000 136.  H/W Tabora   930,056,000  
137.  H/M  Lindi  200,871,278 138.  H/M Tabora  2,117,409,452  
139.  H/W Liwale  906,268,623 140.  H/W Tandahimba   627,503,677  
141.  H/W Longido  1,044,570,000 142.  H/Jiji Tanga   911,339,838  
143.  H/W Ludewa  1,248,733,256 144.  H/W Tarime   1,408,714,132  
145.  H/W Lushoto 284,874,426 146.  H/Mji Tarime   638,959,574  
147.  H/W Mafia  1,765,875,000 148.  H/M Temeke   5,786,031,770  
149.  H/W Magu  514,138,280 150.  H/W Tunduru   292,723,718  
151.  H/Mji Makambako  931,576,396 152.  H/W Ukerewe  1,673,505,457  
153.  H/W Makete  936,771,244 154.  H/W Ulanga   881,208,554  
155.  H/W Manyoni  692,280,113 156.  H/W Urambo   778,731,882  
157.  H/W Masasi  3,232,553,261 158.  H/W Ushetu   395,643,067  
159.  H/Mji Masasi  543,112,860 160.  H/W Uvinza   720,752,000  
161.  H/W Maswa  452,628,228 162.  H/W Wang'ing'ombe   225,619,904  
163.  H/W Mbarali  420,769,684 Jumla 212,130,677,853 
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Kiambatisho li: Halmashauri zilizopokea Fedha zaidi 
Mwaka 2014/15 

Na. Jina la Halmashauri 
Makadirio 

yaliyopitishwa 
(TZS) 

Fedha 
zilizopokelewa 

(TZS) 
Kiasi zaidi (TZS) % kiasi 

kilichozidi 

1 H/Mji Babati   11,767,779,640   12,526,138,494   758,358,854  6% 
2 H/W Bahi   16,975,887,630   16,979,222,907   3,335,277  0% 
3 H/Mji Bariadi   15,231,802,664   15,320,943,000   89,140,336  1% 
4 H/M Bukoba   12,786,015,747   14,396,353,768   1,610,338,021  13% 
5 H/W Bunda   31,398,368,000   31,677,732,000   279,364,000  1% 
6 H/W Chamwino   23,106,140,675   30,105,053,192   6,998,912,517  30% 
7 H/W Iramba   19,963,726,000   20,713,781,000   750,055,000  4% 
8 H/W Iringa   26,283,841,503   30,093,811,232   3,809,969,729  14% 
9 H/W Kakonko   10,187,950,300   12,273,692,549   2,085,742,249  20% 
10 H/W Karagwe   19,307,606,000   21,619,582,000   2,311,976,000  12% 
11 H/M Kigoma/ujiji   21,922,572,000   22,717,756,000   795,184,000  4% 
12 H/W Kilolo   22,573,332,695   23,632,381,406   1,059,048,711  5% 
13 H/W Kondoa   31,459,697,396   34,350,058,469   2,890,361,073  9% 
14 H/W Korogwe   22,478,567,838   22,748,440,742   269,872,904  1% 
15 H/W Magu DC  25,446,240,262   26,146,692,888   700,452,626  3% 
16 H/Mji Makambako   9,691,603,269   11,520,609,356   1,829,006,087  19% 
17 H/W Maswa   25,006,060,322   26,747,272,727   1,741,212,405  7% 
18 H/W Mbarali   21,229,767,480   22,458,617,534   1,228,850,054  6% 
19 H/Jiji Mbeya   35,981,974,000   36,472,158,000   490,184,000  1% 
20 H/W Mbeya   36,957,189,000   37,865,935,375   908,746,375  2% 
21 H/W Mbozi   31,577,942,303   33,489,753,672   1,911,811,369  6% 
22 H/W Mbulu   26,277,676,000   29,065,458,000   2,787,782,000  11% 
23 H/W Misenyi   14,795,196,457   14,841,869,575   46,673,118  0% 
24 H/W Mkuranga   22,005,469,200   23,896,640,165   1,891,170,965  9% 
25 H/W Mlele   6,383,910,000   11,777,106,000   5,393,196,000  84% 
26 H/M Morogoro   34,516,881,671   37,798,995,625   3,282,113,954  10% 
27 H/W Mpanda   10,428,677,000   16,250,139,000   5,821,462,000  56% 
28 H/Mji Mpanda   8,714,483,437   8,730,571,647   16,088,210  0% 
29 H/Jiji Mwanza   32,667,349,500   36,604,350,132   3,937,000,632  12% 
30 H/W Newala   19,513,505,421   19,917,356,617   403,851,196  2% 
31 H/W Nkasi   16,252,920,000   17,737,718,000   1,484,798,000  9% 
32 H/W Nyasa   12,024,828,437   12,930,875,139   906,046,702  8% 
33 H/W Pangani   8,379,820,375   9,649,027,609   1,269,207,234  15% 
34 H/W Rungwe   12,024,828,437   12,930,875,139   906,046,702  8% 
35 H/W Sengerema   42,206,170,000   43,709,731,000   1,503,561,000  4% 
36 H/W Sikonge   12,188,075,697   12,479,834,226   291,758,529  2% 
37 H/W Simanjiro   12,902,746,000   13,656,784,474   754,038,474  6% 
38 H/W Songea   17,165,438,999   18,210,309,444   1,044,870,445  6% 
39 H/W Sumbawanga   18,082,190,000   21,964,687,511   3,882,497,511  21% 
40 H/M Sumbawanga   18,237,582,000   19,254,784,570   1,017,202,570  6% 
41 H/M Tabora   22,111,380,000   22,919,284,000   807,904,000  4% 
42 H/Mji Tarime   11,130,023,390   11,777,096,076   647,072,686  6% 
43 H/W Ushetu   12,982,278,362   13,109,494,401   127,216,039  1% 
44 H/W Wang'ing'ombe   13,955,271,100   14,192,907,364   237,636,264  2% 
 Jumla 876,280,766,207  947,261,882,025  70,981,115,818  8% 
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Kiambatisho lii: Halmashauri zisizochangia Mfuko wa Maendeleo wa 
Wanawake na Vijana 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi  (TZS) Na. Jina la Halmashauri Kiasi  (TZS) 
1 H/Jiji ARUSHA  892,294,400 57 H/W MBARALI  214,099,683 
2 H/W ARUSHA  177,876,403 58 H/Jiji MBEYA  504,235,800 
3 H/W BABATI  177,151,577 59 H/W MBEYA  205,428,092 
4 H/Mji BABATI  83,099,894 60 H/W MBOGWE  34,560,649 
5 H/W BARIADI  126,184,400 61 H/W MBOZI  309,393,051 
6 H/Mji BARIADI  157,602,300 62 H/W MBULU  90,321,640 
7 H/W BIHARAMULO  25,421,647 63 H/W MEATU  153,380,280 
8 H/W BUHIGWE  10,975,663 64 H/W MERU  139,966,200 
9 H/M BUKOBA  181,459,211 65 H/W MISENYI  79,969,900 
10 H/W BUMBULI  40,279,985 66 H/W MISUNGWI  129,199,153 
11 H/W BUSEGA  87,729,659 67 H/W MKALAMA  67,892,420 
12 H/W BUSOKELO  125,436,395 68 H/W MKINGA  28,756,466 
13 H/W CHAMWINO  319,199,897 69 H/W MKURANGA  152,466,451 
14 H/W CHATO  109,800,240 70 H/W MLELE  81,858,000 
15 H/W CHEMBA  139,229,511 71 H/W MOMBA  212,447,903 
16 H/W CHUNYA  225,409,501 72 H/W MONDULI  70,735,639 
17 H/M DODOMA  234,513,356 73 H/W MPWAPWA  98,573,328 
18 H/W GEITA  133,215,200 74 H/W MSALALA  231,624,188 
19 H/Mji GEITA  300,617,926 75 H/W MUFINDI  358,731,905 
20 H/W HANANG'  105,405,100 76 H/W MUHEZA  110,895,460 
21 H/W HANDENI  60,488,836 77 H/W MULEBA  143,173,130 
22 H/W IGUNGA  169,743,500 78 H/M MUSOMA  84,677,933 
23 H/W IKUNGI  19,121,600 79 H/W MVOMERO  82,763,984 
24 H/W ILEJE  57,501,933 80 H/W MWANGA  88,596,952 
25 H/M ILEMELA  400,661,585 81 H/Jiji MWANZA  831,575,897 
26 H/W IRAMBA  36,854,038 82 H/W NACHINGWEA  147,202,600 
27 H/M IRINGA  322,707,905 83 H/W NAMTUMBO  56,259,996 
28 H/W ITILIMA  76,431,627 84 H/W NANYUMBU  71,681,607 
29 H/Mji KAHAMA  289,466,140 85 H/W NGARA  53,757,770 
30 H/W KAKONKO  21,670,981 86 H/W NGORONGORO  155,986,323 
31 H/W KALAMBO  89,511,144 87 H/W NJOMBE  67,095,885 
32 H/W KALIUA  317,108,585 88 H/Mji NJOMBE  72,919,698 
33 H/W KARAGWE  16,282,423 89 H/W NSIMBO  94,934,635 
34 H/W KARATU  24,003,450 90 H/W NYASA  46,842,717 
35 H/W KASULU  97,254,100 91 H/W PANGANI  71,258,002 
36 H/W KIBONDO  66,458,814 92 H/W ROMBO  125,645,497 
37 H/W KIGOMA  20,239,152 93 H/W RORYA  36,283,095 
38 H/M KIGOMA/UJIJI  1,773,260,000 94 H/W RUANGWA  176,681,487 
39 H/W KILOMBERO  343,495,452 95 H/W RUNGWE  301,529,640 
40 H/W KILWA  150,511,415 96 H/W SAME  63,066,083 
41 H/W KISHAPU  178,731,294 97 H/W SENGEREMA  118,068,418 
42 H/W KITETO  95,944,531 98 H/W SHINYANGA  60,220,833 
43 H/W KONDOA  75,802,836 99 H/M SHINYANGA  143,910,347 
44 H/W KONGWA  95,780,023 100 H/W SIKONGE  257,357,991 
45 H/W KOROGWE  18,633,131 101 H/Mji SINGIDA  196,041,950 
46 H/Mji KOROGWE  62,364,198 102 H/Mji SONGEA  93,642,627 
47 H/W KWIMBA  53,882,216 103 H/W SUMBAWANGA  85,937,000 
48 H/W KYELA  217,462,120 104 H/M SUMBAWANGA  96,050,614 
49 H/W LINDI  110,878,300 105 H/Jiji TANGA  371,807,319 
50 H/W LIWALE  10,697,112 106 H/W TARIME  205,317,088 
51 H/W LONGIDO  55,700,500 107 H/Mji TARIME  50,766,136 
52 H/W LUDEWA  149,656,982 108 H/W TUNDURU  78,857,051 
53 H/W LUSHOTO  71,434,214 109 H/W UKEREWE  91,980,391 
54 H/W MAFIA  32,725,700 110 H/W USHETU  194,559,330 
55 H/Mji MAKAMBAKO  168,992,350 111 H/W UVINZA  80,594,700 
56 H/W MASWA  68,539,696 112 H/W WANG'ING'OMBE  46,273,570 

	   Jumla  17,690,754,651 
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Kiambatisho liii: Mikopo iliyotolewa kwenye vikundi vya 
Wanawake na Vijana ambayo bado haijarejeshwa 

Na. JINA LA 
HALMASHAURI 

KIASI AMBACHO 
HAKIJAREJESHWA 

(TZS) 
Na. JINA LA HALMASHAURI KIASI AMBACHO 

HAKIJAREJESHWA (TZS) 

1.  H/JIJI ARUSHA  288,336,000 2.  H/MJI MAKAMBAKO  45,267,000 
3.  H/W ARUSHA  41,751,800 4.  H/JIJI MBEYA  19,008,731 
5.  H/W BABATI  30,921,250 6.  H/W MBEYA  169,598,850 
7.  H/MJI BABATI  3,352,500 8.  H/W MBINGA  35,557,316 
9.  H/W BIHARAMULO  25,534,750 10.  H/W MBOZI  37,572,900 
11.  H/W BUHIGWE  11,870,520 12.  H/W MISENYI  19,468,750 
13.  H/M BUKOBA  5,017,500 14.  H/W MKINGA  1,124,100 
15.  H/W BUMBULI  5,250,000 16.  H/W MKURANGA  70,889,150 
17.  H/W BUSOKELO  6,259,000 18.  H/W MLELE  59,740,080 
19.  H/W CHEMBA  1,960,900 20.  H/W MOMBA  43,114,085 
21.  H/W CHUNYA  143,589,500 22.  H/W MONDULI  44,905,870 
23.  H/W HANANG'  21,271,000 24.  H/W MUFINDI  23,002,000 
25.  H/W IGUNGA  23,528,000 26.  H/W MUSOMA  10,707,500 
27.  H/MJI KAHAMA  30,529,500 28.  H/M MUSOMA  16,904,077 
29.  H/W KALAMBO  18,669,715 30.  H/W NACHINGWEA  17,292,700 
31.  H/W KALIUA  27,039,832 32.  H/W NANYUMBU  55,054,500 
33.  H/W KARAGWE  7,810,000 34.  H/W NJOMBE  95,506,800 
35.  H/W KARATU  155,526,009 36.  H/W NSIMBO  11,625,000 
37.  H/W KIGOMA  12,698,000 38.  H/W NZEGA   47,937,500 
39.  H/M KIGOMA/UJIJI  7,824,800 40.  H/W RUANGWA  15,043,100 
41.  H/W KILWA  39,055,800 42.  H/W SENGEREMA  23,680,500 
43.  H/W KISHAPU  24,345,000 44.  H/W SIKONGE  7,000,000 
45.  H/W KITETO  8,740,000 46.  H/W SUMBAWANGA  18,786,800 
47.  H/MJI KOROGWE  51,569,900 48.  H/M SUMBAWANGA  21,856,500 
49.  H/W KYELA  72,472,540 50.  H/W TUNDURU  15,781,500 
51.  H/W LIWALE  5,286,000 52.  H/W WANG'ING'OMBE  6,600,000 

	   	   JUMLA 2,003,235,125 
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Kiambatisho liv: Halmashauri zenye bakaa ya pesa ya 
miradi ya Maendeleo 

(i) Mradi wa LGCDG  
Na. Jina la 

Halmashauri 
 Fedha zilizokuwepo 

(TZS)  
Matumizi halisi 

(TZS)  
Bakaa (TZS)  % ya bakaa (A-

B)/A% 
1 H/W ARUSHA   576,179,054   403,040,323   173,138,732  30 
2 H/W BABATI   455,609,826   455,609,826   -    0 
3 H/Mji BABATI   97,341,600   73,774,000   23,567,600  24 
4 H/W BAGAMOYO   206,464,219   206,144,951   319,268  0 
5 H/W BAHI   331,580,770   331,580,770   -    0 
6 H/W BARIADI   528,361,600   513,787,000   14,574,600  3 
7 H/Mji BARIADI   262,553,000   262,553,000   -    0 
8 H/W BIHARAMULO   657,931,735   613,713,264   44,218,471  7 
9 H/W BUHIGWE   617,145,561   615,049,611   2,095,950  0 
10 H/W BUKOBA   520,746,600   520,746,600   -    0 
11 H/M BUKOBA   109,112,300   109,112,300   -    0 
12 H/W BUMBULI   1,236,988,240   450,335,765   786,652,475  64 
13 H/W BUNDA   587,360,329   585,360,329   2,000,000  0 
14 H/W BUSEGA   1,642,542,037   1,596,512,092   46,029,945  3 
15 H/W BUSOKELO   807,110,253   347,662,181   459,448,072  57 
16 H/W BUTIAMA   923,562,191   754,358,890   169,203,301  18 
17 H/W CHAMWINO   762,898,310   762,898,310   -    0 
18 H/W CHEMBA   847,143,400   357,118,975   490,024,425  58 
19 H/W CHUNYA   448,529,000   448,529,000   -    0 
20 H/M DODOMA   222,113,192  222,113,192  -    0 
21 H/W GAIRO   333,568,874   333,568,874   -    0 
22 H/W GEITA   532,622,000   532,622,000   -    0 
23 H/Mji GEITA   892,738,534   510,265,837   382,472,697  43 
24 H/W HANANG'   725,253,000   724,737,077   515,923  0 
25 H/W HANDENI   603,630,032   589,343,994   14,286,038  2 
26 H/W IKUNGI   421,333,100   333,212,100   88,121,000  21 
27 H/M ILALA   907,756,000   907,756,000   -    0 
28 H/M ILEMELA   455,017,700   455,017,700   -    0 
29 H/W IRAMBA   554,732,000   464,555,000   90,177,000  16 
30 H/W ITILIMA   868,551,800   562,289,121   306,262,679  35 
31 H/Mji KAHAMA   833,624,200   833,624,200   -    0 
32 H/W KAKONKO   936,167,690   936,167,690   -    0 
33 H/W KARATU   264,378,100   264,378,100   -    0 
34 H/W KASULU   817,846,600   817,846,600   -    0 
35 H/W KERWA   396,700,582   396,700,582   -    0 
36 H/Mji KIBAHA   180,471,900   180,471,900   -    0 
37 H/W KIBONDO   1,011,343,333   1,005,687,102   5,656,231  1 
38 H/W KIGOMA   516,274,282   391,310,809   124,963,473  24 
39 H/W KILOMBERO   1,171,557,368   681,478,513   490,078,855  42 
40 H/W KILWA   224,336,400   224,330,700   5,700  0 
41 H/M KINONDONI   2,280,844,102   2,280,844,102   -    0 
42 H/W KISARAWE   214,209,692   214,209,692   -    0 
43 H/W KISHAPU   718,043,467   706,133,018   11,910,449  2 
44 H/W KITETO   1,066,535,600   616,535,600   450,000,000  42 
45 H/W KONDOA   509,637,700   509,637,700   -    0 
46 H/W KONGWA   391,273,400   358,966,000   32,307,400  8 
47 H/W KOROGWE   479,773,688   423,199,511   56,574,177  12 
48 H/Mji KOROGWE   58,980,041   58,980,041   -    0 
49 H/W KWIMBA   1,196,868,358   1,196,868,358   -    0 
50 H/W KYELA   462,735,956   462,735,956   -    0 
51 H/W LINDI   779,092,106   704,280,370   74,811,736  10 
52 H/M LINDI   63,740,489   35,079,600   28,660,889  45 
53 H/W LIWALE   536,618,211   535,745,627   872,584  0 
54 H/W LUDEWA   595,733,400   595,733,400   -    0 
55 H/W LUSHOTO   388,485,716   388,479,716   6,000  0 
56 H/W MAFIA   541,109,566   310,761,410   230,348,156  43 
57 H/W MANYONI   488,597,500   488,597,500   -    0 
58 H/W MBARALI   399,069,700   399,069,700   -    0 
59 H/Jiji MBEYA   356,646,979   65,973,979   290,673,000  82 
60 H/W MBEYA   323,247,200   297,266,210   25,980,990  8 
61 H/W MBOGWE   1,363,164,000   709,441,673   653,722,327  48 
62 H/W MBOZI   492,872,119   469,657,544   23,214,575  5 
63 H/W MBULU   354,142,700   120,447,403   233,695,297  66 
64 H/W MEATU   185,086,825   185,086,825   -    0 
65 H/W MISENYI   449,567,323   449,567,323   -    0 
66 H/W MISUNGWI   923,710,226   772,671,730   151,038,496  16 
67 H/W MKALAMA   324,954,600   271,793,054   53,161,546  16 
68 H/W MKINGA   863,666,465   294,504,301   569,162,164  66 
69 H/W MKURANGA   1,126,089,246   1,126,089,246   -    0 
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Kiambatisho liv: Halmashauri zenye bakaa ya pesa ya 
miradi ya Maendeleo 

(i) Mradi wa LGCDG  
Na. Jina la 

Halmashauri 
 Fedha zilizokuwepo 

(TZS)  
Matumizi halisi 

(TZS)  
Bakaa (TZS)  % ya bakaa (A-

B)/A% 
1 H/W ARUSHA   576,179,054   403,040,323   173,138,732  30 
2 H/W BABATI   455,609,826   455,609,826   -    0 
3 H/Mji BABATI   97,341,600   73,774,000   23,567,600  24 
4 H/W BAGAMOYO   206,464,219   206,144,951   319,268  0 
5 H/W BAHI   331,580,770   331,580,770   -    0 
6 H/W BARIADI   528,361,600   513,787,000   14,574,600  3 
7 H/Mji BARIADI   262,553,000   262,553,000   -    0 
8 H/W BIHARAMULO   657,931,735   613,713,264   44,218,471  7 
9 H/W BUHIGWE   617,145,561   615,049,611   2,095,950  0 
10 H/W BUKOBA   520,746,600   520,746,600   -    0 
11 H/M BUKOBA   109,112,300   109,112,300   -    0 
12 H/W BUMBULI   1,236,988,240   450,335,765   786,652,475  64 
13 H/W BUNDA   587,360,329   585,360,329   2,000,000  0 
14 H/W BUSEGA   1,642,542,037   1,596,512,092   46,029,945  3 
15 H/W BUSOKELO   807,110,253   347,662,181   459,448,072  57 
16 H/W BUTIAMA   923,562,191   754,358,890   169,203,301  18 
17 H/W CHAMWINO   762,898,310   762,898,310   -    0 
18 H/W CHEMBA   847,143,400   357,118,975   490,024,425  58 
19 H/W CHUNYA   448,529,000   448,529,000   -    0 
20 H/M DODOMA   222,113,192  222,113,192  -    0 
21 H/W GAIRO   333,568,874   333,568,874   -    0 
22 H/W GEITA   532,622,000   532,622,000   -    0 
23 H/Mji GEITA   892,738,534   510,265,837   382,472,697  43 
24 H/W HANANG'   725,253,000   724,737,077   515,923  0 
25 H/W HANDENI   603,630,032   589,343,994   14,286,038  2 
26 H/W IKUNGI   421,333,100   333,212,100   88,121,000  21 
27 H/M ILALA   907,756,000   907,756,000   -    0 
28 H/M ILEMELA   455,017,700   455,017,700   -    0 
29 H/W IRAMBA   554,732,000   464,555,000   90,177,000  16 
30 H/W ITILIMA   868,551,800   562,289,121   306,262,679  35 
31 H/Mji KAHAMA   833,624,200   833,624,200   -    0 
32 H/W KAKONKO   936,167,690   936,167,690   -    0 
33 H/W KARATU   264,378,100   264,378,100   -    0 
34 H/W KASULU   817,846,600   817,846,600   -    0 
35 H/W KERWA   396,700,582   396,700,582   -    0 
36 H/Mji KIBAHA   180,471,900   180,471,900   -    0 
37 H/W KIBONDO   1,011,343,333   1,005,687,102   5,656,231  1 
38 H/W KIGOMA   516,274,282   391,310,809   124,963,473  24 
39 H/W KILOMBERO   1,171,557,368   681,478,513   490,078,855  42 
40 H/W KILWA   224,336,400   224,330,700   5,700  0 
41 H/M KINONDONI   2,280,844,102   2,280,844,102   -    0 
42 H/W KISARAWE   214,209,692   214,209,692   -    0 
43 H/W KISHAPU   718,043,467   706,133,018   11,910,449  2 
44 H/W KITETO   1,066,535,600   616,535,600   450,000,000  42 
45 H/W KONDOA   509,637,700   509,637,700   -    0 
46 H/W KONGWA   391,273,400   358,966,000   32,307,400  8 
47 H/W KOROGWE   479,773,688   423,199,511   56,574,177  12 
48 H/Mji KOROGWE   58,980,041   58,980,041   -    0 
49 H/W KWIMBA   1,196,868,358   1,196,868,358   -    0 
50 H/W KYELA   462,735,956   462,735,956   -    0 
51 H/W LINDI   779,092,106   704,280,370   74,811,736  10 
52 H/M LINDI   63,740,489   35,079,600   28,660,889  45 
53 H/W LIWALE   536,618,211   535,745,627   872,584  0 
54 H/W LUDEWA   595,733,400   595,733,400   -    0 
55 H/W LUSHOTO   388,485,716   388,479,716   6,000  0 
56 H/W MAFIA   541,109,566   310,761,410   230,348,156  43 
57 H/W MANYONI   488,597,500   488,597,500   -    0 
58 H/W MBARALI   399,069,700   399,069,700   -    0 
59 H/Jiji MBEYA   356,646,979   65,973,979   290,673,000  82 
60 H/W MBEYA   323,247,200   297,266,210   25,980,990  8 
61 H/W MBOGWE   1,363,164,000   709,441,673   653,722,327  48 
62 H/W MBOZI   492,872,119   469,657,544   23,214,575  5 
63 H/W MBULU   354,142,700   120,447,403   233,695,297  66 
64 H/W MEATU   185,086,825   185,086,825   -    0 
65 H/W MISENYI   449,567,323   449,567,323   -    0 
66 H/W MISUNGWI   923,710,226   772,671,730   151,038,496  16 
67 H/W MKALAMA   324,954,600   271,793,054   53,161,546  16 
68 H/W MKINGA   863,666,465   294,504,301   569,162,164  66 
69 H/W MKURANGA   1,126,089,246   1,126,089,246   -    0 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

 Fedha zilizokuwepo 
(TZS)  

Matumizi halisi 
(TZS)  

Bakaa (TZS)  % ya bakaa (A-
B)/A% 

70 H/W MLELE   2,067,258,087   1,402,401,512   664,856,576  32 
71 H/W MOMBA   677,730,900   269,315,575   408,415,325  60 
72 H/W MONDULI   277,880,803   207,880,803   70,000,000  25 
73 H/W MOROGORO   313,582,481   231,988,014   81,594,467  26 
74 H/M MOROGORO   252,132,000   252,132,000   -    0 
75 H/W MOSHI   796,685,172   763,050,501   33,634,671  4 
76 H/M MOSHI   394,220,855   392,206,000   2,014,855  1 
77 H/W MPANDA   465,752,731   454,684,839   11,067,891  2 
78 H/Mji MPANDA   588,060,529   588,060,529   -    0 
79 H/W MPWAPWA   306,354,914   267,623,197   38,731,717  13 
80 H/W MSALALA   1,513,546,846   1,270,872,934   242,673,912  16 
81 H/W MUHEZA   277,865,127   277,865,127   -    0 
82 H/W MULEBA   749,269,273   749,269,273   -    0 
83 H/M MUSOMA   117,301,596   117,301,596   -    0 
84 H/W MVOMERO   617,563,100   610,334,047   7,229,053  1 
85 H/W MWANGA   172,160,400   138,987,768   33,172,633  19 
86 H/Jiji MWANZA   377,233,684   229,892,874   147,340,810  39 
87 H/W NACHINGWEA   392,380,389   334,887,322   57,493,067  15 
88 H/W NGARA   802,780,671   769,924,146   32,856,525  4 
89 H/W NGORONGORO   525,142,983   293,452,127   231,690,856  44 
90 H/W NJOMBE   308,879,000   308,879,000   -    0 
91 H/W NSIMBO   2,579,686,868   2,559,610,560   20,076,308  1 
92 H/W NYANG'HWALE   234,238,905   230,726,945   3,511,960  1 
93 H/W PANGANI   262,184,476   253,165,085   9,019,391  3 
94 H/W RORYA   503,734,980   503,734,980   -    0 
95 H/W RUANGWA   522,598,500   200,411,992   322,186,508  62 
96 H/W RUFIJI   541,533,040   534,589,736   6,943,304  1 
97 H/W RUNGWE   833,154,479   830,675,479   2,479,000  0 
98 H/W SAME   304,678,500   304,678,500   -    0 
99 H/W SERENGETI   289,174,270   286,921,729   2,252,541  1 
100 H/W SHINYANGA   678,144,634   664,363,361   13,781,273  2 
101 H/M SHINYANGA   478,923,000   478,923,000   -    0 
102 H/W SIHA   338,105,870   310,802,561   27,303,309  8 
103 H/W SIKONGE   410,378,226   410,378,226   -    0 
104 H/W SIMANJIRO   387,812,243   387,812,243   -    0 
105 H/W SINGIDA   302,615,200   302,615,200   -    0 
106 H/M SINGIDA   134,808,200   134,808,200   -    0 
107 H/M SONGEA   201,812,800   201,812,800   -    0 
108 H/M TABORA   1,137,101,485   1,137,101,485   -    0 
109 H/Jiji TANGA   291,839,063   291,839,063   -    0 
110 H/W TARIME   1,705,387,270   1,550,671,415   154,715,855  9 
111 H/Mji TARIME   210,318,500   210,318,500   -    0 
112 H/W TOBORA   438,049,000   438,049,000   -    0 
113 H/W TUNDURU   446,439,001   446,439,001   -    0 
114 H/W UKEREWE   803,183,906   707,925,180   95,258,726  12 
115 H/W USHETU   451,230,400   451,224,878   5,522  0 
116 H/W UVINZA   738,679,000   738,679,000   -    0 
 Jumla 69,643,266,445  60,323,008,169  9,320,258,276  13 

 
(ii) Mradi wa MMAM  

Na. Jina la 
Halmashauri 

Fedha zilizokuwepo 
(TZS)  

Matumizi halisi 
(TZS)  

 Bakaa (TZS)  % ya bakaa 

1 H/W BAGAMOYO   121,241,385   113,372,926   7,868,459  6 
2 H/M BUKOBA   42,054,153   42,054,153   -    0 
3 H/M DODOMA   272,298,803   188,477,641   83,821,162  31 
4 H/M ILALA   114,442,900   114,442,900   -    0 
5 H/W KALIUA   120,465,078   52,051,232   68,413,846  57 
6 H/W KILOMBERO   61,777,252   61,777,252   -    0 
7 H/W KISHAPU   40,185,814   39,996,619   189,195  0 
8 H/W KONGWA   134,064,241   55,319,300   78,744,941  59 
9 H/W LUSHOTO   87,820,389   87,820,389   -    0 
10 H/W MAFIA   14,883,000   13,094,000   1,789,000  12 
11 H/Jiji MBEYA   294,230,578   110,410,545   183,820,033  62 
12 H/W MBOZI   63,676,920   63,676,920   -    0 
13 H/W MBULU   59,650,630   29,438,200   30,212,430  51 
14 H/W MKINGA   88,091,415   73,296,471   14,794,944  17 
15 H/W MKURANGA   78,026,873   66,625,691   11,401,182  15 
16 H/W MOROGORO   53,415,000   43,964,000   9,451,000  18 
17 H/M MOROGORO   37,778,944   34,248,950   3,529,994  9 
18 H/W MULEBA   77,137,113   77,137,113   -    0 
19 H/W MWANGA   25,387,000   21,897,401   3,489,599  14 
20 H/Jiji MWANZA   1,340,000   1,340,000   -    0 
21 H/W NGARA   88,999,911   71,661,136   17,338,775  19 
22 H/W  44,214,250   44,214,250   -    0 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Fedha zilizokuwepo 
(TZS)  

Matumizi halisi 
(TZS)  

 Bakaa (TZS)  % ya bakaa 

NYANG'HWALE  
23 H/W PANGANI   33,008,634   32,545,515   463,119  1 
24 H/W SAME   96,813,143   89,750,147   7,062,996  7 
25 H/W SHINYANGA   157,267,036   148,396,479   8,870,557  6 
26 H/W SIHA   25,019,774   25,018,701   1,073  0 
27 H/W 

SUMBAWANGA  
 107,000,000   100,000,000   7,000,000  7 

28 H/Jiji TANGA   28,414,767   28,414,767   -    0 
29 H/W TARIME   72,000,000   72,000,000   -    0 
30 H/Mji TARIME   37,709,000   37,709,000   -    0 
31 H/W UKEREWE   62,991,214   38,292,640   24,698,574  39 
 Jumla 2,541,405,217  1,978,444,338  562,960,879  22 

 
(iii) Mradi wa Mfuko wa Jimbo (CDCF)  

Na. Jina la 
Halmashauri 

Fedha zilizokuwepo 
(TZS)  

Matumizi halisi 
(TZS)  

 Bakaa (TZS)  % ya bakaa 

1 H/W ARUSHA   56,242,000   53,161,000   3,081,000  5 
2 H/W BABATI   62,577,976   62,567,000   10,976  0 
3 H/W BAGAMOYO   150,806,090   139,760,000   11,046,090  7 
4 H/M BUKOBA   169,883,770   142,067,129   27,816,641  16 
5 H/W BUKOMBE   73,525,000   43,197,900   30,327,100  41 
6 H/W BUMBULI   45,514,591   41,479,350   4,035,241  9 
7 H/W BUNDA   97,141,336   92,641,336   4,500,000  5 
8 H/W CHAMWINO   134,629,634   134,629,634   -    0 
9 H/W CHEMBA   47,554,000   47,554,000   -    0 
10 H/W CHUNYA   92,597,500   92,597,500   -    0 
11 H/M DODOMA   68,661,000   68,661,000   -    0 
12 H/W HANANG'   60,754,469   58,730,670   2,023,799  3 
13 H/W HANDENI   65,433,000   52,711,110   12,721,890  19 
14 H/M ILALA MC  158,886,716   122,534,000   36,352,716  23 
15 H/W IRAMBA   97,368,000   89,732,495   7,635,505  8 
16 H/W ITILIMA   134,979,670   76,180,000   58,799,670  44 
17 H/W KAKONKO   54,309,500   54,309,500   -    0 
18 H/W KALIUA   73,490,500   70,920,400   2,570,100  3 
19 H/W KARAGWE   55,036,000   54,385,636   650,364  1 
20 H/W KARATU   49,085,000   49,085,000   -    0 
21 H/W KIBONDO   52,884,000   50,406,000   2,478,000  5 
22 H/W KILOMBERO   73,884,000   73,884,000   -    0 
23 H/W KILWA   73,070,000   73,069,999   1  0 
24 H/M KINONDONI   200,782,910   196,338,862   4,444,048  2 
25 H/W KISHAPU   109,278,929   109,237,511   41,418  0 
26 H/W KONDOA   105,432,535   105,432,535   -    0 
27 H/W KONGWA   58,285,658   49,915,867   8,369,791  14 
28 H/W KOROGWE   52,465,601   52,465,601   -    0 
29 H/Mji KOROGWE   27,110,737   26,434,369   676,369  2 
30 H/W KYELA   40,062,510   39,981,000   81,510  0 
31 H/M LINDI   21,350,000   21,350,000   -    0 
32 H/W LUSHOTO   84,839,989   84,839,989   -    0 
33 H/Jiji MBEYA   116,427,410   101,600,000   14,827,410  13 
34 H/W MBEYA   55,570,000   55,570,000   -    0 
35 H/W MBINGA   60,946,000   59,373,000   1,573,000  3 
36 H/W MBOZI   66,331,090   64,755,737   1,575,353  2 
37 H/W MBULU   62,909,915   60,406,100   2,503,815  4 
38 H/W MKALAMA   36,003,000   29,803,000   6,200,000  17 
39 H/W MKINGA   40,840,516   40,840,516   -    0 
40 H/W MKURANGA   112,111,443   107,250,000   4,861,443  4 
41 H/W MLELE   89,180,000   78,590,000   10,590,000  12 
42 H/W MOMBA   42,000,000   42,000,000   -    0 
43 H/W MONDULI   40,712,000   40,712,000   -    0 
44 H/M MOROGORO   92,291,524   92,101,524   190,000  0 
45 H/M MOSHI   69,834,925   66,941,210   2,893,715  4 
46 H/W MPWAPWA   125,689,975   125,551,035   138,940  0 
47 H/W MSALALA   59,715,804   59,515,000   200,804  0 
48 H/W MUHEZA   53,718,170   52,224,710   1,493,460  3 
49 H/M MUSOMA   51,656,000   51,656,000   -    0 
50 H/W MWANGA   35,142,700   33,526,000   1,616,700  5 
51 H/W NGARA   65,771,553   65,771,553   -    0 
52 H/W 

NGORONGORO  
 95,184,120   89,333,740   5,850,380  6 

53 H/W PANGANI   29,245,000   29,245,000   -    0 
54 H/W RUANGWA   36,854,000   31,791,000   5,063,000  14 
55 H/W SHINYANGA   58,807,000   55,881,600   2,925,400  5 
56 H/M SHINYANGA   36,839,000   17,500,000   19,339,000  52 
57 H/W SIMANJIRO   62,273,384   58,452,384   3,821,000  6 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Fedha zilizokuwepo 
(TZS)  

Matumizi halisi 
(TZS)  

 Bakaa (TZS)  % ya bakaa 

NYANG'HWALE  
23 H/W PANGANI   33,008,634   32,545,515   463,119  1 
24 H/W SAME   96,813,143   89,750,147   7,062,996  7 
25 H/W SHINYANGA   157,267,036   148,396,479   8,870,557  6 
26 H/W SIHA   25,019,774   25,018,701   1,073  0 
27 H/W 

SUMBAWANGA  
 107,000,000   100,000,000   7,000,000  7 

28 H/Jiji TANGA   28,414,767   28,414,767   -    0 
29 H/W TARIME   72,000,000   72,000,000   -    0 
30 H/Mji TARIME   37,709,000   37,709,000   -    0 
31 H/W UKEREWE   62,991,214   38,292,640   24,698,574  39 
 Jumla 2,541,405,217  1,978,444,338  562,960,879  22 

 
(iii) Mradi wa Mfuko wa Jimbo (CDCF)  

Na. Jina la 
Halmashauri 

Fedha zilizokuwepo 
(TZS)  

Matumizi halisi 
(TZS)  

 Bakaa (TZS)  % ya bakaa 

1 H/W ARUSHA   56,242,000   53,161,000   3,081,000  5 
2 H/W BABATI   62,577,976   62,567,000   10,976  0 
3 H/W BAGAMOYO   150,806,090   139,760,000   11,046,090  7 
4 H/M BUKOBA   169,883,770   142,067,129   27,816,641  16 
5 H/W BUKOMBE   73,525,000   43,197,900   30,327,100  41 
6 H/W BUMBULI   45,514,591   41,479,350   4,035,241  9 
7 H/W BUNDA   97,141,336   92,641,336   4,500,000  5 
8 H/W CHAMWINO   134,629,634   134,629,634   -    0 
9 H/W CHEMBA   47,554,000   47,554,000   -    0 
10 H/W CHUNYA   92,597,500   92,597,500   -    0 
11 H/M DODOMA   68,661,000   68,661,000   -    0 
12 H/W HANANG'   60,754,469   58,730,670   2,023,799  3 
13 H/W HANDENI   65,433,000   52,711,110   12,721,890  19 
14 H/M ILALA MC  158,886,716   122,534,000   36,352,716  23 
15 H/W IRAMBA   97,368,000   89,732,495   7,635,505  8 
16 H/W ITILIMA   134,979,670   76,180,000   58,799,670  44 
17 H/W KAKONKO   54,309,500   54,309,500   -    0 
18 H/W KALIUA   73,490,500   70,920,400   2,570,100  3 
19 H/W KARAGWE   55,036,000   54,385,636   650,364  1 
20 H/W KARATU   49,085,000   49,085,000   -    0 
21 H/W KIBONDO   52,884,000   50,406,000   2,478,000  5 
22 H/W KILOMBERO   73,884,000   73,884,000   -    0 
23 H/W KILWA   73,070,000   73,069,999   1  0 
24 H/M KINONDONI   200,782,910   196,338,862   4,444,048  2 
25 H/W KISHAPU   109,278,929   109,237,511   41,418  0 
26 H/W KONDOA   105,432,535   105,432,535   -    0 
27 H/W KONGWA   58,285,658   49,915,867   8,369,791  14 
28 H/W KOROGWE   52,465,601   52,465,601   -    0 
29 H/Mji KOROGWE   27,110,737   26,434,369   676,369  2 
30 H/W KYELA   40,062,510   39,981,000   81,510  0 
31 H/M LINDI   21,350,000   21,350,000   -    0 
32 H/W LUSHOTO   84,839,989   84,839,989   -    0 
33 H/Jiji MBEYA   116,427,410   101,600,000   14,827,410  13 
34 H/W MBEYA   55,570,000   55,570,000   -    0 
35 H/W MBINGA   60,946,000   59,373,000   1,573,000  3 
36 H/W MBOZI   66,331,090   64,755,737   1,575,353  2 
37 H/W MBULU   62,909,915   60,406,100   2,503,815  4 
38 H/W MKALAMA   36,003,000   29,803,000   6,200,000  17 
39 H/W MKINGA   40,840,516   40,840,516   -    0 
40 H/W MKURANGA   112,111,443   107,250,000   4,861,443  4 
41 H/W MLELE   89,180,000   78,590,000   10,590,000  12 
42 H/W MOMBA   42,000,000   42,000,000   -    0 
43 H/W MONDULI   40,712,000   40,712,000   -    0 
44 H/M MOROGORO   92,291,524   92,101,524   190,000  0 
45 H/M MOSHI   69,834,925   66,941,210   2,893,715  4 
46 H/W MPWAPWA   125,689,975   125,551,035   138,940  0 
47 H/W MSALALA   59,715,804   59,515,000   200,804  0 
48 H/W MUHEZA   53,718,170   52,224,710   1,493,460  3 
49 H/M MUSOMA   51,656,000   51,656,000   -    0 
50 H/W MWANGA   35,142,700   33,526,000   1,616,700  5 
51 H/W NGARA   65,771,553   65,771,553   -    0 
52 H/W 

NGORONGORO  
 95,184,120   89,333,740   5,850,380  6 

53 H/W PANGANI   29,245,000   29,245,000   -    0 
54 H/W RUANGWA   36,854,000   31,791,000   5,063,000  14 
55 H/W SHINYANGA   58,807,000   55,881,600   2,925,400  5 
56 H/M SHINYANGA   36,839,000   17,500,000   19,339,000  52 
57 H/W SIMANJIRO   62,273,384   58,452,384   3,821,000  6 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Fedha zilizokuwepo 
(TZS)  

Matumizi halisi 
(TZS)  

 Bakaa (TZS)  % ya bakaa 

58 H/M SINGIDA   38,208,000   38,208,000   -    0 
59 H/M SONGEA   91,985,080   16,000,000   75,985,080  83 
60 H/W SUMBAWANGA   28,791,065   23,855,600   4,935,465  17 
61 H/M TABORA   54,183,639   54,183,639   -    0 
62 H/W TANDAHIMBA   48,991,000   39,434,979   9,556,021  20 
63 H/Jiji TANGA   74,722,404   74,142,000   580,404  1 
64 H/W TARIME   75,910,624   75,910,624   -    0 
65 H/W TUNDURU   166,848,596   123,122,964   43,725,632  26 
66 H/W UKEREWE   108,187,252   51,998,290   56,188,962  52 
67 H/W USHETU   122,740,545   107,800,000   14,940,545  12 
 Jumla 5,054,545,355  4,545,307,597  509,237,758  10 

 
(iv) Mradi wa ULGSP  

Na. Jina la 
Halmashauri 

Fedha zilizokuwepo 
(TZS)  

Matumizi halisi 
(TZS)  

 Bakaa (TZS)  % ya bakaa 

1 H/MJI BABATI   1,518,099,669   93,475,000   1,424,624,669  94 
2 H/MJI BARIADI   1,659,907,741   1,446,757,193   213,150,548  13 
3 H/M BUKOBA   394,581,952   122,518,793   272,063,159  69 
4 H/MJI GEITA   1,446,584,275   216,360,029   1,230,224,246  85 
5 H/MJI KIBAHA   2,058,724,889   1,040,562,204   1,018,162,685  49 
6 H/MJI KOROGWE   1,137,042,070   816,214,270   320,827,800  28 
7 H/M MOSHI   3,477,901,151   1,857,555,124   1,620,346,027  47 
8 H/MJI MPANDA   1,594,997,786   1,432,944,122   162,053,664  10 
9 H/MJI NJOMBE   1,983,827,520   543,436,843   1,440,390,678  73 
10 H/M SHINYANGA  2,139,968,938   2,106,654,867   33,314,071  2 
11 H/M SINGIDA   2,145,394,921   1,645,394,921   500,000,000  23 
12 H/M SUMBAWANGA   3,143,776,894   727,139,593   2,416,637,301  77 
13 H/M TABORA   2,296,540,196   204,765,353   2,091,774,843  91 
 JUMLA 24,997,348,003  12,253,778,311  12,743,569,692  51 

 
(v) Mradi wa PFM  

Na. Jina la 
Halmashauri 

Fedha zilizokuwepo 
(TZS)  

Matumizi halisi 
(TZS)  

 Bakaa (TZS)  % ya bakaa 

1 H/W HANDENI   31,626,000  11,158,897  20,467,103  65 
2 H/W KIBONDO   33,529,643  32,423,091  1,106,552  3 
3 H/W KOROGWE   22,550,000  18,383,531  4,166,469  18 
4 H/W LUSHOTO   21,454,875  16,088,600  5,366,275  25 
5 H/W MKINGA   22,337,574  18,977,695  3,359,879  15 
6 H/W PANGANI   15,412,630  15,412,630  -    0 
7 H/W RUANGWA   30,820,000  17,963,622  12,856,378  42 
 JUMLA 177,730,722  130,408,066 47,322,656  27 

 
(vi) Mradi wa EGPAF  

Na. Jina la 
Halmashauri 

Fedha zilizokuwepo 
(TZS)  

Matumizi halisi 
(TZS)  

 Bakaa (TZS)  % ya bakaa 

1 H/Jiji ARUSHA   179,679,638   165,815,810   13,863,828  8 
2 H/W ARUSHA   143,256,820   142,700,740   556,080  0 
3 H/W BAGAMOYO   21,583,408   18,038,122   3,545,286  16 
4 H/Mji GEITA   8,942,780   2,968,830   5,973,950  67 
5 H/W ITILIMA   102,316,694   86,181,200   16,135,494  16 
6 H/Mji KAHAMA   141,723,051   132,157,082   9,565,969  7 
7 H/W KARATU   241,666,213   198,533,485   43,132,728  18 
8 H/W KILWA   329,246,363   317,954,328   11,292,035  3 
9 H/W LINDI   369,580,921   357,481,921   12,099,000  3 
10 H/M LINDI   116,388,211   112,489,500   3,898,711  3 
11 H/W MERU   215,878,909   201,427,026   14,451,883  7 
12 H/W MONDULI   158,874,544   141,858,792   17,015,752  11 
13 H/M MOSHI   210,359,961   205,662,542   4,697,419  2 
14 H/W MWANGA   214,330,625   152,335,794   61,994,831  29 
15 H/W RUANGWA   349,806,768   305,596,375   44,210,393  13 
16 H/W SAME   229,884,356   197,463,719   32,420,637  14 
17 H/M SHINYANGA   88,723,827   88,723,827   -    0 
18 H/W SIHA   132,278,045   122,112,913   10,165,132  8 
19 H/M TABORA   110,977,634   47,573,689   63,403,945  57 
 JUMLA 3,365,498,768  2,997,075,695 368,423,073  11 
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(vii) Mfuko wa CHF  
Na. Jina la 

Halmashauri 
Fedha zilizokuwepo 
(TZS)  

Matumizi halisi 
(TZS)  

 Bakaa (TZS)  % ya bakaa 

1 H/W CHAMWINO   88,999,841   30,939,185   58,060,656  65 
2 H/W CHEMBA   78,084,293   51,670,805   26,413,488  34 
3 H/M DODOMA   133,423,755   61,328,296   72,095,459  54 
4 H/W HANDENI   64,554,844   63,885,086   669,757  1 
5 H/W KARAGWE   122,046,350   46,593,000   75,453,350  62 
6 H/W KILOMBERO   133,962,621   60,030,000   73,932,621  55 
7 H/W KONDOA   146,261,820   89,825,032   56,436,788  39 
8 H/W KONGWA   178,060,653   87,026,842   91,033,811  51 
9 H/Mji KOROGWE   3,591,020   3,591,020   -    0 
10 H/W KWIMBA   130,844,150   130,844,150   130,844,150  100 
11 H/W LINDI   142,495,096   105,412,278   37,082,818  26 
12 H/M LINDI   15,356,000   11,980,300   3,375,700  22 
13 H/W LUSHOTO   238,253,165   81,837,340   156,415,825  66 
14 H/W MBARALI   305,731,822   262,935,094   42,796,728  14 
15 H/W MBOZI   113,540,000   113,320,000   220,000  0 
16 H/W MOMBA   58,349,500   28,356,000   29,993,500  51 
17 H/W MONDULI   357,244,384   313,119,419   44,124,966  12 
18 H/M MOROGORO   377,655,176   159,786,176   217,869,000  58 
19 H/W MPANDA   42,988,000   42,045,600   942,400  2 
20 H/W MPWAPWA   178,060,653   87,026,842   91,033,811  51 
21 H/W MUFINDI   36,255,491   2,495,000   33,760,491  93 
22 H/W MWANGA   71,290,573   69,202,657   2,087,916  3 
23 H/W NSIMBO   13,935,500   10,435,000   3,500,500  25 
24 H/W PANGANI   25,955,370   12,169,700   13,785,670  53 
25 H/W SUMBAWANGA   47,803,110   25,311,704   22,491,406  47 
26 H/W UKEREWE   64,052,000   2,600,000   61,452,000  96 
 JUMLA 3,168,795,187  1,953,766,526  1,345,872,811  42 

 
(viii) Mradi wa NMSF  

Na. Jina la 
Halmashauri 

Fedha zilizokuwepo 
(TZS)  

Matumizi halisi 
(TZS)  

 Bakaa (TZS)  % ya bakaa 

1 H/Jiji ARUSHA   127,936,055   23,279,000   104,657,055  82 
2 H/W ARUSHA   70,811,400   69,866,074   945,326  1 
3 H/W BABATI   74,076,645   73,647,762   428,883  1 
4 H/W BAGAMOYO   85,921,761   83,963,928   1,957,833  2 
5 H/W BARIADI   70,166,171   70,083,318   82,853  0 
6 H/Mji BARIADI   56,340,087   40,731,886   15,608,201  28 
7 H/M BUKOBA   27,480,000   20,390,000   7,090,000  26 
8 H/W BUMBULI   93,773,493   75,427,474   18,346,019  20 
9 H/W CHATO   95,570,376   92,428,767   3,141,609  3 
10 H/W CHEMBA   61,027,530   61,027,530   -    0 
11 H/M DODOMA   103,948,471   96,192,502   7,755,969  7 
12 H/W GEITA   323,153,000   272,551,034   50,601,967  16 
13 H/Mji GEITA   91,928,217   84,452,693   7,475,524  8 
14 H/W HANANG'   80,973,474   44,318,974   36,654,500  45 
15 H/W HANDENI   110,590,787   102,991,600   7,599,187  7 
16 H/M ILALA   239,828,607   213,654,547   26,174,060  11 
17 H/W IRAMBA   104,930,617   102,033,338   2,897,279  3 
18 H/Mji KAHAMA   73,150,410   72,257,331   893,079  1 
19 H/W KARAGWE   66,851,435   64,557,976   2,293,459  3 
20 H/W KARATU   58,816,115   57,398,950   1,417,165  2 
21 H/Mji KIBAHA   180,471,900   180,471,900   -    0 
22 H/W KIBONDO   74,702,479   74,652,417   50,062  0 
23 H/W KILWA   57,256,600   55,206,100   2,050,500  4 
24 H/W KISARAWE   56,500,096   53,808,376   2,691,720  5 
25 H/W KONDOA   77,937,742   61,913,300   16,024,442  21 
26 H/W KONGWA   100,030,727   82,199,920   17,830,807  18 
27 H/Mji KOROGWE   18,751,970   17,525,044   1,226,926  7 
28 H/W KWIMBA   121,702,839   91,298,373   30,404,466  25 
29 H/W LUSHOTO   112,983,444   105,126,424   7,857,020  7 
30 H/W MBULU   72,515,435   65,807,500   6,707,935  9 
31 H/W MISENYI   52,329,904   41,584,138   10,745,766  21 
32 H/W MKALAMA   59,158,000   26,867,000   32,291,000  55 
33 H/W MKINGA   32,561,957   26,757,946   5,804,011  18 
34 H/W MKURANGA   79,736,762   63,630,964   16,105,798  20 
35 H/W MOMBA   60,090,376   60,090,376   -    0 
36 H/W MONDULI   41,733,775   41,611,886   121,889  0 
37 H/W MOROGORO   67,779,077   67,608,240   170,837  0 
38 H/M MOROGORO   81,704,728   75,077,800   6,626,928  8 
39 H/W MPWAPWA   104,743,143   78,985,806   25,757,337  25 
40 H/W MUHEZA   45,310,097   44,808,727   501,370  1 
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(vii) Mfuko wa CHF  
Na. Jina la 

Halmashauri 
Fedha zilizokuwepo 
(TZS)  

Matumizi halisi 
(TZS)  

 Bakaa (TZS)  % ya bakaa 

1 H/W CHAMWINO   88,999,841   30,939,185   58,060,656  65 
2 H/W CHEMBA   78,084,293   51,670,805   26,413,488  34 
3 H/M DODOMA   133,423,755   61,328,296   72,095,459  54 
4 H/W HANDENI   64,554,844   63,885,086   669,757  1 
5 H/W KARAGWE   122,046,350   46,593,000   75,453,350  62 
6 H/W KILOMBERO   133,962,621   60,030,000   73,932,621  55 
7 H/W KONDOA   146,261,820   89,825,032   56,436,788  39 
8 H/W KONGWA   178,060,653   87,026,842   91,033,811  51 
9 H/Mji KOROGWE   3,591,020   3,591,020   -    0 
10 H/W KWIMBA   130,844,150   130,844,150   130,844,150  100 
11 H/W LINDI   142,495,096   105,412,278   37,082,818  26 
12 H/M LINDI   15,356,000   11,980,300   3,375,700  22 
13 H/W LUSHOTO   238,253,165   81,837,340   156,415,825  66 
14 H/W MBARALI   305,731,822   262,935,094   42,796,728  14 
15 H/W MBOZI   113,540,000   113,320,000   220,000  0 
16 H/W MOMBA   58,349,500   28,356,000   29,993,500  51 
17 H/W MONDULI   357,244,384   313,119,419   44,124,966  12 
18 H/M MOROGORO   377,655,176   159,786,176   217,869,000  58 
19 H/W MPANDA   42,988,000   42,045,600   942,400  2 
20 H/W MPWAPWA   178,060,653   87,026,842   91,033,811  51 
21 H/W MUFINDI   36,255,491   2,495,000   33,760,491  93 
22 H/W MWANGA   71,290,573   69,202,657   2,087,916  3 
23 H/W NSIMBO   13,935,500   10,435,000   3,500,500  25 
24 H/W PANGANI   25,955,370   12,169,700   13,785,670  53 
25 H/W SUMBAWANGA   47,803,110   25,311,704   22,491,406  47 
26 H/W UKEREWE   64,052,000   2,600,000   61,452,000  96 
 JUMLA 3,168,795,187  1,953,766,526  1,345,872,811  42 

 
(viii) Mradi wa NMSF  

Na. Jina la 
Halmashauri 

Fedha zilizokuwepo 
(TZS)  

Matumizi halisi 
(TZS)  

 Bakaa (TZS)  % ya bakaa 

1 H/Jiji ARUSHA   127,936,055   23,279,000   104,657,055  82 
2 H/W ARUSHA   70,811,400   69,866,074   945,326  1 
3 H/W BABATI   74,076,645   73,647,762   428,883  1 
4 H/W BAGAMOYO   85,921,761   83,963,928   1,957,833  2 
5 H/W BARIADI   70,166,171   70,083,318   82,853  0 
6 H/Mji BARIADI   56,340,087   40,731,886   15,608,201  28 
7 H/M BUKOBA   27,480,000   20,390,000   7,090,000  26 
8 H/W BUMBULI   93,773,493   75,427,474   18,346,019  20 
9 H/W CHATO   95,570,376   92,428,767   3,141,609  3 
10 H/W CHEMBA   61,027,530   61,027,530   -    0 
11 H/M DODOMA   103,948,471   96,192,502   7,755,969  7 
12 H/W GEITA   323,153,000   272,551,034   50,601,967  16 
13 H/Mji GEITA   91,928,217   84,452,693   7,475,524  8 
14 H/W HANANG'   80,973,474   44,318,974   36,654,500  45 
15 H/W HANDENI   110,590,787   102,991,600   7,599,187  7 
16 H/M ILALA   239,828,607   213,654,547   26,174,060  11 
17 H/W IRAMBA   104,930,617   102,033,338   2,897,279  3 
18 H/Mji KAHAMA   73,150,410   72,257,331   893,079  1 
19 H/W KARAGWE   66,851,435   64,557,976   2,293,459  3 
20 H/W KARATU   58,816,115   57,398,950   1,417,165  2 
21 H/Mji KIBAHA   180,471,900   180,471,900   -    0 
22 H/W KIBONDO   74,702,479   74,652,417   50,062  0 
23 H/W KILWA   57,256,600   55,206,100   2,050,500  4 
24 H/W KISARAWE   56,500,096   53,808,376   2,691,720  5 
25 H/W KONDOA   77,937,742   61,913,300   16,024,442  21 
26 H/W KONGWA   100,030,727   82,199,920   17,830,807  18 
27 H/Mji KOROGWE   18,751,970   17,525,044   1,226,926  7 
28 H/W KWIMBA   121,702,839   91,298,373   30,404,466  25 
29 H/W LUSHOTO   112,983,444   105,126,424   7,857,020  7 
30 H/W MBULU   72,515,435   65,807,500   6,707,935  9 
31 H/W MISENYI   52,329,904   41,584,138   10,745,766  21 
32 H/W MKALAMA   59,158,000   26,867,000   32,291,000  55 
33 H/W MKINGA   32,561,957   26,757,946   5,804,011  18 
34 H/W MKURANGA   79,736,762   63,630,964   16,105,798  20 
35 H/W MOMBA   60,090,376   60,090,376   -    0 
36 H/W MONDULI   41,733,775   41,611,886   121,889  0 
37 H/W MOROGORO   67,779,077   67,608,240   170,837  0 
38 H/M MOROGORO   81,704,728   75,077,800   6,626,928  8 
39 H/W MPWAPWA   104,743,143   78,985,806   25,757,337  25 
40 H/W MUHEZA   45,310,097   44,808,727   501,370  1 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Fedha zilizokuwepo 
(TZS)  

Matumizi halisi 
(TZS)  

 Bakaa (TZS)  % ya bakaa 

41 H/M MUSOMA   29,682,000   24,095,000   5,587,000  19 
42 H/W MVOMERO   70,616,400   63,907,527   6,708,873  10 
43 H/W NGORONGORO   61,596,859   60,862,490   734,369  1 
44 H/W NSIMBO   44,824,000   43,959,092   864,908  2 
45 H/W NYANG'HWALE   60,716,524   55,413,024   5,303,500  9 
46 H/W PANGANI   24,583,699   21,213,466   3,370,233  14 
47 H/W RUNGWE   64,002,000   58,572,410   5,429,590  8 
48 H/W SENGEREMA   243,917,000   188,006,849   55,910,151  23 
49 H/W SERENGETI   83,059,575   76,097,103   6,962,472  8 
50 H/M SHINYANGA   43,351,612   41,958,142   1,393,470  3 
51 H/W SIMANJIRO   49,092,377   29,246,877   19,845,500  40 
52 H/M SINGIDA   36,900,201   31,675,706   5,224,495  14 
53 H/W TANDAHIMBA   116,057,902   113,088,826   2,969,076  3 
54 H/Jiji TANGA   72,698,426   72,698,426   -    0 
55 H/W TARIME   81,796,000   81,796,000   -    0 
56 H/W TUNDURU   69,498,000   69,498,000   -    0 
 Jumla 4,667,668,277  4,068,375,859  599,292,419  13 

 
(ix) Mradi wa SEDP 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Fedha zilizokuwepo 
(TZS)  

Matumizi halisi 
(TZS)  

 Bakaa (TZS)  % ya bakaa 

1 H/W BABATI   80,358,000   80,358,000   -    0 
2 H/MJI BABATI   41,347,664   41,347,664   -    0 
3 H/W CHATO   168,545,000   168,545,000   -    0 
4 H/M DODOMA   83,713,000   83,713,000   -    0 
5 H/W GEITA   73,096,600   73,096,600   -    0 
6 H/W HANANG'   47,857,000   38,796,000   9,061,000  19 
7 H/W HANDENI   171,591,924   171,591,924   -    0 
8 H/W IRINGA   1,233,162,000  1,233,162,000   -    0 
9 H/MJI KAHAMA   91,933,966   49,934,644   41,999,322  46 
10 H/W KALIUA   220,768,610   220,768,610   -    0 
11 H/W KARATU   59,290,000   59,290,000   -    0 
12 H/W KERWA   103,364,921   103,364,921   -    0 
13 H/W KILOMBERO   79,867,069   73,957,623   5,909,446  7 
14 H/W KILWA   300,072,372   300,072,372   -    0 
15 H/W KISHAPU   34,390,000   34,390,000   -    0 
16 H/W KONGWA   47,624,000   47,624,000   -    0 
17 H/W KOROGWE   343,681,824   247,157,811   96,524,013  28 
18 H/W KYELA   71,972,000   71,972,000   -    0 
19 H/M LINDI   177,731,739   176,339,105   1,392,634  1 
20 H/W LIWALE   266,409,098   248,225,455   18,183,643  7 
21 H/W LUSHOTO   370,000,000   370,000,000   -    0 
22 H/W MBEYA   136,300,000   136,300,000   -    0 
23 H/W MBULU   215,185,730   134,359,429   80,826,301  38 
24 H/W MISENYI   113,898,350   113,898,350   -    0 
25 H/W MOMBA   72,515,000   72,515,000   -    0 
26 H/W MOROGORO   177,685,789   133,032,536   44,653,253  25 
27 H/M MOROGORO   3,478,117   3,478,117   -    0 
28 H/W MPWAPWA   37,720,000   37,720,000   -    0 
29 H/W MULEBA   123,055,000   123,055,000   -    0 
30 H/M MUSOMA   36,219,297   36,219,297   -    0 
31 H/W MVOMERO   40,984,000   40,984,000   -    0 
32 H/W NACHINGWEA   25,904,000   25,904,000   -    0 
33 H/W NAMTUMBO   45,081,000   45,081,000   -    0 
34 H/W NYANGARI   19,365,000   19,365,000   -    0 
35 H/W PANGANI   305,037,779   305,037,779   -    0 
36 H/W RORYA   160,622,844   115,931,400   44,691,444  28 
37 H/W SERENGETI   65,394,798   62,613,462   2,781,336  4 
38 H/W SIMANJIRO   18,433,000   18,433,000   -    0 
39 H/W SINGIDA   71,878,216   70,329,372   1,548,844  2 
40 H/M SINGIDA   104,161,487   104,161,487   -    0 
41 H/W SONGEA   29,474,000   29,474,000   -    0 
42 H/M SONGEA   44,624,000   44,624,000   -    0 
43 H/W SUMBAWANGA   149,388,818   134,176,525   15,212,293  10 
44 H/JIJI TANGA   71,169,818   71,169,818   -    0 
45 H/W TARIME   17,297,036   17,297,036   -    0 
 JUMLA 6,151,649,867  ,788,866,337  362,783,529  6 
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Kiambatisho lv: Utendaji wa kifedha wa Ruzuku ya 
Maendeleo kwa mali za kudumu 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi kilichokuwepo 
(TZS) 

Kiasi kilichotumika 
(TZS) Bakaa (TZS) % 

Bakaa 
1 H/JIJI ARUSHA   2,855,086,000   1,651,380,000   1,203,706,000  42 
2 H/W ARUSHA   2,429,753,254   2,264,672,859   165,080,395  7 
3 H/W BABATI   4,236,636,000   3,660,944,000   575,692,000  14 
4 H/MJI BABATI   4,027,257,083   2,528,709,829   1,498,547,254  37 
5 H/W BAGAMOYO   4,848,604,891   5,144,345,980  -295,741,089  -6 
6 H/W BAHI   2,636,925,618   2,636,925,618   -    0 
7 H/W BARIADI   4,043,033,000   3,508,262,000   534,771,000  13 
8 H/MJI BARIADI   5,040,759,764   4,206,933,763   833,826,001  17 
9 H/W BIHARAMULO   1,816,251,580   1,816,251,580   -    0 
10 H/W BUHIGWE   1,973,470,547   1,172,995,291   800,475,256  41 
11 H/W BUKOBA   2,388,098,839   2,239,901,839   148,197,000  6 
12 H/M BUKOBA   2,069,197,000   1,797,133,841   272,063,159  13 
13 H/W BUKOMBE   2,191,876,642   2,145,854,072   46,022,570  2 
14 H/W BUMBULI   2,368,786,516   1,622,453,319   746,333,197  32 
15 H/W BUNDA   2,761,932,000   2,741,730,000   20,202,000  1 
16 H/W BUSEGA   2,736,714,807   2,686,496,286   50,218,521  2 
17 H/W BUSOKELO   2,834,038,338   2,677,729,444   156,308,894  6 
18 H/W BUTIAMA   4,111,287,240   3,659,409,141   451,878,099  11 
19 H/W CHAMWINO   2,678,950,704   2,314,970,515   363,980,189  14 
20 H/W CHATO   2,111,468,023   2,040,196,019   71,272,004  3 
21 H/W CHEMBA   2,073,337,132   1,519,808,047   553,529,085  27 
22 H/W CHUNYA   3,006,569,949   2,755,000,744   251,569,205  8 
23 H/JIJI  DAR ES SALAAM   677,834,116   677,834,116   -    0 
24 H/M DODOMA   2,162,945,193   1,500,457,714   662,487,479  31 
25 H/W GEITA   2,725,310,000   2,617,274,000   108,036,000  4 
26 H/MJI GEITA   4,959,957,844   2,225,247,983   2,734,709,861  55 
27 H/W HAI   2,795,479,607   2,621,022,762   174,456,845  6 
28 H/W HANANG'   3,617,439,588   2,831,651,095   785,788,493  22 
29 H/W HANDENI   5,157,830,406   3,710,746,477   1,447,083,929  28 
30 H/W IGUNGA   3,199,967,717   3,038,756,037   161,211,680  5 
31 H/W IKUNGI   2,193,995,000   1,450,285,000   743,710,000  34 
32 H/M ILALA   11,075,855,260   5,174,798,418   5,901,056,842  53 
33 H/W ILEJE   2,299,071,348   2,299,071,348   -    0 
34 H/M ILEMELA   3,519,888,594   3,511,043,112   8,845,482  0 
35 H/W IRAMBA   781,574,000   772,031,000   9,543,000  1 
36 H/W IRINGA   8,999,955,636   7,886,072,031   1,113,883,605  12 
37 H/M IRINGA   4,931,069,590   2,732,264,598   2,198,804,992  45 
38 H/W ITILIMA   2,451,549,159   2,241,461,363   210,087,796  9 
39 H/MJI KAHAMA   1,484,943,980   1,442,944,116   41,999,864  3 
40 H/W KAKONKO   1,948,625,610   1,331,450,057   617,175,553  32 
41 H/W KALAMBO   3,423,750,846   2,760,428,315   663,322,531  19 
42 H/W KALIUA   2,135,545,433   1,653,929,068   481,616,365  23 
43 H/W KARAGWE   2,867,162,596   2,843,049,266   24,113,330  1 
44 H/W KARATU   1,325,628,422   2,534,065,372  -1,208,436,950  -91 
45 H/W KASULU   2,294,879,000   1,703,752,000   591,127,000  26 
46 H/W KIBAHA   845,116,722   819,221,257   25,895,465  3 
47 H/MJI KIBAHA   6,139,128,513   4,214,194,102   1,924,934,411  31 
48 H/W KIBONDO   2,888,681,210   2,278,489,000   610,192,210  21 
49 H/W KIGOMA   1,619,318,000   1,345,359,000   273,959,000  17 
50 H/M KIGOMA/UJIJI   3,089,319,380   2,311,850,280   777,469,100  25 
52 H/W KILOLO   25,078,236,019   24,463,276,733   614,959,286  2 
53 H/W KILOMBERO   7,552,277,549   4,933,166,044   2,619,111,505  35 
54 H/W KILOSA   4,723,112,261   3,949,680,372   773,431,889  16 
55 H/W KILWA   2,877,436,942   2,111,789,700   765,647,242  27 
56 H/M KINONDONI   26,527,792,051   24,253,513,422   2,274,278,629  9 
57 H/W KISARAWE   2,658,702,893   2,492,429,719   166,273,174  6 
58 H/W KISHAPU   4,323,571,523   3,206,734,066   1,116,837,457  26 
59 H/W KITETO   5,543,974,707   4,300,049,264   1,243,925,443  22 
60 H/W KONDOA   3,077,417,616   2,723,989,711   353,427,905  11 
61 H/W KONGWA   3,288,271,841   2,607,519,568   680,752,273  21 
62 H/W KOROGWE   3,292,547,135   2,440,721,276   851,825,859  26 
63 H/MJI KOROGWE   1,245,570,557   1,226,289,557   19,281,000  2 
64 H/W KWIMBA   2,038,363,808   1,802,780,665   235,583,143  12 
65 H/W KYELA   4,662,358,590   4,628,262,620   34,095,970  1 
66 H/W KERWA   4,713,826,962   4,704,605,880   9,221,082  0 
67 H/W LINDI   2,437,017,000   2,399,596,000   37,421,000  2 
68 H/M LINDI   6,955,590,768   6,725,647,980   229,942,788  3 
69 H/W LIWALE   2,101,227,000   2,027,543,000   73,684,000  4 
70 H/W LONGIDO   3,753,412,020   3,056,955,850   696,456,170  19 
71 H/W LUDEWA   2,301,729,181   1,666,156,795   635,572,386  28 
72 H/W LUSHOTO   1,572,886,762   1,714,234,151  -141,347,389  -9 
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Kiambatisho lv: Utendaji wa kifedha wa Ruzuku ya 
Maendeleo kwa mali za kudumu 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi kilichokuwepo 
(TZS) 

Kiasi kilichotumika 
(TZS) Bakaa (TZS) % 

Bakaa 
1 H/JIJI ARUSHA   2,855,086,000   1,651,380,000   1,203,706,000  42 
2 H/W ARUSHA   2,429,753,254   2,264,672,859   165,080,395  7 
3 H/W BABATI   4,236,636,000   3,660,944,000   575,692,000  14 
4 H/MJI BABATI   4,027,257,083   2,528,709,829   1,498,547,254  37 
5 H/W BAGAMOYO   4,848,604,891   5,144,345,980  -295,741,089  -6 
6 H/W BAHI   2,636,925,618   2,636,925,618   -    0 
7 H/W BARIADI   4,043,033,000   3,508,262,000   534,771,000  13 
8 H/MJI BARIADI   5,040,759,764   4,206,933,763   833,826,001  17 
9 H/W BIHARAMULO   1,816,251,580   1,816,251,580   -    0 
10 H/W BUHIGWE   1,973,470,547   1,172,995,291   800,475,256  41 
11 H/W BUKOBA   2,388,098,839   2,239,901,839   148,197,000  6 
12 H/M BUKOBA   2,069,197,000   1,797,133,841   272,063,159  13 
13 H/W BUKOMBE   2,191,876,642   2,145,854,072   46,022,570  2 
14 H/W BUMBULI   2,368,786,516   1,622,453,319   746,333,197  32 
15 H/W BUNDA   2,761,932,000   2,741,730,000   20,202,000  1 
16 H/W BUSEGA   2,736,714,807   2,686,496,286   50,218,521  2 
17 H/W BUSOKELO   2,834,038,338   2,677,729,444   156,308,894  6 
18 H/W BUTIAMA   4,111,287,240   3,659,409,141   451,878,099  11 
19 H/W CHAMWINO   2,678,950,704   2,314,970,515   363,980,189  14 
20 H/W CHATO   2,111,468,023   2,040,196,019   71,272,004  3 
21 H/W CHEMBA   2,073,337,132   1,519,808,047   553,529,085  27 
22 H/W CHUNYA   3,006,569,949   2,755,000,744   251,569,205  8 
23 H/JIJI  DAR ES SALAAM   677,834,116   677,834,116   -    0 
24 H/M DODOMA   2,162,945,193   1,500,457,714   662,487,479  31 
25 H/W GEITA   2,725,310,000   2,617,274,000   108,036,000  4 
26 H/MJI GEITA   4,959,957,844   2,225,247,983   2,734,709,861  55 
27 H/W HAI   2,795,479,607   2,621,022,762   174,456,845  6 
28 H/W HANANG'   3,617,439,588   2,831,651,095   785,788,493  22 
29 H/W HANDENI   5,157,830,406   3,710,746,477   1,447,083,929  28 
30 H/W IGUNGA   3,199,967,717   3,038,756,037   161,211,680  5 
31 H/W IKUNGI   2,193,995,000   1,450,285,000   743,710,000  34 
32 H/M ILALA   11,075,855,260   5,174,798,418   5,901,056,842  53 
33 H/W ILEJE   2,299,071,348   2,299,071,348   -    0 
34 H/M ILEMELA   3,519,888,594   3,511,043,112   8,845,482  0 
35 H/W IRAMBA   781,574,000   772,031,000   9,543,000  1 
36 H/W IRINGA   8,999,955,636   7,886,072,031   1,113,883,605  12 
37 H/M IRINGA   4,931,069,590   2,732,264,598   2,198,804,992  45 
38 H/W ITILIMA   2,451,549,159   2,241,461,363   210,087,796  9 
39 H/MJI KAHAMA   1,484,943,980   1,442,944,116   41,999,864  3 
40 H/W KAKONKO   1,948,625,610   1,331,450,057   617,175,553  32 
41 H/W KALAMBO   3,423,750,846   2,760,428,315   663,322,531  19 
42 H/W KALIUA   2,135,545,433   1,653,929,068   481,616,365  23 
43 H/W KARAGWE   2,867,162,596   2,843,049,266   24,113,330  1 
44 H/W KARATU   1,325,628,422   2,534,065,372  -1,208,436,950  -91 
45 H/W KASULU   2,294,879,000   1,703,752,000   591,127,000  26 
46 H/W KIBAHA   845,116,722   819,221,257   25,895,465  3 
47 H/MJI KIBAHA   6,139,128,513   4,214,194,102   1,924,934,411  31 
48 H/W KIBONDO   2,888,681,210   2,278,489,000   610,192,210  21 
49 H/W KIGOMA   1,619,318,000   1,345,359,000   273,959,000  17 
50 H/M KIGOMA/UJIJI   3,089,319,380   2,311,850,280   777,469,100  25 
52 H/W KILOLO   25,078,236,019   24,463,276,733   614,959,286  2 
53 H/W KILOMBERO   7,552,277,549   4,933,166,044   2,619,111,505  35 
54 H/W KILOSA   4,723,112,261   3,949,680,372   773,431,889  16 
55 H/W KILWA   2,877,436,942   2,111,789,700   765,647,242  27 
56 H/M KINONDONI   26,527,792,051   24,253,513,422   2,274,278,629  9 
57 H/W KISARAWE   2,658,702,893   2,492,429,719   166,273,174  6 
58 H/W KISHAPU   4,323,571,523   3,206,734,066   1,116,837,457  26 
59 H/W KITETO   5,543,974,707   4,300,049,264   1,243,925,443  22 
60 H/W KONDOA   3,077,417,616   2,723,989,711   353,427,905  11 
61 H/W KONGWA   3,288,271,841   2,607,519,568   680,752,273  21 
62 H/W KOROGWE   3,292,547,135   2,440,721,276   851,825,859  26 
63 H/MJI KOROGWE   1,245,570,557   1,226,289,557   19,281,000  2 
64 H/W KWIMBA   2,038,363,808   1,802,780,665   235,583,143  12 
65 H/W KYELA   4,662,358,590   4,628,262,620   34,095,970  1 
66 H/W KERWA   4,713,826,962   4,704,605,880   9,221,082  0 
67 H/W LINDI   2,437,017,000   2,399,596,000   37,421,000  2 
68 H/M LINDI   6,955,590,768   6,725,647,980   229,942,788  3 
69 H/W LIWALE   2,101,227,000   2,027,543,000   73,684,000  4 
70 H/W LONGIDO   3,753,412,020   3,056,955,850   696,456,170  19 
71 H/W LUDEWA   2,301,729,181   1,666,156,795   635,572,386  28 
72 H/W LUSHOTO   1,572,886,762   1,714,234,151  -141,347,389  -9 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi kilichokuwepo 
(TZS) 

Kiasi kilichotumika 
(TZS) Bakaa (TZS) % 

Bakaa 
73 H/W MAFIA   1,648,766,070   1,203,601,580   445,164,490  27 
74 H/W MAGU   4,040,117,605   4,009,900,059   30,217,546  1 
75 H/MJI MAKAMBAKO   3,630,691,040   2,612,499,768   1,018,191,272  28 
76 H/W MAKETE   3,474,798,648   3,040,045,996   434,752,652  13 
77 H/W MANYONI   3,913,238,667   2,648,170,291   1,265,068,376  32 
78 H/W MASASI   2,681,159,850   2,088,269,797   592,890,053  22 
79 H/MJI MASASI   1,867,913,387   1,451,409,625   416,503,762  22 
80 H/W MASWA   1,538,651,717   1,532,305,871   6,345,846  0 
81 H/W MBARALI   7,036,887,898   7,036,887,898   -    0 
82 H/JIJI MBEYA   5,703,054,647   4,589,748,619   1,113,306,028  20 
83 H/W MBEYA   2,742,577,370   2,362,272,013   380,305,357  14 
84 H/W MBINGA   2,407,591,858   2,385,686,319   21,905,538  1 
85 H/W MBOGWE   1,983,447,919   940,709,922   1,042,737,997  53 
86 H/W MBOZI   3,357,914,373   3,134,275,700   223,638,673  7 
87 H/W MBULU   3,048,564,382   2,942,361,382   106,203,000  3 
88 H/W MEATU   2,884,600,815   2,881,217,664   3,383,151  0 
89 H/W MERU   2,389,823,000   2,270,920,000   118,903,000  5 
90 H/W MISENYI   6,493,514,572   4,841,900,301   1,651,614,271  25 
91 H/W MISUNGWI   3,792,961,074   3,643,656,625   149,304,449  4 
92 H/W MKALAMA   884,865,000   882,309,000   2,556,000  0 
93 H/W MKINGA   3,102,566,964   1,928,067,861   1,174,499,103  38 
94 H/W MKURANGA   2,164,802,777   2,108,453,067   56,349,710  3 
95 H/W MLELE   776,607,000   776,607,000   -    0 
96 H/W MOMBA   3,808,401,406   2,509,859,408   1,298,541,998  34 
97 H/W MONDULI   2,887,526,450   2,369,003,066   518,523,384  18 
98 H/W MOROGORO   4,767,127,365   4,032,307,767   734,819,598  15 
99 H/M MOROGORO   7,778,535,534   4,325,472,810   3,453,062,724  44 
100 H/W MOSHI   2,038,721,455   1,890,671,170   148,050,285  7 
101 H/M MOSHI   5,254,309,914   2,735,692,437   2,518,617,477  48 
102 H/W MPANDA   2,502,162,251   2,161,635,487   340,526,764  14 
103 H/MJI MPANDA   5,293,416,477   4,816,243,427   477,173,050  9 
104 H/W MPWAPWA   2,612,907,610   1,267,974,617   1,344,932,993  51 
105 H/W MSALALA   2,508,288,160   1,648,904,493   859,383,667  34 
106 H/W MTWARA   2,967,758,000   2,723,332,000   244,426,000  8 
107 H/M MTWARA   5,543,483,000   4,871,999,000   671,484,000  12 
108 H/W MUFINDI   4,268,434,979   3,574,407,522   694,027,457  16 
109 H/W MUHEZA   1,531,624,599   1,190,061,793   341,562,806  22 
110 H/W MULEBA   6,154,898,464   6,021,320,138   133,578,326  2 
111 H/W MUSOMA   2,162,158,337   2,159,644,310   2,514,027  0 
112 H/M MUSOMA   3,262,384,243   1,703,223,870   1,559,160,373  48 
113 H/W MVOMERO   3,889,071,466   2,517,033,496   1,372,037,970  35 
114 H/W MWANGA   2,188,059,678   2,074,192,896   113,866,782  5 
115 H/JIJI MWANZA   2,727,796,182   2,446,252,010   281,544,172  10 
116 H/W NACHINGWEA   2,028,557,026   1,918,190,278   110,366,748  5 
117 H/W NAMTUMBO   4,854,599,802   3,785,538,531   1,069,061,271  22 
118 H/W NANYUMBU   2,271,352,393   2,810,505,562  -539,153,169  -24 
119 H/W NEWALA   2,766,531,363   2,658,834,348   107,697,015  4 
120 H/W NGARA   2,484,950,536   2,181,670,635   303,279,901  12 
121 H/W NGORONGORO   1,644,724,368   1,312,030,139   332,694,229  20 
122 H/W NJOMBE   2,884,869,320   2,348,627,901   536,241,419  19 
123 H/MJI NJOMBE   7,252,133,629   5,476,478,239   1,775,655,390  24 
124 H/W NKASI   5,072,038,570   4,957,261,570   114,777,000  2 
125 H/W NSIMBO   3,356,959,134   3,009,675,051   347,284,084  10 
126 H/W NYANGWARI   2,310,840,177   1,816,625,927   494,214,250  21 
127 H/W NYASA   2,770,711,665   2,682,317,500   88,394,165  3 
128 H/W NZEGA    3,413,519,203   2,193,197,814   1,220,321,389  36 
129 H/W PANGANI   2,643,067,557   1,390,018,948   1,253,048,609  47 
130 H/W ROMBO   2,252,088,770   2,044,705,190   207,383,580  9 
131 H/W RORYA   4,296,813,242   4,127,157,205   169,656,037  4 
132 H/W RUANGWA   1,091,087,578   1,084,754,160   6,333,418  1 
133 H/W RUFIJI   2,263,257,000   2,023,271,000   239,986,000  11 
134 H/W RUNGWE   5,377,780,175   5,377,780,175   -    0 
135 H/W SAME   3,932,845,961   3,910,027,582   22,818,379  1 
136 H/W SENGEREMA   3,271,476,000   3,145,473,000   126,003,000  4 
137 H/W SERENGETI   3,385,651,000   3,186,019,000   199,632,000  6 
138 H/W SHINYANGA   1,349,285,420   1,340,414,328   8,871,092  1 
139 H/M SHINYANGA   2,910,749,067   2,889,985,838   20,763,229  1 
140 H/W SIHA   1,842,300,759   1,798,063,163   44,237,596  2 
141 H/W SIKONGE   3,139,960,192   1,982,813,061   1,157,147,131  37 
142 H/W SIMANJIRO   2,270,831,424   20,057,872,678  -17,787,041,254  -783 
143 H/W SINGIDA   1,812,268,948   1,345,347,167   466,921,781  26 
144 H/M SINGIDA   4,798,373,131   4,098,594,776   699,778,355  15 
145 H/W SONGEA   4,169,651,602   3,967,897,611   201,753,991  5 
146 H/M SONGEA   2,695,434,915   2,684,434,915   11,000,000  0 
147 H/W SUMBAWANGA   3,688,880,717   3,837,013,005  -148,132,288  -4 
148 H/M SUMBAWANGA   4,230,925,568   2,846,701,726   1,384,223,842  33 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi kilichokuwepo 
(TZS) 

Kiasi kilichotumika 
(TZS) Bakaa (TZS) % 

Bakaa 
149 H/W TOBORA   2,830,222,000   2,057,710,000   772,512,000  27 
150 H/M TABORA   6,023,002,000   3,912,424,000   2,110,578,000  35 
151 H/W TANDAHIMBA   1,172,227,025   843,072,826   329,154,199  28 
152 H/JIJI TANGA   5,879,543,702   5,718,790,468   160,753,234  3 
153 H/W TARIME   4,288,864,830   3,395,433,383   893,431,447  21 
154 H/MJI TARIME   759,718,280   123,771,180   635,947,100  84 
155 H/M TEMEKE   7,753,887,525   2,809,854,847   4,944,032,678  64 
156 H/W TUNDURU   6,112,199,165   5,693,635,765   418,563,400  7 
157 H/W UKEREWE   2,984,074,839   2,419,042,341   565,032,498  19 
158 H/W ULANGA   3,900,251,732   2,750,031,842   1,150,219,890  29 
159 H/W URAMBO   3,697,528,895   3,162,079,944   535,448,951  14 
160 H/W USHETU   1,180,776,402   627,692,738   553,083,664  47 
161 H/W UVINZA   2,585,227,000   1,655,560,000   929,667,000  36 
162 H/W WANG'ING'OMBE   2,967,607,267   2,046,118,134   921,489,133  31 
163 H/W GAIRO   2,249,578,709   723,619,582   1,525,959,127  68 
164 H/MJI TUNDUMA   -     -     -    - 

 Jumla 582,208,588,668  501,334,438,593  80,874,150,075  14 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi kilichokuwepo 
(TZS) 

Kiasi kilichotumika 
(TZS) Bakaa (TZS) % 

Bakaa 
149 H/W TOBORA   2,830,222,000   2,057,710,000   772,512,000  27 
150 H/M TABORA   6,023,002,000   3,912,424,000   2,110,578,000  35 
151 H/W TANDAHIMBA   1,172,227,025   843,072,826   329,154,199  28 
152 H/JIJI TANGA   5,879,543,702   5,718,790,468   160,753,234  3 
153 H/W TARIME   4,288,864,830   3,395,433,383   893,431,447  21 
154 H/MJI TARIME   759,718,280   123,771,180   635,947,100  84 
155 H/M TEMEKE   7,753,887,525   2,809,854,847   4,944,032,678  64 
156 H/W TUNDURU   6,112,199,165   5,693,635,765   418,563,400  7 
157 H/W UKEREWE   2,984,074,839   2,419,042,341   565,032,498  19 
158 H/W ULANGA   3,900,251,732   2,750,031,842   1,150,219,890  29 
159 H/W URAMBO   3,697,528,895   3,162,079,944   535,448,951  14 
160 H/W USHETU   1,180,776,402   627,692,738   553,083,664  47 
161 H/W UVINZA   2,585,227,000   1,655,560,000   929,667,000  36 
162 H/W WANG'ING'OMBE   2,967,607,267   2,046,118,134   921,489,133  31 
163 H/W GAIRO   2,249,578,709   723,619,582   1,525,959,127  68 
164 H/MJI TUNDUMA   -     -     -    - 

 Jumla 582,208,588,668  501,334,438,593  80,874,150,075  14 
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Kiambatisho lvi: Takwimu za watumishi zisizo sahihi 
katika mfumo wa HCMIS 

 
Na. 

Jina la Halmashauri Idadi ya watumishi 
Tarehe za kuzaliwa zisizo sahihi Tarehe za kuthibitishwa 

zisizo sahihi  
1 H/W Arusha  8 204 
2 H/W Bukombe  9 0 
3 H/W Butiama  12 0 
4 H/W Chunya  8 6 
5 H/W Hai  7 158 
6 H/W Hanang'  4 288 
7 H/Mji Kibaha  6 6 
8 H/M Kinondoni  29 0 
9 H/W Kiteto  1 142 
10 H/W Kwimba  3 0 
11 H/W Lushoto  1 0 
12 H/W Magu  34 0 
13 H/Mji Masasi  25 492 
14 H/W Mbarali  6 0 
15 H/W Misungwi  6 9 
16 H/W Mkuranga  8 95 
17 H/W Moshi  134 249 
18 H/W Mwanga  61 136 
19 H/W Ngorongoro  9 44 
20 H/W Nkasi  11 111 
21 H/W Rufiji  8 120 
22 H/W Same  132 171 
23 H/W Sengerema  80 0 
24 H/W Tabora  6 13 
25 H/M Temeke  37 0 
26 H/W Tarime  0 113 
27 H/Mji Tarime  0 79 
28 H/M Sumbawanga   0 70 
29 H/W Simanjiro  0 42 
30 H/Jiji Mwanza  0 25 
31 H/W Mtwara  0 173 
32 H/W Monduli  0 810 
33 H/W Meru  0 165 
34 H/W Mbulu  0 73 
35 H/W Mafia  0 8 
36 H/W Longido  0 50 
37 H/W Karatu  0 1148 
38 H/W Kalambo  0 110 
39 H/W Bariadi  0 123 
40 H/W Bagamoyo 0 37 
41 H/Mji Babati  0 52 
 JUMLA 645 5322 
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Kiambatisho lvii: Halmashauri zenye uhamisho wa 
Ndani kwa Ndani kati ya Akaunti moja kwenda 
Akaunti nyingine kama Mikopo ambayo 
haijarejeshwa 

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi (TZS)  Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

1.       H/W Karatu  224,897,602  2.       H/W Mbarali  249,864,140 
3.       H/W Meru  156,251,000  4.       H/W Busokelo  70,180,055 
5.       H/Jiji Arusha  18,874,000  6.       H/W Momba  73,505,000 
7.       H/W Bahi  52,397,000  8.       H/W Morogoro  114,303,656 
9.       H/W Mufindi  309,064,210  10.     H/W Mvomero  129,216,561 
11.     H/W Iringa  62,003,170  12.     H/W Gairo  109,692,066 
13.     H/W Kilolo  5,042,000  14.     H/Mji Masasi  162,880,350 
15.     H/W Njombe  24,000,000  16.     H/W Magu  103,436,907 
17.     H/Mji Njombe  50,000,000  18.     H/M Ilemela  185,650,000 
19.     H/W Makete  55,974,818  20.     H/W Sengerema  301,131,364 
21.     H/Mji Makambako  22,767,000  22.     H/W Ukerewe  263,414,675 
23.     H/W Biharamulo  4,621,854  24.     H/W Geita  162,012,930 
25.     H/W Ngara  2,260,000  26.     H/M Sumbawanga  157,866,100 
27.     H/W Bukoba  177,941,687  28.     H/W Mpanda  34,954,000 
29.     H/M Bukoba  57,659,980  30.     H/W Mlele  109,339,137 
31.     H/W Muleba  295,961,390  32.     H/W Nsimbo  100,000,000 
33.     H/W Kibondo  36,960,740  34.     H/W Mbinga  114,357,186 
35.     H/W Siha  76,994,092  36.     H/W Nyasa  55,288,204 
37.     H/W Liwale  86,006,918  38.     H/W Shinyanga  126,568,619 
39.     H/W Nachingwea  55,211,029  40.     H/M Shinyanga  2,490,000 
41.     H/W Ruangwa  73,474,050  42.     H/Mji Kahama  87,372,720 
43.     H/W Serengeti  32,450,491  44.     H/W Msalala  74,976,500 
45.     H/W Musoma  27,730,000  46.     H/Mji Bariadi  14,673,700 
47.     H/W Bunda  236,112,000  48.     H/W Singida  158,490,000 
49.     H/W Rorya  220,249,854  50.     H/W Lushoto  236,204,000 
51.     H/W Tarime  26,413,672  52.     H/W Handeni  302,183,471 
53.     H/Mji Tarime  62,875,900  54.     H/W Korogwe  71,594,000 
55.     H/W Butiama  24,260,059  56.     H/W Rungwe  334,623,854 
57.     H/W Mbeya  182,608,574  58.     H/W Kyela  60,000,000 
59.     H/Mji Kibaha  3,509,414  60.     H/Mji Korogwe  54,467,000 
61.     H/W Missenyi  192,222,447  62.     H/W Bumbuli  81,677,000 
63.     H/W Hai  462,896,500  64.     H/W Igunga  50,688,300 
65.     H/Jiji Mwanza  439,165,311  66.     H/W Itilima  31,613,856 
67.     H/W Kishapu  82,884,924  68.     H/Jiji Tanga  218,251,036 

Jumla   8,244,708,073 
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Kiambatisho lvii: Halmashauri zenye uhamisho wa 
Ndani kwa Ndani kati ya Akaunti moja kwenda 
Akaunti nyingine kama Mikopo ambayo 
haijarejeshwa 

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi (TZS)  Na. Jina la Halmashauri Kiasi (TZS) 

1.       H/W Karatu  224,897,602  2.       H/W Mbarali  249,864,140 
3.       H/W Meru  156,251,000  4.       H/W Busokelo  70,180,055 
5.       H/Jiji Arusha  18,874,000  6.       H/W Momba  73,505,000 
7.       H/W Bahi  52,397,000  8.       H/W Morogoro  114,303,656 
9.       H/W Mufindi  309,064,210  10.     H/W Mvomero  129,216,561 
11.     H/W Iringa  62,003,170  12.     H/W Gairo  109,692,066 
13.     H/W Kilolo  5,042,000  14.     H/Mji Masasi  162,880,350 
15.     H/W Njombe  24,000,000  16.     H/W Magu  103,436,907 
17.     H/Mji Njombe  50,000,000  18.     H/M Ilemela  185,650,000 
19.     H/W Makete  55,974,818  20.     H/W Sengerema  301,131,364 
21.     H/Mji Makambako  22,767,000  22.     H/W Ukerewe  263,414,675 
23.     H/W Biharamulo  4,621,854  24.     H/W Geita  162,012,930 
25.     H/W Ngara  2,260,000  26.     H/M Sumbawanga  157,866,100 
27.     H/W Bukoba  177,941,687  28.     H/W Mpanda  34,954,000 
29.     H/M Bukoba  57,659,980  30.     H/W Mlele  109,339,137 
31.     H/W Muleba  295,961,390  32.     H/W Nsimbo  100,000,000 
33.     H/W Kibondo  36,960,740  34.     H/W Mbinga  114,357,186 
35.     H/W Siha  76,994,092  36.     H/W Nyasa  55,288,204 
37.     H/W Liwale  86,006,918  38.     H/W Shinyanga  126,568,619 
39.     H/W Nachingwea  55,211,029  40.     H/M Shinyanga  2,490,000 
41.     H/W Ruangwa  73,474,050  42.     H/Mji Kahama  87,372,720 
43.     H/W Serengeti  32,450,491  44.     H/W Msalala  74,976,500 
45.     H/W Musoma  27,730,000  46.     H/Mji Bariadi  14,673,700 
47.     H/W Bunda  236,112,000  48.     H/W Singida  158,490,000 
49.     H/W Rorya  220,249,854  50.     H/W Lushoto  236,204,000 
51.     H/W Tarime  26,413,672  52.     H/W Handeni  302,183,471 
53.     H/Mji Tarime  62,875,900  54.     H/W Korogwe  71,594,000 
55.     H/W Butiama  24,260,059  56.     H/W Rungwe  334,623,854 
57.     H/W Mbeya  182,608,574  58.     H/W Kyela  60,000,000 
59.     H/Mji Kibaha  3,509,414  60.     H/Mji Korogwe  54,467,000 
61.     H/W Missenyi  192,222,447  62.     H/W Bumbuli  81,677,000 
63.     H/W Hai  462,896,500  64.     H/W Igunga  50,688,300 
65.     H/Jiji Mwanza  439,165,311  66.     H/W Itilima  31,613,856 
67.     H/W Kishapu  82,884,924  68.     H/Jiji Tanga  218,251,036 

Jumla   8,244,708,073 

 

 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   394

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

395	  

Kiambatisho lviii: Orodha ya Halmashauri ambazo 
hazikuthaminisha Mali zake za Kudumu 

Na. Mkoa Jina la Halmashauri Thamani ya mali 
za kudumu (TZS) 

1 Dodoma H/W Bahi  13,762,450,837 
2 Kigoma H/W Buhigwe  4,804,631,427 
3 Kagera H/W Bukoba  not reported 
4 Dodoma H/W Chamwino  21,610,459,408 
5 Dodoma H/W Chemba  2,236,955,867 
6 Mbeya H/W Chunya  17,181,438,931 
7 Dodoma H/M Dodoma  20,572,697,980 
8 Mbeya H/W Ileje  7,821,142,376 
9 Singida H/W Iramba  30,175,489,000 
10 Kigoma H/W Kakonko    12,795,229,554 
11 Kigoma H/W Kasulu  14,991,948,000 
12 Kigoma H/W Kibondo  25,366,793,950 
13 Kigoma H/W Kigoma  18,439,593,000 
14 Kigoma H/M Kigoma/Ujiji  16,064,445,000 
15 Iringa H/W Kilolo  19,049,159,992 
16 Shinyanga H/W Kishapu  not reported 
17 Dodoma H/W Kongwa  19,111,462,978 
18 Tanga H/Mji Korogwe  1,468,189,313 
19 Kagera H/W Kyerwa  not reported 
20 Njombe H/W Ludewa  12,552,343,727 
21 Njombe H/Mji Makambako  13,130,389,176 
22 Njombe H/W Makete  15,737,238,049 
23 Mbeya H/W Mbarali  20,191,270,164 
24 Mbeya H/Jiji Mbeya  124,773,633,000 
25 Ruvuma H/W Mbinga  37,105,611,164 
26 Kagera H/W Missenyi  not reported 
27 Mwanza H/W Misungwi  not reported 
28 Singida H/W Mkalama  1,618,426,000 
29 Singida H/W Mkalama  1,618,426,000 
30 Katavi H/W Mlele  6,809,181,717 
31 Mbeya H/W Momba  6,674,318,886 
32 Katavi H/W Mpanda  5,770,079,000 
33 Katavi H/Mji Mpanda  12,890,513,672 
34 Dodoma H/W Mpwapwa  15,462,785,786 
35 Mtwara H/W Mtwara  27,952,994,000 
36 Tanga H/W Muheza  4,052,706,167 
37 Kilimanjaro H/W Mwanga  2,932,861,433 
38 Ruvuma H/W Namtumbo  37,143,290,099 
39 Mtwara H/W Nanyumbu  14,568,323,897 
40 Njombe H/W Njombe  39,358,250,381 
41 Katavi H/W Nsimbo  8,331,919,413.66 
41 Rukwa H/W Nkasi  23,136,995,000 
43 Geita H/W Nyanghwale   not reported 
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44 Ruvuma H/W Nyasa  28,728,070,270 
45 Kilimanjaro H/W Rombo  14,736,864,909 
46 Kilimanjaro H/W Same  67,563,756 
47 Mara H/W Serengeti  not reported 
48 Shinyanga H/M Shinyanga  not reported 
49 Kilimanjaro H/W Siha  2,570,856,545 
50 Singida H/W Singida  18,472,174,000 
51 Singida H/M Singida  10,385,318,281 
52 Ruvuma H/W Songea  10,270,106,449 
53 Ruvuma H/M Songea  9,110,460,258 
54 Rukwa H/W Sumbawanga  15,249,420,071 
55 Rukwa H/M Sumbawanga  10,806,202,120 
56 Tabora H/W Tabora  not reported 
57 Dar Es Salaam H/M Temeke  not reported 
58 Ruvuma H/W Tunduru  27,010,404,217 
59 Kigoma H/W Uvinza  380,169,000 
60 Njombe H/W Wang’ing’ombe  2,605,625,093 
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44 Ruvuma H/W Nyasa  28,728,070,270 
45 Kilimanjaro H/W Rombo  14,736,864,909 
46 Kilimanjaro H/W Same  67,563,756 
47 Mara H/W Serengeti  not reported 
48 Shinyanga H/M Shinyanga  not reported 
49 Kilimanjaro H/W Siha  2,570,856,545 
50 Singida H/W Singida  18,472,174,000 
51 Singida H/M Singida  10,385,318,281 
52 Ruvuma H/W Songea  10,270,106,449 
53 Ruvuma H/M Songea  9,110,460,258 
54 Rukwa H/W Sumbawanga  15,249,420,071 
55 Rukwa H/M Sumbawanga  10,806,202,120 
56 Tabora H/W Tabora  not reported 
57 Dar Es Salaam H/M Temeke  not reported 
58 Ruvuma H/W Tunduru  27,010,404,217 
59 Kigoma H/W Uvinza  380,169,000 
60 Njombe H/W Wang’ing’ombe  2,605,625,093 
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Jedwali 63: Orodha ya Halmashauri ambazo hazikuthaminisha 
Mali zake za kudumu   

Na. Mkoa Jina la Halmashauri Kiasi kilicho ripotiwa 
(TZS) 

1 

Arusha 

H/W Karatu  23,584,362,259 
2 H/W Longido  4,423,806,000 
3 H/W Meru  18,569,756,000 
4 H/W Ngorongoro  12,003,320,326 
5 

Coast 
H/W Kisarawe  10,441,930,389 

6 H/W Mkuranga  13,929,841,587 
7 H/W Rufiji  23,672,109,038 
8 

Dodoma 

H/W Bahi  17,825,637,283 
9 H/M Dodoma  20,572,697,980 
10 H/W Kongwa  15,462,785,786 
11 H/W Mpwapwa  15,462,785,786 
12 Iringa H/W Kilolo  19,049,159,992 
13 

Katavi 
H/W Mpanda  12,319,153,000 

14 H/Mji Mpanda  14,652,183,046 
15 

Kigoma 

H/W Kasulu  14,991,948,000 
16 H/W Kibondo  25,366,793,950 
17 H/W Kigoma  18,439,593,000 
18 H/M Kigoma/ujiji  16,064,445,000 
19 

Kilimanjaro 
H/W Hai  11,384,445,633 

20 H/W Mwanga  2,932,861,433 
21 H/W Rombo  14,736,864,909 
22 

Lindi 

H/W Kilwa  15,596,007,320 
23 H/W Lindi  12,498,928,000 
24 H/W Liwale  9,265,136,000 
25 H/W Nachingwea  10,697,506,000 
26 H/W Ruangwa  8,324,466,301 
27 

Manyara 
H/W Babati  12,875,309,000 

28 H/Mji Babati  3,771,969,847 
29 H/W Hanang’  3,913,221,000 
30 

Mbeya 

H/W Chunya  17,181,438,931 
31 H/W Ileje  7,821,142,377 
32 H/W Mbarali  20,191,270,164 
33 H/Jiji Mbeya  124,773,633,000 
34 Morogoro H/W Morogoro   not reported  
35 

Mtwara 

H/W Masasi  13,501,862,739 
36 H/W Mtwara  26,536,665,000 
37 H/M Mtwara  9,826,208,000 
38 H/W Nanyumbu  14,380,422,802 
39 H/W Newala  19,807,737,543 
40 H/W Tandahimba  19,293,070,140 
41 

Njombe 
H/W Ludewa  12,552,343,727 

42 H/W Makete  15,737,238,049 
43 H/W Njombe  39,358,250,381 
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44 H/Mji Njombe  21,645,515,607 
45 

Rukwa 
H/W Nkasi  23,136,995,000 

46 H/W Sumbawanga  15,249,420,071 
47 H/M Sumbawanga  10,806,202,120 
48 

Ruvuma 
 

H/W Mbinga  37,105,611,164 
49 H/W Namtumbo  37,143,290,099 
50 H/W Nyasa  28,728,070,270 
51 H/W Songea  10,270,106,449 
52 H/M Songea  9,110,460,258 
53 H/W Tunduru  27,010,404,217 
54 Singida H/W Iramba  30,175,489,000 
55 

Tanga 

H/W Handeni  2,211,777,367 
56 H/W Korogwe  7,140,112,081 
57 H/Mji Korogwe  23,584,362,259 
58 H/W Lushoto  1,519,723,268 
59 H/W Mkinga  9,608,256,917 
60 H/W Muheza  4,052,706,167 
61 H/W Pangani  2,807,569,073 
62 H/Jiji Tanga  1,193,668,890 
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44 H/Mji Njombe  21,645,515,607 
45 

Rukwa 
H/W Nkasi  23,136,995,000 

46 H/W Sumbawanga  15,249,420,071 
47 H/M Sumbawanga  10,806,202,120 
48 

Ruvuma 
 

H/W Mbinga  37,105,611,164 
49 H/W Namtumbo  37,143,290,099 
50 H/W Nyasa  28,728,070,270 
51 H/W Songea  10,270,106,449 
52 H/M Songea  9,110,460,258 
53 H/W Tunduru  27,010,404,217 
54 Singida H/W Iramba  30,175,489,000 
55 

Tanga 

H/W Handeni  2,211,777,367 
56 H/W Korogwe  7,140,112,081 
57 H/Mji Korogwe  23,584,362,259 
58 H/W Lushoto  1,519,723,268 
59 H/W Mkinga  9,608,256,917 
60 H/W Muheza  4,052,706,167 
61 H/W Pangani  2,807,569,073 
62 H/Jiji Tanga  1,193,668,890 
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Kiambatisho lx: Fedha za ruzuku kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo zilizopokelewa 
pungufu 

Na. Jina la Halmashauri Makisio (TZS) Fedha zilizopokelewa 
(TZS) Pungufu (TZS) % ya 

pungufu 
1 H/W Babati  1,605,783,235 357,813,900 1,247,969,335 78 
2 H/W Bahi  1,279,426,000 247,523,070 1,031,902,930 81 
3 H/W Buhigwe  1,502,297,000 559,943,800 942,353,200 63 
4 H/M Bukoba  587,270,000 109,112,300 478,157,700 81 
5 H/W Bumbuli  2,232,995,000 720,217,600 1,512,777,400 68 
6 H/W Chamwino  1,981,150,000 565,612,000 1,415,538,000 71 
7 H/W Chunya  1,786,854,000 448,529,000 1,338,325,000 75 
8 H/M Dodoma  434,286,160 142,029,000 292,257,160 67 
9 H/W Geita  2,937,165,150 532,622,000 2,404,543,150 82 
10 H/W Ikungi  1,207,036,300 421,333,100 785,703,200 65 
11 H/M Ilemela  1,656,263,311 455,017,700 1,201,245,611 73 
12 H/W Kakonko  902,237,000 750,873,300 151,363,700 17 
13 H/W Karatu  1,119,452,000 264,378,100 855,073,900 76 
14 H/W Kasulu  3,208,066,000 817,846,600 2,390,219,400 75 
15 H/W Kigoma  1,135,829,000 417,303,700 718,525,300 63 
16 H/W Kilwa  960,550,000 224,336,400 736,213,600 77 
17 H/W Kondoa  1,718,507,000 509,637,700 1,208,869,300 70 
18 H/W Kongwa  1,646,601,000 332,012,400 1,314,588,600 80 
19 H/W Kyela  1,024,444,000 416,693,400 607,750,600 59 
20 H/W Lindi  1,091,749,000 265,975,800 825,773,200 76 
21 H/W Ludewa  1,110,715,000 595,733,400 514,981,600 46 
22 H/W Lushoto  1,813,194,000 388,308,300 1,424,885,700 79 
23 H/W Manyoni  2,152,552,000 488,597,500 1,663,954,500 77 
24 H/W Mbarali  2,190,035,800 355,634,200 1,834,401,600 84 
25 H/Jiji Mbeya  1,429,994,000 350,673,000 1,079,321,000 75 
26 H/W Mbeya  1,525,108,000 307,247,200 1,217,860,800 80 
27 H/W Misenyi  1,025,266,000 217,556,100 807,709,900 79 
28 H/W Momba  1,488,621,000 677,730,900 810,890,100 54 
29 H/W Monduli  1,109,997,400 210,225,100 899,772,300 81 
30 H/W Mpwapwa  1,516,849,266 290,382,710 1,226,466,556 81 
31 H/W Muleba  2,449,467,000 535,750,400 1,913,716,600 78 
32 H/M Musoma  743,937,000 115,128,400 628,808,600 85 
33 H/Jiji Mwanza  1,921,183,000 376,848,200 1,544,334,800 80 
34 H/W Njombe  598,760,000 308,879,000 289,881,000 48 
35 H/W Rungwe  1,693,360,501 585,369,000 1,107,991,501 65 
36 H/W Sikonge  1,042,259,537 246,500,000 795,759,537 76 
37 H/M Songea  967,511,000 201,812,800 765,698,200 79 
38 H/M Tabora  1,270,147,500 205,879,000 1,064,268,500 84 
39 H/W Tobora  2,280,921,000 438,049,000 1,842,872,000 81 
40 H/W Tunduru  1,365,162,000 446,439,001 918,722,999 67 
41 H/W Uvinza  3,623,898,743 738,679,000 2,885,219,743 80 

Jumla   63,336,900,903 16,640,233,081 46,696,667,822 74 
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Kiambatisho lxi: Orodha ya Halmashauri zilizofanya 
Uhamisho wa Fedha ambazo Hazijarudishwa 

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi   (TZS.) Na. Jina la 

Halmashauri Kiasi   (TZS.) 

1.   H/W Karatu  224,897,602 2.      H/W Mbarali  249,864,140 
3.   H/W Meru  156,251,000 4.      H/W Busokelo  70,180,055 
5.   H/W Arusha  18,874,000 6.      H/W Momba  73,505,000 
7.   H/W Bahi  52,397,000 8.      H/W Morogoro  114,303,656 
9.   H/W Mufindi  309,064,210 10.    H/W Mvomero  129,216,561 
11.   H/W Iringa  62,003,170 12.    H/W Gairo  109,692,066 
13.   H/W Kilolo  5,042,000 14.    H/Mji Masasi  162,880,350 
15.   H/W Njombe  24,000,000 16.    H/W Magu  103,436,907 
17.   H/Mji Njombe  50,000,000 18.    H/M Ilemela  185,650,000 
19.   H/W Makete  55,974,818 20.    H/W Sengerema  301,131,364 
21.   H/W Makambako  22,767,000 22.    H/W Ukerewe  263,414,675 
23.   H/W Biharamulo  4,621,854 24.    H/W Geita  162,012,930 
25.   H/W Ngara  2,260,000 26.    H/M Sumbawanga  157,866,100 
27.   H/W Bukoba  177,941,687 28.    H/W Mpanda  34,954,000 
29.   H/M Bukoba  57,659,980 30.    H/W Mlele  109,339,137 
31.   H/W Muleba  295,961,390 32.    H/W Nsimbo  100,000,000 
33.   H/W Kibondo  36,960,740 34.    H/W Mbinga  114,357,186 
35.   H/W Siha  76,994,092 36.    H/W Nyasa  55,288,204 
37.   H/W Liwale  86,006,918 38.    H/W Shinyanga  126,568,619 
39.   H/W Nachingwea  55,211,029 40.    H/W Shinyanga  2,490,000 
41.   H/W Ruangwa  73,474,050 42.    H/MJi Kahama  87,372,720 
43.   H/W Serengeti  32,450,491 44.    H/W Msalala  74,976,500 
45.   H/W Musoma  27,730,000 46.    H/M Bariadi  14,673,700 
47.   H/W Bunda  236,112,000 48.    H/W Singida  158,490,000 
49.   H/W Rorya  220,249,854 50.    H/W Lushoto  236,204,000 
51.   H/W Tarime  26,413,672 52.    H/W Handeni  302,183,471 
53.   H/Mji Tarime  62,875,900 54.    H/W Korogwe  71,594,000 
55.   H/W Butiama  24,260,059 56.    H/W Rungwe  334,623,854 
57.   H/W Mbeya  182,608,574 58.    H/W Kyela  60,000,000 
59.   H/Mji Kibaha  3,509,414 60.    H/M Korogwe  54,467,000 
61.   H/W Missenyi  192,222,447 62.    H/W Bumbuli  81,677,000 
63.   H/W Hai  462,896,500 64.    H/W Igunga  50,688,300 
65.   H/Jiji Mwanza  439,165,311 66.    H/W Itilima  31,613,856 
67.   H/W Kishapu  82,884,924 68.    H/Jiji Tanga  218,251,036 
         Jumla 8,244,708,073 

 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania Kurasa   401

	  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania          Kurasa   
	  

402	  

Kiambatisho lxi: Orodha ya Halmashauri zilizofanya 
Uhamisho wa Fedha ambazo Hazijarudishwa 

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi   (TZS.) Na. Jina la 

Halmashauri Kiasi   (TZS.) 

1.   H/W Karatu  224,897,602 2.      H/W Mbarali  249,864,140 
3.   H/W Meru  156,251,000 4.      H/W Busokelo  70,180,055 
5.   H/W Arusha  18,874,000 6.      H/W Momba  73,505,000 
7.   H/W Bahi  52,397,000 8.      H/W Morogoro  114,303,656 
9.   H/W Mufindi  309,064,210 10.    H/W Mvomero  129,216,561 
11.   H/W Iringa  62,003,170 12.    H/W Gairo  109,692,066 
13.   H/W Kilolo  5,042,000 14.    H/Mji Masasi  162,880,350 
15.   H/W Njombe  24,000,000 16.    H/W Magu  103,436,907 
17.   H/Mji Njombe  50,000,000 18.    H/M Ilemela  185,650,000 
19.   H/W Makete  55,974,818 20.    H/W Sengerema  301,131,364 
21.   H/W Makambako  22,767,000 22.    H/W Ukerewe  263,414,675 
23.   H/W Biharamulo  4,621,854 24.    H/W Geita  162,012,930 
25.   H/W Ngara  2,260,000 26.    H/M Sumbawanga  157,866,100 
27.   H/W Bukoba  177,941,687 28.    H/W Mpanda  34,954,000 
29.   H/M Bukoba  57,659,980 30.    H/W Mlele  109,339,137 
31.   H/W Muleba  295,961,390 32.    H/W Nsimbo  100,000,000 
33.   H/W Kibondo  36,960,740 34.    H/W Mbinga  114,357,186 
35.   H/W Siha  76,994,092 36.    H/W Nyasa  55,288,204 
37.   H/W Liwale  86,006,918 38.    H/W Shinyanga  126,568,619 
39.   H/W Nachingwea  55,211,029 40.    H/W Shinyanga  2,490,000 
41.   H/W Ruangwa  73,474,050 42.    H/MJi Kahama  87,372,720 
43.   H/W Serengeti  32,450,491 44.    H/W Msalala  74,976,500 
45.   H/W Musoma  27,730,000 46.    H/M Bariadi  14,673,700 
47.   H/W Bunda  236,112,000 48.    H/W Singida  158,490,000 
49.   H/W Rorya  220,249,854 50.    H/W Lushoto  236,204,000 
51.   H/W Tarime  26,413,672 52.    H/W Handeni  302,183,471 
53.   H/Mji Tarime  62,875,900 54.    H/W Korogwe  71,594,000 
55.   H/W Butiama  24,260,059 56.    H/W Rungwe  334,623,854 
57.   H/W Mbeya  182,608,574 58.    H/W Kyela  60,000,000 
59.   H/Mji Kibaha  3,509,414 60.    H/M Korogwe  54,467,000 
61.   H/W Missenyi  192,222,447 62.    H/W Bumbuli  81,677,000 
63.   H/W Hai  462,896,500 64.    H/W Igunga  50,688,300 
65.   H/Jiji Mwanza  439,165,311 66.    H/W Itilima  31,613,856 
67.   H/W Kishapu  82,884,924 68.    H/Jiji Tanga  218,251,036 
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Kiambatisho lxii: Orodha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ambazo hazikuthamanisha Mali za Kudumu 

Na. Mkoa Halmasahuri Thamani iliyotajwa (TZS.) 
1   

Arusha 
  
  

H/W Karatu  23,584,362,259 
2 H/W Longido  4,423,806,000 
3 H/W Meru  18,569,756,000 
4 H/W Ngorongoro  12,003,320,326 
5 Pwani 

  
  

H/W Kisarawe  10,441,930,389 
6 H/W Mkuranga  13,929,841,587 
7 H/W Rufiji  23,672,109,038 
8   

Dodoma 
  
  

H/W Bahi  17,825,637,283 
9 H/M Dodoma  20,572,697,980 
10 H/W Kongwa  15,462,785,786 
11 H/W Mpwapwa  15,462,785,786 
12 Iringa H/W Kilolo  19,049,159,992 
13 Katavi 

  
H/W Mpanda  12,319,153,000 

14 H/Mji Mpanda  14,652,183,046 
15   H/W Kasulu  14,991,948,000 
16 Kigoma 

  
  

H/W Kibondo  25,366,793,950 
17 H/W Kigoma  18,439,593,000 
18 H/M Kigoma/ujiji  16,064,445,000 
19   

Kilimanjaro 
  

H/W Hai  11,384,445,633 
20 H/W Mwanga  2,932,861,433 
21 H/W Rombo  14,736,864,909 
22   

  
Lindi 
  
  

H/W Kilwa  15,596,007,320 
23 H/W Lindi  12,498,928,000 
24 H/W Liwale  9,265,136,000 
25 H/W Nachingwea  10,697,506,000 
26 H/W Ruangwa  8,324,466,301 
27   

Manyara 
  

H/W Babati  12,875,309,000 
28 H/Mji Babati  3,771,969,847 
29 H/W Hanang’  3,913,221,000 
30   

Mbeya 
  
  

H/W Chunya  17,181,438,931 
31 H/W Ileje  7,821,142,377 
32 H/W Mbarali  20,191,270,164 
33 H/W Mbeya  124,773,633,000 
34 Morogoro H/W Morogoro  - 
35   

Mtwara 
  
  
  
  

H/W Masasi  13,501,862,739 
36 H/W Mtwara  26,536,665,000 
37 H/M Mtwara  9,826,208,000 
38 H/W Nanyumbu  14,380,422,802 
39 H/W Newala  19,807,737,543 
40 H/W Tandahimba  19,293,070,140 
41   

Njombe 
  
  

H/W Ludewa  12,552,343,727 
42 H/W Makete  15,737,238,049 
43 H/W Njombe  39,358,250,381 
44 H/Mji Njombe  21,645,515,607 
45   H/W Nkasi  23,136,995,000 
46 Rukwa 

  
H/W Sumbawanga  15,249,420,071 

47 H/M Sumbawanga  10,806,202,120 
48   

  
  
Ruvuma 
  
  

H/W Mbinga  37,105,611,164 
49 H/W Namtumbo  37,143,290,099 
50 H/W Nyasa  28,728,070,270 
51 H/W Songea  10,270,106,449 
52 H/M Songea  9,110,460,258 
53 H/W Tunduru  27,010,404,217 
54 Singida H/W Iramba  30,175,489,000 
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55   
  
  
  
Tanga 
  
  
  

H/W Handeni  2,211,777,367 
56 H/W Korogwe  7,140,112,081 
57 H/Mji Korogwe  23,584,362,259 
58 H/W Lushoto  1,519,723,268 
59 H/W Mkinga  9,608,256,917 
60 H/W Muheza  4,052,706,167 
61 H/W Pangani  2,807,569,073 
62 H/Jiji Tanga  1,193,668,890 

 
 

 

 


