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 MKAKATI WA KUHIFADHI MAZINGIRA KATIKA MANISPAA YA SUMBAWANGA 

N
A 

TATIZO ENEO HUSIKA  MKAKATI WA UTEKELEZAJI HATUA ZA KUCHUKUA WAHUS
IKA 

MUD
A 

1 Uharibifu wa 

mazingira ya vyanzo 
kutokana na kilimo 
cha bustani na mazao 
ya muda mrefu  

Mabonde yote, 

Kingo za mito, 
Maeneo 
tekechu/oevu  

a) Kuorodhesha maeneo yote 

b) Matumizi ya maji yazingatie 
mahitaji  

c) Kuweka miundombinu mizuri 
ya umwagiliaji na ikaguliwe 
kuhakikisha kuwa maji 
hayapotei na utaratibu wa 
matumizi ya maji uzingatiwe  

d) Kuwaondoa wavamizi wa 
vyanzo 

e) Kupanda miti rafiki wa 
mazingira katika vyanzo vyote 

Kudhibiti shughuli za 

kilimo katika mabonde 
ndani ya mita 60 hadi mita 
200 katika maeneo 
oevu/tekechu/ chemichemi 
ambazo ni vyanzo maalumu  

 

MD 
SUWASA, 
TFS, 
Kata,Mtaa
/Kijiji  

JAN 

2017 
JUNE, 
2018 



N
A 

TATIZO ENEO HUSIKA  MKAKATI WA UTEKELEZAJI HATUA ZA KUCHUKUA WAHUS
IKA 

MUD
A 

2 Uharibifu wa vyanzo 
na Hifadhi 
unaotokana na 
uchungaji wa mifugo  
 

 

 

 

 

 

 
 
 
 
 
 
 

A. Uharibifu wa 
mazingira 
unaotokana na 
uvamizi wa 
wafugaji katika 
maeneo ya 
vyanzo vya 
maji 

Milima/Misitu 
ya asili Mbizi, 
Malonje na 
Millanzi na 
Misitu ya jamii 
Malangali, Isofu 
na Katumba 
Azimio. 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Bonde la Lwiche, 
Vyanzo vya maji 
vya , Ulinji, 
Ndua, Malonje, 
Millanzi, Mzika, 
Wipanga, 

1. Kubaini maeneo yaliyoharibiwa 
kutokana na uwepo wa mifugo  

2. Kuweka utaratibu wa 
kuwaondoa wafugaji waliovamia 
maeneo ya vyanzo na Hifadhi 
kwa kuzingatia sheria zilizopo, 
misitu, wanyamapori,  mazingira 
na mifugo.  

3. Kusimamia Sheria  Na 20 ya 

Mazingiraya mwaka 2004 juu ya 
uharibifu wa Mazingira katika 
maeneo Maalumu yaliyokatazwa 

4. Kubaini maeneo yaliyoharibiwa 
kutokana na uwepo wa mifugo  

5. Kuweka utaratibu wa 
kuwaondoa wafugaji waliovamia 
maeneo ya vyanzo na Hifadhi 
kwa kuzingatia sheria zilizopo za 
Misitu, Mazingira na Mifugo.  

 
 

a. Kuainisha maeneo 
yaliyovamiwa na wafugaji 

b. Kuainisha maeneo yanayofaa 
kwa ufugaji 

c. Kuwa na takwimu sahihi za 
uwezo wa malisho kulingana 
na idadi ya mifugo 

d. Kushauri wafugaji wa 
Mwapunguze idadi ya 
mifugo na wafuge kisasa 

e. Kusimamia Sheria ya Zero 

1. Kupata idadi ya 
wafugaji 
wanaochunga au 
kufuga katika 
maeneo hayo. 

 
2. Kuwaondoa wafugaji 

waliovamia maeneo 
ya vyanzo vya maji, 

vilima  na 
kuwapeleka maeneo 
yaliyopangwa kwa 
ajili ya malisho 

 
 
 
 
 
 
 

 
1. Kupata idadi ya 

wafugaji 
wanaochunga au 
kufuga katika 
maeneo hayo. 

2. Kuwaondoa wafugaji 
waliovamia maeneo 
ya vyanzo vya maji, 
vilima  na 
kuwapeleka maeneo 
yaliyopangwa kwa 

MD,  
Bonde, 
SUWAS
A, TFS, 
Kata na 
Kijiji  
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
MD,  
Bonde, 
SUWAS
A, TFS, 
Kata na 
Kijiji 

Jan 
2017 –  
Dec, 
2018  
 
 
 
 
  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Januar
y, 2017 
DEC, 
2020 



N
A 

TATIZO ENEO HUSIKA  MKAKATI WA UTEKELEZAJI HATUA ZA KUCHUKUA WAHUS
IKA 

MUD
A 

Namabangasa, 
Muva, Momoka, 
Senga, 
Kanantumbi 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 

Grazing Mjini 
f. Kuainisha Stock Routes na 

kuweka mabango 
g. Kusimamia Sheria  Na 20 ya 

Mazingiraya mwaka 2004 juu 
ya uharibifu wa Mazingira 
katika maeneo Maalumu 
yaliyokatazwa 
 

1. Kubainisha mahitaji ya 
malambo 

2. Kujenga malambo na visima 
3. Kutoa eleimu ya matumizi ya 

malambo na visima kwa 
wafugaji na wakulima 

 
 

ajili ya malisho 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kuujenga na kuendeleza 
malambo na visima katika 
maeneo ya wafugaji na 
wakulima 

3 Uharibifu wa vyanzo 
unaotokana na ukataji 
miti na uchomaji 

moto ovyo 

Msitu wa Mbizi, 
Misitu ya Hifadhi 
ya Jamii ya 

Malangali, 
Katumba Azimio 
na Isofu 

1. Kuhakikisha kuwa kila taasisi , 
vijiji vinakuwa na eneo la 
kupanda miti 

2. Kuandaa vitalu vya miti ifaayo 
kupandwa katika maeneo yao  

3. Kuhamasisha jamii ishiriki 
kudhibiti mioto pindi inapotokea  

4. Kusaidia vijiji kuandaa Sheria 
Ndogo ya kudhibiti Moto 

 

Kushawishi vikundi vya 
kijamii na watu binafsi 
waanzishe vitalu vya miche 

miti kwa matumizi 
mbalimbali ya kibiashara na 
nishati 
 
Kuhakikisha kuwa  taasisi 
za serikali na zisizo za 
kiserikali na vijiji 
zinaanzisha mashamba yao 
ya miti kwa ajili ya 
matumizi 

MD, 
TFS, 
Bonde, 

SUWAS
A, Kata,           
Mitaa na 
Kijiji 

Januar
y 2017– 
JUNE 

2017 



N
A 

TATIZO ENEO HUSIKA  MKAKATI WA UTEKELEZAJI HATUA ZA KUCHUKUA WAHUS
IKA 

MUD
A 

1. Kuweka utaratibu utakaodhibiti 
uanzishaji wa moto 

2. Kubaini wafanyabiashara wa 
mazao ya misitu na kuweka 
utaratibu utakaodhibiti ukataji 
holela wa miti 

3. Kufanya doria za mara kwa mara 
kwa lengo la kubaini wahalifu 
wa sheria  

4. Kuwezesha Mitaa na vijiji kuwa 
na Sheria ndogo ya Kudhibiti 
Uchomaji Moto 

Kudhibiti uchomaji wa 
misitu na ukataji miti kwa 
ajili ya  nishsti na kuweka 
utaratibu wa kufuatilia 
utekelezaji wake  

 

MD, 
SUWAS
A, Kata ,               
Mitaa na 
Kijiji 

Januar
y 2017  
Decem
be 2017  
 
 
Januar
y 2017 
JUNE 

2020 

a) Kuandaa vitalu vya miche ya 
miti ifaayo kupandwa katika 
maeneo ya vyanzo 

b) Kuhamasisha Mitaa/Vijiji 
kuanzisha mashamba ya miti  

c)  Kupanda miti katika mipaka ya     
taasisi 

d) Kushirikisha jamii juu ya 
utunzaji wa mazingira 

Kuweka mpango mahususi 
utakaowezesha vijiji kuwa 
na mashamba ya miti kwa 
ajili ya matumizi mbalimbali 

  

MD, 
Bonde, 
SUWAS
A, Kata 
na Kijiji 

Januar
y 2017 
– 
OCTO
BA 
2017 

Kutoa zawadi kwa watu au vikundi 
vya watu watakaotoa taarifa za 
uanzishaji moto na uchomaji moto 
misitu 
 
 
 
 

Kuchukua hatua kwa 
viongozi wa eneo husika 
watakaoshindwa kudhibiti 
matukio ya moto 

MD JANU.  
2017  
Endele
vu 

4 Kukauka kwa vyanzo 
kutokana na upandaji 
wa miti isiyo rafiki na 

Vyanzo tegemezi  
vya maji kama :- 

1.  Ulinji 

Kuhakikisha miti isiyofaa 
kupandwa katika vyanzo inatolewa 
kwa utaratibu utakaokubalika 

Orodha  ya watu 
waliopanda miti isiyofaa na 
kupiga marufuku upandaji 

MD, 
Kata, 
Mitaa na 

DJanua
ry  
2017 – 



N
A 

TATIZO ENEO HUSIKA  MKAKATI WA UTEKELEZAJI HATUA ZA KUCHUKUA WAHUS
IKA 

MUD
A 

vyanzo vya maji  2. Malonje 
3. Bonde la 

Mto 
Lwiche 

4. Wipanga 
5. Mlanda na 

vyanzo 
vingine 

 

 
Ufuatiliaji  kwa wanaokaidi na 
kuchukua hatua za kisheria dhidi 
yao 
 
Kutoa elimu kwa jamii juu ya 
upandaji miti inayofaa kuoteshwa 
katika vyanzo vya maji na maeneo 
oevu 

 
 

wa miti yote jamii ya 
mikaratusi 
 
Kuwaamuru waikate miti 
yote isiyo rafiki na vyanzo 
vya maji mara moja 
 
Kusimamia  Sheria ya 
Mazingira Na 20 ya Mwaka 

2004, 
Sheria za Maji na Sheria za 
Bonde. 
 
Kuweka alama za mipaka 
katika vyanzo na maeneo 
oevu au tengefu. 
 
 
 

Kijiji  DEC 
2020 na 
Kuend
elea  

Kuhamasisha upandaji miti ya asili 
katika maeneo ya vyanzo 

Kuandaa vitalu vya miti 
inayofaa kila mwaka 
Kupanda miti rafiki na 
mazingira katika vyanzo  

MD, 
Kata, 
Mitaa na 
Kijiji  

Januar
y 2017 
DEC 
2020  

5 Uelewa na ushiriki 
mdogo wa wananchi 
katika Hifadhi ya 
Mazingira  

Bonde tengefu la 
Lwiche,  
 
Vyanzo vyote 25 
vya maji ndani 
ya mipaka ya 
Manispaa ya 
Sumbawanga 
ambayo baadhi 

i. Kuandaa Program ya Elimu 
ya Mazingira  

ii. Kufanya tathmini ya 
utekelezaji wa program ya 
utoaji wa Elimu ya Mazingira  

iii. Kuandaa bajeti ya utekelezaji 
ya kutoa Elimu ya Mazingira 
kwa Walengwa 

Kuanzisha Program ya 
Elimu ya Mazingira kwa 
umma 

Kutoa mafunzo kwa 
Kamati za Mazingira za 
Kata, Mitaa na Vijiji 
 
 
 

MD, 
Kata, 
Mitaa 
Kijiji  

Januar
y- 2017 
hadi 
Juni, 
2019 



N
A 

TATIZO ENEO HUSIKA  MKAKATI WA UTEKELEZAJI HATUA ZA KUCHUKUA WAHUS
IKA 

MUD
A 

yake ni:- 
Wipanga, 
Namabangasa, 
Mzika, Malonje, 
Ulinji, Muva, 
Mlanda, Milanzi 
na vinginevyo. 
 
Uwanda wa 

Milima 
inayozunguka 
Manispaa ya 
Sumbawanga  

 
 
 
 
 
 
 

6 Mgongano wa 
matumizi ya ardhi 
baina ya wadau 
mbalimbali na 
uharibifu wa 
mazingira  

Hifadhi ya msitu 
wa Mbizi, 
Shamba la 
EPHATA, Misitu 
ya Jamii ya 
Katumba 
Azimio, 
Malangali na 
Isofu 

i. Kuandaa mpango unaoonesha 
Matumizi bora ya Ardhi kwa 
Manispaa 

ii. Kusimamia utekelezaji wa 
program hiyo ya mipango 
shirikishi ya matumizi bora ya 
ardhi 

iii. Kuhakiki mipaka ya 
ardhi,hifadhi za misitu na 
kushirikiana na Jamii kuweka 
mipaka. 

Kuandaa program ya 
Hifadhi ya mazingira na 
mipango shirikishi ya 
matumizi bora ya ardhi 

MD, 
TFS, 
Kata, 
Mitaa na 
Kijiji  

Januar
y 2017 
– DEC 
2018 

 i. Kuhakiki mipaka ya vijiji na 
Hifadhi 

ii. Kuwaondoa wavamizi kwa 
kuzingatia sheria kama wapo 

iii. Kutekeleza sheria ya Mazingira 
Na. 20 ya mwaka 2004 na sheria 
Namba 7 na 8 ya Serikali za 
Mitaa ya mwaka 1982 

Kuhakiki mipaka ya misitu, 
Mtaa/kijiji na kuifuatilia 
kwa ukaribu  

 

MD, 
Kata, 
Mtaa na 
Vijiji 

Januar
y, 2017 
– June  
2018  



N
A 

TATIZO ENEO HUSIKA  MKAKATI WA UTEKELEZAJI HATUA ZA KUCHUKUA WAHUS
IKA 

MUD
A 

iv. Kufanya mapitio ya sheria za 
kisekta na kuzisimamia ili 
kurahisisha utekelezaji wake 
katika kusimamia uharibifu wa 
mazingira 

7 Uchafuzi wa 
mazingira 
unaotokana na 
utupaji wa taka 

ngumu na Maji taka 
katika mito na vyanzo 
vya maji  

Maeneo ya 
vyanzo, 
mabonde oevu 
na maeneo ya 

wazi au kwenye 
Makorongo  

1. Kuimarisha mifumo ya majitaka 
2. Kufanya tathmini ya usafirishaji 

taka na uteketezaji wa taka  
3. Kubaini maeneo yaliyoathirika 

na utupaji wa taka kiholela 
4. Kuongeza idadi ya maghuba 

(Skip Bukets) za 
kukusanyia/kuhifadhia taka 

5. Kusimamia Sheria za Usafi na 
mazingira 

6. Kudhibiti matumizi ya mifuko 
laini ya nailoni inayochafua 
mazingira 

7. Kuelimisha jamii juu ya athari za 
mifuko laini ya nailoni 
inayochafua mazingira. 

8. Kuelimisha jamii na kupiga 
marufuku juu ya ujenzi wa 
mashimo ya maji taka nje ya 
eneo la kiwanja cha nyumba au 
vichochoro na mipenyo baina ya 
nyumba 

 
 

Kudhibiti umwagaji na 
utupaji wa taka  ngumu na 
Maji Taka katika eneo lote la 
Manispaa 

 
Kusimamia na kuhakikisha 
kuwa Taka ngumu zote 
zimwagwe eneo maalumu 
lililotengwa kwa kazi hiyo 
tu huko Mbarika. 
 
Kusimamia na kuhakikisha 
kuwa Maji Taka yamwagwe 
kenywe Sewage Oxidation 
Ponds za SUWASA tu. 
Kusimamia Sheria Na. 1 ya 
Afya ya Jamii ya mwaka 
2009, Sheria ya Mazingira 
Na. 20 ya Mwaka 2004 na 
Sheria ya Siku ya Usafi 
Kitaifa, “The Environmental 
Act, (Desingnation of 
National Cleanliness Day) 
Guidelines, 2016”. 

 
Kuga marufuku utiririshaji 
wa maji taka kutoka kwenye 

MD, Kata, 
Mitaa na 
Kijiji 
SUWASA 

Januar
y  
2017– 
June  

2018 



N
A 

TATIZO ENEO HUSIKA  MKAKATI WA UTEKELEZAJI HATUA ZA KUCHUKUA WAHUS
IKA 

MUD
A 

makazi, nyumba za 
biashara, viwandani na 
kuunganishwa au 
kuelekezwa kwenye mifereji 
ya maji ya mvua 
 
Kukamata watu wanao 
chafua mazingira na 
kuwachukulia hatua za 

kisheria sheria  

8 Uchafuzi wa maji 
unaosababishwa na;- 

i. Matumizi 
mabaya ya 
madawa na 
mbolea za 
kilimo 

ii. Taka na uchafu 
unaotoka 
kwenye makazi 
na hoteli  

Mabonde na 
maeneo ya mito 
yote, maeneo ya 
Chemichemi, 
Bonde la mto 
Lwiche na 
sehemu zote 
zinazotumika 
kwa kilimo cha 
bustani na mazao 
mengine ya 
chakula au 
biashara,   

i. Kusimamia matumizi sahihi 
ya madawa na mbolea za 
kilimo 

ii. Kuzuia kilimo na shughuli 
nyingine ndani ya mita 60 
kutoka kingo za mito na 
vyanzo na  Mita 200 kwenye 
maeneo ya chemichemi 

iii. Kuimarisha mifumo ya maji 
taka Mjini 

iv. Kufanya tathmini ya maeneo 
ya umwagaji maji taka  

v. Kubaini maeneo 
yaliyoathirika na utupaji taka 
holela  

vi. Kuhakikisha kuwa taka 
zinazokusanywa zinazolewa  
na kuondoshwa  

vii. Kuhakikisha kuwa kila 
mwananchi anakuwa na 
chombo cha kuhifadhi taka 
au mfumo wa kukusanya 

1. Kudhibiti utupaji 
taka ngumu na Maji 
Taka. 

2. Kutambua aina zote 
za kemikali 
zinzotumika 
mashambani na 
kwenye bustani 
pamoja na athari zake 

3. Kuelimisha jamii juu 
ya athari za kemikali 
za zinazotumika 
kwenye kilimo 

4. Kuchukua hatua za 
kisheria kwa watu 
wote wanaotiririsha 
maji taka kutoka 
kwenye makazi, 
viwandani na 
kuelekeza kwenye 
mifereji ya maji ya 

mvua. 

SUWASA, 
Ofisi za 
Bonde, 
MD, Jamii 

Januar
y  2017 
JUNE 
2018 



N
A 

TATIZO ENEO HUSIKA  MKAKATI WA UTEKELEZAJI HATUA ZA KUCHUKUA WAHUS
IKA 

MUD
A 

taka kabla hazijakusanywa na 
Manispaa  

viii. Kufanya mapitio ya sheria 
ndogo za halmashauri 
zinazosimamia na kudhibiti 
utupaji taka ovyo 

ix. Kutoa elimu ya mazingira na 
afya  

 

9 Kupungua kwa 

bioanuai katika 
Bonde la Mto Lwiche 
kutokana na kuchoma 
moto haramu, 
uwindaji haramu wa 
Swala Maji 
(Statunga), 
Uendeshaji wa 
shughuli za kilimo 
eneo tengefu 
(Environmentaly 

Sensitive Area) la 
Lwiche. 

Bonde la Mto 

Lwiche na 
Maeneo yenye 
Chemichemi,  

a) Kubaini bioanuai zilizoathirika 

na 
b) Kuanzisha na kuimarisha 

vikundi vya usimamizi wa 
rasilimali za maji (BMU) na 
sehemu 

 
 
 

1. Kuorodhesha maeneo 

tengefu na 
kushirikisha jamii 
katika kuyasimamia 

2. Kudhibiti uharibifu 
wa bioanuai 
kutokana na kilimo 
na uchomaji moto 
katika maeneo 
Tengefu  

 
 

 MD, 

Kata,  na 
Kijiji  

Januar

y 
2017 
JUNE 
2018 

Kusimamia na kuendesha kilimo 
bora  maeneo ya mabondeni 

Ofisi za 
Bonde, 
MD, 
Kata, 
Mitaa, 
Kijiji 

Januar
y 
2017– 
kila 
Mwaka  

10  Uharibifu wa maeneo 
oevu/chepechepe 

Bonde la Lwiche,  a. Kuanisha maeneo oevu/tekechu 
yaliyoathirika na shughuli za 
kibinadamu 

b. Kuongoa/kunusuru maeneo 
oevu yaliyoathirika 

c. Kuanisha na kutenga maeneo 
tekechu kwa ajili ya kuyahifadhi 
kisheria  

d. Kusimamia sheria zilizopo 

1. Kudhibiti shughuli 
zinaathiri maeneo 
oevu/chepechepe  

2. Kuchukua hatua za 
kisheria kwa yeyote 
anayekaidi au 
kuvunja sheria ya 
kuharibu maeneo 
oevu/chepechepe 

Ofisi za 
Bonde, 
SUWASA 
MD, Kata, 
Mitaa na 
Kijiji  

Januar
y 2017–   
Ni 
Endele
vu 



N
A 

TATIZO ENEO HUSIKA  MKAKATI WA UTEKELEZAJI HATUA ZA KUCHUKUA WAHUS
IKA 

MUD
A 

zinazolinda maeneo 
tekechu/chepechepe 

 

11 Kupungua kwa kina 
cha maji katika mito  

Mito yote 
inayopaswa 
kutiririsha maji 
Masika na 
Kiangazi 

1. Kusimamia matumizi endelevu 
ya maji  

2. Kuimarisha ushirikiano wa 
pamoja kati ya sekta na sekta 
katika kusimamia sheria na 
matumizi ya maji 

3. Kuweka utaratibu 
utakaowezesha matumizi 
endelevu ya maji kwa wahitaji   

Kusimamia matumizi ya 
maji katika mito na vyanzo  
 
Maji yatumike kwa mujibu 
wa Mahitaji tu iwapo kuna 
kilimo cha umwagiliaji 

Kutoa elimu kwa wakulima 
juu ya matumizi bila ya maji 
kutoka katika vyanzo na 
mito 
  

 
SUWASA, 
Ofisi za 
Bonde, 
MD, , 
Kata, 
Mitaa na 
vijiji 

Januar
y 
2017 
Endele
vu 

12 Uwewpo wa  
magonjwa ya 
milipuko kwa jamii 
maeneo jirani na 
Manispaa ya 
Sumbawanga hasa 
maziwa (ziwa Rukwa 
na Tanganyika)  

Uwepo wa 
usafiri wa kila 
siku wa mabasi 
kutoka Ziwa 
Rukwa na ziwa 
Tanganyika  

1. Kuendelea kutoa elimu juu ya 
madhara ya magonjwa ya 
mlipuko  

2. Kuimarisha mifumo ya uzoaji 
taka na utoaji tiba  

3. Kuhakikisha usafi na afya za 
wakazi zinaimarishwa kwa 
kusimamia usafi wa makazi 

4. Kutoa taarifa mara moja 
anapoonekana mtu yeyote 
anadalili za kuharisha au 
kutapika au vyote viwili. 

5. Kuwapeleka mara moja 
wagonjwa kwenye vituo vya 
huduma za afya 

6. Kutoficha wagonjwa au ugonjwa 
7. Kuchukua hatua za dharura za 

magonjwa ya milipuko 

1. Kutoa Elimu ya 
Kupambana na 
magonjwa ya 
milipuko kwenye 
vyombo vya habari, 
vikao, mikutano, kwa 
wasafiri wanaotoka  
na kuelekea ziwa 
Tanganyika na Ziwa 
Rukwa kibiashara 

2. Kufuatilia zote, vijiji 
wagonjwa wa 
milipuko mara 
inapotokea 

3. Kutoa taarifa kwa 
jamii juu ya tahadhari 
za kuchukua 

4. Kuchukua hatua za 

MD, 
Kata, 
Mtaa na 
Kijiji  

Jan 
2017 – 
Endele
vu 



N
A 

TATIZO ENEO HUSIKA  MKAKATI WA UTEKELEZAJI HATUA ZA KUCHUKUA WAHUS
IKA 

MUD
A 

8. Kuandaa preparedness kits za 
dawa na response teams 

dharura za kudhibiti 
ugonjwa usienee au 
kusambaa 

5. Kuchukua sampuli 
kwa wagonjwa 
wanaougua ili 
kuthibitisha aina ya 
vimelea vya ugonjwa 

6. Kutibu wagonjwa 

wote waliobainika 
kuwa na magonjwa 
ya mlipuko 

13 Uchafuzi wa 
mazingira 
unaotokana na kelele 
za matangazo, studio 
za miziki, ngoma za 
jadi/ vikundi, 
makelele ya magari  

Eneo la Manispaa 
ya Sumbawanga 
(maeneo 
maalumu kama 
hosipitali, taasisi 
za umma ka 
shule, maeneo ya 
Ibada,  

Kuainisha maeneo yote yanayo jihus 
isha na Machukizo ya Makelele na 
sauti zilizokithiri na kupata 
takwimu zao 
Kutoa matangazo na elimu kwa 
wanaosababisha kelele 
  

1. Kupiga marufuku 

aina zote za kelele 

zisizostahili 

2. Kuandaa sheria 

ndogo na miongozo 

inayoelekeza 

viwango vya sauti au 

kelele zisizofaa mjini 

na vijijini 

3. Kuchukua hatua  za 

kisheriakwa 

watakaokaidi 

MD, 
Kata, 
Mtaa na 
Kijiji  

JAN., 
2017– J 
na 
kuende
lea 

 

 


