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Mfumo wa utoaji taarifa za 

COWSO 



MFUMO WA UTOAJI TAARIFA ZA COWSO 

1. Yaliyomo/ Mada:  

(i) Maana ya Taarifa 

(ii) Kusudi la Taarifa 

(iii)Vitu vinavyotakiwa kuwa kwenye taarifa 

(iv) Muda uliopangwa  kutoa taarifa 

(v) Aina za Taarifa 

(vi) Utaratibu  iliyokubalika kwa ajili ya COWSOs kuandaa taarifa 

(vii) Majukumu ya wahusika wote kwenye mfamo wa kutoaji wa taarifa za 

COWSOs 

 

     KUSUDI LA MAFUNZO: Kuongeza uelewa kuhusu utoaji wa taarifa za COWSOs 

 

2. Lengo mahususi: Mwishoni mwa kipindi  washiriki watakuwa wanajua  

(i) Kuelezea maana ya  taarifa  

(ii) Kuelezea vitu vinavyotakiwa viwe  kwenye taarifa  

(iii) Kuelezea ni baada ya muda gani taarifa inatakiwa kutolewa (baada ya Mwezi, robo mwaka, 

nusu mwaka, mwaka) 

(iv) Aina za taarifa (Taarifa taarifa zinzotolewa kila baada ya muda kama ilivyopangwa, Taarifa 

maalum baada tukio fulani) 

(v) Kuelezea  utaratibu uliokubalika kwa ajili ya kuandaa taarifa za COWSO  

(vi)  Majukumu ya wahusika wote kwenye mfumo wa utoaji, upokeaji na uandaaji wa taarifa za 

COWSOs 

 

 

 

 

 

 

 



1.  MAANA YA TAARIFA 

Ni habari iliyoandaliwa kimpangilio kwa ajili ya kuelezea hali halisi ya utekelezaji wa jambo 

fulani ambayo inaweza ikawasilishwa kimaandishi au kwa mdomo kwa utaratibu uliokubalika.  

2. KUSUDI LA TAARIFA 

(i) Kupata hali halisi ya utekelezaji kwa ujumla. 

(ii) Kuhakiki hali halisi ya utekelezaji. 

(iii)Kufanya maamuzi nini kifanyike/ Kuchukua hatua ya uboreshaji. 

3. MAMBO YANAYOTAKIWA YAWE KWENYE TAARIFA:- 

(i) Ukurasa wa Juu (Kichwa cha taarifa, Tarehe, Mtoaji, Mpokeaji). 

(ii) Utangulizi. 

(iii) Kusudi la taarifa. 

(iv) Taarifa kamili 

 

      Taarifa Kamili yaweza kuhusisha:- 

(i) Mambo ya kiutawala (Watu, Mikutano, Mafunzo, ziara) 

(ii) Mambo yakifedha (makusanyo, matumizi,akiba) 

(iii)Utekelezaji kiufundi (Idadi ya wanaopata maji, muda wa uzalishaji, Kiasi cha cha maji 

yanayozalishwa, uwezo wa mtandao kutoa huduma, matengenezo, ubora wa maji na 

na mengine).  

(iv) Mafanikio 

(v) Changamoto 

(vi) Hitimisho na mapendekezo 

 

4. MUDA AMBAO TAARIFA INATAKIWA KUTOLEWA 

(i) Kila baada ya mwezi (Majumisho ya siku zote kwenye mwezi) 

(ii) Kila baada ya robo mwaka (Majumuisho ya miezi mitau ) 

(iii)Kila baada ya  nusu mwaka  (Majumuisho ya Miezi sita ) 

(iv) Kila baada ya mwaka (Majumuisho ya mwaka mzima ) 

 

5. AINA ZA TAARIFA 



(i) Taarifa za kawaida za kila wakati   

Taarifa hii huandaliwa baada ya muda uliopangwa mfano taarifa za Usimamizi, Uendeshaji, 

Matengenezo na Fedha. 

(ii) Taarifa Maalum 

Taarifa inayoandaliwa na kutolewa kutokana na:- 

 Hitaji maalum  

 Mabadiliko yaliyojitokeza mfano  mabadiliko ya sera  

 Matokeo ya tafiti mbalimbali  

(iii) Taarifa za kiufundi  

Tarifa inaweza kuwa  na majina ya wateja, muda ambao huduma inapatikana, hali ya 

uzalishaji wa maji, hali ya utoaji huduma, uendeshaji, matengenezo, ubora wa maji nk 

 

 

6. MAJUKUMU YA WAHUSIKA WOTE KWENYE MFUMO WA UANDAAJI 

UTOAJI NA UPOKEAJI WA TAARIFA ZA COWSOS 

(i) Kutayarisha taarifa ya utekelezaji wa COWSO husika kila baada ya mwezi 

(ii) Kupeleka taarifa za kila mwezi zilizoandaliwa na Halmashauri husika(CWST) 

(iii) Kupokea ushauri na mrejesho toka CWST 

(iv) Kupokea nakala ya taarifa na mrejesho ofisi ya Serikali ya Kijiji  

 

A. CWST 

(i) Kupokea taarifa za mwezi kutoka COWSOs zilizopo kwenye Halmashauri husika 

(ii) Kufanya majumuisho ya taarifa kutoka COWSOs zote zilizipo kwenye Halmashauri husika 

za kila mwezi na pia kuzijumuisha ili kupata taarifa za robo mwaka,nusu mwaka na mwaka) 

(iii)Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya hali halisi ya utoaji wa huduma kwenye COWSOs  

(iv) Kutoa ushauri na mrejesho kwa COWSOs 

(v) Kutatua changamoto zilizojitokeza 

 

B. RWST 

(i) Kupokea Taarifa zilizojumuishwa kutoka CWSTs 



(ii) Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya hali halisi ya utoaji wa huduma kwenye COWSOs 

zilizopo kwenye halmashauri zote kwenye mkoa husika 

(iii)Kutoa ushauri na mrejesho kwa CWSTs 

(iv) Kujumuisha taarifa na kupeleka majumuisho Idara ya Maji Vijijini,  Wizara ya Maji na 

Umwagiliaji  

(v) Kupokea  ushauri kutoka Idara ya Maji Vijijini Wizara ya Maji 

(vi) Kutatua changamoto zilizojitokeza 

 

C. IDARA YA MAJI VIJIJINI WIZARA YA MAJI NA UMWAGILIAJI 

(i) Kupokea Taarifa toka RWSTs 

(ii) Kufanya tathmini na ufuatiliaji wa Taarifa zilizopokelewa kutoka  mkoani 

(iii)Kuwapa ushauri na Mrejesho RWSTs 

(iv) Kuchukua hatua ya maboresho ya sera, mingozo na sheria pale inapotakiwa kufanya hivyo 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

MFUMO WA UTOAJI TAARIFA 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

RWSD, MoWI  

RWST 

CWST 

COWSO 

Majumuisho 

ya taarifa kut  

kutoka CWSTs  

Ufuatiliaji 

 

,  Tathmini 

 

,  Majumuisho 

 

  

Mrejesho msaada na ushauri   

 

Majumuisho 

ya taarifa  

kutoka COWSOs  
 

Taarifa ya mwezi 

 iliyoandaliwa  

na COWSOs 

Ufuatiliaji ,  Tathmini ,  Majumuisho   

Mrejesho msaada na ushauri   

 

Ufuatiliaji,  Tathmini  Majumuisho   

Mrejesho msada na ushauri   



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

  


