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Lengo: Lengo kuu la mada hii ni kuzijengea uwezo COWSO katika masuala ya fedha  
za uendeshaji na matengenezo, ili kuifanya miradi ya maji vijijini kuwa endelevu. 
 
 
Lengo mahsusi: Baada ya  mafunzo haya mshiriki atakuwa na uwezo wa;- 
 

i. Kuelewa na kueleza maana ya fedha za  maduhuli ya maji na jinsi ya kutunza 
fedha hizo 

ii. Kuelewa matumizi sahihi  ya fedha hizo za maduhuli ya maji 
iii. Kuandaa bajeti ya uendeshaji na matengenezo ya miradi ya maji katika maeneo 

yao. Kiasi cha fedha kinahitajika kwa uendeshaji na matengenezo 
iv. Kupanga bei ya maduhuli ya maji 
v. Kuelewa na kuchagua njia  bora ya kukusanya maduhuli 
vi. Kutunza kumbukumbu za mapato na matumizi na kuandaa taarifa  
vii. Kuelewa utunzaji wa fedha taslimu na jinsi ya kufuata taratibu za kibenki 

 
Mada hii imegawanyika katika sehemu tatu kama ifuatavyo: 
   
1. Sehemu ya Kwanza: 

i. Kuelewa na kueleza maana ya fedha za  maduhuli ya maji na jinsi ya 
kutunza fedha hizo 

ii. Kuelewa matumizi sahihi ya fedha hizo za maduhuli ya maji  
iii. Kuandaa bajeti ya uendeshaji na matengenezo, kujua gharama halisi ya 

uendeshaji na matengenezo ya mradi husika 
 

2. Sehemu  ya Pili; 
 

i. Upangaji wa bei ya maji kulingana na aina ya teknolojia iliyotumika mfano: 
miradi inayotumia pampu, miradi ya mserereko, miradi inayotumia 
umeme kupampu maji na  miradi ya visima vya pampu ya mkono.  
 



NB: Gharama za uendeshaji zinaweza kutofautiana kutokana na 
aina ya teknolojia inayotumika. 

 
3. Sehemu ya Tatu: 

i. Uandaaji na Utunzaji wa kumbukumbu  na taarifa za mapato na matumizi 
( Jinsi ya kuandaa nyaraka mbalimbali kama rejista ya watumiaji maji, 
stakabadhi za malipo, kitabu cha mapato na matumizi, kuweka fedha 
benki na kuzitoa 

 
 
SEHEMU YA KWANZA 

 
USIMAMIZI WA FEDHA ZA MADUHULI YA MAJI NA UANDAAJI WA BAJETI 

YA UENDESHAJI NA MATENGENEZO YA MRADI 
 
Maana ya Fedha za Maji: Ni fedha zinazotoka Serikalini, Washirika wa 
Maendeleo au Jamii husika kwa lengo la kuwezesha shughuli za uendeshaji na 
matengenezo ya miradi ya maji ili kuifanya iwe endelevu. 
 
Usimamizi wa Fedha za Maji maana yake ni: Mfumo mzima wa kukusanya, 
kunakili, kunakili mapato na matumizi na utoaji wa taarifa za fedha za uendeshaji 
na matengenezo kutoka kwenye chanzo chochote kilichoainishwa. 

 
 

             Matumizi ya Fedha za Maji zinazokusanywa: 
i. Kulipa gharama za uendeshaji na matengenezo 
ii. Kulipa mishahara na posho kwa watoa huduma katika mradi husika 

mf. Mlinzi, Caretaker, Vikao vya COWSO n.k 
iii. Kupanua miundombinu ya maji  
iv. Kufanya ukarabati wa miundimbinu ya maji  

 
Njia mbalimbali za Mapato  

i. Fedha zinazotokana na uuzaji wa maji pamoja na malipo 
yanayofanywa na watumiaji maji. 

ii. Ruzuku kutoka Serikalini, Taasisi zisizo za Kiserikali ( NGO), 
Wafadhili na watu binafsi. 

iii. Michango kutoka kwa wananchi wa eneo husika 
iv. Faini mbalimbali zinazotozwa kwa watumiaji wanaokiuka sheria na  

taratibu zilizoweka 
Uandaaji wa bajeti ya Uendeshaji na Matengenezo 
 
Vidokezo muhimu katika uandaaji wa bajeti ni : 
 
1. Mapato- Ainisha vyanzo vyote vya fedha vya uhakika kisha kadiria kiasi 

kinachotegemewa kukusanywa kutoka kila chanzo 
 



2. Matumizi- Ni muhimu pia kujua ni matumizi gani yanatarajiwa kufanywa kwa kipindi 
fulani. Kama ilivyoainishwa katika kipengele cha matumizi ya fedha za maji 

 
Unapopata jumla ya mapato yanayotarajiwa linganisha na gharama za matumizi 
zilizokadiriwa. Kama mapato yatalingana na matumizi basi hakuna shaka kuwa 
mradi utashindwa kujiendesha. 

 
 

 
SEHEMU YA PILI 

 
 

3.0    UPANGAJI BEI YA MAJI NA NJIA ZA KUKUSANYA MAUZO YA MAJI 
 
3.1 MAANA YA BEI YA MAJI 
Bei ya maji ni kiasi cha fedha kilichopangwa na kukubaliwa kulipwa na watumiaji 
maji kwa kulingana na kiasi cha maji wanayotumia.  
 
3.2 MAMBO YANAYOANGALIWA KATIKA UPANGAJI BEI YA MAJI 
3.2.1 Idadi ya Watumiaji Maji. 
Watumiaji maji katika mradi hujumuisha makundi mbalimbali: Watu, Mifugo,Taasisi 
(mfano Zahanati, Shule) n.k  Idadi ya Watumiaji katika kila kundi na kiasi cha maji 
kitakachotumiwa na mtumiaji mmoja mmoja huwezesha  kukokotoa mahitaji ya maji 
katika mradi. 
 
3.2.2 Mahitaji ya maji katika mradi 
Kiasi cha maji kinachotumiwa na makundi mbalimbali ya Watumiaji katika miradi ya 
maji vijijini ni kama ifuatavyo: 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



KUNDI LA WATUMIAJI KWA MIRADI YA 

MAJI VIJIJINI 

KIASI CHA MATUMIZI KWA 

MTUMIAJI MMOJA (Lita/Siku) 

Watu:  

Watumiaji kutoka vituo vya kuuzia maji 25 - 50 

Watumiaji walioungiwa majumbani 70-100 

Taasisi/Biashara:  

Watumiaji katika Migahawa/Vilabu 70 – 100 

Watumiaji katika Hoteli 100 – 200 

Watumiaji katika Zahanati 70- 100 

Mifugo:  

Ngombe wa kiasili 20 – 30 

Ng’ombe wa kisasa 50-100 

Punda 15 – 20 

Mbuzi/Kondoo 5 

 
Mahitaji ya maji kwa kila kundi = idadi ya watumiaji katika kundi x kiasi cha matumizi. 
Mahitaji ya maji katika mradi     = Jumla ya mahitaji kwa kila kundi. 
 
3.2.3 Gharama za Mradi 
3.2.3.1 Uendeshaji na Matengenezo 
Gharama za uendeshaji na matengenezo zinajumuisha mahitaji yote ya fedha katika 
utekelezaji wa shughuli za kila siku za Jumuiya ya Watumiaji Maji: Mahitaji hayo ni:- 
 

 Fedha kwa ajili ya utawala (Administration Costs) 

 Mishahara, posho, malipo ya mafundi, malipo ya wauza maji kwenye vituo 

 Vipuli (spares) 

  Vifaa (materials) 

 Madawa ya kusafisha maji (chemicals) 

  Nishati ya umeme/diseli,  

 Vilainisho vya mitambo  

 Ukarabati, 

  Upanuzi,. 

 Matumizi mengineyo 
 



3.2.3.2 Uchakavu wa Mradi  
Gharama za uchakavu ni fedha zinazotakiwa kutengwa na kutumika katika kukabili na 
kurekebisha uchakavu wa mradi kadri mradi unavyoendelea kutumika na hivyo 
kuchakaa. Gharama hizi hukokotolewa kama ifuatavyo: 
                Gharama za uchakavu wa mradi (kwa mwaka)  = Thamani ya mradi 
                                                                                                 Muda wa mradi 
 
Kwa kawaida miradi mingi inapangwa kutoa huduma katika kipindi cha miaka 20. 
 
Gharama ya uchakavu (kwa mwaka) inatakiwa kuwekwa kama matumizi ya mradi 
ingawaje kwa uhalisia fedha hizo zinaweza kuwekwa benki kama akiba. 
 
3.3 UKOKOTOAJI WA BEI YA MAJI 
Kimsingi bei ya maji inatakiwa iwezeshe Jumuiya ya Watumia Maji kumudu gharama 
zote za uendeshaji na uchakavu wa mradi. 
Hatua zifuatazo zinaweza kutumika katika ukokotoaji bei ya maji: 
 

1 Makundi ya Watumia Maji wanaohudumiwa na mradi 
2 Idadi ya Watumiaji Maji katika kila kundi (Watu, mifugo, Taasisi,.n.k.)  
3. Mahitaji ya Maji (Water Demand). 
      Mahitaji ya kila kundi    = Idadi ya Watumiaji katika kundi x kiasi cha matumizi. 

           Mahitaji ya maji             = Jumla ya mahitaji kwa kila kundi. 
4. Angalizo: endapo mahitaji ya maji (kwa siku/mwezi/mwaka) katika mradi ni 

kidogo kulinganisha na kiasi cha kinachozalishwa (kwa siku/mwezi/mwaka), kiasi 
cha maji kinachozalishwa kitumike katika kukokotoa bei ya maji. 

5. Gharama za uendeshaji 
6. Gharama za uchakavu 
7. Gharama za mradi = Gharama za uendeshaji + Gharama za uchakavu (= akiba) 
8. Bei ya Maji =(Gharama za Mradi) / kiasi cha maji kitakacho lipiwa 
9. Angalizo: Kwa kawaida si kiasi chote cha mahitaji ya maji au maji yote        
                      yaliyozalishwa yanawafikia watumiaji na kulipiwa. 
                      Maji yanayolipiwa yatakuwa asilimia 50 – 80 ya mahitaji au maji yote    
                      yaliyozalishwa 

 
Mfano wa ukokotoaji wa bei ya Maji 
 
 

1. MAKUNDI NA IDADI YA WATUMIAJI MAJI 

KUNDI LA WATUMIAJI  IDADI MATUMIZI  
(Lita/Siku) 

Watu:   

Watumiaji katika vituo vya kuuzia maji 3,357 30 

Watumiaji walioungiwa majumbani hakuna  

Mifugo:   

Ngombe wa kiasili 2000 30 

 



                                  II:  MAHITAJI YA MAJI KWA MWAKA 
 

WATUMIAJI KIPIMO KIASI  

Watu:  3,357 x lita 30  x siku  365 Lita 36,759,150 

Mifugo:  Ng’ombe 2000  x lita 30 x siku 
365 

Lita 21,900,00 

Jumla ya Mahitaji  Lita 58,659,150 

  

                          III. GHARAMA ZA UENDESHAJI MRADI KWA MWAKA 
 

MAELEZO YA GHARAMA  GHARAMA 
(SHS) 

Umeme/Dizeli Hakuna 

Matengenezo na ukarabati 952,000/= 

Mishahara na Posho (Mweka Hazina, Mlinzi na Fundi) 2,220,000/= 

Posho kwa Wauza Maji kwenye vituo: vituo 7 @30,000 x 
12 

2,520,000/= 

Matumizi ya ofisi (stationery,communication etc) 300,000/= 

Mafunzo kwa Viongozi wa Jumuiya 300,000/= 

Gharama za safari 120,000/= 

Malipo kwa Mtaalamu Mshauri 300,000/= 

Makato ya Benki (Bank charges) 60,000/= 

Matumizi mengineyo 120,000/= 

Jumla kwa mwaka 11,652,000/= 

  

 

                               IV: GHARAMA YA UCHAKAVU WA MIUNDOMBINU KWA MWAKA 
 
                    Gharama ya Mradi = Shilingi 95,200,000/= 
                    Muda wa Mradi      = miaka 20   
           
                   Gharama ya uchakavu wa mradi kwa mwaka  =  Gharama ya mradi  
                                                                                                  ‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾ 

                                                        Muda wa mradi 
               
                                                    = 95,200,000/= 

                                                                                                  ‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾ 
                                                                                                            20 
                                                                                               = Tshs. 4,760,000/=  
 

 

 

 

 



                                                   V: BEI YA MAJI  

                   = (Jumla ya gharama za Maji) / kiasi cha maji kitakachouzwa  

`        =  (Sh. 11,652,000/=  + 4,760,000/=) / lita (58,659,150 x 50%) 

                                       = Tsh 16,412,000 
                                                                                       ‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾‾ 
                                                                                     Lita   29,329,575 

                                                                                 = TShs  0.56 kwa lita 1 

 

                                                                                 = Tshs 0.56 x 20 kwa ndoo ya lita 20 

                                                                                 = Tshs 11.20  kwa ndoo 

 

3.4 NJIA MBALIMBALI ZA UKUSANYAJI MALIPO YA MAJI 

Njia za ukusanyaji malipo ya maji hutegemea Mazingira na uamuzi wa Watumiaji 
wenyewe. Njia hizo ni pamoja na: 
 

 Kupanga siku katika Juma au tarehe katika mwezi ambayo kila mtumia maji (Kaya) 
atafika ofisi ya Jumuiya au mahali patakapoamuliwa ili kulipia Maji, kwa kiwango 
kilichopangwa 

 Kuwa na mtu atakayepita nyumba hadi nyumba kukusanya malipo ya maji 

 Kulipia kiasi cha maji kinachochukuliwa kwa muuzaji  katika kituo cha kuuzia maji 

 Kutumia kuponi zinazonunuliwa kabla na kuwasilishwa kwa muuzaji katika kituo cha 
kuuzia maji 

 
 

SEHEMU YA TATU 
 

UANDAAJI NA UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU ZA MAPATO NA MATUMIZI YA 
FEDHA 

 
1.0 Maana ya utunzaji wa fedha 

 
Utunzaji wa fedha ni kuweka kumbukumbu sahihi za fedha zote zilizopokelewa na 
zile zilizotumika kwa manufaa ya mradi 

 
2.0 Dhumuni la kuweka kumbukumbu za fedha za mradi wa maji 

 

 Kuzuia kupotea kwa fedha zinazotokana na mradi 

 Kupata taarifa za sahihi na mapema kuhusu mapato na matumizi ya fedha 

 Kusimamia na kuondoa tofauti kati ya taarifa za kibenki na taarifa za Jumuiya ya 
Watumia Maji 

 Kufahamu gharama tunazolipa kwenye huduma za benki 



 Kupata taarifa sahihi zitakazotumika katika ukaguzi wa ndani na wa nje wa 
mahesabu ya mapato na matumizi ya fedha 

 
3.0 Mambo muhimu ya kuzingatia kwenye kuweka kumbukumbu ya fedha 

 

 Stakabadhi ya malipo itolewe kwa  fedha yoyote iliyopokelewa 

 Hakikisha unabaki na nakala ya stakabadhi ya malipo yaliyopokelewa 

 Usikae na fedha muda mrefu kabla ya kuwasilisha kwa mtunza hazina 

 Usichanganye fedha zako binafsi na fedha za jumuiya 

 Tunza kumbukumbu za stakabadhi za fedha zilizolipwa kutoka kwenye mfuko 

kwa ajili ya rejea wakati wa ukaguzi 

 Vitu vifuatavyo vijazwe (Jina, Namba ya risiti, tarehe, kiasi, kusudi la hiyo fedha, 

Saini ya Mhasibu, Mhuri wa ofisi) 

 
4.0  Vitu/Vifaa vinavyotumika kuweka kumbukumbu ya fedha 

 

 Daftari la kurekodi taarifa za watumia maji (idadi ya watumia maji, majina, 

 Stakabadhi ya kupokea fedha  

 Kitabu kinachoonyesha watu waliochangia maji  

 Stakabadhi ya malipo ya fedha 

 Stakabadhi ya kuweka na kutoa fedha benki  

 Kitabu cha kurekodi fedha iliyopokelewa na fedha iliyotumika  

 Taarifa ya benki kuhusu fedha ( hutolewa na benki)  
 

5.0  Kufungua Kitabu cha Akaunti katika Benki 
 

 Kuna aina tofauti za akaunti za benki (Akaunti ya akiba, akaunti ya biasjhara, 
akaunti ya malengo) hatahivyo inashauriwa kufungua akaunti ya akiba  

 Vitu vinavyohitajika kufungua akaunti (Katiba, Uthibitisho wa usajili, Maamuzi ya 
kikao cha kamati kuu kuhusu kukubaliana kufungua akaunti, Watu 
waliodhinishwa kuchukua na kuweka fedha.  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



Kiambatanisho Na. 1(a) Daftari la kusajili watumia maji 
 

 

Na JINA LA 
MWENYENYUMBA  

JINSIA UMRI IDADI YA WATU 
WAZIMA 

IDADI YA 
WATOTO 

     
 

 

     
 

 

     
 

 

     
 

 

     
 

 

     
 

 

     
 

 

     
 

 

     
 

 

     
 

 

     
 

 

     
 

 

     
 

 

     
 

 

     
 

 

     
 

 

     
 

 

     
 

 

 

 

 



Kiambatanisho 1(b) Stakabadhi ya kupokea fedha 

 

 



Kiambatanisho 1(c)   : Risiti ya Kulipa fedha 

 

 

 

 

 

 



Kiambatanisho 1(e): Taarifa ya Benki  

Na.  TAREHE MAELEZO YA MUAMALA KIASI 

KILICHOWE

KWA 

KIASI 

KILICHOTOLE

WA 

BAKAA 

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

 

 

 

 



Kiambatanisho 1(f):  Taarifa ya Fedha za jumuiya 

Na.  TAREHE MAELEZO YA 

MUAMALA 

KIASI 

KILICHOWEKWA 

KIASI 

KILICHOTOLEWA 

BAKAA 

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

 



 

 


