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UENDESHAJI NA MATENGENEZO MIRADI YA MAJI 

YALIYOMO 

 Ufahamu kwa Ujumla  

 Miradi ya kusukuma na Mashine  

 Miradi ya Mserereko  

 Visima vifupi na Pampu za Mkono  

 Mashine (Generator) 

Ufahamu kwa Ujumla 

Lengo Kuu:  

Kujenga uelewa sahihi wa Uendeshaji na Matengenezo kwa  COWSOs na 

Jamii  

Malengo Mahususi  

  Maana ya Undeshaji na matengezo  

 Aina za matengenezo  

 Kutofautisha Uendeshaji na Matengenezo kwa aina mbalimbali za 

miradi  

UENDESHAJI NA UTENGENEZAJI 

Maana ya Uendeshaji 

Ni hali ya kuangalia shughuli nzima ya mashine na eneo husika kwa ujumla 

kuanzia mashine inapoanza kufanya kazi mpaka pale inaposimamishwa 

kazi. 

Maana ya matengenezo 

Ni hali ya kufanya zoezi zima la mashine kuendelea kufanya kazi bila tatizo 

lolote. 



Aina za matengenezo 

Matengenezo ya kuzuia: 

 Unaofanywa wakati mfumo upo katika uendeshaji 

 Uliopangwa kufanyika katika kipindi maalum  

 Kubadilishwa kwa vipuli kabla ya kuisha kabisa muda wake  

 Inausihwa kuweka machine katika hali nzuri bila ya kutegemea 

mabadiliko/matengenezo 

Matengezo ya dharura: 

 Ni matengezo ambao yanafanyika kwa ajili ya kuboresha au 
kubadilisha kifaa kilichoshindwa kufanya kazi au kuharibika  
 

Uendeshaji na Matengenezo katika mradi wa maji wa mserereko 

Uendeshaji wa mradi wa maji ya mserereko unahusu kuangalia mwenendo 

mzima wa mradi unavyofanya kazi ikiwa ni pamoja na. 

 kunakili kiwango cha mita wakati unaanza kufungua maji na kiwango 

mita wakati unafunga maji  

 taarifa ya tatizo lolote linalotokea katika mradi huo wa maji, 

 Kiasi cha pesa kinachoingia na kutoka  

 Kufamnya matengenezo kwenye miundombinu kwa mfano; tanki la 

maji, sehemu ya chanzo, njia za mabomba, mita ya maji, sehemu za 

kuchotea maji nk. 

 Angalizo: matatizo  yote huwa yanatatuliwa pale pale au 

yanawekewa ratiba.  

 

 

 



 

 

 

 

 



Matengenezo ya mradi mserereko 
 

Tatizo Sababu ya tatizo Matengenezo 

Bomba linapasuka mara 
kwa mara 

 Bomba imelazwa katika 
kina kifupi 

 Bomba linaubora mdogo 

Badilisha kipande cha 
bomba weka chenye ubora 
unatakiwa, Ongeza kina 
cha kulaza bomba 

Maji hayatoki bombani  Bomba limepasuka 

 Koki zimefungwa 

 Maji yameisha kwenye 
tanki 

 Bomba limezibwa 
 

 Unga au ziba mahali 
bomba lilipopasuka 

 Koki zifunguliwe 

 Jaza Maji kwenye tanki 

 Zibua mahali bomba 
lilipozibwa 

Maji sio masafi  Maji yamechafuliwa kwenye 
chanzo 

 Maji yamechafuka kutokana 
na bomba kupasuka 

 Angalia mbinu sahihi ya 
kutibu maji kulingana na 
aina ya uchafu ulioingia 

Nguvu ya msukumo wa 
maji ni ndogo 

  kutokana na bomba 
kupasuka  

 Hewa imeigia kwenye 
bomba 

 Unga au ziba mahali 
bomba lilipopasuka 

 Fungua air valve 
 

 

 

Jinsi ya kujaza kumbukumbu ya matengenezo ya mradi wa maji ya 

mserereko 

Tarehe  Tatizo  Sababu ya  

tatizo  
Utatuzi wa 

tatizo  
Imetengenezwa  Vipuli vilivyotumika  Gharama  

26.6.2015  Maji 

yanatoka 

kidogo 

kwenye 

kituo  

Bomba 

linavuja  
Kuunga 

kipande 

kingine cha 

bomba  

Ally  Kipande cha bomba 4’’  5000/=  

       

       



 

Uendeshaji na matengenezo wa pampu ya mkono 

Uendeshaji wa pampu ya mkono unahusisha mwenendo mzima wa 

matumizi ya pampu kuanzia pampu inapoanza kazi mpaka 

inaposimamishwa. 

Kuna  aina mbalimbali za pampu ya mkono zinazotumika vijijini ambazo ni 

 Afridev hand pump 
  

 India MK II hand pump  

 Nira AF (76,84,850  

 Tara Handpump  

 Bucket Pumps  

 Monolift  

 

 



 

 

 Mfano wa Afridev ni huu hapa  

 



 

Watu wakichota maji kwenye kisima kinachotumia pampu ya mkono 

Matengenezo ya pampu ya mkono 

Matengenezo ya pampu ya mkono yamegawanyika katika sehemu mbili  

- Matengenezo ya dharura  

- Matengenezo  ya kuzuia  

- Matengenezo ya dharura yanafanyika kila wakati pale pampu 

inapokua na matatizo. 

Pampu ya mkono ni kama vifaa vingine vya mekaniko vinavyohitaji 
matengenezo kuifanya iendelee kuwa katika hali nzuri. Ukiondoa 
matengenezo ya kuzuia, matengenezo ya dharura ya pampu ya mkono 
yanaweza kutokea na kusababisha matatizo katika mladi wa maji ya 
pampu ya mkono.  Njia zinazohusisha matengenezo ni: 

 Kuelewa sababu,matatizo na hatua za kuchukua  



 Kutenganisha pampu kama inahitajika, 

 Kuunganisha pampu baada ya kuondoa vitu vilivyoharibika, 

 Kuweka taarifa za kumbukumbu kwa ajili ya matengenezo 
 

Jedwali hapo chini linaonyesha mfano wa matatizo yanayoweza 

kutokea kwenye pampu ya mkono 

 
TATIZO KIASHIRIA SABABU MATENGENEZO 

Mkono wa 

pampu 

unacheza 

 Kichwa 

kinatingishika 

 Stendi ya 

pampu 

haijashika vizuri 

 Fulcrum bushes 

zimesagika 

 Pini imetoka 

 Boliti zimelegea 

 Badilisha bushi 

 Weka pini nyingine 

 Kaza boliti  

Sauti zisizo 

za kawaida 

  Mkono wa 

pampu haupo 

vizuri 

Bushi zimesagika 

Mkono unagusa kichwa 

cha pampu 

Badilisha bushi 

Badilisha benti na rodi 

 

Maji hayatoki Mkono wa pampu 

unakwenda bila 

kusukuma hewa. 

Mkono wa pampu 

haujaunganishwa  

Bomba la kuvuta maji 

limetengana na pampu 

Kina cha maji 

kimeshuka chini 

 

Unganisha mkono wa pampu na 

bomba la kuvuta maji 

Pima kina cha ,maji ili uangalie 

mahali mahali ilipo pampu kama 

ipo kwenye maji 

 

 

 

 



 

 

Fomu ya matengenezo ya pampu ya mkono 

Tarehe  Tatizo  Sababu ya  

tatizo  

Utatuzi wa 

tatizo  

Imetengenezwa  Vipuli 

vilivyotumika  

Gharama  

26.6.2015  Mkono wa 

Pampu 

umelegea  

Pini ya 

mkono 

imekatika  

Kubadilishwa 

kwa pini na 

kuwekwa 

nyinge  

Ally  Pini ya Mkono  15000/=  

 

Sahihi ya  msimamizi………………………. 

Sahihi  ya  fundi……………………... 



 

Uendeshaji na matengenezo  ya  jenereta 

Jenereta ni mashine ambayo inabadili nishati ya mekaniko na kuwa nishati 

ya umeme. 

Miradi ya maji vijijini mingi inatumia Jenereta  kwa ajili ya kuzalisha umeme 

ambao unatumika kwenye pampu za kusuma maji. Jenereta zinahitaji 

uendeshaji na matengenezo wakati wote wa matumizi yake. 

Mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa uendeshaji na matengenezo 

ya jenereta 

Kanuni za usalama kwa ujumla:  

 Vaa buti ngumu  

 Weka sehemu ya jenereta iwe kavu ili kuzuia kutereza na kupata kutu  

 Vaa nguo zinazoshika mwili.  

 Usininginize kitu chochote kama vitu vya kusafishia au vitendea kazi 
kwenye nguo ya kufanyia kazi  

 

Uendeshaji wa jenereta wakati wote 

 Fungua madirisha na hakikisha genereta linapata hewa ya kutosha  
 Usifungue milango ya radieta  
 Weka vidole mbali na vitu vinavyozunguka 
 Hakikisha wakati wote sakafu ni kavu na usafi wa eneo husika 
 

Wakati wa matengenezo 
 Usifanye marekebisho yeyote ya kitu usichokielewa  
 Matengenezo yafanyike wakati injini imezimwa na mwanga wa kutosha  
 Hakikisha betri haijaunganishwa wakati unafanya marekebisho 
 

 

 

 



 
 
 

 

PICHA YA JENERETA INAYOTUMIKA KUZALISHA NISHATI ILI KUVUTA NA 
KUSUKUMA  MAJI. 
  
 
 
 
 
 
 
 



 
 
 
 
 

Fomu ya msimamizi wa jenereta: 
tarehe kuanzia Kipindi cha 

uendeshaji 
mwisho  

 Fuel 
added(litre
) 

Start 
time 

Voltage(v

olts) 

Current(

amps) 

time Kw-
hrs(metre
-reading) 

Water 
pumped(m
eter 
reading) 

Maelezo ya 
matatizo 
aliyoyaona 

Jina la 
muang
aliz 

 
 
 
 
Saini ya Pampu Opareta……………………………………. 
 
Saini ya Fundi………………………………………………… 
 

Tarehe………………………………………………………… 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 
 
 
FOMU YA KUJAZA MATENGENEZO YALIYOFANYIKA 
 
KIPENGELE SEHEMU CHECKED(tick 

if 

checked)(weka 

alama kama 

imekaguliwa) 

WORKDONE 

(kazi 

iliyofanyika) 

COMMENTS 

(maelezo) 

VILAINISHI 

(LUBRICANT) 

Engine oil 

(mafuta ya injini) 

   

Oil filter (mafuta 

ya filta) 

   

Greasing (grisi)    

FUEL SYSTEM 

(MFUMO WA 

MAFUTA) 

Fuel filter 

(kichuja mafuta) 

   

Injection/fuel 

pump (leakages) 

   

Fuel 

lines(cracks, 

leaks) 

   

ENGINE(INJINI) Belts, air filter, 

plug/injectors 

   

ELECTRICAL(UMEME) Battery    

 


