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AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA 

  

YALIYOMO: 

1. LENGO LA MADA 

2.UTANGULIZI 

3.MAANA YA AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA  

4.FAIDA ZA AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA  

5. NJIA BORA ZA AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA  

 

1. Lengo la Mada 

-Kuhakikisha mazingira ya miundombinu ya miradi ya maji yanakuwa 

safi  

-Kuepusha Magonjwa yanayoambukizwa kutokana na uchafu au maji 

yasiyo salama.  

 

 

2. Utangulizi 

Pamoja na kuwezesha upatikanaji wa huduma ya maji safi, Mradi wa 

Maji unaleta faida za kiafya kama vile kupunguza magonjwa ya tumbo 

na kuharisha. Faida hizo zinaweza kupatikana endapo miradi hiyo mipya 



itaambatana na matumizi sahihi na salama ya maji hayo pamoja na 

utunzaji wa mazingira ya miundombinu, mfano kuzingatia usafi katika 

vituo vya kuchotea maji. 

 

3. Maana ya Afya na Usafi wa Mazingira 

Usafi wa Mazingira ni mchakato wa shughuli zenye kulenga kuwa na 

mazingira yatakayowezesha afya bora. Kwa mtazamo wa miradi ya 

maji, usafi wa mazingira unajumuisha uwekaji na kuwa na matumizi 

sahihi ya miundombinu ili kuzuia kuenea kwa magonjwa, mfano ujenzi 

na matumizi ya vyoo, matumizi ya vifaa vya kunawa mikono, mifumo 

ya uondoaji majitaka na maji ya mvua, uondoaji maji machafu kwenye 

vituo vya kuchotea maji. 

Afya (Hygiene) ni kitendo cha mtu kuweka mazingira yanayomzunguka 

yeye binafsi katika hali ya usafi, ili kuzuia kuenea kwa magonjwa, 

mfano matumizi ya maji yaliyo safi na salama, utunzaji wa maji, 

matumizi sahihi ya vyoo (ikiwemo kunawa mikono kwa kutumia maji 

safi na sabuni).  

 

 

 



 

 

 

Usafi wa Mazingira: Uchafuzi wa Vyanzo vya Maji ni Hatari kwa Afya. 

 

 

 

4. Faida Za Afya na Usafi Wa Mazingira  

Afya na Usafi wa Mazingira vinawezesha watumiaji wa maji kuwa na 

afya bora pamoja na kuwa na mazingira safi kutokana na yafuatayo: 

 Kuepuka milipuko na kuenea kwa magonjwa kama kuharisha 

na kipindupindu 

 Kuepuka uchafuzi wa maji 



 Kulinda na kutunza miundombinu 

 

Kuepuka milipuko na kuenea kwa magonjwa kama kuharisha na 

kipindupindu: 

- Kutumia vyombo safi vya kuhifadhia maji 

 

Kuepuka uchafuzi wa maji: 

-Kutokuishi karibu na vyanzo, kutokufanya shughuli za kilimo, na 

ufugaji karibu na chanzo. 

 

Kulinda na kutunza miundombinu: 

- Miundombinu ya kulindwa na kutunzwa ni pamoja na Vyanzo vya 

maji, matanki ya kuhifadhi maji, mabomba ya kusambazia maji na 

vituo vya kuchotea maji.  

 

 

5.  Njia Bora za Afya na Usafi Wa Mazingira  
 

Usafi wa Mazingira: 

-Ukaguzi wa mara kwa mara na ukarabati wa miundombinu  

-Kuweka uzio kuzunguka miundombinu, na kuifanyia usafi 

-Kujengea sakafu ngumu na kuondoa maji machafu kwenye vituo 

vya kuchotea maji 

 

Afya (Hygiene): 

- Kutumia maji yaliyo safi na salama 

         - Kutumia vyombo safi na vyenye mfuniko kuhifadhia maji   



           Majumbani 

- Kutumia vyoo bora 

- Kunawa mikono kwa sabuni kabla na baada ya matukio muhimu 

 

Aina za vyoo: 

-Vyoo visivyo bora 

-Vyoo bora 

 

 

 
 

 

 


