NIFANYEJE ILI KUZUIA USAMBAAJI WA HOMA YA
NGURUWE (AFRICAN SWINE FEVER)??

Upuliziaji wa dawa kwenye maeneo mbalimbali baada ya kutokea ugonjwa
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muhimu kutambua yafuatayo

kuhusu homa ya nguruwe

Huathiri wanyama jamii ya nguruwe
unawapata nguruwe wa umri wote
lakini nguruwe wadogo huathirika
zaidi kuliko nguruwe wakubwa
Unasambaa kwa haraka sana
unasababisha vifo kwa wingi sana
hasa pale unapotokea kwa mara ya
kwanza katika eneo husika.

Una sura tofauti ikiwa ni ya kuwa
mkali kwa kipindi kifupi ama kuwa
sugu.

Ugonjwa hujitokeza kama mlipuko na
katika maeneo ambayo uthibiti wake
umeshindikana, hubaki katika eneo
hilo kwa muda mrefu.

Hakuna chanjo ya ugonjwa huu hivyo
husababisha madhara makubwa
kiuchumi kwa mmiliki wa nguruwe
hivyo kuzuia ugonjwa huu ni
muhimu sana.

hauwapati binadamu.

ni mgumu kutoka mara uingiapo
katika eneo kama usambaaji wake
hautathibitiwa kikamilifu na kuwa
tishio kwa maeneo jirani.

una mahusiano na kupe laini aina ya
Ornothodorus ambao baada ya
kung’ata mnyama mwenye virusi,
hubaki na maambukizi kwa vizazi
vyao vyote

kupe  wenye  virusi huweza
kuambukiza virusi kwa wanyama wa

jamii ya nguruwe mwitu na
wafugwao.

e sampuli zinatakiwa kuchukuliwa ili
kuthitibisha aina husika

Kisababishi cha ugonjwa.

e maambukizi ya virusi viitwavyo
African swine fever virus.

e dalili za ugonjwa hutofautiana
kutokana ukali wa kirusi husika na
pia jamii ya nguruwe aliyepata
maambukizi.

e Katika, nguruwe wafugwao, virusi
wakali husababisha ugonjwa
unaouwa nguruwe wengi kwa siku
chache baada ya kupata maambukizi.

Tabia ya virusi visababishi

e hufa katika joto la digree centigredi
(°C) 56 kwa dakika 70 ama 60°C kwa
dakika 30.

e hufa katika mazingira ya pH chini ya
3.9 ama zaidi ya 11.5 nje ya maji maji
ya damu(serum).

e Serum inaongeza ustahimilivu wa
virusi.

Ustahimilivu wa virusi

Kemikali na dawa zinazopatikana ziuazo
vijidudu (disinfectants): ulowekaji kwa
dakika 30 ndani ya 8/1000 sodium
hydroxide, hypochlorites - 2.3% chlorine,



3/1000 formalin, 3% ortho-phenylphenol
huua vijidudu.
Pia madawa yenye ayodini.

Virusi hubaki hai nje ya mnyama ama kupe
katika hali zifuatazo za hali joto ya kawaida
(room temperature)

Kinyesi kwa siku 11

Mabanda yenye kinyesi - Siku 30

Damu kwenye mbao - Siku 70

Nyama iliyosindikwa kwa chumvi (cured
hams) - Miezi 5 hadi 10

Damu - Miezi 18

"Damu iliyooza na nyama iliyowekwa
kwenye jokofu bila kugandishwa
(chilled) - Siku 100

Nyama iliyogandishwa katika ubaridi wa
digrii sentigrade -20 ama chini zaidi -
Miaka 15

Hali ya wugonjwa ihusianayo na
usambaaji wake

Pindi mnyama apatapo maambukizi mara
nyingi kupitia mfumo wa pua na mdomo,
virusi huenea na kuzaliana kwa wingi
ndani wa mnyama kwenye
chembe chembe hai zihusianazo zaidi na
utengenezaji wa kinga za mwili katika
Baada ya

ya mwili

matezi ya kichwa na shingo.
hapo, virusi husambaa mwili mzima kupitia
damu na kuathiri mwili mzima vikiwemo
matezi mengineyo na bandama.

Masaa 24 kabla ya dalili za ugonjwa
kujitokeza na kipindi cha ugonjwa, virusi

huwa vingi katika mwili na hutolewa
mwilini kwa kupitia mfumo wa juu wa
hewa, majimaji (secretions) (yakiwemo
mate, malendalenda, machozi, mafua, ute)
pamoja na  uchafu mwingine utokao
mwilini (excretions) kama mkojo, kinyesi

na njia za uzazi.

Katika hali ya wugojwa, vifuatavyo
vinatunza virusi hai hivyo vyaweza
kusambaza virusi;

e damu, viungo na nyama, majimaji
toka vungo va mwili wa nguruwe
wagonjwa na  waliokufa  kwa
ugonjwa;

e Wanyama waliopona baada ya
kuugua homa ya nguruwe ama
kupata maambukizi, hubaki na virusi
hai katika kipindi kirefu cha maisha
yao na kuwa chanzo cha virusi kwa
wanyama wasiokuwa navyo. Hali hii
inapatikana zaidi kwa nguruwe
wafugwao katika maeneo ambayo
ugonjwa umekuwa sugu bila kuisha
na pia katika wanyama wa jamii ya
nguruwe wasiofugwa hasa African
wild swine;

e Kupe laini aina ya Ornithodoros.
Homa ya nguruwe inavyoenea

Ugonjwa unaenea kwa njia mbili; moja kwa
moja ama kupitia vitu vingine.

Kwa njia ya moja kwa moja, virusi huenea
kwa njia ya mgusano kati ya wanyama



wenye ugonjwa na wale wasionao, hasa
kwa njia ya kupumuliana ama midomo.

Kupitia njia zingine, virusi husambaa na
ugonjwa huweza kuaenezwa kwa njia

zifuatazo:

1) Nguruwe kulishwa
chakula/nyama iliyo na virusi hai
i1) Vitu vyenye toka
kwenye eneo lenye ugonjwa na
kuingizwa kwenye banda lisililo
na ugonjwa kupitia buti, viatu,

virusi hai

nguo, vyakula, maji, majani ya
kulalia n.k ambavyo Kkatika njia
moja ama nyingine vitaingia kwa
myama aliyekuwa hana ugonjwa

kupitia mdomoni, puani, hata
kuchomwa
111)) Wanyama wazima kuwekwa

kwenye maeneo yenye virusi hai
ambamo nguruwe wenye virusi
walikuwemo kama vile mabanda,
magari n.k

iv)  Nguruwe mwenye virusi anaweza
kusambaza virusi vya ugonjwa
huu akiumia na kutoka damu
ambayo itaingia katika mnyama
mwingine;

v)  Damu, kinyesi, nyama iliyowekwa
chiumvi na kukaushwa, nyama
iliyogandishwa na nyama ya
mifupa ni baadhi ya njia ambazo
virusi vya ugonjwa huu husambaa
endapo vitu hivyo vitakuwa

vimeambukizwa

vi) Kuumwa na Kkupe aina ya
Ornithodorus wenye virusi vya
ugonjwa huu.

Virusi waweza pia kusambazwa
na wadudu wang’atao hadi masaa
24 tangu kula damu ya nguruwe
mgonjwa

vii)

Angalizo Muhimu

Kwa kuwa virusi pia vinaweza kubebwa kwenye
vifaa mbalimbali ikiwemo usafirishaji wa mazao ya
nyama iliyo na virusi hai, binadamu na shughuli
zake anaweza kuwa chachu ya kusambaa kwa
ugonjwa huu. Nguo, viatu vyombo vilivyogusana
na mate au udelele wa mnyama aliye na virusi
vinaweza kusambaza virusi hivyo toka kundi/eneo
moja hadi jingine. Nyasi zilizotunzwa kwa kulisha
au kutandikia mifugo kama zitakuwa zimeguswa
na mnyama mgonjwa zinaweza pia kuwa nyenzo
ya kusambaza ugonjwa. Virusi vilivyo kwenye
protini (ya damu, nyama, kinyesi, ndani ya mifupa)
hubaki hai kwa muda mrefu. Aidha, . Hivyo viungo
hivyo vinaweza kuwa chanzo cha Kkueneza
ugonjwa huu kwa njia ya biaashara ya kimataifa.

Virusi pia vinaweza kuwepo hai katika mbegu za
kiume ‘semen’ kwa muda wa siku 10, mate siku 11,
Mkojo siku 7, maziwa siku 5, damu siku 5, Kinyesi
siku 5 na mafua siku 7 kutoka nguruwe mgonjwa.
Hivyo mazao haya kutoka mnyama mgonjwa
yanaweza kusambaza ugonjwa huu.

Hizo ndizo sababu kubwa ya kuzuia biashara ya
mifugo hai na mazao yake kutoka nchi zenye
ugonjwa huu kwenda kwenye masoko ya nchi
zilizoendelea.




kupata ugonjwa

; Tabia hatarishi ya ufugaji wa nguruwe inayoweza kuhatarisha wanyama

Ufugaji huru ama kuwafungia kwa kamba ama mabanda yasiyo na ubora

Epuka ufugaji hatarishi na kujenga mabanda bora ya nguruwe yenye udhibiti

na watu kutoweza kuingia kwa urahisi.

Machinjio ya nguruwe ni moja
ya maeneo hatarishi kwa
kuwa damu ya mnyama
mwenye maambikizi ni
chanzo kikuu cha virusi na
huweza kuwafikia nguruwe
kupitia mavazi, vifaa vya
uchinjaji n.k hivyo ni muhimu
machinjio yafungwe pindi
utokeapo ugonjwa ili kuzuia
usambaaji wake.
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Njia za kuzuia na kudhibiti homa
ya nguruwe pindi utokeapo
mlipuko eneo jirani ili kuepuka
uwezekano wa maambukizi
kuenea

Sheria za kusafirisha wanyama
kutoka eneo moja na jingine ifuatwe
kwa makini na kanuni za ufugaji bora
wa nguruwe zitolewe kwa wafugaji
toka kwa afisa mifugo aliyeko katika
eneo.

e Vipeperushi, vijarida na
mabango
ugonjwa, athari za ugonjwa na
tahadhari za kuchukua
visambazwe

yanayoelezea

* Nguruwe wafugwe ndani ya
mabanda bora na wasiachiwe
wazurure marufuku ufugaji
wa nguruwe  huria au
kufunga kamba

e Usinunue nguruwe, nyama na
vyakula kutoka maeneo yenye
ugonjwa

e Chakula wanachopewa
nguruwe kipikwe kuzuia virusi
kusambaa kwa mfano, nyama
isiyosindikwa iwekwe jikoni
kwa muda wa dakika 30 katika
joto la nyuzi joto 70°C.

e Zuia wageni kuingia katika
mabanda ya nguruwe

Usiingize nguruwe wapya au
kuwatoa kwenye mabanda
kupiga marufuku mara moja
uchinjaji wa nguruwe Kkatika
eneo

kupiga marufuku uingizaji na
utoaji wa nguruwe na mazao
yake Kkatika eneo

Hatua zingine za tahadhari
dhidi ya ugonjwa wa homa ya

nguruwe pindi ugonjwa
utakapotokea
e Tenganisha nguruwe

wagonjwa na wazima

Chinja na kufukia vizuri mizoga
ya nguruwe walioathiriwa.
Mabanda yote yaliyokuwa na
nguruwe waliokufa kwa
ugonjwa yapuliziwe dawa aina
ya virkon au formaldehyde au
sodium  hypochlorite au
nyingine inayofaa

Mabanda yaliyotumika kutunza

wanyama wagonjwa
yasiingizwe nguruwe wapya
hadi karantini

itakapoondolewa na ruhusa ya
kufuga tena kutolewa na
daktari wa mifugo

Uingizaji wa vyakula vya
mifugo vyote upate kibali cha
Daktari wa Mifugo
aliyeidhinishwa



uwezekano wa
nguruwe wote
lililoathirika ili

e Kuona
kuangamiza
katika eneo

kudhibiti

ugonjwa usienee

katika sehemu nyingine

Jenga na kufuga nguruwe kwenye mabanda bora yenye udhibiti dhidi ya kuingiliwa
kirahisi.

Baadhi ya hatua za kuchukuliwa na na kuyaweka katika sehemu
uongozi wa ambazo zilianishwa zitaleta tija
wilaya/manisipaa/halmashauri (v) Kutoa elimu juu ya ugonjwa kwa
(i)  Kufuatilia utekelezaji wa kanuni matangazo mbalimbali ili wafugaiji
bora za ufugaji wa nguruwe. wawe na uelewa wa namna ya
(i) Kuteua vituo vya ukaguzi (Check kudhibiti ugonjwa wa Homa ya
points) katika  wilaya na Nguruwe.
kuhakikisha ukaguzi unafanyika (vi) Kuandaa orodha ya wafugaji na
kwa makini. idadi ya nguruwe wanaofugwa
(iii) Daktari wa Mifugo wa Wilaya katika kaya na kufuatilia ufugaji
atateua watumishi ambao huo.
watafanya ukaguzi wa mifugo na (vii) Kuwaorodhesha waingizaji,
vyakula vya mifugo katika vituo wasambazaji, na wauzaji wa
vituo vya ukaguzi vilivyowekwa vyakula vya mifugo katika wilaya
muda wote. na kutoa elimu juu ya udhibiti wa
(iv) Kuandaa mabango ya kuelimisha ugonjwa wa Homa ya Nguruwe.

na kuhamasisha juu ya ugonjwa
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Wakala wa Maabara za Mifugo
Tanzania (TVLA)
S.L.P.9254, DAR ES SALAAM,
TANZANIA
Simu: +255 22 - 2863104, +255 22
2861152
Nukushi: +255 22 2864369
Barua pepe: ce-tvla@tvla-tz.org;

" info@tvla-tz.org

Chuo kikuu cha Sokoine cha
Kilimo (SUA)
Kitivo cha Tiba ya Mifugo
S.L.P 3015, Chuo Kikuu,
Morogoro, Tanzania.
Simu: +255 23 260 4647/260
3511- 4
Nukushi: +255 23 260 4647 L

, étajrari:shWa na watumishi toka:

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo
na Uvuvi

Chini ya mradi uliofadhiliwa na:

Kupitia

Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania

isinzo na Tebogo Kgotlele wa Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo
la Hifadhi za Taifa (TANAPA) na Dr. C.AR. Ngeleja wa TVLA



